เป็นหนี้ล้านกว่าบาท เริ่มหยุดจ่ายหนี้ CIMB/CITI/SCB/กรุงศรี/TMB/CENTRAL THE1

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108419 โดย แม่น้องพรีม

puidebtlessin2021 เขียน: 11/12/18

ยอดหนี้เกือบเท่ากันเลยค่ะ ทางนี้ 500,000 ขึ้น
พอเบี้ยวงวดที่ 2 เมื่อวานมีส่งข้อความมาจากทางธนาคาร CIMB บอกว่า ขอเสนอลดยอดหนี้ปิดบัญชี
ยังไม่ได้โทรกลับ ขอตัดสินใจก่อน แต่งงว่า 2 งวดเองนะ ส่ง ข้อความมาเสนอลดยอดหนี้แล้วหรอ ??

บัญชีนี้ เปิดมานานมั้ยคะ เราเพิ่งเปิดมาไม่ถึงปี ก็แนวโน้มว่า จะฟ้องเร็วแน่นอนค่ะ ได้รับข้อความเหมือนกันค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108420 โดย แม่น้องพรีม
Update 21/12/18

ท้อแท้มากมาย เนื่องจากเก็บเงินไม่ได้เลย 3 เดือนที่ผ่านมาก

1.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.กรุงศรี 181,668 ค้างจ่ายเข้าเดือนที่ 3 ตามวันเว้นวัน บอกไม่มีจ่าย
2.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.ไทยพาณิชย์ 112,000 ตอนนี้ ออกสำนักกฎหมายโปรเฟสชั่นแนลแล้ว ส่งจดหมายมาแล้ว

3.สินเขื่อส่วนบคุคล ธ.TMB 19,865 ไม่มีการโทรมาเลย ได้รับแต่จดหมายทวงถาม และจะดำเนินการตามกฎหมาย อยากติดต่อปิดมาก แต่กลัวว่่าจะไม่ได้ส่วนลดอะไร แถมต้องจ่ายดอกเบี้ยหนักอีก
4.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.CIMB 400,000 ค้างครบ 3 งวด จนทบอกว่าคงส่งเรื่องเพื่อรอฟ้อง เนื่องจาก สินเชื่อเพิ่งเริ่มได้ไม่ครบปี แนวโน้มน่าจะฟ้องเร็วแน่ (o_O)
5.สินเขื่อส่วนบุคคล Citi advance 314,000 ค้าง 2 งวด จนท ติดต่อให้ชำระ แต่แจ้งไม่มีให้รอจ่าย ยังพูดจาดีอยู่

6.บัตรเครดิต ธ.กรุงศรี 84,000 ทนไม่ไหวกับแรงกดดัน สุดท้ายทำประนอมหนี้ :cry2:

7.บัตรเครดิต ธ.ไทยพาณิชย์ 99,000 จนทยังติดต่อเรื่อยๆ แต่พูดจาไม่ค่อยโอเค

8.บัตรเครดิต central the1 99,000 จนทติดต่อให้ชำระเรื่อยๆ ก่อนส่งให้สนงกฎหมาย
9.1 Choice 67,000 จนทติดต่อให้ชำระเรื่อยๆ ก่อนส่งให้สนงกฎหมาย อยากเจรจาปิดตัวนี้มาก ยอดหลังลดน่าจะพอจ่ายไหว

10.บัตรกดเงินspeedy loan 80,000 น่าจะส่งเรื่องไป สนง กฎหมายแล้ว

หลักๆ ตอนนี้ กังวล ตัวที่เป็นสินเชื่อส่วนบุคคล CIMB กับ CITI เนื่องจากยอดค่อนข้างเยอะ น่าจะฟ้องเร็ว ตัวบัตรเครดิตไทยพาณิชย์กับSpeedycash เหมือนจะรวมยอด แล้วจะให้ชำรทั้งก้อน

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ ของ TMB เนื่องจากยอดค้างมันไม่เยอะแล้ว อยากจะเจรจาปิดหนี้ จะทำยังไงได้บ้าง หรือต้องรอการติดต่อ เพราะตัวนี้ ไม่เคยมี จนท โทรมาเลยสักครั้งเดียว

โบนัสก็ได้แค่เดือนเดียว จะไปพอปิดอะไรได้เนี่ย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108424 โดย ยิ้มอ่อน
TMB รอ 6-7 รอบบิล จะมีเสนอส่วนลด 20%จากเงินต้นค่ะ หากคุณไม่มีชื่อในทรัพย์สิน เช่น รถหรือบ้าน แนะนำให้เก็บเงินเพื่อ h/c ตัวอื่นก่อนค่ะ

อดทนหน่อยนะคะ เดี๋ยวทุกอย่างจะค่อยๆดีขึ้นเอง

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108428 โดย Sopit

eakkachai เขียน: ผมว่าน่าจะเลือกหยุดจ่ายทีละ2--4ตัวก่อนดีกว่าเพื่อที่จะได้h/c ตัดปิดยอดทั้งหมดได้ เลือกเอาที่ปิดได้ก่อนชัวร์ๆ ส่วนที่เหลือเว้นระยะก่อนค่อยหยุดจ่าย ถ้าหยุดพร้อมกันเวลาเจ้าหนี้มาทวงหรือฟ้องพร้อมกันเ หรือ เจรจาประนอมหนี้เราจะไม่มีเงินพอ ถึงจะขอผ่อนก็เถอะถ้ายอดรวมๆกันหลายใบก็เยอะนะ อย่าลืมว่าเรามีรายรับก็จริงแต่ภาระที่บ้านก็ต้องใช้ ก็แล้วแต่ตัดสินใจเอานะครับ

คิดว่าทำแบบนี้ก็ดีนะค่ะ ของเราหยุดพร้อมกันหมด พอเขาให้ส่วนลดมาหาเงินไม่ทันปิดได้เจ้านึง ก็เหลืออีกหลายเจ้ารอฟ้อง ระยะเวลา 8-9เดือน โดนฟ้องพร้อมกันหลายที่เลย พอขึ้นศาลก็ต้องรับชะตากรรมกลับไปผ่อนเหมือนเดิมเพราะไม่มีเงินปิด สู้ๆนะค่ะเราเหลืออีก2เจ้า หนักๆทั้งนั้น

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108490 โดย แม่น้องพรีม
Update 25/12/18

วันนี้ CIMB
โทรมาหลายสายมาก. แต่อยู่ในจังหวะไม่ได้รับสายเลย. แต่ก็ดี ยังไม่โทรเข้าออฟฟิส

Central เฟริสช๊อย โทรเข้าตอนเย็น. จนท ผู้ชาย

เรา : ฮัลโหล
จนท : จาก เซนทรัลเฟริสช้อยนะครับ. นี่คุณไม่ได้ชำระมาตั้งแต่ สิงหา. จะจ่ายได้ตอนไหน
เรา : ยังไม่มีเงินเลยค่ะ
จนท : สนใจเข้าโครงการปรับปรุงโครงสร้างหนี้มั้ย. บัตรคุณถูกปิดถาวรแล้ว. จะจ่ายแต่เดือน ละ 1xxx
เรา : มีหนี้หลายตัวค่ะ. กลัวจ่ายไม่ได้
จนท : คุณกดเอาเงินของเราไปทำอะไรครับ

อึ้งไปเลยจ้า. เจอคำถามนี้. ตอบไปว่า ก็เอาไปใช้ในครอบครัวค่ะ

จนท : วันพฤหัส จะโทรมาใหม่
เรา : ขอบคุณค่ะ

เราจะถามหาส่วนลดไปเลยดีมั้ยคะ. หรือรอ ส่งไป สนงกฎหมายดี

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108731 โดย แม่น้องพรีม
Update 8/1/18

วันนี้ จะมีเจ้าหน้าที่จากบริษัท แมกเนต โทรมา เป็นตัวแทนของ บัตรเครดิตไทยพาณิชย์และ speedy cash สอบถามว่า เรามีแนวทางจะชำระอย่างไร
จนท .. ไม่ทราบว่าคุณมีแนวทางจะชำรอย่างไรบ้างคะ
เรา .. มีข้อเสนออะไรช่วยเหลือบ้างคะ
จนท .. เรามีส่วนลดให้ จะชำไรได้เมื่อไหร่คะ
เรา ... ต้องดูว่า ลดแล้วพอจะหาเงินมาจ่ายไหวมั้ยก่อนค่ะ ถึงตอบได้
จนท ... คุณส่งสำเนาบัตรปชช พร้อมแจง รายละเอียดภาระหนี้ทั้งหมดมาได้มั้ยคะ จะช่วยขอส่วนลดให้ค่ะ
เรา ... ค่ะ

เราควรจะ แจ้งภาระหนี้ไปให้ เพื่อขอส่วนลดมั้ยคะ เค้าขอ สำเนาบัตรปชช พรอมชี้แจงหนี้ ขอคำแนะนำหน้อยค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108762 โดย ty099
จากประสบการณ์ คุณต้องเจรจาก่อนค่ะ ว่าเราขอปิดด้วยยอดที่เท่าไหร่ ถ้า โอเค เค้าถึงให้เราส่งเอกสาร พร้อมทั้งเขียนใบคำร้อง ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่า จะเหมือนกันทุก แบ้งค์รึเป่านะคะ เพราะของ SCB ของดิ๙ั้น ยอม ปล่อยค่ะ เงินปิดไม่มี

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108764 โดย ty099
มีใครขึ้นศาลแล้ว พอจะช่วยบอกได้มั้ยคะ ว่าแต่ละ bank ไกล่เกลี่ยหน้าศาล เค้าให้เราผ่อนกี่เดือนคะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108765 โดย แม่น้องพรีม

ty099 เขียน: จากประสบการณ์ คุณต้องเจรจาก่อนค่ะ ว่าเราขอปิดด้วยยอดที่เท่าไหร่ ถ้า โอเค เค้าถึงให้เราส่งเอกสาร พร้อมทั้งเขียนใบคำร้อง ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่า จะเหมือนกันทุก แบ้งค์รึเป่านะคะ เพราะของ SCB ของดิ๙ั้น ยอม ปล่อยค่ะ เงินปิดไม่มี

วันนี้ จนท ของ แมกเนต โทรเข้ามาแล้ว บอกว่า ทาง SCB ให้ส่่วนลดได้แค่ 20% ซึ่งต้องจ่ายปิดทั้ง 2 บัตรคือ บัตรเครดิต และ speedy cash โดยอาจจะจ่ายเต็ม 1 ตัว และอีกตัวผ่อน 3 เดือน ซึ่งเค้าให้ผ่อนได้สูงสุดแค่ 3 เดือน

ทางเรา เลยแจ้งไปว่า ให้ลด 20% ก็ไม่รู้จะไปหาจากไหนมาจ่ายให้ เพราะก็เหลือ 150,000 ยังเยอะอยู่มากๆ ไม่ไหวแน่นอน ลองไปเจรจาขอแบงค์ให้ที ว่าได้สัก 35-40% มั้ย อาจจะพอไหว

รอคำตอบค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108792 โดย alanshearer

ยิ้มอ่อน เขียน: TMB รอ 6-7 รอบบิล จะมีเสนอส่วนลด 20%จากเงินต้นค่ะ หากคุณไม่มีชื่อในทรัพย์สิน เช่น รถหรือบ้าน แนะนำให้เก็บเงินเพื่อ h/c ตัวอื่นก่อนค่ะ

อดทนหน่อยนะคะ เดี๋ยวทุกอย่างจะค่อยๆดีขึ้นเอง

คุณยิ้มอ่อน รบกวนถามว่าทรัพย์สินที่ว่าคือรถหรือบ้าน จำเป็นต้องผ่อนกับ TMB เองโดยตรงมั้ยครับ
ถึงจะไม่มีส่วนลดให้

หรือว่าขอแค่มีผ่อนกับแบงก์อื่น ทาง TMB ก็จะไม่ลด 20% ให้เลยครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108795 โดย Killer6639
SCB รอตามด้วยคนครับ ผมมีทั้งสองบัตรนี้เหมือนกันแต่หยุดมา 2 เดือน มีแต่ระบบอัตโนมัติโทรมา ไม่มี จนท. ที่สนทนาได้โต้ตอบโทรมาเลย....สู้ ๆ นะครับ

แม่น้องพรีม เขียน:

ty099 เขียน: จากประสบการณ์ คุณต้องเจรจาก่อนค่ะ ว่าเราขอปิดด้วยยอดที่เท่าไหร่ ถ้า โอเค เค้าถึงให้เราส่งเอกสาร พร้อมทั้งเขียนใบคำร้อง ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่า จะเหมือนกันทุก แบ้งค์รึเป่านะคะ เพราะของ SCB ของดิ๙ั้น ยอม ปล่อยค่ะ เงินปิดไม่มี

วันนี้ จนท ของ แมกเนต โทรเข้ามาแล้ว บอกว่า ทาง SCB ให้ส่่วนลดได้แค่ 20% ซึ่งต้องจ่ายปิดทั้ง 2 บัตรคือ บัตรเครดิต และ speedy cash โดยอาจจะจ่ายเต็ม 1 ตัว และอีกตัวผ่อน 3 เดือน ซึ่งเค้าให้ผ่อนได้สูงสุดแค่ 3 เดือน

ทางเรา เลยแจ้งไปว่า ให้ลด 20% ก็ไม่รู้จะไปหาจากไหนมาจ่ายให้ เพราะก็เหลือ 150,000 ยังเยอะอยู่มากๆ ไม่ไหวแน่นอน ลองไปเจรจาขอแบงค์ให้ที ว่าได้สัก 35-40% มั้ย อาจจะพอไหว

รอคำตอบค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108796 โดย แม่น้องพรีม
Update 14/01/19

วันนี้ จนท จาก แมกเนต โทรเข้ามาบอกว่า ทางผู้ใหญ่คุยกับ SCB แล้ว ไม่สามารถให้ 6 เดือนได้ ถ้าจะเป็น 6 เดือน คือไม่ลดเงินต้น แต่หยุดดอกเบี้ย เค้าแจ้งว่า ลดให้ 30% แต่ให้ปิดทั้งหมด 3 บัญชี คือ
1. Speedy cash ยอด ณ วันนี้ 84000 ลดเหลือ 63500
2. Speedy loan ยอด ณ วันนี้ 127400 ลดเหลือ 89200
3. บัตรเครดิต ยอด ณ วันนี้ 104600 ลดเหลือ 73300 รวมทั้งสิ้น ที่จะจ่ายคือ 226000 แบ่ง 3 เดือน

:sweat: :sweat: :sweat: จะบ้าหราา ใครจะไปมีเงินขนาดนั้น บอกไปว่า ขอ 6 เดือนก็ไม่ให้ จะเอาที่ไหนมาจ่ายให้

จนท เลยบอกว่า งั้น จ่ายขั้นตำมาก่อน ค่อยไปเจรจาดูอีกที เลยบอกว่า ไม่มีหรอก ไว้คิดอีกทีละกัน

ใครมีประสบการณ์ SCB ช่วยแชร์ทีค่ะ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #108803 โดย แม่น้องพรีม
Update 15/01/19

วันนี้ มีเจ้าหน้าที่จาก First choice central the 1 โทรมาสอบถามเรื่องการชำระหนี้ เสนอให้ประนอมหนี้กับ ลด20% ผ่อน 12 เดือน หยุดดอกเบี้ย เลยแจ้งไปว่า ไม่สะดวกเลย เพราะคิดว่าคงใช้ได้ไม่ต่อเนื่อง เลยสอบถามมีข้อเสนออื่นหรือไม่ จนท ตอบมาว่า มีจ่ายแบบครั้งเดียว ลด 40% ยอด ณ ปัจจุบัน 75,124.43 ลดเหลือ 45,100 เลยตอบไปว่า ขอคิดดูก่อนว่า จะหาเงินก้อนได้หรือไม่

ลังเลว่า ควรรับข้อเสนอ หรือว่า ต่อรองแล้วรอไปอีกดี เพราะยังมีอีกหลายตัวมาก ที่รอจ่อ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ควรจะตัดสินใจยังไงดี

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109246 โดย แม่น้องพรีม
Update 6/2/19

1.Citi advance โทรมา แจ้งค้าง 4 งวด ขอให้จ่ายก่อน 1 งวด รับปากไป

2.กรุงศรี personal credit โทรมาแจ้งยอดค้าง รวม 194,000 จากยอดค้าง 171,000 สอบถามขอส่วนลด แจ้งว่า ลดให้ เหลือ 150,000 บอกไปว่าไม่ไหว หาได้แค่ 120,000 จนท เลยบอกว่า จะขอทำเรื่องให้ ที่ 130,000 ถ้าได้ ชำระภาายใน 4 มีค นี้ ให้แค่ 1 งวด
มีใครมีหนี้กับ กรุงศรี personal credit บ้างคะ เคยเจรจาได้ส่วนลดมากกว่า 30% อีกมั้ย

3. TMB cash to go มียอดค้างอยู่ 19,000 ลดให้แค่ 20% เหลือ 15,000 เลยบอกขอคิดก่อน ใครมีหนี้กับ TMB เค้าให้ส่วนลดสูงสุดแค่นี้ใช่มั้ย

4. ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิต/speedy cash/speedy loan โทรมาจากแมกเนต ทวงยอด เสนอการปิดบัญชี แต่ว่า ให้แค่ 30% และให้ชำระทั้ง 3 รายการ ในงวดเดียว หรือถ้า 3 งวด ให้ 20% เลยบอกขอผ่านก่อน เนื่องจากไม่ไหว จริง จนทเลยแจ้งว่า จะไปหาทางคุยดู

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109382 โดย แม่น้องพรีม

ยิ้มอ่อน เขียน: TMB รอ 6-7 รอบบิล จะมีเสนอส่วนลด 20%จากเงินต้นค่ะ หากคุณไม่มีชื่อในทรัพย์สิน เช่น รถหรือบ้าน แนะนำให้เก็บเงินเพื่อ h/c ตัวอื่นก่อนค่ะ

TMB ลดให้แค่ 20% จริงๆ ค่ะ แต่ยอดคงค้างเหลือ 19,xxx ลดให้ เหลือปิด 15,000 เลยรอก่อน

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109409 โดย แม่น้องพรีม
Update 15/02/19

CIMB โทรมา เพื่อแจ้งขอให้หาเงินไปชำระอย่างน้อย 1 งวด ชะลอการส่งเรื่องไปฟ้อง เพราะ จนทบอก เห็นรหัสการฟ้อง หมายเลขดำ แดงแล้ว แต่อยากช่วยก่อน
เลยแจ้งไปว่า ยังหาไม่ได้ ถ้าหาได้จะไปจ่าย ก็วางสายไป

คิดว่า CIMB คงโดนฟ้อง เร็วๆ นี้แน่นอน จ่ายครั้งสุดท้าย 2/1/19 แต่ค้างอยู่ เข้างวดที่ 4

ทำใจ ก้มหน้า ยอมรับผล

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109555 โดย Killer6639
รอยุเหมือนกันครับ..... ว่าจะได้ส่วนลดเท่าไหร่ ผมเข้ารอบบิลที่สี่ละครับ ขอติดตามนะครับ

แม่น้องพรีม เขียน:

TMB ลดให้แค่ 20% จริงๆ ค่ะ แต่ยอดคงค้างเหลือ 19,xxx ลดให้ เหลือปิด 15,000 เลยรอก่อน

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109597 โดย puidebtlessin2021
เปิดเมื่อ พ.ย. 2559 ค่ะ
ตอนนี้หยุดจ่ายได้ 4 รอบบิลแล้ว (พ.ย. 61- ก.พ. 62)
ล่าสุด เมื่อวันที่ 25/26 ก.พ. ที่ผ่านมาบริษัทกฎหมายโทรมา
บอกว่าเลขคดีดำใกล้จะออกแล้ว ให้รีบชำระเข้ามา 1 งวดก่อน จะได้ชะลอการฟ้อง
แต่ก็บอกไปว่าไม่มี รอเช่นกันค่ะ คุณแม่น้องพรีม มีความคืบหน้ายังไงบ้างคะ
สู้ๆ ไปด้วยกันค่ะ

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109600 โดย ตาบอดคลำช้าง

แม่น้องพรีม เขียน: Update 6/2/19

1.Citi advance โทรมา แจ้งค้าง 4 งวด ขอให้จ่ายก่อน 1 งวด รับปากไป

2.กรุงศรี personal credit โทรมาแจ้งยอดค้าง รวม 194,000 จากยอดค้าง 171,000 สอบถามขอส่วนลด แจ้งว่า ลดให้ เหลือ 150,000 บอกไปว่าไม่ไหว หาได้แค่ 120,000 จนท เลยบอกว่า จะขอทำเรื่องให้ ที่ 130,000 ถ้าได้ ชำระภาายใน 4 มีค นี้ ให้แค่ 1 งวด
มีใครมีหนี้กับ กรุงศรี personal credit บ้างคะ เคยเจรจาได้ส่วนลดมากกว่า 30% อีกมั้ย

3. TMB cash to go มียอดค้างอยู่ 19,000 ลดให้แค่ 20% เหลือ 15,000 เลยบอกขอคิดก่อน ใครมีหนี้กับ TMB เค้าให้ส่วนลดสูงสุดแค่นี้ใช่มั้ย

4. ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิต/speedy cash/speedy loan โทรมาจากแมกเนต ทวงยอด เสนอการปิดบัญชี แต่ว่า ให้แค่ 30% และให้ชำระทั้ง 3 รายการ ในงวดเดียว หรือถ้า 3 งวด ให้ 20% เลยบอกขอผ่านก่อน เนื่องจากไม่ไหว จริง จนทเลยแจ้งว่า จะไปหาทางคุยดู

ของผมกรุงศรี personal credit ตอนหยุดยอด 19x,xxx ปล่อยไปนานจนวิ่งไป 27x,xxx บาท
ต่อรองได้ 200,000 บาท แบ่งจ่าย 4 งวด งวดล่ะ 50,000 บาท พึ่งปิดงวดสุดท้ายไปเมื่อ 31 มกราครับ

คิดส่วนลดเป็น % ประมาณ 26% ครับ แต่ถ้างวดเดียวน่าจะได้ต่ำกว่า 200,000 แต่ไม่หวครับ เลยไม่ได้ต่อรองให้เสียดาย :laughing: :laughing: :laughing:

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109601 โดย ตาบอดคลำช้าง

แม่น้องพรีม เขียน: Update 6/2/19

ของผมไทยพาณิชย์(บัตรเครดิต/speedy cash) ตอนหยุดยอด 31x,xxx ปล่อยไปนานจนวิ่งไป 37x,xxx บาท ต่อรองได้ 220,000 บาท แบ่งจ่าย 5 งวด พึ่งปิดงวดสุดท้ายไปเมื่อตอน 30 มิถุนา 61 ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.809 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena