ยื่นคำให้การว่าคดีขาดอายุความ แต่ทนายโจทก์ขอเลื่อนนัดสืบพยาน ต้องทำอย่างไรต่อ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110131 โดย เหนื่อยกับหนี้
วันก่อนไปนัดแรก เรายื่นคำให้การสู้คดีว่าคดีหมดอายุความ หมดไปเกือบ3ปีแล้ว(เพื่อนทนายช่วยเขียนให้) แต่ทนายโจทก์ขอต่อศาลเลื่อนนัดสืบพยานและแจ้งต่อศาลว่านัดสืบพยาน 1ปาก ศาลท่านเลยถามเราว่าเอางัย เราตอบว่าใช้สิทธิ์สู้ตามกฎหมาย ศาลท่านถามว่าตะแต่งทนายมั๊ย เราก็อึ้งๆเพราะที่หาอ่านในgoogleเค้าว่ากันว่า เรายื่นคำให้การว่าคดีความขาดอายุแล้วมันก็จบ แต่นี่ศาลท่านถามหาว่าแต่งทนายมั๊ย ไปต่อไม่ถูก ก็เลยตีมึนถามท่านกลับไปตรงๆว่า มันจำเป็นต้องแต่งทนายด้วยหรือ ในเมื่อคดีหมดอายุความแล้ว ท่านบอกว่า ถ้าเราไม่รู้กม.และพิธีศาล คนอื่นเค้ามีทนายกัน แล้วแต่เรา จะสู้เองก็ได้ ท่านก็ดูยอดหนี้มันแค่แสนต้นนิดๆ ท่านก็ทำหน้าเหมือนจะบอกเราเป็นนัยๆว่าไม่คุ้ม(คิดเอง) ท่านพูดว่าถ้าพิสูจน์ได้ว่าหมดอานุความศาลก็ยกฟ้อง แต่เนื่องด้วยโจทก์เค้าจะนัดสืบพยาน ถ้าเค้าหาหลักฐานมาแย้งได้ว่าไม่หมดอายุเราก็ต้องชำระหนี้ เพราะเราเป็นหนี้เค้า ก็เลยสรุปเลื่อนนัดไปช่วงกลางปี ...คำถามคือ
1.โจทก์มีทางอื่นจะชนะเราไหม ในเมื่อคดีขาดอายุแล้ว
2.ถ้าไม่มีงบจ่ายค่าทนาย(ต้องเก็บเงินไปผ่อนจ่ายบัตรอีกใบ) เราควรทำงัยต่อดี สู้เองดีไหม หรือมันจำเป็นต้องใช้ทนายจริงๆ

ปล.โจทก์บัตรอิออน ทนายฟ้องเป็นของเจเอ็มทีค่ะ

รบกวนผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์โปรดชี้แนะด้วยค่ะ...ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110132 โดย เจ๋งแจ๋ว
ไม่แน่ใจว่าจะใช้เป็นหลักฐานได้หรือเปล่านะครับ
ในใบที่เราขอเช็คเครดิตบูโร จะมีวันที่ที่จ่ายครั้งล่าสุดแสดงอยู่
เราเอาตรงนี้ไปสู้จะได้มั้ยครับ เพื่อที่จะแสดงให้ศาลท่านเห็นว่าหมดอายุความไปแล้ว
( อย่าลืมดูตรงหัวข้ออายุความด้วยนะครับ ว่าหนี้เราอยู่ในประเภทใหน )
ถ้ายังไม่ได้ขอ น่าจะลองขอมาเพื่อตรวจสอบดูว่ามีผีจ่ายให้หรือเปล่าด้วยก็ดีนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110137 โดย เหนื่อยกับหนี้
อืม น่าคิดค่ะ ต้องกันผีจ่ายแทน

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110153 โดย jackTs
.
รบกวนช่วยไปโพสต์ต่อจากในกระทู้เดิมของตัวเองด้วยนะครับ

กระทู้เดิมของคุณที่เคยตั้งเอาไว้ในครั้งก่อน อยู่ในนี้ครับ
(คุณเคยโพสต์ถามเอาไว้ เมื่อ 3 ปีกว่า ที่แล้ว)

สถานะ F ในเครดิตบูโร คืออะไร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42728&Itemid=64#67239

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110156 โดย เหนื่อยกับหนี้
รับทราบและขออภัยนะคะ เดี๋ยวจะกลับไปกระทู้เดิมค่ะ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110172 โดย jiew2013

เหนื่อยกับหนี้ เขียน: วันก่อนไปนัดแรก เรายื่นคำให้การสู้คดีว่าคดีหมดอายุความ หมดไปเกือบ3ปีแล้ว(เพื่อนทนายช่วยเขียนให้) แต่ทนายโจทก์ขอต่อศาลเลื่อนนัดสืบพยานและแจ้งต่อศาลว่านัดสืบพยาน 1ปาก ศาลท่านเลยถามเราว่าเอางัย เราตอบว่าใช้สิทธิ์สู้ตามกฎหมาย ศาลท่านถามว่าตะแต่งทนายมั๊ย เราก็อึ้งๆเพราะที่หาอ่านในgoogleเค้าว่ากันว่า เรายื่นคำให้การว่าคดีความขาดอายุแล้วมันก็จบ แต่นี่ศาลท่านถามหาว่าแต่งทนายมั๊ย ไปต่อไม่ถูก ก็เลยตีมึนถามท่านกลับไปตรงๆว่า มันจำเป็นต้องแต่งทนายด้วยหรือ ในเมื่อคดีหมดอายุความแล้ว ท่านบอกว่า ถ้าเราไม่รู้กม.และพิธีศาล คนอื่นเค้ามีทนายกัน แล้วแต่เรา จะสู้เองก็ได้ ท่านก็ดูยอดหนี้มันแค่แสนต้นนิดๆ ท่านก็ทำหน้าเหมือนจะบอกเราเป็นนัยๆว่าไม่คุ้ม(คิดเอง) ท่านพูดว่าถ้าพิสูจน์ได้ว่าหมดอานุความศาลก็ยกฟ้อง แต่เนื่องด้วยโจทก์เค้าจะนัดสืบพยาน ถ้าเค้าหาหลักฐานมาแย้งได้ว่าไม่หมดอายุเราก็ต้องชำระหนี้ เพราะเราเป็นหนี้เค้า ก็เลยสรุปเลื่อนนัดไปช่วงกลางปี ...คำถามคือ
1.โจทก์มีทางอื่นจะชนะเราไหม ในเมื่อคดีขาดอายุแล้ว
2.ถ้าไม่มีงบจ่ายค่าทนาย(ต้องเก็บเงินไปผ่อนจ่ายบัตรอีกใบ) เราควรทำงัยต่อดี สู้เองดีไหม หรือมันจำเป็นต้องใช้ทนายจริงๆ

ถ้ามั่นใจว่าคดีหมดอายุความจริงๆก็ยื่น "คำเบิกความพยานจำเลย" ได้เลยครับ ศาลท่านจะพิจารณาเอง แต่ต้องให้ทนายความช่วยเขียน "คำเบิกความพยานจำเลย"ด้วยนะครับ เพื่อยื่นในวันนัดสืบพยานครับ.
ปล.โจทก์บัตรอิออน ทนายฟ้องเป็นของเจเอ็มทีค่ะ

รบกวนผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์โปรดชี้แนะด้วยค่ะ...ขอบคุณค่ะ

5 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #110227 โดย Pheonix
วันก่อนไปนัดแรก เรายื่นคำให้การสู้คดีว่าคดีหมดอายุความ หมดไปเกือบ3ปีแล้ว(เพื่อนทนายช่วยเขียนให้)
ทำไมไม่ปรึกษาเพื่อทนายที่ช่วยเขียนให้ ถ้าศาลยกฟ้องโจทก์ เพราะเหตุขาดอายุความ ก็ไม่ต้องจ่ายหนี้แม้แต่บาทเดียว
กระบวนพิจารณาคดีของศาล นอกจากจะยื่นคำให้การแล้ว จะต้องมีการสืบพยานด้วย ไม่เช่นนั้น ศาลจะยกฟ้องโจทก์ไม่ได้ ปรึกษาเพื่อนทนายต่อให้ชนะเถิดครับ.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.482 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena