โดนโอนหรือขายหนี้

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #6937 โดย csi
COM_KUNENA_MESSAGE_CREATED_NEW
ผมเป็นคนหนึ่งที่เมื่อก่อนใช้เงินเกินตัวมี บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สินเชื่อส่วนบุคคลกว่า 10 รายการ จนผมจ่ายไม่ไหวเลยหยุดจ่ายทั้งหมดไปเมื่อ 3 ปีก่อน มาปีที่แล้วชีวิตเริ่มจะดีขึ้นเลยทยอยปีดบัญชีไปเรื่อยจนสุดท้ายไม่มีใครมาทวงแต่ผมว่ายังเหลืออีก 3-4 รายการที่ยังติดอยู่ เลยลองไปขอเช็คเครดิตบูโรปรากฏว่ามี 7 รายการครับ มี 6 รายการมีสถานะ 11 ปิดบัญชี
และมีอีก 1 รายการมีสถานะ 42 โอนหรือขายหนี้ มีรายการดังนี้
วันที่ ยอดวงเงินที่ใช้ไป(บาท) จำนวนคงค้าง(วัน)
30-09-2011 0 ไม่ค้างชำระหรือค้างชำระไม่เกิน 30 วัน
31-08-2011 33,148 ค้างชำระ 211-240 วัน

ผมเลยโทรไปที่ธนาคารเจ้าของบัตรซึ่งก็ให้โทรไปที่บริษัทที่ซื้อหนี้ต่อไป เลยบอกพนักงานว่าขอปิดบัญชีครั้งเดียวที่ 15000 บาท พนักงานก็บอกว่าจะส่งพิจารณาตอนบ่ายจะโทรบอกผล แต่ก็ไม่โทรกลับมา ผมเลยโทรไปใหม่พนักงานบอกว่า ยอดหนี้รวมดอกเบี้ยเราอยู่ที่ 60,000 กว่าบาท ลดให้ได้เหลือ 50,000 บาท เนื่องจากบริษัทมีนโยบายให้ผ่อนยาว เราก็งงว่าครังก่อนย้งคุยที่ 15000 อยู่เลยแล้วมันก็วางสายไปเฉย ผมเลยลองหาข้อมูลดูแต่ก็ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าเลยอยากรบกวนถามผู้รู้ดังนี้ครับ

1. ผมมีหนี้อยุ่ 10 กว่ารายการแต่รายงานในเครดิตบูโรแค่ 7 ดังนั้นที่เหลือผมไม่ต้องไปตามใช้แล้วใช่ไหมครับ

2. บัตรเคดิตที่ผมติดสถานะ 42 จะติดไปอีก 3 ปีแล้วก้จะลบไปใช่ไหมครับเนื่องจากบริษัทที่ซื้อหนี้ไปไม่มีสิทธิ์แก้รายการนี้

3. ถ้าผมจะแก้รายการที่ติดผมต้องจ่ายเงินบริษัทที่ซื้อไป และเอาหลักฐานไปแก้ไขข้อมูลที่ NBC เองได้ใช่ไหมครับ

4. ถ้าบริษัทที่ซื้อหนี้ไปมันเอาเปรียบเรามากผมจะไม่จ่ายก็ได้ใช่ไหมครับ เพราะอีก 3 ปีรายการนี้ก็โดยลบไป และผมก็ไม่ได้จ่ายมา 3 ปีแล้วก็น่าจะหมดอายุความแล้วใช่ไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #6939 โดย HitGirl
COM_KUNENA_MESSAGE_REPLIED_NEW
คำถามทั้งหมดที่คุณถาม "คุณถามเอาแต่ได้"

และสุ่มเสี่ยงต่อการที่ชมรมหนี้ฯ จะถูกปิดเว็บบอร์ด

ใครอยากตอบ ตอบไป

แต่หนูไม่ตอบ...

:upset:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #6940 โดย chaowalert
COM_KUNENA_MESSAGE_REPLIED_NEW

csi เขียน: ผมเป็นคนหนึ่งที่เมื่อก่อนใช้เงินเกินตัวมี บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สินเชื่อส่วนบุคคลกว่า 10 รายการ จนผมจ่ายไม่ไหวเลยหยุดจ่ายทั้งหมดไปเมื่อ 3 ปีก่อน มาปีที่แล้วชีวิตเริ่มจะดีขึ้นเลยทยอยปีดบัญชีไปเรื่อยจนสุดท้ายไม่มีใครมาทวงแต่ผมว่ายังเหลืออีก 3-4 รายการที่ยังติดอยู่ เลยลองไปขอเช็คเครดิตบูโรปรากฏว่ามี 7 รายการครับ มี 6 รายการมีสถานะ 11 ปิดบัญชี
และมีอีก 1 รายการมีสถานะ 42 โอนหรือขายหนี้ มีรายการดังนี้
วันที่ ยอดวงเงินที่ใช้ไป(บาท) จำนวนคงค้าง(วัน)
30-09-2011 0 ไม่ค้างชำระหรือค้างชำระไม่เกิน 30 วัน
31-08-2011 33,148 ค้างชำระ 211-240 วัน

ผมเลยโทรไปที่ธนาคารเจ้าของบัตรซึ่งก็ให้โทรไปที่บริษัทที่ซื้อหนี้ต่อไป เลยบอกพนักงานว่าขอปิดบัญชีครั้งเดียวที่ 15000 บาท พนักงานก็บอกว่าจะส่งพิจารณาตอนบ่ายจะโทรบอกผล แต่ก็ไม่โทรกลับมา ผมเลยโทรไปใหม่พนักงานบอกว่า ยอดหนี้รวมดอกเบี้ยเราอยู่ที่ 60,000 กว่าบาท ลดให้ได้เหลือ 50,000 บาท เนื่องจากบริษัทมีนโยบายให้ผ่อนยาว เราก็งงว่าครังก่อนย้งคุยที่ 15000 อยู่เลยแล้วมันก็วางสายไปเฉย ผมเลยลองหาข้อมูลดูแต่ก็ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าเลยอยากรบกวนถามผู้รู้ดังนี้ครับ

1. ผมมีหนี้อยุ่ 10 กว่ารายการแต่รายงานในเครดิตบูโรแค่ 7 ดังนั้นที่เหลือผมไม่ต้องไปตามใช้แล้วใช่ไหมครับ

2. บัตรเคดิตที่ผมติดสถานะ 42 จะติดไปอีก 3 ปีแล้วก้จะลบไปใช่ไหมครับเนื่องจากบริษัทที่ซื้อหนี้ไปไม่มีสิทธิ์แก้รายการนี้

3. ถ้าผมจะแก้รายการที่ติดผมต้องจ่ายเงินบริษัทที่ซื้อไป และเอาหลักฐานไปแก้ไขข้อมูลที่ NBC เองได้ใช่ไหมครับ

4. ถ้าบริษัทที่ซื้อหนี้ไปมันเอาเปรียบเรามากผมจะไม่จ่ายก็ได้ใช่ไหมครับ เพราะอีก 3 ปีรายการนี้ก็โดยลบไป และผมก็ไม่ได้จ่ายมา 3 ปีแล้วก็น่าจะหมดอายุความแล้วใช่ไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไปอบรมหนี้วัที่29-4-55 ตอบทุกเรื่องไปจองซะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=5467&Itemid=29

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #6941 โดย Anakin

สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #6943 โดย Angsuu
o_) o_) o_) สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

เป็นส่วนที่แนะนำหากอยากรู้เพิ่มหาอ่านได้ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ (คลังความรู้) ...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร
o_) o_) o_)

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #6946 โดย csi
ต้องขออภัยสมาชิกด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: Badmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.435 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena