กำลังจะ Hair cut บัตรเครดิต 1 ใบ ระยะเวลาที่จะปิดก่อนโดนฟ้อง

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107796 โดย topeace7
ขอปรึกษาครับ กำลังจะ Hair Cut บัตรเครดิตครับ
หนี้ทั้งหมด
บัตรกรุงศรีเฟิสช้อยกดเงินสด 50,000 บาท (จะใช้โบนัสปิดต้นปีนี้ 62)
บัตรเครดิต SCB กดเงินสด 14,000 บาท (ผ่อนจ่าย คาดว่าจะหมดเดือน 3/62)
บัตรเครดิต SCB ผ่อนสินค้า 27.500 บาท (ผ่อนจ่ายเดือนละ 3,000 ตามบิล)

***บัตรเครดิตกสิกรไทย 44,000 บาท (Hair Cut หยุดจ่ายมาแล้ว 4 เดือน)

รายได้รวมประมาน 25,000 บาทครับ สาเหตุที่ต้อง Hair Cut บัตรกสิกร 1 ใบ
เพราะมีเหตุด่วนต้องไปกดเงินสดมาใช้ แล้วขาดจ่ายไป 3 เดือน ครับประกอบกับค่าใช้จ่ายอื่นๆ
ซึ่งคาดว่าจะไม่สามารถ ทยอยจ่ายหนี้บัตรตามปกติได้ทั้งหมดทุกใบ จึงเลือกที่จะเก็บเงินแล้ว Hair Cut ใบนี้ครับ

ปรึกษาครับ ณ วันที่ 21/11/61
1. ผมหยุดจ่ายมาแล้ว 4 เดือน ได้รับหนังสือยกเลิกบัตรเครดิตแล้ว
2. ตั้งใจจะเริมเก็บเงินสำหรับ Hair Cut ตั้งแต่ต้นปี 62 น่าจะมีความพร้อมสำหรับปิดบัตรประมานต้นปี 63 (รวมเวลา 15-17 เดือน)
3. ระหว่างเก็บเงินนี้ จะโดนฟ้องศาลก่อนไหมครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107812 โดย Badman

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107814 โดย topeace7

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110804 โดย topeace7
ผมหยุดจ้ายหนี้บัตรเครดิต (แบงค์เขียว) มาแล้ว 7 เดือน ยอดเงินต้น 45,000

โดยมีบริษัทกฏหมายที่รับเรื่องจากแบงค์โทรมาให้ส่วนลดสำหรับจ่ายก้อนเดียว
ปิดบัญชีที่ 20,000 บาท แต่ต้องกรอกเอกสารคำร้อง และส่งสำเนาประชาชน
กับเอกสารใบแจ้งหนี้ (ที่มี) เพื่อส่งให้ธนาคารอนุมัติส่วนลด

ต้องส่งเอกสารดังกล่าวให้ไหมครับ

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: 111.pdf
ขนาดไฟล์:98 kb

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: 222.pdf
ขนาดไฟล์:155 kb
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110807 โดย Killer6639
ผมนิรีบส่งเลยครับ....ถือว่าลดให้เยอะนะครับถ้าตามที่บอก เดี่ยวเขาจะบอกว่าต้องขีดคล่อมว่าอะไร ถ้าไม่ส่งเขาก็ไม่ลดให้อ่าครับ ผมก็พึ่งได้มาครับ

topeace7 เขียน: ผมหยุดจ้ายหนี้บัตรเครดิต (แบงค์เขียว) มาแล้ว 7 เดือน ยอดเงินต้น 45,000

โดยมีบริษัทกฏหมายที่รับเรื่องจากแบงค์โทรมาให้ส่วนลดสำหรับจ่ายก้อนเดียว
ปิดบัญชีที่ 20,000 บาท แต่ต้องกรอกเอกสารคำร้อง และส่งสำเนาประชาชน
กับเอกสารใบแจ้งหนี้ (ที่มี) เพื่อส่งให้ธนาคารอนุมัติส่วนลด

ต้องส่งเอกสารดังกล่าวให้ไหมครับ

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: 111.pdf
ขนาดไฟล์:98 kb

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: 222.pdf
ขนาดไฟล์:155 kb

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110808 โดย kaweemai
ขออนุญาตแนะนำเพิ่มเติมอย่างนี้ ไม่เฉพาะการติดต่อสถาบันการเงินเกี่ยวกับหนี้สินเชื่อเท่านั้น แต่ทุกๆการกระทำในทุกเอกสาร ( ภาษากฎหมายเรียกว่านิติกรรม ) คิดทุกครั้งก่อนเขียนไป ไม่ต้องรู้กฎหมายก็ได้ อ่านทุกตัวอักษรของเอกสารที่ให้ลงชื่อ คำไหนในสัญญาไม่แน่ใจปรึกษาในกลุ่มนี้ก็ได้ เช่นเอกสารขออนุมัติส่วนลด ก็เขียนตามความต้องการของเรา เช่น เขาขอบัตรประจำตัวประชาชนรับรองสำเนา เราก็เขียนลงไปในบัตรให้ชัดเจน ว่าใช้เพื่อตกลงส่วนลดในการชำระหนี้ หรือใช้ภาษาธรรมดาที่ไม่ใช่ภาษาราชการก็ได้ อันนี้ก็จะได้ช่วยลดความกังวลว่าจะเจอเอาเปรียบ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110810 โดย topeace7
กำลังสงสัยว่าต้องกรอกใบคำขอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ และส่งเอกสารประกอบ ให้บริษัทกฏหมายก่อนสำหรับขออนุมัติส่วดลดด้วยหรือไม่ครับ ที่ผมศึกษาจากในเว็ปคือมีเตือนกันว่าห้ามส่งเอกสารใดๆ ให้เจ้าหนี้ระหว่างเจรจา haircut และไม่ควรทำสัญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ครับ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110812 โดย kaweemai
อย่างที่ผมบอกครับ การลงชื่อในเอกสารอะไร อ่านให้ชัด เขียนให้ชัด ชัดในที่นี้ภาษาไม่ต้องกฎหมายให้ต้องตีความก็ได้ เขียนยาวๆภาษาที่เราใช้อยู่นี่แหละ ที่เตือนในเวปเป็นกรณีที่ เอกสารที่ส่งส่งไปแบบไม่ได้เขียนข้อความอะไรเลย เขาให้เซ็นชื่อในบัตรประชาชนก็เซ็นไปเปล่าๆ ส่วนสัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ หรือสัญญานรกที่ว่า ที่ไม่ให้ทำคุณต้องดูเหตุผล สัญญานรก การจ่ายหยอด ที่ไม่ให้ทำเพราะอะไร เพราะส่วนใหญ่ของลูกหนี้ต้องการให้ความทุกข์จากการจ่ายมันพ้นตัวแค่เฉพาะหน้า การจ่ายหยอด ไม่ได้ช่วยอะไร ทำให้อายุความยืดออกไปอีกต่างหาก แต่ถ้าสัญญาปรับปรุงที่คุณพอใจ เช่นจากเคสกระทู้นี้จากยอดเจ็ดหมื่นห้า ลดเหลือสองหมื่น คุณพอใจ และคิดว่าจ่ายไหว จบเรื่องได้ คุณก็ทำสิครับ เป็นเรื่องดีครับที่คุณศึกษาแต่ผมขอแนะนำเพิ่มว่า เวลาศึกษาคุณต้องคำถามในใจ ว่า ทำไม เช่น เว็ปเตือนว่าห้ามส่งเอกสาร คุณต้องคิดต่อแล้วว่า ทำไมถึงห้าม หรือสำนักกฎหมายขอเอกสาร อะไรก็ต้องสงสัยเลย ขอไปทำไม

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110816 โดย jackTs
.
ตัวอย่าง (คำถามแบบนี้ มีอยู่เยอะแยะเลยครับ)

เอกสารขอเสนอปิดจบกสิกรหน้าตาเป็นยังไงน๊อ ??
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46099&Itemid=64#103089

สอบถามเรื่องเอกสารใบปิดหนี้ค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44264&Itemid=64#84202

ขอสอบถามค่ะ ได้รับเอกสารยืนยันปิดบัญชีบัตรกสิกรแบบนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45769&Itemid=64#99796

เจ้าหน้าที่ส่งเอกสารคำร้องขอส่วนลดปลดหนี้มาให้เซ็นต์เอกสารและส่งกลับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45477&Itemid=64#96695

รบกวนช่วยดูใบยืนยันการลดหนี้ จากกสิกรไทยด้วยครับ พบว่ามันมีอะไรแปลกๆครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44392&Itemid=64#85977

ทางบริษัทติดตามทวงหนี้ให้กรอกแ​บบฟอร์ม " คำร้องขอจบหนี้" เพื่อส่งเรื่องขอ H/C ให้กับธนาคาร
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44099&Itemid=64#81668

หนทางสู่อิสระภาพ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42838&limitstart=60&Itemid=64#81102

สอบถามผู้มีประสบการณ์กับหนี้ขอ​ง KBANK ค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40620&Itemid=64&limitstart=20#51731

กสิกรไทย เสนอปิดยอดบัญชีพร้อมส่วนลด
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=5848&Itemid=64#23772

เจ้าหนี้จะให้ทำ Hair Cut จริงรึเปล่า ขอสอบถามผู้มีประสบการ์ณครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46796&Itemid=64#109815

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110817 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110825 โดย Killer6639
ถ้าคุณบอกกรอกเอกสารปรับปรุงโครงสร้างหนี้ มันจะต่างกับ HC นะครับ ..

ผมว่าต้องพิจารณาให้ชัดเจนว่าเขาเสนออะไรให้คุณ....ระหว่างปรับปรุงโครงสร้างหนี้กับปิดจบก้อนเดียว(HC)

topeace7 เขียน: กำลังสงสัยว่าต้องกรอกใบคำขอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ และส่งเอกสารประกอบ ให้บริษัทกฏหมายก่อนสำหรับขออนุมัติส่วดลดด้วยหรือไม่ครับ ที่ผมศึกษาจากในเว็ปคือมีเตือนกันว่าห้ามส่งเอกสารใดๆ ให้เจ้าหนี้ระหว่างเจรจา haircut และไม่ควรทำสัญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ครับ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110852 โดย Tonpai
มาช่วยตอบคำถาม จากประสบการณ์ค่ะ
HC กสิกร ของเราได้รับเอกสารนี้เหมือนกัน
จากสำนักงานกฎหมายกรัณฑ์
เรากรอกเอกสาร และส่งกลับไป
ตามที่ จนท ของสำนักงานกฎหมายแจ้ง
และได้รับยอดส่วนลดตามที่ขอไปค่ะ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #111013 โดย topeace7

ได้รับหนังสือจากทางแบงค์แล้วครับ แต่ขอสอบถามครับ

คือกังวลมาก ทางบริษัททนายดำเนินการออกหนังสือให้ล่าช้า
หนังสือลงวันที่ 11/6/62 พึ่งได้รับช่วงเย็นของวันที่ดังกล่าว
แต่ในหนังสือกำหนดให้จ่าย 7/6/62 โดยทางบริษัททนายแจ้งว่า
สามารถจ่ายได้ภายในวันที่ 12/6/62 เนื่องจากทางธนาคารดำเนินการล่าช้า
แจ้งเรื่องกับธนาคารไว้แล้ว

12/6/62 วันนี้ ผมยังไม่กล้าจ่ายรอติดต่อกับทางธนาคาร อีกครั้งให้แน่ใจ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.864 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena