เป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคลอยู่ 3 ราย ถ้าจะดาวน์รถมอเตอร์ไซด์ออกม

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7414 โดย bow
COM_KUNENA_MESSAGE_CREATED_NEW
เป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคลอยู่ 3 ราย รายละประมาณ 2-3 ปี ถ้าจะดาวน์รถมอเตอร์ไซด์ออกมาขี่

จะมีปัญหาอะไรมั๊ยค่ะ เช่น จะโดนยึดรถ หรือว่าอื่น ๆ

คือมีความจำเป็นต้องใช้มอเตอร์ไซด์ค่ะ สถานะ ณ ปัจจุบัน ดาวน์ และผ่อน ไม่มีปัญหาค่ะ

เงินอีกส่วนหนึ่งเก็บไว้สำหรับ h/c เจ้าหนี้ 3 รายที่เหลือด้วย

ขอคำแนะนำผู้รู้ด้วยค่ะ ว่าสามารถจะซื้อได้มั๊ยค่ะ ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7416 โดย chaowalert
COM_KUNENA_MESSAGE_REPLIED_NEW
หนี้เก่ายังใช้ไม่หมดจะก่อหนี้ใหม่อีก หารถมอเตอร์ไซด์มือสองมาใช้ก่อนดีไหมแล้วเก็บเงิน ปัจจุบัน ดาวน์ และผ่อน ไม่มีปัญหาไม่มีใครเขามายึดรถดาวน์มันไม่ใช้รถของคุณนิคุณต้องผ่อนหมดแล้วถรคันนั้นถึงจะเป็นรถของคุณในอนาคตไม่แน่บางคนผ่อนไม่หมดก็ถูกยึดได้การผ่อนมันยาวนาน 2 ปีเต็มๆๆทางที่ดีเก็บเงินซื้อสดดีกว่า ไม่เสียดอกด้วย เป็นหนี้บุคคลยังไม่มีจ่ายเลยจะไปหาหนี้เพิ่มทำไม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7428 โดย bow
COM_KUNENA_MESSAGE_REPLIED_NEW
^

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ ขอเล่าอดีตนิดนึงค่ะ เมื่อ 3 ปีก่อนเป็นหนี้อยู่ทั้งหมด 7 ราย ทั้งบัตร ทั้งสินเชื่อ

ตกลงกันได้บ้าง ขึ้นศาลบ้าง จนปัจจุบัน ณ วันนี้เหลือหนี้อีกเพียง 3 ราย ได้แก่ ยูเมะฯ อิออน

และกรุงศรีฯ รวมกันแล้วประมาณ 80,000 บาท ซึ่งก็กำลังเก็บเงินก้อนอยู่เพื่อจะ h/c ต่อไป

(เมื่อสามารถเจรจาตกลงได้ส่วนลดที่พอใจกันทั้ง 2 ฝ่าย) เรากับเจ้าหนี้ก็โทรเจรจากันทุกเดือน

เดือนละครั้ง ก่อนหน้านั้นก็ขายรถยนต์ไปเพื่อเอามาเคลียร์หนี้สิน 4 รายแรกจนหมด

ตอนนี้ก็พยายามเก็บเงินทุกเดือนเพื่อเคลียร์อีก 3 ราย (กำลังเจรจากันอยู่)

แล้วตอนนี้มีความจำเป็นต้องใช้มอเตอร์ไซด์ (จำเป็นมาก) ก็เลยอยากถามว่า ถ้าซื้อดาวน์

แล้วค่อย ๆ ผ่อน ถ้าพิสูจน์ทรัพย์กันแล้วจะโดนยึดมั๊ยกับมอไซด์คันที่ผ่อนอยู่นี้

มอไซด์ที่ดูไว้ก็ราคาประมาณ 3 - 4 หมื่นบาท ทั้งมือสองและมือหนึ่ง

แค่อยากรู้ว่าจะโดนยึดมอไซด์ที่ผ่อนอยู่หรือไม่เท่านั้นค่ะ ขอบคุณค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7430 โดย Anakin
คุณ bow น่าจะให้ข้อมูลให้ครบถ้วนแบบนี้ตั้งแต่แรก จะได้ไม่ทำให้คุณเชาวเลิศ รวมทั้งผมเข้าใจผิด

เรื่องรถ ก็ตามที่คุณเชาวเลิศบอกไว้ครับ
ตราบใดที่คุณยังผ่อนรถอยู่ (ไม่ว่าจะรถมอเตอร์ไซค์หรือรถยนต์) ไฟแนนซ์จะเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ (เจ้าของรถนั้น) ส่วนคุณจะเป็นเพียงผู้ครอบครอง (คุณแค่นำรถนั้นมาใช้งาน) เป็นการเช่าซื้อ

ไม่มีใครสามารถมาสืบทรัพย์ อายัดทรัพย์ ยึดทรัพย์ ในส่วนของรถมอเตอร์ไซค์คันนี้ได้ จนกว่า คุณจะผ่อนหมด รถถึงจะโอนกรรมสิทธิ์มาเป็นของคุณ ยกเว้นคุณขาดส่งค่างวด ไฟแนนซ์เจ้าของรถตัวจริงเป็นคนเดียวที่มายึดรถในขณะที่ยังผ่อนอยู่ได้ครับ

ถ้าคุณมั่นใจว่าผ่อนรถไหว และสามารถเคลียร์หนี้กับเจ้าหนี้อีก 3 รายที่เหลือได้ทันก่อนผ่อนรถหมด และรถมอเตอร์ไซค์เป็นสิ่งจำเป็น คุณก็ดาวน์รถมาใช้งานได้ครับ

คงจะเคลียร์แล้วนะครับ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7441 โดย นกกระจอกเทศ
คุณยังติด Blacklist เรื่องหนี้สินเก่าๆอยู่ แล้วทางบริษัท ไฟแนนซ์/ลิสซิ่ง มันจะยอมให้คุณกู้ซื้อรถเหรอครับ?

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7486 โดย bow
ขอบคุณค่ะ ได้คำตอบชัดเจนเลยค่ะ

ซื้อผ่อนกับทางร้านค่ะ ไม่มีผลต่อผู้ที่ติด Blacklist

ผู้ดูแล: Badmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.386 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena