ได้รับหมายเรียกไปศาลจากเฟิสช้อยส์ครับ

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103453 โดย nzvi
พอดีมีหมายเรียกไปที่บ้านแล้ว เคยอ่านจากกระทู้ของพี่นกกระจอกเทศจำได้คร่าวๆ ว่า
นัดไกล่เกลี่ยกับสืบพยาน ต้องเป็นวันเดียวกัน

แต่ในหมายเป็นนัดไกล่เกลี่ยวันที่ 26 มิ.ย. 61 แล้ววันนัดสืบพยานเป็น 24 ก.ค. 61
ซึ่งตอนนี้ตัว จข.กระทู้ ทำงานอยู่ที่ กทม. คนที่บ้านเขาเพิ่งแจ้งเมื่อเช้านี้

อยากจะสอบถามพี่ๆ ว่า เราจำเป็นต้องไปวันไกล่กลี่ยมั้ย เพราะมันฉุกละหุกมาก ??

:shy: :shy:

ปล.ตอนนี้ จข.กระทู้ กำลังจ่ายปิดของอีซี่บาย และ KTC อยู่
ของเฟิสช้อย ก่อนหน้านี้ จนท.เร่งรัดหนี้สินเขาเคยโทรมาเรื่องแฮร์คัท
ลดให้ จากเงินต้น 31,000บาท เหลือ 21,000บาท
ต้องจ่าย เดือนละ 7,500บาท เป็นจำนวน 3 งวด แล้วปิดจบเลย
แต่ก็ด้วยเหตุผลที่กล่าวคือกำลังจ่ายของ 2 เจ้าข้างบนนี้
และค่าคอนโดด้วย จึงไม่สามารถรับเงื่อนไขตรงนี้ได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #103454 โดย ReFreshZzz
ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106175 โดย nzvi
มาอัพเดทครับ

ก่อนหน้าที่เคยสอบถามเรื่องขึ้นศาล ตอนนี้โดนบังคับจ่ายแล้วตามคำสั่งศาล
แถมให้ผมจ่ายค่าฤชาและค่าทนายด้วยแฮะ
แต่ด้วยความที่ตัวเอง ไม่ได้อยูที่บ้านตามภูมิลำเนา
และไม่มีทรัพย์สินใดๆ เป็นของตัวเอง (บ้านตามหมายเลขบัตรประชาชนเป็นบ้านพ่อแม่) ปัจจุบันผมอยู่ กทม. ถ้าทางจำเลยทำได้ คงจะทำได้แค่

:ohmy: :ohmy:

1."อายัด"เงินเดือนใช่ไหมครับ (ผมรับที่ 20,500 ก่อนหัก ปกส.)
2. บ้านในบัตรประชาชนเป็นบ้านพ่อกับแม่ เป็นเจ้าบ้าน ผมไม่ได้อยู่มา 8ปีแล้ว แบบนี้ หากมีการสืบทรัพย์เขาไม่สามารถมายึดทรัพย์ที่อยู่ในบ้านได้ใช่ไหมครับ

รบกวนพี่ๆ ทุกคนด้วยครับ ขอบคุณครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106181 โดย ReFreshZzz
ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106188 โดย nzvi
ขอบคุณครับ
ผมได้อ่านดูแล้วจะได้ติดต่อไปทางสำนักงานกฏหมายเรื่องชำระหนี้
ว่าจะสามารถชำระวิธีไหนได้บ้าง
หากจะให้จ่ายเป็นก้อน ผมคงไม่มีจ่ายใน 15-30วัน
ยังไม่อยากให้ไปถึงบังคับคดี
ยังไง จะแจ้งความคืบหน้ามาอีกครั้งครับ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110728 โดย nzvi
อัพเดท ชำระหนี้กับเฟิสช้อย ตอนนี้ชำระหมดเรียบร้อยแล้ว เป็นจำนวน 3 งวด
งวดละ 1หมื่นบาท เสร็จสิ้นไปเมื่อเดือนที่ผ่านมา
ขอบคุณแนวทางดีๆ จากเว็บบอร์ดแห่งนี้ด้วยครับ
(o_O) (o_O)

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110862 โดย patipat_b
ยินดีด้วยครับ

ต้องผ่านไปนานเท่าไหร่ทางเฟิร์สช้อยส์ถึงจะฟ้งร้องครับ มีการประนอมก่อนหน้านี้ไหมผมอยากรู้มาก เพราะยื่นปรับโครงสร้างไปแล้วแต่ก็ไม่ผ่าน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.451 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena