ควรทำอย่างไรดี ในฐานะลูก บ้านกำลังจะโดนขายทอดตลาด

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111597 โดย leos2554
‌ย้อนไป4-5ปี พ่อยังทำงานมีรายได้ประจำ และได้กู้เงินจากหลายธนาคาร รวมแล้วหลายแสน ทั้งแบบบัตรเครดิต และสินเชื่อบุคคลให้เพื่อนยืม ผ่อนได้สักปีสองปี เพื่อนคนนั้นไม่ยอมจ่ายชำระหนี้ จนได้มีการขึ้นศาลเพื่อประนอมหนี้ไปแล้วรอบนึง ซึ่งทางเพื่อนพ่อได้ส่งทนายมารับฟังและรับว่าจะชดใช้ยอดขั้นต่ำให้ (พ่อปิดบังมาตลอดจนมารู้ตอนที่มีหมายศาลและจม.ทวงหนี้มาบ้าน) พอปี 58 พ่อเกษียนงาน เพื่อนพ่อสุดท้ายก็ไม่จ่ายอีกรอบ บ้านยังผ่อนอยู่ พ่อเกษียณงาน เราเป็นลูกก็รับผ่อนต่อจนหมด พ่อย้ายไปอยู่ตจว. นานทีจะลงมา ตอนนี้ถึงเวลาไปเอาโฉนด แต่พบว่าเอกสารติดปัญหาให้ไม่ได้เพราะมีเรื่องจากบังคับคดีให้อายัดโฉนดไว้

เข้าเรื่องเลยนะคะตัวหนูเองควรทำอย่างไร เพราะพ่อไม่มีรายได้แล้ว บ้านชื่อพ่อ ทางบริษัททวงหนี้ TMB โทรมาให้จ่ายแสน5 ภายในเดือนนี้ แน่นอนว่าหาไม่ทัน วันพุธนี้ เขานัดพ่อไปบังคับคดีเพื่อไปเช็คดูว่าโฉนดอยู่ที่นั่นหรือเปล่า เพราะวันไปปิดยอดและเอาโฉนดธนาคารบอกว่าหาเอกสารไม่เจอ (ไม่รู้อยู่ที่ บังคับฯ ,TMB, ธอส, บริษัททวงหนี้ของtmb)

วันต่อมาเลยให้พ่อไปเช็คบูโร ได้ยอดมารวมเกือบ7แสนของหลายธนาคาร
TMB โจทย์ฟ้องเจ้าแรก2แสนกว่า และก็ยังมี SCB แสนกว่า citi 2แสนกว่า กรุงไทยเกือบแสน
หนูจะต้องทำไงต่อไป วันพุธจะไปกับพ่อด้วย
หนูควรคุยกับบริษัททวงหนี้ก่อนวันไปหาโฉนดมั้ยค่ะ ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.344 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena