หนี้บัตร-ได้รับหมายศาลและศาลพิพากษาแล้ว

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110513 โดย birdbluetit
สอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ

เป็นหนี้บัตรเครดิต+หนี้สินเชื่อเงินสด หลายใบ ตอนนี้หยุดใช้ทั้งหมดเพราะจ่ายขั้นต่ำไม่ไหว บางบัตรส่งฟ้องแล้วได้รับหมายศาลแล้ว บางบัตรก็พิพากษาแล้ว เคยประนอมหนี้แต่ก็ไม่สามารถจ่ายได้ ต้องทำอย่างไรดีคะ

ทรัพย์สินตอนนี้มีแค่บ้านที่ยังผ่อนอยู่ เพิ่งผ่อนได้แค่ประมาณ 4 ปี

เป็นพนักงานมหาวิทยาลัย โดยเงินเดือนจะโดนหักประกันสังคม หนี้สวัสดิการ หนี้สหกรณ์ หนี้บ้าน คงเหลือประมาณเดือนละ 5-6 พันบาท (มีรายละเอียดในสลิปเงินเดือน)

จากที่ทราบมาถ้าพิพากษาแล้วยังไม่ได้ชำระอีก เรื่องก็จะส่งไปที่กรมบังคับคดีใช่มั้ยคะ จากทรัพย์สิน+เงินเดือนที่มีอยู่ตอนนี้เค้าจะยึดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือนเราได้มั้ยคะ ??? การิายัดเงินเดือนนี่จะคำนวณก่อนหักหนี้ต่างๆที่เรามีหรือดูที่รายรับสุทธิคะ ??? จะมีผลต่องานที่ทำอยู่มั้ยคะ ???

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110521 โดย jackTs
.
ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=category&catid=7&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110529 โดย thida28

birdbluetit เขียน: สอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ

เป็นหนี้บัตรเครดิต+หนี้สินเชื่อเงินสด หลายใบ ตอนนี้หยุดใช้ทั้งหมดเพราะจ่ายขั้นต่ำไม่ไหว บางบัตรส่งฟ้องแล้วได้รับหมายศาลแล้ว บางบัตรก็พิพากษาแล้ว เคยประนอมหนี้แต่ก็ไม่สามารถจ่ายได้ ต้องทำอย่างไรดีคะ

ทรัพย์สินตอนนี้มีแค่บ้านที่ยังผ่อนอยู่ เพิ่งผ่อนได้แค่ประมาณ 4 ปี

เป็นพนักงานมหาวิทยาลัย โดยเงินเดือนจะโดนหักประกันสังคม หนี้สวัสดิการ หนี้สหกรณ์ หนี้บ้าน คงเหลือประมาณเดือนละ 5-6 พันบาท (มีรายละเอียดในสลิปเงินเดือน)

จากที่ทราบมาถ้าพิพากษาแล้วยังไม่ได้ชำระอีก เรื่องก็จะส่งไปที่กรมบังคับคดีใช่มั้ยคะ จากทรัพย์สิน+เงินเดือนที่มีอยู่ตอนนี้เค้าจะยึดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือนเราได้มั้ยคะ ??? การิายัดเงินเดือนนี่จะคำนวณก่อนหักหนี้ต่างๆที่เรามีหรือดูที่รายรับสุทธิคะ ??? จะมีผลต่องานที่ทำอยู่มั้ยคะ ???

สวัสดีค่ะ มีหนี้บัตรเครดิต+สินเชื่อของตัวเอง..นับรวมได้15รายการ ตอนนี้เหลือ 5 รายการ กำลังจะเหลือ 4 รายการ เพราะสินเชื่ออีก1รายการเหลือหนี้แค่3พันกว่าๆบาทค่ะ กว่าจะมาถึงจุดนี้ เพราะ...อ่านและจดเทคนิคจากกระทู้ที่ท่านกรรมการชมรมแปะไว้ให้อ่านและอ่านจากกระทู้ของเพื่อนๆค่ะมีสมุดจดบันทึกหนี้,เบอร์โทรสนง.ทวงหนี้ ทำละเอียดๆเพื่อติดต่อเจรจาลดหนี้ค่ะ
ขอชี้แนะกรณีของคุณว่า........
1.กรณีที่อัยการพิพากษาแล้ว หากไม่ชำระหรือชำระไม่ทัน จะถูกส่งไปกรมบังคับคดี ซึ่งที่กรมฯจะมีคดีมากมาย ความช้าเร็วในการดำเนินบังคับคดีแล้วแต่เจ้าหนี้ขยันค่ะ คุณนกกระจอกเทศแปะความรู้ให้อ่านแล้วค่ะ
2. คุณควร...แกะรายละเอียด บัตรเครดิต,สินเชื่อ...ว่ามีหนี้เท่าไร บัตรนั้นคิดดอกเบี้ย,ค่าธรรมเนียมการใช้เงินเป็นเท่าไหร่?
3.ศึกษาแล้วจดรายละเอียด กระทู้ที่เป็นบัตรเดียวกันกับคุณ ดูว่าเขามีเทคนิคต่อรองเพื่อเจรจาลดหนี้หรือHaircut อย่างไร?.......ส่วนตัวปิดหนี้ได้เพราะกู้สหกรณ์,ทำอาชีพเสริม,ขายที่,ยืมเงินคนที่ออกดอกถูกเช่นเพื่อน,ญาติ
เป็นพลังใจให้นะคะ เราเป็นหนี้ได้ เราก็หมดหนี้ได้ค่ะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110682 โดย birdbluetit

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.371 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena