ประสบการณ์ขึ้นศาลครั้งแรกก็จะกลัวๆหน่อยค่ะกับ CIMB เจ้าใหญ่

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109531 โดย Sopit
สวัสดีค่ะ วันนี้อีก2ชม.ข้างหน้ากำลังจะขึ้นศาลเป็นครั้งแรกในชีวิต กลัวๆยังไงไม่รู้
เราเป็นหนี้อยู่5ที่ เหนื่อยจริงมนุษย์เงินเดือนได้เงินมาต้องรีบใช้หนี้เขาแต่วันนึงไม่ไหวจริงๆ
จึงต้องตัดสินใจหยุด เราหยุดทุกตัวมาได้9เดือนแล้ว
1.เฟิสช้อย ยอดทั้งหมด69,000 HCได้36,000 ขอผ่อน10เดือนๆละ3,600ตอนนี้ผ่อนได้ 4เดือน
2.บัตรเรดดี้ซิตตี้แบงค์ ยอด 83,000 ฟ้องศาลเร็วมาก 7เดือนฟ้อง ขอปิดได้ก่อนขึ้นศาลที่52,000
3.สินเชื่อเซ็นทรัลเดอะวัน 63,000ขอปิดที่35,000
4.สินเชื่อซิตี้แบงค์ ก่อนหยุด140,000 ปัจจุบันยอดพุ่งที่170,000 ใกล้ฟ้องแล้วเสนอให้120,000 จ่ายครั้งเดียวไม่มีเงินคงต้องรอหมายศาลในอีกไม่ช้า
5.สินเชื่อCIMB ก่อนหยุดยอด110,000 ปัจจุบันยอด150,000 ให้ปิดครั้งเดียวที่100,000 ไม่มีเงินเจ้านี้9เดือน กำลังรอขึ้นศาลในอีก2 ชมข้างหน้า
ชีวิตต้องกลับมาสู่วังวลเดิมคือ ผ่อนต่อไปพร้อมดอกที่เพิ่มขึ้น ใกล้ได้เวลาขึ้นศาลละค่ะ ไปดูรายชื่อก่อนเป็นยังไงมาเล่าสู่ฟังนะค่ะ ขอกำลังใจด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109532 โดย songwit

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109557 โดย Sopit
ขึ้นศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ ดูรายชื่อที่เขาติดประกาศแล้วขึ้นไปรอหน้าห้องไกล่เกลี่ย ของCIMB มีชื่ออยู่5คน แต่ไม่มีใครมาเลย มีเราคนเดียว
พอทนายมาเขาก็จะมาเรียกชื่อเข้าห้อง เขาให้อ่านสัญญาประณีประนอมยอมความ ให้ผ่อนได้24เดือน ดอกเบี้ยร้อยละ10ต่อปี ถ้าเราโอเคก็เซ็นๆ รออีกสักพักก็กลับบ้านได้
เหลืออีกเจ้านึงค่ะรอหมายศาล เพราะไม่มีปัญญาหาเงินก้อนมาปิดแน่นอน
จากประสบการณ์การหาเงินก้อนเราว่าคนที่กำลังเริ่มหยุดจ่าย ถ้าเริ่มหยุดทีละ2,3เจ้าก็จะดีกว่า อย่างน้อยก็ถ่วงเวลาการฟ้องของเจ้าอื่นๆได้ห่างออกไปอีกจะได้มีเวลาหาเงิน ของเราหยุดพร้อมกันมีหมายศาลมาเดือนละเจ้าพอปิดเจ้านึงก็เหลือเจ้านึง เหนื่อยค่ะจนต้องยอมขึ้นศาล อันนี้แค่เสนอข้อคิดเฉยๆนะคะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110814 โดย aoraae09072530

Sopit เขียน: ขึ้นศาลไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดค่ะ ดูรายชื่อที่เขาติดประกาศแล้วขึ้นไปรอหน้าห้องไกล่เกลี่ย ของCIMB มีชื่ออยู่5คน แต่ไม่มีใครมาเลย มีเราคนเดียว
พอทนายมาเขาก็จะมาเรียกชื่อเข้าห้อง เขาให้อ่านสัญญาประณีประนอมยอมความ ให้ผ่อนได้24เดือน ดอกเบี้ยร้อยละ10ต่อปี ถ้าเราโอเคก็เซ็นๆ รออีกสักพักก็กลับบ้านได้
เหลืออีกเจ้านึงค่ะรอหมายศาล เพราะไม่มีปัญญาหาเงินก้อนมาปิดแน่นอน
จากประสบการณ์การหาเงินก้อนเราว่าคนที่กำลังเริ่มหยุดจ่าย ถ้าเริ่มหยุดทีละ2,3เจ้าก็จะดีกว่า อย่างน้อยก็ถ่วงเวลาการฟ้องของเจ้าอื่นๆได้ห่างออกไปอีกจะได้มีเวลาหาเงิน ของเราหยุดพร้อมกันมีหมายศาลมาเดือนละเจ้าพอปิดเจ้านึงก็เหลือเจ้านึง เหนื่อยค่ะจนต้องยอมขึ้นศาล อันนี้แค่เสนอข้อคิดเฉยๆนะคะ

รบกวนสอบถามค่ะ ของ CIMB ขึ้นศาล ของเจ้าของกระทู้ผ่อน 24 เดือน เท่ากันทุกเดือนไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #111069 โดย duckybb
ไม่น่ากลัวเลยค่ะ ได้รับประสบการณ์ชั้นดีด้วยค่ะ ลองศึกษาหาข้อมูลห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ดูนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.400 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena