ได้รับหมายศาลเพื่อนัดไกล่เกลี่ย แต่ไม่ได้ไป จะต้องทำยังไงค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19026 โดย Mafun
ดิฉันเป็นหนี้หลายธนาคาร ตอนนี้มีหมายศาลของธนาคารยูโอบี รายแรก แต่เมื่อวันที่ 3 มิ.ย. 55 คุณพ่อรับหมายศาลให้ที่บ้านต่างจังหวัด แต่เพิ่งจะส่งมาให้ดิฉันเมื่อวันที่ 10 ส.ค. ซึ่งหมายศาลนัดให้ไปไกล่เกลี่ยวันที่ 30 ก.ค. 55 ทำให้ดิฉันไม่ได้ไปตามนัดค่ะ ดิฉันไม่ได้ตั้งใจจะผิดนัดค่ะ แต่เพิ่งจะได้รับ ดิฉันควรจะต้องทำยังไงต่อค่ะ ยังมีหนทางที่จะทำให้ดิฉันได้ไกล่เกลี่ยส่วนลดไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19028 โดย ntps
รบกวนอ่านตามนี้ก่อนถามค่ะ เพราะคำตอบของคำถามคุณ
มีอยู่แล้วค่ะ การเจรจา การต่อรอง การขอส่วนลด สามารถกระทำได้ตลอด
เวลาที่เป็นหนี้ การขึ้นศาลไม่ใช่การสิ้นสุดของหนี้ ไม่ใช่ทางตัน ไม่ใช่ทางเดิน
สุดท้ายค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19029 โดย Wanlop
ลองดูหมายศาลครับให้ไปขึ้นศาลวันไหนครับ ไม่ใช่นัดไกล่เกลี่ยนะครับ ถ้าเป็นไปได้ให้เจรจากับทางเจ้าหนี้ในเบื้องต้นก่อนครับ เพราะเลยเวลานัดไปพอสมควรแล้ว ถ้าไปศาลได้ให้ทำเรื่องลาหยุดงานไว้ล่วงหน้านะครับ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19033 โดย Pych
ดูหมายศาลให้แน่ใจก่อนครับ ว่าเป็นวันนัดไกล่เกลี่ยอย่างเดียว หรือไกล่เกลี่ยเพื่อสืบพยาน

อ่านเพิ่มเติมจากกระทู้นี้นะครับ

ความหมายของ วันนัดไปศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29

นกกระจอกเทศ เขียน: ถ้าในหมายศาล (หน้าแรก) เขียนเอาไว้ว่า

ให้จำเลยมาศาลเพื่อการไกล่เกลี่ยในวันที่ xx เดือน xxxxx พ.ศ.2555

และให้จำเลยมาศาลเพื่อการสืบพยานโจทก์ในวันที่ xx เดือน xxxxx พ.ศ.2555

ก็แสดงว่าในหมายศาลที่คุณได้รับนั้น...ได้มีการระบุวันที่ให้คุณไปขึ้นศาลถึง 2 ครั้งด้วยกัน...ไว้อย่างชัดเจน

ซึ่งวันที่ระบุไว้ในครั้งแรกก็คือ วันนัดไกล่เกลี่ย (นัดที่หนึ่ง)
และวันที่ระบุไว้ในครั้งที่สองก็คือ วันนัดสืบพยาน หรือ "วันสู้คดีความ" (นัดที่สอง)
......
......
......

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19034 โดย Mafun
ในหนังสือหมายเรียกจำเลย ระบุว่า "ให้ท่านไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ย ให้การและสืบพยานในวันที่ 30 ก.ค. 55 " ค่ะ แต่ไม่ได้ไปตามนัดค่ะ เนื่องจากเิ่พิ่งได้รับเอกสารค่ะ แล้วตามที่คุณ CreditMan แนะนำให้เจรจากับทางเจ้าหนี้เบื่องต้น ให้เจรจาขอผ่อนชำระหรือว่าอะไรค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ (ยอดหนี้ที่ฟ้อง คือ 217,528 บาทค่ะ เป็นยอดหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคลรวมกันค่ะ) แต่ตอนนี้มีเงินเก็บแค่ 50,000 บาทค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19037 โดย Mafun
ขอบคุณคุณ CreditMan และคุณ Anakin ค่ะ ที่ช่วยสละเวลาตอบคำถามค่ะ
แต่ปัญหาตอนนี้เหมือนที่แจ้งค่ะ ไม่ได้ไปตามที่หมายศาลนัดค่ะ เพราะคุณพ่อเพิ่งจะส่งเอกสารมาให้
จะต้องดำเนินการยังไงต่อค่ะ เพราะยังไม่มีเงินที่จะพอใช้หนี้ตามยอดฟ้องได้ค่ะ อยากขอให้เจ้าหนี้ลดยอดหรือขอผ่อนเป็นงวดค่ะ

11 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #19044 โดย Nok2865

Mafun เขียน: ในหนังสือหมายเรียกจำเลย ระบุว่า "ให้ท่านไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ย ให้การและสืบพยานในวันที่ 30 ก.ค. 55 " ค่ะ แต่ไม่ได้ไปตามนัดค่ะ เนื่องจากเพิ่งได้รับเอกสารค่ะ

ตกลงคุณไม่เข้าไปอ่านลิงค์ที่คุณ Anakin วางไว้ให้เลยใช่ไหม? จะถามอย่างเดียว ไม่ไปค้นคำตอบในลิงค์ที่่ประธานเขียนไว้ให้อ่านเลยเหรอ
จะตอบให้นะ หมายศาลของคุณ รวมสองนัดไว้เป็นนัดเดียว คือนัดไกล่เกลี่ยและสืบพยาน"
พอคุณไปไม่ได้ ก็เท่ากับคุณหนีศาล ศาลจะพิพากษาตามโจทก์ฟ้องทุกประการ อาจจะลดหย่อนดอกเบี้ยให้ถูกต้องตามกฏหมายคือ ไม่เกินร้อยละ 15 ต่อปี
เมื่อคุณหยุดจ่าย คุณได้บอกที่บ้านไว้หรือไม่ เพราะ "คนที่ใช้วิธีของชมรมฯ ต้องตั้งรับการแก้ไขหนี้ด้วยความมีสติ ไม่ใช่หยุดจ่าย แล้วปล่อยผ่านไปวันๆ คุณต้องรู้ว่า ตัวเองมีชื่อในทะเบียนบ้านอยู่ที่ไหน เพื่อรอรับหมายศาลในกรณีที่แฮร์คัทไม่ทัน"
แต่นี่...คุณปล่อยให้หมายศาลมาที่บ้าน และปล่อยให้คนที่บ้านไม่ใส่ใจ "ตราครุฑ" ที่มันทนโท่เป็นปึกใหญ่ๆ แล้วปล่อยให้ศาลพิพากษาเพราะคุณหนีศาล
การที่คุณบอกว่า "ไม่ได้ตั้งใจผิดนัด แต่พึ่งได้รับ" เป็นการตั้งรับการแก้หนี้ที่ผิดมากๆ ทำไมไม่บอกทางบ้านว่า หมายศาลมาให้โทรมาบอกก่อนก็ยังดี เพราะหมายศาลจะไม่เคยถูกส่งมาแบบฉุกละหุก จะถูกส่งมาก่อนวันนัดเป็นเดือนๆ
ไม่ได้ฟื้นฝอยหาตะเข็บ ดิฉันอ่านแล้ว รู้สึกว่า คุณเอาแต่ถาม แก้ปัญหาแบบผิดๆ ชะล่าใจกับปัญหาตัวเอง พอน้องวางลิงค์ไว้ให้ คุณก็ไม่อ่าน ดูจากคำถามก็รู้

ในเมื่อศาลตัดสินไปแล้ว คุณรอให้คำพิพากษาส่งมาที่บ้าน ส่วนใหญ่ไม่เกิน 15-30 วันนับจากพิพากษา
ยูโอบี บอกได้เลยว่า หลังพิพากษาแล้ว "โคตรเขี้ยว" ในการต่อรอง ถ้าต่อรองก่อนขึ้นศาลจะได้ส่วนลดดีมาก คุณโดนฟ้องสองบัตรรวมกัน สองแสน ยากที่จะได้แค่แสนถ้วน
ให้โทรหาเจ้าหนี้แล้วลองต่อรองราคาดู ขอผ่อนแบบขั้นบันไดได้ไหม ไอ้เรื่องจะจ่ายห้าหมื่นคงเป็นไปไม่ได้ ถ้าคำพิพากษาออกมาแล้ว ไม่รับเจรจากับเจ้าหนี้ เจ้าหนี้จะทำเรื่องเข้ากรมบังคับคดี และทำการสืบทรัพย์ อายัดเงินเดือน
คุณมีทางหนีทีไล่กับเรื่องนี้หรือยัง? เงินเดือนเท่าไหร่ ให้เขาอายัดได้ไหม? มีหนี้อีกกี่ตัว เคลียร์ไปเท่าไหร่ เหลือเท่าไหร่...รู้ไหมทำไมชมรมให้ทำบัญชีหนี้ รู้ไหม?
ไปเจรจากับเจ้าหนี้ขอผ่อน ถ้าไม่อยากให้อายัด
แต่ถ้ามีหนี้รอฟ้องอีกหลายราย ต้องคำนวณว่า ผ่อนๆไป เกิน 30% ของเงินเดือนไหม ถ้าเกินปล่อยให้อายัดดีกว่า
ไปหาอ่านในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
จำไว้นะคะ หนี้ของคุณ คุณสร้างเอง คุณต้องรับมือด้วยตัวเอง เราแค่ให้คำแนะนำ ชมรมให้คำแนะนำแบบนี้มาหลายปีแล้ว ที่เหลือคุณต้องเดินไปด้วยกำลังของตัวเอง

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.452 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena