น้องใหม่...อยากหยุดจ่ายขอคำปรึกษาด้วยครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #4144 โดย kom
สวัสดีครับทุกท่าน....คือตอนนี้มีความคิดที่หยุดจ่ายครับ ภาระหนี้ผมครับ
รถยนต์ (มือสองครับจำเป็นต้องใช้ด้วย) เดือนละ 5000 บาท (เหลืออีก 4 ปี)
อิออน/บัตรเครดิต/35000 (แน่นอนครับจ่ายแล้วกดตลอดครับ)
อิออน/สินเชื่อ/จาก 40000 ตอนนี้ผ่อนมาเหลือ 23000 บาท
อิออน/สินเชื่อ/13000
ออมสิน/สินเชื่อ/เหลือประมาณ 10000 (มิถุนายนปีนี้ก็หมดแล้วครับ)
ไฟแนนซ์รถมอเตอร์ไซค์ 2 คััน/26000
เรื่องมีอยู่ว่าเงินเดือนผมจาก 2 หมื่นบาท (บวกคอมมิ่นชั่นและอื่น ๆ ) ตอนนี้โดนลด ตัด หัก และด้วยเศรษฐกิจไม่ดีขายไม่ค่อยได้ค่าคอมหายไปประกอบกับโดนหักอะไรหลาย ๆ อย่างเท่าที่บริษัทจะหักได้ ตอนนี้เงินเดือนได้ไม่ถึง หมื่น มา 3-4 เดือนแล้วครับ ปกติถ้าตอนเงินเดือนไม่ลดผมก็พอจะจ่ายได้ครับเพราะจำนวนผ่อนชำระแต่ละเดือนตกอยู่ประมาณ 18000 บาท
ที่จริงเดือนนี้ผมก็จะใช้วิธีหมุนเหมือนกันครับ คือเอาเงินไปปิดสินเชื่ออิออน 23000 แล้วขอใหม่ แต่....เกิดปัญหาขึ้นคือ พอผมปิดแล้วไปทำเรื่องขอกู้อิออนบอกว่าผมติด Black list ครับ ผมก็บอกอิออนไปว่าไม่เคยติดค่างวดที่ไหนจ่ายตรงตลอด เขาก็บอกว่าติดจริง ๆ ให้เราไปเช็คดู ...ผ่านไปครึ่งชั่วโมงด้วยความเบลอ เอ๋อ สติแตก :say: กลับมารวบรวมสติใหม่แล้วคิด ๆ ถึงบางอ้อเลยครับ มีที่เดียวคือธนาคารออมสิน คือเราเซ็๋นค้ำแบบเวียนให้กัน 3 คนครับ ผมไม่ได้ติด แต่มี 1 ในคนที่เราเซนค้ำติดครับไม่จ่ายแถมโดนฟ้อง ตอ้งไปไกล่เกลี่ยที่ศาล (ผมคิดว่าคงเป็นอันนี้นะ) เป็นอันว่าเงิน 23000 ที่ผมปิดบัญชีไปสูญหายไปโดยปริยาย บวกกับหนี้ก้อนใหม่ที่ไปยืมเขามาปิดอีก (ตอนยืมไปบอกเค้าว่ายืมแป๊บเดียวซะด้วย) :sweat:
ตอนนี้ผมมานั่งคิดนอนคิดปรึกษากับภรรยาผมแล้วว่าเดือนหน้าเป็นต้นไปเราจะหยุดจ่าย (ยกเว้นรถยนต์) แล้วพยายามเก็บเงินแต่ละเดือนไปปิดหนี้..
บ่นซะยาวเลยครับ...ขออภัยทุกท่านด้วย ไม่รู้จะระบายที่ไหนดีครับ เครียดมากลูกก็ยังเล็ก ไหนจะค่านม ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากินอยู่ ค่าน้ำมันรถ ฯลฯ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #4145 โดย meawpung
เป็นกำลังใจให้ครับ แล้วก็ไปอ่านกระทุ้ปักหมุุดนะครับ ลองอ่านดูก่อนครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #4146 โดย kom
ขอบคุณครับ...ตอนนี้กำลังตั้งใจอ่านเลยครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #4147 โดย Mommyangel

kom เขียน: ตอนนี้ผมมานั่งคิดนอนคิดปรึกษากับภรรยาผมแล้วว่าเดือนหน้าเป็นต้นไปเราจะหยุดจ่าย (ยกเว้นรถยนต์) แล้วพยายามเก็บเงินแต่ละเดือนไปปิดหนี้..
บ่นซะยาวเลยครับ...ขออภัยทุกท่านด้วย ไม่รู้จะระบายที่ไหนดีครับ เครียดมากลูกก็ยังเล็ก ไหนจะค่านม ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากินอยู่ ค่าน้ำมันรถ ฯลฯ

เมื่อคิดได้ดังนี้แล้ว...ก็เริ่มเลยนะคะ...เริ่มศึกษากระทู้ปักหมุด (อยู่ข้างบนนี้..แถบเหลืองๆ หมุดสีแดงๆ)
แต่ทำไม.ถึงต้องผ่อนรถมอเตอร์ไซด์ตั้งสองคัน......

อ่านกระทู้ปักหมุด..แล้วนำมาประยุกต์ใช้ให้เหมาะกับตนเองนะคะ...

เป็นกำลังใจให้ค่ะ..พี่ลี

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #4153 โดย kom
เมื่อคิดได้ดังนี้แล้ว...ก็เริ่มเลยนะคะ...เริ่มศึกษากระทู้ปักหมุด (อยู่ข้างบนนี้..แถบเหลืองๆ หมุดสีแดงๆ)
แต่ทำไม.ถึงต้องผ่อนรถมอเตอร์ไซด์ตั้งสองคัน......

อ่านกระทู้ปักหมุด..แล้วนำมาประยุกต์ใช้ให้เหมาะกับตนเองนะคะ...

เป็นกำลังใจให้ค่ะ..พี่ลี
[/quote]

ขอบคุณ..คุณพี่ลีครับ...ตอนนี้พยายามอ่านและศึกษากระทู้ให้มากที่สุดครับ
เรืองมอเตอร์ไซค์ที่ผ่อนกับไฟแนนเพราะเอารถไปเข้าไฟแนนซ์ครับ (หมุน ๆ จ่ายหนี้ก่อน ๆ หน้านี้ครับ)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #4181 โดย Skynine
เมื่อไม่ไหว ก็หยุดจ่าย หยุดเพื่อตั้งหลักก่อน อย่างไรครอบครัว+ตัวเรา+ลูกต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ ค่อยๆ เก็บเงินไว้ รอแฮร์คัต
ไม่สร้างหนี้เพิ่มขึ้นมาอีก ประหยัดแบบไม่อด ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย จ่ายเมื่อพร้อม
ปล.กว่าเราจะมีหนี้มาได้(บาน)ขนาดนี้เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นตอนคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาคืนเหมือนกัน (เก็บเงิน) เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #4182 โดย Better
สู้สู้นะครับ มาถูกทางแล้ว เมื่อก่อนผมก็เหมือนกัน โชคดี พ่อ-แม่ แฟน เข้าใจ เป็นหนี้ก็ต้องใช้ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #4183 โดย Champcyber99
สิ่งต้องทำเมื่อจ่ายหนี้ไม่ไหวหยุดจ่ายหนี้ทุกตัวเมื่อมีหนี้เกินรายได้20เท่าให้เราอดทนรอในการทำ h/c หรือรอหมายศาลไม่ต้องกลัวครับสิ่งที่ต้องเจอแน่ๆๆคือเครดิตเสีย อย่าไปยึดติดครับเพราะสร้างหนี้ขึ้นมาเองและเครดิตก็หายจากเราไปก็เพราะเราเองน่าจะเป็นเรื่องปกติเราจะลำบากใจมากกว่าคือหน้าตาในสังคมความสัมพันธ์กับบุคลรอบข้างก็เพราะคำว่าสังคมหรือวัตถุนิยมก็มีให้เห็นกันอยู่บ่อยๆมาถึงจุดนี้ใครก็ช่วยเราไม่ได้แล้วครับนอกจากตัวเราเองคำนะนำว่าเราต้องสู้ความจริงครับมีหนี้ก็ต้องสู้หนี้ถ้าสู้ก็ต้องจ่ายหนี้ด้วยอัตราที่ยุติธรรมไม่ควรหนีหนี้เพราะหนียังไงก็หนีไม่พ้นถ้าหนีหนี้จริงๆๆถามตัวเองว่ารับได้รึเปล่าถ้าต้องออกจากงานเดิมเพราะกลัวเจ้าหนี้สืบเจอเสียโอกาสที่จะสู้กับปัญหาอย่างมีสติเราทำอะไรเกี่ยวกับเงินๆทองๆไม่ได้อย่างน้อย10ปีเบื่อครับการมีหนี้ดังนั้นไม่มีไม่หนีและเราต้องอดทนไว้ค่อยๆแก้ไขอย่างมีสติเราต้องสู้อย่างมีศักดิ์ศรีละเราต้องเจอแน่ๆๆคือเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้เจ้าหนี้ไม่ได้รับเงินคืนจากเรามาระยะหนึ่งก็เริ่มมีกลิ่นไม่ดีที่เราเราจะตีความได้ว่าเราจะชักดาบไหมน้อเวลาผ่านไปไม่เกิน1-2เดือนเราจะได้รับจดหมายทวงหนี้อย่างเป็นทางการถ้าเราได้รับจดหมายทวงหนี้ดีก็ดีไปแต่มักจะทวงไม่ดีเข้าทำนองขมขู่ไม่ค่อยอยู่ในกรอบของกฎหมายเรื่องปกติที่สำนักงานทวงหนี้ชอบทำกันโทรศัพท์สายด่วนตามทวงหนี้แรกๆๆพูดดี นานๆเข้าก็จะออกแนวโหดเพราะคนทวงหนี้เป็นพวกมืออาชีพหรือมันเรือกตัวเองกว่าสำนักงานกฎหมายถ้าตั้งใจจะให้มันฟ้องเตรียมรับมือกับพวกทวงหนี้โหดกันซักตั้ง มันบีบเราทุกวิถีทางแล้วและเจรจากันไม่ได้เจ้าหนี้จะฟ้องคดีแพ่งกับศาลทวงหนี้โหดสมัยก่อนอาจจะเป็นลักษณะกู้นอกระบบใช้ระบบโหดเข้าว่าคำว่าไม่มีไม่หนีไม่จ่ายคงทำไม่ได้เพราะพวกคุณท่านเล่นเอวนักเลงมาทวงถึงหน้าบ้านวิวัฒนาการการเงินจากกู้เงินในระบบจากธนาคารและไม่ใช้ธนาคารจะมาใช้ทำนองทวงหนี้เหมือนกันเอาละครับทำไงได้ในเมื่อสังคมไทย เป็นอยู่อย่างนี้เราก็ต้องหาวิธีป้องกันรับมือทำตัวให้แข็งแรงสู้กับปัญหาเข้าไว้ครับถ้าเรายิ่งกลุ้มยิ่งเครียดไม่มีวิธีรับมือมันจะทำให้เราเป็นบ้าเสียเปล่าๆเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้แล้วการเจอทวงหนี้โหดทวงกันได้ทุกวันเป็นเรื่องปกติเพราะไอ้คนที่ทวงโทรมาทวง(มันก็งานเข้า)เหมือนกันครับงานก็มันก็คือทวงทวงแล้วก็ทวงเราผิดนักชำระ1-2งวดจะให้พนักงานเป็นคนทวงโดยการเข้ามือถือของเรา บ้าน ที่ทำงานการพูดสุภาพครับยังคุยภาษาคนไม่ค่อยจะข่มขู่ เช่นถามว่าจะสะดวกจ่ายเมื่อไหล่ครับ/ค่ะถ้าคุณไม่จ่ายจะถูกตัดลดเงินในบัตรยกเลิกบัตรเพื่อให้เราเป็นห่วงเรืองการยกเลิกบัตรเขาคิดว่าเราจะต้องรีบหาเงินมาจ่ายหนี้ผ่านไป 3 เดือนเรายังไม่ชำระหนี้เอาละครับมันรู้แล้วว่าเราไม่มีจ่ายมันแน่มันก็จะจ้างคนนอกมาทวงแล้วเราแล้วที่มันเรียกตัวเองว่าสำนักงานกฎหมายที่มีรังสำนักงานอยู่ข้างนอกสำนักงานข้างนอกมันยังไม่ได้ค่าใช้จ่ายในการทวงหนี้หรือค่าจ้างนะครับแต่มันจะมีการตกลงกันในเรื่องส่วนแบ่งหรือผลประโยชน์หากได้จากการทวงหนี้เราสำเร็จครับมักก็เริ่มใช้ภาษาที่โหดทารุณจิตใจต่อผู้ได้ยินก็เพราะมันเป็นงานของมันครับแถมยังได้เปอร์เซ็นต์ ส่วนแบ่งอีกด้วยรู้ไว้จะได้ไม่กลัวหลังเข้ามาอ่านในชมรมหนี้ตัวเราเป็นหนี้ที่จำเป็นต้องหยุดจ่ายเราอ่านแล้วก็ทำให้เรารู้มากขึ้นอ่านวิธีรับมือคนทวงหนี้โหดคุยกับคนทวงหนี้ตรงเลยครับว่าบางอย่างที่มันพูดมามันมั่ว มาขู่ต่างๆๆเช่น ขู่ติดแบล็คลิสต์ขู่ล้มละลาย(ซึ่งมูลหนี้ 1ล้านบาทขึ้นไปถึงจะฟ้องได้)ขู่อะไรมาเราก็รู้ทันไปหมดแล้วมันไม่ใช้เรื่องน่าตื่นเต้นเพราะอะไรที่มันพูดมาก็เรื่องเดิมๆๆสิ่งแรกที่เราต้องรู้ก่อนคือรู้กฎหมายที่เกี่ยวกับหนี้ครับอะไรที่มันจะมาถึงตัวเราบ้างตามประมวลกฎหมายอาญาที่เกี่ยวข้อง ซึ่งนักทวงหนี้มักจะผิดเต็มๆๆ ในมาตรา323 ผู้ใดล่วงรู้ความลับของผู้อื่น แล้วเปิดเผยความลับนั้นโดยน่าจะเกิดความเสียหายแก้ผู้หนึ่งผู้ใด ต้องจำคุกไม่เกิน 6 เดือนปรับ 1พันหรือทั้งจำทั้งปรับ มาตรา 326 ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สามโดยทำให้เสียชื่อเสียถูกดูหมิ่น เกลียดชังผู้นั้นผิดฐานหมิ่นประมาท จำคุก 1 ปีปรับ 2หมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ มาตรา328ถ้าหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณา กระจายเสียงทุกชนิดบันทึงเป็นอักษร จำคุก 2 ปีปรับ 2 แสนบาทมาตรา337การกรรโชกหรือรีดเอาทรัพย์โดยข่มขืนใจให้ยอมและยอมจะให้ในทรัพย์ของตน ไม่ว่าจะใช้กำลังหรือขู่จะทำลายเสรีภาพชื่อเสียงจนผู้ถูกข่มขืนใจยอมให้ทรัพย์ ผู้นั้นย่อมผิด จำคุก 5 ปีปรับ 1 หมื่นต้องกล้าคุยแล้วครับไม่ต้องกลัวมาไงไปงั้นมันไม่คุยดีกับเราอยู่แล้วครับหากไม่สะดวกคุยหรือเราอยู่ในที่ทำงานก็ไปคุยในที่สะดวกแต่ถ้าคุยดีเราก็ดีด้วยเราควรถามชื่อจริงนามสกุลจริงของคนที่มาทวงหนี้เราพร้อมเบอร์โทรศัพท์พื้นฐานของสำนักงานที่เค้าทำงานอยู่รวมถึงชื่อสำนักงานด้วยเพื่อที่จะได้เก็บไว้เป็นหลักฐานโอกาสที่เค้าจะไม่บอกสูงครับเพราะกลัวความผิดทางกฎหมาย(ก็สิ่งที่เขาทำอยู่มันผิดกฎหมายครับ)และฝ่ายทวงหนี้ก็จะเริ่มรู้สึกว่า เราเริ่มรู้ทันเค้าแล้วถ้าเค้าไม่ให้ก็ตัดบทได้ครับว่าไม่คุย ถ้าเขาให้มาหรือบอกเราเราก็ตรวจสอบ โทรย้อนกลับไปทันที่ได้เลยครับหากมือถือเราอัดเสียงได้ให้อัดเสียงบทสนทนาด้วยครับ ถ้ามันไปทวงหนี้กับบุคลอื่น เช่น พ่อ แม่ พี่ น้อง เพื่อนที่ทำงานอันนี้เข้าเคสหมิ่นประมาทแล้วครับผิดกฎหมายครับเราฟ้องร้องได้ครับดังนั้นไม่อยากให้คนใกล้ตัวรู้ทีหลังเราต้องบอกก่อนเลยครับเมื่อบุคลใกล้ตัวรู้แล้วจะไม่ตกใจและเผลอๆๆจะช่วยชัดพวกทวงหนี้โหดกลับทางโทรอีกแรงหลายวิธีคนทวงหนี้ Chaowalertโหดที่ผิดกำหมายและสำนักงานทวงหนี้มันชอบใช้มุขเดิมๆๆเช่นส่งจดหมายมาข่มขู่ อนุมัติฟ้องภายใน 24ชม./ภายใน48ชม./เตือนให้ชำระหนี้ครั้งสุดท้าย/ด่วนนำพนักงานสืบทรัพย์ตรวดสอบตามภูมิลำเนา/ด่วน/อนุมัติฟ้อง/การเขียนชื่อลูกหนี้การกระทำแบบนี้เล่นหลอกเด็กแล้วครับเพราะถ้ามีการฟ้องจริงต้องมีหมายเลขคดีดำมาด้วยครับถึงจะเป็นของจริงแล้วหมายศาลก็จะส่งไปตามสำเนาทะเบียนบ้านเท่านั้นจดหมายอนุมัติฟ้องที่ Chaowalertได้รับนั้นเป็นเพียงจดหมายที่ส่งมาเตือนเพื่อให้เรารีบไปชำระดังนั้นมีจดหมายอนุมัติฟ้องก็ให้มันฟ้องไปครับเราหยุดจ่ายตามกระบวนการเจ้าหนี้ก็ต้องขู่ก่อนขู่ว่าจะฟ้องหลายเดือนครับว่ากว่าจะฟ้องจริงมี3-4-5เดือนฟ้องก็มีเช่น Citi Bank หลายครั่งที่Chaowalertโดนขู่ว่าฟ้องล้มละลายไปต่างประเทศไม่ได้ (เราก็รู้อยู่แล้วว่ามูลหนี้ไม่ถึง 1ล้านฟ้องล้มละลายไม่ได้)จะนำชื่อChaowalertขึ้นบัญชีดำหรือไอ้แบกต่อไปท่านไม่สามารถติดต่อกับสถาบันการเงินอื่นๆได้ก็เราเป็นหนี้ก็ติดบัญชีดำเฉพาะสถาบันของเจ้าหนี้เท่านั้นครับขู่เอาตำรวจมาจับChaowalertเกี่ยวอะไรกับตำรวจวะงานนี้คดีแพ่ง ไม่ใช้คดีอาญาต้องว่ากันที่ศาลครับสอบถามกลับก็ได้ครับว่าจะเอาตำรวจ สน.ไหนชื่ออะไรมาจับครับข่มขู่ว่าหากคุณไม่ชำระจะเข้ามายึดทรัพย์และถ้ามายึดจริงยึดทรัพย์ของเจ้าบ้านแบบนี้เป็นการทำที่ผิดกฎหมายครับการยึดทรัพย์ได้จะต้องมีการดำเนินคดีทางศาลแพ่งก่อนและส่งเรื่องให้ลูกหนี้ทราบขู่ว่าส่งเจ้าหน้าที่มาทวงเงินที่ทำงานของเราหรือการเข้ามาหาในที่ทำงานไม่ต้องกลัวมันครับบอกไปว่าเราเตรียว รปภ.บริษัทคอยต้อนรับไว้อยู่แล้วถ้าคุณไม่ชอบ รปภ.จะเอาข้อหาบุกรุกก็ได้จะได้ไปคุยกันที่สน.ต่อ เป็นประจำที่คนทวงหนี้พูดจ่ายเข้ามาก่อนสักหน่อย จะได้ดึงเรื่องไว้ไม่ฟ้องศาลอันนี้เป็นการจ่ายยอดครับไม่ควรทำเป็นการต่ออายุความเสียด้วยครับและคนทวงพูดอีกอย่างจะคุยกับฝ่ายบุคคลขอยัดเงินเดือนมันทำไม่ได้ครับจะขอเข้ามาหาผู้จัดการ/ฝ่ายบุคคลมันไม่ใช้เรื่องของคนพวกนี้แต่ถ้ามาจริงทำหนังสือแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรเข้ามาก่อนนะครับเราควรคุยเงื่อนไขที่เป็นประโยชน์กับตัวเราเองเช่นถ้าจะโทรมาให้โทรมาเฉพาะช่วงที่เรากำหนอดเท่านั้นถ้าโทรมานองเวลาไม่รับคุยไม่รู้เรื่องก็ไม่ต้องคุยถ้าแก๊งทวงหนี้ยังคุยไม่รู้เรื่องใช้วิธีที่ผิดกฎหมายมาบีบบังคับชำระหนี้สามารถหาคำนะนำจากท่านกรรมการปูเป้ได้เรื่องร้องเรียนที่ธนาคารแห่งประเทศไทยท่านทราบเรื่องนี้ดีครับขอบคุณท่านกรรมการปูเป้ที่ให้ความรู้เรื่องร้องเรียนเราต้องรู้เรื่องอีกอย่างอย่าลืมว่านักทวงหนี้เป็นนักล่าเงินครับมันได้เปอร์เซ็นต์จากการจ่ายขอเราจึงไม่แปลกที่เขาจะขู่เราทุกวิธีทางหรือมันคืองานของเขาครับเค้าอาจโดนบังคับให้โหดโดยบังคับจากเจ้านายมาอีกทีให้ทำยอดให้ได้ตามเป้าครับการทวงหนี้ส่วนใหญ่มีการบันทึกเสียงสนทนาอยู่แล้วครับเจ้านายมันมาฟังถ้าพูดกับลูกหนี้ดีๆๆก็เดือดร้อยอีกครับท่องไว้ในใจครับว่าคนพวกนี้เขาก็ทำงานไปตามหน้าที่มีดีไม่ดีเหมือนทุกสังคมก็อย่าไปใส่ใจครับถึงที่สุดแล้วก็ต้องไปว่ากันที่ศาลกันอยู่ดีครับเราไม่กลัวแล้วครับเพราะเราได้รู้กฎหมายที่เกี่ยวข้องไว้ระดับหนึ่งแล้วเป็นกำลังใจให้จะได้หมดหนี้

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #4188 โดย ntps
คุณ chaowalert ขา ตาคนแก่ มองแล้วมึนค่ะ ช่วยปรับวรรคให้อ่าน
ง่ายๆ หน่อยไหมค่ะ จะให้ช่วยไหมค่ะ

คุณ kom แสนคม สงสัยจริงหนอ ทำไม มีรถมากมาย อ่านได้ความ
ว่ามีรถมือ 2 กับมอเตอร์ไซด์ใช่ไหมค่ะ หากยังกอดมากมาย คุณ
จะแน่นหน้าอกนะค่ะ หายใจไม่คล่อง เกิดอาการจุกค่ะ ^^

มีในสิ่งที่ควรมี จำเป็นต้องมี ปล่อยวางอะไรได้บ้าง ชีวิตคุณจะผ่อน
คลายนะค่ะ การหมุนทำให้เวียนหัวค่ะ ไม่ดีต่อสุขภาพทั้งทางร่างกาย
และทางการเงินค่ะ หยุดเถอะ ถ้ารายได้ติดลบ แล้วเก็บสะสมทีละ
น้อย เพื่อไปเจรจาจ่ายในอนาคต พยายามลดสิ่งที่ไม่จำเป็นออกนะค่ะ

แล้วอ่านกระทู้ปักหมุดแบบอย่าข้ามนะค่ะ คุณจะได้บรรลุหลักสูตรปลดหนี้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #4194 โดย meawpung

kaewja เขียน: คุณ chaowalert ขา ตาคนแก่ มองแล้วมึนค่ะ ช่วยปรับวรรคให้อ่าน
ง่ายๆ หน่อยไหมค่ะ จะให้ช่วยไหมค่ะ

คุณ kom แสนคม สงสัยจริงหนอ ทำไม มีรถมากมาย อ่านได้ความ
ว่ามีรถมือ 2 กับมอเตอร์ไซด์ใช่ไหมค่ะ หากยังกอดมากมาย คุณ
จะแน่นหน้าอกนะค่ะ หายใจไม่คล่อง เกิดอาการจุกค่ะ ^^

มีในสิ่งที่ควรมี จำเป็นต้องมี ปล่อยวางอะไรได้บ้าง ชีวิตคุณจะผ่อน
คลายนะค่ะ การหมุนทำให้เวียนหัวค่ะ ไม่ดีต่อสุขภาพทั้งทางร่างกาย
และทางการเงินค่ะ หยุดเถอะ ถ้ารายได้ติดลบ แล้วเก็บสะสมทีละ
น้อย เพื่อไปเจรจาจ่ายในอนาคต พยายามลดสิ่งที่ไม่จำเป็นออกนะค่ะ

แล้วอ่านกระทู้ปักหมุดแบบอย่าข้ามนะค่ะ คุณจะได้บรรลุหลักสูตรปลดหนี้ค่ะ

เอ่อ การตอบของคุณเชาวเลิศมีประโยชน์ครับ แต่เอ่อ ผมก็ ส ว อ่านแบบไม่มีวรรค มีตอน มีย่อหน้าลำบากมากครับ เป็นไปได้ไหมครับ เอ่อ ถ้าจะกรุณา ย่อหน้าให้นิดหนึ่งก็ยังดีครับ ขอบคุณครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.655 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena