หมดหนี้แล้วค่ะ เพราะความช่วยเหลือจากสมาชิกทุกท่าน

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43590 โดย sunma
ห่างหายไปจากชมรมนานถึง 5 ปี กลับมาคราวนี้หมดหนี้แล้วค่ะเพิ่งจะหมดเมื่อ เดือนที่แล้วจากยอดหนี้ทั้งหมดที่รวบรวมได้ 300,000 กว่าบาท ด้วยความช่วยเหลือจากสมาชิกทุกท่านมี่ให้คำแนะนำ เลยกลับมาตอบแทนกับสมาชิกที่ยังต้องแบกรับภาระหนี้สินอยู่

เรียนคุณ นกกระจอกเทศ ขอบคุณเป็นที่สุดสำหรับคำแนะนำที่ผ่านมาค่ะ แต่ยังมีข้อสงสัยอยู่เกี่ยวกับเครดิสยูโร หลังจากชำระหนี้ทั้งหมดแล้ว เครดิสยูโรจะกลับมาเป็นปกติถึง 3 ปีเลยหรือค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43602 โดย Ploylyly
เครดิตบูโร ครับ ไม่ใช่ เครดิสยูโร ไม่เกี่ยวอะไรกับยูโร หรือ อเมริกา

ขออนุญาต ตอบแทนท่านประธาน โดยปกติแล้ว เมื่อเราชำระหนี้หมดในงวดสุดท้าย ให้นับไปอีก 3 ปี ถึงกลับมาเป็นสถานะปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นในเครดิตบูโร

แต่ เรายังคงติดแบล็คลิสต์กับสถาบันการเงินนั้นๆ ไปจนวันตาย หรือมีการเปลี่ยนแปลงนโยบายเป็นอย่างอื่น

แต่ไม่ต้องกังวลครับ ถึงติดเครดิตบูโรอยู่ เราก็สามารถยื่นกู้ซื้อรถ ซื้อบ้านได้เหมือนกัน โดยการนำเอาใบเสร็จที่เราชำระแต่ละงวด และใบยืนยันส่วนลดในการปิดบัญชี และหนังสือปลดภาระหนี้ต่อกัน(ถ้ามี)
อย่างที่ทางชมรมจะแนะนำให้เก็บไว้เสมอ เก็บทุกสถาบัน เอาเข้าแฟ้มไว้

ได้เอกสารข้างต้นก็นำไปยื่นขอสินเชื่อได้ตามปกติครับ

โชคดีครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: sunma

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43636 โดย jackTs
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่ปลดหนี้ได้สำเร็จ

ใช่แล้วครับ...ข้อมูล Blacklist (บัญชีดำ) ของเราจะปรากฏอยู่ในข้อมูลของเครดิตบูโรอีก 3ปี หลังจากชำระหนี้จนหมดแล้ว
แล้วหลังจากนั้นข้อมูลนี้ก็จะหายไป แต่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันจะเก็บข้อมูลหนี้เสียของคุณ(NPL) ไว้ในฐานข้อมูลของมันเองไปตลอด

ดังนั้น ถึงคุณจะไม่มีข้อมูล Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรแล้วก็ตาม(อีก 3ปี) แต่เจ้าหนี้ที่คุณเคยเป็นลูกหนี้ NPL กับมัน มันอาจไม่ปล่อยสินเชื่อหรือบัตรเครดิตให้กับคุณอีก เพราะมันยังคงเก็บประวัติของคุณไว้ที่ฐานข้อมูลของมัน(ไม่เกี่ยวกับเครดิตบูโร)

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: sunma

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43740 โดย sunma
ขอบคุณมากๆค่ะที่ให้ความรู้เพิ่มเติม

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43745 โดย fc0411
ขอแสดงความยินดีด้วยจ้า เราพึ่งจะเริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้เป็นเดือนแรก แต่ปัญหาหลักคือ... การอธิบายให้พ่อกับแม่เข้าใจไม่รู้จะเริ่มยังไงดี เราไม่ได้กลัวการหยุดจ่ายนะ ไม่ได้กลัวการถูกทวงเลย แต่กลัวใจพ่อกับแม่ จะเป็นไปได้ไหม ที่จะให้ท่านกรรมการในเว็บนี้ช่วยอธิบายขั้นตอนและวิธีอย่างละเอียดกับพ่อแม่เรา ในส่วนของกระทู้ปักหมุด เราอ่านจนหมด ใช้เวลาเกือบเดือนแล้วในการศึกษาข้อมูล และพึ่งเริ่มตัดสินใจหยุด... T_T

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43747 โดย jae
ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43757 โดย scm
มาร่วมแสดงความยินดีด้วยครับ
การไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐจริงๆ ขอให้ต่อไปมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิตครับ :bye:

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43883 โดย sunma
ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับทุกสิ่งอย่าง ทั้งความรู้เกี่ยวกับกฏหมายที่ไม่เคยรู้ จากคนที่กลัวกลายเป็นคนกล้าที่จะเผชิญปัญหา และได้นำความรู้ที่ได้นี้สามารถถ่ายทอดให้กับคนรอบข้างที่ประสบปัญหาแบบเดียวกันให้กับเพื่อนร่วมงาน ตอนนี้ฉันเป็นที่ปรึกษาเกี่ยวกับหนี้สินของเพื่อนค่ะ เขาจะมาปรึกษาว่าจะทำอย่างไรดี ไม่มีเงินจ่ายหนี้ เราก็แนะนำไปว่าไม่มีก็ยังไม่ต้องจ่ายเก็บตังไว้ก่อน ก็ต้องทนมันทวงไปก่อนในช่วงแรก แต่อย่าไปเป็นหนี้เพิ่มนะ หยุดสร้างหนี้เพิ่มด้วย เพื่อนๆก็เชื่อเรานะ ตอนนี้เพื่อนๆบางคนก็หมดหนี้กันไปบ้างแล้ว ก็ดีใจนะมีส่วนช่วยคนอื่นบ้าง

ส่วนที่ถามว่าจะบอกพ่อแม่อย่างไงนะเหรอ ของเราตอนที่เป็นหนี้นะ ช่วงแรกเรายังไม่ได้บอกทางบ้านหรอกเราก็ให้เงินทางบ้านปกติ แต่มาบอกตอนที่มันไม่ไหวแล้วไม่รู้จะหมุนไปทางไหนมันตันไปหมดเลย และมาเจอเว็ปไซนี่แหละ และก็ตัดสินใจหยุดจ่ายทุกบัตร และเราก็ตัดสินใจบอกกับทางบ้านว่าเราเป็นหนี้อยู่เท่าหนี้นะ แต่เราบอกทางบ้านว่าไม่ต้องกังวล เดี๋ยวเรารับผิดชอบเองแค่บอกไว้ว่าเราเจอปัญหาหนี้อยู่ เค้าจะได้รู้ว่าเราเป็นอะไรเจออะไรอยู่ในตอนนี้ หลังจากนั้นก็มีจดหมายหลายๆฉบับ หลายๆสถานบันที่เราเป็นหนี้อยู่ส่งมา ทั้งโทรจิกโทรตาม โทรเข้าบริษัท ก็สรรหาวิธีที่จะติดต่อเราให้ได้ ในช่วงแรกเราเครียดมากนะ เครียดจนเราไม่คุยกับใคร พอเวลาโทรศัพย์มานะเรากลัวมากเลย จนพี่ในแว๊ปนี้แนะนำ เราทำตามเลย จนมาถึงฉบวนการหมายศาลมาถึงบ้านนนนแล้วคร๊าบ ตอนั้นที่บ้านตกใจกันใหญ่เลย เราเองก็ตกใจขนาดเตรียมตัวเตรียมใจไว้อล้วนะ 5555 ก็ไม่เห็นยาก เขานัดมาเราก็ไป แล้วก็นับวันรอไปศาล ตื่นเต้นมากเลยในวันไปศาลที่บ้านถามว่าให้ไปเป็นเพื่อนไหม ก็บอกเขาไปไม่เป็นไรไปคนเดียวได้ พอดีศาลอยู่ใกล้บ้านนะ ได้แต่เคยผ่านวันนี้ตรูจะได้เข้าไปแล้วเว้ยยย

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43885 โดย ssorns
ขอแสดงความยินดีด้วย อย่างยิ่งครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43900 โดย yomaster
ยินดีด้วยครับ
เดี๋ยวผมจะได้พูดคำนี้บ้างครับ ^^

ตอนนี้ยังตั้งไข่อยู่เลยครับ

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #43911 โดย sunma
เป็นกำลังใจใช้นะค่ะ yomaster สู้ๆนะค่ะ (o_O)

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51770 โดย ขอแก้ตัว
รอวันนี้เหมือนกันค่ะ :cry2:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51788 โดย สงวน
ถ้าติดแบล็คลิสต์กับแบงก์ที่เราเคยติดหนี้แล้ว
หลังจากสามปี อาจหลีกเลี่ยงไปกู้แบงก์ที่เราไม่เคยติดหนี้เพื่อซื้อบ้าน-รถ ได้นะครับ
(ข้อมูลที่เคยอ่านเจอในเว็บนี้น่ะครับ)

ยินดีกับอิสรภาพทางการเงินอีกครั้งครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51791 โดย calf
ขอแสดงความยินดีด้วยค่ะ ดิฉันก็อยากเป็นแบบคุณบ้างเหมือนกัน

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51799 โดย sunma
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความยินดีนะค่ะ :wo:
ขอให้ทุกท่านยิ้มสู้นะค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51957 โดย blue sky
จุดมุ่งหมายเดียวกัน คุณเก่งมากค่ะ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51961 โดย zeezawzeen
:เฮ้อ: อยากหมดหนี้แล้วบ้างจัง ยอดหนี้เราก็ 300,000 เท่ากันเลย

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51962 โดย sunma
พยายามเข้านะค่ะ จะเป็นกำลังใจให้ สู้ๆ
ช่วงแรกๆอาจจะลำบากหน่อยค่ะ ก็ทนกันนิสนุงนะค่ะ :ลั่ลล้า:
แล้วเราก็จะได้รับชัยชนะ การชนะใจตัวเองเนี้ยยากที่สุดแล้ว

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51963 โดย cheangchun
ยินดีด้วยครับ อยากรู้ประสพการณ์ตอนขึ้นศาลอ่ะครับ เพราะกำลังจะต้องขึ้นเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #51991 โดย sunma

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.623 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena