ล้านอัพ หยุดจ่าย พร้อมแล้วก็ต้องจ่าย เป็นหนี้ก็ต้องใช้หนี้ครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93261 โดย tawan3
มารายงานตัวครับหลังจากแอบส่องหาแนวทางในการปลดหนี้ของตัวเอง
รายนามผู้อุปการะคุณ (เป้าหมายในการปลดหนี้ไม่เกิน5ปี)
1.สินเชื่อบุคคล ธ.CIMB หยุด 9/59 ผ่านไปประมาณ 6 เดือน 3/60 หมายศาลตัวแรกก็มา ยอดฟ้อง 2xx,xxx
2.สินเชื่อบุคคล สถาบันการเงิน หยุด 10/59 (2xx,xxx)
3.บัตรกดเงินสด ธ. xxx หยุด 9/59 (6x,xxx)
4.บัตรกดเงินสด ธ. xxxxxxxx หยุด 10/59 (2xx,xxx)
5.บัตรเครดิต สถาบันการเงิน หยุด 10/59 (9x,xxx)
6.บัตรเครดิต กับ บัตรกดเงินสด (สถาบันการเงินนี้ฟ้องเร็วเลยจ่ายขั้นต่ำไปก่อน) สงสัยต้องหยุดตัวนี้แล้วหมายศาลรายการที่1มาเร็วไปหน่อย
7.บัตรเครดิต กับ บัตรกดเงินสด (เงินเดือนผ่านธนาคารนี้จ่ายขั้นต่ำไปก่อน)
จากการอ่านกระทู้ปักหมุดที่ทางชมรมแนะนำได้บทสรุปให้กับตัวเองในการการชำระหนี้ ผมตัดสินใจเลือกวิธีให้ศาลตัดสิน แล้วรอบังคับคดี อายัดเงินเดือนน่าจะเหมาะสมกับแนวทางของผม เนื่องจากแต่ละบัตรยอดสูง ถ้าไปยอมความหน้าศาลทุกรายการแล้วยอดผ่อนจ่ายรวมทุกเจ้าหนี้ต่อเดือนน่าจะเกิน30%ของเงินเดือนแน่ๆ แต่ก็ติดเรื่องบ้านที่ติดจำนองธนาคารอยู่ พึ่งโทรปรึกษากับพี่นกกระจอกเทศได้วันเดียววันรุ่งขึ้นหมายศาลมาเลย (จะประกาศขายก็คงไม่ทัน หมายศาลมาแล้ว นัดปลายเดือนเมษา) คงต้องรบกวนพี่นกกระจอกเทศอีกครั้ง
ขอบคุณท่านประธานชมรม และ ทุกข้อมูลของรุ่นพี่ในชมรมนี้อ่านแล้วได้ความรู้ และ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับว่าเราก็ต้องผ่านไปได้เหมือนกัน ขอบคุณครับ
16 มีนาคม 2560

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93262 โดย jackTs

tawan3 เขียน: 7.บัตรเครดิต กับ บัตรกดเงินสด (เงินเดือนผ่านธนาคารนี้จ่ายขั้นต่ำไปก่อน)

บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=7111&Itemid=64

ลูกหนี้สามารถหยุดจ่ายบัตรของเจ้าหนี้ ที่มีบัญชีเงินเดือนเข้าก็ได้

โดยวิธีแก้ก็คือ ลูกหนี้ต้องเล่นเกมส์กดให้ไวกว่าพนักงานของธนาคาร ที่มันทำหน้าที่กดคีย์ข้อมูลในคอมพิวเตอร์ เพื่อดูดเงินเดือนของลูกหนี้

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32017&Itemid=64#32017

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic#33296

และที่สำคัญก็คือ ต้องอย่าช้าด้วย เพราะถ้าพลาดไปเพียงแค่ครึ่งชัวโมง เงินเดือนของลูกหนี้ก็ไม่มีเหลือ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40565&Itemid=64&limitstart=20#52645

เมื้อคืนตื่นมาโอนตังค์ ตี4 กลัวโดนดูดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44144&Itemid=64&limitstart=20#83042

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41601&limitstart=20&Itemid=64#78962

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43476&Itemid=64#73096

tawan3 เขียน: พึ่งโทรปรึกษากับพี่นกกระจอกเทศได้วันเดียววันรุ่งขึ้นหมายศาลมาเลย (จะประกาศขายก็คงไม่ทัน หมายศาลมาแล้ว นัดปลายเดือนเมษา) คงต้องรบกวนพี่นกกระจอกเทศอีกครั้ง

โทรมาถามได้เลยครับ เบอร์โทรศัพท์ของผม คุณก็มีอยู่แล้วนี่ครับ...ผมจะแนะนำวิธีการให้เอง

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tawan3

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94765 โดย tawan3
31พค.2560
ห่างหายไปนานขอมาอัพเดทครับ
ส่วนของ ธ.CIMB ไปศาลเพื่อขอเลื่อนเพื่อจะกลับมาเจรจายอดปิดกับทางธนาคารศาลท่านเมตตาให้เลื่อนได้นัดอีกทีต้นเดือนมิถุนา ส่วนผลการเจรจากับทางธนาคารก็คือผมบอกว่ามีเงินอยู่150000ขอปิดบัญชีงวดเดียวแต่ทางธนาคารบอกว่าไม่อนุมัติลดให้ได้แค่เอาดอกเบี้ยออกคือให้จ่ายเฉพาะเงินต้น หรือไม่ก็จ่ายมางวดแรก150000แล้วผ่อนที่เหลืออีก6งวด เดือนละ12000 คงไม่ไหวครับแบบนี้ สัปดาห์หน้าคงไปให้ศาลตัดสิน :wake:
เก็บเงิน150000ที่CIMBไม่เอา มาปิดสัก2ใบคือ
รายการที่2 ซิตี้แอดวานซ์ อยู่ในช่วงการเจรจาขอลด50%
รายการที่3 ธ.ยูโอบี เจรจาสำเร็จแล้ววันนี้ปิดจบแล้ว

31พค.2560
ทำการแฮร์คัท ธ. UOB ยอดค้างชำระ 68506.15 ปิดจบกันที่ 41000 บาท :wo:
สัปดาห์หน้าจะมารายงานผลหลังจากไปศาลครั้งที่2ของCIMBว่าสรุปจะจบลงอย่างไร (อยากปิดแต่ธ.ไม่อนุมัติ) ช่วงสัปดาห์นี้ก็ได้แต่ภาวนาขอให้ทางธนาคารเปลี่ยนใจ เห็นใจและยอมรับที่ยอด150000ด้วยเถอะสาธุ :sweat:

มีข้อสงสัยสอบถามเพิ่มเติมครับ
มาพิจารณาดูหมายศาล ในหมายศาลพิมปีในการผิดนัดชำระครั้งสุดท้ายผิดครับ ผมผิดนัดชำระครั้งสุดท้ายปี59แต่ในหมายศาลพิมปี58 มีผลอะไรไหมครับเผื่อจะได้ยืดเวลาออกไปอีกสักหน่อย :pray:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94790 โดย jackTs

tawan3 เขียน: มีข้อสงสัยสอบถามเพิ่มเติมครับ
มาพิจารณาดูหมายศาล ในหมายศาลพิมปีในการผิดนัดชำระครั้งสุดท้ายผิดครับ ผมผิดนัดชำระครั้งสุดท้ายปี59 แต่ในหมายศาลพิมปี58 มีผลอะไรไหมครับ เผื่อจะได้ยืดเวลาออกไปอีกสักหน่อย

เอารูปหมายศาลที่พิมพ์ผิดตามที่คุณว่า มาลงให้ดูหน่อยสิครับ

มุม IT: วิธีแนบรูปภาพหรือไฟล์ ลงในกระทู้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=44287&Itemid=64#3242

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tawan3

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94799 โดย tawan3
รบกวนพี่นกช่วยดูให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94808 โดย jackTs
.
ขอดูตารางดอกเบี้ยที่เจ้าหนี้มันใช้อ้าง (เอกสารตารางการคิดดอกเบี้ย จนถึงวันที่ฟ้อง)
ที่มันแนบมากับหมายศาลฟ้อง...เอามาลงให้ดูด้วยครับ

.

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94819 โดย tawan3

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ขอดูตารางดอกเบี้ยที่เจ้าหนี้มันใช้อ้าง (เอกสารตารางการคิดดอกเบี้ย จนถึงวันที่ฟ้อง)
ที่มันแนบมากับหมายศาลฟ้อง...เอามาลงให้ดูด้วยครับ

หลายใบหน่อยครับไม่แนใจ ใบไหนไม่ใช่ก็ลบได้เลยนะครับ
ขอบคุณครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94824 โดย jackTs
.
ตัวหนังสือเล็กมาก อ่านไม่รู้เรื่องเลยครับ
ผมว่าคุณโทรมาคุยกับผมดีกว่า...ตามเวลาเดิมนะครับ

.

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94834 โดย tawan3

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ตัวหนังสือเล็กมาก อ่านไม่รู้เรื่องเลยครับ
ผมว่าคุณโทรมาคุยกับผมดีกว่า...ตามเวลาเดิมนะครับ

ขอบคุณครับพี่นก
ผมขออนุญาติโทรไปปรึกษาวันนี้เวลาเดิมนะครับพี่นกขอบคุณมากๆครับ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95404 โดย tawan3
เข้ามาอัพเดทครับ 28 มิถุนายน 2560
ขอขอบคุณพี่นกกระจอกเทศ และ คุณอาไพโรจน์ ที่ผมได้โทรไปปรึกษาก่อนขึ้นศาลครั้งที่2(นัดพิพากษา)
ของ ธ.CIMB ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำและข้อคิดต่างๆสำหรับแนวทางในการชำระหนี้ขอบคุณครับ

5 มิถุนายน 2560 ได้ไปศาลครั้งที่2นัดคำพิพากษา ก็คุยกับทนายถึงแนวทางในการชำระหนี้หลังจากศาลท่านพิพากษา ผมอาจจะโชคดีเจอทนายที่ใจดีหน่อย นัดแรกผมบอกขอเลื่อนแกก็ยินดีไม่มีปัญหา แถมแนะแนวทางการชำระหนี้ให้ด้วยบอกผมไม่ต้องกังวลอะไรยังไงเรื่องก็ไม่ไปถึงกรมบังคับคดีหรอก นอกจากถ้าคุณไม่เจรจากับทางธนาคารว่าจะชำระหนี้ยังไง กว่าจะบังคับคดีก็อีกหลายเดือนคุณอย่าไปเครียดวิตกกังวลมาก โดยผมบอกแนวทางการชำระหนี้ของผมให้เขาฟังเขาก็บอกไม่น่าจะมีปัญหา

วันนี้28มิถุนาต้องไปทำธุระใกล้ๆกับศาลก็เลยเข้าไปคัดคำพิพากษาซะเลยจะได้เคลียรให้จบๆกันไป
เพราะนี่ก็3สัปดาห์แล้วหลังจากศาลพิพากษาคำพิพากษาน่าจะออกแล้ว
สรุป ศาลพิพากษาให้ชำระเงินจำนวน 236707.82 บาท พร้อมอัตราดอกเบี้ยร้อยละ12ต่อปี ของเงินต้นจำนวน 209047.60 บาท นับถัดจากวันฟ้อง24กุมภา2560

หลังจากนั้นผมก็โทรติดต่อกับทางธนาคารว่าผมจะชำระหนี้โดยมีแนวทางดังนี้
ขอผ่อน2ปีโดยผ่อนเดือนละ5000บาทโดยงวดแรกและงวดสุดท้ายจ่ายเป็นก้อนบอกผมมีเงินพร้อมชำระงวดแรก60000บาท แล้วทางธนาคารก็คิดตัวเลขมาให้ผมคือ งวดแรก60000บาทงวดที่2ถึงงวดที่23งวดละ5000บาท(แต่จะชำระมากกว่านี้ก็ได้งวดสุดท้ายยอดจะได้ไม่เยอะมาก)และงวดที่24งวดสุดท้ายให้ชำระทั้งหมดประมาณ66425บาทโดยให้แฟกบัตรประชาชนแล้วก็เขียนรายละเอียดตามที่บอกมาเข้าไปสักพักก็โทรกลับมาบอกว่างวดแรก30มิถุนายนพร้อมไหมผมก็ตอบตกลง งั้นพรุ่งนี้ส่งเอกสารรายละเอียดให้ผมทางเมลนะ พรุ่งนี้ได้เอกสารแล้วจะมาลงให้ดูพร้อมกับคำพิพากษาครับ

ผ่านไปอีกหนึ่งเจ้าหนี้ตอนแรกก็กลัวว่าทางธนาคารจะไม่ยอมให้ผ่อน กลัวที่จะต้องโดนบังคับคดียึดบ้านเพราะดูในใบสมัครสินเชื่อเรากรอกไว้เป็นเจ้าบ้านแถมปลอดภาระอีก

ต่อไปก็คงเป็นคิวของKTCซึ่งทั้งสองบัตรยอดสูงประมาณ350000บาทแต่จากที่อ่านของเพื่อนสมาชิกน่าจะผ่อนได้เดือนละ5000บาท3ปี(ยอมความหน้าศาล)ส่วนที่ยอดที่เหลือหลังจาก3ปีนั้นค่อยว่ากันอีกที เหลือผ่อนรถอีก20เดือนหลังจากรถหมดก็คงมีเงินเก็บเยอะขึ้นน่าจะสอดคล้องกับแนวทางที่ตัวเองวางแผนไว้

และก็เหลือของ standard (บัตรกดเงินสด) ที่เปลี่ยนมาเป็น jam ส่งเอกสารแจ้งมายังไม่มีการทวงถามแต่อย่างใด

ธ.กสิกรยังจ่ายขั้นต่ำไปก่อนบัญชีเงินเดือนไม่อยากเสี่ยง

ค่อยๆแก้ไปตามสถานการณ์ที่จะเอื้ออำนวยให้เรา
เป็นกำลังใจให้เพื่อนสมาชิกสู้ต่อไป แนวทางของชมรมมีอยู่แล้วอ่านเยอะๆแล้วจะพบแนวทางให้กับตัวเอง :wo:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95409 โดย KunGPP
รบกวนสอบถามคะพอดีเคสคล้ายๆกัน หลังจากที่หยุดจ่าย เห็นคุณมีภาระผ่อนบ้านด้วยเหมือนดิฉัน จึงอยากทราบว่าทางเจ้าหนี้จะใช้สิทธิยึดบ้านเพื่อบังคับขายชำระหนี้ไหมคะ ดิฉันกลัวเรื่องนี้ที่สุดคะ ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95422 โดย tawan3

KunGPP เขียน: รบกวนสอบถามคะพอดีเคสคล้ายๆกัน หลังจากที่หยุดจ่าย เห็นคุณมีภาระผ่อนบ้านด้วยเหมือนดิฉัน จึงอยากทราบว่าทางเจ้าหนี้จะใช้สิทธิยึดบ้านเพื่อบังคับขายชำระหนี้ไหมคะ ดิฉันกลัวเรื่องนี้ที่สุดคะ ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

ผมตอบตามความเข้าใจที่ผมได้อ่านกระทู้ปักหมุดนะครับ ว่าเจ้าหนี้ไม่มีสิทธิ์ยึดบ้านเพื่อบังคับขายชำระหนี้นะครับ น่าจะเป็นหน้าที่ของกรมบังคับคดีครับ แต่ต้องหลังจากศาลท่านพิพากษาให้เราชำระหนี้แล้วเราไม่ได้ชำระหนี้ เจ้าหนี้มันก็จะสืบหาทรัพย์สินของลูกหนี้เช่นถ้ามีเงินเดือนก็อายัดเงินเดือนถ้ามีบ้านก็อายัดบ้านขายทอดตลาด(แม้ว่าบ้านเรากำลังจะผ่อนอยู่ก็ตาม)แล้วเจ้าหนี้ก็ทำเรื่องไปที่กรมบังคับคดีน่าจะประมาณนี้นะครับ
ผมแนะนำให้คุณอ่านกระทู้ปักหมุดนะครับอ่านทุกบรรทัดและทำความเข้าใจไปด้วยนะครับอย่าอ่านแค่ผ่านๆทุกอย่างมีคำตอบหมดแล้วครับ เป็นกำลังใจให้สู้ๆนะครับ :wo:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95456 โดย KunGPP

4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #110327 โดย tawan3
ผ่านมาแล้ว2ปีไวจังเลยครับ
CIMB ผ่อนมาจะครบ2ปีแล้วเหลืองวดสุดท้ายอีกหกหมื่นกว่ายังไม่มีเงินก้อนปิดเลยครับ
โทรติดต่อไปจะขอผ่อนต่ออีกเดือนละห้าพันเจ้าหน้าที่ก็ไม่ยอมบอกอย่างเดียวต้องหาเงินก้อนมาปิดงวดสุดท้ายให้ได้ :sweat: พี่ๆท่านใดมีแนวทางแนะนำบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.747 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena