มือใหม่โดนทวงหนี้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #582 โดย Hathaichanok05

Narasingh เขียน: อ่านให้มากๆครับ ข้อมูลมีอยุ่ในนี้แหละครับ
หยุดก็ควรหยุดทั้งหมด หักดิบกันไปเลย อย่าได้แคร์ครับ

แปลว่า ถ้าเมื่อไหร่ ไม่อยากจ่ายขึ้นมา ก็ให้หยุดไปเลย หยุดไปให้หมดงี้หรอคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #585 โดย meawpung
หยุดทุกใบ โดนทวงก็โดนช่วงเดียวกันให้หมด ตัดใจหยุดเลยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #587 โดย Hathaichanok05

Narasingh เขียน: หยุดทุกใบ โดนทวงก็โดนช่วงเดียวกันให้หมด ตัดใจหยุดเลยครับ

แบบนี้แหละค่ะ ... รอมานาน ... รอความเห็นแบบนี้แหละค่ะ

ถ้าอ่านเอง แล้ว บรรลุได้ไว .. ไม่มาคิดวนไปวนมา หรือ ถาม วนไปวนมาแบบนี้หรอกค่ะ เน้อะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #591 โดย Ly89

rattanad เขียน:

Narasingh เขียน: หยุดทุกใบ โดนทวงก็โดนช่วงเดียวกันให้หมด ตัดใจหยุดเลยครับ

แบบนี้แหละค่ะ ... รอมานาน ... รอความเห็นแบบนี้แหละค่ะ

ถ้าอ่านเอง แล้ว บรรลุได้ไว .. ไม่มาคิดวนไปวนมา หรือ ถาม วนไปวนมาแบบนี้หรอกค่ะ เน้อะ

คุณ rattanad เข้าใจแล้วใช่ไหมครับ...

คุณบอกว่า อ่านมามั่งแล้ว ทำตารางรายรับ รายจ่ายแล้ว

เป็นยังไงบ้างครับ ไหนลองบอกแนวทางของคุณคร่าวๆให้ฟังหน่อยสิครับ......

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #597 โดย Hathaichanok05

batk เขียน:

rattanad เขียน:

คุณ rattanad เข้าใจแล้วใช่ไหมครับ...

คุณบอกว่า อ่านมามั่งแล้ว ทำตารางรายรับ รายจ่ายแล้ว

เป็นยังไงบ้างครับ ไหนลองบอกแนวทางของคุณคร่าวๆให้ฟังหน่อยสิครับ......

ตอนนี้รายจ่ายท่วมหัวเลยค่ะ ไม่ได้มีรายจ่ายอะไรหรอกนะคะ หนี้ล้วนๆ
เงินเดือน 3,6000 บาท ให้พ่อแม่เดือนละ 10,000 บาท ที่เหลือใช้หนี้ค่ะ

กำลังชั่งใจว่า ถ้าไม่จ่ายเลย มันจะเกิด effect ยังไงบ้างน้า เพราะเท่าที่อ่านมา ผลกระทบไม่เหมือนกันเท่าไหร่

จริงๆวันนี้ต้องจ่าย 2 - 3 เจ้า บางอันเปนบัตรกดเงินได้ บางอันเป็นกู้ จ่ายแล้วหมด

แต่มาอ่านในกระทู้ต่างๆ ก็ได้ความรู้มาว่า จ่ายขั้นต่ำไปเรื่อยๆ เหมือนรดน้ำลงบนกองไฟ ไม่ได้ช่วยให้หนี้ลดลงเลย ก็เลยยังไม่ได้จ่ายที่ไหนเลยค่ะ

แต่ตอนนี้เท่าที่ทำได้ คือรับสายทุกสาย คุยดีดี แต่ก็รับปากส่งเดชอะค่ะ ว่าจ่าย แต่ยังไม่ได้ไปจ่าย เพราะวันนี้รับปากไป 3 เจ้า UOB / HSBC / KBANK

พวกที่มาตามทวงที่ทำงาน คือพวก non bank ใช่มั้ยคะ น้องไม่มี ก็น่าจะไม่มาใช่มั้ยคะ

หน้าที่การงานน้องก็พอตัว คงอายเค้าพอสมควร เหอ เหอ ... แต่กล้าเปนหนี้ ต้องไม่อายค่ะ จัดไป

แต่กลัวจริงๆ คือพ่อแม่ค่ะ

แล้วเดือนเมษา พฤษภา จะได้โบนัสแล้ว คงพอปิดพวก loan เล็กๆ ได้บ้าง มันจะมี 2 หมื่น แ้ล้วก็ 3 หมื่นค่ะ

พวกบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด ตอนนี้เอาออกจากกระเป๋าตังไปแล้วค่ะ ไม่จ่าย ไม่กด ไม่สร้างเพิ่ม

ถูกต้องมั้ยคะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #610 โดย Ly89
ทำไมต้องกลัวพ่อกับแม่ด้วยนะ...ทั้งๆที่ท่านเป็นคนที่เข้าใจเรามากที่สุด....

รายได้เยอะอยู่เหมือนกันนะ แบบนี้หนี้หมดเร็วครับ ขอให้มีวินัยในการใช้ การเก็บออมก็แล้วกัน

ช่วงแรกๆกับการรับโทรพวกทวงหนี้ ก็จะเหมือนกันทุกคนครับ อายบ้างล่ะ กลัวบ้างล่ะ

แต่ถ้าหมั่นรับ หมั่นโต้ตอบ ไม่นานก็จะชินไปเอง ด้านไปเอง จนบางครั้งเป็นเรื่องขำๆไปเลย

ได้เงินโบนัสมาแล้วก็อย่าเพิ่งรีบร้อนปิด รอจังหวะดีๆที่ทางแบงค์มีโปรฯดีๆ แล้วค่อยเจรจาก็ไม่สาย

เก็บเงินไว้กับตัวไปก่อน มีเงินเสียงย่อมดังฟังชัดเสมอ.....

หมั่นอ่านให้มากๆนะครับ ค้นอ่านเท่าที่จะทำได้ เดี๋ยวคุณก็จะเข้มแข็งขึ้นมาเอง

เป็นกำลังใจให้นะครับ.....สู้ๆ..... :wo:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #611 โดย Hathaichanok05

batk เขียน: ทำไมต้องกลัวพ่อกับแม่ด้วยนะ...ทั้งๆที่ท่านเป็นคนที่เข้าใจเรามากที่สุด....

รายได้เยอะอยู่เหมือนกันนะ แบบนี้หนี้หมดเร็วครับ ขอให้มีวินัยในการใช้ การเก็บออมก็แล้วกัน

ช่วงแรกๆกับการรับโทรพวกทวงหนี้ ก็จะเหมือนกันทุกคนครับ อายบ้างล่ะ กลัวบ้างล่ะ

แต่ถ้าหมั่นรับ หมั่นโต้ตอบ ไม่นานก็จะชินไปเอง ด้านไปเอง จนบางครั้งเป็นเรื่องขำๆไปเลย

ได้เงินโบนัสมาแล้วก็อย่าเพิ่งรีบร้อนปิด รอจังหวะดีๆที่ทางแบงค์มีโปรฯดีๆ แล้วค่อยเจรจาก็ไม่สาย

เก็บเงินไว้กับตัวไปก่อน มีเงินเสียงย่อมดังฟังชัดเสมอ.....

หมั่นอ่านให้มากๆนะครับ ค้นอ่านเท่าที่จะทำได้ เดี๋ยวคุณก็จะเข้มแข็งขึ้นมาเอง

เป็นกำลังใจให้นะครับ.....สู้ๆ..... :wo:

แล้วเรื่องพวกที่จะมาที่ทำงานอะคะ ถ้าเปนพวกสถาบัตดีดี เค้าจะไม่มาใช่มั้ยคะ
ถ้าไม่ใช่ อีออน อีบาย อีเมะพลัส อะค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #613 โดย Ly89
บอกไม่ได้หรอกครับ....ถ้าเรื่องไปถึง สนง.กฏหมาย ก็อาจจะมีไปเยี่ยมเยียนบ้าง...

แต่ก็ไม่ต้องกลัวครับ..ไอ้ที่ไปน่ะ มันเป็นคนส่งเอกสาร ( แมสเซนเจอร์ ) คุณกลัวด้วยเหรอครับ

ถ้ามันมาแล้วพูดดีๆ ก็ตอบไปดีๆ ว่าอย่ามาอีก โทรมาก็ได้ แต่ถ้ามาแบบแย่ๆ คุณก็จัดแบบ

แย่ๆให้มันไป มันไม่กล้าทำอะไรคุณหรอกครับ มันก็กลัวติดคุกนะครับ ........

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #614 โดย Hathaichanok05

batk เขียน: บอกไม่ได้หรอกครับ....ถ้าเรื่องไปถึง สนง.กฏหมาย ก็อาจจะมีไปเยี่ยมเยียนบ้าง...

แต่ก็ไม่ต้องกลัวครับ..ไอ้ที่ไปน่ะ มันเป็นคนส่งเอกสาร ( แมสเซนเจอร์ ) คุณกลัวด้วยเหรอครับ

ถ้ามันมาแล้วพูดดีๆ ก็ตอบไปดีๆ ว่าอย่ามาอีก โทรมาก็ได้ แต่ถ้ามาแบบแย่ๆ คุณก็จัดแบบ

แย่ๆให้มันไป มันไม่กล้าทำอะไรคุณหรอกครับ มันก็กลัวติดคุกนะครับ ........

แหม ... เจ็บปวดตรงถามว่า "คุณกลัวด้วยหรอครับ" นี่แหละ

ถ้าคุณเป็นเพือนเรา เราก็จะนึกขำในใจ เพราะคนรู้จริงเท่านั้น ถึงจะถามว่า "กลัวใครด้วยหรอ"

แต่แหม ... ก็หน้าบางบ้างไรบ้าง ไม่แปลกใช่มั้ยอะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #617 โดย Ly89
อ่านี่หรือยังครับ....ที่ผมบอกว่าคุณกลัวด้วยหรอน่ะ มันน้อยไปครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #660 โดย Hathaichanok05

batk เขียน: อ่านี่หรือยังครับ....ที่ผมบอกว่าคุณกลัวด้วยหรอน่ะ มันน้อยไปครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837

ทำไมต้องต่อว่าทุกคน ที่เค้าไม่รู้ หรือ ถามคำถามโง่โง่ด้วยอะคะ

ถ้าเค้าฉลาดกันหมด เค้าคงไม่มาเป็นหนี้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอดกันหรอกมั้งคะ คุณกรรมการ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #661 โดย Hathaichanok05
เข้าใจว่ากรรมการทุกคน แอดมิน ผู้เชี่ยวชาญ ทุกคนงานยุ่ง ไม่ว่าง เบื่อคำถามโง่โง่ เบื่อการโอดครวญ เบื่อกับคนที่สอนไปแล้ว แนะนำไปแล้วก้ไม่ทำ ก็ทำไม่ได้่ ก็มาเฝ้าถาม วนไป วนมา

แต่คุณก็เคยผ่านช่วงเวลาเล่านี้มาก่อน

คนจะฉลาด จะเก่งก็ต้องโง่มาก่อน

คุณเข้าใจและเห็นใจพวกเค้า แต่คุณเบื่อที่ทำไมพวกเค้า หรือ แม้แต่ตัวดิชั้นเอง ทำไมสอนยากสอนเย็น โง่เง่า พูดไม่รู้เรื่อง ใช่มั้ยคะ

ตอนแรกดิชั้นรู้สึกอบอุ่นมาก เวลาได้รับกำลังใจจากพวกคุณ เพื่อนร่วมชะตากรรมในที่นี้

แต่พอมาเห็นคอนเม้นท์แรงแรง เหมือนด่าในใจว่า "ทำไมพวกแกหัวทึบเป็นบัวใต้น้ำ พูดไม่รู้เรื่องอย่างงี้วะ" แล้วมันทำให้หมดศรัทธาในกำลังใจที่ได้รับ

แต่ก็ขอบคุณค่ะ ได้รับคำพูดให้กำลังใจ และคำพูดแรงแรงไปบั่นทอนกำลังใจอย่างมากจากที่นี่

ไม่ไปค่ะ ยังคงหน้าด้านอยู่ที่นี่ต่อไป เพื่อหาความรู้ และ เป็นกำลังใจให้คนอื่นที่เจอปัญหาอย่างดิชั้นต่อไป

ขอบคุณทุกท่าน ของคุณพี่กอบัว ที่อดทน กับความโง่ของน้อง ไม่ด่าทอ บั่นทอนความรู้สึก

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #666 โดย phatsara
สวัสดีคะ
ขอโทษที่ตอบช้าคะ
โบว์ไม่สามารถบอกได้ว่าจะจ่ายเจ้าไหนก่อนอะคะ
เพราะตอนที่โบว์ตัดสินใจว่าหยุด คือ หยุดจริงๆ
ไม่จ่ายเลย ไม่เลี้ยงไข้ แม้ว่าเขาจะบอกว่าสัก ห้าร้อย สองร้อย ก็ตาม
เพราะถ้าราวมกันเรากินได้เป็นอาทิตย์เลยนะคะ
หยุดก็คือหยุด แล้วเดินหน้าลุยเลยคะ

โทรมาก็รับ แล้วก็คุยไป เราไม่ต้องมาเครียดหมุนเงินด้วยคะ แต่เราจะแกร่งขึ้นเมื่อได้คุยกับคนทวงหนี้บ่อยๆๆ
อิอิอิอิ
ปากคอเราอาจจะเลาะร้าย มีเล่ห์เหลี่ยม และฉลาดรู้กฎหมายมากขึ้นคะ
จริงๆนะคะ
สู้ๆๆๆคะ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #668 โดย Hathaichanok05

โบว์รักสีดำ เขียน: สวัสดีคะ
ขอโทษที่ตอบช้าคะ
โบว์ไม่สามารถบอกได้ว่าจะจ่ายเจ้าไหนก่อนอะคะ
เพราะตอนที่โบว์ตัดสินใจว่าหยุด คือ หยุดจริงๆ
ไม่จ่ายเลย ไม่เลี้ยงไข้ แม้ว่าเขาจะบอกว่าสัก ห้าร้อย สองร้อย ก็ตาม
เพราะถ้าราวมกันเรากินได้เป็นอาทิตย์เลยนะคะ
หยุดก็คือหยุด แล้วเดินหน้าลุยเลยคะ

โทรมาก็รับ แล้วก็คุยไป เราไม่ต้องมาเครียดหมุนเงินด้วยคะ แต่เราจะแกร่งขึ้นเมื่อได้คุยกับคนทวงหนี้บ่อยๆๆ
อิอิอิอิ
ปากคอเราอาจจะเลาะร้าย มีเล่ห์เหลี่ยม และฉลาดรู้กฎหมายมากขึ้นคะ
จริงๆนะคะ
สู้ๆๆๆคะ

ก็ต้องทำให้ดีที่สุดค่ะ im_here

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #674 โดย Napassawan

rattanad เขียน: เข้าใจว่ากรรมการทุกคน แอดมิน ผู้เชี่ยวชาญ ทุกคนงานยุ่ง ไม่ว่าง เบื่อคำถามโง่โง่ เบื่อการโอดครวญ เบื่อกับคนที่สอนไปแล้ว แนะนำไปแล้วก้ไม่ทำ ก็ทำไม่ได้่ ก็มาเฝ้าถาม วนไป วนมา

แต่คุณก็เคยผ่านช่วงเวลาเล่านี้มาก่อน

คนจะฉลาด จะเก่งก็ต้องโง่มาก่อน

คุณเข้าใจและเห็นใจพวกเค้า แต่คุณเบื่อที่ทำไมพวกเค้า หรือ แม้แต่ตัวดิชั้นเอง ทำไมสอนยากสอนเย็น โง่เง่า พูดไม่รู้เรื่อง ใช่มั้ยคะ

ตอนแรกดิชั้นรู้สึกอบอุ่นมาก เวลาได้รับกำลังใจจากพวกคุณ เพื่อนร่วมชะตากรรมในที่นี้

แต่พอมาเห็นคอนเม้นท์แรงแรง เหมือนด่าในใจว่า "ทำไมพวกแกหัวทึบเป็นบัวใต้น้ำ พูดไม่รู้เรื่องอย่างงี้วะ" แล้วมันทำให้หมดศรัทธาในกำลังใจที่ได้รับ

แต่ก็ขอบคุณค่ะ ได้รับคำพูดให้กำลังใจ และคำพูดแรงแรงไปบั่นทอนกำลังใจอย่างมากจากที่นี่

ไม่ไปค่ะ ยังคงหน้าด้านอยู่ที่นี่ต่อไป เพื่อหาความรู้ และ เป็นกำลังใจให้คนอื่นที่เจอปัญหาอย่างดิชั้นต่อไป

ขอบคุณทุกท่าน ของคุณพี่กอบัว ที่อดทน กับความโง่ของน้อง ไม่ด่าทอ บั่นทอนความรู้สึก

ไม่มีใครเก่งหรอก

ทุกคนโง่มาก่อนทั้งนั้น

ไม่เช่นนั้นไม่มาอยู่ตรงนี้หรอก

ผมดู คุณมาอยู่นาน

คุณ BATK นั้น เขาใจเย็นกับคุณมาก เขาถึงมาช่วย ชี้

ให้อ่านเยอะๆ

ใครเข้ามาบอกให้อ่านตรงไหน คุณก็เถียงตอบได้ทันควัน

ว่า อ่านแล้ว อ่านแล้ว

แต่คุณกลับมาถามคำถามซ้ำๆ กับกระทู้เพื่อนๆ คนอื่น เกือบทุกระทู้

เหมือนคนไม่ได้อ่าน ไม่มีความเข้าใจ

กรรมการเขามองออกเขาก็มาแนะนำ ให้อ่าน ก็ไป หาเรื่องต่อว่าเขา

ผมอ่านข้อความของคุณแล้ว ต่อให้มีคนมาช่วยตอบก็ไม่ได้ประโยชน์

เพราะคุณยังไม่รู้ตัวเองเลย ยังตัดสินใจอะไรไม่ได้ด้วยซ้ำ

กรรมการรุ่นใหม่ๆ ที่ผมเห็นเขาขยันตอบดีจะตาย ช่วยทุกคนด้วยซ้ำ

แต่เคสคุณ เขาก็ช่วยเตือนสติให้อ่านเยอะๆ คุณก็คอยโพสน้ำท่วมทุ่ง

ไม่สนใจหาความรู้ เป็นกรรมการรุ่นก่อน เขาปล่อยแล้ว พวกบัวเหล่าที่แปดน่ะ

เอาเวลาไปช่วยคนที่ตั้งใจศึกษาดีกว่า

ขอเตือนสติ จงมีสติ ทิ้งฑิฐิซะ เขาหวังดีถึงมาแนะนำไม่ใช่ตำหนิ

แล้วศึกษาใหม่ รู้ตัวเองให้ได้ก่อน ยอมรับความจริง

ไม่รู้ตัวเอง ใครแนะนำยังไงก็ช่วยไม่ได้ มาถึงตรงนี้แล้ว

ทางออกอยู่ที่นี่ อย่าให้อะไรมาบังตา แล้วหาทางออกให้เจอซะ

หนี้เป็นของคุณ ถึงคุณทิ้งที่นี่ไปพวกคนที่นี่ก็ไม่เดือดร้อนกับคุณ

แต่ถ้าคุณตั้งสติรู้จักหาทางออก คนที่นี่จะชี้ทางให้คุณเดินออกไปเอง จากวังวนหนี้

เจอเคสอย่างคุณ หลายพัน จนจะเป็นหมื่นแล้วมั้ง

ตั้งสติก่อน....

คุณ BATK อย่าพึ่งทิ้งเขาเพราะเรื่องแค่นี้นะครับ ให้โอกาสดูก่อน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Nok2865, Pych

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #675 โดย Hathaichanok05

พีจัง เขียน:

rattanad เขียน: เข้าใจว่ากรรมการทุกคน แอดมิน ผู้เชี่ยวชาญ ทุกคนงานยุ่ง ไม่ว่าง เบื่อคำถามโง่โง่ เบื่อการโอดครวญ เบื่อกับคนที่สอนไปแล้ว แนะนำไปแล้วก้ไม่ทำ ก็ทำไม่ได้่ ก็มาเฝ้าถาม วนไป วนมา

ไม่มีใครเก่งหรอก

ทุกคนโง่มาก่อนทั้งนั้น

ไม่เช่นนั้นไม่มาอยู่ตรงนี้หรอก

ผมดู คุณมาอยู่นาน

คุณ BATK นั้น เขาใจเย็นกับคุณมาก เขาถึงมาช่วย ชี้

ให้อ่านเยอะๆ

ใครเข้ามาบอกให้อ่านตรงไหน คุณก็เถียงตอบได้ทันควัน

ว่า อ่านแล้ว อ่านแล้ว

แต่คุณกลับมาถามคำถามซ้ำๆ กับกระทู้เพื่อนๆ คนอื่น เกือบทุกระทู้

เหมือนคนไม่ได้อ่าน ไม่มีความเข้าใจ

กรรมการเขามองออกเขาก็มาแนะนำ ให้อ่าน ก็ไป หาเรื่องต่อว่าเขา

ผมอ่านข้อความของคุณแล้ว ต่อให้มีคนมาช่วยตอบก็ไม่ได้ประโยชน์

เพราะคุณยังไม่รู้ตัวเองเลย ยังตัดสินใจอะไรไม่ได้ด้วยซ้ำ

กรรมการรุ่นใหม่ๆ ที่ผมเห็นเขาขยันตอบดีจะตาย ช่วยทุกคนด้วยซ้ำ

แต่เคสคุณ เขาก็ช่วยเตือนสติให้อ่านเยอะๆ คุณก็คอยโพสน้ำท่วมทุ่ง

ไม่สนใจหาความรู้ เป็นกรรมการรุ่นก่อน เขาปล่อยแล้ว พวกบัวเหล่าที่แปดน่ะ

เอาเวลาไปช่วยคนที่ตั้งใจศึกษาดีกว่า

ขอเตือนสติ จงมีสติ ทิ้งฑิฐิซะ เขาหวังดีถึงมาแนะนำไม่ใช่ตำหนิ

แล้วศึกษาใหม่ รู้ตัวเองให้ได้ก่อน ยอมรับความจริง

ไม่รู้ตัวเอง ใครแนะนำยังไงก็ช่วยไม่ได้ มาถึงตรงนี้แล้ว

ทางออกอยู่ที่นี่ อย่าให้อะไรมาบังตา แล้วหาทางออกให้เจอซะ

หนี้เป็นของคุณ ถึงคุณทิ้งที่นี่ไปพวกคนที่นี่ก็ไม่เดือดร้อนกับคุณ

แต่ถ้าคุณตั้งสติรู้จักหาทางออก คนที่นี่จะชี้ทางให้คุณเดินออกไปเอง จากวังวนหนี้

เจอเคสอย่างคุณ หลายพัน จนจะเป็นหมื่นแล้วมั้ง

ตั้งสติก่อน....

คุณ BATK อย่าพึ่งทิ้งเขาเพราะเรื่องแค่นี้นะครับ ให้โอกาสดูก่อน

ค่ะ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #676 โดย Champcyber99
เอานะความคิดใครก็มีความหมายด้วยกันทั้งนั้นให้ทำเหมื่นกันไม่ได้เรื่องเล็กๆๆน้อยๆๆอย่างไรเราก็อยู่บ้านเดียวกันมีอะไรก็พูดคุยกันคุณrattanadผมเป็นกำลังใจคุณเช่นกันคนเราทำอะไรใจร้อยมันไม่ทำให้ใครได้ดีใจเย็นนะครับทุกอย่างมีทางออกเรื่องหนี้เรื่องเล็กมิตรภาพในบ้านเป็นเรื่องที่ดีเราครวทำทุกๆๆคนที่อยู่ในชมรมของเรา
ไฟล์แนบ:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #677 โดย Napassawan
ขอบคุณที่รับฟังครับ

ขั้นแรก คุณต้องทำตารางหนี้ก่อน

แบ่ง หนี้เป็นตัวๆ Bank ,Non Bank ,รายรับ , รายจ่าย

ดูจ่ายขั้นต่ำต่อเดือนของหนี้ทุกตัวรวมกัน หักรายรับ

ว่าเป็นอย่างไร ติดลบ หรือ มีเงินเหลือ ห้ามหมุนบัตร

ถ้าติดลบ แสดงว่าไปยังไงก็ไม่รอด

ต้องใช้วิธีของชมรม

ซึ่งทางที่สั้นที่สุด ไม่ใช่ทางที่สบาย และเป็นทางที่เสี่ยง

คุณพึ่งเริ่มๆหยุด คุณยังไม่เคยเจอความรุนแรงของการถูกทวง

จาก จนท.ทวงหนี้เลวๆ ซึ่งมีจริงๆ

คุณจะรู้ว่าที่ตำหนิกันในนี้เบามาก เทียบกับสิ่งที่ออกมาจากปากพวกทวงหนี้เลวๆ

เราจึงอยากให้คุณศึกษาให้ละเอียดก่อน แล้ววางแผนให้ดี แล้วมาปรึกษา

ไม่เข้าใจตรงไหนก็เข้ามาถาม ทุกคนยินดีให้คำตอบ

แต่กรรมการหลายๆท่าน อาจมองไกลกว่าที่คุณถาม อาจไม่ตอบตรงๆ

แต่ชีแนะให้คุณเห็นจุดบกพร่อง หรือ อาจย้ำในสิ่งที่ไม่น่ากังวล

อาจไม่เป็นที่ถูกใจ แต่เชื่อเถอะครับ มีคนตอบ ดีกว่าตั้งคำถามไว้แล้วตกไปเฉยๆ

ไม่มีใครสนใจเป็นแน่

ทำตารางหนี้ แล้วคำนวนดีๆ ก่อนว่า ถ้าเป็นแบบนี้แต่ไป คุณจะรอดหรือไม่

ขอบคุณที่รับฟัง อีกครั้งครับ

ทุกคนที่นี่อยากให้เพื่อนๆที่เข้ามาหมดนี้ หมดทุกข์จากหนี้ทุกคนครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #678 โดย Hathaichanok05

พีจัง เขียน: ขอบคุณที่รับฟังครับ

ขั้นแรก คุณต้องทำตารางหนี้ก่อน

แบ่ง หนี้เป็นตัวๆ Bank ,Non Bank ,รายรับ , รายจ่าย

ดูจ่ายขั้นต่ำต่อเดือนของหนี้ทุกตัวรวมกัน หักรายรับ

ว่าเป็นอย่างไร ติดลบ หรือ มีเงินเหลือ ห้ามหมุนบัตร

ถ้าติดลบ แสดงว่าไปยังไงก็ไม่รอด

ซึ่งทางที่สั้นที่สุด ไม่ใช่ทางที่สบาย และเป็นทางที่เสี่ยง

คุณพึ่งเริ่มๆหยุด คุณยังไม่เคยเจอความรุนแรงของการถูกทวง

จาก จนท.ทวงหนี้เลวๆ ซึ่งมีจริงๆ

คุณจะรู้ว่าที่ตำหนิกันในนี้เบามาก เทียบกับสิ่งที่ออกมาจากปากพวกทวงหนี้เลวๆ

เราจึงอยากให้คุณศึกษาให้ละเอียดก่อน แล้ววางแผนให้ดี แล้วมาปรึกษา

ไม่เข้าใจตรงไหนก็เข้ามาถาม ทุกคนยินดีให้คำตอบ

แต่กรรมการหลายๆท่าน อาจมองไกลกว่าที่คุณถาม อาจไม่ตอบตรงๆ

แต่ชีแนะให้คุณเห็นจุดบกพร่อง หรือ อาจย้ำในสิ่งที่ไม่น่ากังวล

อาจไม่เป็นที่ถูกใจ แต่เชื่อเถอะครับ มีคนตอบ ดีกว่าตั้งคำถามไว้แล้วตกไปเฉยๆ

ทำตารางหนี้ แล้วคำนวนดีๆ ก่อนว่า ถ้าเป็นแบบนี้แต่ไป คุณจะรอดหรือไม่

ทุกคนที่นี่อยากให้เพื่อนๆที่เข้ามาหมดนี้ หมดทุกข์จากหนี้ทุกคนครับ[/quote

สู้ค่เ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #686 โดย Hathaichanok05

พีจัง เขียน: ขอบคุณที่รับฟังครับ

ทุกคนที่นี่อยากให้เพื่อนๆที่เข้ามาหมดนี้ หมดทุกข์จากหนี้ทุกคนครับ

สู้สู้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.015 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena