ปัญหาการนับอายุความ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110793 โดย wichai_nick
เรียนผู้รู้และสมาชิกผู้มีประสบการณ์
ผมเป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล 100,000 บาท เมื่อ มิ.ย ปี55 ชำระได้ 1ปี และหยุดจ่ายมาจนถึงปัจจุบัน แต่ได้โทรคุยกับฝ่ายติดตามทวงหนี้เป็นบางครั้ง ว่ายังไม่สามารถชำระได้ ทางนั้นเลยเสนอผ่อนชำระแบ่งเป็น 3 งวด เมื่อ ปี59 ผมตอบไปว่ายังไม่สามารถหาเงินได้ทันและไม่ได้ตอบตกลง แต่ทางนั้นส่งจดหมายแบ่งชำระ 3 งวดมาให้ ผมโทรกลับไปหาบอกว่า "เผื่อลูกค้าหาเงินมาชำระได้" ปัจจุบันทนายของทาง bank ส่งจดหมายให้ชำระเงิน 3xx,xxx บาท ภายใน 15 วัน มิฉะนั้นจะดำเนินตามขั้นตอนกฏหมาย
คำถาม
1.ปกติอายุความ 5 ปี หลังจากเดือนที่หยุดจ่าย แต่ทางฝ่ายติดตามส่งจดหมายมาให้แบ่งชำระใหม่ภายหลังโดยที่เราไม่ได้ยินยอม จะมีผลต่อการนับอายุความหรือไม่ หรือเริ่มนับจากวันที่ในจดหมายที่ส่ง
2.ในการขึ้นศาลผมต้องจะใช้วิธีใดในการเจรจาเพื่อชำระคืน ถ้าผมมีเงินไม่เพียงพอต่อยอดที่ทางทนายเรียกเก็บต้องผ่อนชำระและต้องการยกเลิกสัญญา
ขอบคุณสมาชิกล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110794 โดย kaweemai
คำถาม
1.ปกติอายุความ 5 ปี หลังจากเดือนที่หยุดจ่าย แต่ทางฝ่ายติดตามส่งจดหมายมาให้แบ่งชำระใหม่ภายหลังโดยที่เราไม่ได้ยินยอม จะมีผลต่อการนับอายุความหรือไม่ หรือเริ่มนับจากวันที่ในจดหมายที่ส่ง
- 5 ปี นับแต่ผิดนัดชำระหนี้ครับ ดังนั้นสิ่งที่คุณต้องกลับไปดูก็คือ ตามสัญญากำหนดให้คุณผ่อนจ่ายทุกวันที่เท่าไร เช่น ภายในวันที่ 20 ของทุกเดือน คุณจ่ายผ่อนครั้งสุดท้ายเมื่อไร สมมุติคุณผ่อนครั้งสุดท้ายวันที่ 19 ส.ค. 55 วันที่นับเป็นวันที่คุณผิดนัดคืองวดเดือน กันยายน วันที่เริ่มนับอายุความจากตัวอย่างนี้คือ วันที่ 21 ก.ย 55 ( วันถัดจากวันสุดท้ายที่กำหนดให้ผ่อนรายเดือน ) วันสุดท้ายที่จะฟ้องคุณจากมูลหนี้สินเชื่อส่วนบุคคลตามตัวอย่างคือ 21 ก.ย. 60 , ส่วนจดหมายทวงถามไม่เกี่ยวเลยจร้า จะทวงมาอีกล้านรอบ ลูกหนี้ไม่ได้ชำระหนี้บางส่วนซะอย่างอายุุความก็ไม่สะดุดหยุดลงครับ
2.ในการขึ้นศาลผมต้องจะใช้วิธีใดในการเจรจาเพื่อชำระคืน ถ้าผมมีเงินไม่เพียงพอต่อยอดที่ทางทนายเรียกเก็บต้องผ่อนชำระและต้องการยกเลิกสัญญา
- ถ้าเรื่องมีข้อเท็จจริงแค่นี้ก็คือ คดีขาดอายุความแล้วครับ บอกให้รีบฟ้องเลย แล้วตั้งตารอหมายศาล ไปวันนัด ดูวันเวลาในหมากเรียกให้แม่น ได้คำฟ้องมาแล้วรีบยื่นคำให้การต่อสู้เรื่องขาดอายุความเลยครับ ( จริงๆคดีผู้บริโภค (พวกคดีสินเชื่อพวกนี้นี่แหละคือคดีผู้บริโภค) สามารถให้การในวันพิจารณาได้ แต่อยากให้สบายใจ ทำคำให้การยื่นสู้เรื่องขาดอายุความไปได้เลยครับ )

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110798 โดย nununnuno
ขอสอบถามเช่นกันคะ หยุดชำระวันที่ 1 กรกฎาคม 2556 แต่ส่งเรื่องมาฟ้องวันที่ 15 พฤษภาคม 2562 นัดขึ้นศาล วันที่ 8 กรกฎาคม 2562 เป็นสินเชื่อ แคชทูโก ของทหารไทย แบบนี้หมดอายุความหรือยังคะ ขอบคุณคะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110802 โดย kaweemai
ตอบแบบลวกๆ น่าจะขาดอายุความ ที่ใช้คำว่าน่าจะเพราะ
1. ผมเข้าใจว่าสินเชื่อ แคชทูโก = สินเชื่อส่วนบุคคล ( สินเชื่อประเภท รับเงินก้อน กำหนดผ่อนจ่ายคืนเป็นงวดๆ )
2. คุณบอกว่าหยุดชำระวันที่ 1 ก.ค. 56 ต่อให้เข้าใจผิดไปเลย ว่างวดชำระคือชำระทุกวันที่ 30 ของทุกเดือน วันผิดนัดชำระหนี้ที่ผมตีไปอย่างช้าเลยของคุณคือวันที่ 31 ก.ค. 56 ( แต่ความเป็นจริงอาจเร็วกว่านี้คุณต้องไปตรวจดูในสัญญาของคุณนะ )
3. ดังนั้น ถ้าระหว่างที่คุณบอกว่าหยุดชำระ คุณหยุดแบบ ไม่เคยจ่ายหยอด เลยสักครั้ง ไม่เคยทำสัญญายอมใดๆเลย วันสุดท้ายที่ธนาคาร จะฟ้องคุณจากมูลหนี้นี้ ได้ คือ วันที่ 31 ก.ค.61
4.ดังนั้น ถ้าหมายศาลมาถึงคุณ ตรงหัวคำฟ้องจะมีบอกว่าโจทก์ฟ้องวันที่อะไร คุณบอกว่า ฟ้องวันที่ 15 พ.ค. 62 เลยมาเกือบสิบเดือน เลยต้องให้คำตอบแบบ ลวกๆ ว่า ขาดอายุความแล้วครับ
******* แต่วันที่ 8 ก.ค. ในวันนัดศาลคุณต้องไปศาล ( ไปศาลไม่ใช่แค่ไปเฉยๆแล้วนั่งรอหน้าห้องนะครับ เข้าไปในห้องพิจารณา ที่คดีคุณอยู่ในห้องนั้น ตรวจเลขห้องจากบอร์ด ด้านล่างของศาล ดูเวลาดีๆด้วย เช้า หรือ บ่าย พอไปถึง ก็แจ้งหน้าบัลลังค์ว่าเป็นจำเลยคดีเลขอะไร เอาคำฟ้องให้หน้าบัลลังค์ดูก็ได้ แต่จริงๆอยากให้หาทนายความในการยื่นคำให้การต่อสู้คดีเรื่องอายุความครับ )

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110806 โดย wichai_nick
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล และจะ Update ให้ทราบเป็นระยะ ว่าสุดท้ายแล้วผลสรุปจะเป็นอย่างไร

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110809 โดย nununnuno
ตอนนี้ส่งเรื่องให้คุณอาไพโรจน์ช่วยเขียนคำให้การเพื่อสู้คดีในส่วนของหมดอายุความคะ เมื่อคืนได้โทรไปปรึกษาคุณอาแล้วส่งหมายศาลไปให้คุณอาเมื่อเช้านี้เองคะ
ปล.ไม่เคยจ่ายหยอดเลยคะ ในหมายศาลก็ลงว่าผิดนัดชำระตั้งแต่วันที่ 1 ก.ค.2556 คะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110813 โดย kaweemai
ดีแล้วครับ อย่าลืมไปศาล(เข้าในห้องพิจารณาคดี)ตามวันเวลานัดหมายครับ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110819 โดย nununnuno
ไม่ลืมไปแน่นอนคะ เคยไปอยู่ครั้งหนึ่ง แต่ตอนนั้นของ ktc คะ ไปทำยอมหน้าศาล แต่รอบนี้ต้องไปสู้เลยตื่นเต้นนิดหน่อยน่ะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.457 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena