ได้รับหมายศาลต้องขึ้นศาล 14/02/55 นี้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2500 โดย kidkurobar
สวัสดีค่ะ ดิฉันเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ ดิฉันติดตามและอ่านข้อความรวมถึงคำแนะนำของทางกระทู้ได้ข้อมูลที่ดีมากๆ ค่ะ รู้สึกเสียใจนิดเดียวที่ไม่ได้เข้ามาก่อนที่จะตัดสินใจประนอมหนี้ไปแล้ว

ดิฉันไม่คิดว่าตัวเองจะโดนหมายศาลเร็วหลังจากที่ประสบกับภัยน้ำท่วมมาเอง
ดิฉันพลาดค่ะ พลาดที่ไปประนอมหนี้ ถ้าโดนหมายศาลแบบนี้เท่าที่ได้อ่านดิฉันก็พอทำใจอยู่บ้าง
และก็จะสู้ค่ะ เพราะว่าเราเป็นคนสร้างก็ต้องจ่ายเขา แต่ลึกๆก็กลัวๆอยู่บ้างกลัวว่าจะพลาดให้กับพวกที่ซ้ำเติมกันแบบนี้

ตอนนี้ แค่อยากขอกำลังใจค่ะ ขอคำแนะนำที่ง่ายต่อการตัดสินใจ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2502 โดย Skynine
วันที่ 29/1/55 ณ มพบ มีการอบรมวิธีการปลดหนี้ เวลา 13.00-17.00 น. ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น
ไปลงชื่อจองที่นั่ง รับจำนวนจำกัด (กระทู้ปักหมุดสีแดง) ช้าอด หมดนะ
ปล. หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็จากไปจากชีวิตเรา
กว่าเราจะเป็นหนี้ได้ (บาน) ขนาดนี้ก็ใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้น เมื่อถึงคราวต้องใช้คืนก็ต้องมีเวลาใช้เหมือนกัน เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ (ขอเวลาเก็บเงินก่อน)
ทุกอย่างอยู่ที่สติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ อย่าท้อ อย่าถอย พี่อัง สวยประหาร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2503 โดย kidkurobar
ขอบคุณค่ะ ถ้าไม่ติดอะไรจะรีบไปจองค่ะ

อืม......แต่ต้องไปจองที่ไหนค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2512 โดย MuMu73
เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ ๆ ค่ะ

o_) o_)

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2518 โดย Pych

ขอฝากแนวทางไปศาล ให้อ่านนะครับ

1. เลื่อนนัดศาลเพื่อไปเจรจาไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้ต่อ
2. ยื่นคำให้การเพื่อสู้คดี
3. ทำประนอมยอมความหน้าศาล
4. ให้ศาลท่านพิพากษาเลย หลังจากคุณได้รับคำพิพากษาแล้ว คุณจะ
4.1 หักคอจ่าย
4.2 เจรจากับโจทก์เพื่อจ่ายแบบผ่อนชำระ xx งวดๆ ละ xxxx บาท
4.3 รอให้โจทก์ไปทำเรื่องให้กรมบังคับคดีอายัดเงินเดือน อายัดบัญชีเงินฝาก สืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ อายัดทรัพย์

ขอนำแนวทางการไปศาลของคุณเก่ง Familyman ที่แนะนำไว้ ดังนี้ครับ

เมื่อได้รับหมายศาลแล้วต้องทำอย่างไรบ้าง

1.ให้ตรวจสอบรายละเอียดต่างๆในหมายศาล ดังนี้
- ดูว่าจะฟ้องที่ศาลไหน กำหนดวันขึ้นศาลเมื่อไร จะได้จัดตารางได้ถูกต้อง หากจำเป็นต้องลาล่วงหน้าจะได้แจ้งหัวหน้าไว้ก่อน
- ดูรายละเอียดเกี่ยวกับยอดหนี้ของคุณ เช่น ยอดตอนที่คุณหยุดจ่ายเท่าไหร่ และยอดที่ทางเจ้าหนี้ยื่นฟ้องว่าเป็นยอดทั้งหมดเท่าไหร่ เงินต้นเท่าไร ดอกเบี้ยเท่าไหร่
- หากเจ้าหนี้เค้าฟ้องศาลพื้นที่ที่ไม่ใช่ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านของคุณ ก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ (เนื่องจากคดีผู้บริโภคต้องฟ้องพื้นที่ที่จำเลยมีทะเบียนบ้านอยู่เท่านั้น)

2.ตรวจสอบดูว่าทางเจ้าหนี้ฟ้องเกินอายุความฟ้องหรือไม่ โดยบัตรเครดิตอายุความฟ้อง 2 ปี ส่วนสินเชื่อส่วนบุคคลมีอายุความฟ้อง 5 ปี นับจากวันที่คุณผิดนัดชำระครั้งแรก.... หากเกินอายุความก็ยกประเด็นนี้ขึ้นสู้ หรือถ้าเกิดมีผีหยอดเงินเข้าไปเพื่อต่ออายุความให้คุณ ทั้งๆที่กำลังจะหมดอายุความแล้ว แบบนี้ก็สู้เหมือนกันครับ (แต่จะต้องทำอย่างไรไปหาอ่านในกระทู้เก่าเอง)

3.พิจารณาตัวคุณเองในเรื่องต่างๆ ดังนี้
-ว่ามีเงินก้อนในมือหรือไม่ จำนวนเท่าไหร่
-หากไม่มีเงินก้อนในมือมีความสามารถในการผ่อนชำระในแต่ละเดือนมากน้อย
-มีหนี้ที่ได้รับหมายศาลมากน้อยเท่าไหร่ หนี้ที่ฟ้องแล้วอยู่ในระหว่างขั้นตอนใดบ้าง
-ในอนาคตอันใกล้จะได้รับเงินก้อนเข้ามา เช่น โบนัส หรือไม่ จำนวนเท่าไหร่

4.พิจารณาว่าทางเลือกต่างๆ และกำหนดจุดยืนที่เหมาะสมกับตัวคุณ โดยมีทางเลือกต่างๆดังนี้

4.1ไปเพื่อเจรจาหน้าศาล ขอ Haircut ปิดบัญชี
การไปเจรจา Haircut หน้าศาล เมื่อคุณไปศาล ทนายโจทก์จะเข้ามาพบคุณเพื่อเสนอเงื่อนไขของทางโจทก์ว่ามีอะไรบ้าง คุณก็สามารถเจรจาเพื่อขอส่วนลดปิดบัญชีได้ ในการเจรจานั้นบางทีก็สามารถเจรจากับทนายโจทก์ได้เลย แต่บางทีหากทนายโจทก์ไม่ได้รับมอบอำนาจในการเจรจากับลูกหนี้มา ทนายโจทก์ก็จะให้เบอร์ติดต่อเพื่อให้คุณโทรติดต่อไปเจรจาตอนนั้น หากได้ส่วนลดที่คุณต้องการ และเงินก้อนในมือพร้อมคุณก็สามารถทำการ Haircut ได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินก้อนในมือพร้อมเท่านั้น

4.2 ไปเพื่อเจรจาหน้าศาลผ่อนชำระเป็นงวดๆ
กรณีนี้จะคล้ายกับกรณี 4.1 เพียงแต่กรณีนี้คุณไม่มีเงินก้อนในมือ คุณก็สามารถเจรจาขอผ่อนชำระได้ หากข้อเสนอที่ฝ่ายโจทก์เสนอมา คุณคิดว่าคุณสามารถผ่อนชำระได้ คุณก็สามารถทำยอมหน้าศาลได้ กรณีนี้จะเหมาะสำหรับคนที่มีเงินเหลือสำหรับใช้หนี้ในแต่ละเดือนมากพอใน ระดับนึง และมีหนี้ที่ทยอยฟ้องไม่กระชั้นชิดกัน แต่กรณีนี้มีข้อเสียคือ หากคุณทำยอมหน้าศาลแล้ว และต่อไปคุณเกิดปัญหาด้านการเงินจนผ่อนไม่ไหว เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้เลย โดยที่ไม่ต้องทำเรื่องฟ้องอีกครั้ง

4.3ไปเพื่อขอเลื่อนนัดศาล
การไปขอเลื่อนนัดพิจารณา คุณสามารถทำได้โดยไปศาลและแจ้งต่อศาลว่าขอเลื่อนพิจารณาคดี ซึ่งการขอเลื่อนคุณต้องเตรียมเหตุผลไปให้ดี เช่นคุณแจ้งต่อศาลว่าขอเลื่อนเพื่อสู้คดี ศาลท่านจะถามคุณว่าคุณจะสู้ในประเด็นอะไร ดังนั้นคุณต้องทำการบ้านไปพอสมควร แต่ผมแนะนำว่าควรจะใช้เหตุผลว่าขอเลื่อนเพื่อไปเจรจาต่อรองกับโจทก์อีกครั้ง นึงจะดีกว่า ส่วนศาลท่านจะเลื่อนนัดให้คุณมากน้อยเพียงใดขึ้นอยู่กับศาลแต่ละพื้นที่ หากเป็นศาลพื้นที่ที่มีคดีเยอะคุณก็อาจได้เลื่อนนัดไปได้นาน มีเพื่อนคนนึงในเวปสามารถขอเลื่อนนัดได้เกือบ 10 เดือนเลยครับ แต่กรณีของผมขึ้นศาลแขวงธนบุรี ศาลท่านจะให้เลื่อนนัดได้ประมาณ 2 เดือน เมื่อศาลท่านเลื่อนนัดให้คุณ คุณก็สามารถเจรจาต่อรองกับเจ้าหนี้ได้ หาก Haircut ได้ก็ Haircut ไป แต่ถ้า Haircut ไม่ได้จริงๆ เมื่อถึงกำหนดนัดศาลอีกครั้ง และคุณต้องการจะสู้คดี คุณก็สามารถสู้คดีได้ ข้อดีของกรณีนี้คือคุณสามารถยืดเวลาออกไปได้ เหมาะสำหรับคนที่เก็บเงินใกล้ที่จะ Haircut ได้ หรือในอนาคตอันใกล้จะมีเงินก้อน เช่น โบนัสเข้ามา
ป.ล.ปัจจุบันนี้เนื่องจากการฟ้องร้องคดีบัตรเครดิตและสินเชื่อ เปลี่ยนจากใช้ วิ.แพ่งมาเป็น วิ.ผู้บริโภค ดังนั้นการขอเลื่อนนัดศาลจะขอเลื่อนไม่ได้นานเหมือนสมัยก่อน

4.4ไปเพื่อสู้คดี
การสู้คดีนั้นสามารถไปยื่นคำให้การด้วยวาจา หรือโดยลายลักษณ์อักษร ก็ได้ แต่แนะนำว่าควรยื่นคำให้การเป็นลายลักษณ์อักษร และควรจะให้ทนายหรือผู้รู้เป็นผู้ร่างคำให้การ คุณไม่ควรที่จะเอาคำให้การสู้คดีของผู้อื่นมาดัดแปลง เนื่องจากว่าคดีต่างกัน ประเด็นต่อสู้ทางกฎหมายก็ต่างกัน การสู้คดีมีค่าใช้จ่าย ดังนั้นคุณต้องดูก่อนว่าคดีของคุณเป็นคดีอะไร มีประเด็นที่สามารถต่อสู้ได้หรือไม่ และถ้าสู้แล้วสิ่งที่ได้กับสิ่งที่เสีย คุ้มกันหรือไม่ ข้อดีของการสู้คดีคือมูลหนี้ที่ฟ้องลดลง และคุณมีเวลาเก็บเงินเพื่อ Haircut เพิ่มขึ้น หลังจากศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว คุณยังสามารถเจรจา Haircut ได้อีก แต่ข้อเสียคือ หากศาลมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และคุณยังไม่ชำระหนี้ตามคำพิพากษา เจ้าหนี้เค้าสามารถร้องต่อศาลขอบังคับคดีได้
คดีบัตรเครดิตส่วนใหญ่จะไม่ค่อยน่าสู้คดี เนื่องจากสถาบันการเงินคิดดอกเบี้ยค่อนข้างถูกต้องแล้ว ถึงสู้คดีไปก็อาจได้ลดมูลหนี้ที่ฟ้องไม่มาก ซึ่งไม่คุ้มกับค่าใช้จ่ายที่เสียไป ส่วนคดีสินเชื่อส่วนบุคคลของนอนแบงก์แนะนำว่าน่าจะสู้คดีครับ โดยเฉพาะควิกแคซ
ป.ล. ถ้าต้องการสู้คดี นัดแรกที่คุณไป คุณต้องไปยื่นคำให้การสู้คดีทันที

4.5ไปเพื่อขอความเมตตาจากศาลท่าน (ไม่สู้คดี)
กรณีนี้จะเหมาะสำหรับผู้ที่โดนเจ้าหนี้หลายๆรายฟ้องพร้อมๆกัน ไม่มีเงินก้อนในมือ คาดว่าไม่สามารถผ่อนชำระได้แน่นอน ถึงจะยืดเวลาออกไปก็ไม่ช่วยอะไรได้มาก เป็นคดีที่ไม่มีประเด็นต่อสู้ ซึ่งคิดว่าการอายัดเงินเดือนเป็นทางออกทางเดียว กรณีนี้หากคุณไม่ลำบากในการไปศาลมาก ก็ไปศาลเพื่อขอความเมตตาจากศาลขอให้ศาลท่านเมตตาตัดในส่วนของดอกเบี้ยผิดนัด ชำระหรือค่าปรับลง หลังจากนั้นก็ปล่อยให้เข้าสู่ขั้นตอนบังคับคดี กรณีนี้คุณต้องดูด้วยนะครับว่าคุณมีทรัพย์สินอะไรหรือไม่

ลองตัดสินใจดูว่า คุณจะเลือกแนวทางไหน

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Aevy123, meawpung

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2525 โดย Skynine

anonae เขียน: ขอบคุณค่ะ ถ้าไม่ติดอะไรจะรีบไปจองค่ะ

อืม......แต่ต้องไปจองที่ไหนค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2076&Itemid=29

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2557 โดย meawpung
ไปอบรมเถอะครับ ได้ประโยชน์มาก บางเคล็ดลับก็ออกอากาศไม่ได้ครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2566 โดย prathng23
อยากไปอบรมมากคะ แต่ติดที่ว่าตัวเราอยู่ต่างจังหวัด ไกลมากๆคะ แต่ได้รับความช่วยเหลือคำปรึกษาในเวปนี้ก็ดีมากๆแล้ว สำหรับคนที่อยู่ไกล ขอบคุณทุกๆคำตอบ ทุกๆความช่วยเหลือนะคะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2656 โดย kidkurobar
ขอบคุณสำหรับทุกทุกกำลังใจนะคะ :wo: ตอนนี้พร้อมที่จะสู้ในสิ่งที่เราพลาดไป แต่ยังไม่สายเกินไปที่พร้อมจะเผชิญกับมันค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2657 โดย kidkurobar
ขอบคุณมากมากๆค่ะสำหรับกำลังใจ และคำแนะนำที่มีประโยชน์มากๆ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4247 โดย kidkurobar
วันนี้ดิฉันได้รับโทรศัพท์จากทนายใช่หรือเปล่าไม่รู้มันบอกว่าเป็นทนายของบัตรโรบินสัน ขออนุญาตเรียก " มัน " เพราะคำพูดมันไม่เคยปราณีค่ะ มันโทรมาถามว่าสามารถที่จะปิดยอดก่อนขึ้นศาลได้ไหม พอเราบอกว่าถ้าจะจ่ายเราสามรถจ่ายให้ได้แค่ 2 หมื่นถึง 2 หมื่นห้า จากต้น 4 หมื่นบาท มันบอกว่าไม่ได้ต้องชำระปิดที่ยอด 3 หมื่นห้า ดิฉันก็บอกในสภาวะแบบนี้จะสามารถเอาเงินก้อนได้จากที่ไหน มันบอกงั้นก็ไปทำยอมถ้าไม่จ่ายตามงวดที่ตกลงก็จะบังคับคดี ยึดรถ ขู่ ขนาดนั้น ตอนแรกดิฉันคิดว่าจะไปศาลครั้งแรกแล้วขอเจรจาแต่เจอแบบนี้ขอทำยอมแล้วจ่ายให้มันเดือนละพัน มันให้เวลา 1 ปีชำระให้ครบยอด 5 หมื่นกว่าบาทดินฉันเลยคิดว่าในเมื่อคุยกันดีดีมันไม่เอา ก็ขอจ่ายให้มันในเดือนธันวาคม สิ้นปีไปเลยให้มันเป็นบัตรสุดท้ายที่จะได้เงิน แล้วเก็บเงินก่อนไปขอเจรจาขอส่วนลดกับบัตรอื่นแทน เพราะคำพูดที่เลวๆๆของมัน สักวันค่ะ มันจะเจอสิ่งที่มันทำกับคนอื่นแบบนี้ ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาจ่ายปิดมาคุยเจรจาขอส่วนลดไม่เคยเจออะไรแบบนี้มาก่อน คุยและทำเอกสารยืนยัน แล้วก็จ่ายถึงจะช้า ทุ่มหรือ สองทุ่มช้าก็ไม่เป็นไร เพราะก็ยังอยู่ในกำนดที่จะจ่าย แต่พอดีวันที่นัดคุยจะปิดกับมันติดงาน มันบอกถ้าเลย 6 โมงมันจะไม่รับผิดในการชำระครั้งนี้ กว่าฉันจะเสร็จจากลูกค้าก้เกือบทุ่ม ฉันก็เลยไม่จ่าย แล้วมันมาบอกว่าฉันผิดนัดมัน มันกล้าคิดแบบนี้ได้อีก มันเลวจริงๆๆค่ะ ไม่เคยเจออะไรแบบนี้ เก็บอารมสุดๆๆค่ะ แต่ก็พร้อมน๊ะพร้อมที่จะสู้กับพวกชอบเอาเปรียบหรือซ้ำเติมคนที่กำลังแย่ ทั้งที่เราก็ไม่เคยคิดจะไม่จ่ายหรือหนีมัน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4763 โดย kidkurobar
รบกวนสำหรับทุกๆท่านค่ะ ขอประสบการณ์ว่า ครั้งแรกในใบของศาลนัดให้ไป 14/2/55 เราควรที่จะไปไหมค่ะ? เพราะครั้งที่ 2 บอกให้ไป 29/2/55 ทนายของบัตรค่ะมันบอกครั้งแรกไม่ต้องไปก็ได้ แต่ครั้งที่ 2 ไม่ไปไม่ได้ ถ้าไม่ไปโดนบังคับคดีแน่ ดิฉันเลยอยากได้ข้อมูลที่ถูกต้องจริงๆ ว่าครั้งแรกควรจะไปหรือไม่ไปค่ะ.

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4764 โดย Nok2865
คุณ anonae ไปอ่านหน้าแรกของหมายศาลก่อนนะคะว่า เป็นนัดอะไร
นัดไกล่เกลี่ย นัดเดียว
หรือนัดไกล่เกลี่ยและสืบพยาน เพราะถ้าเป็นแบบนี้ คุณต้องไปค่ะ เพราะเป็นนัดสู้คดี
ศาลเดี๋ยวนี้มักรวมสองนัดเป็นวันเดียว เพื่อความรวดเร็วในการพิจารณา
แต่หลายๆศาล ก็เห็นว่า ถ้าโจทก์กับจำเลย สามารถตกลง ไกล่เกลี่ยกันก่อนวันสืบพยาน(สู้คดี) ก็จะลดจำนวนคดีในศาลได้
แต่ถ้าคุณประเมินตัวเองแล้ว ยังไม่มีความพร้อมในการชำระ นัดไกล่เกลี่ยคุณจะไม่ไปก็ได้
แต่นัดสืบพยาน ต้องไปค่ะ สำคัญมากๆ
สำคัญยังไง ไปอ่านดู อยากจะขอเตือนสมาชิก...
รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้ ก็มีแทบจะทิ่มลูกกะตาตายอยู่แล้ว ทำไมคุณไม่เข้าไปอ่าน กระทู้ปักหมุด สำคัญ กรรมการรวบรวมมาให้
หนี้ของคุณ คุณต้องขยันทำการบ้านสิค่ะ อย่าหาว่าดุ แต่มันเป็นเรื่องจริง
นี่มันเป็นวันเสาร์ เกือบเที่ยงคืนแล้ว คุณตั้งกระทู้แล้วคอยความหวังจากคนอื่นไม่ได้ คุณต้องขยันมากกว่านี้ ไม่งั้นคุณจะไม่ทันมุขทนายควายๆ
อยากหมดหนี้ ไม่อยากตกเป็นเหงื่อของทนายเจ้าหนี้ ต้องเอาจริงเอาจัง และขวนขวายด้วยตัวเอง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29 รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=50917 ลืมไปศาลในวันนัดไกล่เกลี่ยวันแรก จะเป็นอะไรไหมครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=155&Itemid=29 ควรไปศาลดีไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=15953 รบกวนถามเรื่อง การเลื่อนนัดศาลหน่อยค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: 3190400254488B

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4769 โดย kidkurobar
ขอบคุณค่ะ คุณก่อบัว สำหรับคำแนะนำที่ดีมากๆ ดิฉันผิดเองทีไม่ได้อ่านด้านหน้าของศาลว่าเป็นนัดอะไร เลยส่งกระทู้ถาม แต่ข้อมูลแต่ละหัวข้อใน web ดิฉันอ่านทำความเข้าใจ แล้วค่ะ เพียงแค่อยากขอความมั่นใจจากท่านคณะกรรมการ เพราะคิดว่าทุกท่านมีคงมีคำแนะนำที่ดีและให้กำลังใจค่ะ นัดแรกเป็นนัดไกล่เกลี่ยค่ะ ดิฉันจะไปเพื่อขอเจราจา ถ้าตกลงกันไม่ได้จิงๆ คงจะเป็นนัดที 2 ค่ะ ถ้านัดแรกไปแล้วเป็นอย่างไรจะกลับมาเล่าให้ฟังนะคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4771 โดย Skynine
คุณกลัวการไปศาลใช่ไหม คุณกลัวหรือกังวลอะไร กลัวว่าจะตอบไม่ได้ กลัวว่าเขาจะจับเข้าคุก หรืออะไรที่สารพัดกลัว ตัดสิ่งเหล่านี้ออกไปจากใจซะ การไปศาลไม่ใช่ที่จะต้องอะไรอีกต่อไป พี่อังไปมาแล้ว 14 ครั้ง และครั้งที่ 15 กำลังจะไปในเร็ววันนี้ มันเป็นคดีแพ่ง ไม่ติดคุก คุณอาจคิดว่าก็พี่อังไปมาแล้ว หนูยังไม่เคยไปนี่หนา..แต่ขอบอกพี่อังก็เคยมีความคิดเช่นนั้นมาก่อน แต่เมื่อเราได้ศึกษาจากข้อมูลแล้ว กลัวทำไม กลัวเพื่ออะไร กลัวแล้วจะได้อะไร แล้วจะทำอย่างไรไม่ให้กลัว...สูดลมหายใจยาวๆ เรียกสติมา แล้วปัญญาจะเกิด การไปศาลไปแสดงตัวตนว่าไม่ได้หนีศาล เรามีสิทธิเลื่อนนัดเพื่อเข้าสู่กระบวนการไกล่เกลี่ย และเลื่อนไกล่เกลี่ยได้ สู้คดี ฯลฯ เดี๋ยวนี้คดีผู้บริโภค นัดไกล่เกลี่ย+สืบพยาน รวม 2 นัดไว้ในวันเดียวกัน ถ้าไม่ไป (หนี) ศาลท่านตัดสินตามโจทก์ฟ้องเราเลยนะ สิทธิเราเราต้องใช้สิทธิที่มีสิ
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้และจะส่งใจไปให้ในวันที่คุณไปศาล สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
[/b] o_)

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4772 โดย kidkurobar
ขอบคุณมากๆค่ะ,พี่อัง ที่น่ารัก พร้อมค่ะ พร้อมที่จะสู้แล้ว แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังนะคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4944 โดย kidkurobar
(o_O) ก่อนอื่นต้องขอบคุณคำนแนะนำดีดีมากมาย จากคณะกรรมการและเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกๆท่านค่ะ วันนี้เป็นวันแรกในชีวิตค่ะ วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 9.00 น. ( วันแห่งความรัก ) กลับกลายเป็นไปศาลแขวงนนทบุรี ครั้งแรกในชีวิตของดิฉัน ก็ตื่นเต้นเล็กน้อย แต่ไม่ได้รู้สึกกลังอะไรเลยแม้แต่น้อย กลับมีเรื่องขำ ขำ หรือหน้าอายของดิฉันก็ไม่ทราบค่ะก่อนเข้าก็จะมี รปภ.อยู่ด้านงหน้าประตูและมีป้ายค่ะ ป้ายเขียนกรุณาแต่งกายสุภาพ ห้ามใส่กระโปรงสั้น กางเกงขาสั้น เสื้อแขนกุด ซึ่งทุกอย่างเกือบทั้งหมดที่เป็นดิฉันเลย ใส่กางเกงขาสั้นประมาณเข่า เสื้อแขนกุด รองเท้าสวม ชิลมากมากอาจจะมากเกินไปหน่อยคิดว่ามาไกล่เกลี่ยไม่ต้องอะไรมาก แต่ที่ยังดีในรถมีเสื้อผ้าช่วยก็เลยเข้าได้ ไม่งั้นแย่เลยชบ พอเข้าไปก็เข้าไปสอบถามตรงส่วนประชาสัมพันธ์ยื่นเอกสารแล้วถามว่าต้องไปติดต่อชั้นไหน พอเจ้าหน้าที่ดูบอกมาไกล่เกลี่ย เชิญลิฟท์ด้านหลังชั้น 4 ค่ะพอขึ้นไปชั้น 4 ก็จะมีห้องเจ้าหน้าที่ให้เราสอบถามได้ค่ะ ดิฉันก็ยื่นเอกสารของฝ่ายโจยก์ที่ฟ้องเราให้เข ก็ติ๊กชื่อเราว่าเรามาศาลและบอกให้เรานั่งรอด้านหน้าแล้วรอเรียกชื่อ รอสักพักก็มีเจ้าหน้าที่ของฝ่ายโจยก์มาติดต่อกับพนักงานหน้าห้องแล้วพนักงานก็เรียกชื่อบุคคลที่ร่วมกับโจย์กรายเดียวกัน ไม่ต้องกลัวเลยค่ะว่าจะคุยคนเดียว จำเลยมีกี่รายก็เรียกเข้ามานั่งพร้อมกันแล้วถามทีละรายว่าตกลงแล้วตามที่เคยคุยหรือเปล่าถ้าได้ก็จะทำหนังสือทำยอมเลยว่าจ่ายได้กี่งวด งวดละเท่าไหร่แต่ถ้าคนไหนยังตกลงไม่ได้ฝ่ายโจยก์ก็จะต่อสายไปยังบริษัทแม่ที่เรากู้มา เพื่อให้คุยต่อลองกันอีกว่าจะตกลงกันยังงัย แป๊บนึงเจ้าหน้าที่ของทางบัตรแม่ก็โทรมาเจรจา ดิฉันก็พยายามต่อรองว่าจากที่คุยกันไว้ เงินต้นดิฉัน 40000 รวมดอกเบี้ยยอดฟ้อง 50500 บ. เขาบอกให้จ่าย 35000 บาทงวดเดียว ดิฉันบอกมันเยอะไปลดได้อีกไหม แล้วเขาบอกคุณสามารถจ่ายได้เท่าไหร่ อันบอก 25000 บ.ได้ไหมเขาบอกตามยอดที่ขอเขาให้ไม่ได้ ถ้าได้อยู่ที่ 30000 บ. งวดเดียว ฉันบอกถ้าจ่าย 2 งวดได้ไหมเขาบอกไม่ได้ เนื่องจากคุณผิดนัดปรับโครงสร้าง พอพูดว่าฉันผิดนัดโครงสร้างดิฉันรู้เลยว่าดิฉันเสียเปรียบ เพราะปรับโครงสร้างไปแล้ว นี่คือจุดที่ฉันพลาดซึ่งดิฉันก็เตรียมตัวไว้แล้วว่าจะทำยังงัย รู้อยู่ว่าตัวเองมีเงินเท่าไหร่ในมือ ก็เลยขอบอกว่า ok เราขอเป็นวันที่ 5/3/55 เราจะขอปิดบัญชีให้ทางเขาก็บอกงั้นขอทำเรื่องสรุปให้ ก่อนวันที่ 5/3/55 เราต้องปิดยอดตามจำนวนเงินที่คุยกันเราก็ตกลง จากนั้นก็วางสายแล้วก็ให้ทนายที่คุยกับเรานำเอกสารระบุว่าเราตกลงกับทางบริษัทฯแม่ว่าอย่างไร โดยจะมีเจ้าหน้าที่ของศาลแขวงนนท์คอยดูแลเอกสารและให้คำปรึกษากับเราด้วยว่าเราสงสัยอะไรหรือเปล่า เจ้าหน้าที่ของศาลก็จะอธิบายกับเรา ดีนะคะ ดีมากๆเลยไม่น่ากลัวอะไรอย่างที่เราคิดหรือวิตกกังวลอะไรเลย ( แต่ไม่รู้แต่ละศาลเหมือนกันหรือเปล่า ) รู้สึกดีใจค่ะที่ได้ไป ถือว่าได้ประสบการณ์มากๆถ้าไม่ได้ไปสิคงเสียดายและเสียใจมากๆ เลยอยากบอกเพื่อนๆพี่ๆที่กำลังจะไปศาลครั้งแรกค่ะว่า ครั้งของการนัดควรไปค่ะ มันเป็นช่วงจังหวะของการคุยและเจรจาต่อรองเลยค่ะ เสียใจอยู่นิดเดียว ที่ดิฉันพลาดไปปรับโครงสร้างหนี้ไม่งั้นคงต่อรองได้มากกว่านี้ค่ะดิฉันหวังว่าเรื่องเล่าในการไปศาลครั้งแรกของดิฉันน่าจะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆพี่ๆที่กำลังจะไปศาลในครั้งแรกไม่มากก็น้อยนะคะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Mommyangel, Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4947 โดย Pachiby8

anonae เขียน: (o_O) ก่อนอื่นต้องขอบคุณคำนแนะนำดีดีมากมาย จากคณะกรรมการและเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกๆท่านค่ะ วันนี้เป็นวันแรกในชีวิตค่ะ วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 9.00 น. ( วันแห่งความรัก ) กลับกลายเป็นไปศาลแขวงนนทบุรี ครั้งแรกในชีวิตของดิฉัน ก็ตื่นเต้นเล็กน้อย แต่ไม่ได้รู้สึกกลังอะไรเลยแม้แต่น้อย กลับมีเรื่องขำ ขำ หรือหน้าอายของดิฉันก็ไม่ทราบค่ะก่อนเข้าก็จะมี รปภ.อยู่ด้านงหน้าประตูและมีป้ายค่ะ ป้ายเขียนกรุณาแต่งกายสุภาพ ห้ามใส่กระโปรงสั้น กางเกงขาสั้น เสื้อแขนกุด ซึ่งทุกอย่างเกือบทั้งหมดที่เป็นดิฉันเลย ใส่กางเกงขาสั้นประมาณเข่า เสื้อแขนกุด รองเท้าสวม ชิลมากมากอาจจะมากเกินไปหน่อยคิดว่ามาไกล่เกลี่ยไม่ต้องอะไรมาก แต่ที่ยังดีในรถมีเสื้อผ้าช่วยก็เลยเข้าได้ ไม่งั้นแย่เลยชบ พอเข้าไปก็เข้าไปสอบถามตรงส่วนประชาสัมพันธ์ยื่นเอกสารแล้วถามว่าต้องไปติดต่อชั้นไหน พอเจ้าหน้าที่ดูบอกมาไกล่เกลี่ย เชิญลิฟท์ด้านหลังชั้น 4 ค่ะพอขึ้นไปชั้น 4 ก็จะมีห้องเจ้าหน้าที่ให้เราสอบถามได้ค่ะ ดิฉันก็ยื่นเอกสารของฝ่ายโจยก์ที่ฟ้องเราให้เข ก็ติ๊กชื่อเราว่าเรามาศาลและบอกให้เรานั่งรอด้านหน้าแล้วรอเรียกชื่อ รอสักพักก็มีเจ้าหน้าที่ของฝ่ายโจยก์มาติดต่อกับพนักงานหน้าห้องแล้วพนักงานก็เรียกชื่อบุคคลที่ร่วมกับโจย์กรายเดียวกัน ไม่ต้องกลัวเลยค่ะว่าจะคุยคนเดียว จำเลยมีกี่รายก็เรียกเข้ามานั่งพร้อมกันแล้วถามทีละรายว่าตกลงแล้วตามที่เคยคุยหรือเปล่าถ้าได้ก็จะทำหนังสือทำยอมเลยว่าจ่ายได้กี่งวด งวดละเท่าไหร่แต่ถ้าคนไหนยังตกลงไม่ได้ฝ่ายโจยก์ก็จะต่อสายไปยังบริษัทแม่ที่เรากู้มา เพื่อให้คุยต่อลองกันอีกว่าจะตกลงกันยังงัย แป๊บนึงเจ้าหน้าที่ของทางบัตรแม่ก็โทรมาเจรจา ดิฉันก็พยายามต่อรองว่าจากที่คุยกันไว้ เงินต้นดิฉัน 40000 รวมดอกเบี้ยยอดฟ้อง 50500 บ. เขาบอกให้จ่าย 35000 บาทงวดเดียว ดิฉันบอกมันเยอะไปลดได้อีกไหม แล้วเขาบอกคุณสามารถจ่ายได้เท่าไหร่ อันบอก 25000 บ.ได้ไหมเขาบอกตามยอดที่ขอเขาให้ไม่ได้ ถ้าได้อยู่ที่ 30000 บ. งวดเดียว ฉันบอกถ้าจ่าย 2 งวดได้ไหมเขาบอกไม่ได้ เนื่องจากคุณผิดนัดปรับโครงสร้าง พอพูดว่าฉันผิดนัดโครงสร้างดิฉันรู้เลยว่าดิฉันเสียเปรียบ เพราะปรับโครงสร้างไปแล้ว นี่คือจุดที่ฉันพลาดซึ่งดิฉันก็เตรียมตัวไว้แล้วว่าจะทำยังงัย รู้อยู่ว่าตัวเองมีเงินเท่าไหร่ในมือ ก็เลยขอบอกว่า ok เราขอเป็นวันที่ 5/3/55 เราจะขอปิดบัญชีให้ทางเขาก็บอกงั้นขอทำเรื่องสรุปให้ ก่อนวันที่ 5/3/55 เราต้องปิดยอดตามจำนวนเงินที่คุยกันเราก็ตกลง จากนั้นก็วางสายแล้วก็ให้ทนายที่คุยกับเรานำเอกสารระบุว่าเราตกลงกับทางบริษัทฯแม่ว่าอย่างไร โดยจะมีเจ้าหน้าที่ของศาลแขวงนนท์คอยดูแลเอกสารและให้คำปรึกษากับเราด้วยว่าเราสงสัยอะไรหรือเปล่า เจ้าหน้าที่ของศาลก็จะอธิบายกับเรา ดีนะคะ ดีมากๆเลยไม่น่ากลัวอะไรอย่างที่เราคิดหรือวิตกกังวลอะไรเลย ( แต่ไม่รู้แต่ละศาลเหมือนกันหรือเปล่า ) รู้สึกดีใจค่ะที่ได้ไป ถือว่าได้ประสบการณ์มากๆถ้าไม่ได้ไปสิคงเสียดายและเสียใจมากๆ เลยอยากบอกเพื่อนๆพี่ๆที่กำลังจะไปศาลครั้งแรกค่ะว่า ครั้งของการนัดควรไปค่ะ มันเป็นช่วงจังหวะของการคุยและเจรจาต่อรองเลยค่ะ เสียใจอยู่นิดเดียว ที่ดิฉันพลาดไปปรับโครงสร้างหนี้ไม่งั้นคงต่อรองได้มากกว่านี้ค่ะดิฉันหวังว่าเรื่องเล่าในการไปศาลครั้งแรกของดิฉันน่าจะเป็นประโยชน์ให้กับเพื่อนๆพี่ๆที่กำลังจะไปศาลในครั้งแรกไม่มากก็น้อยนะคะ

ดีใจด้วยนะคะ คุณ Anonae ทำดีที่สุดแล้วค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5034 โดย Skynine
o_)

ในที่สุด คุณก็ฝ่าด่านการไปศาลมาได้ เห็นไหมว่าการไปศาลไม่ได้น่ากลัวอะไรอย่างที่เราคิด และวิตก หากเรามีสติจะรับมือกับปัญหาที่เกิดได้ ถ้าเราไม่ไปศาล เราก็เสียสิทธิที่มี ฉะนั้นจงใช้สิทธิที่มี พี่อังเอากำลังใจมาให้ 1,000 กระบุง รอรับได้เลย...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
o_)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5054 โดย kidkurobar
ค่ะ..ขอบคุณจากใจให้เกินร้อยจิงๆค่ะ มันจะผ่านไปไม่ได้เลย ถ้าไม่ได้คำแนะนำดีดีและกำลังใจให้สู้ค่ะ ดีใจเหมือนกันค่ะที่เอาชนะกับสิ่งที่เคยกลัวมาได้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.821 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena