ไม่ได้ไปขึ้นศาลตามที่มีหมายศาลมา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22092 โดย laamai
เป็นหนี้บัตรเครดิตไทยพาณิชย์มีหมายศาลมาที่บ้านแต่ไม่ได้ไปศาลตามที่ได้รับหมายศาล
แต่ได้โทรไปเจรจากับผู้ที่เป็นคนรับมอบอำนาจการฟ้องจากแบงก์ และเจรจากันเบื้องต้น หนี้144000 บาท
ลดเหลือ92000 บาท ทางผู้ฟ้องได้แจ้งว่าไม่ต้องไปศาลก็ได้ งั้นให้ศาลพิจารณาคดีเพียงฝ่ายเดียว
เราจะสามารถรู้ได้อย่างไรว่าศาลพิพากษาว่าอย่างไร และเราต้องดำเนินการเช่นไรบ้างคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22097 โดย Ploylyly
แล้วทำไมไม่ไปศาล หล่ะครับ :-(

ศาลนัดเมื่อไหร่

สมมุติถ้าศาลตัดสินคดีแล้ว ให้รออีกประมาณ 1 เดือน ค่อยไปคัดคำพิพากษาที่ศาลตามหมายนั่นแหล่ะ แล้วต้องปฏิบัติตามคำพิพากษาภายใน 15 วัน นับจากที่เราได้รับรู้แล้ว

ถ้าไม่ปฏิบัติตามหรือติดต่อไปยังเจ้าหนี้เพื่อเจรจากันอีกครั้งภายในระยะเวลาที่กำหนด โจทย์สามารถบังคับคดี โดยการอายัดเงินเดือน อายัดทรัพย์สินต่างๆที่เป็นชื่อเรา โดยที่ไม่ต้องผ่านกระบวนการศาลอีกแล้ว โดยให้เจ้าหน้าที่บังคับคดีเป็นคนดำเนินการต่อ

โชคดีครับ :)

อ้อแล้วเข้าไปอ่านในกระทู้ปักหมุดก่อนนะครับ น้องใหม่
:cheer:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22107 โดย Ly89

laamai เขียน: เป็นหนี้บัตรเครดิตไทยพาณิชย์มีหมายศาลมาที่บ้านแต่ไม่ได้ไปศาลตามที่ได้รับหมายศาล
แต่ได้โทรไปเจรจากับผู้ที่เป็นคนรับมอบอำนาจการฟ้องจากแบงก์ และเจรจากันเบื้องต้น หนี้144000 บาท
ลดเหลือ92000 บาท ทางผู้ฟ้องได้แจ้งว่าไม่ต้องไปศาลก็ได้ งั้นให้ศาลพิจารณาคดีเพียงฝ่ายเดียว
เราจะสามารถรู้ได้อย่างไรว่าศาลพิพากษาว่าอย่างไร และเราต้องดำเนินการเช่นไรบ้างคะ

หนี้จาก 144000 ลดเหลือ 92000 นี่คือยอดที่เจ้าหนี้ให้ปิดบัญชีใช่ไหมครับ

แล้วหลังจากเจรจาแล้ว ได้รับเอกสารยืนยันตามที่ตกลงกันหรือเปล่า ได้ทำอะไรต่อจากนั้นไหม

หรือไม่ได้ทำอะไรเลย....เสนอแล้วก็ผ่านไป

ถ้าเป็นแบบนั้น ศาลท่านก็พิพากษาตามโจทย์ฟ้องทุกประการครับ

ทั้งเงินต้น ดอกเบี้ยคงค้าง ค่าปรับ ค่าต่างๆนาๆ โดนหมดครับ เพราะคุณหนีศาล......

หลังจากนั้นก็ตามมี่คุณ GOKU บอกครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #22135 โดย Nok2865
คุณ laamaiโทรหากอบัวเมื่อบ่ายวันนี้
คดีของคุณศาลพิพากษาลับหลัง ตามโจทก์ฟ้องทุกประการ เพราะคุณ "หนีศาล" เพราะเชื่อคำ "โกหกตอแหล"ของเจ้าหนี้
คุณรอคำพิพากษาหลังจากวันที่นัดไปศาลประมาณ 15-30 วัน คำพิพากษาหรือคำบังคับคดีจะถูกส่งไปที่บ้าน(ตามทะเบียนบ้าน)
อ่านคำพิพากษาแล้วปฏิบัติตาม ไปคุยหรือตกลงกับเจ้าหนี้
เห็นว่า SCB ให้ปิดที่ 92,000 คุณมีเงินในมือไหม
คุณบอกว่า คุณตกงาน แต่มีที่ดินเป็นชื่อของคุณ บัวให้คำแนะนำคุณไปแล้วเรื่องนี้
ตอนนี้คุยกับทางเจ้าหนี้ว่า จะให้ปิดที่เท่าไหร่ (บอกวิธีไปหมดแล้วนี่หน่า)
ถ้าปิดจบงวดเดียว อย่าลืมขอใบปิดด้วยนะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #61777 โดย Samsan
ต้องอ่านให้หมด จะได้รู้เหตุการณ์ และเตรียมตัวกับสิ่งที่จะเกิดขึ้น

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.386 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena