ตั้งใจหยุดจ่ายหนี้ที่มีทั้งหมด 7 เจ้ายอดรวม เกือบล้าน เริ่มต้น พย 61

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #107294 โดย nppar
วันนี้เพิ่งได้รู้จักเว็บไซต์นี้จากรุ่นพี่ท่านนึงแนะนำมา
เป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคลอยู่ 7 เจ้า มีทั้ง Bank และ Non Bank
ตัดสินใจจะหยุดจ่ายเพื่อรอ H/C
ยอดหนี้ ณ วันหยุดชำระ ดังนี้ค่ะ

1.สินเชื่อส่วนบุคคล กรุงศรี Personal Loanยอดหยุดจ่าย 144,487.98 หยุดจ่ายเดือน พย. 61
2.สินเชื่อส่วนบุคคล CIMB ยอดหยุดจ่าย 175,739.01 หยุดจ่าย พย. 61
3.สินเชื่อส่วนบุคคล UOB I-Cash ยอดหยุดจ่าย 71,771.87 หยุดจ่าย พย. 61
4.สินเชื่อส่วนบุคคลเกียรตินาคิน ยอดหยุดจ่าย 180,250.46 หยุดจ่าย พย 61 ขึ้นศาลนัดแรกแล้ว ขอเลื่อนไป เพื่อเจรจากับธนาคาร ยอดฟ้องวิ่งไปเกือบ 2 แสน
5.สินเชื่อบุคคล citi advance ยอดหยุดจ่าย 116,xxx หยุดจ่าย พย 61 H/C ที่ 50,000 ผ่อน 3 งวด (ปิดจบแล้ว 25 พค 62)
6.สินเชื่อบุคคล scb speedy loan ยอดปัจจุบัน 105,999.27 ต้องชำระขั้นต่ำเดือนละ 3020 เพราะรับเงินเดือนกับแบงค์นี้
7.สินเชื่อส่วนบุคคล promise ยอดหยุดจ่าย 60,258 หยุดจ่าย พย. 61

เงินเดือนรวม เซอวิสชาจ เฉลี่ยประมาณ 37,000
ตั้งใจจะเก็บให้ได้เดือนละ 18,000-20,000 บาท เพื่อทำ h/c

วันนี้มาเล่าสู่กันฟังนะคะ ใครมีเจ้าหนี้เดียวกันมาแชร์ประสบการณ์กันนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107297 โดย Badman
วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

ความรู้ต่างๆมีอยู่ในนี้หมดแล้ววัยรุ่น

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

- ไม่มีผลต่อการทำ Visa ทุกประเภทครับ
- ทราบแน่นอนว่าทำที่ใหม่เช็คจากประกันสังคม
- ถ้าคุณรับสายตลอดจะไม่ลามไปที่ทำงาน
- ควรระวังบัญชีหนี้ที่ตรงกับบัญชีเงินเดือนเข้าด้วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107309 โดย nppar

Badman เขียน: วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

ความรู้ต่างๆมีอยู่ในนี้หมดแล้ววัยรุ่น

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

- ไม่มีผลต่อการทำ Visa ทุกประเภทครับ
- ทราบแน่นอนว่าทำที่ใหม่เช็คจากประกันสังคม
- ถ้าคุณรับสายตลอดจะไม่ลามไปที่ทำงาน
- ควรระวังบัญชีหนี้ที่ตรงกับบัญชีเงินเดือนเข้าด้วย

วันนี้เพิ่งโทเช็คยอดมาตามข้อมูลด้านล่างเลย
1.สินเชื่อส่วนบุคคล กรุงศรี ยอดหยุดจ่าย 144,487.98 หยุดจ่ายเดือน พย. 61
2.สินเชื่อส่วนบุคคล CIMB ยอดหยุดจ่าย 175,739.01 หยุดจ่าย พย. 61
3.สินเชื่อส่วนบุคคล UOB I-Cash ยอดหยุดจ่าย 71,771.87 หยุดจ่าย พย. 61
4.สินเชื่อส่วนบุคคลเกียรตินาคิน ยอดหยุดจ่าย 180,250.46 หยุดจ่าย พย 61
5.สินเชื่อบุคคล citi advance ยอดหยุดจ่าย 153,786 หยุดจ่าย พย 61
6.สินเชื่อบุคคล scb sppedy loan ยอดปัจจุบัน 105,999.27 ต้องชำระขั้นต่ำเดือนละ 3020 เพราะรับเงินเดือนกับแบงค์นี้
7.สินเชื่อส่วนบุคคล promise ยอดหยุดจ่าย 60,258 หยุดจ่าย พย. 61

อยากเรียนสอบถามค่ะว่า กรณีนี้ ควรหยุดจ่ายทุกแบงค์ ยกเว้นที่รับเงินเดือน
ตามที่กระทู้ปักหมุดแนะนำมั้ยคะ
เงินเดือนรวม เซอวิสชาจ เฉลี่ยประมาณ 40,000
ตั้งใจจะเก็บให้ได้เดือนละ 18,000-20,000 บาท เพื่อทำ h/c

หรือควรค่อยๆหยุดชำระทีละ 3-4 แบงค์ดีคะ?

ขอบคุณมากค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107312 โดย Badman
ถ้าหยุดก็ต้องหยุดทั้งหมดครับยกเว้น
หนี้ที่ตรงกับบัญชีเงินเดือนเข้าที่คุณต้องประคองไว้/เร่งปิดหนี้/จะเก็บตัวนี้ไว้ใช้ในยามจำเป็น

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107314 โดย nppar

Badman เขียน: ถ้าหยุดก็ต้องหยุดทั้งหมดครับยกเว้น
หนี้ที่ตรงกับบัญชีเงินเดือนเข้าที่คุณต้องประคองไว้/เร่งปิดหนี้/จะเก็บตัวนี้ไว้ใช้ในยามจำเป็น

ขอบคุณมากค่ะ กำลังเริ่มหยุดเดือนนี้เลย
กลัวใจจะทวงพร้อมๆกันแล้ว ไม่รู้จะจ่ายได้พร้อมกันมั้ย
แต่จะศึกษาข้อมูลเยอะๆ แล้วเอาไปปรับใช้ค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107669 โดย nppar
และแล้ว กระบวนการโดนทวงหนี้ก็เริ่มขึ้นค่ะ หลังจากหยุดจ่ายตั้งแต่วันที่ 1 พย 61
เรียงตามวันที่ ดังนี้

5 พย 61
- กรุงศรี โทมาแจ้งยอดค้างชำระ 4511 บาท

6 พย 61
-Citi Ad ส่ง SMS มาแจ้งว่าชำระล่าช้า

7 พย 61
-กรุงศรี โทมาทวง เราก็บอกว่ายังไม่มี นางเลยบอกว่าบอกจะโทรมาใหม่ เสาร์ อาทิตย์

9 พย 61
- Citi Ad ถามว่าจะชำระวันไหน พยายามหามาชำระภายในกลางเดือนนะ ไอ้เราก็ได้แต่ ตอบค่ะๆ ไป

10พย 61
-กรุงศรี บอกว่า พยายามหามาจ่ายนะคะ

13 พย 61
- กรุงศรี อยากให้พยายามหามาภายใน สัปดาห์นี้
- เกียรตินาคิน (สายแรก) บอกให้จ่ายภายในวันศุกร์

16 พย 61
- CIMB พูดจาเร็ว รัวมาเลย บอกว่าอยากให้หามาชำระ 2000-2500 ก่อน จะได้เดินบัญชีปกติ และ ตอนนี้ พนง ทำงาน OT อยู่ จะโทรมาวันเสาร์ อีกที และถ้าหากไม่รับสาย จะเด้งไปที่ ออฟฟิสโดยอัตโนมัติเลยนะคะ (เราก็ได้แต่ งง มันจะโทไปที่ทำงานทำไม ก็รับสายตลอด)
- Citi ad บอกให้หามาชำระก่อน ซัก 1 รอบบิล เพราะ วันที่ 20 นี้จะครบ 2 รอบแล้ว

สรุปทุกสายที่โทเข้ามา เราก็ได้แต่บอกว่า ไม่มีเงินเลย แต่ก็จะพยายามแล้วกัน

ตอนนี้เริ่มเครียดแล้วค่ะ เพราะเพิ่งเริ่มงานใหม่ได้ 2 อาทิตย์ อีกอย่างที่ บริษัท ก็มีเอกสารใบนึงให้เซ็น
เนื้อความว่า

-ท่านเคยเป็นหนี้สินล้นพ้นตัวหรือไม่
เจอคำถามนี้ไป ก็งง เพราะ ไม่เคยเป็น แต่กำลังจะเป็น มีผลอะไรมั้ยน้อออ

และท้ายเอกสารก็มีเนื้อความประมาณว่า หากข้อความที่แจ้งนี้ ไม่เป็นความจริง ทางบริษัทมีสิทธิ์ที่จะปลดเราออกได้ โดยไม่ต้องจ่ายเงินชดเชย

อ่านเจอแบบนี้ ก็งง และเครียด นี่ถ้าอี COMB มันโทไปที่ทำงานนะ สงสัยเป็นเรื่องแน่นอนเลยค่ะ

ใครเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาแชร์กันนะคะ
:shy: :cry2:

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107671 โดย Happymilk
เจ้าหนี้ 4 ราย เดียวกัน กรุงศรี ซีไอเอ็มบี เกียรตินาคิน ซิตี้คอร์ป
ของเราหยุดจ่ายเดือน พย. 61 คือ กรุงศรี กับ ซีไอเอ็มบี
เข้าสู่โหมดเครียดแล้ว เพราะโดนโทรตามทุกวัน เหมือนกันค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107676 โดย krit_ktk
หยุดจ่าย พร้อมกันเลยครับ พ.ย. 61

1.บัตรเครดิตออมสิน ยอด = 35,000
2.บัตรเครดิต KTC ยอด = 41,000
3.สินเชื่อพรอมิส ยอด = 47,000

พรอมิส โทรทุกวัน พอรับสายไม่ทัน โทรหาบุคคลอ้างอิง ทันทีเลย แปลก ทำไมไม่โทรเข้าออฟฟิต
พอรับสาย ก็บอกให้จ่าย เท่านั้น เท่านี้ ยอดเพิ่มเรื่อยๆ 1400 1600 2200 ล่าสุด 2900 :No:

บอกไม่มี ก็ขู่เล็กๆว่า จะไม่ให้ผ่อนต่อ จะเอาเงินก้อนคืนทั้งหมด 48xxx

สู้กันต่อไป :สู้ๆ:

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107678 โดย nppar

Happymilk เขียน: เจ้าหนี้ 4 ราย เดียวกัน กรุงศรี ซีไอเอ็มบี เกียรตินาคิน ซิตี้คอร์ป
ของเราหยุดจ่ายเดือน พย. 61 คือ กรุงศรี กับ ซีไอเอ็มบี
เข้าสู่โหมดเครียดแล้ว เพราะโดนโทรตามทุกวัน เหมือนกันค่ะ

นี่ก็ติดตามกระทู้ของ คุณ HappyMilk อยู่เช่นกัน ที่เม้นๆไปนั่นแหละค่ะ
เลยอยากมาแชร์ของตัวเองบ้าง ตามๆกันไปนะคะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107679 โดย nppar

krit_ktk เขียน: หยุดจ่าย พร้อมกันเลยครับ พ.ย. 61

1.บัตรเครดิตออมสิน ยอด = 35,000

พรอมิส โทรทุกวัน พอรับสายไม่ทัน โทรหาบุคคลอ้างอิง ทันทีเลย แปลก ทำไมไม่โทรเข้าออฟฟิต
พอรับสาย ก็บอกให้จ่าย เท่านั้น เท่านี้ ยอดเพิ่มเรื่อยๆ 1400 1600 2200 ล่าสุด 2900 :No:

บอกไม่มี ก็ขู่เล็กๆว่า จะไม่ให้ผ่อนต่อ จะเอาเงินก้อนคืนทั้งหมด 48xxx

โทเข้าบุคคลอ้างอิง ยังดีกว่าที่ทำงานนะคะ เพราะเราได้บอกคนเหล่านั้นไว้แล้ว ว่าให้เจ้าหนี้มันโทมาที่เราคนเดียว เพราะ personal loan คือหนี้ส่วนบุคคล คนอื่นไม่เกี่ยว
นี่ทีทำงานใหม่ยังไม่ทราบเรื่อง กลัวใจมันจะโทไปจังเลย

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107680 โดย krit_ktk

nppar เขียน:

krit_ktk เขียน: หยุดจ่าย พร้อมกันเลยครับ พ.ย. 61

โทเข้าบุคคลอ้างอิง ยังดีกว่าที่ทำงานนะคะ เพราะเราได้บอกคนเหล่านั้นไว้แล้ว ว่าให้เจ้าหนี้มันโทมาที่เราคนเดียว เพราะ personal loan คือหนี้ส่วนบุคคล คนอื่นไม่เกี่ยว
นี่ทีทำงานใหม่ยังไม่ทราบเรื่อง กลัวใจมันจะโทไปจังเลย

คิดว่าถ้าโทรเข้ามือถือแล้วเรารับสายได้ตลอด คงไม่โทรเข้าออฟฟิตครับ สู้ๆครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107681 โดย Happymilk

nppar เขียน:

Happymilk เขียน: เจ้าหนี้ 4 ราย เดียวกัน กรุงศรี ซีไอเอ็มบี เกียรตินาคิน ซิตี้คอร์ป

นี่ก็ติดตามกระทู้ของ คุณ HappyMilk อยู่เช่นกัน ที่เม้นๆไปนั่นแหละค่ะ
เลยอยากมาแชร์ของตัวเองบ้าง ตามๆกันไปนะคะ

เราก็ตามกระทู้ของ คุณ nppar เหมือนกัน เป็นกำลังใจกันค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107704 โดย Cyberplaygo
ตอนนี้ผมหยุดจ่าย UOB มาได้ 4 เดือนแล้ว กำลังจะส่งเรื่องออกข้างนอกในเดือนธันวาคมนี้ครับ ไว้จะมา update ต่อไป

บัตรกดเงินสดยอดหนี้ 12X,XXX ครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107766 โดย nppar
**มาอัพเดทต่อจาก 16 พย.**

เช้าวันเสาร์ ที่ 17 เจ้าหนี้โทมาตามที่มันบอกไว้ว่า ทำงาน OT นะคะ วันเสาร์จะโทมา แล้วมันก็โทมาจริงๆ

CIMB โทมาขอให้แบ่งจ่าย 2500 ก่อนก็ได้ (จนท ผู้ชาย) พูดจาดีอยู่ แค่นั้นแล้ววางสายไป

วันที่ 19 พย. 61
CIMB เจ้าเดิม เปลี่ยนคนโท บอกว่าให้พยายามหามาชำระ แล้ววางไป

20 พย. 61 เรียงคิวกันโทรเลย
08.37น กรุงศรี ผญ โทมาบอกว่า มีชำระมั้ยคะ
เรา: ไม่มีค่ะ ตอนนี้มีปัญหาเรื่องการเงินอยู่ พอดีไม่ได้ทำงานมาตั้งแต่ต้นปีแล้ว เงินเก็บที่มี ก็จ่ายชำระให้ตลอดไม่เคยขาดเลย ตรงทุกงวด ตอนนี้เงิหมดแล้วค่ะ
จนท: นางชวนปรับโครงสร้างหนี้ (ตั้งแต่ รอบบิล แรกเลย) บอกว่า จะลดภาระหนี้ได้ เดี๋ยวจะไปคำนวนมาให้แล้วติดต่อกลับ
เรา: ค่ะ ลองเอาข้อมูลมาคุยกันก่อน (ผลัดๆนางไป)
จนท: ค่ะ สวัสดีค่ะ

08.39น CIMB โทสวนมาตอนที่กรุงศรีกำลังจะวางสาย
จนท: ลูกค้าชำระรึยังคะ
เรา: ยังค่ะ ยังไม่มีเลย
จนท: แต่มันจะ สองรอบบิลแล้วนะคะ ถ้าชำระตอนนี้ จะยังไม่มีค่าทวงถาม หรือค่าปรับ
สิ้นเดือนหามาชำระได้มั้ย
เรา: จะพยายามค่ะ

เฮ้ออออออออออออ !!!!
1 รอบบิลกำลังจะผ่านไป เหลือเจ้าที่กำหนดจ่ายปลายๆ เดือน (พรอมมิส)
เดี๋ยวจะต้องโดนรุมทึ้งแน่นอน ความเครียดของจริง กำลังจะมาถึงแล้วสินะคะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107787 โดย Cyberplaygo
UOB ไม่รับสายตอน 8.30 เพราะผมขับรถอยู่ โทรเข้ามาที่ HR ขอเบอร์โต๊ะผม เลย สุดๆ ระวังไว้นะครับ พยายามรับสายด้วย

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107791 โดย nppar

Cyberplaygo เขียน: UOB ไม่รับสายตอน 8.30 เพราะผมขับรถอยู่ โทรเข้ามาที่ HR ขอเบอร์โต๊ะผม เลย สุดๆ ระวังไว้นะครับ พยายามรับสายด้วย

เมื่อเช้าไม่รู้เจ้าไหนโทรมา รับแล้ว เจ้านหน้าที่กำลังแนะนำตัวเอง แล้วสายก็ตัดไปค่ะ งงไปเลย
เมื่อวานเย็น ก้มีเบอร์มือถือโทรมา 1 ตึ๊ดแล้ววางไป รับไม่ทัน

นี่ก็ระแวงว่า มันจะโทไปที่ทำงานใหม่ (ที่เพิ่งเริ่มได้ยังไม่ถึงเดือนมั้ย)
หรือมันจะโทไปที่ทำงานเก่าค่ะ

เห้ออออ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #107996 โดย pui3972
ให้กำลังใจ..สู้ๆนะคะ
หยุดจ่ายพรอมิสจะเข้ารอบบิลที่4ยอดตอนนี้71,000บาท
ที่เจอมาทวงไม่บ่อย..แต่แรงค่ะ
ได้เจอและเข้ามาในชมรมมีกำลังใจมากค่ะ...อ่านเยอะๆ
มีกระทู้หลายๆกระทู้ที่เราปรับใช้ได้ค่ะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108005 โดย nppar
**อัพเดท กันต่อ **

23 พย. 61

เช้า
Citi: จนท ผุ้ชาย สอบถามแค่ว่ามีจ่ายบางส่วนก่อนมั้ย
เรา: ไม่มีค่ะ ตอนนี้ไม่สะดวก
Citi: พยายามหามานะครับ ขอบคุณครับ

17.17 น.
มีเบอร์ CIMB แน่นอน โทรเข้ามา แต่แค่ 1 ตื้ด ก็วางสายไป มาแบบไม่ให้ทันตั้งตัว

27 พย. 61

CIMB โทรมาบอกว่า ให้พยายามหาจ่ายเข้าไปบางส่วนก็ได้ แล้ววางสายไป

UOB โทรมาทวง พร้อมแจ้งว่า ทำตามระบบ นะคะ แล้ววางไป

28 พย 61

Promise โทมาย้ำ หลายสายมากแต่ประชุมอยู่เลยโทรกลับ
จนท ผช ก็บอกว่า ให้จ่ายแค่ดอกเบี้ย 1300 เข้าไปก่อนได้ (รอบบิลแรก และช้าไป1วัน)

29 พย. 61
กรุงศรี - สอบถาม ว่าให้พยายามจ่ายเข้าไป เราก็บอกว่า หยุดจ่ายหมดทุกเ้จาแล้ว ตอนนี้ ไม่ได้มีเงิน และมีหนี้นอกระบบด้วย จนท ก็วางไป

UOB โทรมาเช้าจัด สอบถามว่า เมื่อไหร่จะจ่ายเข้าไป เราก็ผลััดๆไปก่อน

30 พย.61
CIMB โทรมา ถามแบบจี้มากๆ ว่าจะจ่ายเมิ่อไหร่ ดอกเบี้ยอย่างเดียวก็ไม่มีหรอ
เราก็บอกว่า ไม่มีค่ะ ไม่ได้ทำงาน กำลังเก็บเงิน บลาๆๆ
จนท บอกว่า ผมโทแจ้งตามระบบนะครับ วันนี้วันสุดท้าย ต่อไปจะไม่ใช่หน้าที่ผมโทรแล้ว

เราก็ตอบ ค่ะ แล้วก็วางสายไป

เดือนนี้ เงินเดือนเพิ่งออก อยากเก็บ 15000 มากๆเลย
เดี๋ยวมารอดูกันว่า หลังหักค่าใช้จ่ายแล้ว จะเหลือเท่าไหร่
เครียดค่ะ ตอนนี้ เดี๋ยว โดนทวงหนักหน่วงแน่นอนเลย

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108006 โดย nppar

Cyberplaygo เขียน: ตอนนี้ผมหยุดจ่าย UOB มาได้ 4 เดือนแล้ว กำลังจะส่งเรื่องออกข้างนอกในเดือนธันวาคมนี้ครับ ไว้จะมา update ต่อไป

บัตรกดเงินสดยอดหนี้ 12X,XXX ครับ

รอฟังอัพเดทนะคะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108009 โดย เจ๋งแจ๋ว
เหมือนเพิ่งเริ่มก้าวแรกครับ
ระหว่างทางจะต้องเจอบททดสอบอะไรอีกมากมาย โดยเฉพาะกับคำว่า ค่าใช้จ่ายฉุกเฉิน
ที่มานอกเหนือความคาดหมาย ซึ่งมันจะทำให้เราเก็บเงินไม่ถึงเป้าที่วางไว้

ระวังกับทุกๆเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นนะครับ
แค่ให้ระวัง ไม่ได้ให้ทุกข์กับหนี้นะครับ

สู้สู้ แล้ววันนึงคุณจะรู้ว่า การกลับมาไม่มีหนี้อีกครั้ง โคตรสบายจายยยยยยยยยยยย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.676 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena