ได้รับหมายศาลครั้งแรก รบกวนสอบถาม/ปรึกษาค่ะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110167 โดย anochas
เพิ่งได้รับหมายศาลครั้งแรกค่ะ ยอดเงิน ประมาณ 77000 บาท
จากบัตรอิออนไม่มีความรู้ หรือประสบการณ์ด้านนี้เลย
มีเรื่องรบนกวนสอบถามและปรึกษาค่ะ
อยากทราบว่า หากได้รับหมายศาลแล้ว
1. เราสามารถโทรสอบถามเรื่องไกล่เกลี่ย รับทราบเงื่อนไข ทำข้อตกลง ก่อนไปศาลมั๊ยคะ หรือต้องรอไกล่เกลี่ยที่ศาลทีเดียว
2. ในหมายมีแจ้งค่าใช้จ่าย (1.) ค่าทนายโจทก์ 5,500 บาท (2.) ค่าฤชาธรรมเนียม (ยังไม่ทราบจำนวนเงิน) ยังไงเราต้องจ่ายทั้งสองอย่างนี้ในวันที่ไปศาลใช่มั๊ยคะ สามารถเลี่ยงค่าใช้จ่ายส่วนนี้ได้มั๊ยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110171 โดย ReFreshZzz

anochas เขียน: เพิ่งได้รับหมายศาลครั้งแรกค่ะ ยอดเงิน ประมาณ 77000 บาท
จากบัตรอิออนไม่มีความรู้ หรือประสบการณ์ด้านนี้เลย
มีเรื่องรบนกวนสอบถามและปรึกษาค่ะ
อยากทราบว่า หากได้รับหมายศาลแล้ว
1. เราสามารถโทรสอบถามเรื่องไกล่เกลี่ย รับทราบเงื่อนไข ทำข้อตกลง ก่อนไปศาลมั๊ยคะ หรือต้องรอไกล่เกลี่ยที่ศาลทีเดียว
2. ในหมายมีแจ้งค่าใช้จ่าย (1.) ค่าทนายโจทก์ 5,500 บาท (2.) ค่าฤชาธรรมเนียม (ยังไม่ทราบจำนวนเงิน) ยังไงเราต้องจ่ายทั้งสองอย่างนี้ในวันที่ไปศาลใช่มั๊ยคะ สามารถเลี่ยงค่าใช้จ่ายส่วนนี้ได้มั๊ยคะ

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาลแบบบ้านๆ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40205&Itemid=64

อ่านให้ละเอียดครับ และถ้าไม่เข้าใจ หรือสงสัยตรงจุดไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110173 โดย cartoon10825
รบกวนสอบถามค่ะอิออนค้างกี่เดือนถึงมีหมายศาลคะ แล้วก่อนหน้านี้อิออนมีให้hcมั้ยคะ ขอบคุนค่ะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110176 โดย jackTs

anochas เขียน: เพิ่งได้รับหมายศาลครั้งแรกค่ะ ยอดเงิน ประมาณ 77000 บาท

ในหมายมีแจ้งค่าใช้จ่าย (1.) ค่าทนายโจทก์ 5,500 บาท (2.) ค่าฤชาธรรมเนียม (ยังไม่ทราบจำนวนเงิน) ยังไงเราต้องจ่ายทั้งสองอย่างนี้ในวันที่ไปศาลใช่มั๊ยคะ สามารถเลี่ยงค่าใช้จ่ายส่วนนี้ได้มั๊ยคะ

ค่าทนายโจทก์ ส่วนใหญ่ศาลจะพิพากษาให้จำเลยต้องจ่ายแค่ประมาณ 3,000 บาท (สามพันบาท) เท่านั้น

เอกสารที่คุณได้รับอันนี้ มันเป็นคำพิพากษาของศาลหรือเปล่า?

ตัวอย่าง หมายฟ้องของศาล (ไม่ใช่คำพิพากษา)

Jmt ซื้อหนี้ aeon ส่งฟ้องศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45184&Itemid=64#93159

ตัวอย่าง คำพิพากษาของศาล (ถูกศาลพิพากษาแล้ว...ไม่ใช่หมายฟ้อง)

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64#83833

หรือไม่...เอกสารที่คุณได้รับนี้ มันอาจเป็นแค่จดหมายทวงหนี้ก็ได้

ตัวอย่าง จดหมายทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=6076&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110201 โดย anochas
ในหมายเป็นแบบนี้ค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110202 โดย anochas

cartoon10825 เขียน: รบกวนสอบถามค่ะอิออนค้างกี่เดือนถึงมีหมายศาลคะ แล้วก่อนหน้านี้อิออนมีให้hcมั้ยคะ ขอบคุนค่ะ

หยุดจ่ายตั้งแต่มิถุนา61ค่ะ
ในหมายสรุปยอดฟ้อง พฤศจิกา 61ค่ะ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110207 โดย cartoon10825
ก่อนหน้ามีหมายศาล อิออนได้มีให้hcมั้ยคะ พอดีไม่ได้จ่ายบิลแรก เมษาค่ะกะว่าจะรอให้ลดแล้วจะhcแต่ก้อกัวจะได้หมายศาลมา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.479 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena