การทำเรื่องขอชำระหนี้บัตร UOB

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110761 โดย ็HC
ขอปรึกษาและขอคำแนะนำ
จากทางพี่ๆหรือผูัที่มีประสบการณ์ตรงค่ะ

เนื่องจากเป็นหนี้บัตร UOB และหยุดจ่ายเมื่อประมาณ มิ.ย ปี 2561 แล้ว
ยอดเรียกเก็บ 30,000
ยอดต้น 23,000
ยอดหยุด 18,000

และเมื่อ 24/5/2562
ทาง UOB โทรมาแจ้งให้ไปจ่ายยอด 3x,xxx ภายใน 31/5/2562 นี้ไม่งั้นจะต้องส่งเรื่องถึงศาลเพื่อฟ้องแล้ว แต่ทางแบงค์เสนอส่วนลดปิดยอดมาให้ที่ 18,000 แต่พอดียังไม่สะดวกจ่าย
ก็เลยขอต่อรองผ่อนชำระเป็นรายเดือน ต่อรองได้ที่ยอดชำระที่ 22,000 ดอก 0% นาน 10 เดือน ( ผ่อนชำระเดือนล่ะ 2,200 บาท )

แต่ยัง งงๆ ตรงที่ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าตอนนี้ยังไม่สามารถออกหนังสือสรุปยอดให้ได้ ต้องรอวันที่นัดชำระงวดแรกก่อน(ตามตกลงคือวันที่ 31/5/2562) ถึงจะออกเอกสารแจ้งให้ช่วงเช้า แล้วจะส่งเจ้าหน้าที่เอาเอกสารไปให้เซ็นที่หน้าแบงค์ UOB ตามสาขาที่คุณสะดวกจะเข้าไปชำระ ณ วันนั้นๆเลย

จะขอสอบถามว่า
1.เอกสารที่เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะเอาไปให้เซ็นมันคือสัญญานรกใช่ไหมค่ะ? เราควรจะเซ็นไหม?
2.ปกติเมื่อตกลงเงื่อนไขกันแล้ว จะต้องออกเอกสารมาให้ได้เลยโดยไม่ต้องรอวันที่ไปชำระหรือเปล่าค่ะ?
3.ถ้ามีเอกสารแล้วเราสามารถไปจ่ายที่แบงค์ได้เลยหรือเปล่าค่ะ? ทำไมเจ้านี้ต้องให้เซ็นเป็นลายลักษณ์อักษรก่อนจ่ายงวดแรกด้วยค่ะ? :shy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110767 โดย kaweemai
จะขอสอบถามว่า
1.เอกสารที่เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะเอาไปให้เซ็นมันคือสัญญานรกใช่ไหมค่ะ? เราควรจะเซ็นไหม?
- ใช่ , ถ้าคุณผ่อนตามเงื่อนไขไหวก็เซ็น ไม่ไหวก็ไม่ต้องจ่ายไม่ต้องเซ็น
2.ปกติเมื่อตกลงเงื่อนไขกันแล้ว จะต้องออกเอกสารมาให้ได้เลยโดยไม่ต้องรอวันที่ไปชำระหรือเปล่าค่ะ?
- ไม่เสมอไป บางทีบริษัทติดตามหนี้ก็ไม่ได้ขยันทำงานครับ

3.ถ้ามีเอกสารแล้วเราสามารถไปจ่ายที่แบงค์ได้เลยหรือเปล่าค่ะ? ทำไมเจ้านี้ต้องให้เซ็นเป็นลายลักษณ์อักษรก่อนจ่ายงวดแรกด้วยค่ะ?
- เราเป็นลูกหนี้แบงค์ ถ้าคิดจะจ่ายจ่ายที่แบงค์ หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส อะไรก็ได้ทั้งนั้นแหละครับเดี๊ยวนี้ ที่สำนักงานกฎหมายทวงหนี้ อยากให้เซ็นก่อนจ่ายเพราะ เขาจะได้มีหลักฐานได้ครับว่าคุณรับที่ยอดนี้ อายุความก็สะดุดหยุดลงทันที เพราะถือว่าได้ทำสัญญาประนีประนอมแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.318 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena