กำลังถูกบังคับคดียึดบ้าน

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1650 โดย chaba247874
ถูกศาลพิพากษาให้ชำระเงินจำนวน 113,000.-บาท พร้อมดอกเบี้ย 15% รวมเป็นเงิน 145,000.- บาท ของธ.ซิตี้แบงค์ โดยได้หักคอจ่ายเดือนละ 2,500 บาท หลังคำพิพากษาเดือนกรกฎาคม 54 จนเมื่อเดือนธันวาคม มีหนังสือมาส่งจากกรมบังคับคดีแจ้งอายัดทรัพย์ (บ้าน) โดยบ้านยังติดจำนอง ธอส. อยู่ประมาณ 700,000 บาท ได้คุยกับตัวแทน
สนง.ทวงหนี้แล้วเขาจะให้จ่ายประมาณ 94,000.-บาท ตอนนี้ไม่มีงานทำอายุ 55 ไม่มีใครจ้าง มีทรัพย์สินคือบ้านที่มีชื่อร่วมกับสามี เขานัดว่ากลางเดือนมกราคม จะโทรมาอีกที ไม่ทราบจะทำยังไงดี ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วย กลุ้มใจมาก ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1659 โดย Ly89

Nutch เขียน: ถูกศาลพิพากษาให้ชำระเงินจำนวน 113,000.-บาท พร้อมดอกเบี้ย 15% รวมเป็นเงิน 145,000.- บาท ของธ.ซิตี้แบงค์ โดยได้หักคอจ่ายเดือนละ 2,500 บาท หลังคำพิพากษาเดือนกรกฎาคม 54 จนเมื่อเดือนธันวาคม มีหนังสือมาส่งจากกรมบังคับคดีแจ้งอายัดทรัพย์ (บ้าน) โดยบ้านยังติดจำนอง ธอส. อยู่ประมาณ 700,000 บาท ได้คุยกับตัวแทน
สนง.ทวงหนี้แล้วเขาจะให้จ่ายประมาณ 94,000.-บาท ตอนนี้ไม่มีงานทำอายุ 55 ไม่มีใครจ้าง มีทรัพย์สินคือบ้านที่มีชื่อร่วมกับสามี เขานัดว่ากลางเดือนมกราคม จะโทรมาอีกที ไม่ทราบจะทำยังไงดี ขอความกรุณาช่วยแนะนำด้วย กลุ้มใจมาก ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จะประกาศขายบ้านตอนนี้ก็ไม่ทันซะแล้ว....เพราะถูกบังคับคดี(ยึด)ไปแล้ว

มีอีกทางก็คือ หาเงินมาจ่ายเขา ต่อรองลดราคาลงมาอีก

การขายทอดตลาด จะได้ราคาที่ต่ำมาก คุณสามารถยื่นคัดค้านเพื่อถ่วงเวลาหาเงินได้อีก 2 ครั้ง

พยายามตกลงกับเจ้าหนี้ให้ได้ ผมคิดว่า เจ้าหนี้ต้องการเงินสดมากกว่าการยึด เพราะการยึด

ขายทอดตลาด เงินที่ได้มาจะต้องมาแบ่งส่วนต่างๆ เงินที่เหลืออาจไม่พอกับหนี้ที่มีอยู่ก็เป็นได้

แต่ถ้ายังไงก็หาเงินไม่ได้...มันก็คงต้องยึดน่ะครับ....

ยังไงก็ลองโทร ฮอทไลน์สายด่วนดูนะครับ...เผื่อได้คำแนะนำดีๆกว่านี้...
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pj2525

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1660 โดย meawpung
ลองปรึกษากับทางฮอตไลน์ดูนะครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1661 โดย chaba247874
ขอบคุณมากค่ะที่ให้คำแนะนำในการตัดสินใจ คิดว่าคงต้องหาเงินให้เขาไปจะได้จบเรื่อง

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #1678 โดย ntps

Nutch เขียน: ถูกศาลพิพากษาให้ชำระเงินจำนวน 113,000.-บาท พร้อมดอกเบี้ย 15% รวมเป็นเงิน 145,000.- บาท ของธ.ซิตี้แบงค์ โดยได้หักคอจ่ายเดือนละ 2,500 บาท

2500บาทไม่พอปิดทั้งต้นและดอกค่ะ ต้องดูว่าท่านให้จ่ายดอกตั้งแต่เมื่อไรค่ะ และต้องจ่ายดอกที่ค้างให้หมดก่อนจ่ายต้นค่ะ คุณจะหักคอมัน ก็ต้องจ่ายอย่างต่ำ 4000 บาท/เดือนค่ะ แต่ซิตี้แบงค์คุยไม่ยากนะค่ะ ให้ส่วนลดอยู่แล้ว และผ่อนก็มี ให้ผ่อนยาวค่ะ

หลังคำพิพากษาเดือนกรกฎาคม 54 จนเมื่อเดือนธันวาคม มีหนังสือมาส่งจากกรมบังคับคดีแจ้งอายัดทรัพย์ (บ้าน) โดยบ้านยังติดจำนอง ธอส. อยู่ประมาณ 700,000 บาท ได้คุยกับตัวแทน

คุณต้องตัดสินใจว่า ไม่มีงาน จะสามารถหาเงินมาผ่อนได้หรือค่ะ จ่ายปิด
คงไม่มีเงินก้อน
และถามว่า บ้านเขาอายัดได้อยู่แล้ว ส่วนต่างมีมากแค่ไหนค่ะ หากคุณสามารถหาคนมาซื้อบ้าน
ได้ก่อนเขาแล้วคุยกับเขาว่า ขอเวลาหาเงินมาจ่ายด้วยการขายบ้าน(ถ้ามีคนซื้อนะค่ะ) เพราะถ้าปล่อย
ให้อายัดขายทอดตลาด ราคาคงไม่ได้ดี และแถมปิดหนี้ 2ที่ไม่หมด คุณก็ต้องหาเงินมาใช้หนี้อยู่ดีค่ะ

อยากให้เข้าไปคุยกับแบงค์เพื่อหาทางออกค่ะ ส่วนกรมบังคับคดี เขาทำตาม
หน้าที่ หากคุณคุยกับเจ้าหนี้ได้ เจ้าหนี้เขาจะแจ้งกรมเองค่ะ อย่าชะล่าใจนะค่ะ โชคดีค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2818 โดย chaba247874
เมื่อวานเจ้าหนี้โทร.มาจะให้จ่ายก่อน 50,000 (บอกเขาว่าโบนัสแฟนออก) และให้จ่าย 25,000 2เดือน และ 20,000 อีก 1เดือน รวมเป็น 120,000 + ที่จ่ายไปแล้ว 19,700 รวมต้องจ่ายเขาทั้งหมด 139,700.- จากยอดเต็ม 145,000.-
ยังสรุปไม่ได ขอความเห็นใจเขาเพราะแฟนป่วยหลายโรค ขอให้เขาคุยกับแบงค์ว่าลดให้ได้บ้างไหมหรือยืดเวลาออกไปได้ไหม
เขาก็บอกว่ายืดเวลาใิห้นานแล้ว 3 เดือน เพราะบ้านจะถูกขายทอดตลาดถ้าเกิน 3 เดือน เขาจะไปคุยกับแบงค์ยังไม่รู้ผลคิดไม่ออก
ว่าจะให้เขายึดดีหรือไม่ เพราะตอนนี้ก็มีปัญหากับสามีเรื่องเงิน

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2820 โดย Ly89

Nutch เขียน: เมื่อวานเจ้าหนี้โทร.มาจะให้จ่ายก่อน 50,000 (บอกเขาว่าโบนัสแฟนออก) และให้จ่าย 25,000 2เดือน และ 20,000 อีก 1เดือน รวมเป็น 120,000 + ที่จ่ายไปแล้ว 19,700 รวมต้องจ่ายเขาทั้งหมด 139,700.- จากยอดเต็ม 145,000.-
ยังสรุปไม่ได ขอความเห็นใจเขาเพราะแฟนป่วยหลายโรค ขอให้เขาคุยกับแบงค์ว่าลดให้ได้บ้างไหมหรือยืดเวลาออกไปได้ไหม
เขาก็บอกว่ายืดเวลาใิห้นานแล้ว 3 เดือน เพราะบ้านจะถูกขายทอดตลาดถ้าเกิน 3 เดือน เขาจะไปคุยกับแบงค์ยังไม่รู้ผลคิดไม่ออก
ว่าจะให้เขายึดดีหรือไม่ เพราะตอนนี้ก็มีปัญหากับสามีเรื่องเงิน

ก็น่าเห็นใจนะครับ...เวลาที่มีปัญหา สามี ภรรยา ควรที่จะหันหน้าปรึกษากันจะดีกว่า ร่วมใจกันมาตั้งนาน ร่วมแรงกันอีกซักหน่อยจะเป็นไรไป....

โทร ฮอทไลน์ หรือยังครับ เพราะบางคำพูดมันเขียนลงในบอร์ดไม่ได้ครับ.....

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3135 โดย noompla
หรือจะมาสอบถามในงาน อบรมในปลายเดือนนี้ก็ได้นะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4978 โดย chaba247874
ได้ข้อสรุปจากที่ได้คุยกับตัวแทนแบงค์ คือให้จ่าย 50,000 บาท (งวดแรกจ่าย 31/1/55 - จ่ายไปแล้ว) ที่เหลือให้จ่ายเดือนละ 10,000 บาท อีก 7 เดือน เมื่อจ่ายงวดสุดท้ายจบ จะต้องจ่ายเพิ่มอีก 6,000 กว่าบาท บอกว่าเป็นค่าธรรมเนียมให้กรมบังคับคดี
(2% ของมูลหนี้ ไม่รู้คิดจากตรงไหน) ต้องก้มหน้ารับไปจะได้หมดกันเสียที

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4980 โดย Ly89

Nutch เขียน: ได้ข้อสรุปจากที่ได้คุยกับตัวแทนแบงค์ คือให้จ่าย 50,000 บาท (งวดแรกจ่าย 31/1/55 - จ่ายไปแล้ว) ที่เหลือให้จ่ายเดือนละ 10,000 บาท อีก 7 เดือน เมื่อจ่ายงวดสุดท้ายจบ จะต้องจ่ายเพิ่มอีก 6,000 กว่าบาท บอกว่าเป็นค่าธรรมเนียมให้กรมบังคับคดี
(2% ของมูลหนี้ ไม่รู้คิดจากตรงไหน) ต้องก้มหน้ารับไปจะได้หมดกันเสียที

ได้ข้อสรุปซักทีนะครับ....ยินดีด้วยนะครับ...อดออมเอาอีกไม่นานก็จะได้หมดหนี้กันไป....

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4988 โดย sakusungza
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะค่ะ สู้ๆ ค่ะ เจรจาต่อรองกันได้แล้ว ดีใจด้วยค่ะ ขอให้ผ่านมันไปให้ได้นะค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13632 โดย chaba247874
หลังจากหายไปนาน จากหนี้ 120,000 บาท เหลือ 30,000 บาท อีก 3 เดือน เป็นอะไรที่ทรมานมาก อึดอัด
ครอบครัวก็บ่น กินใช้ก็ลำบาก แต่ก็ต้องกัดฟันทนให้ได้อีก 3 เดือน แต่มีข้อสงสัยคือบริษัทที่ซื้อหนี้มาบอกว่าจะให้ไปกรมบังคับคดีไปชี้แจงว่าเราได้จ่ายอยู่ แต่ต้องรอให้บ้านขายทอดตลาดก่อน ถามว่าจ่ายอยู่ตามสัญญาทำไมต้องขายทอดตลาดด้วย เขาว่าเป็นไปตามขั้นตอนบังคับคดี ไม่แน่ใจว่าเขาจะตุกติกอะไรหรือเปล่า แต่ยังไม่ได้ไปเพราะเขาบอกว่าบ้านยังไม่ถูกขายทอดตลาด รอให้ประกาศขายทอดตลาดก่อนค่อยไป
ไม่แน่ใจว่าเขาโกหกหรือเปล่า เพราะหลังจากจ่ายครบ 120,000 บาท แล้วจะต้องมีค่าธรรมเนียมอีก 6,000
กว่าบาท คือจะเอาเงินตรงนี้เพิ่มอีกหรือเปล่า ไม่แน่ใจไม่ทราบมีใครพอจะทราบบ้าง แต่ในหนังสือตกลงไม่ได้ระบุยอดเงินตรงนี้ ใครพอมีประสบการณ์รบกวนถามด้วยค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13634 โดย ntps
คุณได้หนังสือยืนยันปิดหนี้แล้วใช่ไหมค่ะ ในกรณีคุณ คุณปิดหนี้
ด้วยการผ่อน ดังนั้นเจ้าหนี้คงยังไม่ถอนบังคับคดีคุณ ต้องรอจน
กว่าจะจ่ายหมดก่อนค่ะ เจ้าหนี้เขาอยากให้ไปแถลงต่อกรมฯ ว่า
ได้มีการตกลงยอมความกันแล้ว แต่ยังชำระไม่หมดนะค่ะ แต่ทำไม
เขาบอกคุณว่า บ้านกำลังถูกขายทอดตลาดทั้งที่คุณตกลงกับเขา
ได้แล้ว ไม่แน่ใจค่ะ ต้องสอบถามโดยตรงที่กรมฯ ค่ะ 028814999
ค่ะ เรื่องค่าธรรมเนียม 2% เป็นค่าถอนบังคับคดีค่ะ จำเลยต้องจ่าย
แต่หากคุณขอร้องทางโจทก์ได้ เขาอาจยอมรับภาระนี้แทนค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13635 โดย chaba247874
ขอบคุณค่ะ หนังสือยืนยันปิดหนี้ได้รับแล้ว ที่เขาบอกว่าประกาศขายทอดตลาดยังไม่ออกมา เพราะเขาทำเรื่องบังคับคดีไปหลังจากที่ไปขึ้นศาล ช่วงนั้นก็ผ่อนจ่ายเดือนละ 2,500 จ่ายมาได้ 6-7 เดือน เขาก็บอกว่าจ่ายแบบนี้ไม่ได้แล้ว ต้องจ่ายหมด (เข้าใจว่าเราไม่ได้ทำงานไม่มีรายได้กลัวหนี้สูญก็เลยสืบว่ามีบ้านที่มีชื่อร่วมกับสามีก็เลยบังคับเอาตรงนี้) เขาไปทำเรื่องบังคับคดีไว้ล่วงหน้าเพื่อมาบังคับให้จ่าย บ.นี้เขาเก่งจริงๆ
ค่าธรรมเนียม 2% ไม่รู้จะขอได้หรือเปล่าไว้ใกล้หมดจะลองดู (เขี้ยวมาก)

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #13639 โดย jackTs

Nutch เขียน: ขอบคุณค่ะ หนังสือยืนยันปิดหนี้ได้รับแล้ว ที่เขาบอกว่าประกาศขายทอดตลาดยังไม่ออกมา เพราะเขาทำเรื่องบังคับคดีไปหลังจากที่ไปขึ้นศาล ช่วงนั้นก็ผ่อนจ่ายเดือนละ 2,500 จ่ายมาได้ 6-7 เดือน เขาก็บอกว่าจ่ายแบบนี้ไม่ได้แล้ว ต้องจ่ายหมด (เข้าใจว่าเราไม่ได้ทำงานไม่มีรายได้กลัวหนี้สูญก็เลยสืบว่ามีบ้านที่มีชื่อร่วมกับสามีก็เลยบังคับเอาตรงนี้) เขาไปทำเรื่องบังคับคดีไว้ล่วงหน้าเพื่อมาบังคับให้จ่าย บ.นี้เขาเก่งจริงๆ
ค่าธรรมเนียม 2% ไม่รู้จะขอได้หรือเปล่าไว้ใกล้หมดจะลองดู (เขี้ยวมาก)

ผมเคยตอบไปแล้วนะครับ เรื่องค่าธรรมเนียมในการถอนอายัด...ลองไปอ่านดู

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=26795&view=flat&catid=2

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.620 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena