สมาชิกใหม่มีคำถามครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11598 โดย tan100
ทำงานเงินเดือน 22,000 บาทครับ
เป็นหนี้ 1. บัตรกดเงินสด ธ.ไทยพาณิชย์ 25,000 บาท
2. บัตรเครดิต ธ.ไทยพาณิชย์ 25,000 บาท
3. บัตรเครดิต ธ. กรุงศรี 38,000 บาท
4. บัตรเครดิต ธ. ธนชาติ 38,000 บาท
5. บัตรเครดิต ธ. กสิกรไทย 19,000 บาท
6. สินเชื่อส่วยบุคคล CIMB 30,000 บาท
รวม 175,000 บาท
จ่ายขั้นต่ำมาตลอดครับ แต่กำลังเริ่มจะหยุดจ่ายหมดทุกตัวละครับ
หนี้นอกระบบ 270,000 บาท ดอกร้อยละ 5
ผ่อนบ้านเดือนละ 12,900 บาท กับ ธ.ไทยพาณิชย์ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11599 โดย Ly89

tan100 เขียน: หนี้นอกระบบ 270,000 บาท ดอกร้อยละ 5

.....ป๊าด .....ดอกย่างเดียว ล่อเงินเดือนไปเกินครึ่ง....ต่อรองกับเจ้าหนี้ดูนะครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ.....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11600 โดย tan100
ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ คุณ Batk
ผมก็ว่าจะหยุดจ่าย ทั้งใน และ นอกระบบ ( นอกระบบเป็นพี่ที่รู้จักกันมานานนะครับ คงจะเจรจาได้ในระดับหนึ่ง กะว่า จะขอเค้าหยุดซัก 1 - 2 ปี แล้วค่อยจ่ายเค้า )
ส่วนตัวในระบบ กะว่าเก็บตังซักเดือนละ 3 - 4 พัน ค่อย ๆ จ่ายที่ละตัวนะครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11601 โดย tan100
ทำงานเงินเดือน 22,000 บาทครับ
เป็นหนี้ 1. บัตรกดเงินสด ธ.ไทยพาณิชย์ 25,000 บาท
2. บัตรเครดิต ธ.ไทยพาณิชย์ 25,000 บาท
3. บัตรเครดิต ธ. กรุงศรี 38,000 บาท
4. บัตรเครดิต ธ. ธนชาติ 38,000 บาท
5. บัตรเครดิต ธ. กสิกรไทย 19,000 บาท
6. สินเชื่อส่วยบุคคล CIMB 30,000 บาท
รวม 175,000 บาท
จ่ายขั้นต่ำมาตลอดครับ แต่กำลังเริ่มจะหยุดจ่ายหมดทุกตัวละครับ
หนี้นอกระบบ 270,000 บาท ดอกร้อยละ 5
ผ่อนบ้านเดือนละ 12,900 บาท กับ ธ.ไทยพาณิชย์ครับ

พอดีผมพึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกได้ไม่กี่วันนะครับ แต่ก็อ่านใจความสำคัญ ๆ มาหมดแล้วเหมือนกัน พยายามทำความเข้าใจอยู่

แต่ตอนนี้ตัดสินใจที่จะหยุดจ่ายทั้งหมดนะครับ เพราะหลังจากที่อ่านหัวข้อที่ปักหมุดแล้ว วิธีนี้น่าจะดีที่สุดสำหรับผม

คำถามของผมคือ

ถ้าผมหยุดจ่ายทั้งหมดแล้ว ซัก 1-2 ปี ผมสามารถที่จะรีไฟแนนท์บ้าน มาใช้หนี้นอกระบบได้หรือป่าวครับ
เพราะเป็นทางเดียวที่ผมจะชำระหนี้นอกระบบได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่าทางธนาคารไทยพาณิชย์จะให้ผมรีไฟแนนท์หรือป่าวเพราะว่าผม หยุดจ่าย บัตรของธนาคารไทยพาณิชย์ ไป 2 ใบ นะครับ

ขอบคุณครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11602 โดย Skynine
o_) o_) o_) พี่อังแนะนำสำหรับเรื่องบ้านให้โทรฮอตไลน์สายด่วน หาพี่นกกระจอกเทศ แต่โทรในเวลาที่ระบุไว้เท่านั้น..

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ นะ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11603 โดย Ly89
ตกลงอยากอยู่ห้องไหน....เอาแค่กระทู้เดียวพอ....มีอะไรก็ต่อกระทู้เดิม

เรื่องราวมันจะได้ต่อเนื่อง...อยากอยู่ห้องไหนบอกด้วย...เดี๋ยวพี่เขาจะได้รวมให้

สำหรับคำถาม....

ถ้าอยากรีฯบ้าน...หลังจากเคลียร์หนี้หมดแล้ว...ทำได้ครับ แต่ต้องเป็นเจ้าใหม่นะ.....

แต่ผมว่าเจรจากับพี่ที่คุณกู้มาดีกว่านะ อาจมีทางออกที่ดีกว่าที่คุณจะไปรีฯบ้านก็ได้...เวลายังอีกนาน

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11607 โดย tan100
ครับผม งั้นผมขออยู่ห้องนี้ละกันนะครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบนะครับ

เรื่องหนี้ในระบบผมไม่ค่อยกังวลเท่าไรนะครับเพราะคิดว่าหยุดจ่ายแล้วเก็บเงินปิดทีละบัตรก็น่าจะจบได้
แต่ตัวนอกระบบนะถ้าจะเก็บเงินใช้เค้าก็ต้องรอให้จ่ายในระบบให้หมดทุกตัวก่อนครับ ผมไม่แน่ใจว่าอย่างนี้ดีหรือป่าว แต่คงนานอยู่เหมือนกันครับ และยังไม่รู้ด้วยว่าทางนอกระบบเค้าจะยอมหรือป่าว
ยังงัยก็สู้นะครับ
ชีวิตมีอะไรให้ทำอีกเยอะครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11608 โดย jackTs

tan100 เขียน: ถ้าผมหยุดจ่ายทั้งหมดแล้ว ซัก 1-2 ปี ผมสามารถที่จะรีไฟแนนท์บ้าน มาใช้หนี้นอกระบบได้หรือป่าวครับ
เพราะเป็นทางเดียวที่ผมจะชำระหนี้นอกระบบได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่าทางธนาคารไทยพาณิชย์จะให้ผมรีไฟแนนท์หรือป่าวเพราะว่าผม หยุดจ่าย บัตรของธนาคารไทยพาณิชย์ ไป 2 ใบ นะครับ

ทำ Refinance ไม่ผ่านหรอกครับ เพราะคุณยังเคลียร์หนี้บัตรเครดิตไม่หมด...โดยเฉพาะถ้าเจ้าหนี้บัตรฯ กับเจ้าหนี้บ้าน เป็นรายเดียวกัน (ธ.ไทยพาณิชย์)
หรือคุณจะไปกู้สินเชื่อที่อื่นๆ ก็ไม่มีใครเขาอนุมัติให้ เพราะในเครดิตบูโรจะขึ้นข้อมูลว่า คุณยังมีหนี้ค้างชำระอยู่กับสถาบันการเงินต่างๆที่ใดบ้าง และหนี้ที่คงค้างแต่ละสถาบันเป็นเงินจำนวนเท่าไหร่

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11632 โดย tan100
แต่ถ้าผม จ่ายบัตรของ ธ.ไทยพาณิชย์ ทั้ง 2 ใบอยู่ ( จ่ายขั้นต่ำนะครับ ) แต่ตัวอื่นหยุดหมด อย่างงี้ อีกซัก 1-2ปี ผมสามารถกู้เงินต่อเติมบ้าน หรือ รีไฟแนนท์ กับ ธ.ไทยพาณิชย์ เพื่อเอามาใช้หนี้นอกระบบได้ใช่ไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ จะได้วางแผนได้ถูกต้องนะครับ
ขอบคุณครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #11636 โดย jackTs

tan100 เขียน: แต่ถ้าผม จ่ายบัตรของ ธ.ไทยพาณิชย์ ทั้ง 2 ใบอยู่ ( จ่ายขั้นต่ำนะครับ ) แต่ตัวอื่นหยุดหมด อย่างงี้ อีกซัก 1-2ปี ผมสามารถกู้เงินต่อเติมบ้าน หรือ รีไฟแนนท์ กับ ธ.ไทยพาณิชย์ เพื่อเอามาใช้หนี้นอกระบบได้ใช่ไหมครับ

รบกวนด้วยนะครับ จะได้วางแผนได้ถูกต้องนะครับ
ขอบคุณครับ

และนี่ก็คือคำตอบจากผมที่ได้ตอบไปแล้ว

ทำ Refinance ไม่ผ่านหรอกครับ เพราะคุณยังเคลียร์หนี้บัตรเครดิตไม่หมด...โดยเฉพาะถ้าเจ้าหนี้บัตรฯ กับเจ้าหนี้บ้าน เป็นรายเดียวกัน (ธ.ไทยพาณิชย์)
หรือคุณจะไปกู้สินเชื่อที่อื่นๆ ก็ไม่มีใครเขาอนุมัติให้ เพราะในเครดิตบูโรจะขึ้นข้อมูลว่า คุณยังมีหนี้ค้างชำระอยู่กับสถาบันการเงินต่างๆที่ใดบ้าง และหนี้ที่คงค้างแต่ละสถาบันเป็นเงินจำนวนเท่าไหร่

และจะขอตอบซ้ำๆแบบชัดๆอีกทีนะครับว่า

คุณจะไปกู้สินเชื่อที่ไหนก็ตาม ก็ไม่มีใครเขาอนุมัติให้

เพราะในเครดิตบูโรจะขึ้นข้อมูลว่า

คุณยังมีหนี้ค้างชำระอยู่กับสถาบันการเงินต่างๆที่ใดบ้าง

และหนี้ที่คงค้างแต่ละสถาบันเป็นเงินจำนวนเท่าไหร่

คุณเข้าใจคำว่า "เครดิตบูโร" ไหมครับ?

การที่จะขอทำบัตรเครดิต หรือขอกู้สินเชื่อใดๆก็ตาม
สถาบันการเงินทุกแห่ง ทุกที่ จะต้องทำการเช็คข้อมูลในเครดิตบูโรของผู้ที่จะทำธุรกรรมทุกครั้ง

โดยไม่สนว่าผู้ที่จะทำธุรกรรมคนนั้น

จะเป็นลูกค้ารายใหม่ หรือรายเก่าก็ตาม

.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11639 โดย Ly89

tan100 เขียน: แต่ถ้าผม จ่ายบัตรของ ธ.ไทยพาณิชย์ ทั้ง 2 ใบอยู่ ( จ่ายขั้นต่ำนะครับ ) แต่ตัวอื่นหยุดหมด อย่างงี้ อีกซัก 1-2ปี ผมสามารถกู้เงินต่อเติมบ้าน หรือ รีไฟแนนท์ กับ ธ.ไทยพาณิชย์ เพื่อเอามาใช้หนี้นอกระบบได้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

คุณจะต้องเคลียร์หนี้ให้หมดก่อนครับ.( ปิดบัญชีทุกเจ้า ) แล้วรอ 3 ปี ให้บูโรขาวสะอาดก่อนครับ....

หรือจะลองยื่นใบยืนยันหมดภาระหนี้ หรือใบปิดหนี้ ของทุกเจ้าให้แบงค์ดูครับ หลังจากปิดบัญชีทุกเจ้าแล้ว

เครดิตบูโร เกณฑ์การติด Blacklist,ระยะเวลาในการติดบูโร อธิบายตัวเลขสถานะบัญชี
www.ncb.co.th/salfenquiry.htmบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ (National credit Bureau Co.Ltd)
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12215วิธีเช็คเครดิตบูโร ,ยังไงๆ ก็ต้องติดแบล็กลิส 3 ปีนับจากวันจ่ายหนี้หมด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1372&Itemid=29 สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11642 โดย tan100
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
แต่คำถามผมอาจจะไม่เคลียร์นะครับ หรืออาจจะไม่เข้าใจตรงกันนะครับ

คือผมหมายถึงว่าตอนนี้ผมเริ่มจะหยุดจ่ายหนี้ทุกตัว ยกเว้น ค่าบ้าน และ บัตร ของ ธ. ไทยพาณิชย์ 2 ใบ โดยที่ผมจะจ่ายขั้นต่ำ ส่วนบัตร และ สินเชื่อตัวอื่น ที่ผมหยุดจ่ายนะครับ ภายในระยะเวลาที่หยุดจ่ายนับจากวันนี้เป็นต้นไป ประมาณ 1-2 ปี ข้างหน้า ผมคงเก็บเงินปิดทุกตัวได้หมดก่อนที่ผมจะรีไฟแนนท์บ้าน และภายในระยะ 1-2 ปีที่ผมจ่ายขั้นต่ำกับ ธ.ไทยพาณิชย์ 2 ใบ ก็คงหมดไปด้วย
โดยที่ผมเสียเครดิต กับที่อื่น แต่กับ ธ. ไทยพาณิชย์ผมจ่ายตามปรกติ ( ไม่ได้เสียเครดิต )
ที่นี้ผมถามว่า ผมจะยังกู้รีไฟแนนท์กับธ.ไทยพาณิชย์ได้หรือป่าวครับ เพื่อจะเอาเงินมาใช้หนี้นอกระบบนะครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11663 โดย Skynine

tan100 เขียน: ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
แต่คำถามผมอาจจะไม่เคลียร์นะครับ หรืออาจจะไม่เข้าใจตรงกันนะครับ

คือผมหมายถึงว่าตอนนี้ผมเริ่มจะหยุดจ่ายหนี้ทุกตัว ยกเว้น ค่าบ้าน และ บัตร ของ ธ. ไทยพาณิชย์ 2 ใบ โดยที่ผมจะจ่ายขั้นต่ำ ส่วนบัตร และ สินเชื่อตัวอื่น ที่ผมหยุดจ่ายนะครับ ภายในระยะเวลาที่หยุดจ่ายนับจากวันนี้เป็นต้นไป ประมาณ 1-2 ปี ข้างหน้า ผมคงเก็บเงินปิดทุกตัวได้หมดก่อนที่ผมจะรีไฟแนนท์บ้าน และภายในระยะ 1-2 ปีที่ผมจ่ายขั้นต่ำกับ ธ.ไทยพาณิชย์ 2 ใบ ก็คงหมดไปด้วย
โดยที่ผมเสียเครดิต กับที่อื่น แต่กับ ธ. ไทยพาณิชย์ผมจ่ายตามปรกติ ( ไม่ได้เสียเครดิต )
ที่นี้ผมถามว่า ผมจะยังกู้รีไฟแนนท์กับธ.ไทยพาณิชย์ได้หรือป่าวครับ เพื่อจะเอาเงินมาใช้หนี้นอกระบบนะครับ

ขนาดท่านประธานมาตอบให้...คุณยังไม่เคลียร์หรือคะ...ลองอ่านใหม่ให้ละเอียดอีกครั้ง ....

หรือไม่อย่างนั้นคุณลองสอบถามที่ธ.ไทยพาณิชย์ดูนะคะ...ว่าได้หรือไม่.... พีอัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11688 โดย june

tan100 เขียน: ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ ผมก็ว่าจะหยุดจ่าย ทั้งใน และ นอกระบบ
(นอกระบบเป็นพี่ที่รู้จักกันมานานนะครับ คงจะเจรจาได้ในระดับหนึ่งกะว่าจะขอเค้าหยุดซัก 1 - 2 ปี แล้วค่อยจ่ายเค้า )
ส่วนตัวในระบบ กะว่าเก็บตังซักเดือนละ 3 - 4 พัน ค่อย ๆ จ่ายที่ละตัวนะครับ

เยี่ยมมาก !!! น้อง tan100 เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปค่ะ... :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11773 โดย Pych

tan100 เขียน: ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

ที่ท่านประธานตอบไปก็ชัดเจนตรงตัวที่สุดแล้วนี่ครับ

อีกทั้งคุณ batk วางลิ๊งค์ให้คุณอ่าน คุณก็ไม่อ่าน เอาแต่ถามๆๆๆ

ไม่ใช่ว่า คำถามของคุณไม่เคลียร์ หรืออาจจะไม่เข้าใจตรงกัน

แต่คุณไม่ตั้งใจที่จะอ่านคำตอบและลิ๊งค์ให้เข้าใจเอง

ต่างหากล่ะครับ

เครดิตบูโร เป็นข้อมูลที่จัดเก็บโดยบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ

ซึ่งสถาบันการเงินต่างๆ จะสามารถขอดูข้อมูลของคุณทุกบัญชีได้

เมื่อคุณได้ทำเรื่องขอสมัครบัตรเครดิต หรือสินเชื่อใดๆ ก็ตาม

เคยเซ็นต์ไหมครับ หนังสือให้ความยินยอมในการเปิดเผยข้อมูลเครดิต

ทีนี้ เมื่อคุณจะไปขอสินเชื่อกับไทยพาณิชย์ เขาก็จะเห็นว่าคุณมีหนี้ค้างชำระตัวไหนบ้าง

รวมทั้งมีหนี้ที่หยุดจ่ายตั้งแต่เมื่อไร ค้างอยู่เท่าไร

แล้วทีนี้ไทยพาณิชย์ก็จะเอาข้อมูลต่างๆ รวมทั้งเงินเดือน โบนัส

ยอดบัตรเครดิตของไทยพาณิชย์เองมาประกอบการตัดสินใจในการปล่อยสินเชื่อ

นี่เป็นสาเหตุที่ท่านประธานตอบไปแล้วว่า

นกกระจอกเทศ เขียน: คุณจะไปกู้สินเชื่อที่อื่นๆ ก็ไม่มีใครเขาอนุมัติให้ เพราะในเครดิตบูโรจะขึ้น

ข้อมูลว่า คุณยังมีหนี้ค้างชำระอยู่กับสถาบันการเงินต่างๆที่ใดบ้าง

และหนี้ที่คงค้างแต่ละสถาบันเป็นเงินจำนวนเท่าไหร่

[/color]

:เฮ้อ: :เฮ้อ: :เฮ้อ:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #11838 โดย jackTs
.
นี่คือสรุปหัวข้อสำหรับคำถามของคุณ

- ตอนนี้ผมเริ่มจะหยุดจ่ายหนี้ทุกตัว ยกเว้น ค่าบ้าน และ บัตร ของ ธ. ไทยพาณิชย์ 2 ใบ

- ส่วนบัตร และ สินเชื่อตัวอื่น ผมหยุดจ่ายนะครับ

- ภายในระยะเวลาที่หยุดจ่ายนับจากวันนี้เป็นต้นไป ประมาณ 1-2 ปี ข้างหน้า ผมคงเก็บเงินปิดทุกตัวได้หมด

- และภายในระยะ 1-2 ปีที่ผมจ่ายขั้นต่ำกับ ธ.ไทยพาณิชย์ 2 ใบ ก็คงหมดไปด้วย

ผมถามว่า ผมจะยังกู้รีไฟแนนท์กับธ.ไทยพาณิชย์ได้หรือป่าวครับ

เอ่อ...ขอประทานโทษนะครับ สำหรับคำถามในข้อนี้
คงไม่มีใครสามารถตอบคุณได้อย่าง"ฟันธง"หรือ"ชัดเจน"หรอกนะครับว่า ได้ หรือ ไม่ได้

เพราะตัวผมเองก็ไม่ได้เป็น CEO ของธนาคารไทยพาณิชย์เสียด้วย
ประกอบกับกรรมการทุกท่านในชมรมฯแห่งนี้ ก็ไม่มีใครเป็นผู้บริหารระดับสูงของ ธ.ไทยพาณิชย์เลยสักคน

ดังนั้นพวกเราจึงไม่สามารถให้คำตอบ แทน ธ.ไทยพาณิชย์ได้หรอกนะครับว่า หากทาง ธ.ไทยพาณิชย์ ตรวจสอบประวัติแล้วพบว่า คุณเคยติด Blacklist(ลูกหนี้ชั้นเลว)ในเครดิตบูโร กับสถาบันการเงินที่อื่นๆมาเพียบเลยในระหว่าง 1-2 ปีที่เพิ่งผ่านมา (ถึงแม้ว่าตัวคุณเองจะเป็นลูกหนี้ชั้นดีของ ธ.ไทยพาณิชย์ มาโดยตลอดก็ตาม)
แล้วทาง ธ.ไทยพาณิชย์ สมควรที่จะเสี่ยงให้คุณกู้เพิ่มอีกไหม?

อันนี้พวกเราไม่รู้...และไม่ทราบจริงๆ

ว่าทาง ธ.ไทยพาณิชย์เขาจะกล้าเสี่ยงกับคุณไหม?

ถ้าคุณอยากจะรู้ให้ได้จริงๆ ผมว่าคุณโทรไปถามกับทาง ธ.ไทยพาณิชย์เสียเลยดีกว่าไหมครับ?

หรือไม่เช่นนั้น คุณก็ต้องรอจนกว่าผมจะรวยโคตรๆ มีเงินมีทองเพียบ เป็นระดับอภิมหาเศรษฐีเสียก่อน
แล้วผมจะไปกว้านซื้อหุ้นของ ธ.ไทยพาณิชย์ โดยให้ผมถือครองหุ้นส่วนเกินกว่า 51% ของหุ้น ธ.ไทยพาณิชย์ทั้งหมด
หลังจากนั้นผมก็จะได้ดำรงตำแหน่ง เป็นประธานของ ธ.ไทยพาณิชย์โดยอัตโนมัติ
พอผมได้เป็นผู้บริหารสูงสุดของ ธ.ไทยพาณิชย์แล้ว ผมจะกลับมาตอบคุณอีกทีนะครับว่า ได้ หรือ ไม่ได้

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Mommyangel, meawpung

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11854 โดย ntps
^^ คุณก็ต้องรอกว่าผมจะรวยโคตรๆ มีเงินมีทองเพียบ เป็นระดับอภิมหาเศรษฐีเสียก่อน
แล้วผมจะไปกว้านซื้อหุ้นของ ธ.ไทยพาณิชย์ โดยให้ผมถือครองหุ้นส่วนเกินกว่า 51% ของหุ้น ธ.ไทยพาณิชย์ทั้งหมด หลังจากนั้นผมก็จะได้ดำรงตำแหน่ง เป็นประธานของ ธ.ไทยพาณิชย์โดยอัตโนมัติ
พอผมได้เป็นผู้บริหารสูงสุดของ ธ.ไทยพาณิชย์แล้ว ผมจะกลับมาตอบคุณอีกทีนะครับว่า ได้ หรือ ไม่ได้

ขอร้อง เถอะ หากมีวันที่ท่านนกกระจอกเทศ ไปเป็นประธาน ตึกนี้แล้ว

ลูกหนี้อย่างเรา คงหนาวจับใจ แค่เป็นประธานชมรมฯ เธอยังต่อรองได้
ถึงตับไตไส้พุงขนาดนี้
แล้วถ้าเธอย้ายฝั่งเป็นเจ้าหนี้ ลูกหนี้อย่างเราจะเหลืออะไรค่ะ เดี๋ยวจะล้อน
จ้อนหมดตัว :laughing:

คุณ Tan 100 เราทุกคนเข้าใจคำถามคุณ แต่เราไม่ใช่ แบงค์โพธ์เงินโพธ์ทอง
ดังนั้ แม้คุณจะรักษาเครดิตสุดเยี่ยมกับเขา ก็ใช่ว่า เขาจะต้อง refinance
หรือปล่อยกู้ให้คุณ เขาอาจ ปล่อย ถ้าคุณเส้นใหญ่ ทำธุรกิจมีกำไรมากมาย
แต่เขาคงถาม ทำไมไม่จ่ายหนี้ หรือบ้านคุณมีราคาดี เขาถึงใจดี มีก๊อก 1 ก๊อก
2 ตามโฆษณา หรือ ไม่ปล่อย เพราะ คุณมีภาระหนี้ที่แบงค์เขา และที่อื่นคงค้าง
ซึ่งเขาอาจเห็นว่าคุณมีความเสี่ยงสูงที่จะจ่ายไม่ไหวสักวัน

ทำไมไม่คิดจะยืนอยู่ด้วยเงินตัวเองละค่ะ ช้าแต่มั่นคงและปลอดภัยค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12027 โดย tan100
ขอบคุณ มากครับ สำหรับ ทุกความคิดเห็น
ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ถามเยอะไปหน่อย เพราะว่าผมอาจจะเข้าใจอยากนิดหนึ่งนะครับ
แต่เมื่อได้อ่านแล้วก็พอเข้าใจมากขึ้นครับผม

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12068 โดย Skynine
พี่อังขอบอกกับคุณว่า พี่อังก็อยากจะปลดหนี้ให้มันหมดภายในวันนี้ วินาทีนี้เลยเหมือนกัน...

แต่มันก็เป็นไปยังไม่ได้...และมีสิ่งไม่คาดฝันเกิดขึ้นด้วย แม้ 3 ปีนี้ พี่อังแฮร์คัตได้ 2 เจ้า

โดนอายัดใกล้หมดสิ้นปีนี้อีก 1 บัตร ถ้าเป็นเมื่อก่อนตอนยังไม่หยุดจ่าย พี่อังนั่งคิด นอนคิด เดินคิด

จะทำไงดี...มีทางหนี้หมดไหม แต่เมื่อมาพบชมรมแล้ว ได้ศึกษาข้อมูลในช่วงแรกเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง

แต่ก็พยายามทำความเข้าใจไป คอมพ์ก็ไม่ค่อยเก่งด้วย จนกระทั่งมีการอบรมการปลดหนี้ขึ้น พี่อัง

ก็เข้ารับการอบรมจากที่เราไม่เข้าใจในส่วนไหน ก็เข้าใจมากยิ่งขึ้น แม้พี่อังจะทำการใช้หนี้ในแบบแฮร์คัต+ให้อายัดเงินเดือน

ซึ่งหนี้มันก็เริ่มเบา แถมยังมีหมดอายุความ 2 บัตร ความกังวลที่เคยมีมาแต่ก่อน เบาหวิวแล้ว เก็บเงินได้อีกเมื่อไร

เจ้าไหนให้ส่วนลดดีจะปิดอีก คุณพยายามเรียกสติให้กลับมาอยู่กับคุณด้วย แล้วลงมืออ่านข้อมูล และคอย

เข้ามาดูว่า จะมีการอบรมอีกเมื่อไร ( 3 เดือนจัดครั้ง) ก็รีบมาจองที่นั่งซะ

ส่วนหนี้นอกระบบก็ลองคุยกับเจ้าหนี้ดู ถ้าเจ้าหนี้เป็นเพื่อนเราเองก็คงจะคุย ขอลดบ้างก็น่าจะได้ พี่อังทราบคะ แม้จะร้อยละ 5 ต่อเดือนก็จริง แต่มันหนักเอาการอยู่เหมือนกัน

สมัยก่อนพี่อัง เคยยืม 10000 เขาจะมีระยะเวลาให้ 10 เดือน พี่อังผ่อนเดือนละ 1,500 แทบกระอักเลือด

ไม่ลดต้นลดดอกเลย...แต่นั้นนานมาแล้วก่อนจะมารู้จักบัตรเครดิต...มีเหตุจำเป็นเลยยืมและก็เข็ดขยาด

ค่อยๆ เก็บเงินไว้แล้วกัน ณ ตอนนี้อะไรประหยัดได้ก็ประหยัด อยู่ให้ได้ด้วยเงินตัวเอง

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tan100

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12684 โดย tan100
มีเรื่องมาอัพเดทครับ พอเริ่มหยุดจ่ายทั้งหมดเมื่อเดือน เม.ย. 55 เป็นต้น มาก็เริ่มมี ธ.ไทยพาณิชย์โทรมาทวงถามแล้วครับ และ ของ ธ.กรุงศรีด้วย แต่ก็บอกว่ายังไม่พร้อมจ่ายครับ แต่เจ้าอื่นก็ยังเงียบ ๆ อยู่ครับ
แต่เดือน พ.ค. 55 มีเรื่องใหม่ในหัวอีก 1 เรื่อง คือ ตอนนี้ ทางบริษัทที่ทำงานใหม่นะครับเดือ่นที่3 เขาบอกว่าอยากให้เป็นพนักงานฟรีแลน มากกว่าพนักงานประจำ ( แสดงว่ากำลังจะตกงานนะครับ ) เอางัยดีละทีนี้
แต่ก็ไม่ได้เครียดมากมายหรอกครับ ปัญหาพอเวลามันมาพร้อม ๆ กัน มันเลยไม่รู้จะเครียดเรื่องไหนดี

แต่จะพยายามใช้หนี้ให้หมดให้ได้ครับ
เป็นหนี้ต้องใช้หนี้....................

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.803 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena