เป็นหนี้ล้านกว่าบาท เริ่มหยุดจ่ายหนี้ CIMB/CITI/SCB/กรุงศรี/TMB/CENTRAL THE1

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106410 โดย เจ๋งแจ๋ว
อย่าลืมนึกถึงเรื่องสินทรัพย์ที่เราเป็นเจ้าของด้วยนะครับ เพราะยอดหนี้ถือว่าหนักเอาการอยู่นะครับ
เพราะมันมักจะมีค่าใช้จ่ายไม่คาดฝันเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา สู้สู้ครับ

o_) :wo:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106416 โดย แม่น้องพรีม

เจ๋งแจ๋ว เขียน: อย่าลืมนึกถึงเรื่องสินทรัพย์ที่เราเป็นเจ้าของด้วยนะครับ เพราะยอดหนี้ถือว่าหนักเอาการอยู่นะครับ
เพราะมันมักจะมีค่าใช้จ่ายไม่คาดฝันเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา สู้สู้ครับ

o_) :wo:

ขอบคุณค่ะ นับว่าพอมีโชคตรงที่ว่า ไม่มีทรัพย์สินที่เป็นชื่อตัวเองเลย Y_Y เอ๊ะหรือว่ามันไม่ดี

้บ้านที่มี มันไม่มีโฉนด เป็นที่มีเอกสารแค่ บภท5

ที่ต้องพยายามตอนนี้ คือต้องควบคุมค่าใช้จ่ายแต่ละเดือน ให้ดีที่สุดไม่ให้กระทบกับเงินเก็บรอ H/C

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106565 โดย แม่น้องพรีม
อัพเดท 9/10/18

ทุกเจ้าหนี้ โทรมาทวงทุกวัน แต่ CIMB เริ่มเว้นวัน

แต่เงียบไม่มีการโทรมาเลยคือ Citi advance ส่งมาแต่ sms เตือนการชำระเงิน

เราควรเตรียมรับมือกับ Citi advance ยังไงดีคะ นอกจากเก็บเงินรอ H/C ซึ่งคิดว่า ไม่น่าจะเก็บเงินทันฟ้องแน่นอน เนื่องจากมูลหนี้ค่อนข้างสูงพอสมควร

ใครมีประสบการณ์กับ Citi advance รบกวนแชร์ให้ฟังด้วยค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106574 โดย taennet
อนาคต จะเหงาแบบผม พอเข้าเดือนที่ 4 นี่สักแอะก็ไม่มี ไม่มีจนเหงาอ่ะ :555:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106586 โดย แม่น้องพรีม

taennet เขียน: อนาคต จะเหงาแบบผม พอเข้าเดือนที่ 4 นี่สักแอะก็ไม่มี ไม่มีจนเหงาอ่ะ :555:

โทรทุกวันก็เบื่อ แต่เธอหายไปก็เหงา งี้หรอคะ 555

คุณTaennet มีของอะไรบ้างคะ แชร์ให้ฟังบ้าง

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106587 โดย PataraMai
ขอเราพอขึ้นศาลจบ จ่ายไปงวดเดียว ไม่โทรมาอีกเลย
ตอนนี้โทรไปหาบอกกำลังจะตั้งยังคับคดี เราเตรียมจะชำระแต่ยอดยังสูง ลดนิดเดียวเอง
ไม่โทรมาหาเรานานมากแล้วอ่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106589 โดย Parinyanoi
ของผมก็เกือบเท่าๆๆกันครับ หยุดจ่ายมาแต่เดือน4 ตอนนี้เริ่มปิดได้แล้วไป3ใบ เดือนหน้าเริ่มปิดของ กรุงศรีดรีมโลม. แบบขอผ่อน3งวด จากยอดส่วนลดครับ. สู้ๆๆครับค่อยๆๆปิดไปแต่ละบัตร. ตอนผมบอกทางบ้านให้รู้หมดเลยครับถ้ามีหมายศาลมาอย่าตกใจนะ สู้ๆๆครับ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107138 โดย แม่น้องพรีม
สอบถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ

CIMB เพิ่งเริ่มทำสัญญาได้ไม่ถึงปี มีโอกาสแค่ไหน ที่ CIMB จะฟ้องเร็วขึ้น

ตอนนี้ เข้ารอบบิลที่ 2 แล้วที่หยุด

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107139 โดย แม่น้องพรีม

Parinyanoi เขียน: ของผมก็เกือบเท่าๆๆกันครับ หยุดจ่ายมาแต่เดือน4 ตอนนี้เริ่มปิดได้แล้วไป3ใบ เดือนหน้าเริ่มปิดของ กรุงศรีดรีมโลม. แบบขอผ่อน3งวด จากยอดส่วนลดครับ. สู้ๆๆครับค่อยๆๆปิดไปแต่ละบัตร. ตอนผมบอกทางบ้านให้รู้หมดเลยครับถ้ามีหมายศาลมาอย่าตกใจนะ สู้ๆๆครับ

รบกวนแชร์ให้ฟังได้มั้ยคะ ว่าของคุณมีของอะไรบ้าง แล้วที่ปิดไปได้ 3 ใบ อะไรบ้างยอดเท่าไหร่ เจรจาแบบไหน

จะเอาไว้เป็นแนวทางต่อไป

ขอบคุณมากค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107287 โดย แม่น้องพรีม
update 1/11/18
การเก็บเงินไม่เป็นไปตามเป้าหมาย เนื่องจากมีรายจ่ายเกินมาค่อนข้างเยอะมากๆ

สรุปเดือน ตค เงินเก็บเหลือ 2000 เดือน พย เริ่มตั้งต้นที่ 25000 ไม่รู้ปลายเดือนจะเหลือเท่าไหร่ Y_Y

ตั้งแต่เช้า จดเย็น มีโทรมาทั้งหมด 8 เจ้า

1.บัตรเครดิต กรุงศรี มีคำถามเสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้ เจ้าหน้าที่พูดจา ดีมาก
2.สินเชื่อส่วนบุคคล กรุงศรี มีคำถามเสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้ เจ้าหน้าที่พูดจา ดีมาก
3.บัตรเครดิต เซนทรัล เดอะวัน
4.บัตรเครดิต ไทยพาณิชย์
5.สินเชื่อเงินสด speedy cash ไทยพาณิชย์
6.สินเชื่อหมุนเวียน speedy loan ไทยพาณิชย์
7.CIMB สอบถาม นัดวันชำระเงิน
8.Citi advance เจ้าหน้าที่พูดจา เร็วมากๆ รีบพูดจะรีบวาง ถามวันนัดชำระ แต่ยังพูดจาดีอยู่

ผ่านเข้าเดือนที่ 2 เริ่มเครียดมากขึ้น ไม่ใช่เพราะต้องรับสายทวงหนี้ แต่เครียดเพราะเก็บเงินไม่ได้ตามเป้าหมาย จิตเร่ิ่มตก

กลัวจะไปตอบตกลง ปรับโครงสร้างหนี้จังเลย

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107341 โดย Parinyanoi
ที่ปิดไป 1.โลตัสวีซ่า. หยุดจ่าย 4เดือน ยอดที่ 79800 เสนอปิดที่. 45000. ปิดเลยคับ
2.บัตร แม็คโคร ซิตี้เครดิต. หยุดจ่าย 6 ยอดที่ 26900. ขอส่วนลด 14000. ปิดเลยครับ
3.บัตรกสิกร เครดิต. หยุดจ่าย 6เดือน ยอดที่. 49900 ขอส่วนลด. ได้ 22000 ผมเลยรองขอบอกว่าผมมี 18000. บาท ผมจ่ายสิ้นเดือนครับ พนักก็มห้เขียนคำรอง ขอไป ธนาคารอนุมัติ ครับ. ปิดเลยครับ
4.กรุงศรีดลีมโลด ยอด 65900 บาท. ขอส่วนลด ให้จ่าย. 35000. ผมบอกไม่ขอผ่อนได้ไหม ขอ3เดือนก็ได้พนักงานบอกจะขอให้ผม 5เดือน. เดือนละ7000 5เดือน. จ่ายเดือนนี้งวดแรกครับ.
ตอนนี้โดนหมายศาล. ไปขึ้นศาล. KTC. ยอด 78900. บาท. 27. พ.ย ครับ. สู้กันไปยาวๆๆ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107479 โดย แม่น้องพรีม

Parinyanoi เขียน: ที่ปิดไป 1.โลตัสวีซ่า. หยุดจ่าย 4เดือน ยอดที่ 79800 เสนอปิดที่. 45000. ปิดเลยคับ
2.บัตร แม็คโคร ซิตี้เครดิต. หยุดจ่าย 6 ยอดที่ 26900. ขอส่วนลด 14000. ปิดเลยครับ
3.บัตรกสิกร เครดิต. หยุดจ่าย 6เดือน ยอดที่. 49900 ขอส่วนลด. ได้ 22000 ผมเลยรองขอบอกว่าผมมี 18000. บาท ผมจ่ายสิ้นเดือนครับ พนักก็มห้เขียนคำรอง ขอไป ธนาคารอนุมัติ ครับ. ปิดเลยครับ
4.กรุงศรีดลีมโลด ยอด 65900 บาท. ขอส่วนลด ให้จ่าย. 35000. ผมบอกไม่ขอผ่อนได้ไหม ขอ3เดือนก็ได้พนักงานบอกจะขอให้ผม 5เดือน. เดือนละ7000 5เดือน. จ่ายเดือนนี้งวดแรกครับ.
ตอนนี้โดนหมายศาล. ไปขึ้นศาล. KTC. ยอด 78900. บาท. 27. พ.ย ครับ. สู้กันไปยาวๆๆ

ดีจังเลยค่ะ อย่างน้อยปิดได้พอสมควรเลย เรายังเพิ่งได้เริ่มเก็บเงิน เจ้าหนี้ก็โทรจิกทุกวัน เริ่มเครียดค่ะ กลัวเก็บเงินได้ไม่ทัน

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107511 โดย แม่น้องพรีม

แม่น้องพรีม เขียน: สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ เข้ามาขอกำลังใจค่ะ

ตอนนี้ เป็นหนี้รวมแล้ว ล้านกว่าบาท มีทั้งบัตรเครดิต และสินเชื่อหมุนเวียนส่วนบุคคุล ยอมรับว่าเป็นคนนิสัยใช้เงินเกินตัว วางแผนไม่ดี จนสุดท้ายตอนนี้เป็นหนี้แบบงูกินหาง และท้ายที่สุดรายรับไม่พอชำระหนี้

ตอนนี้เรามีลูก 2 คน กำลังเริ่มเข้าวัยเรียน ก็กลัวแล้วว่าเราจะไม่เงินส่งลูกเรียน และที่สำคัญคือ เราก็ไม่ได้เล่าให้สามีฟังว่า เรามีปัญหาหนี้มากขนาดนี้ จริงๆ เคยเล่าให้เค้าฟังแล้ว แต่เค้าแค่ฟังแล้วก็มีด่าซ้ำ ไม่ได้ให้คำแนะนำอะไร เราเลยไม่รู้จะปรึกษาใคร จนสุดท้ายกลายเป็นปัญหาเรื้อรัง

รายละเอียดหนี้มีตามนี้ค่ะ

1.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.กรุงศรี 181,668
2.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.ไทยพาณิชย์ 112,000
3.สินเขื่อส่วนบคุคล ธ.TMB 19,865
4.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.CIMB 400,000
5.สินเขื่อส่วนบุคคล Citi advance 314,000
6.บัตรเครดิต ธ.กรุงศรี 84,000
7.บัตรเครดิต ธ.ไทยพาณิชย์ 99,000
8.บัตรเครดิต central the1 99,000
9.1 Choice 67,000
10.บัตรกดเงินspeedy loan 80,000

รวมยอดแล้ว 1,274,865

มีรายรับ 50,000 บาทต่อเดือน จากเงินเดือนประจำ แต่เงินที่ต้องชำระเฉพาะหนี้ รวมแล้ว 76,010 ซึ่งติดลบ สองหมื่นกว่าบาท ยังไม่รวม ค่าใช้จ่ายประเดือน ที่เราต้องดูแลรับผิดชอบอีกเดือนละ 15,000 (สามีเพิ่งตกงาน ไม่ได้ช่วยเหลืออะไร และตอนก่อนหน้าที่ทำงาน ให้แค่เดือนละ 5,000 ซึ่งก็ไม่พออยู่แล้ว

เรากำลังเริ่มที่จะหยุดจ่ายหนี้ แต่เดือนนี้ คือไม่มีเงินจ่าย citi advance/CIMB และ บัตรเครดิต/speedy loanไทยพาณิชย์

เรามีความคิดว่าจะหยุดจ่าย กลุ่มที่เป็นบัตรเครดิตทั้งหมด รวมทั้ง 1choice และบัตรกดเงิน speedy loan ส่วนสินเชื่อหมุนเวียน ที่ผ่อนชำระมีกำหนดเวลา เราจะผ่อนไปเรื่อยๆ เพราะคิดว่า น่าจะสามารถทำได้

รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ ว่าเราทำแบบนี้ เราเดินมาถูกทางมั้ย

แล้ว กรุงศรี/ไทยพาณิชย์/1 choice/Central the 1 ทวงหนี้สายโหดมั้ย

สุดท้าย ขอบพระคุณทุกกำลังใจและคำแนะนำค่ะ ตอนนี้เครียดมาก สงสารลูก

Update 12/11/18
ตอนนี้หลายๆ บัตร เริ่มเข้าสู่รอบบิลที่ 3 แล้ว สรุปการเก็บเงินมา 2 เดือน ล้มเหลวเป็นอย่างมาก

มี ธ.ไทยพาณิชย์และกรุงศรี ที่โทรมาทุกวัน ส่วน CIMB และ CITi bank 2-3 วันโทรที

ไทยพาณิชย์และกรุงศรี เริ่มชวนทำปรับโครงสร้างหนี้ แต่ต้องให้ชำระหนี้เข้าไปบางส่วน จิตใจเริ่มอ่อนแอลง เกือบจะตกลงไป แต่ก็ต้องอดทนไม่รับ เนื่องจากไม่มีเงินจ่ายเข้าไปหยอด และคิดว่า ตั้งใจจะ H/C

แต่ก็พอทำใจว่า ยอดหนี้ขนาดนี้ คงจะต้องโดนฟ้องในไม่ช้านี้แน่ๆ :cry2:

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107557 โดย Happymilk

แม่น้องพรีม เขียน:

แม่น้องพรีม เขียน: สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ เข้ามาขอกำลังใจค่ะ

ตอนนี้ เป็นหนี้รวมแล้ว ล้านกว่าบาท มีทั้งบัตรเครดิต และสินเชื่อหมุนเวียนส่วนบุคคุล ยอมรับว่าเป็นคนนิสัยใช้เงินเกินตัว วางแผนไม่ดี จนสุดท้ายตอนนี้เป็นหนี้แบบงูกินหาง และท้ายที่สุดรายรับไม่พอชำระหนี้

ตอนนี้เรามีลูก 2 คน กำลังเริ่มเข้าวัยเรียน ก็กลัวแล้วว่าเราจะไม่เงินส่งลูกเรียน และที่สำคัญคือ เราก็ไม่ได้เล่าให้สามีฟังว่า เรามีปัญหาหนี้มากขนาดนี้ จริงๆ เคยเล่าให้เค้าฟังแล้ว แต่เค้าแค่ฟังแล้วก็มีด่าซ้ำ ไม่ได้ให้คำแนะนำอะไร เราเลยไม่รู้จะปรึกษาใคร จนสุดท้ายกลายเป็นปัญหาเรื้อรัง

1.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.กรุงศรี 181,668
2.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.ไทยพาณิชย์ 112,000
3.สินเขื่อส่วนบคุคล ธ.TMB 19,865
4.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.CIMB 400,000
5.สินเขื่อส่วนบุคคล Citi advance 314,000
7.บัตรเครดิต ธ.ไทยพาณิชย์ 99,000
8.บัตรเครดิต central the1 99,000
10.บัตรกดเงินspeedy loan 80,000

มีรายรับ 50,000 บาทต่อเดือน จากเงินเดือนประจำ แต่เงินที่ต้องชำระเฉพาะหนี้ รวมแล้ว 76,010 ซึ่งติดลบ สองหมื่นกว่าบาท ยังไม่รวม ค่าใช้จ่ายประเดือน ที่เราต้องดูแลรับผิดชอบอีกเดือนละ 15,000 (สามีเพิ่งตกงาน ไม่ได้ช่วยเหลืออะไร และตอนก่อนหน้าที่ทำงาน ให้แค่เดือนละ 5,000 ซึ่งก็ไม่พออยู่แล้ว

เรากำลังเริ่มที่จะหยุดจ่ายหนี้ แต่เดือนนี้ คือไม่มีเงินจ่าย citi advance/CIMB และ บัตรเครดิต/speedy loanไทยพาณิชย์

เรามีความคิดว่าจะหยุดจ่าย กลุ่มที่เป็นบัตรเครดิตทั้งหมด รวมทั้ง 1choice และบัตรกดเงิน speedy loan ส่วนสินเชื่อหมุนเวียน ที่ผ่อนชำระมีกำหนดเวลา เราจะผ่อนไปเรื่อยๆ เพราะคิดว่า น่าจะสามารถทำได้

รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ ว่าเราทำแบบนี้ เราเดินมาถูกทางมั้ย

แล้ว กรุงศรี/ไทยพาณิชย์/1 choice/Central the 1 ทวงหนี้สายโหดมั้ย

สุดท้าย ขอบพระคุณทุกกำลังใจและคำแนะนำค่ะ ตอนนี้เครียดมาก สงสารลูก

ตอนนี้หลายๆ บัตร เริ่มเข้าสู่รอบบิลที่ 3 แล้ว สรุปการเก็บเงินมา 2 เดือน ล้มเหลวเป็นอย่างมาก

มี ธ.ไทยพาณิชย์และกรุงศรี ที่โทรมาทุกวัน ส่วน CIMB และ CITi bank 2-3 วันโทรที

ไทยพาณิชย์และกรุงศรี เริ่มชวนทำปรับโครงสร้างหนี้ แต่ต้องให้ชำระหนี้เข้าไปบางส่วน จิตใจเริ่มอ่อนแอลง เกือบจะตกลงไป แต่ก็ต้องอดทนไม่รับ เนื่องจากไม่มีเงินจ่ายเข้าไปหยอด และคิดว่า ตั้งใจจะ H/C

แต่ก็พอทำใจว่า ยอดหนี้ขนาดนี้ คงจะต้องโดนฟ้องในไม่ช้านี้แน่ๆ :cry2:

ยอดหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล กรุงศรี TMB CIMB ซิตี้คอร์ป ความรู้สึกเดียวกัน สู้ไปด้วยกันค่ะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107562 โดย แม่น้องพรีม

Happymilk เขียน:

ยอดหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล กรุงศรี TMB CIMB ซิตี้คอร์ป ความรู้สึกเดียวกัน สู้ไปด้วยกันค่ะ

ตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ สู้ๆ นะคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107567 โดย แม่น้องพรีม
Update 13/11/18

วันนี้ CIMB โทรมาให้ชำระที่ค้างงวดแรกเข้าไป เพื่อพิจารณาปรับลดดอกเบี้ย แต่ไม่ได้ชำระ เพราะไม่มีหรอกกก

ไทยพาณิชย์ โทรมาให้จ่ายเข้าไปงวดนึง แล้วจะทำเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ ให้ ทั้ง 3 ตัว บอกอยู่นั่นแหละ ให้พยายามๆ เราก็บอกว่า ก็มันไม่มีไง ถ้ามีคงจ่ายไปแล้วค่ะ :crying:

Central the 1 First choice ก็โทรมาบอกว่าให้จ่ายเข้าไป จะทำเรื่องปรับโครงสร้างหนี้ให้ ก็ตอบไปว่า ไม่มี ถ้ามีก็จ่ายไปแล้วสิ

เฮ้ออออ. เหนื่อยมาก ท้อมากก เก็บเงินก็ยังไม่ได้สักที เข้าสู่รอบบิลที่ 3 แล้วด้วย

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107822 โดย แม่น้องพรีม

Update 22/11/18
หนี้หลายๆ ตัวเข้ารอบบิลที่ 3 เริ่มมีการชักชวนให้ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี่้
1. ธ.ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิตและ speedy cash ชวนทำปรับโครงสร้างหนี้ แต่ให้ชำระยอดค้างเข้าไปก่อน เลยปฎิเสธไป และแจ้งว่า ไม่เงินไปชำระ จนท ก็พูดมากเหลือเกิน บอกเราต้องช่วยตัวเองงั้นงี้ ธนาคารพยายามช่วยเราอยู่ เราเลยตอบว่า ก็ไม่มีเงิน จะเอาไหนไปจ่ายให้ นางเลยวางสาย
2. Citibank ส่งข้อความแจ้งว่า ค้างชำระ และส่งข้อความบอกว่า ให้ส่วนลดพิเศษปิดบัญชี ติดต่อภายในวันที่ 23/11/18 นี้ แต่คิดว่า คงไม่มีไปปิดบช แน่นอน
3. CIMB โทรถามว่าจะชำระได้เมื่อไหร ก็ตอบปัดๆ ไปสิ้นเดือน (ส่วนตัว กลัวตัวนี้ที่สุด เนื่องจากยอดเยอะ และผ่อนมาไม่ถึงปี กลัวจะทำเรื่องฟ้องเร็ว)
4.บัตรเครติด กรุงศรี แนะนำทำปรับปรุงโครสร้างหนี้ เลยลองให้ จนท ส่งรายละเอียดมาให้ดู
5.สินเชื่อหมุนเวียน /Central the 1/ Central firstchoice โทรมา วันเว้นวัน สอบถามค่างวด

ณ ปัจจุบัน สรุปการเก็บเงินล้มเหลว เก็บไม่ได้สักบาทเดียว :crying: คิดว่าจะต้องพยายามให้ได้เดือนนี้ อีกครั้ง เพราะตั้งใจว่า จะปิดพวกบัตรเครดิต แล้วไปสู้กับพวกสินเชื่อหมุนเวียนเอา

ใครมีหนี้ของ CIMB/Citibank/SCB แชร์ให้ฟังบ้างค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107824 โดย ubonaraya

Update 22/11/18
หนี้หลายๆ ตัวเข้ารอบบิลที่ 3 เริ่มมีการชักชวนให้ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี่้
1. ธ.ไทยพาณิชย์ บัตรเครดิตและ speedy cash ชวนทำปรับโครงสร้างหนี้ แต่ให้ชำระยอดค้างเข้าไปก่อน เลยปฎิเสธไป และแจ้งว่า ไม่เงินไปชำระ จนท ก็พูดมากเหลือเกิน บอกเราต้องช่วยตัวเองงั้นงี้ ธนาคารพยายามช่วยเราอยู่ เราเลยตอบว่า ก็ไม่มีเงิน จะเอาไหนไปจ่ายให้ นางเลยวางสาย
2. Citibank ส่งข้อความแจ้งว่า ค้างชำระ และส่งข้อความบอกว่า ให้ส่วนลดพิเศษปิดบัญชี ติดต่อภายในวันที่ 23/11/18 นี้ แต่คิดว่า คงไม่มีไปปิดบช แน่นอน
3. CIMB โทรถามว่าจะชำระได้เมื่อไหร ก็ตอบปัดๆ ไปสิ้นเดือน (ส่วนตัว กลัวตัวนี้ที่สุด เนื่องจากยอดเยอะ และผ่อนมาไม่ถึงปี กลัวจะทำเรื่องฟ้องเร็ว)
4.บัตรเครติด กรุงศรี แนะนำทำปรับปรุงโครสร้างหนี้ เลยลองให้ จนท ส่งรายละเอียดมาให้ดู
5.สินเชื่อหมุนเวียน /Central the 1/ Central firstchoice โทรมา วันเว้นวัน สอบถามค่างวด

ณ ปัจจุบัน สรุปการเก็บเงินล้มเหลว เก็บไม่ได้สักบาทเดียว :crying: คิดว่าจะต้องพยายามให้ได้เดือนนี้ อีกครั้ง เพราะตั้งใจว่า จะปิดพวกบัตรเครดิต แล้วไปสู้กับพวกสินเชื่อหมุนเวียนเอา

ใครมีหนี้ของ CIMB/Citibank/SCB แชร์ให้ฟังบ้างค่ะ

ของเรามีที่ตรงกันคือซิตี้ กับซีไอเอ็มบีค่ะ ตอนนี้ทั้ง 2 ที่ ครบ 4 รอบบิลแล้ว เมื่อวานนี้ซีไอเอ็มบี เสนอส่วนลดมาให้ ยอดลดน้อยนิดเหลือเกินเลยไม่ได้รับไว้(ยอดสินเชื่อ 45000 ให้ส่วนลดเหลือ 40000 บัตรเครดิต 175000 ลดให้เหลือ 15000)
ส่วนของซิตี้ เราแจ้งว่าสะดวกปิดช่วงสิ้นปี คงจะติดต่อมาช่วงนั้น ตอนนี้ก็เงียบไปแล้วค่ะ
ของซีไอเอ็มบี เงินต้นเรา 88000 ผ่อนมาแล้ว 60 งวด จากสัญญา 84 งวด ส่วนซิตี้ ยอดต้น 130000 ผ่อนมาแล้ว ประมาณ 13 งวด จาก 48 งวดค่ะ ต้องรอดูตอนสิ้นปีว่าเค้าจะให้ส่วนลดเท่าไหร่ ลุ้นให้ลดเยอะหน่อยจะได้ปิดๆไปค่ะ
ยังไงก็สู้ไปพร้อมๆกันนะคะ มีอะไรก็มาอัพเดทกันค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107856 โดย Pheonix
2. สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช
แต่เมื่อใบกำกับภาษี เอกสารหมาย จ.10 ปรากฎว่า จำเลยเบิกถอนเงินสินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช ครั้งสุดท้ายจากโจทก์วันที่ 31 กรกฎาคม 2554 ณ วันดังกล่าว จำเลยมีหนี้ค้างชำระจำนวน 30,698.69 บาท โจทก์กำหนดให้ชำระหนี้ครั้งต่อไปวันที่ 12 กันยายน 2554 แต่จำเลยผิดนัดจึงถือว่าสัญญาเลิกกันโดยปริยายในวันดังกล่าว การที่โจทก์คิดดอกเบี้ย เบี้ยปรับ และค่าธรรมต่างๆ ภายหลังผิดนัดดังกล่าว ถือว่ามีลักษณะเป็นเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วน เห็นสมควรกำหนดให้อัตราร้อยละ 12 ต่อปี แต่ทั้งนี้ปรากฎว่าจำเลยได้ชำระหนี้คืนโจทก์หลังผิดนัดบางส่วน ตามใบกำกับภาษี และสรุปรายการยอดหนี้ถึงเดือนมกราคม 2556 เอกสารหมาย จ.10 และ จ.11 และจำเลยนำสืบว่าได้ฝากเงินเข้าบัญชีเพื่อชำระหนี้สินเชื่อนี้คืนโจทก์ตามสำเนาใบนำฝาก เอกสารหมาย จ.4 ถือว่าจำเลยมีหลักฐานเป็นหนังสือเกี่ยวกับการใช้เงินมาแสดง จึงต้องนำเงินทั้งหมดดังกล่าวหักชำระหนี้ พฤติการณ์ดังกล่าวแสดงให้เห็นว่า คู่สัญญามีเจตนาเลิกสัญญากันโดยปริยายแล้ว โดยถือว่าสัญญาที่มีต่อกันสิ้นสุดลงในวันที่ 27 พฤษภาคม 2558 เมื่อสัญญาสิ้นสุดลงแล้ว โจทก์จะอาศัยข้อตกลงในสัญญาผูกพันจำเลยอีกไม่ได้ การคิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินรวมกันในอัตราร้อยละ 28 ต่อปี คิดค่าปรับชำระหนี้ล่าช้า หลังเลิกสัญญา เท่ากับเป็นการคิดค่าเสียหายที่กำหนดไว้ล่วงหน้ามีลักษณะเป็นเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วน ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 383 ถ้าเบี้ยปรับที่ริบนั้นสูงเกินส่วน ศาลจะลดลงเป็นจำนวนพอสมควรก็ได้ และขอนำเงินที่จำเลยผ่อนชำระจำนวน 49,630 บาท ไปหักออกจากยอดหนี้ 3. สินเชื่อกู้เงิน สปีดี้ โลน
เมื่อปรากฎตามบัญชีเงินให้กู้ เอกสารหมาย จ.13 ว่า จำเลยชำระหนื้คืนโจทก์ครั้งสุดท้ายเมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2555 โจทก์กำหนดให้จำเลยชำระหนี้ครั้งต่อไปวันที่ 2 มีนาคม 2554 ตามเอกสารหมาย ล.5 แต่จำเลยผิดนัดจึงถือว่าสัญญาเลิกกันโดยปริยายในวันดังกล่าว ณ วันดังกล่าว จำเลยมีหนี้ค้างชำระเป็นต้นเงิน 48,840.27 บาท ดอกเบี้ย เบี้ยปรับ และค่าธรรมเนียมต่างๆ ภายหลังผิดนัดดังกล่าวถือว่ามีลักษณะเป็นเบี้ยปรับที่สูงเกินส่วน เห็นสมควรกำหนดให้อัตราร้อยละ 12 ต่อปี

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108205 โดย puidebtlessin2021
11/12/18

ยอดหนี้เกือบเท่ากันเลยค่ะ ทางนี้ 500,000 ขึ้น
พอเบี้ยวงวดที่ 2 เมื่อวานมีส่งข้อความมาจากทางธนาคาร CIMB บอกว่า ขอเสนอลดยอดหนี้ปิดบัญชี
ยังไม่ได้โทรกลับ ขอตัดสินใจก่อน แต่งงว่า 2 งวดเองนะ ส่ง ข้อความมาเสนอลดยอดหนี้แล้วหรอ ??

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.840 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena