หยุดจ่ายเป็นบางบัตรได้มั้ย กลัวโดนฟ้องพร้อมๆกัน

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111854 โดย Captain000
ตอนนี้มีหนี้ตามด้านล่างเลยค่ะ ได้ข่าวว่า TMB และ CIMB ฟ้องเร็ว และลดน้อย ถ้าโดนฟ้องพร้อมๆกันแย่แน่ๆ (TMB 2 ใบ, CIMB 2 ใบ)
เลยจะหยุดจ่าย Krungsri กับ CIMB ก่อน รอ haircut ได้บ้างแล้ว แล้วค่อยหยุดจ่าย TMB ดีมั้ยคะ หรือ จะหยุดทั้งหมดไปเลยดีคะ

1. Krungsri บัตรเครดิต - 14x,xxx
2. Krungsri FC บัตรเครดิต - 17x,xxx
3. CIMB สินเชื่อ - 10x,xxx
4. CIMB สินเชื่อ - 8x,xxx
5. TMB บัตรเครดิต - 14x,xxx
6. TMB สินเชื่อ - 13x,xxx

ปล. กำลังจะหยุดจ่ายเดือนนี้ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111856 โดย kengza
จะหยุดพร้อมกันหรือจะทยอยหยุด ตัวคุณเองจะรู้ดีที่สุดครับ ผมแค่คิดว่าอะไรเกิดก็ต้องเกิด หยุดก็พร้อมๆ กันเลยครับ
เวลามันโทรทวงจะได้พร้อมๆ กัน รบกวนขอทราบเงินเดือน และยอดที่ถ้าหยุดแล้วสามารถเก็บเงินได้หน่อยสิครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111860 โดย Captain000
คาดว่าหลังจากหักค่าใช้จ่ายต่างๆ จะเก็บได้เดือนละ 20,000 ค่ะ
ถ้าไม่มีค่าใช้จ่ายฉุกเฉินเข้ามา

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111866 โดย kengza
ผมคำนวนให้นะครับ ยอดหนี้ 800,000 บาท โดยเฉลี่ยหยุดจ่าย 1 ปี ฟ้อง (โดยประมาณ)
คุณเก็บเงิน 1 ปี ได้ 240,000 บาท ผมคิดว่าคุณหน้าจะแฮร์คัทได้ ประมาณ 2-3 ใบ
ตอนผมเจอนะ กรุงศรีนี้ดีมาก ไปยอมความหน้าศาล ได้ผ่อน 24 เดือน พอไหว ผมเลยยอม (ยังไม่อยากให้อายัดเงินเดือนครับ)
ที่เหลือก็ต้องรอศาลตัดสิน หน้าจะไปอายัดเงินเดือน ผมไม่ทราบเงินเดือนคุณเท่าไหร่ เกิน 20,000 อายัดหมด ไปขอลดหย่อน
ได้ 50% ครับ แต่ของผมเกือบ 3 ปี กว่าจะอายัดเงินเดือนครับ
สรุป ประมาณนี้
1. ถ้าฟ้องช้าก็เก็บเงินได้เยอะ แฮร์คัทสบาย อยู่ที่นโยบายธนาคารเรื่องส่วนลดด้วย
2. ถ้าโชคดีบางธนาคารขายหนี้ เนื่องจากนโยบายมีหนี้ค้างเกินไม่ได้ คุณอาจโชคดี กับบริษัทฯ ที่ซื้อหนื้ตามกฏหมายหรือไม่
หรือไม่อาจฟ้องไม่ทันอีกครับ

ขอให้โชคดีนะครับ เคทคุณคล้ายๆ ผมเงินเดือนพอควร หนี้ล้านกว่าแต่ผมติดลบแบบไม่มีเงินเก็บเลยครับ มาเจอเวปนี้ช้าไป
มากๆ ครับ ขอให้โชคดี

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111886 โดย kitkpk
ผมก็เพิ่งเริ่มหยุดจ่าย เดือนนี้ครับ ไม่ไหวครับ รายได้ไม่พอรายจ่าย เจอเวปนี้ชช้าไปจริงๆ ครับ

ผมมีหนี้ รวมทั้งหมด ประมาณ 1 ล้าน กว่าๆ

อยากขอคำแนะนำเวลา โดนทวง ด้วยครับ

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111888 โดย kengza
ไปอ่านมุขควายๆ ในการทวงหนี้ครับ มันอยู่ที่จิตใจครับ ด้วยเหตุผลที่เราทุก
1. เราผิดตรงที่ไปกู้เขามาจริง
2. ผิดตรงที่เราผิดสัญญา
แน่นอน 2 อย่างนี้ทำให้เราจิตตก เพราะเราผิดจริงเวลาโดยทวงจิตตก
แต่....... ถ้าคิดกลับกันนะครับ เหตุผล 108 ที่เราทำเพื่อเอาชีวิตรอด หมดหนทาง เราจะทำอย่างไรให้เราหลุดจากวงจรนี้
1. มีหนี้ต้องชดใช้ แต่ใช้อย่างให้เรามีชีวิตรอดและหลุด
2. กว่าจะมีหนี้ขนาดนี้ ใช้เวลานาน เพราะฉนั้น เราก็ต้องใช้เวลานานในการแก้หนี้ อ่านข้อมูลเยอะๆ
3. คนที่มาทวงหนี้ ก็เป็นคนที่รับเงินค่าจ้างในการทวงหนี้ และเพื่อหวังคอมมิตชั้น ถ้าทั้งประเทศไม่มีคนแบบพวกเรา
ที่ทำผิด หลงผิด ด้วยเหตุผลที่ดี ไม่ดี ใช้จ่ายเกินตัว ก็จะไม่มีคนทีทำอาชีพพวกนี้ ทวงหนี้ สำนักกฎหมายทวงหนี้
ทนาย พวกคนเหล่านี้ก็ไม่มีงานทำ เราจะไปใสใจอะไรกับคนรับจ้างทวงหนี้ อ่านเยอะๆ จะได้มีภูมิคุ้มกัน
4. บ้านเมืองมีกฎหมาย ในการทวงหนี้ ในการบังคับให้ใช้หนี้ ควบคุมเขาก็ทำตามกฎหมายไป ถ้าเขาทำผิดกฏหมาย
เกินกว่าเหตุ อย่าไปยอม ลูกหนี้ก็มีศักดิ์ศรี คนล้มอย่ากระทีบ ผมไม่ยอด 555
ผมเคยเจอจากประสบการจริงนะ ธนาคารสีส้ม
มีบริษัททวงหนี้
คนทวง :โทรมาผมก็รับ บอกว่าเงินที่นัดไว้เมื่อไหร่จะชำระครับ
ตอบ ไปนัดไว้ตอนไหนครับ
คนทวง : มันพูดเสียงแข็ง เอาเงินเขาไปทำไมไม่คืน คุณเป็นผู้ใหญ่หรือเปล่า โน่นนี้นั้น พูดจาอีกเยอะ
ตอบ ผมขอถามชื่อคุณหน่อย เขาไม่ตอบ ผมก็เลยวางสายไป
ผมโทรไปที่ ธนาคารสีส้มเข้าของหนี้ ต่อสาย คอมเพรนครับ เท่านั้น ผมบอกชื่อนามสกุล เลขบัตร และก็ด่าไป
หลายอย่าง คุณจ้างพวกบริษัท ถ้อยๆ มาทวงหนี้หรือ ทำแบบนี้ผมก็เล่าให้ฟัง ตบท้ายผมผิดเองจริงๆ ที่มีปัญหาเรื่องเงิน
ผ่านไป 15 นาที
ผจก.ธนาคารสีส้มโทรมา ขอโทษและดำเนินการสำนักกฎหมายภายนอกให้อ
ผ่านไป 30 นาที ผจก.สำนักกฎหมาย โทรมา
เขาได้ไปฟังเทป โน่นนี้นั้น ขอโทษ จริงเปล่าผมไม่รู้ ผมก็บอกว่าผมผิดเองแหละ

ทั้งนี้ เราเป็นลูกหนี้เราต้องรักษาสิทธิ์ ที่พึงมีตามกฎหมาย ผมหวังว่าคุณจะได้กำลังใจจากบทความนี้ไม่มากก็น้อยนะครับ
พิมพ์สะยาวเลย ขอให้โชคดีครับ

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111891 โดย kitkpk

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.437 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena