ผมติดหนี้บัตร จะรอ จ่ายเป็นก้อน แต่...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7262 โดย nareunart
ผมจะรอจ่ายเป็นก้อน มันโทรมาถวง ผมก็บอกตกงาน มันโทรไปเบอร์แม่ผม ให้ จ่าย แม่ผมก้ไม่จ่ายให้มัน ซึ่ง จ่ายไป 1280 ดูแล้ว คงช่วยไรไม่ได้เลย คงจ่ายแต่ค่าถวงถามมัน จะทำไงให้มันเลิกโทรหาแม่ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7263 โดย Skynine
o_) o_) o_) หาก ณ ตอนนี้ยังไม่มีเงิน ไม่มีงาน พี่อังขออวยพรให้คุณได้งานไวๆ เมื่อเรามีเงินพร้อมเมื่อไร ก็จ่ายเมื่อนั้น ตอนนี้เอาตัวเอง+ครอบครัวให้อิ่มก่อนหนี้
กว่าเรามีสร้างหนี้ (บาน) ได้ขนาดนี้ เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นตอนคืนหนี้ ก็ต้องมีเวลา (เก็บเงิน) เหมือนกัน เจ้าหนี้รอไม่ได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_) o_)

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

ลิงค์ข้างต้นคือลิงค์แนะนำ อยากรู้เพิ่มเติมหาอ่านได้ในห้องต่างๆ เช่น ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ (คลังความรู้)... :wo: :wo: :wo:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7266 โดย Champcyber99

nareunart เขียน: ผมจะรอจ่ายเป็นก้อน มันโทรมาถวง ผมก็บอกตกงาน มันโทรไปเบอร์แม่ผม ให้ จ่าย แม่ผมก้ไม่จ่ายให้มัน ซึ่ง จ่ายไป 1280 ดูแล้ว คงช่วยไรไม่ได้เลย คงจ่ายแต่ค่าถวงถามมัน จะทำไงให้มันเลิกโทรหาแม่ครับ

แล้วแม่มาเกียวกับหนี้เราได้อย่างไรแม่เป็นบัตรหลักหรือแม่เป็นบัตรเสริมหรือเปล่าเจ่าหนี้โทรไปหาแม่ได้ถ้าแม่มีส่วนในเรื่องหนี้เป็นหนี้อะไรถ้าเป็นหนี้บัตรเครดิตและเป็นของคุณคนเดียวถ้าเขาโทรมาหาแม่อีกก็บอกแม่ไปว่าให้ถามชื่อนามสกุลมันไว้
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7282 โดย nareunart
บัตรเคดิตของผมครับ แม่ไม่มีส่วนรู้เห็น แต่ ตอนสมัครผมใส่เบอรโทรศัพแม่ไปด้วย มันเลยโทรมาทวง

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7284 โดย Skynine
o_) o_) o_) อย่างไรคุณต้องบอกแม่นะว่าเราเป็นหนี้ เราพลาด เรากำลังแก้ไขอยู่ หากได้งานใหม่เมื่อไร แล้วเก็บเงินได้ก็จะใช้หนี้คืนเอง จะไม่ยุ่งเกี่ยวกับเงินของแม่ ตอนที่คุณสมัครหากคุณใส่เบอร์ของพ่อหรือแม่ เพื่อน พี่น้อง ทวงหนี้ก็จะโทรไปทวงหนี้เราจากท่านที่เราอ้างอิงถึง (ประมาณฝากข้อความมาบอกเราหรือถ้ารู้ว่าเป็นพ่อหรือแม่เราก็จะให้ท่านหาเงินมาใช้แทนเรา ซึ่งถ้าจ่าย (ทวงหนี้อาจบอกให้จ่ายหยอด จ่ายเดินบัญชีมาสัก 500 หรือ 1,000) ก็เท่ากับไปต่ออายุความให้เริ่มนับใหม่ด้วยนะ) แต่ที่ต้องบอกพ่อหรือแม่ ฯลฯ ก็เผื่อว่าทวงหนี้โทรมาทวงหนี้เราแต่เราอาจไม่ได้รับสาย ทวงหนี้ก็จะโทรมาทวงท่านที่เราอ้างอิง แล้วพูดจาให้ท่านตกใจหรือกลัว หากเราบอกท่าน ท่านจะได้รับมือกับทวงหนี้และช่วยโต้ตอบได้ และแถมยังให้กำลังใจเราได้ด้วย อ่านลิงค์ที่คุณchaowalertแนะนำด้วย
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7285 โดย nareunart
ผมฟังจากแม่ผม โทรมา บอกว่าผมติดหนี้ เท่านั้นเท่านี้ บอกหมดเลย ว่าหนี้เท่าไร ให้จ่ายขั้นต่ำเท่านี้

แล้วแม่ผมก็ไปจ่าย ยังงี่ ผมเรียกร้องได้ไหม

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7286 โดย nareunart
เค้าบอกแม่ผมหมดเลย ว่าเป็นหนี้เท่าไร อะไรมั้ง ต้องจ่ายเท่าไร มีการให้แม่ผมไปจ่าย วันนี้ด้วย

ยังงี่ผมจะฟ้องร้องไหมได้

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7287 โดย nareunart
หรือโทรไปขู่มันได้ไหมว่าอย่าโทรมาหาแม่อีก ไม่งั้นจะอัดเสียงไว้ ละฟ้องธนาคารแห่งประเทศไทย

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7291 โดย jackTs

nareunart เขียน: ผมฟังจากแม่ผม โทรมา บอกว่าผมติดหนี้ เท่านั้นเท่านี้ บอกหมดเลย ว่าหนี้เท่าไร ให้จ่ายขั้นต่ำเท่านี้

แล้วแม่ผมก็ไปจ่าย ยังงี่ ผมเรียกร้องได้ไหม

ถ้าคุณเคยไปกรอก ชื่อ-นามสกุล ของคุณแม่เอาไว้ในใบสมัคร ในฐานะของ"บุคคลอ้างอิง"
ทางเจ้าหนี้สามารถโทรมาหา"บุคคลอ้างอิง"ที่ระบุเอาไว้ ตามในใบสมัครได้
หรือจะโทรมาแจ้งกับบุคคลอ้างอิงว่า ลูกหนี้ได้ติดหนี้เอาไว้เท่าไหร่? , อย่างไร? เพราะผู้สมัคร(ลูกหนี้)ได้อ้างชื่อของคุณเอาไว้ในใบสมัครเอาไว้ ในฐานะของ"บุคคลอ้างอิง"

แต่เจ้าหนี้จะไม่สามารถทวงหนี้กับบุคคลอ้างอิงได้ เพราะบุคคลอ้างอิงไม่ได้เป็นหนี้ใคร ถ้าแค่โทรมาแจ้งให้รับรู้เอาไว้เฉยๆน่ะ...ได้อยู่แล้ว

เหตุผลเพราะว่า...บุคคลอ้างอิงที่ถูกอ้างชื่อในใบสมัครผู้นั้น เขาอาจไม่ได้รับรู้ด้วย เกี่ยวกับการสมัครในครั้งนี้ก็เป็นไปได้
ถ้าไม่เชื่อก็ลองไป"แหกตา"ดูในใบสมัครก็ได้ ว่ามันมีลายเซ็นต์ของบุคคลผู้อ้างอิงอยู่ตรงไหนของใบสมัคร...ว่าเขารับรู้ด้วย
และเขายินดีจะเป็นบุคคลอ้างอิงให้ตามกฏหมาย พร้อมทั้งยินดีชดใช้หนี้ให้ทั้งหมด(ถ้ามี) ในฐานะของ"ผู้ถูกอ้างอิง"

ดังนั้น หาก"ผู้ถูกอ้างอิง"ตามในใบสมัคร ถูกทวงหนี้โดยที่ตัวเองไม่ได้เป็นหนี้ใคร และไม่ได้รับรู้เรื่องด้วย
ก็สามารถแจ้งความดำเนินคดีกับผู้ที่โทรมาทวงหนี้ได้ โดยให้ไปแจ้งความไว้กับ สน.หรือ สภอ.ตามท้องที่ๆเกิดเหตุแห่งการถูกทวงหนี้
เพื่อให้ทางตำรวจดำเนินคดีในข้อหา"ข่มขู่และกรรโชกทรัพย์"...เพราะที่ผู้ที่ถูกทวงหนี้ ไม่ได้รับรู้ใดๆและไม่ได้เป็นหนี้ใคร

แต่ต้องทำการแจ้งความดำเนินคดี โดยตัวของผู้ที่ถูกทวงหนี้เอง(ผู้ที่ถูกอ้างว่าเป็น"บุคคลอ้างอิง"ในใบสมัคร)

จะให้ผู้อื่นไปแจ้งความดำเนินคดีแทนไม่ได้ จะต้องให้ผู้ที่เดือดร้อนไปแจ้งความด้วยตัวเองเท่านั้น

สมมุตินะ...สมมุติว่า...ผมไปสมัครบัตรเครดิตเอาไว้กับสถาบันการเงินแห่งหนึ่ง
แล้วผมก็กรอกชื่อของ"บุคคลอ้างอิง"เอาไว้ในใบสมัครว่า ชื่อ นางสาวยิ่งลักษณ์ นามสกุล ชินวัตร เป็น"บุคคลอ้างอิง"
แล้วพอผมไม่จ่ายหนี้ของบัตรเครดิตใบนั้น

คุณว่าไอ้ทางเจ้าหนี้ มันจะกล้าโทรไปทวงหนี้กับ"นายกรัฐมนตรี "เพื่อให้ชดใช้หนี้แทนผมไหมล่ะ?

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.495 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena