เป็นหนี้อยู่ 1.3 MB ด้วยความใช้เงินเกินตัว ตั้งใจจะปิดโดยการเริ่มหยุดจ่าย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111356 โดย HolicxK2
Update 2/7/19 : ช่วงนี้อาจจะเข้ามาหากำลังใจเยอะหน่อย
วันนี้รับสายไป 4 เจ้า ไม่ทัน 1 เจ้าคือกรุงศรีฯ เพราะขับรถอยู่...

* CIMB : โทรมาบอกให้ชำระวันนี้นะคะ เย็นนี้จ่ายด้วยนะคะ ให้โอกาสมาจะเดือนแล้ว เลยบอกค่ะๆ ไป เพราะเมื่อวานทะเลาะกับเจ้าหน้าที่คนเดิมนี่แหละ พรุ่งนี้คิดว่าก็คงเป็นเจ้คนนี้โทรมาอีก

* TMB : จนท.ผู้ชายโทรมาฝากยอดชำระ 2 รอบบิลตอนบ่าย บอกไปว่ายังไม่สะดวกจริงๆค่ะ เลยบอกขอส่งเรื่องตามระบบนะครับ

* กสิกร : มาแล้วจ้าหลังจากที่หายแว้บไปนาน จนท.ผู้หญิงโทรมาสอบถามเรื่องยอดบัตร Express Cash เข้า 3 รอบบิลและบัตรปิดแล้ว ส่วนบัตรเครดิตทั้ง 2 ใบวันที่ 10 นี้จะเข้ารอบบิลที่ 2 เลยบอกไปว่าตอนนี้ยังไม่สะดวกทั้งหมดเลยค่ะ ขอโทษด้วย จนท.ก็งั้นขอบันทึกไว้นะคะ

* KTC : อันนี้ตัดสินใจโทรเข้าไปเองค่ะ จนท.รับเรื่องว่าจะมีคนติดต่อกลับ ประมาณ 10 นาทีมีสายเข้ามาบอกบัญชีอยู่ระหว่างการส่งเรื่องแล้วค่ะ มีคนรับเรื่องการผ่อนผันไปก่อนหน้านี้แล้ว บัตรจะปิดวันที่ 4 ก.ค. 19 นี้ค่ะ

นี่ก็ว่าถ้าต้องจ่าย KTC ยอดเดือนละ 5000+ ก็คงต้องหยุด Citi AD มานอนคิดอีกทีคือไม่น่าจ่ายหยอดไปเดือนนึงเลย ตอนแรกก็กลัวเพราะจ่ายไปแค่ 3 เดือนจะทำ H/C ไม่ได้ อ่านคำแนะนำไม่ละเอียดและไม่อดทนเองค่ะ รอต่อไป... แต่ถ้า KTC ไม่ยอมให้ผ่อน จะต้องไปศาลก็นะ ลองดูกันสักครั้ง :เฮ้อ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111416 โดย HolicxK2
Update 16/07/19

สวัสดีวันพระใหญ่ และวันนี้ก็มาอัพเดทเพราะโปรดสัตว์ไป 1 เจ้า :pray:

CIMB เป็นแบงค์ที่โทรมาตั้งแต่ 8.30 น. แต่ตอนนั้นเราหลับอยู่เลยไม่เห็น ตื่นมาสัก 11 โมงกว่าก็โทรมาใหม่แต่คิดจะไม่รับ วันนี้ขอทำสมองให้ปลอดโปร่ง เล่นคอม จิบกาแฟ สักบ่ายสองนางก็โทรมาด้วยเบอร์ 02-626-7070 (เบอร์ตรง) เลยค่ะ ไหน ๆ ก็ไหน ๆ รับสักทีแล้วกัน... :vomit:

พนง: คุณลค.จะสะดวกตัดชำระเข้ามาขั้นต่ำสัก 5,900 B. ได้วันไหนคะ?

เรา: ยังบอกวันไม่ได้เลยค่ะ ถ้าบอกได้เราจ่ายเข้าไปเลยคุณก็ไม่ต้องโทรมาทวงแล้วค่ะ

พนง: บช.ลค.อยู่ในกลุ่มเสี่ยงนะคะ บอกตามตรงถ้าไม่ตัดจ่ายเข้าไป 1 งวดก่อนเราก็ทำเรื่องเสนอส่วนลดยอดผ่อนต่อเดือนให้ไม่ได้

เรา: คุณคะ... ไหน ๆ ก็วันพระแล้วเนอะ ยังโทรมาทวงเนี่ย งั้นเราจะบอกอะไรให้ ว่าถ้าเรามีเราจ่ายคุณตามปกติแล้ว เราไม่ต้องให้คุณโทรมาทวงว่าต้องจ่ายวันนี้ เรารับเงินเดือน คุณจะให้เราไปหาจากไหนมาจ่ายวันนี้คะ บีบคอเจ้านายขอเงินล่วงหน้าเหรอ? :sweat: :upset:

พนง: งั้นก็ต้องขอส่งเรื่องตามระบบ

เรา: ค่ะ จริง ๆ คุณควรคิดได้แล้วว่ามันจะต้องมีวิธีช่วยเหลือ มีส่วนลดเงินต้นหรือดอกเบี้ยมั้ยละ? ไม่ใช่โทรบอกให้จ่ายเข้าไปงวดนึงก่อน แล้วบอกส่งเรื่องตามระบบไปเรื่อย ๆ

พนง: จริง ๆ มันทำได้ถ้าบช.ลค.ค้าง 30 วัน ตอนนี้ 41 วันแล้ว

เรา: แล้ว 30 วันแรกพวกคุณไม่บอกแบบนี้ล่ะคะ? มันเลยมาแล้วนี่ ตอนนั้นทำไมไม่คิดเสนอล่ะคะบอกปล่อยตามระบบ คุณลองไปถามหัวหน้าคุณหรือนายคุณละกัน ถ้ามันมีส่วนลดค่างวดแล้วเราจ่ายไหว เรายินดีจะจ่าย ไม่มีใครอยากเป็นหนี้ให้คุณโทรมาทวงหรอก ถ้าไหวเราก็จะจ่ายอยู่แล้ว ประวัติเรา 10 กว่างวดเราก็จ่ายคุณดีมาตลอด แต่ตอนนี้เราไม่ไหว เราไม่ได้ติดคุณเจ้าเดียว เราถึงหยุด

พนง: ค่ะ ต้องขอโทษแต่อย่างที่อธิบายก็ต้องขอส่งเรื่องไปนะคะ

เรา: ตามสบายจ้า... :pray:

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

ส่วนแบงค์อื่นวันนี้ไม่โทรจ้า ขออนุโมทนาผลบุญ :ลั่ลล้า:

อัพเดทประมาณนี้

KBank: โทรทวงด้วยเบอร์ 02 ของกสิกร ล่าสุด 8.40 น. วันที่ 15/7/19 รับไม่ทัน ตอนนั้นขับรถอยู่

Krungsri: โทรล่าสุด 9.05 น. วันที่ 15/7/19 บอกว่ายังไม่ไหวจริงๆ จนท.บอกขอทวงเรื่อยๆ+ส่งเรื่องตามระบบ

TMB: โทรล่าสุด 10.21 น. วันที่ 15/7/19 บอกว่ายังไม่ไหวจริงๆ จนท.บอกขอทวงเรื่อยๆ+ส่งเรื่องตามระบบ

KTC: จากที่บอกว่าบัตรปิดไปวันที่ 4/7/19 ส่งเรื่องให้จนท.ติดต่อกลับ ก็ยังเงียบกริบ เจ้านี้ตอนแรกจะทำเรื่องยอมผ่อนลดดอกเบี้ย แล้วจะหยุดจ่าย Citi AD แต่ก็ยังไม่มีคำตอบอะไรให้ วันพฤหัสนี้จะโทรไป คุยกับแม่ว่าถ้าไม่คุยจะตัดใจยอมความที่ศาลล่ะนะ... ฝากแม่ดักหมายศาลด้วย... :เฮ้อ:

Citi AD : เจ้านี้ตอนแรกตัดสินใจกลับมาจ่ายปกติหลังจากค้างไปประมาณ 2 รอบบิลเพราะตัดปัญหาเรื่องจนท.อาจมาทวงถึงบ้าน แต่ล่าสุดได้จม.จาก บ.กม. PPN ออกวันที่ 1/7/19 บอกให้จ่ายหนี้ยอด 161,484 B. ภายใน 20 วัน แถมจนท. Citi AD ก็ยังโทรมาทวงบอกจ่ายวันที่ 25 ก.ค. เหมือนเดิมนะครับ (งวดที่แล้วยอมจ่ายไปวันที่ 25 มิ.ย.) นี่แบบเอ็งจะเอาไงวะ... แต่ก็รอคำตอบ KTC อยู่เหมือนกันว่าจะไปต่อหรือจะหยุดแล้ว เสียใจไม่น่าหยอดไป 1 เดือนเลย :say:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #111454 โดย HolicxK2
18/07/19
ช่วงนี้เข้ารอบบิลที่ 3 หลายเจ้า มาอัพถี่นิดนึง... วันนี้มี 2 เจ้า

- Krungsri สินเชื่อ หลังจากตะล่อมให้เราเข้าประนอมหนี้พร้อมจ่ายเงินดึงบัญชี 1 รอบ เราปฏิเสธไปก็ไม่ได้ตื้ออีก วันนี้โทรมาสอบถามบอกสิ้นเดือนนี้ถ้าไม่มียอดมาจะต้องส่งบริษัท Outsource แล้วนะคะ เลยบอกค่ะ

- Citi AD สินเชื่อ วันนี้ได้รับสายจากบ.ลีดเดอร์ บอกได้รับมอบหมายให้ทวงแทน นี่เลยนิสัยเสียบอกคุณได้เคสจากซิตี้แบงค์ว่าไง คุณจะทวงหรือซิตี้จะทวง บอกเพิ่งได้รับเคสวันนี้ จะจ่ายยอดบางส่วนได้วันไหน เลยบอกไปคุณไปถามซิตี้แบงค์ละกันจะเอายังไง จะได้คุยถูกคนไม่ต้องตอบคำถามเดิมๆหลายๆครั้ง

นี่เลยจะไม่จ่ายซิตี้ละสิ้นเดือนนี้ ไหนๆก็ออกไปสำนักงานนอกแล้ว จะยื้อไปอีกทำไม :pray:

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111538 โดย LovelyDayWillCome
กลับมาในบอร์ดใหม่ด้วย user ใหม่ค่ะ เรายังเป็นจขกท.คนเดิม :))

ตอนนี้หลายตัวเข้าสู่รอบบิลที่ 4 แล้ว ลำบากใจมากเลยค่ะเพราะทุกที่เริ่มส่งไปสำนักงานกฎหมาย บางที่น่าจะเข้าเรื่องฟ้องเรียบร้อยแล้ว
อัพเดทกันดังนี้...

1. Citi AD : 18 ก.ค. 62
รับจม.จากสนง.กม. ลีดเดอร์เรื่องแจ้งยอดชำระเต็ม 161,583.65 บ. หรือ ผ่อนชำระรายเดือนลดดอกเบี้ย แต่ก็มีจนท.ของซิตี้ยังคงโทรมาเรื่อยๆ จนท.ผช.โทรมาเมื่อประมาณวันอังคาร 13/8/19 ที่ผ่านมา บอกว่าทราบมั้ยว่าเรื่องส่งไปศาลแล้ว ให้ชำระยอดเข้าไป 1 งวดก่อนที่ 5,200 แล้วจะส่งเรื่องต่อรองดอกเบี้ย 0% ตอนทำผ่อนให้ ได้หมายศาลแล้วใช่มั้ย? เราเลยบอกยังค่ะ รับทราบขอดูก่อนค่ะ ถ้ามีจะพิจารณาไป เบื่อที่ชอบขู่จังเลยเจ้านีจ้านี้ 555

สำหรับ Citi AD นี่เราว่าเค้าอาจจะทวงทั้งสองทางเพราะต้องคิดว่าเรายังมีจ่ายอยู่ เพราะบัตรเครดิตกับบัตรกดเงินสดของเรายังผ่อนขั้นต่ำได้ทุกเดือน (น้องจ่ายเพราะเป็นค่าผ่อนมือถือน้อง) แต่ก็เสียวเรื่องฟ้องเพราะสัญญาจ่ายไปแค่ 4 งวด แต่ยังไม่มีก็ต้องปล่อยไป เมื่อสักวันพุธก็มีโทรมาอีกเรื่องถามว่ายังทำงานอยู่ที่เดิมมั้ย? จดเบอร์เพิ่มไปหน่อยนะ เราเลยย้อนกลับไปว่าโทรมาก็รับตลอดอ่ะค่ะ โทรมาแล้วกันเราตามตัวได้ สงสัยจะมาหาที่บ้านไม่ก็ที่ออฟฟิศ..

2. CIMB ไทย : 7 ส.ค. 62
มีจม.มาก่อนหน้านี้แล้วเรื่องปรับดอกเบี้ยเป็น 28% และตอนนี้มีจม.แจ้งยอดรวมดอกเบี้ย ณ ปัจจุบันอยู่ที่ 204,058.52 บ. โว๊ะะะ ดอกพุ่งไปนั่น! แต่จนท.โทรมาก็ยังพูดจาดีอยู่ ไม่มีเสนอเรื่องส่วนลดหรือประนอมหนี้ใดๆทั้งนั้น บอกแค่ให้จ่ายเข้าไป 1 งวดก่อน 5,850 บ.แล้วส่งเอกสารเข้าไปทำเรื่องลดเงินต้นเพราะตอนนี้ค้าง 3 รอบดอกสูงกว่ายอดจ่ายแล้ว ก็ตอบกลับไปว่ายังพยายามหาเงินมาจ่ายอยู่ค่ะ ยังไงจะลองดูให้เรื่อยๆ ช่วงนี้รายจ่ายเยอะ มีหนี้หลายเจ้า จนท.บอกช่วยดูให้หน่อยนะคะ

3. BAY สินเชื่อ
มีจม.แจ้งผิดนัดชำระ แล้วก็มีจนท.โทรมาตามตลอด 2-3 วันครั้ง เจ้านี้เสนอประนอมหนี้ตอนแรก 4,600 บ. ต่อเดือนจากปกติประมาณ 5,600 บ. เกือบใจอ่อนเพราะจนท.พูดจาน่ารักมาก เต็มใจช่วย เราเลยบอกไปว่ายอดยังเยอะ เรากลัวทำสัญญาแล้วเราจ่ายไม่ไหวอีก เรามีหนี้หลายเจ้า ตอนนี้เงินเดือนก็น้อยลงขอคิดก่อน จนท.เลยบอกจะขอติดต่อใหม่ประมาณวันที่ 22/8/19 อีกที จะส่งเรื่องให้ได้ทันสิ้นเดือนนี้ เลยค่ะๆ ไปก่อน

4. กสิกร
จนท.โทรมาสอบถามเรื่องบัตรกดเงินสดเพราะเข้า 3 รอบบิล ยอดอยู่ที่ 13K แล้ว ให้จ่ายเข้าไป 1 รอบบิลก่อนเพื่อไม่ให้บัตรเครดิตถูกยกเลิกตามไป เพราะ 3 รอบบิล หรือเสนอประนอมหนี้รวม 3 บัตรเลย บัตร One Siam 1,000 บ. บัตร Gold 600 บ. และบัตรกดเงินสด 2,000 บ. รวม 3 ใบประมาณ 3,600 บ. ข้อเสนอน่าสนใจ ดอกเบี้ยรายปี แต่ก็ขอบอกไว้ก่อน มีหนี้เยอะเหมือนกัน จนท.บอกจะติดต่ออีกทีนะคะ

5. KTC + TMB
เงียบเป็นเป่าสาก KTC นี่ไปฟ้องล่ะแน่ๆ T_T ส่วน TMB กริ้บเลย ซุ่มอยู่เหมือนกันหรือเปล่าไม่รู้แล้วจ้า...

ตอนนี้ก็ปรึกษากับแม่ว่าจะเอายังไงดี กสิกรนี่น่าสนใจแต่ก็กลัวติดขัดเพราะถ้า Citi AD+CIMB ส่งฟ้องจริงยอดผ่อนต่อเดือนคือเละเทะแน่ๆ กลัวยังไงก็ยังจ่ายไม่ไหวอีก...

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111599 โดย LovelyDayWillCome
อัพเดท 25/08/19

วันนี้ดีเดย์ค่ะ ได้หมายศาลมาแล้วอย่างรวดเร็ว สำหรับเราตกใจมากเพราะถือว่ามาเร็วมากๆเลยเหมือนกัน เจ้าแรกจาก Citi AD ค่ะ ดีเดย์โป๊ะมากเลยคือคนไปดึงหมายศาลมาจากหน้าบ้านคือคุณพ่อ ทีนี้เหลือญาติอีกคนเลยที่รู้ไม่ได้จริงๆ ต้องขยันไปเช็คหน้าบ้านเรื่อยๆแล้วค่ะ T__T

นัดวันที่ 15 ต.ค.นี้แล้วค่ะ เก็บเงินก้อนไม่ทันแน่ๆ กำลังคิดว่าเราควรไปยอมความผ่อนรายเดือนหน้าศาลหรือไม่... ก็ลองคุยกับคุณแม่ก่อนว่าถ้าเราไหวก็ขอผ่อนน้อยๆไปก่อน เรามีหนี้ก็ต้องใช้ ส่วนคุณพ่อพอดีกลับดึกยังไม่เจอกันเลย ถ้าเจอกันก็คงต้องเล่าด้วยความใจเย็น คิดในแง่ดีอีกอันคือจะได้มีคนช่วยดูจดหมาย ถ้าญาติผู้ใหญ่อีกคนรู้นี่คือตายแน่ ไม่เผาผีกันเลยชัวร์ๆ 555

ตอนนี้ก็เสียวๆอีกเจ้าคือ KTC กับ CIMB ค่ะ เพราะ KTC นี่รู้ๆกันว่าส่งฟ้องไม่รอแล้วนะทุกเคส ส่วน CIMB ยอดหนี้เราค่อนข้างสูง 201K กว่าๆแล้ว ณ ตอนนี้ ถ้าใจไม่ไหวสงสัยจะต้องขอดูเคสของ Citi AD ก่อนค่ะว่าผ่อนต่อเดือนไหวมั้ยด้วย... สำหรับ CIMB เราได้จม.จากสนก.มาแล้วบอกให้ติดต่อกลับภายใน 26/08/19 เร่งกันจัง ไม่ไหวแล้วจ้า แง้... U_U

ตอนนี้เงินเก็บมีแค่ 60K เองค่ะ รวมเงินเดือนๆนี้แล้ว (สิงหา) กำลังคิดว่าจะมีเจ้าไหนเสนอ HC บ้างไหม? ตอนนี้ไม่มีเลยสักเจ้า...

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111600 โดย LovelyDayWillCome
อ้อ ของเรา Citi AD หยุดจ่าย 4 งวดค่ะ (พ.ค.-ส.ค.) แต่เพิ่งทำสัญญากู้ไปม.ค.ต้นปีที่ผ่านมา ยอดผ่อนน้อย ไม่ลด เลยโดนฟ้องโลด...

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111615 โดย rung9595
เดี๋ยวนี้ City ฟ้องเร็วหรอคะ ของเราก็เข้ารอบบิลที่3 แต่ผ่อนกับ City ประมาณ 2ปีแล้วค่ะ ตัวเรดดี้ / รีวอร์ด ยอด 2 ตัวรวมกันก็ประมาณ 120,000 ตอนนี้ก็เก็บเงินรอ HC แต่ก็ไม่รู้จะทันก่อนที่จะฟ้องมั้ย เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111618 โดย LovelyDayWillCome
คุณ rung9595

ของเราเป็นสินเชื่อผ่อนไปแค่ 3 เดือนเองค่ะแล้วดอกเบี้ย 14.9% ไม่แน่ใจว่าเพราะยอดส่งน้อย + ดอกเบี้ยที่แบงค์เก็บอยู่ในเกณฑ์ 15% หรือเปล่าเลยส่งเร็ว

เจ้านี้ตอนแรกเราขอให้เขาส่งเรื่องประนอมหนี้ เขาไม่ยอมส่งให้เลย บอกว่ายอดผ่อนยังน้อยอยู่ ต้องผ่อนมากกว่า 9 เดือนขึ้นไป ตอนโทรมาทวงเราก็บอกว่ายังไม่ไหวตอนนี้มีเจ้าหนี้เยอะมาก เขาก็ไม่พูดอะไร ส่งเรื่องสำนักกฎหมายในเดือนที่ 3 เลย มีจ่ายหยอดไป 1 งวดเดือนกรกฎาค่ะ ตอนแรกว่าจะจ่ายต่อแต่เห็นส่งออกแล้วเลยไม่จ่ายต่อเลยจ้า...

ไม่รู้เจอจนท.เขี้ยวหรือเปล่า ของเราเป็นผช.ตามเรื่องทั้ง 3 คนเลย คุยยากมากกกกกก! แล้วก็ได้หมายศาลเลยค่ะ ก็คิดว่าจะไปยอมความเพราะเก็บเงินก้อนไม่ทัน แต่จะขอผ่อนจ่ายรายเดือนน้อยลงกว่าที่เคยจ่ายเดือนละ 5,110 บ. ค่ะ

ตอนนี้กลัว CIMB สินเชื่อ มาก เพราะยอดพุ่งไป 208K แล้ว แถมส่งเรื่องออกไปสำนักกฎหมายแล้วเหมือนกัน บอกว่าบัญชีรอรีวิวแล้ว ไม่เสนอส่วนลดใดๆทั้งสิ้นยกเว้นกลับมาจ่ายขั้นต่ำเหมือนเดิม

KTC โทรเข้าไปสอบถามสถานะบอกว่ายังไม่ส่งเรื่องทนาย ปลอดโปร่งไปถึงกันยายน เสนอยอดผ่อน 13,800 * 6 เดือน ให้ถ้าต้องการชำระ ถ้ายอดน้อยกว่านี้ต้องรอไปตกลงที่ศาล ...ถ้าไม่เจอ Citi Advance ทำสะเทือนไตก็อยากจ่ายเลยเหมือนกัน แต่พักก่อน

TMB สินเชื่อ บอกยังไม่มีนโยนายส่วนลดตอนนี้ ให้จ่ายขั้นต่ำ ตอนนี้ 4 เดือนแล้ว

กสิกร : น้องพนักงานยังตามเอกสารเรื่องปรับโครงสร้างหนี้อยู่ แต่ดอกเบี้ยไม่หยุด ต้นไม่ลด เลยกะว่าจะบอกว่ายังไม่พร้อม

กรุงศรีสินเชื่อ : คุยเรื่องส่วนลดบอกมีให้ 140,000 บ. แต่ต้องปิดยอดเดียว ยังไม่มีลดมากกว่านี้ คนติดตามพูดจาดีมากอยู่ บอกไปว่าอยากจะจ่ายขอเวลาเก็บเงิน แต่ยอดยังสูงไปแถมจะไปขึ้นศาลของ Citi Advance ด้วย พนง.บอก งั้นขอตามขั้นต่ำ 5,900 ก่อน 30/08/19 อีกครั้ง ถ้าไม่ไหวก็ส่งออกไปตามระบบ... น้องบอกกรณีสินเชื่อแบงค์ลดยาก แต่ถ้าเป็นพวกบัตรเครดิตกับ FC นี่พอมีให้เยอะอยู่ 30-50% เพราะสินเชื่อเหมือนแบงค์ให้เงินสดไปใช้ เลยค่ะๆ จะลองดูให้นะคะ

พอกลับไปอ่านกระทู้เก่าๆของหลายคนก็ท้อใจจังเลย ทำไมเค้ากว่าจะไปถึงศาลนานจัง ของเราแจ็คพอตเจ้าแรกเลยค่ะ กลัวเรื่องเอกสารกับอายัติเงินเดือนมากๆเลยค่ะ ฮือออออ

4 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #111624 โดย rung9595
คุณ LovelyDayWillCome

สู้ๆ นะคะ ตอนนี้เราก็พยายามเก็บเงินไว้รออย่างเดียวเลย เป็นกำลังใจให้นะคะ อย่างน้อยก็ยังมีชมรมเป็นที่พึ่งให้ได้ค่ะ

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111689 โดย LovelyDayWillCome
เข้ามาอัพเดทนิดหน่อย

5 ก.ย. 19

กสิกร : พนักงานโทรมาแจ้งเรื่องบัตรเครดิต 2 ใบ หากยังไม่จ่ายจะถูกยกเลิกถาวรและเข้ากระบวนการฟ้องศาล สอบถามแนวทางชำระหนี้เราเลยถามกลับไปว่าแล้วทางกสิกรนอกจากประนอมหนี้แล้วมีส่วนลดอะไรไหม?

พนักงานบอกว่าตอนนี้บัตรเครดิต+บัตรกดเงินสดยอดรวมประมาณ 150,000 บ. เสนอจ่ายจบ 1 งวดที่ 105,000 ลดไปประมาณ 30% เลยสอบถามเรื่องยอดนี้ทำผ่อนสัก 10 เดือนได้ไหม พนักงานบอกว่าไม่ได้ ต้องจบงวดเดียวเลยบอกตอนนี้มีเงินไม่ถึงคงต้องขอผ่านก่อน ยังย้ำว่ายินยอมให้ส่งเรื่องออกไปดำเนินการฟ้องต่อไหม? เราเลยแอบย้อนกลับไปว่าตอนนี้ยังไม่มีจริงๆ ก้อนขนาดนั้น เรามีหนี้หลายเจ้าเพิ่งถูกฟ้องไปเจ้านึง ยอมไม่ยอมยังไงก็ยังถือว่าไม่มีจ่ายคุณก็ส่งเรื่องออกอยู่ดีถูกไหม น้องพนักงานเลยเงียบไป บอกงั้นถือว่ายินยอมขอส่งเรื่องนะคะ ...

Citi AD : เมื่อปลายเดือนสิงหาจ่ายเข้าไป 5,200 บ. เพราะคุยกับพนักงานบอกจะยื่นเรื่องทำผ่อน 0% ที่ศาลให้ ยอดนี้จะไปลดกับเงินต้นที่ฟ้อง ปลายเดือนกันยาก็จ่ายอีก 5,200 แล้วก็จะไปหักเหมือนกัน พอขึ้นศาลจะได้ทำผ่อนยอดนี้ไปเรื่อยๆจนหมด เลยทำจ่ายไปก่อน

เจ้าอื่นยังเงียบ คาดว่าทยอยส่งเรื่องออกสำนักกฎหมายแล้ว...

4 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #111699 โดย ไหวไหมตัว Ku
กำลังกลุ้มใจเลยค่ะ ยอดนี้เรา 1.15 MB กัดฟันมาจนเดือนนี้ไม่มีเลยสักบาทที่จะจ่าย T_T ยังตัดสินใจไม่ถูกเลย ไม่รู้จะทำยังไงดีค่ะ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #111912 โดย LovelyDayWillCome
ของเราก็อยู่จุดนั้น กัดฟันอดทนรับโทรศัพท์มาจนถึงวันนี้ค่ะ เข้ารอบบิลที่ 5-6 กันเกือบหมดแล้ว ตอนนี้บริษัทกฎหมายกำลังทวงกันอย่างเมามันเลย ยกเว้นแค่ Citi Advance ตัวสินเชื่อที่เจอดีโดนฟ้องนัดศาล 15 ต.ค. เรียบร้อย แต่ตอนนี้เราก็ยังจ่ายอยู่ที่ 5200 บ. หลังจากหยุดไป 4 เดือนเพราะเจ้าหน้าที่บอกจะได้ส่งเรื่องทำผ่อน 0% ตอนคุยกับทนายวันไปศาลให้ค่ะ

ก็ว่าจะขอเค้าผ่อนเดือนละ 4000 บ. x 24 หรือ 36 เดือนอยู่เหมือนกัน แล้วงวดสุดท้ายปิดจบไปค่ะ

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #111913 โดย LovelyDayWillCome
update วันที่ 30/09/19

- KTC : โทรเข้าไปสอบถามสถานะ เจ้าหน้าที่บอกว่ายังอยู่ในขั้นตอนการรอรีวิว ปลอดภัยเรื่องส่งฟ้องไปจนถึงสิ้นเดือนตุลาคม จนท.บอกเกือบๆ สิ้นเดือนตุลาให้โทรมาเช็คใหม่ก็จะเป็นเคสของเดือนพฤศจิกายน...

- CIMB สินเชื่อ : เจ้าหน้าที่ตามยอดขั้นต่ำ 5900 บ. เราบอกว่าไม่สะดวกจริงๆ เพราะหักลบแล้วเหลือเงินใช้รายเดือนไม่ถึง 5000 แต่เจ้าหน้าที่ก็ไม่มีส่วนลดเพิ่มให้นอกจากจ่าย 195,000 บ. เต็มก้อน พอบอกไม่มีก็บอกงั้นต้องขอส่งปิดหมายนะคะเพราะยอดสูงมากแล้วอยู่ที่ 210,221.25 บ.

- BAY สินเชื่อ : เจ้าหน้าที่ตามยอดขั้นตำ 5500 บ. บอกว่าที่สัญญาไว้ เราเลยบอกไม่เคยสัญญาให้ลองไปเช็คดูเพราะมีเงินไม่ถึง แต่ตั้งใจจะปิดจบมีส่วนลดไหม? เจ้าหน้าที่บอกยังดูไม่ได้จนกว่าจะจ่าย 5500 บ. เข้ามา เลย let it go ไปบอกงั้นยังไม่สามารถค่ะ

เจ้านี้ยอด ณ ปัจจุบันเด้งไป 173,895.95 ไม่รวมดอกเบี้ย นี่ก็ถ้าเสนอปิดจบสัก 100,000 บ. ก็จะจ่ายเลย แต่พนง.บอกว่าสินเชื่อเขี้ยว ไม่ค่อยลดเหมือนกันค่ะ T_T)

- กสิกร : หลังจากที่ไม่ยอมประนอมหนี้ เจ้าหน้าที่บอกขอส่งเรื่องตามระบบไปเมื่อต้นเดือนกันยา รอการติดต่อเดือนตุลาอยู่ค่ะ ก่อนหน้านี้มีเสนอยอดปิดจบอยู่ที่ 105,000 จากยอดบัตรเครดิต+บัตรกดเงินสดประมาณ 150,000 ยอดยังสูงไป ขอผ่อน 3 เดือนก็ไม่ให้ จะขอต่อรองสัก 80,000 ถ้าตกลงจะปิดเลย

BAY กับ กสิกร นี่ต้องเลือกเจ้าใดเจ้าหนึ่ง ปิดสองก้อนไม่ไหว ออฟฟิศเราไม่มีโบนัสด้วย...

- TMB : เจ้านี้บอกไม่มีส่วนลด ยอดอยู่ที่ประมาณ 80,000 แล้ว พนักงานบอกจะถามเรื่องลดหย่อนค่างวดประนอมหนี้ให้เหลือเดือนละ 3000 บ. ยังไม่มีการติดต่อกลับหลังจากต้นเดือนกันยายน

- Citi สินเชื่อ ตามที่อัพเดทไว้คือรอไปตามหมายนัดศาล 15 ต.ค. ยอดส่งฟ้องอยู่ที่ 164,133.09 - 5,200 - 5,200 = 153,733.09 บ. ตั้งใจจะขอต่อรองยอมความที่เดือนละ 4,000 x 36 เดือน ถ้าได้จะปิดจบเกือบพอดี แต่ก็กลัวเสนอ 24 เดือน จะไม่ไหวเอาค่ะเพราะมีอีกหลายเจ้าจ่อคิวเพียบ!

นับจากพฤษภาถึงกันยายนจะเข้าตุลาคม นี่ก็จะเข้าเดือนที่ 6 รอบบิลกันแล้วค่ะ เตรียมส่งฟ้องกันเยอะแน่ ๆ แต่ไม่มีเจ้าไหนยอมเสนอส่วนลดที่พร้อมจ่ายเลยสักเจ้า ท้อแท้แล้ว แต่ก็ต้องสู้ต่อไป

กลัวเรื่องหมายศาลอย่างเดียวเพราะมีบางคนที่บ้านไม่สามารถให้รับรู้ได้จริงๆ ... T_T)

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #111917 โดย kengza
ผมขออนุญาตเข้ามาให้กำลังใจ ยอดหนี้ของผมประมาณ 10 บัตร รวม ล้านกว่าครับ
ตอนนี้โค้งสุดท้าย จากประสพการณ์ของผม ผมเริ่มแฮร์คัทได้ตั้งแต่เดือนที่ 6 เป็นต้นไปนะครับ ถึงเดือน 12 บางที่ ปีกว่า
แล้วจะทะยอยฟ้อง ผมสู้สุดท้ายเพราะกล้วจะอายัดเงินเดือน พอดีเงินเดือนพอสมควรเลยสร้างหนี้ได้เยอะมากครับ
แฮร์คัท ผมยอมความ สู้อุทรดคีเพื่อซื้อเวลา สุดท้ายไม่ทันโดนอายัดเงินเดือน ไปขอลดหย่อนได้ 50% ผมหยุดหมดทุกอย่าง
ให้ไปต่อคิดตกลงกันเอง อายัดเงินเดือนนี้ก็ไม่ได้หน้ากลัวอย่างที่คิด ถ้าต่อคิดช้าผมไม่มีทรัพย์สิน ก็ค่อยแฮร์คัทกันต่อไป
บางธนาคารฟ้องไม่ทันโชคดีไป บางธนาคารขายหนี้คนซื้อไม่ถูกกฎหมายค่อยคุยกันอีกที ขอให้โชคดีครับ สู้ๆ

4 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #112697 โดย LovelyDayWillCome
ตอนนี้เข้ามาอัพเดทสถานการณ์ค่ะ 

หลังจากเดือนตุลาไปขึ้นศาลของสินเชื่อซิตี้มา ทำยอมความไปแบบผ่อน 0% หยุดดอกเบี้ย เดือนละ 5309 บาท 24 เดือน เดือนที่ 24 ปิดจบเพราะไม่มีเงินก้อนหาได้ทันค่ะ ตอนนี้ก็ผ่อนชำระมาเดือนที่สองแล้ว 

ที่น่าดีใจคือตอนแรกกังวลมากว่าปีนี้จเได้ปิดสักเจ้ามั้ย ไม่มีที่ไหนยอมเสนอปิด h/c เลย ถึงเสนอก็ยังสูงมากสู้ไม่ไหว เมื่อวานที่ผ่านมากสิกรโทรมาค่ะ จากที่ตอนแรกลดให้ยอดเต็ม  156,208.86 รวม 3 บัตร (วีซ่า 2 ใบและบัตรกดเงินสด 1 ใบ) เราต่อรองไปเหลือ 80,000 เจ้าหน้าที่โทรมารอบแรกบอกธนาคาร ห้เหลือ 83,000 ได้มั้ย เราเลยลองยื่นไปว่าตอนนี้มี 80,000 พอดีเลย (พอดีจริงๆค่ะที่เก็บมา 6 เดือน) ขอไปยื่นเรื่องให้ 1 วันถัดมาได้เอกสารปิดหนี้ที่ 80,000 แล้วค่ะ ชำระเรียบร้อยเลย ดีใจมากๆ ลดไปประมาณ 48% แนบใบปิดจากแบงค์ให้ดูค่ะ เย้ 

ดีใจมากๆเลย แบบเรามาถูกทางล่ะนะ 555 โล่งไปนิดนึงล่ะค่ะ ตอนนี้เหลือสินเชื่อ CIMB กับกรุงศรีที่เสนอลดน้อยมาก แล้วเราไม่มีเงินก้อนใหญ่ถึง 140,000 ด้วย เลยได้แต่ปล่อยเลยตามเลยไปก่อน สงสัยใกล้ส่งฟ้องแล้ว ฮือ ตั้งใจจะปล่อยเลยค่ะสองเจ้านี้

ส่วน TMB ยอดไม่สูง โทรเดือนละครั้งบอกขอส่วนลดหน่อยก็บอกยังไม่มีโครงการ แต่เป็นเจ้าที่ตั้งใจจะปิดถัดไปเพราะยอดไม่มาก 70,000 กว่าลดแค่ดอกก็โอเคค่ะ 

KTC อันนี้รอปล่อยฟ้องเหมือนกันค่ะ จะได้ผ่อนต่อเดือนน้อยลง

มานั่งคำนวณถ้าเกิดปิด TMB กับ KTC ได้ก่อนพฤษภาปีหน้าก็คงจะดีค่ะ ครบปีพอดี เฮ้อออ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Chayaphon, monsterangle

4 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #113265 โดย MadameP
สวัสดีคะ ยอดหนี้พอ ๆ กับเราเลยคะ เราเองใช้เวลาเคลียร์ 2 ปีได้คะ แต่ก็มีหนี้สหกรณ์ กับของญาติเพิ่มเข้ามาเพราะเก็บเงินไม่ทันจริง ๆ ทำงานธนาคารคะไม่อยากให้เรื่องไปถึงบริษัท ตกงานไปจะแย่กว่าเดิม ..

กสิกร เราว่าเจ้าหนี้นี้ทวงดีมีมารยาทสุดแล้ว ของเราได้ลดเยอะคะ 50%  
CIMB ทวงแย่ ทวงบ่อย ค้างเกือบ 2ปี ปิดส่วนลดดีอยู่คะ
Citi AD ของเราโชคดี ปิดไปตอนค้างเข้างวดที่ 4 ส่วนลดดีอยู่นะคะ 

สินเชื่อ กรุงศรี UOB อันนี้แย่สุดเลยคะ ต่อรองยากฟ้องแล้วแทบไม่ลดให้เลย เอาเท่าต้นหรือมากกว่าต้นนิดหน่อยไปอีก อย่าได้ชะล่าใจ

debtclub.consumerthai.org/forum.html?view=topic&defaultmenu=138&catid=5&id=42247&start=640

อันนี้กระทู้เราเองไม่ได้เข้ามานาน่เลยสมัครใหม่

4 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #113322 โดย Captain000
CIMB ยอดอยู่เท่าไรหรอคะ? ถึงค้างเกือบ 2ปีเลย 
แล้วได้ส่วนลดประมาณกี่% คะ?

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.940 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena