สอบถามด่วนเรื่องคำบังคับคดีค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7595 โดย arino
COM_KUNENA_MESSAGE_CREATED_NEW
เมื่หลายปีก่อนมีหนี้หลายตัวแต่ h/c ไปหมดแล้วเหลือตัวสุดท้ายคือ cetelem ยอด 43,xxx
โดย jmt เป็นผู้ทวงถาม หยุดจ่ายต้นปี 2009
หลังจากหยุดจ่ายเจรจาขอลดตลอด แต่ก็ไม่ยอมลดให้
ครั้งหนึ่งเคยเสนอให้เราที่ 20,000 ถ้วน พอขอให้ทำหนังส่วนลดปิดหนี้มาให้ก็หายไป
แล้วเมื่อต้นเดือน มค 55 ได้รับคำบังคับคดี เป็นกระดาษหน้าเดียวติดไว้ที่หน้าบ้านตามทะเบียนบ้าน ต่างจังหวัด ในหนังสือลงวันที่ 4 ตุลาคม 2554 ให้ทำตามคำพิพากษาภายใน 15 วัน แต่ก่อนหน้านั้นไม่ได้รับหมายศาลเลย เนื่องจากเราอยู่ที่ กทม ตลอด แต่ที่บ้านมีคนอยู่ตลอดเหมือนกัน ถามที่บ้านแล้วไม่เคย
มีใครเห็นหมายศาลด้วย

แต่ขอออกตัวก่อนเลยนะคะว่าตอนได้รับคำบังคับนึกว่าเป็นเอกสารปลอมเพราะว่าเราไปตรวจเลขที่คดีแดงแล้วมันไม่มีเลยนอนใจคิดว่าอาจจะเป็นมุขทวงหนี้เลยปล่อยไว้

และช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาเจ้าหน้าที่จาก jmt โทรมาเจรจาเรื่องหนี้ เราก็ขอปิดยอดที่ 20,000 บาทแต่ทางนั้นไม่ยอมให้ได้แค่ 48,000 งวดเดียว ซึ่งทางเราไม่ตกลกลง และทางjmt ได้อ้างว่าถ้าจ่ายจะถอนฟ้องเพราะฟ้องไปตั้งแต่เดือน กค 54 แล้ว ขอถามนะคะว่า

1. ถ้าพิพากษาไปแล้วจริงๆตอนนี้มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างคะ เรามีเงินสดพร้อมจ่ายค่ะ
แต่อยากจ่ายในยอดที่เป็นธรรมกว่านี้
2. เราสามารถยื่นอุทรณ์ ได้มั้ยคะ จำเป็นต้องจ้างทนายมั้ย จริงๆแล้วคือไม่อยากเสียเงินมากค่ะ

ปล. ช่วงนี้กำลังติดต่อที่ศาลอยู่ค่ะเพื่อขอเชคข้อมูลคดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7597 โดย Anakin
COM_KUNENA_MESSAGE_REPLIED_NEW
มาอีกแล้ว ด่วน

ได้คำพิพากษามาสองเดือนกว่า พอมาเจอชมรมปุ๊บ ก็จะมาขอคำตอบด่วนเลยเหรอครับ

ขออ้างอิงที่ท่านประธานบอกเสมอๆ สำหรับ พวกไฟลนก้น ถึงมาถาม

นกกระจอกเทศ เขียน:

ปรึกษา ด่วนครับ

เรื่องหนี้ไม่มีคำว่าด่วน

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=24836&catid=2

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1869&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=5190&Itemid=29

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2299&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7610 โดย batk
COM_KUNENA_MESSAGE_REPLIED_NEW
.

สอบถามด่วน เรื่องคำบังคับคดีค่ะ

เรียนสมาชิกใหม่ๆ หรือที่กำลังจะเป็นสมาชิกใหม่....

เข้าใจ...ว่ากำลังเกิดปัญหาเดือดร้อน...ต้องการคำตอบ...เข้าใจครับ

แต่อย่าใช้คำว่าด่วนได้ไหม...ขนาดที่ทำงานมีเงินเดือนให้..พอมีคำว่าด่วน...ผมยังรู้สึกเซ็งเลยครับ...

ปัญหาท่านก็สร้างขึ้นมาเอง...แล้วไม่กระตือรือร้นที่จะจัดการตั้งแต่แรก...พอจวนตัวขึ้นมาก็จะขอด่วน

ใช้คำว่าด่วน...มันก็ไม่ถูกนะครับ...

ผู้ดูแล: Badmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.404 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena