ไม่ไหวแล้วชำระขั้นตำขั่นต่ำ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109777 โดย Boy250031
หนี้3แสนกว่าผ่อนขั้นตำไม่หมดซักทีว่าจะเลิกส่งเดือนนี้พี่ช่วยคำแนะนำหน่อยนะคับ
บัตรกะสิกร51000หยุดเดือนนี้
อิออน79000จะหยุด
ยูเมะ76000จะหยุด
เอมันนี่78000จะหยุด
สินเชื่อส่วนบุคคลกรุงศรีจ่ายอยู่รวมค่ารถ10000พอดี
รายรับเงินเดือนกับโอทีรวม23000ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109783 โดย เจ๋งแจ๋ว
Replied by เจ๋งแจ๋ว on topic ไม่ไกวแล้วขั่นต่ำ
ก่อนจะเริ่มทำอะไรต่อ อ่านนี่ก่อน จะได้มีไอเดียครับ

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109785 โดย Boy250031
มีของกรุงศรีจะขอประนอมหนีคับเพราะส่งรถกับกรุงศรีขอคำแนะนำหน่อยคับบริษัทสามารถไล่เราออกได้ไหมคับมีข้อบังคับห้ามพนักงานมีหนี้สินล้นพ้นตัว

5 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109965 โดย Boy250031
ยูเมะผมทำงานโทรหลายรอบโทรเบอบริษัทด้วย
ผมตอบถ้าผมตกงานผมไม่จ่ายนะคับเพราะผมไม่มีจะจ่ายจริงๆผมตัวคนเดียวสมบัติก็ไม่มีใจอยากจ่าย

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110112 โดย Boy250031
ยูเมะโทรทุกวัน
เอมันนี่เหมือนกัน
พวกนี้เค้าคงไม่เข้าใจคำว่าไม่มีเพื่อนแนะนำวีธีการพูดให้มัยคับ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110117 โดย cartoon10825
ถ้าโทรหาเราแล้วเรารับเขาจะโทหาบริษัทมั้ยคะ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110158 โดย Boy250031
ไม่รู้เหมือนกันคับ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110162 โดย dnnkid
ถ้าติดต่อเราได้ เขาไม่โทรเข้าบริษัทครับ แต่ห้ามพลาดนะครับ เพราะครั้งต่อไปมีโอกาศโทรเข้าบริษัทครับ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110163 โดย dnnkid
พนักงานทวงหนี้ก็พนักงานเหมือนๆเราครับ หน้าที่เขาคือทวงหนี้เขาก็ต้องโทรมาทวง ถึงเราบอกไม่มีเขาก็ต้องโทร เราทำได้แค่บอก ไม่มีครับ เดี๋ยวดูให้นะครับ ฯลฯ วนไปครับ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110166 โดย Boy250031
ขอบคุณคับ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110283 โดย Boy250031
ยูเมะโทรจิกทุกวัน
อิออนนานๆโทร
เอมันนี่โทรจิกทุกวัน
กสิกรเครดิตดีไม่ค่อยโทร2รอบบิลแล้ว
กรุงศรีก็นานเค้าคงเข้าใจ
บางบริษัทก็น่าชิ่งนะถ้าไม่มีสมบัติให้กรมบังคับคดี
ไม่เข้าใจเวลาไม่มี ตัวผมก็ไม่มีสมบัติให้ยึดอยู่แล้วไม่แน่ถ้าโทรมาบ่อยจนผมถูกเลิกจ้างอาจจะไม่มีตังจ่ายให้บริษัทที่มันโทรมาไม่รู้เรื่อง

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110288 โดย Pheonix
ตัวอย่างคำพิพากษาในคดีหนึ่ง
มีปัญหาต้องวินิจฉัยประการสุดท้ายว่า โจทก์คิดดอกเบี้ยในสัญญายืมไม่ชอบหรือไม่ เห็นว่า จำเลยผิดนัดค้างชำระหนี้ดังกล่าว จึงต้องรับผิดชำระหนี้เงินต้นและดอกเบี้ยอัตราดังกล่าวแก่โจทก์ตามสัญญา แต่เห็นควรให้ชำระยอดหนี้ ณ วันที่ 25 ธันวาคม 2553 ซี่งโจทก์ทวงถามให้จำเลยชำระหนี้ทั้งหมด อันถือเป็นการบอกเลิกสัญญาต่อกัน ส่วนที่โจทก์ขอคิดดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 28 ต่อปี หลังเลิกสัญญาเป็นค่าเสียหายที่กำหนดไว้ล่วงหน้ามีลักษณะเป็นเบี้ยปรับ เมื่อคำนึงถึงพฤติการณ์แห่งคดีและทางได้เสียของโจทก์ ประกอบกับภาวะดอกเบี้ยในตลาดการเงินปัจจุบันแล้วเป็นอัตราที่สูงเกินส่วน เห็นควรลดลงเป็นอัตราร้อยละ 12 ต่อปี เมื่อปรากฎว่าวันที่ 31 มีนาคม 2554 โจทก์ตัดทอนบัญชีครั้งสุดท้ายแล้วทวงถามให้จำเลยชำระหนี้ทั้งหมด อันถือเป็นการบอกเลิกสัญญาบัญชีเดินสะพัดต่อกัน จำเลยจึงต้องชำระหนี้แก่โจทก์ แต่จำเลยผิดนัดชำระหนี้ โจทก์ทวงถามให้ชำระหนี้และบอกกล่าวบังคับจำนองโดยชอบแล้ว จำเลยจึงต้องรับผิดชำระหนี้นับแต่วันผิดนัดดังกล่าวแก่โจทก์ตามสัญญา และโจทก์มีสิทธิบังคับจำนองได้ สำหรับค่าเบี้ยประกันภัยที่โจทก์ชำระแทนจำเลยไปเมื่อวันที่ 25 พฤศจิกายน 2553 โดยมีหลักฐานมาแสดง ตามเอกสารหมาย จ.12 ประกอบเอกสารหมาย จ.8 นั้น ก็เป็นส่วนหนึ่งของหนี้สัญญาเบิกเงินเกินบัญชีและสัญญาจำนอง จึงกำหนดให้ตามขอ ส่วนที่โจทก์ขอคิดดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 28 ต่อปี หลังเลิกสัญญาก็ไม่ปรากฎว่าโจทก์คิดดอกเบี้ยทบต้นแต่อย่างใด และเป็นค่าเสียหายที่กำหนดไว้ล่วงหน้ามีลักษณะเป็นเบี้ยปรับ เมื่อคำนึงพฤติการณ์แห่งคดี และทางได้ทางเสียของโจทก์ ประกอบกับภาวะดอกเบี้ยในตลาดการเงินปัจจุบันแล้วเป็นอัตราที่สูงเกินส่วน เห็นควรลดลงเป็นอัตราร้อยละ 12 ต่อปี มีปัญหาต้องวินิจฉัยประการสุดท้ายว่า โจทก์คิดดอกเบี้ยในสัญญายืมไม่ชอบหรือไม่ เห็นว่า จำเลยผิดนัดค้างชำระหนี้ดังกล่าว จึงต้องรับผิดชำระหนี้เงินต้นและดอกเบี้ยอัตราดังกล่าวแก่โจทก์ตามสัญญา แต่เห็นควรให้ชำระยอดหนี้ ณ วันที่ 25 ธันวาคม 2553 ซี่งโจทก์ทวงถามให้จำเลยชำระหนี้ทั้งหมด อันถือเป็นการบอกเลิกสัญญาต่อกัน ส่วนที่โจทก์ขอคิดดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 28 ต่อปี หลังเลิกสัญญาเป็นค่าเสียหายที่กำหนดไว้ล่วงหน้ามีลักษณะเป็นเบี้ยปรับ เมื่อคำนึงถึงพฤติการณ์แห่งคดีและทางได้เสียของโจทก์ ประกอบกับภาวะดอกเบี้ยในตลาดการเงินปัจจุบันแล้วเป็นอัตราที่สูงเกินส่วน เห็นควรลดลงเป็นอัตราร้อยละ 12 ต่อปี

ข้อ 5. ตามข้อมูลธนาคารแห่งประเทศไทย สินเชื่อส่วนบุคคลภายใต้การกำกับ ณ วันที่ 31 มกราคม 2562 และอัตราดอกเบี้ยเงินฝากของธนาคารพาณิชย์ ประจำวันที่ 17 เมษายน 2562 สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข 3
1) สินเชื่อส่วนบุคคลภายใต้การกำกับ จำนวนบัญชีทั้งสิ้น 13,435,838 บัญชี ยอดสินเชื่อคงค้าง 385,254 ล้านบาท คิดดอกเบี้ยร้อยละ 28 ต่อปี เป็นเงินค่าดอกเบี้ยปีละ 107,871.12 ล้านบาท
2) ดอกเบี้ยเงินฝากธนาคารพาณิชย์ ถือเป็นต้นทุนเงินให้สินเชื่ออัตราสูงสุดร้อยละ 1.65 ต่อปี คิดเป็นต้นทุนเงินให้สินเชื่อปีละ 6,356.69 ล้านบาท
3) ธนาคารพาณิชย์และผู้ประกอบธุรกิจสินเชื่อบุคคล มีกำไรขั้นต้นปีละ 101,514.43 ล้านบาท ทำไมกำไรมหาศาลขนาดนี้ แต่ประชาชนผู้บริโภคต้องเดือดร้อนแสนสาหัสขนาดนี้
4) อีก 5 ปี ดอกเบี้ยเงินให้สินเชื่อสะสมเป็นเงินมากถึง 539,355.60 ล้านบาท ถึงวันนั้น ทุกอย่างคงจบ ประชาชนผู้บริโภคไม่มีกำลังซื้อ หนี้ครัวเรือนสูงมาก เศรษฐกิจประเทศไทยเดินต่อไม่ได้แล้ว
5) ทำไมดอกเบี้ยบัตรเครดิตอัตราร้อยละ 18 ต่อปี แต่สินเชื่อบุคคลอัตราร้อยละ 28 ต่อปี ทั้งๆ ที่ลูกหนี้เป็นคนเดียวกัน ความเสี่ยงจึงไม่แตกต่างกัน แล้วทำไมอัตราดอกเบี้ยแตกต่างกันมากมาย./

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110290 โดย Boy250031
เอมันนี่เริ่มขู่เข้าสำนักงานกฏหมาย ยูเมะโทรมาที่ทำงานบ่อยมากถ้าโดนเลิกจ้างผมคงไม่มีเงินจ่ายหนี้เค้าแน่นอน

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110313 โดย Boy250031
เอมันนี่เกรินๆบอกถ้าปรับโครงสร้างหนี้ต้องยินยอมให้หักเงินเดือนขอคำปรึกษาก่อนทีเค้าเสนอมาหน่อยคับ

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110586 โดย Boy250031
ขอคำปรึกษาคับกสิกรบอกปรับโครงสรางหนี้เฮ้อแต่ร้อยละ18ผมจะมีปัญญาจ่ายมัยคับงงมูลหนี้เท่าเดิมดอกเท่าเดิม

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110824 โดย Boy250031
รอบบินที่3ไม่มีตังจ่ายเอมันนี่บอกจะส่งไปสำนักงานกฏหมาย

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #111048 โดย Boy250031
รอบบิลที่4เอมันนี่โทรบอกจะส่งเรื่องฟ้องศาลแล้วคับกี่วันถึงจะมีหมายศาล
ยูเมะจาก85000ให้ส่วนลด59000ไม่มีดอกแต่ยอดสูงไปตังยังไม่มีครับกลัวผ่อนไม่ไหว

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111293 โดย Boy250031
ขอถามเรื่องบริษัทส่งเงินเดือนเข้าธนาคารคับหลังจากบริษัทส่งกรมบังคับคดีเจ้าหนี้สามารถอายัดได้เลยมัยคับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111394 โดย Boy250031
ปรับโครงสร้างนี้ยูเมะครับคงได้แค่เจ้าเดียว เค้าบอกเจราได้ไม่รู้จริงรึป้าว

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.543 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena