น้องใหม่// สอบถามหลังคำพิพากษาค่ะ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #6936 โดย cherrypink
]สวัสดีค่ะ เป็นหนี้ค่ะ แต่ยิ้มได้
(เพราะเป็นชื่อแฟน ^^)

เริ่มเลยนะค่ะ

ไม่ได้ไปศาลค่ะ ด้วยเรื่องค่าใช้จ่ายในการเดินทาง
ตอนนี้รอคำพิพากษาที่ส่งมาที่บ้านค่ะ และได้เปลี่ยนเบอร์โทร จึงไม่ได้รับการติดต่อ
เลยติดต่อ สนง .กฏหมายที่อยู่ในเอกสารคำฟ้อง ซะเอง ^^ มีคำถามค่ะ

1. สนง .กฏหมายที่อยู่ในเอกสารคำฟ้อง คือ ได้รับการมอบอำนาจ จากธนาคาร
เพราะฉะนั้นเราติดต่อ เกี่ยวกับผ่อนชำระ ได้เลยใช่ไหมค่ะ
(แฮะๆ แฮะๆ โทรไปแล้วค่อยมาถาม)

2. สนง .กฏหมาย ยอมให้ชำระเดือนละ 1500 เป็นเวลา 18เดือน
แต่ไม่ยอมออกหนังสือหลักฐานให้ อ้างว่า ออกให้ไม่ได้ จะออกให้ได้เฉพาะ
จ่ายภายใน 3 งวดให้หมด มีกรณีอย่างนี้ไหมค่ะ

3. จากห้องเอกสาร หนี้ เห็นใบ h/c มีทั้งจาก สนง .กฏหมาย และจาก ธนาคาร
ต่างกันอย่างไรค่ะ

4. แล้วเราควรติดต่อกับ ใคร ระหว่าง สนง .กฏหมาย กับ ธนาคาร

รบกวนชี้แนะ ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมาก ๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #6942 โดย Champcyber99

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #6964 โดย Ly89

cherrypink เขียน: ]สวัสดีค่ะ เป็นหนี้ค่ะ แต่ยิ้มได้
(เพราะเป็นชื่อแฟน ^^)

เริ่มเลยนะค่ะ

ไม่ได้ไปศาลค่ะ ด้วยเรื่องค่าใช้จ่ายในการเดินทาง
ตอนนี้รอคำพิพากษาที่ส่งมาที่บ้านค่ะ และได้เปลี่ยนเบอร์โทร จึงไม่ได้รับการติดต่อ
เลยติดต่อ สนง .กฏหมายที่อยู่ในเอกสารคำฟ้อง ซะเอง ^^ มีคำถามค่ะ

1. สนง .กฏหมายที่อยู่ในเอกสารคำฟ้อง คือ ได้รับการมอบอำนาจ จากธนาคาร
เพราะฉะนั้นเราติดต่อ เกี่ยวกับผ่อนชำระ ได้เลยใช่ไหมค่ะ
(แฮะๆ แฮะๆ โทรไปแล้วค่อยมาถาม)

ได้ครับ....

2. สนง .กฏหมาย ยอมให้ชำระเดือนละ 1500 เป็นเวลา 18เดือน
แต่ไม่ยอมออกหนังสือหลักฐานให้ อ้างว่า ออกให้ไม่ได้ จะออกให้ได้เฉพาะ
จ่ายภายใน 3 งวดให้หมด มีกรณีอย่างนี้ไหมค่ะ

ถ้าเป็นการจ่ายแบบมีกำหนดที่แน่นอน ตัวเลขที่คงที่ ควรจะมีเอกสารยืนยันเหมือนเป็นสัญญาครับ
แต่ถ้าเขาไม่ยอมออกให้จริงๆ ก็ควรจะจ่ายไม่เกินยอดและดอกเบี้ยตามคำพิพากษาครับ..เหมือนการ
หักคอจ่ายครับ...ลองศึกษาวิธีคิดดอกเบี้ยหลังศาลตัดสินได้ที่นี่ครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=11448

3. จากห้องเอกสาร หนี้ เห็นใบ h/c มีทั้งจาก สนง .กฏหมาย และจาก ธนาคาร
ต่างกันอย่างไรค่ะ

ในความเห็นของผม ไม่ต่างกันครับ....แบงค์จ้าง สนง.กฏหมายทวงให้ เอกสารก็ต้องผ่าน สนง.
แต่ก็มีที่ สนง.ทวงให้ แต่ออกเอกสารโดยแบงค์ก็มีครับ...สรุป ใช้ได้ทั้งหมดแหละครับ
แต่ถ้าออกโดย สนง. ก็ควรที่จะเช็คกับทางแบงค์อีกชั้นนึงด้วยก็ดีครับ.....

4. แล้วเราควรติดต่อกับ ใคร ระหว่าง สนง .กฏหมาย กับ ธนาคาร

ติดต่อ สนง.ก่อนครับ ถ้าคุยไม่รู้เรื่องก็ติดต่อแบงค์ครับ แต่ถ้าเป็นหนี้ที่ถูกขายไปแล้ว แบงค์ก็จะโยนให้ สนง.กฏหมายอยู่ดีครับ

รบกวนชี้แนะ ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมาก ๆค่ะ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #6968 โดย jackTs

cherrypink เขียน: 1. สนง .กฏหมายที่อยู่ในเอกสารคำฟ้อง คือ ได้รับการมอบอำนาจ จากธนาคาร

ได้ครับ

cherrypink เขียน: 2. สนง .กฏหมาย ยอมให้ชำระเดือนละ 1500 เป็นเวลา 18เดือน
จ่ายภายใน 3 งวดให้หมด
มีกรณีอย่างนี้ไหมค่ะ

มีกรณีอย่างคุณแทบทุกคนและและทุกคดีแหละครับ

หลังจากถูกศาลพิพากษาไปแล้ว หากจะทำ Hair cut ก็ต้องให้ทางโจทก์ออกหนังสือยืนยันส่วนลดด้วยทุกครั้ง (หรือคุณจะยอมเสี่ยงถูกโกงในภายภาคหน้าล่ะ)

ถ้าไม่ทำ Hair cut แต่ต้องการทำสัญญาผ่อนกันต่อหลังถูกศาลพิพากษาแล้ว จะไม่มีหนังสือยืนยันให้(ต้องวัดใจกันอย่างเดียวว่าจะไม่ถูกหลอก)
เพราะถ้าหากถูกศาลพิพากษาไปแล้ว ทางฝ่ายโจทก์จะไม่ยอมออกเอกสารใดๆให้ทั้งสิ้น
เพราะเอกสารที่ออกไป อาจเป็นข้อสัญญาผูกมัดตัวเองให้เป็นฝ่ายเสียเปรียบในทางกฏหมาย
ยกเว้นเอกสาร Hair cut เพียงอย่างเดียว ที่ไม่ถือว่าเป็นข้อเสียเปรียบสำหรับทางฝ่ายโจทก์

cherrypink เขียน: 3. จากห้องเอกสาร หนี้ เห็นใบ h/c มีทั้งจาก สนง .กฏหมาย และจาก ธนาคาร ต่างกันอย่างไรค่ะ

ไม่ต่างกันครับ

cherrypink เขียน: 4. แล้วเราควรติดต่อกับ ใคร ระหว่าง สนง .กฏหมาย กับ ธนาคาร

ติดต่อกับใครก็ได้...ที่มันยอมเจรจาคุยด้วยกับคุณ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #6999 โดย cherrypink
ขอบคุณทุกคำตอบ มากๆ ค่ะ

เป็นกำลังใจให้คนมีหนี้ ทุกๆ คนค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.427 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena