จะไม่มีแรงผ่อนแล้ว ควรหยุดผ่อนหรือทำอย่างไรดี?

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111238 โดย Arthur
สวัสดีครับ ผมมีคำถามอย่างถามทุกๆท่านที่มีประสบการณ์ครับ

คือตอนนนี้ ผมมีปัญหาหนี้สินที่ไม่สามารถผ่อนได้ทั้งหมด โดยเดือนหน้าจะเป็นเดือนแรกที่ผมจะเริ่มหมดกำลังจ่าย และอาจจะเริ่มเสียเครดิตครับ แต่ตอนนี้ผมก็หางานพิเศษทำยังไม่ได้ครับ เลยไม่รู้ว่าพอจะมีทางไหนที่จะแก้ไขปัญหาได้บ้างครับ ขอถามเป็นข้อๆนะครับ
1.ผมควรเริ่มหยุดจ่าย เพื่อสะสมเงินไว้ก่อนมั้ยครับ
2.ผมควรกู้เพิ่มเพื่อหมุนเวียนไปก่อน และผัดผ่อนจ่ายไปเรื่อยๆก่อนมั้ยครับ
3.มีสถาบันไหน ณ ตอนนี้พอช่วยเหลือเรื่อง รวมหนี้มั้ยครับ ?

ขอบคุณผู้มาตอบล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111249 โดย jackTs

Arthur เขียน: 1.ผมควรเริ่มหยุดจ่าย เพื่อสะสมเงินไว้ก่อนมั้ยครับ

2.ผมควรกู้เพิ่มเพื่อหมุนเวียนไปก่อน และผัดผ่อนจ่ายไปเรื่อยๆก่อนมั้ยครับ

ลองไปอ่าน แล้วตัดสินใจเอาเองนะครับ
.
.
วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

Arthur เขียน: 3.มีสถาบันไหน ณ ตอนนี้พอช่วยเหลือเรื่อง รวมหนี้มั้ยครับ ?

หากคุณคิดจะรวมหนี้(Third way out) หรือวิธีที่ 3...ลองไปติดต่อที่ธนาคารออมสิน ในโครงการ"สินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์"ดูสิครับ
อัตราดอกเบี้ยประมาณร้อยละ 7ต่อปี สามารถผ่อนระยะยาวได้ถึง 5-7ปี แต่บังคับให้ต้องมีผู้ค้ำประกันด้วย

www.gsb.or.th/products/loan/person/saitong.aspx

ตัวอย่าง

อยากทราบข้อมูลของธนาคารที่รับปิดหนี้อะค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44588&Itemid=64#88038

จะกู้ออมสินมาปิดบัตรเครดิต 3 ใบ จะดีไหมครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44362&Itemid=64#85460

จะปิดหนี้เพื้อกู้ซื้อบ้านต่อ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44194&Itemid=64#83161

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111258 โดย Arthur
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111259 โดย Pheonix
คำถามของคุณ ก็เป็นคำตอบในตัวแล้ว เมื่อคุณจ่ายหนี้ไม่ไหว
กฎหมายบอกว่า ถ้าถูกฟ้องแล้ว ศาลพิพากษาแลส้ว เจ้าหนี้อายัดเงินเดือนของคุณแล้ว ต้องเหลือให้คุณ 20,000 บาท อายสัดได้ทีละเจ้าเดียว แค่นี้ชีวิตก็อยู่รอดแล้ว

4 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #111260 โดย Arthur
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.570 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena