มีคอนโดติดจำนองและผ่อนรถ หยุดจ่ายหนี้บัตรเพื่อทำแฮร์คัทได้มั้ยครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103701 โดย Qbkk
มีคอนโดติดจำนองและผ่อนรถ หยุดจ่ายหนี้บัตรเพื่อทำแฮร์คัทได้มั้ยครับ
ไม่สามารถจ่ายขั้นต่ำต่อไปได้แล้วครับ
หนี้บัตร5-6ใบ ประมาณ900,000. จ่ายขั้นต่ำเดือนละ90,000
เงินเดือน 65,000.
ทำอย่างไรได้บ้างครับ แฮร์คัทได้มั้ย เพิ่งหยุดจ่ายมา1เดือนครับ
แฮร์คัทต้องทำทุกใบมั้ยครับ? หรือจ่ายขั้นต่ำไป1ใบไปเรื่อยๆไว้ใช้ฉุกเฉิน ใบอื่นแฮร์คัทไปอย่างนี้ได้มั้ยครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้ความกระจ่างครับ
ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103702 โดย ReFreshZzz

Qbkk เขียน: มีคอนโดติดจำนองและผ่อนรถ
ขอบคุณครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

Qbkk เขียน: หยุดจ่ายหนี้บัตรเพื่อทำแฮร์คัทได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103703 โดย ReFreshZzz

Qbkk เขียน: หรือจ่ายขั้นต่ำไป1ใบไปเรื่อยๆไว้ใช้ฉุกเฉิน

ขอบคุณครับ

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103704 โดย ReFreshZzz

Qbkk เขียน: รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้ความกระจ่างครับ
ขอบคุณครับ

อ่านแล้ว ไม่เข้าใจหรือสงสัยตรงจุดไหน มาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103706 โดย Badman
มีคอนโดติดจำนองยึดไปขายทอดตลาดได้ครับต้องระวังตรงนี้ไว้ถึงจะมีเงินเดือนให้อายัดก็ตาม
ุณควรไล่ปิดทีละใบรอ hair cut ครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103798 โดย Qbkk
เห็นมีโครงการคลีนิคแก้นี้ที่จัดทำขึ้นมาจากรัฐบาล
สมัครดีมั้ยครับ? มีใครเข้าโครงการบางรึยังครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103799 โดย Qbkk
เรามีคอนโดแล้วเค้าจะยอมให้แฮร์คัทเหรอครับ ?

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103800 โดย Qbkk
ขอบคุณมากๆครับ
แต่ยังไม่มั่นใจว่าถ้าหยุดจ่ายเพื่อรอแฮร์คัท แต่พอถึงเวลาจะกลายเป็นยึดทรัพย์เพื่อขายทอดตลาด หนือ ริบเงินจากบัญชีอ่ะครับ ผมมีหนี้บัตรไทยพาณิชย์ ขณะที่เงินเดือนผมก็มาทางบัญชีไทยพาณิชย์เช่นกันครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103801 โดย jackTs

Qbkk เขียน: เห็นมีโครงการคลีนิคแก้นี้ที่จัดทำขึ้นมาจากรัฐบาล
สมัครดีมั้ยครับ? มีใครเข้าโครงการบางรึยังครับ

รบกวนช่วยไปโพสต์ต่อจากในกระทู้เดิมของตัวเองด้วยครับ

กระทู้เดิมของคุณที่เคยตั้งเอาไว้ในครั้งก่อน อยู่ในนี้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46170&Itemid=64#103701

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103803 โดย jackTs
.
แล้วอีกอย่าง

ข่าวนี้มันก็เป็นข่าวเก่า ผ่านมานานตั้งปีกว่ามาแล้ว

ไม่เคยมีใครที่เป็นลูกหนี้ของชมรมฯแห่งนี้

ที่สมัครโครงการนี้แล้วผ่านการอนุมัติเลยสักคน

ไม่รู้เลยรึไงไอ้หนู
:say:

ตัวอย่าง โครงการคลินิกแก้หนี้ระยะที่ 1

เข้าคลีนิคแก้หนี้ดีไหม/HCดี?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46752&Itemid=64#109362

เปิดแล้วคลีนิกแก้หนี้ เริ่ม 1 มิ.ย. 2560 นี้ครับ ไม่ทราบหลายๆท่านได้ทราบข่าวยังครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45293&Itemid=64#94520

มีใครเข้าโครงการคลินิกแก้หนี้ได้บ้างไหมคะ ช่วยแชร์หน่อยค่ะ ส่วนตัวไม่ผ่านค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45360&Itemid=64#95521

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45360&Itemid=64&limitstart=20#103825

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103804 โดย Qbkk
ขอโทษจริงๆครับ มือใหม่และไม่ได้อ่านเรื่องมารยาทการตัวกระทู้มาก่อน เดี๋ยวจะลบกระทู้นี้ออดนะครับ
ขอบพระคุณครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103805 โดย Qbkk
ขอบพระคุณมากๆเลยครับ เห็นชัดเจนขึ้นในรายละเอียดมากๆครับ
แต่ขออนุญาติลบกระทู้นี้เพื่อนำไปรวมกับกระทู้เดิมตามคำแนะนำนะครับพี่

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103806 โดย Qbkk
หาปุ่มลบกระทู้ไม่เจอครับผม
รบกวนพี่เแอดมินช่วยลบกระทู้นี้ออกตามเห็นสมควรเลยครับผม
ขอโทษมากๆที่ไม่ได้อ่านมารยาทการตั้งกระทู้ก่อนครับ.

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103808 โดย jackTs

Qbkk เขียน: ขอบพระคุณมากๆเลยครับ เห็นชัดเจนขึ้นในรายละเอียดมากๆครับ
แต่ขออนุญาติลบกระทู้นี้เพื่อนำไปรวมกับกระทู้เดิมตามคำแนะนำนะครับพี่

ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103811 โดย ReFreshZzz

Qbkk เขียน: เห็นมีโครงการคลีนิคแก้นี้ที่จัดทำขึ้นมาจากรัฐบาล

คุณไปอ่าน รายละเอียดคุณสมบัติ ผู้สมัคร ของโครงการนั้นก่อนนะครับ แล้วหลังจากนั้น มาอ่านลิ้งค์ด้านล่างที่ผมให้ครับ แล้วตัดสินใจด้วยตัวเองครับ

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103812 โดย ReFreshZzz

Qbkk เขียน: เรามีคอนโดแล้วเค้าจะยอมให้แฮร์คัทเหรอครับ ?

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ได้อ่านแล้วหรือยัง ผมส่งให้ตั้งแต่แรกแล้วนะ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103813 โดย ReFreshZzz

Qbkk เขียน: ขอบคุณมากๆครับ
แต่ยังไม่มั่นใจว่าถ้าหยุดจ่ายเพื่อรอแฮร์คัท แต่พอถึงเวลาจะกลายเป็นยึดทรัพย์เพื่อขายทอดตลาด หนือ ริบเงินจากบัญชีอ่ะครับ ผมมีหนี้บัตรไทยพาณิชย์ ขณะที่เงินเดือนผมก็มาทางบัญชีไทยพาณิชย์เช่นกันครับ

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

เอกสารขอปิดบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45797&Itemid=64#101079

ลูกหนี้สามารถหยุดจ่ายบัตรของเจ้าหนี้ ที่มีบัญชีเงินเดือนเข้าก็ได้

โดยวิธีแก้ก็คือ ลูกหนี้ต้องเล่นเกมส์กดให้ไวกว่าพนักงานของธนาคาร ที่มันทำหน้าที่กดคีย์ข้อมูลในคอมพิวเตอร์ เพื่อดูดเงินเดือนของลูกหนี้

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32017&Itemid=64#32017

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic#33296

และที่สำคัญก็คือ ต้องอย่าช้าด้วย เพราะถ้าพลาดไปเพียงแค่ครึ่งชัวโมง เงินเดือนของลูกหนี้ก็ไม่มีเหลือ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40565&Itemid=64&limitstart=20#52645

เมื้อคืนตื่นมาโอนตังค์ ตี4 กลัวโดนดูดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44144&Itemid=64&limitstart=20#83042

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41601&limitstart=20&Itemid=64#78962

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43476&Itemid=64#73096

เป็นไปได้มั้ยคะว่า...ถ้าธนาคารตั้งหักเงินในบช.อัตโนมัติ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45224&Itemid=64#93605

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103817 โดย jackTs
.
จุดเริ่มต้นของโครงการ “คลินิกแก้หนี้”

อ้างอิงจาก

ข้อมูลของธนาคารแห่งประเทศไทย ณ ต้นปี พ.ศ.2560

ประชากรไทยทั้งหมดทั่วประเทศ จำนวน 70 ล้านคน

มีคนที่เป็นหนี้ทั้งหมด 21 ล้านคน

และในจำนวนนี้ มีคนที่เป็นหนี้อยู่ 3 ล้านคน

ที่จ่ายหนี้ไม่ไหวแล้ว (หยุดจ่ายแล้ว)

จนกลายเป็น”หนี้เสีย” หรือ NPL จำนวนทั้งสิ้น 3 ล้านคน

ซึ่งส่วนใหญ่ จะเป็นคนไทยอายุเฉลี่ยอยู่ที่ 30 ปี

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #103818 โดย jackTs
.
ในช่วงเวลานั้น(ต้นปี 2560) ทางธนาคารแห่งประเทศไทย(หรือที่เรียกกันว่าแบงก์ชาติ) โดน"ด่าจนเละ"
ว่าปล่อยให้มีคนไทยที่เป็น"หนี้เสีย"(NPL) หรือที่เรียกกันว่า"ติด Blacklist"อยู่ในเครดิคบูโร

มีจำนวนมากถึง 3ล้านคน...ทางแบงก์ชาติไม่คิดจะหาทางทำอะไรบ้างเลยหรือไง?

เมื่อแบงก์ชาติโดนด่ามากๆเข้า ก็เลยต้องคิดทำโครงการ“คลินิกแก้หนี้”ขึ้นมา โดยการนำเอา"สัญญาประนอมหนี้" หรือ "สัญญาปรับโครงสร้างหนี้" (สัญญานรกต่างๆ) ที่เคยมีอยู่ของเดิม แต่นำมาปัดฝุ่นใหม่ แล้วตั้งชื่อขึ้นมาเสียใหม่ว่าเป็น"โครงการคลินิกแก้หนี้"...เพื่อลดแรงด่าจากทั่วสารทิศ

โครงการตัวนี้ ทางแบงก์ชาติได้ทำการเรียกประชุมสถาบันการเงินทั้งหมด ให้มาเข้าร่วมประชุม แล้วขอความร่วมมือให้สถาบันการเงินทั้งหลายดังกล่าว ช่วยให้ความร่วมมือในการเข้าร่วมโครงการตัวนี้ของแบงก์ชาติด้วย

ขอย้ำว่า...เป็นการขอความร่วมมือจากทางแบงก์ชาติ หรือที่เรียกกันว่าเป็น"สัญญา MOU"นะครับ...ไม่ใช่กฎหมายบังคับ

หากสถาบันการเงินใด ที่ยินดีให้ความร่วมมือในโครงการ"คลินิกแก้หนี้"ตัวนี้ ก็ให้ลงนามใน"สัญญา MOU"ดังกล่าว ว่าจะให้ความร่วมมือด้วย...หรือจะมีสถาบันการเงินใด ที่ไม่ประสงค์จะให้ความร่วมมือก็ได้...ไม่ได้บังคับ

ทั้งนี้...เพื่อให้เป็นไปในบรรทัดฐานเดียวกัน ทางแบงก์ชาติยังได้ออกข้อกำหนดมาด้วยว่า หากสถาบันการเงินใด ที่ให้ความร่วมมือในโครงการตัวนี้ จะต้องทำการคิดดอกเบี้ยกับลูกหนี้ ในระหว่างที่ลูกหนี้ขอผ่อนตามสัญญาตัวนี้ จะคิดดอกเบี้ยได้สูงสุด ไม่เกินกว่า 7% ต่อปี

โดยทางแบงก์ชาติ ได้ทำการแต่งตั้งให้บริษัทบริหารสินทรัพย์สุขุมวิท หรือมีชื่อย่อว่า SAM (แซม) ให้เป็นผู้แทนแบงก์ชาติ ในการเจรจาให้สถาบันการเงินที่สนใจจะเข้าร่วมโครงการตัวนี้ ต้องปฏิบัติตามกฏของการคิดดอกเบี้ยดังกล่าว

ดังนั้น หากลูกหนี้คนใด ที่มีความสนใจจะเข้าสมัครในโครงการตัวนี้ ก็สามารถติดต่อกับทาง SAM ได้เลย
เพื่อให้ SAM เป็นผู้คัดกรอง และเจรจาในเรื่องดอกเบี้ยดังกล่าว กับสถาบันการเงินที่เป็นเจ้าหนี้ ที่เข้ามาร่วมกับโครงการตัวนี้

โดยกำหนดให้ลูกหนี้ที่จะเข้าร่วมในโครงการตัวนี้ จะต้องมีคุณสมบัติตามนี้ด้วย ถึงจะสามารถผ่านการเข้าร่วมโครงการได้

คุณสมบัติของลูกหนี้ ที่จะสามารถเข้าร่วมในโครงการดังกล่าวได้

1. ต้องมีอายุไม่เกินกว่า 60ปี (หรือห้ามแก่เกินกว่าเกษียนการทำงาน)

2. ต้องเป็นมนุษย์เงินเดือน มีเงินเดือนประจำที่มั่นคงแน่นอน

3. ต้องเป็นลูกหนี้ที่ติด Blacklist ในเครดิตบูโรมาแล้ว อย่างน้อย 2สถาบันการเงินขึ้นไป...และจะต้องเป็นผู้ที่ติด Blacklist มายาวนานแล้ว ก่อนจะถึงวันที่ 1 พฤษภาคม 2560 ด้วย

4. จะต้องเป็นลูกหนี้ที่ไม่เคยถูกเจ้าหนี้ฟ้องศาลมาก่อนเลย...แม้แต่คดีเดียว

5. ลูกหนี้ที่จะเข้าร่วมในโครงการ ต้องเอาหนี้ของลูกหนี้ที่มีอยู่ทั้งหมด ทุกเจ้า เข้าร่วมในโครงการให้หมด

6. ยอดหนี้รวมทั้งหมด ที่ลูกหนี้จะสามารถเข้าร่วมโครงการตัวนี้ได้ จะต้องไม่เกินกว่า 2ล้านบาท

7. ลูกหนี้สามารถขอผ่อนได้นานไม่เกิน 10ปี...แต่พอเอาเข้าจริงๆ เจ้าหนี้มันก็ยอมให้ลูกหนี้สามารถผ่อนได้นานสูงสุด เพียงแค่ 5ปีเท่านั้น
.

.

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103819 โดย jackTs
.
ผลจากการประชุมขอความร่วมมือของแบงก์ชาติในวันนั้น มีธนาคารที่ตอบรับเข้าร่วมลงนามในสัญญา MOU ของ“โครงการคลินิกแก้หนี้”ทั้งหมด จำนวน 16ธนาคาร โดยมีรายชื่อดังต่อไปนี้

รายชื่อธนาคารพาณิชย์ ที่เข้าร่วมในโครงการ“คลินิกแก้หนี้”

(ทั้งหมด 16 ราย)

- ธนาคารกรุงเทพ , ธนาคารกรุงไทย , ธนาคารกรุงศรีอยุธยา ,

ธนาคารกสิกรไทย , ธนาคารซิตี้แบงก์ , ธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ,

ธนาคารทหารไทย , ธนาคารไทยพาณิชย์ , ธนาคารธนชาต ,

ธนาคารยูโอบี

- ธนาคารเกียรตินาคิน , ธนาคารทิสโก้ , ธนาคารไทยเครดิต ,

ธนาคารแห่งประเทศจีน (Bank Of China) , ธนาคารไอซีบีซี ,

ธนาคาร แลนด์ แอนด์ เฮ้าส์

ส่วนสถาบันการเงินที่ไม่ใช่ธนาคาร (พวก Non-Bank ทั้งหมด) ไม่มีการลงนาม MOU เข้าร่วมกับโครงการนี้เลย...แม้แต่รายเดียว

ที่นี้...โปรดมาสังเกตรายชื่อของธนาคารที่เป็น“สีเขียว”ทั้ง 10ราย ในด้านบนให้ดีนะครับ เพราะมันเป็นรายชื่อของธนาคารที่เป็นผู้ออกบัตรเครดิต หรือบัตรกดเงินสดให้ประชาชนทั่วๆไปอยู่แล้ว...ลูกหนี้ต่างคุ้นเคยกันดี

แต่...รายชื่อของธนาคารที่เป็น“สีแดง”อีก 6ราย ที่ถัดลงมาข้างล่างนี่สิครับ...มันเคยทำบัตรเครดิต หรือบัตรกดเงินสดให้กับพวกเราด้วยหรือ?

พวกคุณเคยเห็นบัตรเครดิต หรือบัตรกดเงินสด ของ ธนาคารเกียรตินาคิน , ธนาคารทิสโก้ , ธนาคารไทยเครดิต , ธนาคารแห่งประเทศจีน (Bank Of China) , ธนาคารไอซีบีซี , ธนาคาร แลนด์ แอนด์เฮ้าส์...พวกคุณเคยเห็นด้วยหรือครับ?...รูปร่างหน้าของบัตรมันเป็นอย่างไร?...โดยเฉพาะไอ้ธนาคารไอซีบีซี มันตั้งอยู่ตรงส่วนไหนของประเทศไทยกัน(วะ)?

ในเมื่อไอ้พวกธนาคาร(ที่เป็นรายชื่อ“สีแดง”)อีก 6รายด้านล่าง มันไม่เคยทำบัตรเครดิตหรือบัตรกดเงินสด ให้กับประชาชนทั่วไปอยู่แล้ว...แล้วแบงก์ชาติดันไปชักชวนพวกมัน ให้เข้ามาร่วมใน“โครงการคลินิกแก้หนี้”นี้ด้วยทำไม?...มันมีประโยชน์อะไรกับลูกหนี้?...หรือลูกหนี้อย่างพวกคุณ เคยมีบัตรของธนาคารไอ้พวกนี้อยู่ด้วย...มันเข้ามาร่วมแล้วมีประโยชน์อะไร(วะ)?

หรือแบงก์ชาติ ต้องการเพียงแค่จะโชว์รายชื่อของธนาคาร ที่ให้ความร่วมมือในโครงการตัวนี้ ว่ามันมีเยอะมากนะ...มีตั้ง 16ธนาคารเชียวนะโว้ย ถึงแม้มันจะมีธนาคารที่เกี่ยวข้องกับหนี้บัตรต่างๆ...จริงๆแล้ว...ก็เพียงแค่ 10ธนาคารเท่านั้น

และที่สำคัญ มันไม่รายชื่อของ Non-Bank เลย...แม้แต่รายเดียว

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.827 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena