รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45365 โดย satoo
ขอรบกวนค่ะ พอดีดิฉันมีหนี้บัตรเครดิต หยุดจ่ายมาปีกว่าแล้วค่ะ คือคุณพ่อผ่อนรถในนามชื่อดิฉัน และจะผ่อนหมดในอีกไม่กี่เดือน ดิฉันจึงกังวลมากกลัวเขาจะมายึดในช่วงที่ดฉันโอนรถเสร็จ เพราะรถอยู่ ตจว. หากดิฉันยืมเล่มจากไฟแนนซ์มาโอนและแจ้งย้ายปลายทางที่ ตจว. ได้ไหมค่ะ หรือดิฉันต้องทำยังไงดี รู้แค่ว่า ต้องโอนขายเป้นชื่อคนอื่น

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45367 โดย jackTs
เวปบอร์ดแห่งนี้ ได้มีการตอบปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง"หนี้" โดยอยู่ในโลกของไซเบอร์แบบนี้มาเกือบ 10 ปีแล้ว
ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ผู้ที่เข้ามาอ่านกระทู้ในเวปนี้ก็มีทั้ง ประชาชนทั่วไป , ลูกหนี้ , สื่อมวลชน , เจ้าหนี้ , พวกทวงหนี้ , ทนายความ , สถาบันการเงินต่างๆ , พวกเข้ามาโฆษณาขายของ , พวกธุรกิจแชร์ลูกโซ่...ฯลฯ(เรียกได้ว่า ทุกประเภท และทุกวงการ)

ที่สำคัญที่สุด...ก็คือไอ้พวกที่เป็น"ศัตรูฝ่ายตรงข้าม "กับชมรมฯแห่งนี้นั่นแหละ (คงรู้นะ...ว่าหมายถึงใคร?) ที่เข้ามาอ่านและคอยจ้องทำลายเวปแห่งนี้มาโดยตลอด

คุณจะให้ผม ในฐานะประธานของชมรมฯแห่งนี้ ต้องบอกคุณตรงๆเลยหรือครับว่า "ผมรู้วิธีการของช่องโหว่กฏหมาย ที่จะทำให้ลูกหนี้ไม่ต้องถูกอายัดอะไรเลยสักอย่าง" (ไม่ว่าจะเป็นเงินเดือน หรือทรัพย์สินอะไรก็ตาม) โดยจะต้องทำ อย่างนี้นะ-อย่างโน้นนะ รับรองว่ารอดแน่ๆ...ไม่โดนยึดอะไรเลยซักอย่าง

เพราะถ้าผมขืนไปพิมพ์อธิบายตามที่ว่า...ผมก็"ติดคุก "น่ะสิครับ (ข้อหาชี้นำช่องโหว่ของกฏหมาย เพื่อให้เกิดการเลี่ยงกฏหมายยักยอกทรัพย์)...ตะรางชัดๆ

เพราะข้อความที่พิมพ์ลงในกระทู้ มันจะเป็นหลักฐานชั้นดีเลย...ที่จะนำไปสู่

- การฟ้องร้องเป็นคดีอาญากับผู้ที่ตีพิมพ์ข้อความดังกล่าว
- ถ้าผู้ที่พิมพ์ มีตำแหน่งบริหารในชมรมฯ คณะกรรมการของชมรมฯทุกคนจะต้องถูกสอบสวนทั้งหมด
- เวปไซด์แห่งนี้จะถูกสั่งปิดทันที
- มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค จะต้องถูกฟ้องเป็นจำเลยตามไปด้วย ในฐานะเป็นผู้สนับสนุนชมรมฯ

ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้...ผมขอถามว่า แล้วคุณจะรับผิดชอบอย่างไร?

ขออนุญาตฝากประชาสัมพันธ์ไปถึงยังกรรมการของชมรมฯทุกท่านด้วยนะครับ

การตอบกระทู้ใดๆของสมาชิก...ขอให้กรรมการพึงระมัดระวังการตอบให้ดีด้วย
อย่าใช้ถ้อยคำที่มีความสุ่มเสี่ยงเกินไป อันสามารถโยงไปสู่การฟ้องร้องเป็นคดีในข้อชี้นำช่องโหว่กฏหมายได้

ช่องทางในการสื่อสารเพื่อให้คำแนะนำซึ่งกันและกัน...มีตั้งหลายช่องทาง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21
แต่ไม่ควรใช้เวปไซด์ของ มพบ.แห่งนี้ ในการแนะนำกันแบบตรงๆ เพราะอาจนำพาความ"ซวย"ไปให้กับ มพบ.ด้วย

ส่วนใครที่ไม่ได้เป็นกรรมการของชมรมฯ แต่มีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องและดีพอ
โดยอยากจะเข้ามาแนะนำอะไรที่มันสุ่มเสี่ยงกับตัวเขาเอง...ก็ปล่อยเขาไป
หากวันใดที่เขาถูกฟ้องร้องขึ้นมา ก็ให้เขาไปสู้คดีเอาเอง...อย่างมากกระทู้อันนั้นก็โดนลบไป

และถ้าชมรมฯสามารถชี้แจงได้ว่า ชมรมฯไม่ได้เป็นผู้สนับสนุนให้บุคคลผู้นั้นกระทำการในข้อหาดังกล่าว
บุคคลดังกล่าวเป็นแค่ประชาชนทั่วไปที่มาลง Register เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ในเวปบอร์ดแห่งนี้
โดยไม่ได้มีตำแหน่งใดๆในชมรมฯทั้งสิ้น...ก็ว่ากันตามขั้นตอนของกฏหมายต่อไป

อ้างอิงข้อมูลจาก
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=2247&Itemid=64&view=topic#2450

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #45368 โดย jackTs
ผมจะตอบคำถามของคุณสำหรับประเด็นนี้ เพียงแค่นี้นะครับ
หากคุณยังสงสัย และต้องการถามต่อในกระทู้นี้อีก ผมจะไม่ให้คำแนะนำใดๆในกระทู้นี้ เพิ่มเติมอีกแล้วนะครับ

เพราะเวปไซด์สาธารณะแห่งนี้ ใครๆก็สามารถเข้ามาดูกันได้
ไม่ว่าจะเป็น นักกฏหมาย , นักวิชาการ , ทนายความ , อัยการ , ผู้พิพากษา , สถาบันการเงินต่างๆ...โดยเฉพาะไอ้พวก"ฝ่ายตรงข้าม" ที่เอารัดเอาเปรียบผู้บริโภค โดยการโกงดอกเบี้ยของประชาชน (คุณคงรู้นะ...ว่าผมหมายถึงใคร?)

อ้างอิงข้อมูลจาก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40501&Itemid=64#44740

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #58013 โดย jackTs

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.433 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena