รบกวนสอบถามเรื่อง ธ.ออมสิน และ ยูเมะพลัสค่ะ กำลังตัดสินใจจะหยุดจ่ายเครียดมากค่ะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110928 โดย Khunreeya
สวัสดีค่ะ พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่กับปัญหาหนี้ที่เป็นค่อนข้างเยอะค่ะ
หนูมีหนี้อยู่กับ ธ.ออมสิน : 200000 บาท จ่ายเดือนละ 4000บาท (จ่ายมา4-5 เดือน แล้ว)
ยูเมะพลัส :ต้น 115000 บาท จ่ายขั้นต่ำตลอดเลย (เต็มวงเงิน) ประมาน 2500 บาท
SCB : 20000 บาท (เต็มวงเงิน) จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 2000 บาท
กรุงศรีเฟิร์สช้อย : 41000 (เพื่อยืมไปผ่อนโทรศัพท์ เพื่อนเป็นคนจ่าย)
คือ หนูต้องผ่อนรถยนต์ด้วยเดือนละ 10000 บาทค่ะ
รายได้ต่อเดือนประมาณ 24000- 26000 บาทค่ะ
แล้วไหนจะมีค่าห้อง เดือนละ 4000-5000 บาท บางเดือน 6000 ค่ะ(ตอนนี้กำลังจะย้ายหอใหม่ไปอยู่ที่ราคาถูกลง แต่ก็เครียดเรื่องค่ามัดจำหอใหม่)
ก่อนหน้านี้พอหมุนได้ค่ะ แต่หลังๆมานี้เริ่มไม่ไหวแล้วค่ะ ต้องยอมรับว่าก่อนหน้านี้ใช้เงินเกินตัว เดือนล่าสูดนี้หนูเครียดมาก
เพราะผ่อนไม่ไหวแล้ว คุยกับที่บ้านว่าจะปล่อยรถออก เขาไม่อยากให้ปล่อยค่ะ เพราะผ่อนได้ปี
กว่าๆ หากปล่อยรถไปก็ต้องจ่ายส่วนต่างให้ไฟแนนซ์อยู่ดีค่ะ ไปถามเรื่องรีไฟแนนซ์กับหลายธนาคารแล้วแต่ทำไม่ได้เพราะผ่อนยังไม่ถึงกำหนดที่ตะทำการรีไฟแนนซได้ หนูนอนไม่หลับมาหลายวันแล้ว

กำลังตัดสินใจว่าเดือนหน้าจะเลิกจ่ายของยูเมะพลัส
กับ SCB ค่ะ แต่ออมสินจำเป็นจะต้องจ่ายเพราะมีคนค้ำประกัน และเท่าที่อ่านกระทูมาออมสินไม่มี HC
ถ้าหนูหยุดจ่ายออมสินจริงๆจะเป็นปัญหาใหญ่ขนาดไหนคะ เขาจะฟ้องเร็วไหม

คือถ้าหนูหยุดจ่ายแค่ 2 ธนาคารจะเป็นอะไรไหมคะกับธนาคารอื่นเขาจะตรวจสอบไหมว่าเรา
ยังจ่ายของอันอื่นอยู่แต่ไม่จ่ายแต่ของเขา แล้วในส่วน
ของเรื่องรถเดือนนี้ว่าจะหยุดจ่ายไปก่อน ตรงนี้จะมีปัญหาไหมคะ (อาจถามไม่ตรง ขอโทษด้วยค่ะ ไม่รุ้จะไปปรึกษาใครจริงค่ะ) หนูกลัวว่ามันจะมีผลกระทบเยอะ ในส่วนของเครดิตบูโลหนูตัดสินใจแล้วว่าจะติดเครดิต
อยากหมดหนี้แล้วค่ะ ไปปรึกษาทางธนาคารมาแล้วว่าจะย้ายหนี้ไปไว้ที่เดียว(อีนนี้อ่านมาว่าเป็นทางเลือกสุดท้าย) แต่เขาไม่อนุมัติวงเงินเท่าที่เราต้องการไปปิดยอดหนี้ให้หมด บางธนาคารไม่อนุมัติเลยเดราะรายจ่ายเราเกินรายได้ไปเยอะ

รบกวนให้คำแนะนำด้วยค่ะว่าหนูต้องทำยังไงบ้าง ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ
ยังมีทรัพสินที่เป็นฉโนดที่ดิน(ที่เปล่า) เป็นของตัวเองอยู่ ตจว. ถ้าเราไม่จ่ายเขามีสิทธิยึดไหมคะ แล้วเขาจะยึดตอนไหนถ้าเขาสามารถยึดได้
ไม่รู้จะทำยังไงต่อแล้ว หนูเครียดไปหมดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.338 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena