หนี้ TMB ยอดรวม 320000 กำลังจะหยุดจ่ายครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105861 โดย Prasert010
สวัสดีครับ
ขอรายงานตัวสมาชิกใหม่นะครับ ตอนนี้ทำงานเป็นพนักงานมหาวิทยาลัยในกำกับของรัฐแห่งหนึ่งครับ มีหนี้ที่เกิดจากการกู้สินเชื่อส่วนบุคคลและบัตรเครดิตของธนาคาร TMB เพื่อเอาไปลงทุนหมุนเวียนธุรกิจเสริม อยู่ 310,500 ครับ ยอก ณ.วันนี้เลยครับ

1. สินเชื่อ Cash To Go ยอด 184,500 บาท (จากยอดหนี้ 200,000 บาท ผ่อนชำระมา 5 เดือน รายเดือน เดือนละ 5,450 บาท) กำหนดชำระ 15 ตุลาคม 2561
2. บัตรเครดิต 2 ใบ ยอดรวม 126,000 (เต็มวงเงิน) กำหนดชำระ 2 พฤศจิกายน 2561

เงินเดือนตอนนี้รับสุทธิที่ 21,320 บาท ภาระหนี้สินอื่นคือค่าแชร์เดือนละ 15,600 บาท (อีก 12 เดือน) ปัจจุบันชักหน้าไม่ถึงหลังแล้ว จึงอยากจะ
กำลังพิจารณาเพื่อจะหยุดจ่าย เพราะตอนนี้ธุรกิจล้มเนื่องจากถูกโกง หมุนเงินไม่ทันครับ ผมขอสอบถามเพื่อเป็นแนวทางดังนี้ครับ

1. เนื่องจากยอดหนี้สูง อีกนานไหมครับ กว่าธนาคารจะฟ้อง เพราะหากเลย 1 ปีไปแล้ว เมื่อแชร์หมด ผมจะสามารถเอาเงินส่วนนั้นมาผ่อนชำระต่อครับ
2. หากโดนฟ้องก่อน 1 ปีผมจะสามารถต่อรองของผ่อนชำระหลังจากแชร์หมดได้ไหมครับ
3. หากไม่สามารถต่อรองได้ แล้วขอให้ศาลพิจารณาเลย นานไหมครับกว่าที่จะโดนบังคับคดี เพราะเกรงว่าถ้าหากโดนบังคับคดีเร็ว ผมเกรงว่าจะกระทบต่อการต่อสัญญาจ้างงานครับ เนื่องจากในมหาวิทยาลัยไม่มีข้าราชการแล้วครับ ตำแหน่งงานของผมคือพนักงานองค์การของรัฐ สังกัดกระทรวงศึกษาธิการ ใช้วิธีการต่อสัญญาไปเรื่อยๆน่ะครับ
4. ขอคำแนะนำรับมือกับการทวงหนี้ของธนาคาร TMB ด้วยครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำและทุกความคิดเห็นครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105863 โดย asransara
ของtmb เจ้านี้ปิดจบไม่ลดต้นเลยครับลดแต่ดอกค่อยๆเก้บเงินไปครับผมพึ่งปิด tmb ไปสู้ๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105878 โดย ยิ้มอ่อน
เท่าที่อ่านของ tmb มา ส่วนใหญ่ประมาณปีนึงถึงจะขึ้นศาล

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105896 โดย Prasert010
ขอบคุณครับ แล้วจะคอยมาอัพเดทเรื่อยๆครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106851 โดย Prasert010
วันนี้เป็นวันแรกที่เลยกำหนดชำระของ สินเชื่อ Cash To Go ยอด 184,500 บาทครับ (กำหนดชำระวันที่ 15 ตุลาคม 2561)
สถานการณ์เจ้าหนี้ยังเงียบครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106853 โดย Badman
คำตอบข้อ 1 มีสมาชิกตอบไปแล้ว
คำตอบข้อ 2 ให้ศึกษาแนวทางการขึ้นศาลเตรียมไว้
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาลและแนวทาง 3 แนวทาง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

คำตอบข้อ 3 ให้ศึกษาตามนี้ กรณีของคุณสภาพเป็นพนักงานราชการจึงไม่สามารถอายัดเงินเดือนได้

หลักเกณฑ์ การอายัดเงินเดือน 2560

1. เงินเดือน ค่าจ้าง บำเหน็จ บำนาญ เบี้ยหวัด ของลูกหนี้ที่เป็นข้าราชการ หรือลูกจ้างประจำของข้าราชการ ไม่สามารถทำการอายัดเงินเดือนได้
2. ลูกหนี้ที่เป็นลูกจ้างพนักงานรัฐวิสาหกิจ หรือพนักงานเอกชน จะถูกอายัดเงินเดือน โดยห้ามอายัดเงินเดือนที่ลูกหนี้มีเงินได้ต่ำกว่า เดือนละ 20,000 บาท โดยหากมากว่านั้นก็ จะหักออกจาเงินเดือนทั้งหมด 30% แต่ก็จะไม่ให้ต่ำกว่า 20,000 บาทเช่นกัน
ทำเรื่องลดวงเงินอายัดกับทางสนง.บังคับคดีโดยทำเรื่องเข้าไป
3. เงินโบนัส สามารถอายัดได้ให้ไม่เกินร้อยละ 50 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
4. เบี้ยขยัน ค่าล่วงเวลา อายัดให้ไม่เกินร้อยละ 30 ไม่สามารถลดวงเงินอายัดได้
5. เงินตอบแทนกรณีออกจากงาน บำเหน็จ ค่าชดเชย หรือรายได้อื่นที่มีลักษณะเดียวกัน สามารถอายัดได้ แต่จำนวนต้องไม่เกิน 300,000 บาท หรือตามจำนวนที่เจ้าพนักงานบังคับคดีเห็นสมควร
6. บัญชีเงินฝากธนาคาร สามารถอายัดได้ทั้งหมด แต่ก็ต้องไม่เกินจำนวนหนี้ตามหมายบังคับคดี
7. เงินในสหกรณ์ออมทรัพย์ จำพวกเงินปันผล เงินเฉลี่ยคืน และเงินค่าหุ้น เจ้าหนี้สามารถอายัดได้ ก็ต่อเมื่อสิ้นสุดการเป็นสมาชิกภาพแล้ว
8. บำเหน็จตกทอด ไม่สามารถบังคับชำระหนี้ได้
9. หุ้น สามารถอายัดได้ โดยสามารถยึดใบหุ้นเพื่อขายทอดตลาดได้ หรือถ้ามีเงินปันผล ก็จะทำเรื่องอายัดเงินปันผลได้
10.ค่าเช่ารายเดือน เจ้าพนักงานบังคับคดีสามารถอายัดเงินค่าเช่าไปยังผู้เช่าได้

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107118 โดย Prasert010
ขอบคุณ คุณ Badman มากครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107119 โดย Prasert010
***มาอัพเดทครับ 25/10/2561***
วันนี้ TMB ได้โทรมาสอบถามเรื่องยอดค้างชำระแล้วครับ เป็นน้องผู้หญิง พูดจาดีครับ ผมบอกไปว่าช่วงนี้ไม่มีเงินเลยจริงๆ เพราะหมุนไม่ทัน น้องเค้าถามว่าสิ้นเดือนได้ไหม ผมตอบไปว่าถ้ามีเงินพอจะดูให้อีกครั้งครับ น้องเค้าก็วางสายไป

คราวนี้ถ้าสิ้นเดือนน้องโทรมาอีก ผมควรตอบแบบแนวทางเดิมไปได้ไหมครับ เค้าพูดจาดี จนผมเกรงใจเลย ฮ่าๆๆ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107859 โดย viewbearing
ของผมก็ TMB รอขึ้นศาลแล้วครับ เพราะขอลดต้นไม่ลดให้เลย210,000 ผมมีแค่ 180,000 ยืมพี่สาวมา ว่าจะไปขอส่วนลดที่ศาลไม่รู้จะได้รึป่าว

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107860 โดย ozzine
ของเรา สินเชื่อ Cash To Go ยอด 95000 บาท หยุดชำระตุลา60 หมายศาลมา นัด22/1/62 ยอดฟ้องประมาน114000

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108040 โดย Prasert010
ตอนนี้ผมก็มีโทรมาถามเรื่อยๆครับ อาทิตย์ละครั้ง ก็ได้แต่ตอบไปว่ายังไม่มีและจะพยายามดูให้ ครับ ถ้ามีเงินเมื่อไหร่จะรีบชำระ เจ้าหน้าที่ยังพูดดีอยู่ครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108223 โดย ยิ้มอ่อน

viewbearing เขียน: ของผมก็ TMB รอขึ้นศาลแล้วครับ เพราะขอลดต้นไม่ลดให้เลย210,000 ผมมีแค่ 180,000 ยืมพี่สาวมา ว่าจะไปขอส่วนลดที่ศาลไม่รู้จะได้รึป่าว

ก่อนหน้านี้ TMB เสนอส่วนลดจากเงินต้น 20% เราเลยตอบตกลงไป ล่าสุดสดๆร้อนๆ โทรมาบอกว่าทาง สนง.ใหญ่ไม่อนุมัติเพราะตรวจสอบเจอว่ามีบ้าน เรานี่เซ็งเลย เจอกันที่ศาลแน่เลยงานนี้

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108227 โดย ยิ้มอ่อน

ozzine เขียน: ของเรา สินเชื่อ Cash To Go ยอด 95000 บาท หยุดชำระตุลา60 หมายศาลมา นัด22/1/62 ยอดฟ้องประมาน114000

ขอตามนะคะ มีของ tmb เหมือนกัน ลดแค่ดอกเบี้ย เลยบอกว่างั้นฟ้องได้เลย เดือนนี้เข้าสู่งวดที่ 8 ค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109056 โดย Prasert010
อัพเดท 28/01/2562
หลังจากที่มีเจ้าหน้าที่โทรมาติดตามทวงถามยอดนี้และขอให้ชำระเข้าไปบางส่วน แต่ได้ปฏิเสธไปเพราะไม่ทีเงิน ล่าสุดตอนนี้ได้รับแจ้งว่าส่งเรื่องออกไปที่สำนักงานกฎหมายแล้วครับ ก่อนหน้านี้มีชวนให้ปรับโครงสร้างหนี้เหมือนกันโดยลดดอกเบี้ยให้แต่คิดว่าไม่น่าจะผ่อนไหวก็เลยยังไม่ตอบตกลงไปครับ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109488 โดย Jirapaksut

ยิ้มอ่อน เขียน:

ozzine เขียน: ของเรา สินเชื่อ Cash To Go ยอด 95000 บาท หยุดชำระตุลา60 หมายศาลมา นัด22/1/62 ยอดฟ้องประมาน114000

ขอตามนะคะ มีของ tmb เหมือนกัน ลดแค่ดอกเบี้ย เลยบอกว่างั้นฟ้องได้เลย เดือนนี้เข้าสู่งวดที่ 8 ค่ะ

ขอตามด้วยนะคะ
มีของTMB เหมือนกันค่ะ หยุดจ่ายมาเข้างวดที่6
วันนี้21/2/62 มีจนท.โทรมาให้ชำระเข้าไปก่อนเพื่อชะลอส่งเรื่องฟ้องศาล
เลยบอกไปว่าขอคิดดูก่อน เพื่อมาตามอ่านกระทู้ต่างๆเพื่อเป็นเเนวทาง

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110878 โดย Prasert010
31/5/2562

วันนี้มาอัพเดทครับ หลังจากที่หยุดจ่ายไปจะครบ 8 เดือนแล้ว
ช่วงนี้โทรศัพท์ทวงถามเริ่มหายไปแล้ว ล่าสุดเจ้าหน้าที่ที่โทรทวงมาบอกว่าจะผ่านขั้นตอนสำนักงานกฎหมายไปสู่ขบวนการทางกฎหมายขั้นต่อไป
คาดว่าน่าจะกำลังเตรียมฟ้องศาลอยู่ครับ หากมีอะไรคืบหน้าจะมาอัพเดทอีกนะครับ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110881 โดย aew12345
ติดตามครับ ผมเป็นบัตรเครดิต TMB ยอด28000 เริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110999 โดย Killer6639
ยอดเท่าๆกับผมเลยครับ แต่เสนอลดแต่ดอกเบี้ย บอกไม่มีนโยบายลดต้น

aew12345 เขียน: ติดตามครับ ผมเป็นบัตรเครดิต TMB ยอด28000 เริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #111050 โดย aew12345

Killer6639 เขียน: ยอดเท่าๆกับผมเลยครับ แต่เสนอลดแต่ดอกเบี้ย บอกไม่มีนโยบายลดต้น

aew12345 เขียน: ติดตามครับ ผมเป็นบัตรเครดิต TMB ยอด28000 เริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้

ของผมหยุดจ่าย 1-6-62 ผ่านมา13วันยังไม่มีการโทรทวงสักสายเดียวเลยครับ

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #111060 โดย Killer6639
ตัวนี้ถ้าจะหยุด เก็บเงินยาวๆเลยครับ ไม่ลดต้น ลดแค่ดอกเบี้ย ไม่โทรตามให้รำคาร 2-3 เดือน ติดต่อมาสักครั้ง ผมว่าโบนัสออกจะปิดละ สู้ๆครับ

aew12345 เขียน:

Killer6639 เขียน: ยอดเท่าๆกับผมเลยครับ แต่เสนอลดแต่ดอกเบี้ย บอกไม่มีนโยบายลดต้น

ของผมหยุดจ่าย 1-6-62 ผ่านมา13วันยังไม่มีการโทรทวงสักสายเดียวเลยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.754 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena