เริ่มหยุดจ่ายขั้นต่ำกับหนี้ 5 แสน

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #104824 โดย ubonaraya
สวัสดีค่ะ

เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่นะคะ หากทำอะไรผิดพลาดไปขออภัยด้วยนะคะ
เอาล่ะค่ะ มาเข้าเรื่องกันดีกว่า กับยอดหนี้ 5 แสนของเรา คือเรากู้สินเชื่อก้อนใหญ่มา เนื่องจากที่บ้านประสบปัญหา ซึ่งก่อนหน้านั้นก็มีหนี้บัตรเครดิตส่วนตัวอยู่แล้ว ในยอดของส่วนตัวเราตอนนั้นกับเงินเดือนที่ได้รับก็พอจ่ายรับผิดชอบได้สบาย แต่พอมียอดที่ต้องจ่ายค่างวดของสินเชื่อเพิ่มเข้ามา เริ่มชักหน้าไม่ถึงหลัง เริ่มกดเงินออกจากบัตรมาจ่ายค่างวด มาเรื่อยๆเป็นปีๆ แล้วก็มาแจ็คพอตแตกตรงต้องใช้หนี้ให้ที่บ้านอีกก้อนใหญ่ เลยต้องกู้เงินออกมาอีกหนึ่งก้อนคือของ ซิตี้ ก็จ่ายขั้นต่ำไปเรื่อยๆกดบัตรนั้นมาจ่ายบัตรนี้หัวหมนไปหมด สุดท้ายก็ถึงทางตัน ไม่สามารถผ่อนจ่ายขั้นต่ำได้อีกต่อไปเพราะยอดจ่ายเกินเงินเดือนเราแล้ว เราเลยตัดสินใจปรึกษาทางที่ทำงาน ทั้งฝ่ายบุคคล หัวหน้างาน เพื่อนร่วมงาน และมาตัดสินใจได้ในที่สุดคือเพื่อนรุ่นพี่ที่บ้าน ที่เค้าก็ใช้วิธีตามชมรมเพื่อแก้ไขปัญหาเหมือนกัน ก็เลยตัดสินใจว่าจะหยุดจ่ายทุกบัตรตั้งแต่รอบบิลหน้าเป็นต้นไป โดยเรามีหนี้สินทั้งหมดดังนี้ค่ะ
1. บัตรเครดิต กสิกร วงเงิน 50000 จ่ายปกติเนื่องจากมีบัญชีเงินเดือนผ่านธนาคารนี้
2. บัตรกดเงินสดกสิกร วงเงิน 45000 จ่ายปกติเนื่องจากมีบัญชีเงินเดือนผ่านธนาคารนี้

3. บัตรเครดิต KTC วงเงิน 60000 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 4/9/18 ขึ้นศาลไกล่เกลี่ย 5.3.19 ผ่อนขั้นต่่ำเดือนละ 1000 ทุกสิ้นเดือน 36 งวด งวดสุดท้ายปิดจบ เริ่ม 31.3.19
4. บัตรกดเงินสด KTC วงเงิน 37000 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 4/9/18 ขึ้นศาลไกล่เกลี่ย 5.3.19 ผ่อนขั้นต่่ำเดือนละ 1000 ทุกสิ้นเดือน 36 งวด งวดสุดท้ายปิดจบ เริ่ม 31.3.19

5. บัตรเครดิต อิออน วงเงิน 28000 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 2/9/18
ุุ6. บัตรเฟริสชอย วงเงิน 95000 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 4/9/18 ยอดพุ่งไปที่ 104815.97 H/C ปิดจบที่ 54500 บาท เมื่อวันที่ 15.1.19
7. สินเชื่อกรุงศรีหมุนเวียน วงเงิน 57000 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 10/8/18
8. สินเชื่อ tmb วงเงิน 66000 ผ่อนจ่ายมาประมาณ 2 ปีแล้ว ค่างวดเดือนละ 2630 ตอนทำสัญญาอยู่ที่ 3 ปี หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 10/8/18
9. สินเชื่อยัวแคลช อิออน วงเงิน 45000 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 2/9/18
10. บัตรเครดิต CIMB ยอดเงินค้างชำระ 16000 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 10/8/18 ยอดพร้อมดอกเบี้ยพุ่งไปที่ 17574.32 ต่อรองปิดบัญชีแบบงวดเดียวที่ 12000 เปิดเมื่อวันที่ 21.2.19
11. สินเชื่อ CIMB วงเงิน 88000 ผ่อนจ่ายมาประมาณ 5 ปีแล้ว ตอนทำสัญญาไว้คือ 7 ปี ค่างวดเดือนละ 2200 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 25/8/18 ยอดคงเหลือรวมดอกเบี้ยวิ่งไปที่ 45718.29 ต่อรองปิดบัญชีแบบงวดเดียวที่ 35000 บาท ปิดเมื่อวันที่ 21.2.19
12. สินเชื่อ citi วงเงิน 135000 ผ่อนจ่ายมาประมาณ 1 ปีกว่าๆ ตอนทำสัญญาไว้คือ 4 ปี ค่างวดเดือนละ 4620 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 4/9/18 หยุดจ่ายครบ 4 รอบบิลเข้ารอบบิลที่5 ยอดรวมดอกเบี้ยพุ่งไปที่ 124500 H/C วันที่ 28/12/18 ยอดปิด 65000 บาท(ได้ส่วนลดที่ 45%)
ลืมแจ้งไปค่ะว่าจำนวนยอด 5 แสนที่แจ้งไปที่หัวกระทู้ คือเงินคงค้างของบัตรเครดิต บัตรกดเงิน และสินเชื่อที่หักยอดที่ทำการผ่อนชำระออกไปแล้วค่ะ
เดือนหน้าก็คงต้องรับศึกหนักกับการโทรทวงหนี้ของแต่ละที่ แต่ว่าเห็นมีกฎหมายทวงหนี้ฉบับใหม่ออกมาแล้วขอให้ไม่หนักหน่วงเท่ากับรุ่นพี่ๆที่เคยเจอมานะคะ แล้วจะมาอัพเดทให้ฟังกันอีกครั้งค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104828 โดย 10021986
สู้ๆคะ ดิฉันก็เพิ่งหยุดเดือนนี้ เป็นรอบบิลแรก โทรจิกสุดก็คุณอ้อน กับคุณอีซี่ คุณอ้อน 2-3 วันโทร1 ครั้ง ส่วนคุณอีซี่ โทรตั้งแต่วันที่3 จน ณ วันนี้ วันละ 7 สายขึ้น รับไม่ทันโทรเข้าที่ทำงานทันที Fcc โทรมาอาทิตย์ละครั้ง กสิกรยังเงียบ ตัดรอบวันที่ 6/8/61 เช้านี้ก็ 1 สาย คุณอีซี่ ตั้งแต่ 8.30 ตรงเวลาสวัสดีตอนเช้า ทุกวัน และส่งเข้านอน 19.40 อีก 1 ครั้ง อดทนๆ สู้ไปพร้อมกันคะ เราจะปลดหนี้ไปพร้อมกัน เวลาท้อ ก็เข้ามาอ่านกระทู้เก่าๆ จะได้มีกำลังใจเดินต่อไป ยอดหนี้ใกล้เคียงกันเลยคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104829 โดย ยิ้มอ่อน
สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104833 โดย ubonaraya
ขอบคุณมากๆเลยนะคะ ที่ตัดสินใจได้ในที่สุด ส่วนนึงก็มาจากอ่านเรื่องในชมรมนี่แหละค่ะ แต่แอบนอยนิดนึงตรงที่น่าจะเข้ามาอ่านและตั้งตัวได้เร็วกว่านี้ จะได้ไม่เยอะมากขนาดนี้ค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104854 โดย ubonaraya
หลังจากที่พูดคุยสอบถามจากหลายๆคน ก็ต้องวางแผนใหม่เพราะมีปัญหาเรื่องมีเจ้าหนี้ที่เป็นธนาคารที่จ่ายเงินเดือน คือกสิกร(ที่มีการบอกกล่าวต่อกันมาและได้อ่านจากกระทู้ปักหมุดว่าเค้าสามารถดูดเงินจากบัญชีเงินเดือนเราไปได้แล้วก็มักจะดูดไปหมดเลยด้วย) สรุปคือบัตรแรกที่ต้องปิดก่อนใครและจะไม่เสียเครดิตคือกสิกรทั้งบัตรเตรดิตและบัตรกดเงินสดนั่นเอง ตัดสินใจจ่ายเดือนละ10000บาทรวมสองบัตรซึ่งจะปิดจบได้ที่ประมาณ10งวด
เพื่อนร่วมงานเราดีมากๆพอเอาเรื่องไปปรึกษาพูดคุย ก็มีแนะนำและให้ความช่วยเหลืออย่างดี เช่นเส้นทางจากบ้านไปทำงานต้องผ่านบ้านเราด้วยก็ให้ติดรถไปกลับได้เลย ขากลับต่อรถเองนิดหน่อยประหยัดไปได้เยอะเลยค่า อาจจะหาช่องทางอย่างอื่นเพื่อให้ประหยัดลงอีก เพื่อเก็บเงินเพิ่มจากยอดที่คิดว่าจะเก็บไว้ก่อนแล้วค่อยเคลียร์เป็นก้อน ซึ่งยอดนั้นต้องไปอยู่ที่พี่กสิกรแล้วจร้า

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105271 โดย ubonaraya
เริ่มแล้วเมื่อวานนี้ 23/8/18 โทรมา 2 สาย รับไม่ทัน โทรกลับเป็นระบบอัตโนมัติให้ฟังเพลงแล้วก็ตัดสายไป เอาเบอร์มาเช็คเป็นของ cimb
วันนี้รับทัน 24/8/18 ตอนบ่ายสองครึ่ง cimb บัตรเครดิต แจ้งยอดชำระขั้นต่ำให้ชำระก่อนรอบบิลที่ 2 คือ 10/9/18 แจ้งไปว่ากำลังมีปัญหาทางการเงิน หมุนเงินไม่ทัน ขอหยุดชำระจนกว่าจะฟื้นตัวแล้วจะติดต่อขอชำระต่อไป สามารถติดตามได้เรื่อยๆ สะดวกช่วงเวลา ก่อนสิบโมงเช้าและหลังสี่โมงเย็นเพราะเราทำงานนอกออฟฟิศไม่สะดวกรับสายระหว่างวัน กลัวติดต่อไม่ได้แล้วโทรเข้าออฟฟิศ(ซึ่งโทรไปก็ติดต่อเราไม่ได้อยู่ดี) เลยแจ้งเวลาที่สามารถติดต่อได้ไว้ก่อน เจ้าหน้าที่คุยดีแจ้งว่าจะลงข้อมูลในระบบให้ รอดูกันต่อไป เดือนหน้ารับศึกหนักเพราะจะเป็นงวดแรกที่หยุดจ่ายทุกบัตร(ยกเว้นกสิกร) #แล้วมันจะผ่านไป #สู้ๆ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105273 โดย เครดิต

ubonaraya เขียน: เริ่มแล้วเมื่อวานนี้ 23/8/18 โทรมา 2 สาย รับไม่ทัน โทรกลับเป็นระบบอัตโนมัติให้ฟังเพลงแล้วก็ตัดสายไป เอาเบอร์มาเช็คเป็นของ cimb
วันนี้รับทัน 24/8/18 ตอนบ่ายสองครึ่ง cimb บัตรเครดิต แจ้งยอดชำระขั้นต่ำให้ชำระก่อนรอบบิลที่ 2 คือ 10/9/18 แจ้งไปว่ากำลังมีปัญหาทางการเงิน หมุนเงินไม่ทัน ขอหยุดชำระจนกว่าจะฟื้นตัวแล้วจะติดต่อขอชำระต่อไป สามารถติดตามได้เรื่อยๆ สะดวกช่วงเวลา ก่อนสิบโมงเช้าและหลังสี่โมงเย็นเพราะเราทำงานนอกออฟฟิศไม่สะดวกรับสายระหว่างวัน กลัวติดต่อไม่ได้แล้วโทรเข้าออฟฟิศ(ซึ่งโทรไปก็ติดต่อเราไม่ได้อยู่ดี) เลยแจ้งเวลาที่สามารถติดต่อได้ไว้ก่อน เจ้าหน้าที่คุยดีแจ้งว่าจะลงข้อมูลในระบบให้ รอดูกันต่อไป เดือนหน้ารับศึกหนักเพราะจะเป็นงวดแรกที่หยุดจ่ายทุกบัตร(ยกเว้นกสิกร) #แล้วมันจะผ่านไป #สู้ๆ

สู้ๆๆค่ะ ช่วงรอบบิลแรก ถึง รอบบิลที่ 2 จะได้รับโทรศัพท์ แถบทุกชั่วโมงค่ะ จะหลอนๆๆหน่อยค่ะ
เราผ่านมาได้แล้วค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
พอเข้ารอบบิลที่ 3 จะเริ่มเบาลงค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105274 โดย ubonaraya

เครดิต เขียน:

ubonaraya เขียน: เริ่มแล้วเมื่อวานนี้ 23/8/18 โทรมา 2 สาย รับไม่ทัน โทรกลับเป็นระบบอัตโนมัติให้ฟังเพลงแล้วก็ตัดสายไป เอาเบอร์มาเช็คเป็นของ cimb

สู้ๆๆค่ะ ช่วงรอบบิลแรก ถึง รอบบิลที่ 2 จะได้รับโทรศัพท์ แถบทุกชั่วโมงค่ะ จะหลอนๆๆหน่อยค่ะ
เราผ่านมาได้แล้วค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
พอเข้ารอบบิลที่ 3 จะเริ่มเบาลงค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ คุณเครดิต ยังไงก็ตั้งใจไว้แล้วค่ะว่าต้องผ่านไปให้ได้ คนอื่นทำได้เราก็ต้องทำได้ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105491 โดย ubonaraya
อัพเดทcimb สายแรกๆคุยรู้เรื่อง แจ้งเวลาที่สามารถติดต่อได้ว่าก่อน10โมงเช้าและหลัง4โมงเย็นเพราะงานเราต้องออกไปพบลูกค้าระหว่างวันขึ้นรถลงเรือหรือกำลังคุยงานจะไม่สะดวกรับสาย ซึ่งพนักงานรับปากดิบดีว่าจะลงในระบบให้เพื่อเป็นข้อมูลในการติดต่อของสายต่อๆไป
แต่วันที่31.8.18 โทรมาตอนบ่ายๆซึ่งวันนั้นอยู่ออฟฟิศพอดีแต่ประชุมอยู่ เบอร์ขึ้นในโทรศัพท์ว่าcimb แต่รับไม่ได้ ประมาณ2สาย ปรากฎว่านางโทรเข้าออฟฟิศเลยจร้า โอนไปหลายแผนกมากกว่าจะมาถึงแผนกเรา และคงโทรหลายรอบ(มารู้ตอนหลังที่แผนกอื่นมาเล่าให้ฟังว่ามีคนโทรมาขอสายเรา)จนเวียนมาถึงแผนกเราซึ่งประชุมเสร็จพอดี เลยได้รับสาย ก็แจ้งไปว่ายังไม่พร้อมชำระ นางถามกลับมาว่าทำไมไม่พร้อม เพราะเงินเดือนน่าจะออกแล้วนะคะ เลยตอบนางไปว่าใช่ค่ะเงินเดือนออกแล้ว แต่ก็หมดแล้วค่ะ เลยไม่ได้จ่ายเพราะไม่มีค่ะ นางก็ร่ายยาวเลยทีนี้ ขอความกรุณาชำระหน่อยนะคะ เพราะจะได้หมุนเวียนไปปล่อยให้กับลูกค้าท่านอื่นที่เค้ามีความจำเป็นต้องการใช้ค่ะ บลาๆๆๆ จนจบประโยคของนาง แล้วเราก็ตอบไปสั้นๆว่าค่ะ สวัสดีค่ะ
วางสายแล้วเพิ่งนึกได้ว่ายังไม่ได้คุยเรื่องเวลาที่แจ้งให้ติดต่อได้เลย เฮ้อ...นางต้องโทรเข้าออฟฟิศอีกแน่ๆ เพราะระหว่างวันเราไม่สะดวกรับสายจริงๆ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105596 โดย ubonaraya
อัพเดทวันนี้ 5.9.18
สายแรก อิออน
โทรมาสอบถามยอดชำระ แจ้งว่าไม่สะดวกชำระ ก็ถามสาเหตุ แจ้งไปว่าเดือนนี้ช็อตเพราะที่บ้านมีปัญหา นางก็แนะนำบอกให้ไปกดบัตรออกมาเพราะยังมียอดเงินที่กดได้แล้วเอามาหมุน เราก็บอกว่า ทำแบบนั้นมันไม่เป็นการเพิ่มหนี้ให้มากขึ้นไปอีกเหรอเพราะยังไงก็คงหมุนได้แค่เดือนหรือสองเดือนยอดเงินที่เหลือก็จะเต็ม แล้วเราก็ยังไม่ฟื้นตัวจะเอาเงินที่ไหนมาชำระอีก นางก็บอกว่า แนะนำทำแบบนี้เพื่อเป็นการรักษาบัญชีไว้เพราะเราเป็นลูกค้าดีมาตลอด ไม่เคยผิดชำระเลยแม้แต่ครั้งเดียวตลอดระยะเวลาที่ถือบัตรมาหลายปี เราก็สวนกลับไปว่าไม่พร้อมชำระจริงๆ คงไม่รักษาบัญชีแล้ว นางรีบสวนกลับมาว่าอย่าเพิ่งตัดสัมพันธ์ฟังนางก่อน แล้วก็ร่ายยาวมาเลยจร้า บลาๆๆๆๆ แล้วก็ลงท้ายด้วยว่า ถ้าเป็นนาง นางจะทำแบบที่นางอธิบายมานะ เราขี้เกียจคุยแล้วเพราะนางไม่ฟัง เลยบอกไปสั้นๆว่าเอาเป็นว่ารับทราบคำแนะนำแล้วกันนะคะ จะไปคิดดูค่ะ นางถึงยอมวางไป

สายต่อมา เฟิสชอย
เข้ารอบบิลแรก สอบถามยอดชำระ แจ้งไปว่าเดือนนี้ช็อตไม่สามารถชำระได้ นางก็แจ้งว่าจะลงในระบบให้ ก่อนวางสายแจ้งเวลาที่สะดวกติดต่อคือก่อน สิบโมงเช้า นางก็แจ้งกลับมาว่าจะลงให้ และก็อธิบายว่าระบบเป็นระบบโทรอัตโนมัติซึ่งจะเวียนการโทรไปเรื่อยๆ ซึ่งอาจมีสายเข้ามาไม่ใช่ในช่วงที่เราสะดวกรับสาย ดังนั้นหากมีสายเข้าในเวลาดังกล่าวให้รับนิดนึงแล้วแจ้งพนักงานในสายไปว่าไม่สะดวกคุย จบไปอีกหนึ่ง

cimb
ในส่วนบัตรเครดิต แจ้งยอดชำระ และถามวันที่สะดวกชำระ แจ้งว่าเดือนนี้ไม่สะดวกนางก็วางไปแต่โดยดี

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105669 โดย ubonaraya
อัพเดท 7.9.18
พี่อ้อนเจ้าเดิม โทรมาสายแรกตอนประมาณ 9 โมงเช้า เป็นผู้ชาย พูดชื่ออะไรเสร็จแล้วก็สายตัดไปไม่โทรมาอีก ตอนเที่ยงตรงกำลังจะกินข้าวโทรเข้ามาอีก สายนี้เป็นผู้หญิงที่เคยให้เรากดเงินจากในบัตรออกมาหมุน
อ้อน : สวัสดีค่ะ ดิฉัน(แจ้งชื่อ) จากอิออนนะคะ เรียนสายคุณ(ชื่อเรา)ค่ะ
เรา : ค่ะ กำลังพูดค่ะ
อ้อน : ดิชั้นที่โทรมาเมื่อวานเรื่องที่แจ้งข้อเสนอแนะให้กดเงินจากในบัตรมาหวุนเวียนเพื่อรักษาบัญชีก่อนน่ะค่ะ ที่คุณ(ชื่อเรา)แจ้งมาขอลองคิดดูก่อน ตอนนี้ยังไม่เห็นยอดชำระเข้ามาเลย ซึ่งวันนั้นบัตรล็อกแล้วนะคะ จะต้องจ่ายยอดขั้นต่ำเต็มเข้ามาก่อนจึงจะแจ้งเปิดบัตรใหม่ได้ค่ะ จำดิชั้นได้หรือเปล่าคะ ขอโทษด้วยพอดีดิชั้นเป็นหวัดเสียงอาจจะไม่เหมือนเมื่อวานนี้ค่ะ
เรา : ค่ะ จำได้ค่ะ และขอแจ้งเรื่องที่เสนอแนะมานะคะ ว่าเรามาคำนวนดูแล้ว หากเราทำตามคำแนะนำของคุณก็จะหมุนได้แค่เดือนหรือสองเดือน ซึ่งหากเมื่อถึงตอนนั้นแล้วเรายังไม่ฟื้นตัว หนี้มันจะเป็นก้อนใหญ่ขึ้นแล้วทีนี้เราจะจ่ายไม่ไหวยิ่งกว่าเดิม เลยไม่ได้ทำตามคำแนะนำของคุณนะคะ
อ้อน : ถ้างั้นยอดที่ต้องชำระเข้ามาหลังจากนี้จะเป็นยอดขั้นต่ำแบบเต็มแล้วนะคะ คือยอด(แจ้งตัวเลข) ไม่ทราบว่าคุณ(ชื่อเรา)สะดวกชำระเป็นเมื่อไหร่ดีคะ
เรา : ยังไม่สะดวกค่ะ อย่างที่เคยแจ้งไปว่ามีปัญหาตอนนี้น่ะค่ะ น่าจะซัก 2-3 เดือนคงจะฟื้นตัวขึ้นค่ะ
อ้อน : อืม แล้วอย่างนี้ทางคุณ(ชื่อเรา)มีแนวทางการชำระอย่างไรคะ จ่ายมาซักเดือนละ(แจ้งยอดเงิน)เพื่อเป็นการเดินบัญชีได้หรือเปล่าคะ เพราะเสียดายแทนมากๆเลยค่ะ
เรา : คงจะไม่เดินบัญชีนะคะ เพราะว่าไม่มีชำระจริงๆ หลังจากฟื้นตัวแล้วคงจะติดต่อขอปรึกษาแนวทางในการชำระกับบริษัทอีกครั้งนึงค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่สามารถชำระได้จริงๆ คุณปล่อยเรื่องออกไปตามระบบได้เลยค่ะ
อ้อน : อืมมมม เราเข้าใจนะคะ เอาอย่างนี้ค่ะ คุณ(ชื่อเรา)พอจะชำระได้ซักเดือนละ 500 ได้หรือเปล่าคะ เพื่อเป็นการเดินบัญชีไว้ค่ะ
เรา : ก็ดิชั้นเพิ่งแจ้งไปนี่คะ ว่าไม่สะดวกเดินบัญชีเพราะไม่มีเงินจะเดินบัญชีค่ะ
อ้อน : เราเข้าใจค่ะ แต่ยอดที่ให้ชำระนี้น้อยแล้วนะคะ ไม่ได้ให้ชำระเต็มจำนวน เพราะเรารู้ว่าคุณ(ชื่อเรา)มีปัญหา ชำระแบบนั้นไม่ไหว
เรา : (เริ่มกรอกตา เพราะนางพูดวกวนไปมาแล้วเวียนกลับมาอยู่ที่เดิมคือยังไงก็จะให้จ่ายเพื่อเดินบัญชี) คุณคะ ดิชั้นแจ้งไปแล้ว ว่าดิชั้นไม่มี ไม่สะดวกชำระค่ะ
อ้อน : เราเข้าใจค่ะ แต่ว่าคุณ(ชื่อเรา)จะไม่ชำระเลยไม่ได้นะคะ อย่างน้อยๆก็ต้องชำระเข้ามาบ้างค่ะ
เรา : คุณคะ คืออยากชำระนะคะ แต่มันไม่มีค่ะ ไม่มีก็คือไม่มีน่ะค่ะ(เสียงเริ่มดัง)
อ้อน : คุณไม่ได้ทำงานเหรอคะ
เรา : (ปรี๊ดเลย) ดิชั้นทำงานค่ะ มีเงินเดือน แต่เงินเดือนที่มีนำไปแก้ปัญหาอย่างที่เคยแจ้งไปแล้วทำให้ไม่มีมาชำระทางคุณและคุณก็บอกว่าเข้าใจๆ แต่ทำไมคุณมาถามดิชั้นแบบนี้ ถ้าดิชั้นมีดิชั้นก็ชำระให้ตลอดอย่างที่คุณพูดชมดิชั้นอยู่ในทุกสายว่าเป็นลูกค้าชั้นดี ชำระตรงตลอดไม่เคยผิดนัดหรือชำระช้าเลย ถ้ามีดิชั้นก็จะจ่ายค่ะ ไม่ให้คุณได้มาโทรตามทวงแบบนี้หรอกค่ะ แต่มันไม่มี ไม่มีเลยไม่ได้ชำระค่ะ เข้าใจหรือเปล่าคะ
อ้อน : เราเข้าใจค่ะ แต่คุณเข้าใจเราด้วยนะคะ คือจะให้ไปแจ้งหัวหน้าแบบลูกค้าไม่ชำระค่ะ กับลูกค้านัดชำระวันนั้นวันนี้ ผลของคำตอบมันต่างกันนะคะ จะได้ใจชื้นซักนิดนึงค่ะ
เรา : งั้นเอาอย่างนี้นะคะ ถ้าคุณอยากได้คำตอบแบบนั้นเราจะตอบให้ ลงไปในระบบนะคะว่าดิชั้นจะพยายามหามาชำระให้ตามยอดที่แจ้งมาค่ะ
อ้อน : อื้มมมมม ได้ค่ะ
เรา : โอเคแล้วนะคะ สำหรับคำตอบที่ต้องการ สวัสดีค่ะ
ใช้เวลาในการคุยเกือบสิบนาทีได้ นึกว่านางเป็นโรบอต พูดอะไรก็แล้วแต่จะเวียนมาที่เดิมเหมือนป้อนโปรแกรมไว้เลย

จากบทสนทนานี้ จะเห็นเลยว่า คนทวงไม่ได้จะฟังเหตุผลอะไรจากเราจริงๆหรอก แค่อยากได้คำตอบที่จะลงในระบบตอนโทรมาเท่านั้น หากกดดันให้ชำระได้ตามที่ต้องการจะดีที่สุด

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105677 โดย pacha001

ubonaraya เขียน: อัพเดท 7.9.18
พี่อ้อนเจ้าเดิม โทรมาสายแรกตอนประมาณ 9 โมงเช้า เป็นผู้ชาย พูดชื่ออะไรเสร็จแล้วก็สายตัดไปไม่โทรมาอีก ตอนเที่ยงตรงกำลังจะกินข้าวโทรเข้ามาอีก สายนี้เป็นผู้หญิงที่เคยให้เรากดเงินจากในบัตรออกมาหมุน
อ้อน : สวัสดีค่ะ ดิฉัน(แจ้งชื่อ) จากอิออนนะคะ เรียนสายคุณ(ชื่อเรา)ค่ะ
เรา : ค่ะ กำลังพูดค่ะ
อ้อน : ดิชั้นที่โทรมาเมื่อวานเรื่องที่แจ้งข้อเสนอแนะให้กดเงินจากในบัตรมาหวุนเวียนเพื่อรักษาบัญชีก่อนน่ะค่ะ ที่คุณ(ชื่อเรา)แจ้งมาขอลองคิดดูก่อน ตอนนี้ยังไม่เห็นยอดชำระเข้ามาเลย ซึ่งวันนั้นบัตรล็อกแล้วนะคะ จะต้องจ่ายยอดขั้นต่ำเต็มเข้ามาก่อนจึงจะแจ้งเปิดบัตรใหม่ได้ค่ะ จำดิชั้นได้หรือเปล่าคะ ขอโทษด้วยพอดีดิชั้นเป็นหวัดเสียงอาจจะไม่เหมือนเมื่อวานนี้ค่ะ
เรา : ค่ะ จำได้ค่ะ และขอแจ้งเรื่องที่เสนอแนะมานะคะ ว่าเรามาคำนวนดูแล้ว หากเราทำตามคำแนะนำของคุณก็จะหมุนได้แค่เดือนหรือสองเดือน ซึ่งหากเมื่อถึงตอนนั้นแล้วเรายังไม่ฟื้นตัว หนี้มันจะเป็นก้อนใหญ่ขึ้นแล้วทีนี้เราจะจ่ายไม่ไหวยิ่งกว่าเดิม เลยไม่ได้ทำตามคำแนะนำของคุณนะคะ
อ้อน : ถ้างั้นยอดที่ต้องชำระเข้ามาหลังจากนี้จะเป็นยอดขั้นต่ำแบบเต็มแล้วนะคะ คือยอด(แจ้งตัวเลข) ไม่ทราบว่าคุณ(ชื่อเรา)สะดวกชำระเป็นเมื่อไหร่ดีคะ
เรา : ยังไม่สะดวกค่ะ อย่างที่เคยแจ้งไปว่ามีปัญหาตอนนี้น่ะค่ะ น่าจะซัก 2-3 เดือนคงจะฟื้นตัวขึ้นค่ะ
อ้อน : อืม แล้วอย่างนี้ทางคุณ(ชื่อเรา)มีแนวทางการชำระอย่างไรคะ จ่ายมาซักเดือนละ(แจ้งยอดเงิน)เพื่อเป็นการเดินบัญชีได้หรือเปล่าคะ เพราะเสียดายแทนมากๆเลยค่ะ
เรา : คงจะไม่เดินบัญชีนะคะ เพราะว่าไม่มีชำระจริงๆ หลังจากฟื้นตัวแล้วคงจะติดต่อขอปรึกษาแนวทางในการชำระกับบริษัทอีกครั้งนึงค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่สามารถชำระได้จริงๆ คุณปล่อยเรื่องออกไปตามระบบได้เลยค่ะ
อ้อน : อืมมมม เราเข้าใจนะคะ เอาอย่างนี้ค่ะ คุณ(ชื่อเรา)พอจะชำระได้ซักเดือนละ 500 ได้หรือเปล่าคะ เพื่อเป็นการเดินบัญชีไว้ค่ะ
เรา : ก็ดิชั้นเพิ่งแจ้งไปนี่คะ ว่าไม่สะดวกเดินบัญชีเพราะไม่มีเงินจะเดินบัญชีค่ะ
อ้อน : เราเข้าใจค่ะ แต่ยอดที่ให้ชำระนี้น้อยแล้วนะคะ ไม่ได้ให้ชำระเต็มจำนวน เพราะเรารู้ว่าคุณ(ชื่อเรา)มีปัญหา ชำระแบบนั้นไม่ไหว
เรา : (เริ่มกรอกตา เพราะนางพูดวกวนไปมาแล้วเวียนกลับมาอยู่ที่เดิมคือยังไงก็จะให้จ่ายเพื่อเดินบัญชี) คุณคะ ดิชั้นแจ้งไปแล้ว ว่าดิชั้นไม่มี ไม่สะดวกชำระค่ะ
อ้อน : เราเข้าใจค่ะ แต่ว่าคุณ(ชื่อเรา)จะไม่ชำระเลยไม่ได้นะคะ อย่างน้อยๆก็ต้องชำระเข้ามาบ้างค่ะ
เรา : คุณคะ คืออยากชำระนะคะ แต่มันไม่มีค่ะ ไม่มีก็คือไม่มีน่ะค่ะ(เสียงเริ่มดัง)
อ้อน : คุณไม่ได้ทำงานเหรอคะ
เรา : (ปรี๊ดเลย) ดิชั้นทำงานค่ะ มีเงินเดือน แต่เงินเดือนที่มีนำไปแก้ปัญหาอย่างที่เคยแจ้งไปแล้วทำให้ไม่มีมาชำระทางคุณและคุณก็บอกว่าเข้าใจๆ แต่ทำไมคุณมาถามดิชั้นแบบนี้ ถ้าดิชั้นมีดิชั้นก็ชำระให้ตลอดอย่างที่คุณพูดชมดิชั้นอยู่ในทุกสายว่าเป็นลูกค้าชั้นดี ชำระตรงตลอดไม่เคยผิดนัดหรือชำระช้าเลย ถ้ามีดิชั้นก็จะจ่ายค่ะ ไม่ให้คุณได้มาโทรตามทวงแบบนี้หรอกค่ะ แต่มันไม่มี ไม่มีเลยไม่ได้ชำระค่ะ เข้าใจหรือเปล่าคะ
อ้อน : เราเข้าใจค่ะ แต่คุณเข้าใจเราด้วยนะคะ คือจะให้ไปแจ้งหัวหน้าแบบลูกค้าไม่ชำระค่ะ กับลูกค้านัดชำระวันนั้นวันนี้ ผลของคำตอบมันต่างกันนะคะ จะได้ใจชื้นซักนิดนึงค่ะ
เรา : งั้นเอาอย่างนี้นะคะ ถ้าคุณอยากได้คำตอบแบบนั้นเราจะตอบให้ ลงไปในระบบนะคะว่าดิชั้นจะพยายามหามาชำระให้ตามยอดที่แจ้งมาค่ะ
อ้อน : อื้มมมมม ได้ค่ะ
เรา : โอเคแล้วนะคะ สำหรับคำตอบที่ต้องการ สวัสดีค่ะ
ใช้เวลาในการคุยเกือบสิบนาทีได้ นึกว่านางเป็นโรบอต พูดอะไรก็แล้วแต่จะเวียนมาที่เดิมเหมือนป้อนโปรแกรมไว้เลย

จากบทสนทนานี้ จะเห็นเลยว่า คนทวงไม่ได้จะฟังเหตุผลอะไรจากเราจริงๆหรอก แค่อยากได้คำตอบที่จะลงในระบบตอนโทรมาเท่านั้น หากกดดันให้ชำระได้ตามที่ต้องการจะดีที่สุด

สวัสดีคะ ของเราเป็นหนี้อิอ้อนบัตรเครดิต 20,000 บ./เงินยัวร์แคช 65,000 บ. เดือนนี้ เป็นรอบบิลที่ 2 (2/9/61) โทรมาพูดไม่ดีเลย ส่งคนมาที่ออฟฟิศอีก 1 ครั้ง เราก็บอกปัดไปตลอดว่าตอนนี้มีปัญฐาทางการเงิน ขอความรู้หน่อยคะ ว่าทางอิอ้อนมีทีท่าส่งฟ้องเร็วแค่ไหน และมีสิทธิ์ H/C ให้กับลูกหนี้รึเปล่าคะ

ขอบคุณมากคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105730 โดย ubonaraya
สวัสดีคะ ของเราเป็นหนี้อิอ้อนบัตรเครดิต 20,000 บ./เงินยัวร์แคช 65,000 บ. เดือนนี้ เป็นรอบบิลที่ 2 (2/9/61) โทรมาพูดไม่ดีเลย ส่งคนมาที่ออฟฟิศอีก 1 ครั้ง เราก็บอกปัดไปตลอดว่าตอนนี้มีปัญฐาทางการเงิน ขอความรู้หน่อยคะ ว่าทางอิอ้อนมีทีท่าส่งฟ้องเร็วแค่ไหน และมีสิทธิ์ H/C ให้กับลูกหนี้รึเปล่าคะ

ขอบคุณมากคะ[/quote]

สวัสดีค่ะ ของเราเพิ่งเริ่มงวดแรกค่ะ ยังไม่เจอทวงแบบพูดไม่ดี มีแต่หว่านล้อมให้ไปจ่ายเท่าโน้นเท่านี้ คิดว่าน่าจะเจอแบบพูดไม่ดีตอนเข้ารอบบิลที่สอง เพราะเท่าที่อ่านของท่านอื่นๆ มาการทวงจะเข้มข้นมากในรอบบิลที่ 1 และ 2 ส่วนรอบบิลที่ 3 ก็จะเริ่มแผ่วๆไปแล้วค่ะ เรื่อง H/C เท่าที่อ่านของท่านอื่นๆมาก็มีนะคะ ยังไงก็สู้ๆนะคะ ทนมาได้ 2 รอบบิลแล้ว อีกนิดเดียวค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105733 โดย ubonaraya
อัพเดทกันหน่อยค่ะ
วันที่ 10.9.18
เฟริสช้อย : โทรมาแจ้งยอดชำระ พูดรัวเร็วมากจนฟังแทบไม่ทันแล้วก็รีบวางสายไป

ซิตี้ : โทรมาแจ้งยอดชำระ พอบอกว่ายังไม่มี นางก็ถามว่าชำระได้ประมาณวันไหน แจ้งไปว่ารอสิ้นเดือนเลยค่ะ นางก็บอกว่ารบกวนพยายามหามาจ่ายก่อนซักงวดนะคะ เราตอบว่าได้ค่ะถ้าหาได้ก่อนสิ้นเดือนจะรีบชำระนะคะ (น้ำเสียงนุ่มนวล สุภาพ)

ซีไอเอ็มบี : ผู้ชายโทรมาน้ำเสียงนุ่มนวล สุภาพ พูดเพราะมาก แจ้งยอดชำระ แล้วก็สอบถามนิดหน่อย พอบอกไม่มีนางก็ไม่เร้าหรอ ขอติดต่อเป็นระยะ แล้วก็วางสายไป

อิออน : โทรมาสองสายตอนช่วงบ่าย ติดลูกค้าอยู่ไม่ได้รับนะจ๊ะ(แจ้งเวลาที่สะดวกติดต่อแล้วคือก่อนสิบโมมงเช้า)

11.9.18
อิออน : สายแรกของวันนี้เลยจร้า หลังจากเมื่อวานไม่ประะสบความสำเร็จในการโทรหาเรา(ไม่ได้รับสาย) แจ้งยอดชำระจากยอด 500 วันนี้เหลือ 320 แต่ก็แจ้งไปว่ายังไม่มีนะจร้า เงินเดือนออกแล้วแต่ว่าหมุนไปใช้แก้ปัญหาที่บ้านหมดแล้วเช่นกัน กำลังหาให้อยู่นะจร้า นางบอกว่ารบกวนชำระวันนี้ก่อนสามทุ่มนะคะ เราก็ตอบว่า ถ้าหาได้จะชำระไปนะคะ นางก็บอกว่าได้ค่ะ แล้วจะติดต่อมาใหม่ (รอบนี้คุยไม่นานเลย แป๊บเดียว รีบคุยรีบวาง)

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105739 โดย kokolek
คล้ายๆกันเลยค่ะ กับคำบังคับ แต่ของเรา เป็นยูมิจ๊ะ พูดไม่มีช่องให้ตอบเลย เราก้อบอกว่าไม่มี มีปัญหาทางการเงิน นาง/นายก้อพยายามบังคับให้ชำระวันนี้ ตอนนี้ ตอนเที่ยงบ้าง หรือตอนเย็นไม่เกิน 1 ทุ่มบ้าง วันสุดท้ายแล้วนะคะที่เป็นยอดพิเศษ ซึ่งเราก้อบอกตอนสุดท้ายไปเลยว่า จะพยายามค่ะ สวัสดีค่ะ แล้ววางสายเลย นางยังมีพูดต่อไปเรื่อยๆ ไม่หยุดเลย ....รับสายวนไปค่ะ สู้ๆนะคะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105746 โดย ubonaraya

kokolek เขียน: คล้ายๆกันเลยค่ะ กับคำบังคับ แต่ของเรา เป็นยูมิจ๊ะ พูดไม่มีช่องให้ตอบเลย เราก้อบอกว่าไม่มี มีปัญหาทางการเงิน นาง/นายก้อพยายามบังคับให้ชำระวันนี้ ตอนนี้ ตอนเที่ยงบ้าง หรือตอนเย็นไม่เกิน 1 ทุ่มบ้าง วันสุดท้ายแล้วนะคะที่เป็นยอดพิเศษ ซึ่งเราก้อบอกตอนสุดท้ายไปเลยว่า จะพยายามค่ะ สวัสดีค่ะ แล้ววางสายเลย นางยังมีพูดต่อไปเรื่อยๆ ไม่หยุดเลย ....รับสายวนไปค่ะ สู้ๆนะคะ
:สู้ๆ: :สู้ๆ:

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ เรายังโชคดีที่ไม่มีพี่ยูอีกใบ ไม่งั้นคงจะเพลียจิตมากกว่านี้ พี่อ้อนตอนนี้รอบบิลแรกโทรแค่วันละครั้ง รับแล้วจบเรื่องกันไปค่ะ รอดูสถานการณ์รอบบิลที่ 2 ทำใจไว้แล้วค่ะ ดีมาดีกลับ ร้ายมาร้ายกลับไม่โกงค่ะ เค้าก็ทวงหนี้ตามหน้าที่ เราก็มีหน้าที่ที่ต้องหาเงินมาชำระ แต่ถ้าล้ำเส้นกันมากไปก็ต้องจัดการกันบ้างค่ะ ตอนนี้ยังไม่มีเจ้าไหนรุนแรงมาก เคยมีพี่อ้อนเจ้าเดียวที่เคยต่อว่าไป แต่เจ้าอื่นๆยังปกติอยู่ค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105750 โดย chalit_1978
สวัสดีครับ..จากประสบการณ์ 7 แสน ตอนนี้เหลือ อีก 4 งวด งวดละ 12000 ก็จะหมด ใช้เวลา 2 ปี โดยประมาณครับ.....แนะนำครับ ถ้ายังจ่ายไหว KTC อย่าหยุดจ่ายเลยครับ....ให้ส่วนลดน้อยมาก และต่อรองยากมาก ๆ อีกอย่าถือหุ้นโดยกรุงไทย ซึ่งเป็นธนาคารของรัฐ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ผมได้ส่วนลดหลัง 1000 เองครับ แต่ก็สู้ ๆ นะครับ........

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #105812 โดย ubonaraya

chalit_1978 เขียน: สวัสดีครับ..จากประสบการณ์ 7 แสน ตอนนี้เหลือ อีก 4 งวด งวดละ 12000 ก็จะหมด ใช้เวลา 2 ปี โดยประมาณครับ.....แนะนำครับ ถ้ายังจ่ายไหว KTC อย่าหยุดจ่ายเลยครับ....ให้ส่วนลดน้อยมาก และต่อรองยากมาก ๆ อีกอย่าถือหุ้นโดยกรุงไทย ซึ่งเป็นธนาคารของรัฐ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ผมได้ส่วนลดหลัง 1000 เองครับ แต่ก็สู้ ๆ นะครับ........

สวัสดีค่ะคุณ chalit ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ แต่แนวทางของเราที่เลือกใช้คือหยุดหมดทุกใบยกเว้นกสิกรที่เป็นบัญชีเงินเดือนค่ะ เลยจ่ายขั้นต่ำของใบอื่นไม่ไหว เจ้าไหนที่คุยยากๆตั้งใจไว้แล้วว่าไปเจอกันในศาล ทำยอมไป แต่เราจะมีเวลาเก็บเงินก้อนช่วงที่อยู่ระหว่างกระบวนการติดตามทวงหนี้เพื่อปิดใบที่ต่อรองง่ายๆไปก่อนค่ะ คิดว่ากว่าจะถึงชั้นศาลก็น่าจะเหลือไม่กี่ใบแล้วค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106318 โดย ubonaraya
อัพเดทกันหน่อยค่า 1/10/18

ทุกเจ้าโทรมาให้ชำระเข้าไปก่อน 1 งวดเพื่อรักษาบัญชีไว้ มีอิออนที่เดียวที่ให้จ่ายหยอด คุยกันครั้งแรกให้จ่าย 1000 พอไม่ได้ครั้งต่อมาเลยลดพิเศษให้เหลือ 500 พอแจ้งว่าก็ยังไม่มีอยู่ดี ที่นี้ลดเต็มที่ให้เลย 300 บาทเพื่อรักษาบัญชีไว้
เรามีความเข้าใจผิดมาตลอดว่ากรุงศรีคือที่เดียวกันหมด เลยอัพเดทเบอร์โทรที่เปลี่ยนใหม่ไปที่เดียวคือที่เฟริสช้อยเพราะคิดว่าข้อมูลจะลิ้งกัน แต่ปรากฏว่าเฟริสช้อยไม่ใช่อันเดียวกันกับตัวสินเชื่อที่เป็นของธนาคารกรุงศรี นางติดต่อไม่ได้ เลยมาหาที่บ้านเลยจร้า แต่ว่าไม่เจอเราเพราะเราไม่อยู่ เลยฝากเอกสารให้ติดต่อกลับแต่เอกสารเป็นของบริษัททวงหนี้แล้ว วันนี้เลยโทรไปอัพเดทเบอร์โทรกับทางธนาคารแล้วเรียบร้อย
อีกที่นึงที่มาหาที่ทำงานคือซิตี้สินเชื่อ แต่แค่เอาเอกสารมาฝากไว้ที่ประชาสัมพันธ์(เราไม่ค่อยได้อยู่ออฟฟิศเพราะเป็นเซล) ตอนนี้ก็เข้ารอบบิลที่ 2 และ 3(บางเจ้า) ตามลำดับ ขอให้สิ้นปีช่วงทำยอดจะมีโปรแกรมส่วนลดงามๆออกมาให้บ้างบางเจ้านะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #106444 โดย ubonaraya
อัพเดท 4.10.18

เฟริสชอย โทรมาสอบถามยอด เห็นแจ้งว่าจะชำระสิ้นเดือน แต่ยังไม่เห็นยอดเข้ามาเลยค่ะ ไม่ทราบว่าชำระเข้ามาหรือยังคะ / ยังเลยค่ะ พอดียังเคลียร์ปัญหาไม่ได้ เลยยังไม่สามารถชำระได้ตามที่นัดไว้ค่ะ / แล้วไม่ทราบว่าจะสามารถชำระได้ประมาณวันไหนคะ / เราเลยถามเค้ากลับไปว่า สามารถกำหนดได้ด้วยเหรอคะ เค้าตอบว่าได้ค่ะ เราเลยแจ้งไปว่าถ้าจะให้สะดวกจริงๆคือน่าจะซักสิ้นปีค่ะ เค้าก็ร้องโอโห สิ้นปีเลยเหรอคะ ถ้าเป็นช่วงนั้นบัตรน่าจะถูกยกเลิกถาวรไปแล้วนะคะ ไม่สามารถใช้บัตรได้แล้วค่ะ เราก็ตอบไปว่า มันจำเป็นจริงๆค่ะถ้าต้องเป็นแบบนั้นก็ต้องปล่อยไป เค้าก็แจ้งว่ายังมีวิธีประนอมหนี้อีกนะคะ แต่บัตรก็จะใช้ไม่ได้เหมือนกันค่ะ เราเลยขอบคุณเค้าไป แล้วก็แจ้งว่าถึงจะประนอมหนี้ช่วงนี้ก็ยังไม่มีกำลังชำระอยู่ดีค่ะ เค้าก็บอกว่ายังไงลองดูแล้วกันนะคะ ถ้าพอหาได้ เราก็ตอบ ได้ค่ะ (เจ้านี้โทรมาพูดเพราะมาก)

ซิตี้ ตั้งแต่โทรมาแล้วถามว่าลูกค้าไม่ประสงค์ผ่อนจ่ายอีกต่อไปแล้วใช่หรือไม่ครับ ซึ่งเราตอบไปว่าถ้าช่วง 3-4 เดือนนี้ ตอบว่าใช่ค่ะยังไม่สะดวกผ่อนจ่ายในช่วงเวลาดังกล่าว เนื่องจากขาดสภาพคล่องค่ะ เค้าก็แจ้งว่าได้ครับถ้างั้นผมจะได้ส่งเรื่องต่อตามระบบในขั้นตอนต่อไป แล้วก็เงียบหายไปเลย นี่ก็3 วันแล้ว ยังไม่มีสายโทรเข้ามาเลย

cimb แจ้งไปว่าสะดวกชำระช่วงสิ้นปีเหมือนกันกับเฟริสช้อย ก็เงียบๆไปแล้วเหมือนกัน

เมื่อวาน ktc โทรมา ไม่สะดวกรับเนื่องจากคุยกับลูกค้าอยู่ ก็เงียบไป
แต่ที่กวนสุดคือ อิออนค่า นางโทรสายต่อจาก ktc ซึ่งเราไม่สะดวกรับ(แจ้งไปแล้วเกือบทุกสายที่โทรเข้าว่าให้ติดต่อก่อนสิบโมงเช้า จะสะดวกรับสายที่สุด อยากคุยด้วยมากให้โทรเวลานั้น รับทุกสายแน่นอน) แต่นางชอบโทรมาตอนบ่ายซึ่งเราไม่สะดวกรับสายจริงๆเพราะออกมาพบลูกค้าแล้ว บางทีประชุมกันอยู่ นางก็ต่อสายเข้าออฟฟิศเลยค่า(น้องที่ออฟฟิศแจ้งมาหลายรอบแล้ว) ซึ่งน้องก็บอกตลอดว่าเราออกไปพบลูกค้าข้างนอก เราเป็นเซลล์ ติตต่อส่วนตัวรบกวนโทรเข้ามือถือ อิออนตอบว่าติดต่อเราไม่ได้เลยโทรเข้าเบอร์ออฟฟิศที่แจ้งข้อมูลไว้ แล้วก็ถามว่าเรายังทำงานอยู่ที่นี่ใช่หรือเปล่า บลาๆๆๆ น้องที่รับสายก็แจ้งว่าให้ลองโทรติดต่อเราช่วงเช้า เราน่าจะสะดวกรับสายช่วงนั้น เพราะตอนบ่ายเราน่าจะยุ่งไม่สะดวกรับสายแล้ว นางก็ค่ะๆขอบคุณค่ะ วางสาย แต่ก็จะยังโทรเวลาบ่ายอีกเหมือนเดิม แล้วพอเราไม่ได้รับสายนาง นางก็จะโทรเข้าออฟฟิศอีกและแจ้งว่าติดต่อเราไม่ได้ อยากกรี๊ดดดดใส่นางมากๆ

ตอนเย็น อิออนโทรเข้ามือถือ ว่างรับสายพอดี ก็บอกนางไปว่าให้ติดต่อก่อนสิบโมงเช้าจะสะดวกรับสายที่สุด แล้วก็แจ้งว่าถึงโทรเข้าออฟฟิศก็ไม่ได้คุยกับเราอยู่ดีเพราะเราไม่อยู่จะรบกวนการทำงานคนอื่นเปล่าๆ นางก็บอกว่าก็ติดต่อเราทางมือถือแล้วเราไม่รับสายเลย ก็เลยถามนางไปว่าคุณไม่ได้อ่านข้อมูลสายที่คุยกันก่อนหน้านี้เลยเหรอคะ ที่แล้วๆมาคนที่ดูแลบัญชีดิฉันก่อนหน้าคุณเค้าก็โทรมาตามเวลาที่แจ้งไว้ซึ่งก็ได้คุยทุกสาย มีแต่คุณนี่แหละค่ะที่โทรมาตอนบ่ายซึ่งดิฉันและน้องที่ออฟฟิศที่รับสายก็แจ้งไปแล้วว่าถ้าโทรมาเวลานี้จะรับสายไม่ได้เพราะทำงานอยู่ให้ติดต่อมาก่อนสิบโมงเช้า หรือว่าอ่านแล้วแต่ก็ไม่สนใจเพราะต้องการก่อกวน นางก็อ้ำๆอึ้งๆแล้วก็บอกว่างั้นสะดวกให้ติดต่อก่อนสิบโมงใช่หรือเปล่าคะ/ใช่ค่ะ รับสายแน่นอนค่ะ ก่อนวางสายบอกว่างั้นฝากยอดชำระของอิออนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ช่วงประมาณหนึ่งทุ่ม เคทีซี โทรเข้า เลิกงานพอดีเลยรับสาย ก็แจ้งยอดชำระกันตามปกติ ก่อนวางสายเลยแจ้งเวลาที่สะดวกติดต่อนางไปว่ารบกวนเจ้าหน้าที่ติดต่อก่อนสิบโมงเช้านะคะ เพราะติดต่อมาเวลาอื่นบางทีอาจจะยุ่งอยู่แล้วไม่ได้รับสายค่ะ พีคตรงคำตอบของนางที่ตอบกลับมาว่า ถ้างั้นก็รบกวนคุณลูกค้าช่วยจ่ายยอดชำระให้ตรงเวลา ทุกวันที่ 3 ของทุกเดือนด้วยนะคะ สวัสดีค่ะ วางสาย :upset:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.974 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena