"เจ้าหนี้ผมโผล่ จะทำยังไงดีครับ"รบกวนท่านผู้รู้ชี้แน่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13206 โดย dsk
เรื่องคือว่า ไม่กี่วันมานี้ผมได้รับจดหมายจากสำนักงานกฎหมายที่หนึ่ง ส่งมาที่บ้านเนื้อความโดยสรุป
ผมมีหนี้ค้างชำระ 9,040 บาท(จี อี แคปิตอล)โดยรวมดอกเบี้ยและค่าติดตามแล้ว ให้ติด
ต่อกลับภายใน 20 วันนับจากวันที่ได้รับจดหมายนี้ ถ้ายังเพิกเฉยทางสำนักงานจะยื่นฟ้อง
ศาลโดยจะคำนวณเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยตั้งแต่วันที่ 13/9/49 และมีชื่อพนักงานเบอร์โทรให้ติดต่อกลับ

ภาระหนี้ตัวนี้ผมมีอยู่จริงเป็นสินเชื่อส่วนบุลคล หายไปนานมากๆ แล้วมาโผล่ตอนนี้ ผมก็โชคดีเหมือน
กันที่ได้มาเจอเวปนี้ ผมนับดูแล้ว ตั้งแต่ 13/9/49 จนถึงปัจจุบันก็ 5 ปีกับเจ็ดเดือน(อายุความ 5 ปี ใช่ไหมครับ)
ผมมีหนี้ค้างอยู่ตัวนี้ตัวเดียว

ผมอยากรู้ว่าอายุความในการฟ้องร้องคดีหมดหรือยังครับ??
ถ้ายังผมต้องทำยังไงต่อไปครับ??

(เนื้อหาในจดหมายต้องการให้ติดต่อกลับเพื่อปิดหนี้)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13208 โดย jackTs

dsk เขียน: กันที่ได้มาเจอเวปนี้ ผมนับดูแล้ว ตั้งแต่ 13/9/49 จนถึงปัจจุบันก็ 5 ปีกับเจ็ดเดือน(อายุความ 5 ปี ใช่ไหมครับ)

ใช่ครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

ผมอยากรู้ว่าอายุความในการฟ้องร้องคดีหมดหรือยังครับ??

หมดแล้วครับ

ถ้ายังผมต้องทำยังไงต่อไปครับ??

(เนื้อหาในจดหมายต้องการให้ติดต่อกลับเพื่อปิดหนี้)

ให้โทรกลับไปหามัน...แล้วบอกมันว่า "กูท้าให้มึงฟ้อง"

(กล้าไหม?)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13215 โดย dsk
:love: (o_O) :sweat: ขอบคุณท่านนกกระจอกเทศอย่างมาก ผมคิดมากอยู่ 1 อาทิตย์
เพราะผมลืมไปแล้วด้วยซ้ำ ว่ายังเหลือหนี้ก้อนนี้อยู่ พอเจอก็เลยเครียด ผมเจอข้อความเกี่ยวกับ
กฎหมายหนี้ครั้งแรกก็ของท่านนกกระจอกเทศ ก็ทำให้ผมเข้ามาเป็นสมาชิกของเว็ปนี้
ผมไม่มีความรู้เลยกับอายุความกฎหมาย เจอกระทู้ท่านนกกระจอกเทศนี่แหล่ะครับ ความรู้เต็มๆๆ

:love: (o_O)
หวังว่าคงจะไม่มีอะไรโผล่มาอีกครับ (ถ้ามีท่านนกกระจอกเทศคือคนแรกที่คิดถึง)
(ไม่กล้า!!) ^^

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13282 โดย jackTs

dsk เขียน: (ไม่กล้า!!) ^^

ที่แนะนำไปนั้น มันเป็นคำพูด"แบบย่อ"นะครับ (แค่นี้คุณยังไม่กล้าเลย)
แต่ถ้าจะเอาคำพูดแบบ"ฉบับเต็ม" มันต้องพูดแบบนี้ครับ

ให้โทรไปหามัน แล้วบอกมันว่า

มรึงอย่ามัวแต่เห่าทวงหนี้ ถ้าจะฟ้องก็รีบๆฟ้องเลย คดีมัน"ขาด อายุความ"ไปแล้ว
ตูกลัวมรึงฟ้องจนเยี่ยวแทบเล็ดแล้วโว้ย เมื่อไหร่จะฟ้องสักทีวะ...ไอ้ฟาย
หรือจะให้กรูลงมือชิงฟ้องมรึงก่อน ว่าด้วยเรื่อง"ดอกเบี้ยเกินกว่ากฏหมายกำหนด" แล้วตามด้วยประเด็นเรื่อง"หนี้ขาดอายุความ"

มรึงบอกว่าถ้ากรูไม่จ่ายภายใน 20 วันนี้ ไม่งั้นมรึงจะส่งฟ้องศาล...เออ...กรูจะรอ แต่ถ้าเกิน 20 วันไปแล้ว มรึงยังไม่ส่งฟ้องอีก
กรูจะโทรไปด่ามรึงว่า ไอ้บัดซบ , ไอ้ตอแหล , ไอ้ลูกหมาดีเห่า ได้แต่ขู่ชาวบ้านที่เขาไม่รู้เรื่องกฏหมายไปวันๆ
เดี๋ยวนี้ประชาชนเขากินข้าวกันหมดแล้วนะโว้ย ไม่ได้แดกหญ้าแบบควายอย่างพวกมรึง
แล้วกรูจะโทรไปด่ามรึงแบบนี้ทุกวัน จนกว่ามรึงจะฟ้อง...สาดดดดด

.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Nok2865, Aevy123

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13284 โดย jackTs

.

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13305 โดย WEERAPON

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13330 โดย dsk
:ลั่ลล้า: ป๊าดโธ่ !!!!
รับทราบทุกคำพูดครับ ท่านอาจารย์นกกระจอกเทศ
:ลั่ลล้า:

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13341 โดย Champcyber99
คุณ dsk อย่าสนุกจนลือไปว่าถ้าเราไม่จ่าย

เจ้าหนี้ก็สามารถทวงหนี้คุณได้จนกว่าคุณจะจ่าย

ในเมื่อโอกาสมาถึงก็จัดการ h/c เสีย ในเมื่อเรามีข้อต่อรองก็กดให้มิดด้าม

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.445 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena