ช่วยด้วยค่ะ โดนสำนักงานทนายความหลอกรึป่าวค่ะแบบนี้ ??

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7331 โดย Psirinapa
COM_KUNENA_MESSAGE_CREATED_NEW
เป็นหนี้ธนาคารนครหลวงค้างเติ่งมาหลายปีแล้ว พอดีมีเงินอยู่ก้อนนึง เลยโทรไปเพื่อขอลดหย่อนทำ Hair Cut แต่ทางเจ้าหน้าที่สำนักงานทนายความที่ดูแลบัญชีเราแจ้งกลับมาว่าตอนนี้เรื่องของเราโดนฟ้องไปแล้ว นานแล้ว และตอนนี้เรื่องอยู่ที่กรมบังคับคดี ทำเรื่องอายัดเงินเดือน แถมเจ้าหน้าที่ยังบอกอ้าว !! ไม่รู้หรอ ก็เลยบอกไปตามสัตย์จริงว่าช่วงเวลาสามสี่ปีที่ผ่านมา ไม่เคยมีหมายศาลหรือหนังสือตราครุฑใดๆ ส่งมาที่บ้านเลยแม้แต่ฉบับเดียว แม่ก็อยู่บ้านตลอด แล้วย้ายงานมาทที่ใหม่ก้สามสี่ปีแล้วเช่นกันก็ไม่เคยมีเจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดีอะไรมาติดต่อหรือมีหนังสืออะไรมาอายัดเงินเดือนทั้งสิน เลยมีคำถามค่ะ

1. แบบนี้เป็นไปได้มั๊ยค่ะว่าทางสำนักงานโกหกเพื่อให้เรารีบๆจ่าย ?? ยอดฟ้อง 42,XXX เค้าบอกว่าถ้าปิดบัญชีต้องปิด 38,xxx เพราะทางธนาคารนครหลวงไม่ยอม เค้าบอกธนาคารนี้เคี่ยวมาก แต่ถ้าอยากให้เรื่องจบๆก็ควรจะปิดเพราะตอนนี้เรื่องมันโดนฟ้องไปแล้ว

2. เป็นไปได้หรอค่ะที่โดนฟ้องแล้วแต่ไม่มีหมายศาลมาสักฉบับ ไม่มีหนังสืออะไรมาให้เห็นแม้แต่ฉบับเดียว แล้วถ้าโดนฟ้องแล้วอย่างที่เค้าบอกจริงๆตั้งแต่ 3 ปีที่แล้วทำไมยังไม่มีการอายัดเงินเดือน ยังไม่มีแม้แต่เจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดีมาติดต่อฝ่ายบุคคลเราด้วยซ้ำ ทั้งๆที่ผ่านมาตั้ง 3 ปีแล้ว ???

ทางสำนักงานทนายความบอกว่าจะรีบส่งหนังสือลดหย่อนภาระหนี้ให้ภายในพรุ่งนี้แล้วให้ทางเราทำการปิดบัญชีซะให้เรียบร้อย ขอไป 30,xxx ก็ไม่ให้บอกว่าทางธนาคารไม่ยอม

รบกวนช่วยตอบปัญหาให้ได้มั๊ญค่ะ ไม่รู้จะเอาไงดี ใจนึงก็อยากจบๆเรื่องไป (ถ้าเรื่องมันเข้าสู่ขั้นตอนศาลแล้วจริงๆ) แต่ใจนึงก็คิดว่าขอให้ลดอีกหน่อยก็ไม่ยอมลด หรือจะโกหกให้เรารีบจ่าย สับสนไปหมดแล้วค่ะ

ช่วยด้วยนะคะ
เปิ้ล

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7335 โดย กอบัว
COM_KUNENA_MESSAGE_REPLIED_NEW
บัวย้ายกระทู้คุณจากห้องเรื่องเล่าชาวหนี้(ห้ามถามปัญหาหนี้) มาไว้ห้องนี้แทน
เหนื่อยแล้วง่ะ...555++
ตอบคำถามแบบนี้ บ๊อย...บ่อย...เมื่อย ให้คนอื่นตอบดีกว่าเน๊อะ...
เอาเสียหน่อย เดี๋ยวจะหาว่า เป็นถึงกรรมการ ทำไมทำตัวแบบนี้
คุณไปเช็คหมายศาล ในเขตที่คุณมีชื่อในทะเบียนบ้าน สิค่ะว่า มันฟ้องจริงหรือเปล่า
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=29 หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาลปี 2555
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=841&catid=2หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้
เรื่องฟ้องศาล โดยที่เราไม่รู้เลย มีเยอะแยะไปค่ะ หมายศาลติดผิดบ้าน จนท.(ชั่วๆบางคน)โยนหมายศาลทิ้ง สารพัดที่เราเจอ
ไม่ต้องรีบร้อนหรอก ไม่จ่ายเขามาตั้งหลายปี จะกระหืดกระหอบตามใจมันทำไมภายในวันพรุ่งนี้
ไปเช็คหมายศาลก่อน ถ้ามันฟ้องไปจริง คุณก็ต้องมาประเมินเงินในกระเป๋าว่า คุณพร้อมจ่ายเขาไหม? จะได้หมดเวรหมดกรรมกันไปเสียที

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7344 โดย Psirinapa
COM_KUNENA_MESSAGE_REPLIED_NEW
ขอโทษทีนะคะคุณกอบัว ด้วยความรีบร้อน รนรานก็เลยโพสไม่ได้ดูห้องดูกระทู้เลย

ส่วนที่คุณกอบัวให้ข้อมูลมาเปิ้ลกำลังนั่งไล่อ่านทีล่ะข้ออยู่ค่ะมีอีก 1 คำถามฝากคุณกอบัวช่วยตอบได้มั๊ยค่ะว่า
ถ้าเราไปตรวจสอบที่ศาลด้วยตัวเองว่าเรามีหมายฟ้องรึป่าว แล้วตอนนี้เรื่องถึงไหนแล้ว ถ้าเรื่องอยู่ในขั้นตอนอายัดทรัยพ์จริงๆ เราขอปิดบัญชีกับที่ที่นั่นเลยจะได้ส่วนดมากกว่าคุยกับทางสำนักงานทนายความหรือทางแบงค์มั๊ยค่ะ ?

ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยหาคำตอบในเบื้องต้นมาให้
เปิ้ล

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7346 โดย กอบัว
ศาลนะคะ ไม่ใช่เคาเตอร์เซอร์วิส จะได้ไปจ่ายที่นั่นได้ 555++
แล้วศาลก็ไม่มีหน้าที่รับจ่ายชำระเงินกู้ หนี้สินของใคร
หน้าที่การบังคับคดี การอายัดเป็นของกรมบังคับคดีค่ะ
ถ้าอยากปิดหนี้ หมดเวรกรรม ก็คุยกับไอ้คนโทรมาทวงนั่นแหละ...
แน่ใจก่อนนะว่า มันฟ้องแล้ว ไปเช็คดูสิว่า หมดอายุความไปหรือยัง
เพราะราคามันแตกต่างกันเย๊อะ....
มีเงินในมือ ถ้าอยากจบก็จบไป สาปส่งมันไปเลยชาตินี้...
เริ่มต้นชีวิตใหม่ไร้หนี้ดีฝ่า...

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7350 โดย ongkuleemarn
ผมว่าคุณไปเช็คหมายศาลมาก่อนดีกว่านะ
แล้วค่อยมาถามใหม่

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7371 โดย Psirinapa
ได้เรื่องมาแล้วค่ะ...

เปิ้ลลองโทรไปสอบถามที่กรมบังคับคดี เขตพื้นที่ 3 ที่ทางสำนักงานทนายความแจ้งว่าเรามีชื่ออยู่
เจ้าหน้าที่ตรวจสอบให้จากชื่อและนามสกุล เค้าบอกว่ามีเคสเราจริงๆค่ะ บอกหมายเลขคดีแดงมา แล้วบอกชื่อผู้ที่รับผิดชอบเคสเราค่ะ

เลยถามไปเรื่องขอปิดบัญชี ทางเจ้าหน้าที่บอกว่าให้มาคุยกับเจ้าหน้าที่ที่ดูแล แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะได้ปิดยอดที่เท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับทางโจทย์อยู่ดีว่าเค้ายินยอมที่เท่าไหร่ซึ่งต้องเรียกโจทย์มาคุยกับเราเองต่อหน้าเจ้าหน้าที่อยู่ดี ซึ่งเมื่อเช้าก็ได้คุยกับทางสำนักงานทนายความไปแล้วเค้าบอกว่าทางแบงค์ไม่ให้ส่วนลดแล้ว ให้ปิดตามยอดที่แจ้งมาในตอนแรก

ตอนนี้ใจก็เลยคิดว่างั้นก็ปิดบัญชีไปให้มันสิ้นเรื่องสิ้นราว เพราะไหนๆเรื่องก้มาถึงขั้นตอนการอายัดทรัพย์แล้ว (แต่งง ว่าทำไมถึงยังไม่มีหนังสือหรือเจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดีมาติดต่ออะไรเลย ทั้งๆที่เรื่องถูกฟ้องและเข้าขั้นการอายัดเงินเดือนไปตั้งแต่ปี 2552 แล้วตามที่เจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีบอก ) บัตรนี้เป็นบัตรสุดท้ายแล้ว จากหนี้บัตรเครดิตทั้งหมด 6 ใบ สงสัยคงต้องยอมจ่ายตามยอดที่เค้าแจ้งมา เพราะให้มันจบๆไปสักทีเฮ้อ..!! ลืมบอกไปยอดฟ้อง 42,xxx ยอดที่ทางนครหลวงให้ปิดบัญชีลดไม่มากค่ะให้ปิดที่ 38,xxx ....

ขอบคุณท่านที่เข้ามาให้คำตอบและข้อมูลนะ
เปิ้ล

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7400 โดย Yhud
ถ้าเป็นเรา โดนฟ้องจนมีหมายบังคับคดีแล้ว แต่เขายังไม่ทำเรื่องอายัดเงินเดือนมาที่บริษัท มันก็ดีอย่างหนึ่ง ถ้าคุณยังไม่อยากให้เขาอายัดเงินเดือน อาจจะลองติดต่อธนาคารที่เราเป็นหนี้ และอาจจะขอส่วนลดเขาปิดบัญชี ไปจะดีกว่า เพราะถ้าเขายังไม่ส่งเรื่องมาที่บริษัท และเขาได้รับการติดต่อว่าเราจะจ่ายปิดเป็นเงินก้อน เจ้าหนี้เขาอาจจะอยากได้เงินก้อน มากกว่าที่จะรออายัดเงินเดือนคุณเป็นงวดๆไป

อยากได้ส่วนลดก็ต้องกล้าลองกล้าเสี่ยง ขอให้โชคดีส่วนลดเยอะๆนะค่ะ :สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7403 โดย Anakin

Psirinapa เขียน: แต่งง ว่าทำไมถึงยังไม่มีหนังสือหรือเจ้าหน้าที่จากกรมบังคับคดีมาติดต่ออะไรเลย ทั้งๆที่เรื่องถูกฟ้องและเข้าขั้นการอายัดเงินเดือนไปตั้งแต่ปี 2552 แล้วตามที่เจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีบอก ) บัตรนี้เป็น

ไม่ต้องงไปครับ พี่นกกระจอกเทศ ตอบไว้บ่อยแล้วครับ

นกกระจอกเทศ เขียน: การอายัดเงินเดือน หรืออายัดทรัพย์ใดๆ...ไม่มีบรรทัดฐานที่แน่นอน

การอายัดใดๆ ของกรมบังคับคดี หลังจากที่ศาลได้พิพากษาไปแล้วนั้น...มันไม่แน่นอน (ถึงแม้ว่าในคำพิพากษา จะเขียนเอาไว้โดยชัดเจนแล้วว่า บังคับภายใน 15 วัน ก็ตามที)

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ทุกคนที่ถูกอายัด...กว่าจะ"โดน" ก็เกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้ (15 วัน) กันทั้งนั้น...เพียงแค่...แต่ละคนจะมีระยะเวลาในการ"โดน"ที่ไม่เท่ากัน...เอาแน่ไม่ได้เลย

บางคน"โดน"หลังจากที่ศาลพิพากษา เพียงแค่ 2 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 6 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 1 ปี
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 2 ปี
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 ปี

แล้วจะเอาตรงไหนมาเป็นบรรทัดฐานดีล่ะ?

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7423 โดย Psirinapa
@ คุณ Yhud :
เปิ้ลเองก็ตั้งใจไว้แล้วค่ะว่า ยังงัยก็คงจะชำระงวดเดียวขอปิดบัญชีไปเลย เพราะเป็นหนี้ยังงัยก็ต้องจ่าย ตอนนี้เหลือแค่รอทางสำนักงานกฎหมายส่งแฟ๊กซ์ใบ การขอส่วนลดเพื่อปิดบัญชีมาให้ แล้วเปิ้ลก็จะไปชำระที่เคาเตอร์ธนาคารธนชาติให้จบๆ ไป มันคงดีกว่ามีเรื่องอายัดเงินเดือนมาถึงออฟฟิต เป็นเรื่องเป็นราวไปโน้นอีก (นี่แสดงว่าเปิ้ลโชคดีมากๆที่ยังไม่มีอะไรมาแจ้งที่ออฟฟิตทั้งๆที่ผ่านมาหลายปีแล้ว...อูยย นึกแล้วหวาดเสียว )

@คุณนกกระจอกเทศ :
ขอบคุณนะคะข้อมูลเป็นประโยชน์มากๆ จะบอกว่าก็เพราะได้เข้ามาอ่าน และศึกษาวิธีการทำ Hair Cut ชำระหนี้สินในนี้ล่ะคะถึงทำให้ปิดบัตรไปได้แล้วทั้งหมด 5 บัตรเหลือบัตรสุดท้ายกำลังจะหมดเวร หมดกรรม นี่เปิ้ลเองก็แนะนำเพื่อนๆน้องๆที่กลุ้มใจคิดไม่ตกเรื่องหนี้บัตรเครดิต ให้พวกเค้าเลิกกลุ้ม และหันมาทำความเข้าใจและศึกษาจากในเว็บนี้เพื่อหาหนทางและวิธีใช้หนี้แบบกันต่อไป

เฮ้อ..!! บัตรเครดิตเอ๋ย จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรต่อกันและกันเลย
เปิ้ล

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7434 โดย ordinaryG
เข้ามาแสดงความยินดีกับคุณเปิ้ล ด้วยค่ะ ^_________^
ที่ปิดบัญชีจนเกือบหมด เหลือใบสุดท้ายได้

อยากให้ถึงวันแบบนี้ เหมือนอย่างคุณเปิ้ลจัง แต่รู้ ว่าทุกอย่างต้องใช้เวลา (_ _")
จะพยายายาม พยายาม และพยายามเก็บเงิน รอ รอ และรอ เพื่อให้สำเร็จเช่นกันค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7450 โดย devil angel
ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีนะ...

คุณแน่มากนะ...ใจเย็นจริงๆ...นานขนาดนี้..ไม่เคยเช็คเลยหรือ..ว่าเค้าฟ้องรึยัง?

อีกอย่างก็ห็นว่าปิดไปได้ตั้งหลายใบ....เลยอดแปลกใจไม่ได้...ว่ามองข้ามไปได้อย่างไร

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7509 โดย Psirinapa
@ Devil Angel :
ที่รอเนี่ยจริงๆก็ไม่ได้นิ่งนอนใจหรอกค่ะ เคยโทรไปแต่เค้าไม่ลดให้เลยก็เลยยังตกลงกันเรื่องปิดบัญชีไม่ได้ ธนาคารนครหลวงติดต่อยากมาก และไม่ค่อยอยากจะคุยเรื่องลดภาระหนี้กับเราเลยเลยด้วยซ้ำค่ะ ค่อนเข้างเคี่ยวค่ะ จากนั้นก็รอมาเรื่อยๆคิดว่าถ้าเก็บเงินได้อีกก็จะโทรไปต่อรองอีก หรือถ้าอย่างร้ายสุดๆก็น่าจะมีหมายศาลมาที่บ้านสั่งทั้งพ่อและแม่ไว้ว่าถ้ามีหมายศาลมาให้รับไว้ด้วย เพราะเราก็จะได้จัดการอะไรไปตามขั้นตอน แต่มันก็ไม่มีอะไรมาสักกะอย่าง ก็คิดว่าเดี๋ยวก็คงมีจดหมายจากสำนักงานทนายความมาอีกมั้ง แล้วก็ค่อยโทรไปต่อรองกันใหม่ แต่สรุปวันนี้ก็ผ่านพ้นไปด้วยดีแล้วค่ะ ไปจ่ายเงินปิดบัญชีมาล่ะ สบายใจเป็นไทซะทีชีวิตหนี้

@OrdinaryG :
ขอบคุณมาค่ะ เปิ้ลก็กว่าจะปิดได้หมด ปิดได้ครบก็เลือดตาแ่บกระเด็นเหมือนกัน ผ่านช่วงนี้ไปได้ก็สบายใจแล้วค่ะ ยังงัยก็เอาใจช่วยด้วยคนนะคะ เปิ้ลวันนี้เพิ่งจะเป็นไทแก่ตัวเอง เดินตัวเบาออกมาจากแบงค์เลยค่ะ

เปิ้ล

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7513 โดย กอบัว
ดีใจด้วยนะคะ คุณเปิ้ล
ไม่มีอะไรที่กรรมการชมรม และเพื่อนๆสมาชิกจะดีใจเท่ากับ เพื่อนอีกคนเดินไปถึงปลายทางของอุโมงค์ได้สำเร็จ ดั่งใจหวัง
ยากบ้าง เหนื่อยบ้าง ท้อแท้ ร้องไห้ แต่ถ้าไม่หยุดเดิน ก็จะถึงฝั่งฝันเอง
มีเวลา มีโอกาส ก็เข้ามาให้ความรู้ และกำลังใจกับสมาชิกใหม่ๆบ้าง
ที่เหลือๆ และทู่ซี้อยู่เนี้ย แก่ๆทั้งน้านนนนน --- :P

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: Badmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 6.029 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena