วันนี้ตัดสินใจเริ่มหยุดจ่ายแล้วค่ะ กับ บัตรทั้งหมด ที่มี

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70556 โดย ampaisri

jinnyja เขียน: update การทวงถามของเจ้าหนี้ค่ะ

เข้าสัปดาห์ที่ 3 การทวงเริ่มเข้มข้นละค่ะ เสียงนางฟ้า เริ่มเป็นเสียงมนุษย์ล่ะค่ะ เจ้าที่โทรทวงบ่อยที่สุด ถี่ที่สุด คือ อิออน ค่ะ โทร อาทิตย์ละประมาณ 4-5 ครั้ง ล่าสุดเมื่อเช้าค่ะ จะให้เราไปกดเงินที่เหลือในบัตร ออกมาให้ได้ แถมต่อว่าเราอีก ว่าพี่ไม่ยอมไปกด เราบอกว่าไม่อยากเป็นหนี้เพิ่ม กลัวไม่มีจ่ายอีก นางบอกให้ไปหาหยิบยืมใครมาจ่ายก่อน (กะว่าจะบอกว่าพี่ยืมน้อง ก่อนได้ไหม )นางแนะนำให้ไปกู้ธนาคารออมสินมาปิดยอด ด้วยนะค่ะ ใจดีมากเลย เลยบอกขอบคุณน้องนะค่ะ ที่ช่วยแนะนำ ดูนาง ตอบรับค่ะๆ แบบ อึ้งๆ คงไม่คิดว่าเราจะขอบคุณที่ช่วยแนะนำให้เราไปเป็นหนี้เจ้าอื่น เพื่อมาปิดบัตรมัน กำลังคิดหาวิธี ที่จะตอบเรื่องที่มันให้ไปกดเงินในบัตรออกมา
FC โทรมาอาทิตย์ละครั้งค่ะ ไม่ฟังอะไรเรา ทำน้ำเสียงแบบเซ็งๆแข็งๆไร้ความรู้สึก ถามว่าเราจะชำระได้เมื่อไหร่ เราบอกว่ายังตอบไม่ได้ นางว่ ตอบไม่ได้งั้นก้ขอติดต่อตามระบบค่ะ
ขนาดเราอ่านวิธีรับมือพวกทวงหนี้เยอะๆ พอเจอสถานการณ์จริง มันก็ตื่นเต้น แหะๆ ก็มันเพิ่งครั้งแรก ตอนนี้ท่อง คำนี้ไว้ อดทนๆๆๆๆๆๆๆๆ อดออม ๆๆๆๆๆ
:เฮ้อ: :pray:

สู้ๆนะคะ เรามีเจ้าหนี้เดียวกัน 4 ราย
1.K Bank visa card หยุดจ่าย 20/4/58 รายนี้คุยดี นานๆทวงที บอกไม่มี ก็จะติดต่อ มาใหม่
2.SCB Speedy cash หยุดจ่าย 2/6/58 ยังเงียบอยุ ไม่โทรทวงเลยค่ะ
3.อิออน หยุดจ่าย 2/5/58 ทวงบ่อย พูดเยอะ ขู่จะมาเก็บเงินที่ทำงาน ก็บอกเจ้าหน้าที่ไปว่า มาเก็บก็ไม่มีจ่าย ชีก็วางสายใส่ สมคำร่ำลือ ทั้งกวนตีน ทั้งขู่ ถึงยังงัยก็ไม่จ่ายค่ะ รอ HC
4.เฟิร์สช้อย หยุดจ่าย 2/5/58 โทรทวง เรื่อยๆ ยังคุยดี อยุ ล่าสุด ชวนทำสัญญาประนอมหนี้ ตอบว่า ไม่ทำ ชีก็จะโทรถามมาอีก เราก็รอรับสายคะ

ยอมรับว่าหลอนกับการรับสายโทรทวงเหมือนกันค่ะ ทนๆเอา เดี๋ยวคงชิน 5555 :laughing: :laughing:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70579 โดย jinnyja
ultramanm78 ที่เคยอ่านกระทู้เจอ นะค่ะ เหมือนจะให้เราไปดูสัญญาที่ทำอ่ะค่ะ ว่าเป็น สินเชื่อเช่าซื้อ หรือ สินเชื่อเงินผ่อน จะเอา link กระทู้มาให้คุณอ่าน แต่หาไม่เจอ และทำไม่เป็น ลองสืบค้นคำว่าอิออน ดูนะค่ะจะเจอกระทู้ของท่านประธานชมรม ที่รวมlink ของอิออน ไว้น่ะค่ะ น่าจะมีคำตอบที่คุณถามมาค่ะ หรือรอผู้รู้เข้ามาช่วยตอบอีกทีนะค่ะ
^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70580 โดย jinnyja
ampaisri ขอบคุณค่ะ เรามาสู้ๆไปด้วยกันค่ะ มีประสบการณ์ เรามาแชร์กันนะค่ะ มีเพื่อนร่วมทาง รู้สึกอุ่นใจขึ้นเยอะเลยค่ะ
^^ (o_O)

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70842 โดย jinnyja
update ค่ะ หลังจากที่เริ่มหยุดจ่ายเข้าสัปดาห์ ที่3 เริ่มมีหนังสือทวงหนี้เข้ามาแล้วค่ะ
1. อิออน ยังไม่มีหนังสือทวงเข้ามา มีแต่พนักงานที่ขยันโทรทวง และขยันเสนอแนวทางในการช่วยเราเพิ่มปัญหาหนี้ใหมากขึ้น เช่น ให้ยืมเพื่อน คนรอบข้าง ให้กู้ธนาคารอื่น ให้กดเงินที่เหลืออกมาจ่าย และวันนี้ก้มีนัดกันเรื่อง จะชำระทันภายในวันที่ 20 -6-58 นี้ไหม แต่คำตอบเรา ก็คือเหมือนเดิมค่ะ ยังไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย และไม่กดสร้างหนี้เพิ่ม(เลยโกหกไปว่าบัตรชำรุดกดไม่ได้แล้ว และไม่อยากกดออกมาเพิ่มหนี้แล้ว)
2. FC รายหนี้ตามที่บอกโทรอาทิตย์ละ 1 ครัง แล้ววันนี้สดๆร้อนๆ ได้รับจดหมายแจ้งยอดหนี้ พร้อมแจ้งดอกเบี้ยที่ปรับขึ้นที่ผิดนัดชำระ และค่าทวงถามอีก 200
ในกรณีนี้มีคำถามเพิ่มค่ะ ของ FC เรามีสินเชื่อเงินสดแบบผ่อนชำระรายเดือนอยู่ด้วยค่ะ ผ่อนไปได้ 20 งวด ค่ะ เหลืออีก 16 งวด ดอกเบี้ยมันเขียนว่าแบบลดต้นลดดอก 15% + ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน 10.69% รายการนี้ น่าจะเป็นเหมือนสัญญานรกใช่ไหมค่ะ แล้วไอ้ค่าธรรมเนียมนี่พอรวมกับดอกเบี้ยที่บอก ก็กลายเป็น25% ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหมค่ะ และแบบนี้มีโอกาสที่ทาง FC จะยกเอาการค้างชำระ รายการนี้มาฟ้องก่อนได้ไหมค่ะ และถ้ามีการยกรายการนี้มาฟ้อง เขาจะรวมยอดกดเงินสดทีชำระแบบขั้นต่ำด้วยเลยไหมค่ะ
:wake:
3. K bank รายนี้ก็ไม่ค่อยโทรทวงถามค่ะ ตั้งแต่หยุดจ่ายมา(2-6-58) โทรมาแค่ 2 ครั้ง วันนีได้รับหนังสือแจ้งระงับการเบิกถอนเงินสดแล้วค่ะ แล้วแจ้งยอดหนี้มาให้ชำระ
ลุ้นระทึกค่ะ
:pray::pray:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70844 โดย okok
สำหรับ FC สินเชื้อเงินผ่อน อยู่ภายใต้วงเงินในบัตรเดียวถูกต้องไหมคะ

เวลาฟ้่องเขาฟ้องตามหมายเลขบัตร ค่ะ คือ 1 สัญญา คนละอย่างกับสัญญานรกค่ะ
ยอดเงินเวลาทวง เขาทวงยอดที่รวมกันแล้วค่ะ Hair cute ก็ยอดที่รวมกัน แล้วค่ะ
คุณเก็บเงินเตรียมปิดบัตรไว้ก็พอค่ะ ฟ้องศาลก็ยอดเดียว ทีเดียวไปเลย

Kbank ไม่ค่อยโทรนะ โทรก็พูดจาดีมาก ถ้าเป็นกรณีผู้หญิง แต่ถ้ามีเสียงตุ๊ดโทรมานี่
พูดจาไม่ค่อยดี และแถมชอบกรุเรื่องด้วย อันนี้เพื่อนที่ทำงานบอกมา เขาเซ็งมากเวลาเจอตุ๊ดโทรมา
ชอบถามว่าไหนจะจ่ายเข้ามาค๊ะ จะให้ฟ้องเลยใช่ไหมค๊ะ 555 ถือเป็นสีสรรของชีวิต

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70847 โดย jinnyja
okok ขอบคุณค่ะ ใช่ค่ะ วงเงินเดียวกัน หมายเลขบัตรเดียวกันค่ะ ตอนที่พิมพ์ถามไปนี่ ก็โทรมาเลยค่ะ FC ตามติดด้วย SCB เริ่มจะทางถี่แล้วค่ะ เตรียมรับมือเต็มที่ค่ะ แต่พอเวลาเสียงโทรศัพท์ดังมาแต่ละที ก้ยังสะดุ้งอยู่ค่ะ หลอนเหมือนกัน ^^
:pray::pray::pray:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70860 โดย jinnyja
update ค่ะ เริ่มโดน อิออนพูดจาแบบกดดันแล้วค่ะ ประมานว่าต้องพยายามหามาจ่ายให้ได้นะค่ะ เสียงเริ่มห้วนๆ แล้วค่ะ เสียงนางฟ้าหายไปแล้วเปลี่ยนคนโทรมาถามแล้วค่ะ
:No::pray:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70863 โดย T800000
สวัสดีค่ะ เพิ่งลองสมัครเข้าใช้งาน หลังจากอ่านข้อแนะนำของหลายๆท่านมาซัก1สัปดาห์ :ลั่ลล้า:

เดือนหน้าจะเริ่มหยุดเดือนแรกเช่นกันค่ะ ตื่นเต้นมากๆ แต่คิดว่าต้องปลดหนี้ตัวเองซักที ไม่หยุดก็อยู่วงจรเดิมๆ หมุนไม่ทันจริงๆค่ะ :say:

ยอดหนี้เรา800,000 คิดเลขกลมๆ สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน และอยากให้ทุกท่านเป็นกำลังใจให้เราด้วยน้า :upset:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70866 โดย jinnyja
T800000 สู้ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ :pray::pray::pray:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70867 โดย jinnyja
มีคำถามที่สงสัยค่ะ พรบ.ทวงหนี้ ที่ประกาศเมื่อวันที่ 6มีนาคม 2558 แล้วมี ข้อความที่ระบุว่า" ให้ใช้บังคับเมื่อพ้นกําหนดหนึ่งร้อยแปดสิบวันนับแต่วันประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป" ตรงนี้หมายถึงว่าจะมีผลบังคับใช้ใน อีก 180 วัน ที่ประกาศ เช่น ประกาศวันที่ 6 มีนาคม 2558 จะมีผลบังคับใช้ วันที่ 6 กันยายน 2558 เข้าใจถูกต้องไหมค่ะ และแอบกังวลอีกหน่อยค่ะ ถ้ามีผลแล้ว เจ้าหนี้มันจะปรับตัว ฟ้องเราเร็วขึ้นหรือป่าว แต่ยังไงก้จะสู้ๆค่ะ เพื่อวันหมดหนี้ของเรา :สู้ๆ:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70886 โดย jackTs

jinnyja เขียน: มีคำถามที่สงสัยค่ะ พรบ.ทวงหนี้ ที่ประกาศเมื่อวันที่ 6มีนาคม 2558 แล้วมี ข้อความที่ระบุว่า" ให้ใช้บังคับเมื่อพ้นกําหนดหนึ่งร้อยแปดสิบวันนับแต่วันประกาศในราชกิจจานุเบกษาเป็นต้นไป" ตรงนี้หมายถึงว่าจะมีผลบังคับใช้ใน อีก 180 วัน ที่ประกาศ เช่น ประกาศวันที่ 6 มีนาคม 2558 จะมีผลบังคับใช้ วันที่ 6 กันยายน 2558 เข้าใจถูกต้องไหมค่ะ

คุณเข้าใจถูกต้องแล้วครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jinnyja

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70889 โดย jinnyja
ขอขอบคุณท่านประธาน ที่เข้ามาช่วยไขข้อข้องใจนะค่ะ (o_O)

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #71194 โดย jinnyja
update ค่ะ อาทิตย์ นี้เข้าอาทิตย์ที่ 4 ที่หยุดจ่ายแต่ละบัตรแล้วค่ะ รู้สึกว่าสายโทรเข้าจากเจ้าหนี้ เงียบ หน่อยค่ะ เพิ่งมี FC โทรมาแจ้งเตือน ว่าจะถึงรอบการจ่ายที่ 2 แล้วนะค่ะ เดี๋ยวอาทิตย์หน้าคงกระหน่ำ โทรกันมาอีกแน่นอนค่ะ เพราะจะสิ้นเดือน แล้ว และ จะเข้ารอบ ที่ 2 ของการหยุดจ่ายแต่ละบัตรแล้วค่ะ เหลือแต่ของ citibank ที่ยังไม่ถึงกำหนด จะหยุดจ่ายรอบแรก วันที่ 29/6/58 นี้ค่ะ สู้ๆ กันต่อไปค่ะ
:upset::pray:

พิมเสร็จ ก็มาเลยค่ะ อิออน โทรมาย้ำเตือน ว่าได้รับใบแจ้งยอดหนี้หรือยังค่ะ และยังบอกว่าชำระมายอดเดียวก่อนก็ได้นะค่ะ แล้วจะสามารถกดเงินมาใช้ได้อีก แล้วถามว่าเงินเดือนออกวันไหน พอบอกไป บอกว่าแล้วจะติดต่อมาใหม่วันเงินเดือนออกน่ะค่ะ :No::sweat:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #71210 โดย jackTs
อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jinnyja

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #71214 โดย ampaisri

jinnyja เขียน: update ค่ะ อาทิตย์ นี้เข้าอาทิตย์ที่ 4 ที่หยุดจ่ายแต่ละบัตรแล้วค่ะ รู้สึกว่าสายโทรเข้าจากเจ้าหนี้ เงียบ หน่อยค่ะ เพิ่งมี FC โทรมาแจ้งเตือน ว่าจะถึงรอบการจ่ายที่ 2 แล้วนะค่ะ เดี๋ยวอาทิตย์หน้าคงกระหน่ำ โทรกันมาอีกแน่นอนค่ะ :bye: เพราะจะสิ้นเดือน แล้ว และ จะเข้ารอบ ที่ 2 ของการหยุดจ่ายแต่ละบัตรแล้วค่ะ เหลือแต่ของ citibank ที่ยังไม่ถึงกำหนด จะหยุดจ่ายรอบแรก วันที่ 29/6/58 นี้ค่ะ สู้ๆ กันต่อไปค่ะ
:upset::pray:

พิมเสร็จ ก็มาเลยค่ะ อิออน โทรมาย้ำเตือน ว่าได้รับใบแจ้งยอดหนี้หรือยังค่ะ และยังบอกว่าชำระมายอดเดียวก่อนก็ได้นะค่ะ แล้วจะสามารถกดเงินมาใช้ได้อีก แล้วถามว่าเงินเดือนออกวันไหน พอบอกไป บอกว่าแล้วจะติดต่อมาใหม่วันเงินเดือนออกน่ะค่ะ :No::sweat:

เหมือนกันเลยค่ะ
ก่อนเงินเดือนออก เจ้าหนี้โทรมาทวงทุกราย และจบด้วยจะโทรมาอีก วันเงินเดือนออก
ทนรับสาย กันต่อไป :No: รอเวลาที่มันเสนอส่วนลด และขยันเก็บเงินค่ะ :pray:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #71224 โดย jinnyja
ขอบคุณ พี่นกกระจอกเทศมากเลยน่ะค่ะ สำหรับข้อมูล พี่เชื่อไหมค่ะ แค่เห็นพี่ กรรมการ ผู้ดูแลระบบ และสมาชิกทุกท่าน ส่งข้อมูลมาให้อ่านและคอยแนะนำตลอดๆ มันมีกำลังใจและแรงฮึดสู้ขึ้นมาเลยค่ะ (ไม่ได้ชมเพื่อหวังผลอะไรนะค่ะ แต่มันรู้สึกแบบนี้จริงๆ และดีใจมากๆที่ได้เจอเวปนี้)
:love:

ampaisri สู้ๆไปด้วยกันค่ะ อดทน อดออม เพื่อวันที่เราจะเป็นไท ค่ะ บอกตรงๆนะค่ะ เวลาที่ ท้อ หรือเริ่มไขว้เขว ก็จะเข้ามาหากำลังใจในนี้และอ่านเก็บข้อมูล ทำให้เรามีแรงฮึดสู้ ขึ้นมาค่ะ เราต้องทำให้ได้
:upset:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71538 โดย jinnyja
up date ค่ะ สิ้นเดือนนี้ จะเริ่มเข้ารอบบิลที่ 2 ที่หยุดชำระแล้วค่ะ ใกล้ เริ่มโทรมาทวงกันแล้วค่ะ วันนี้ ประเดิมรายแรก คือ SCB บัตรเครดิต เป็นเสียงผู้ชายโทรมาแจ้งเตือน พูดรัวๆติดกันเหมือนคนเมาเลย พอเราบอกว่ายังไม่สามารถระบุวันที่แน่นอนได้ เหมือนมีทำเสียง จิปาก ด้วยค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ คงกระหน่ำโทรมากันแน่นอน
:pray::pray::pray:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71639 โดย jinnyja
up date
เมื่อวานบ่ายแก่ๆ เจ้าหน้าที่ FC โทรมาค่ะ เป็นเสียงผู้ชาย พูดจาดีมาก มีสอบถามเรา ว่าพี่ติดปัญหาเรื่องการเงินใช่หรือเปล่าครับ เพราะปกติ พี่เป็นลูกค้าที่ดี ที่ชำระตรงเวลาตลอด เราก็ตอบว่่า ค่ะ ติดปัญหาหมุนเงินไม่ทัน ไม่มีจะจ่ายค่ะ มีเสนอแนวทางแบบ พี่จ่ายแล้ว กดมาได้อีกน้ะ แต่เสนอแบบไม่มั่นใจ คุยไปมา มีบอกว่ายังมีอีกแนวทางคือ ประนอมหนี้ แต่พี่ยังคงไม่ได้รับ เพราะพี่ต้องหยุดไปสัก 2-3 รอบบิลก่อน (เหมือนแอบบอกว่ามีแนวทางนี้ น้ำเสียงไม่ค่อยมั่นใจ) เราก็ว่าขอบคุณน้องมากที่ช่วยแนะนำ (แตเราก็มีคำตอบในใจอยู่แล้วล่ะถ้าจะมาเสนอประนอมหนี้เรา เพราะมีน้องเราคนหนึ่ง เขาก็เลือกวิธีประนอมหนี้ จ่ายต่อเดือนน้อยจริง แต่ระยะเวลา 5 ปี กว่าจะหมด พอเอามาคำนวณดู โหเสียดอกเบี้ย อีกเกือบแสน สมกับ ฉายา "สัญญานรก จริง" เสียดายตอนนั้นรู้จักเวปนี้ช้าไป ประกอบกับน้องเรา เขายืนยันว่าจ่ายไหว ก็ต้องสู้กันต่อไป)
ตามมาด้วย อิออน ค่ะ ยังโทรมาทวงแบบปกติค่ะ ย้ำเตือน และเสนอมาให้จ่ายแค่ขันต่ำของรอบบิลแรกก่อน แล้วสามารถกดออกไปได้อีก ยังกำหนด วันที่ล่าช้าคือวันที่ 5 เหมือนเดิม เดี๋ยวพรุ่งนี้คงโทรมากันใหม่ หรือไม่ก็บ่ายๆวันนี้ คงโทรมาย้ำเตือน ประมานว่ากลัวเราลืม อยากจะบอกว่าไม่ได้ลืมเฟ้ย แต่กรูยังไม่มี

ตั้งใจว่าเดือนนี้น่าจะมีเงินเก็บได้สัก 10,000 แต่ลืมไปว่าอ้าวเฮ้ย ครบกำหนดจ่ายเงินกู้ กยศ นี่นา จ่ายไปแล้วค่ะเมื่อวาน หมื่นกว่าบาท หมดตัวเบย ไม่เป็นไร ตั้งตัวใหม่ค่ะ
:pray::pray::pray::pray:
:sweat::sweat::sweat::sweat:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #71905 โดย jinnyja
สวัสดี เช้าวันจันทร์ สวัสดีเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน นะค่ะ หลังจากที่เงียบหู ไปสองวัน กับเสียงโทรศัพท์การทวงหนี้
- เข้ารอบบิลที่ สอง แล้วค่ะ สำหรับ FC, Eon, SCB กดเงินสด, K bank กดเงินสด
- เพิ่งผ่านรอบบิลแรก สำหรับ Citibank , SCB เครดิต, K bank เครดิต
การโทรสอบถามและติดตาม ยังคงมีมาอย่างต่อเนื่อง มากันทุกวันค่ะ หมุนเวัยนสลับกันไป แบบว่าไม่ให้เราเหงานาน ^^
แชมป์การโทรบ่อยที่สุด ยกให้ คุณ Eon ค่ะ โทรมาทุกวัน จนตอนนี้ชักจะติดแล้วค่ะ ถ้าไม่โทรมารู้สึกเหมือนชีวิตขาดอะไรไป สักอย่าง ส่วนเจ้าอื่นๆ ความถี่ ยังแค่อาทิตย์ละ 1-2 ครั้งค่ะ ตอนนี้ที่พิมอยู่ ก็กะลังลุ้นว่าวันนี้เจ้าไหนจะโทรมาเป็นรายแรก ใกล้เวลาแล้วด้วย

และขอเล่าสู่กันฟังนิดนึงนะค่ะ(ขอระบายหน่อยหลังจากที่ลุ้นและกังวลมาสักพัก) คือหลังจากที่เราตัดสินใจหยุดจ่ายไป เรายังไม่ได้มีโอกาสสารภาพ ให้กับ แม่และพ่อเรารับรู้เรื่องราว ว่าเรากำลังจะทำอะไร ตอนนั้นอึดอัดมากๆค่ะ กลัวไปสารพัด จนเมื่อวันเสาร์ อาทิตย์ ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสกลับไปบ้านตั้งใจไว้ว่ายังไงก็จะตองหาโอกาสบอกใหได้ เราเลือกที่จะบอกกับแม่ค่ะ (แลวค่อยให้แม่คุยกับพ่ออีกที) พอได้บอกเรื่องราวออกไป ใจก็ลุ้น นะค่ะว่าจะโดนบ่นไหม ปรากฏว่า แม่ นั่งฟัง แล้วไม่ว่าอะไรเลยค่ะ แถมเข้าใจด้วยว่่า เรากำลังจะทำอะไร ให้กำลังใจเรามาอีกตะหาก เรางี้น้ำตาซึมเลยค่ะ กอดแม่ไปหนึ่งทีแน่นๆ แถมแม่ยังพูดติดตลกให้เราขำอีกว่า ถ้ามีโทรศัพท์มา ที่บ้านจะบอกว่าไม่รู้จัก คนชื่อนี้ ^^
เรารู้ซึ้งเลยค่ะ ว่าพ่อแม่ ต่อให้ลูกเดินผิดพลาด ยังไง ท่านก็พร้อมจะให้อภัย และเป็นกำลังใจให้เราเสมอ เราได้รับกำลังใจมาเต้มเปี่ยมแล้ว ขอส่งกำลังใจให้กับเพื่อนๆ ทุกคน ที่ เลือกเดินตามแนวทางนี้อยู่นะค่ะ สู้ๆ ไปด้วยกัน เพื่ออิสระภาพ ค่ะ :สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72025 โดย T800000
ตอนแรกก็กลัวที่บ้านรู้เหมือนกันค่ะ ตัดสินใจบอกพ่อกับแม่และพี่ชายไป ทุกคนกลับไม่ว่าอะไรเลยซักคำ (o_O)
แถมแซวว่ามีวงเงินบัตรไหนเหลืออีกบ้างไหม555 :laughing:
กำลังใจดีๆ เราก็อยากจะสู้ ถ้าปลดหนี้ได้หมดคงมีเรื่องราวไว้เล่าให้ลูกฟัง :laughing: :laughing:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.894 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena