เคยติดหนี้บัตร ตอนนี้จ่ายหมดแล้ว จะทำบัตรรธนาคารเดิมจะผ่านมั้ยคะ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #110870 โดย 21878
เริ่มเป็นหนี้บัตรประมาณสิบปีก่อน ตอนนั้นไม่รู้จะทำยังไงเลยลาออกจากงาน
มาเปิดบริษัทของตัวเอง เคลียร์หนี้ไปเรื่อยๆค่ะ หมดมาหลายปีแล้ว ตอนนี้กู้ซื้อบ้านซื้อรถผ่าน
มีบัตรเครดิตแล้ว แต่ธนาคารเดิมที่เคยติดมีโปรเยอะ คือกสิกรกับ KTC ค่ะ
ก็เลยอยากถามว่าถ้าสถานะการเงินเราดีแล้ว กลับไปทำใหม่เค้าจะให้มั้ยคะ
(ที่พิสูจน์มาแล้วว่าทำไม่ได้แน่ๆคือเครือกรุงศรีค่ะ 555)
ตอนที่ติดเมื่อสิบปีก่อนเงินเดือนสองหมื่นไม่มีเงินออมเลย
ตอนนี้ดีขึ้นเยอะ มีวินัยจ่ายตรงมาตลอด 5 ปีที่ผ่านมาค่ะ

และขอให้กำลังใจคนที่ยังไม่หมดหนี้ทุกคนนะคะ
เพราะเราเป็นหนี้ ได้มาเจอเว็บนี้
ถึงทำให้เราตัดสินใจลาออก เปิดบริษัทของตัวเอง จนสร้างยอดขายได้ปีละหลักสิบล้านในทุกวันนี้
แต่ตอนช่วงแรกๆ นั้นเราโหมงานหนักมากนอนวันละ 4 ชั่วโมงอยู่ 5 ปี จนสุขภาพพังไปเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #110880 โดย jackTs

21878 เขียน: เคยติดหนี้บัตร ตอนนี้จ่ายหมดแล้ว จะทำบัตรรธนาคารเดิมจะผ่านมั้ยคะ

คิดเป็นแบบ"ตรรกะ"ง่ายๆ ก็แล้วกันนะครับ

สมมุติว่า มีเพื่อนของคุณ มายืมเงินของคุณไป 10,000 บาท (หนึ่งหมื่นบาท)
โดยเพื่อนของคุณคนนี้ รับปากกับคุณว่า ไม่เกิน 2 เดือน จะนำเงินมาใช้คืนให้หมด ตามจำนวนเงินที่ยืมไป

พอผ่านไป 2 เดือนแล้ว เพื่อนของคุณก็เงียบหายจ้อย ไม่โทรติดต่อใดๆกลับมาอีกเลย
คุณเลยโทรไปถามกับเพื่อนคนนั้นว่า "เรื่องเงินที่ยืมไป จะเอายังไง?...จะว่ายังไง?"
เพื่อนของคุณก็ตอบกลับมาว่า "ตอนนี้ ยังไม่มีเงินคืนให้เลย เอาไว้มีเงินเมื่อไหร่ จะโทรกลับไปบอกนะ"

ผ่านไป 3 เดือนก็แล้ว...4 - 5 เดือนก็แล้ว ทุกเดือนคุณก็โทรไปถามเรื่องเงินที่ยืมไปโดยตลอด
แต่เพื่อนของคุณ ก็ยังตอบกลับมาเหมือนเดิมว่า "ยังไม่มีเงินเลย...ยังหาเงินไม่ได้เลย" ตลอดทุกเดือนที่ผ่านมา

จนย่างเข้าสู่เดือนที่ 6 คุณก็โทรไปถามเพื่อนเหมือนเดิม เพราะที่ผ่านมา เพื่อนของคุณไม่เคยโทรมาหาคุณเลย...แม้แต่ครั้งเดียว หลังจากที่ได้ยืมเงินของคุณไป
ซึ่งคุณก็ได้คำตอบกลับมาเหมือนเดิม เหมือนกับทุกเดือนที่ผ่านมา

จนกระทั่งคุณทนไม่ไหว คุณก็เลยบอกกับเพื่อนคนนั้นไปว่า "เอาอย่างงี้แล้วกัน ไปหาเงินมาใช้คืนให้กับฉันให้ได้ภายในเดือนนี้นะ ได้เท่าไหร่ ก็เอาแค่นั้นแหละ"
เพื่อของคุณก็ได้ตอบกลับมาว่า "เดี๋ยวจะไปขอยืมเงินจากพี่ชายมาให้ แต่น่าจะได้แค่ 5,000 บาท (ห้าพันบาท) เท่านั้นนะ ถ้าจะเอาเงินมากกว่านี้ ก็ไม่มีให้อีกแล้ว"

มาจนถึงจุดนี้แล้ว ด้วยความรำคาญเต็มที คุณก็เลยยอมตอบตกลงไป ทั้งๆที่คุณก็รู้ว่า คุณจะต้องขาดทุนในเงินที่ถูกยืมไปถึง 5,000 บาท...แต่ถ้าวันนี้ไม่เอาแค่นี้...ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ถึงจะได้เงินคืน หรือ อาจจะไม่ได้เงินคืนเลยสักบาท ในภายภาคหน้า

วันรุ่งขึ้น...เพื่อนของคุณ ก็มาหาคุณ พร้อมกับนำเงินมาคืนให้จำนวน 5,000 บาท แล้วก็กลับไป โดยที่ต่างฝ่าย ต่างก็ไม่เคยพูดคุย หรือโทรศัพท์ติดต่อหากันอีกเลย

วันเวลาผ่านไปนานหลายปี...จู่ๆ...เพื่อนของคุณคนนั้น มันก็โทรศัพท์มาหาคุณ(ทั้งๆที่ไม่เคยโทรหากันเลย ตลอดหลายปีที่ผ่านมา) โดยเพื่อนคนนั้น ได้พูดทางโทรศัพท์กับคุณว่า "ตอนนี้ฉันเดือนร้อนมากเลยเพื่อน เธอพอที่จะมีเงินให้ฉันยืมสัก 10,000 บาท(หนึ่งหมื่นบาท)ไหม?...ฉันรับปากว่า เดือนหน้า ฉันจะคืนเงิน 10,000 บาท ให้เธอทั้งหมดเลย...ฉันสัญญา "[/color]

คุณจะกล้าให้เพื่อนของคุณคนนั้น

มันยืมเงินของคุณอีกครั้งไหมครับ?

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.337 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena