สมาชิกใหม่ แต่เป็นหนี้นานแล้ว

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #49784 โดย tapaew
สวัสดีค่ะ แนะนำตัวค่ะ
เป็นชาวหนี้บัตรกดเงินสด สินเชือมากมาย หมุนจากบัตรนี้มาบัตรนี้ โปะเข้าไป หน้าบางเลยต้องหมุนจากบัตรโน้นมาบัตรนี้ มาดูอีกที ค้นพบว่าเป็นหนี้มหาศาล เดือนหน้านี้ไม่มีปัญญาจ่ายขั้นต่ำแล้ว เพิ่งค้นพบเว็บเมื่อเร็วๆ นี้ ก็เลยเข้ามาอ่านๆๆๆๆๆ และจะเริ่มลงมือหยุดจ่ายเดือนหน้านี้แล้วค่ะ หนี้ก็มีดังนี้
อีซี่บาย บัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 67000 ขั้นต่ำ 2500 ผ่อนมาแล้ว 5 ปี
อิออน บัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 50000 ขั้นต่ำ 2700 ผ่อนมาแล้ว 4 ปี
เฟิร์สช้อย บัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 62000 ขั้นต่ำ 3200 ผ่อนมาแล้ว 2 ปี
ซิตี้แอดวานซ์ สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดหนี้ 80000 ขั้นต่ำ 3307 ผ่อนมาแล้ว 4 เดือน
ธ.ซีไอเอ็มบี สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดหนี้ 80000 ขั้นต่ำ 2000 ผ่อนมาแล้ว 3 เดือน
สปีดดี้แคช ของ ธ.ไทยพาณิชย์ บัตรกดเงินสด ยอดหนี้ 50000 ขั้นต่ำ 2500ผ่อนมาแล้ว 5 ปี

ยังมีผ่อนรถอีกเดือนละ 7855 บาท มีรายได้รวมเดือนละประมาณ 20000 บาท (เงินเดือนเข้า ธ.ไทยพาณิชย์) แต่ก่อนได้มากกว่านี้เนื่องจากโอทีสูง ซึ่งโดนลดโอทีมา 6 เดือนแล้ว จึงหมุนจนหัวหมุน เดือนหน้าต้องหยุดแล้วไม่มีปัญญาจ่ายจริงๆ ตอนนี้ก็กลัวว่าเจอทวงหนี้ที่มาหาที่บ้าน กะว่าจะบอกพ่อแม่เร็วๆ นี้ ไม่รู้ว่าจะช็อคไปก่อน หรือจะโดนด่าไม่รู้จบหรือเปล่า ถ้าเกิดหยุดพร้อมกันทุกใบ ไม่รู้ว่าจะเก็บเงินทำ H/C ทันก่อนที่จะมีหมายศาลมาหรือเปล่า ตัวคนเดียวเวลาไปศาลจะทำอย่างไร คิดไม่ตก ขนาดตอนนี้ยังไม่หยุดจ่าย หยุดจ่ายนี่ไม่รู้จะบ้าไปก่อนหรือเปล่า กลุ้มใจมากๆ ค่ะ ขอคำแนะนำจากรุ่นพี่ทุกท่านด้วย และตอนนี้ก็พยายามหาข้อมูล อ่านจากในเว็บอยู่ค่ะ เครียด..... นอนไม่หลับ เฮ้อ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #49793 โดย tomyumkung
อย่ากังวลไปก่อนครับ ศึกษาข้อมุลให้ดีแล้วนำมาปรับประยุกต์ใช้ตามสถานการณ์ครับ

อยย่าเครียดไปเองว่า จะโดนฟ้องเมื่อไร จะเก้บเงินทันไหม

ทุกอย่างมันไม่แน่นอนครับ ยืดหยุ่นได้ตลอด เราใช้ข้อมุลชมรมวางไว้เป็นกรอบวางแผนสู้กับมันครับ

ความรู้เบื้องต้น

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29 มารยาทในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกคืออะไร? (การประนอมหนี้ ,เซ็นสัญญาไปแล้ว แต่ยังไม่จ่ายมีผลบังคับหรือไม่)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #49800 โดย tapaew

tomyumkung เขียน: อย่ากังวลไปก่อนครับ ศึกษาข้อมุลให้ดีแล้วนำมาปรับประยุกต์ใช้ตามสถานการณ์ครับ

อยย่าเครียดไปเองว่า จะโดนฟ้องเมื่อไร จะเก้บเงินทันไหม

ทุกอย่างมันไม่แน่นอนครับ ยืดหยุ่นได้ตลอด เราใช้ข้อมุลชมรมวางไว้เป็นกรอบวางแผนสู้กับมันครับ

ความรู้เบื้องต้น

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=29 มารยาทในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29#719 กฏกติกามารยาทที่สมาชิกทุกท่านควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญานรกคืออะไร? (การประนอมหนี้ ,เซ็นสัญญาไปแล้ว แต่ยังไม่จ่ายมีผลบังคับหรือไม่)

ขอบคุณสำหรับกำลังและคำแนะนำค่ะ ยังไงก็จะอัพสถานการณ์ให้ทราบกันต่อไป ระยะนี้ก็ศึกษาข้อมูลไปก่อน

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #49807 โดย tapaew
เมื่อกี้โทรไปหาแม่มาแล้ว เป็นอะไรที่เศร้ามาก ร้องไห้เลย เขาก็ถามว่าเป็นหนี้สินอะไรมากมายขนาดนี้ ไม่ต้องให้เงินแม่แล้วก็ได้ แต่ไม่อยากให้หยุดจ่ายหนี้ เลยตอบไปว่าทำไม่ได้หรอกแบบนั้น ที่โทรมาเพื่อบอกแค่ว่าถ้ามีจดหมายมาที่บ้านให้เก็บไว้ให้ ถ้ามีคนมาตามให้โทรบอกทันที ปัญหาของหนู หนูจะพยายามจัดการเอง

เครียดค่ะ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี วิธีนี้คงดีที่สุดแล้ว หยุดจ่าย :crying:

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #49833 โดย jarunee
เป็นกำลังใจนะคะ ดีแล้วคะที่ตัดสินใจบอกคุณแม่ รู้จากปากเรา ดีกว่ารู้จากปากเจ้าหนี้นะคะ พวกนี้ฉลาดคะ
เบอร์โทรญาติพี่น้องรู้หมด คุณแม่ท่านจะได้ทราบ เพื่อเจ้าหนี้โทรไปหาคุณแม่ แล้วไปข่มขู่โน่นนี่นั้น เดี๋ยวท่านจะตกใจคะ บางทีเราอาจะได้กำลังใจดีๆ จากท่านก็ได้คะ
เราก็ตัดสินใจบอกคุณแม่นะ เราไม่ได้เป็นหนี้เพราะเราเอาตังค์มาใช้ ช่วยคนอื่นเขา เอ็นดูเขาเอ็นเราขาด พอท่านรู้ปัญหาของเราท่านอาจจะเสียใจนิดหน่อย แต่เรารับรองว่าท่านไม่ซ้ำเติมแน่นอน นอกจากนั้นเราก็จะได้กำลังใจดีๆ จากท่าน มีครั้งหนึ่ง เราได้ยินแม่พูดกับเราว่า
สู้ๆ นะลูก แม่เป็นกำลังใจให้ หลังจากได้ยินคำนี้ เราน้ำตาไหลเลย แล้วคำว่าหนี้ ก็ไม่สามารถทำให้เราทุกข์ใจได้อีกต่อไป ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #49838 โดย tapaew
ขอบคุณมากๆ ค่ะ บอกไปแล้วก็โล่งอกดี แต่บอกครอบครัว เพื่อนๆ ว่าถ้ามีใครมาทวงให้บอกไปเลยไม่เกี่ยวข้องกัน ไปตามกันเอง ห้ามให้เงินเด็ดขาด ถ้ามันขู่หรือทำอะไรที่ไม่ดีให้โทรบอกด้วย ตอนนี้ก็เตรียมรับมือเต็มที่ ไม่รู้ว่าเจอของจริงจะเป็นไงบ้าง
ทีแรกว่าจะหยุดบางบัตร แต่ไหนๆ ก็ต้องโดนทวงแล้ว ก็ทุกบัตรไปเลย จะได้เก็บเงินไปปิดๆ ให้จบ

จะเข้ามาอัพเดทเรื่อยๆ ถ้าสงสัยข้องใจจะพยายามอ่านๆ และสอบถามค่ะ ขอบคุณชมรมนี้ที่ช่วยชี้ทางให้ค่ะ
o_)

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #49839 โดย noombsi
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็หยุดจ่ายหนี้มา เดือนนี้เดือนที่ 5 แล้วปิดไปได้ 3 ตัว หนี้ผมรวมแล้วล้านต้นๆ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #49841 โดย tapaew
อยากสอบถามจากพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ทุกท่าน จากข้อมูลหนี้ของหนู ตัวไหนที่จะฟ้องเร็วที่สุดค่ะ คือพอทราบว่าซิติี้ แต่บางตัวก็เพิ่งจ่ายมาไม่กี่เดือน บางตัวหนี้เยอะแต่จ่ายมานาน อยากขอความเห็นค่ะ

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #50754 โดย tapaew
วันนี้ วันแรกแห่งการหยุดจ่าย
อีซี่บายโทรมาถามว่าจ่ายค่างวดหรือยัง เราตอบว่ายัง มันบอกให้ว่าติดปัญหาเรื่องการจ่ายใช่มั้ย งั้นให้หามาจ่ายภายใน 6 โมงเย็นวันนี้ก่อน 1700 บาท จากยอด 2500 ไม่งั้นจะมีค่าติดตามและดอกเบี้ยเป็นรายวัน และจะมีปัญหากับการใช้บัตรที่คุณใช้ทุกๆ เดือน เราก็บอกว่าตอนนี้ยังไม่มีจ่าย ยังไงจะดูให้อีกที มันก็วางไปเลย

รายแรก ครั้งแรก สงสัยเจ้านี้คงโทรทุกวันแหงๆ

ยังไงก็ไม่จ่ายเข้าไปหรอกค่ะ ไม่มีจะกินแล้ว และเจ้านี้มันกินเงินที่จ่ายให้เกินต้นไปเกือบสองเท่าตัวแล้ว เก็บเงินต่อไป สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #50756 โดย mcry.107
มาให้กำลังใจนะ ผมเหลือใบสุดท้ายแล้ว (ปล่อยให้อายัดเงินเดือน) แรกๆ ก้อเครียดเหมือนกัน แต่มันไม่มีอะไรยากหรอก สู้ๆ ครับ

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #50761 โดย neenart
เป็นกำลังใจให้ค่ะ อีซี่บายหลาแรกเหมือนกัน โทร 3 เวลา ค่ะ พยามบอกเขาว่าเราสะดวกเวลาไหน คุณยังดีนะค่ะ กล้าโทรบอกแม่ ดิฉันยังเลยค่ะ เพราะตอนนี้แม่กำลังมีปัญหา เรื่องความดันอยู่ เลยไม่กล้าสักที เริ่มหยุด เข้ารอบ ที่ 2 แล้วค่ะ

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #50762 โดย P_debt
ยินดีด้วยที่กล้าสามารถรวบรวมความกล้าบอกคุณแม่

อย่าท้อค่ะ มาหาอ่านเคสกรณีศึกษาจากเพื่อนๆในเวปได้เลย ตัวอย่างมีเยอะแยะ o_) o_)

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #50785 โดย tapaew
ขอบคุณทุกคนค่ะ
อ่านกระทู้ของคุณ P_debt อยู่ ศึกษาแนวทางอยู่ค่ะ
วันนี้มันก็โทรมาตั้งแต่แปดโมง กำลังมีทติ้งอยู่ บอกให้มันโทรมาใหม่ แม่ง พูดๆๆๆๆ ไม่ยอมฟังเราเลย

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #50805 โดย tapaew
อีซี่โทรมาอีก บอกให้หาจ่ายนะคะ เป็นค่าธรรมเนียมกับค่าดอกเบี้ย 1700 บาท แม่เจ้า เป็นเงินต้นแค่ 800 สิบชาติจะหมดหนี้หรือเปล่านี่ เราก็บอกไปว่าตอนนี้ยังไม่มีจ่าย หล่อนก็บอกว่าจะติดต่อมาเรื่อยๆ จนกว่าจะมี ให้รับสายด้วยนะ เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆ นี่แค่รายเดียวนะ อีก 5 รายที่เหลือ ไม่อยากจะคิด

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #50806 โดย P_debt
ดูท่าทางคุณจะเครียดไม่เบา ขอแนะนำให้เข้าไปอ่านวิธีการรับมือพวกทวงหนี้ มุขเด็ดๆโดนๆจากสมาชิกและกรรมการทั้งหลาย ที่พวกเขาใช้กันแล้วสำเร็จ

ถ้าคุณเครียด ก็จะยิ่งอ่อนแอ และเมื่อคุณดูท่าทางและน้ำเสียงอ่อนแอ พวกเจ้าหนี้ทั้งหลายยิ่งชอบค่ะ

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #50850 โดย tapaew
อีซี่บาย โทรมาอีก ให้หาไปจ่ายวันนี้เท่านั้น 1800 บาท มันว่าเมื่อเดือนที่แล้วคุณก็กดเงินไปตั้ง 2500 ผมให้คุณจ่ายแค่ 1800 ยังหาไม่ได้อีก แล้วเงินเดือนเพิ่งจะออก รวบรวมมาจ่ายด้วย

โมโหอ่ะ ถ้ามีก็จ่าย พูดปาวๆ ยังจะว่าเงินเดือนเพ่ิงออก เงินก็เพ่ิงกดไปหมุน ทำไมไม่มีจ่าย :upset:

10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #50882 โดย neenart
แชร์ประสบการณ์ อีซี่บายค่ะ เริ่มหยุดเข้าเดือนที่ 2 โทรมา เช้า ไม่ได้รับ จะโทรกลับไปหาตามเบอร์นั่นเอง
เนื่องจาก ถ้าไม่รับ มันจะโทรหาบุคคลในครอบครัว เลยบอก เขาไปว่าถ้าดิฉันไม่ได้รับสาย ดิฉันจะโทรกลับไปหาคุณแน่นอน ก็จะไม่ค่อยได้รับ เพราะทำงานบางที่ไม่ได้ยิน ก็จะโทรกลับทุกวันที่เขาโทรมา แล้วเราไม่ได้รับ แล้วก็แสดงตน จนท.ก็จะทวงถาม ตามสไตล์ เราก็บอกว่าเรายังไม่มี จะพยายาม จนท. ก็พยามบอกว่า แบ่งจ่าย มาบ้างก่อน วันนี้น วันนี้ บ้างทีให้เวลา 2 วัน แล้วค่อยโทร ก็พอเว้นว่างหูไปบ้าง ไม่งั้น 3 เวลาเลยค่ะ พอจะลดความกดดันไปบ้าง บางทีโทรมา คนอยู่หลายคน ก็จะไม่รับ

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51136 โดย tapaew
ท้อจริงไรจริง เดือนนี้หยุดเดือนแรก แต่ก็ยังเก็บเงินไม่ได้เลย บอกตัวเองว่าต้องประหยัดให้มากกว่านี้
พอจะเก็บได้ ก็มีเหตุให้จ่าย แม่ไปหาหมอ อาหารแมวหมด โอทีโดนลด ชีวิตจะแย่อะไรอย่างนี้

ตอนนี้หาอ่านเกี่ยวกับการตอบโต้พวกโทรมาทวงหนี้อยู่ แต่ละเจ้าที่โทรมาก็แนวว่าเงินเดือนมีทำไม่ไม่จ่าย เงินเพิ่งออกไป จะจ่ายได้วันไหน บอกมาๆๆๆๆ

ใครมีประสบการณ์แชร์ให้บ้างนะคะ ตอนนี้ก็หาอ่านอยู่ค่ะ

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51137 โดย tomyumkung
สู้ ๆ ครับ หากย้อนขึ้นไปดูระยะเวลาที่พี่จ่ายขั้นต่ำกับจำนวนเงินที่จ่ายไป มันเงินต้นไปเยอะแล้วนะ

ผมเดาว่าพี่น่าจะได้ส่วนลดงามๆอยู่นะ แต่หนี้ก็อต้องเน่าหนอนขึ้นด้วยหน่ะละ

เก็บเล็กเก็บน้อยไปเรื่อยๆครับ เรื่องจำเป็นต้องใช้เงินมันก้ต้องใช้จริงๆทำไงได้

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51138 โดย tomyumkung
รับมือกับโทรทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18758&Itemid=29 รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18235&Itemid=29 การทวงหนี้แบบควายๆ...โดยการใช้​"มุขควาย"

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837 สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=11329&Itemid=29 คำสารภาพของผู้ที่เคยทำงานที่สำ​นักงานรับจ้างทวงหนี้

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438 มวยคู่ยูเมะกับผม

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=26077&Itemid=52 มวยคู่กับยูเมะ ภาคต่ออวสาน ( ปิดจบหนี้เกือบ 2 ล้านบาท ) By: aim

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710 เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=6076&Itemid=29 ตัวอย่างจดหมายทวงหนี้ จดหมายข่มขู่หลากหลายรูปแบบจากเจ้าหนี้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.786 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena