เป็นหนี้ล้านกว่าบาท เริ่มหยุดจ่ายหนี้ CIMB/CITI/SCB/กรุงศรี/TMB/CENTRAL THE1

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #105704 โดย แม่น้องพรีม
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ เข้ามาขอกำลังใจค่ะ

ตอนนี้ เป็นหนี้รวมแล้ว ล้านกว่าบาท มีทั้งบัตรเครดิต และสินเชื่อหมุนเวียนส่วนบุคคุล ยอมรับว่าเป็นคนนิสัยใช้เงินเกินตัว วางแผนไม่ดี จนสุดท้ายตอนนี้เป็นหนี้แบบงูกินหาง และท้ายที่สุดรายรับไม่พอชำระหนี้

ตอนนี้เรามีลูก 2 คน กำลังเริ่มเข้าวัยเรียน ก็กลัวแล้วว่าเราจะไม่เงินส่งลูกเรียน และที่สำคัญคือ เราก็ไม่ได้เล่าให้สามีฟังว่า เรามีปัญหาหนี้มากขนาดนี้ จริงๆ เคยเล่าให้เค้าฟังแล้ว แต่เค้าแค่ฟังแล้วก็มีด่าซ้ำ ไม่ได้ให้คำแนะนำอะไร เราเลยไม่รู้จะปรึกษาใคร จนสุดท้ายกลายเป็นปัญหาเรื้อรัง

รายละเอียดหนี้มีตามนี้ค่ะ

1.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.กรุงศรี 181,668
2.สินเขื่อส่วนบคุคล ธ.TMB 19,865
3.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.CIMB 400,000
4.สินเขื่อส่วนบุคคล Citi advance 314,000 หลังจากหยุดจ่ายมานาน 6 เดือน เจรจาหลายรอบ สรุป ได้ยอดปิด ที่ 120,000 บาท จากยอดคงค้าง 236,459.80 ได้รับเอกสารแล้ว รอไปชำระเงิน
5.บัตรเครดิต ธ.กรุงศรี 84,000 ทำประนอมหนี้ ผ่อนเดือนละ 2,145
6.บัตรเครดิต ธ.ไทยพาณิชย์ 99,000
7.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.ไทยพาณิชย์ 112,000
8.บัตรกดเงินspeedy loan 80,000
3 รายการนี้ เจรจาขอปิด ผ่อนที่ 6 เดือน ๆ ละ 43,500 รอเอกสารคอนเฟริมยอดหนี้

9.บัตรเครดิต central the1 99,000 ทำประนอมหนี้ ผ่อนเดือนละ 2,205

10. Central The one Fist Choice 67,000
ยอดนี้ พุ่งไปที่ 75,124.43 บาท เจรจาปิดจบได้ที่ 45,100 บาท ได้เอกสารยืนยันแล้ว จ่ายภายใน 5 กพ นี้ ลดไปได้ 40% ปิดจบเรียบร้อย รอเอกสารคอนเฟริมปิด

รวมยอดแล้ว 1,274,865

มีรายรับ 50,000 บาทต่อเดือน จากเงินเดือนประจำ แต่เงินที่ต้องชำระเฉพาะหนี้ รวมแล้ว 76,010 ซึ่งติดลบ สองหมื่นกว่าบาท ยังไม่รวม ค่าใช้จ่ายประเดือน ที่เราต้องดูแลรับผิดชอบอีกเดือนละ 15,000 (สามีเพิ่งตกงาน ไม่ได้ช่วยเหลืออะไร และตอนก่อนหน้าที่ทำงาน ให้แค่เดือนละ 5,000 ซึ่งก็ไม่พออยู่แล้ว

เรากำลังเริ่มที่จะหยุดจ่ายหนี้ แต่เดือนนี้ คือไม่มีเงินจ่าย citi advance/CIMB และ บัตรเครดิต/speedy loanไทยพาณิชย์

เรามีความคิดว่าจะหยุดจ่าย กลุ่มที่เป็นบัตรเครดิตทั้งหมด รวมทั้ง 1choice และบัตรกดเงิน speedy loan ส่วนสินเชื่อหมุนเวียน ที่ผ่อนชำระมีกำหนดเวลา เราจะผ่อนไปเรื่อยๆ เพราะคิดว่า น่าจะสามารถทำได้

รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ ว่าเราทำแบบนี้ เราเดินมาถูกทางมั้ย

แล้ว กรุงศรี/ไทยพาณิชย์/1 choice/Central the 1 ทวงหนี้สายโหดมั้ย

สุดท้าย ขอบพระคุณทุกกำลังใจและคำแนะนำค่ะ ตอนนี้เครียดมาก สงสารลูก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105705 โดย ReFreshZzz
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

อ่านและทำความเข้าใจ และเลือกแนวทางในการแก้ไขหนี้ของคุณให้ได้เสียก่อนนะครับ

รวมถึงสิ่งที่คุณจะต้องพบเจอในอนาคตอันใกล้นี้ เช่น การทวงหนี้ / จดหมายทวงหนี้ /

การประนอมหนี้หรือสัญญานรก / การขึ้นศาล / การถูกบังคับคดี / การ H/C

โดยหาอ่านได้จากห้องรู้ทันกฏหมายหนี้ครับ

และถ้าอ่านแล้ว มีข้อสงสัยตรงจุดไหนมาถามเพิ่มได้ตลอดครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105717 โดย 10021986
สู้ๆนะคะ ดิฉันก็เพิ่งหยุดเดือนนี้ได้รอบบิลที่ 2 ที่ตัดสินใจหยุดก็เพราะลูกเหมือนกันคะ หนี้ 5 แสนกับมนุษย์เงินเดือน 2 หมื่นมีรายได้เสริมเล็กๆน้อยอีก1 หมื่น ชักหน้าชักหลังจนตันแล้วคะ ถ้าไม่หยุดวันนี้ต่อไปคงไม่มีเงินเลี้ยงลูกแน่ๆ ตอนนี้ลูก 1 ขวบแล้วคะ ตั้งเป้าว่าปิดหมดทุกบัตรน่าจะใช้เวลา 3 ปี ช่วงนี้ประหยัดสุดๆ ใช้เงินมาทำงานวันละ 50 บาท บางวันใช้ไม่ถึงเพราะเครียดกับการทวงหนี้ ก็มีเหลือไปกินวันถัดไป 555++ ตอนนี้รอบบิลที่ 2 ก็ยังเครียดแต่ก็ไม่รู้จะทำไง ก็ขอแก้ไปทีละบัตรก่อน ณ เวลานี้ ถ้าเครียดก็แวะเข้ามาระบาย มาคุยในกระทู้ได้นะคะ ยังมรอีกหลายคนที่เจอปัญหาเดียวกัน สู้ไปด้วยกันคะ สักวันเราต้องเป็นไท

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105721 โดย setzero
คุณยังดีครับที่มีรายรับเยอะพอสมควรครับ
น่าจะเก็บเงิน H/C ได้ ลองอ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆครับ
เดี๋ยวก็มีทางออก
ของผมก็ตัดสินใจแล้วว่าจะหยุดทุกอย่าง ยอดหนี้ล้านกว่าครับ
เก็บเงินแบบประหยัดสุดๆ ได้แค่เดือนล่ะหมื่น แต่ผมก็เลือกที่จะหยุดและเก็บเงินครับ
อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดครับแล้วค่อยๆแก้ไปครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105722 โดย k-effect

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105776 โดย แม่น้องพรีม
ถ้าตามความเข้าใจคือ ถ้าเราหยุดจ่ายหนี้ ทั้งหมด แล้วก็เก็บเงินเพื่อรอเจรจาขอ H/C ถ้าเราทยอยทำไปเรื่อยๆ หนี้ รายอื่นๆ ที่รอ เค้าก็จะไปดำเนินการฟ้องศาลใช่มั้ยคะ

กระบวนการ มันก็คือ ประมาณ
หยุดจ่าย-->ทวงหนี้-->ประนอมหนี้/ขอเจรจาเพื่อH/C--> และถ้าท้ายสุดเราไม่ทำการ H/C คือเราก็จะถูกดำเนินการฟ้องร้อง

เข้าใจถูกมั้ยคะ

ตัวเราเองตั้งใจจะพยายามเก็บเงิน และทำทุกหนี้ ให้จบที่ขั้นตอนการ H/C เท่านั้น

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105777 โดย แม่น้องพรีม

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105778 โดย Kamikaze
ผมก้อล้านพอดี รุ่นเงินเดือนที่ออกมาจ่ายไม่หมดต่อเดือนเลยปล่อยลากยาวไปเลย
สั้งฟ้องไปแล้วคือ
KTC ไปศาลวันที่ 1เดือนตุลาคมนี้
ส่วนซี้ติ้เห็นบอกว่าสั่งฟ้องไปแล้วแต่ไม่เห็นหมายศาลที่บ้าน ไม่รู้้ว่าจ่ายขั้นตำเท่าใหร่ถ้าตกลงที่ศาล
ตัวอื่นๆเหมือน จขกท รอลุ้นอยู่ว่าโบนัสออกจะปิดได้ใหม ยาก
เต็มทีก้อไปตายเอาดาบหน้า
สู้สู้นะครับ ในบอร์ดนี้ช่วยได้เยอะท่านเอดมินท่านใจดี

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105779 โดย eakkachai
ผมว่าน่าจะเลือกหยุดจ่ายทีละ2--4ตัวก่อนดีกว่าเพื่อที่จะได้h/c ตัดปิดยอดทั้งหมดได้ เลือกเอาที่ปิดได้ก่อนชัวร์ๆ ส่วนที่เหลือเว้นระยะก่อนค่อยหยุดจ่าย ถ้าหยุดพร้อมกันเวลาเจ้าหนี้มาทวงหรือฟ้องพร้อมกันเ หรือ เจรจาประนอมหนี้เราจะไม่มีเงินพอ ถึงจะขอผ่อนก็เถอะถ้ายอดรวมๆกันหลายใบก็เยอะนะ อย่าลืมว่าเรามีรายรับก็จริงแต่ภาระที่บ้านก็ต้องใช้ ก็แล้วแต่ตัดสินใจเอานะครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105788 โดย แม่น้องพรีม

eakkachai เขียน: ผมว่าน่าจะเลือกหยุดจ่ายทีละ2--4ตัวก่อนดีกว่าเพื่อที่จะได้h/c ตัดปิดยอดทั้งหมดได้ เลือกเอาที่ปิดได้ก่อนชัวร์ๆ ส่วนที่เหลือเว้นระยะก่อนค่อยหยุดจ่าย ถ้าหยุดพร้อมกันเวลาเจ้าหนี้มาทวงหรือฟ้องพร้อมกันเ หรือ เจรจาประนอมหนี้เราจะไม่มีเงินพอ ถึงจะขอผ่อนก็เถอะถ้ายอดรวมๆกันหลายใบก็เยอะนะ อย่าลืมว่าเรามีรายรับก็จริงแต่ภาระที่บ้านก็ต้องใช้ ก็แล้วแต่ตัดสินใจเอานะครับ

ขอบคุณที่แนะนำนะคะ จริงๆ ก็กังวลเหมือนกันค่ะ ว่าถ้ามาทวงทีเดียวก็คงแย่

ตั้งใจทีแรกว่าจะหยุดเฉพาะตัวบัตรเครดิตกับบัตรกดเงินสด แต่มันดันไปค้างจ่ายตัวที่เป็นเงินกู้ เลยคิดอะไรไม่ออกเลยค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105790 โดย asransara
ของผมก็ล้านกว่าหยุดมาได้5เดือนครับตอนนี้ปิดไปได้4ตัวแล้วครับตอนนี้เหลือ citi กับ cimb แล้วก็สินเชื่อกรุงศรี
ตอนนี้ก็ขายรถลาออกจากสหกรณ์เอาเงินมาใช้หนี้
ค่อยๆหาทางออกครับผมก็เก้บเงินเอาหลังจากหยุดจ่ายก็เก้บได้เดือนละ20000
ตอนนี้รู้สึกโล่งขึ้นเยอะครับ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105794 โดย แม่น้องพรีม

asransara เขียน: ของผมก็ล้านกว่าหยุดมาได้5เดือนครับตอนนี้ปิดไปได้4ตัวแล้วครับตอนนี้เหลือ citi กับ cimb แล้วก็สินเชื่อกรุงศรี
ตอนนี้ก็ขายรถลาออกจากสหกรณ์เอาเงินมาใช้หนี้
ค่อยๆหาทางออกครับผมก็เก้บเงินเอาหลังจากหยุดจ่ายก็เก้บได้เดือนละ20000

ถ้าจากรายละเอียดหนี้เราด้านบน พอจะรบกวนแนะนำได้มั้ยคะ เราควรจะหยุดจ่ายหนี้ ที่ตัวไหนก่อนดี ถ้า Citibank กับ CIMB กลัวว่าจะตามเร็ว เนื่องจากยอดหนี้ค่อนข้างเยอะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #105845 โดย jiew2013
หยุดจ่ายทุกตัวโดยเฉพาะตัวที่ดอกเบี้ยแพงๆก่อนครับ ให้เก็บเงินเพื่อรอ Hair cut น่าจะดีกว่าครับ อย่าไปจ่ายทุกตัว เราจะเก็บเงินไม่ได้เลย.. :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106114 โดย แม่น้องพรีม

แม่น้องพรีม เขียน: สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ เข้ามาขอกำลังใจค่ะ

ตอนนี้ เป็นหนี้รวมแล้ว ล้านกว่าบาท มีทั้งบัตรเครดิต และสินเชื่อหมุนเวียนส่วนบุคคุล ยอมรับว่าเป็นคนนิสัยใช้เงินเกินตัว วางแผนไม่ดี จนสุดท้ายตอนนี้เป็นหนี้แบบงูกินหาง และท้ายที่สุดรายรับไม่พอชำระหนี้

ตอนนี้เรามีลูก 2 คน กำลังเริ่มเข้าวัยเรียน ก็กลัวแล้วว่าเราจะไม่เงินส่งลูกเรียน และที่สำคัญคือ เราก็ไม่ได้เล่าให้สามีฟังว่า เรามีปัญหาหนี้มากขนาดนี้ จริงๆ เคยเล่าให้เค้าฟังแล้ว แต่เค้าแค่ฟังแล้วก็มีด่าซ้ำ ไม่ได้ให้คำแนะนำอะไร เราเลยไม่รู้จะปรึกษาใคร จนสุดท้ายกลายเป็นปัญหาเรื้อรัง

รายละเอียดหนี้มีตามนี้ค่ะ

1.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.กรุงศรี 181,668
2.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.ไทยพาณิชย์ 112,000
3.สินเขื่อส่วนบคุคล ธ.TMB 19,865
4.สินเชื่อส่วนบุคคล ธ.CIMB 400,000
5.สินเขื่อส่วนบุคคล Citi advance 314,000
6.บัตรเครดิต ธ.กรุงศรี 84,000
7.บัตรเครดิต ธ.ไทยพาณิชย์ 99,000
8.บัตรเครดิต central the1 99,000
9.1 Choice 67,000
10.บัตรกดเงินspeedy loan 80,000

รวมยอดแล้ว 1,274,865

มีรายรับ 50,000 บาทต่อเดือน จากเงินเดือนประจำ แต่เงินที่ต้องชำระเฉพาะหนี้ รวมแล้ว 76,010 ซึ่งติดลบ สองหมื่นกว่าบาท ยังไม่รวม ค่าใช้จ่ายประเดือน ที่เราต้องดูแลรับผิดชอบอีกเดือนละ 15,000 (สามีเพิ่งตกงาน ไม่ได้ช่วยเหลืออะไร และตอนก่อนหน้าที่ทำงาน ให้แค่เดือนละ 5,000 ซึ่งก็ไม่พออยู่แล้ว

เรากำลังเริ่มที่จะหยุดจ่ายหนี้ แต่เดือนนี้ คือไม่มีเงินจ่าย citi advance/CIMB และ บัตรเครดิต/speedy loanไทยพาณิชย์

เรามีความคิดว่าจะหยุดจ่าย กลุ่มที่เป็นบัตรเครดิตทั้งหมด รวมทั้ง 1choice และบัตรกดเงิน speedy loan ส่วนสินเชื่อหมุนเวียน ที่ผ่อนชำระมีกำหนดเวลา เราจะผ่อนไปเรื่อยๆ เพราะคิดว่า น่าจะสามารถทำได้

รบกวนชี้แนะด้วยค่ะ ว่าเราทำแบบนี้ เราเดินมาถูกทางมั้ย

แล้ว กรุงศรี/ไทยพาณิชย์/1 choice/Central the 1 ทวงหนี้สายโหดมั้ย

สุดท้าย ขอบพระคุณทุกกำลังใจและคำแนะนำค่ะ ตอนนี้เครียดมาก สงสารลูก

มาอัพเดทค่ะ 24/09/18 หลังจากคิดทบทวนทุกอย่าง ก็ตัดสินใจว่าจะหยุดจ่ายทุกตัวค่ะ
และเริ่มหยุดจ่าย
1. สินเชื่อ Citi bank กำหนดชำระ 5/9/18 ยังไม่โทรมาทวง
2. Speedy cash กำหนัดชำระ 19/9/18 ยังไม่โทรมาทวง มีแต่ส่งข้อความเตือนชำระ
3. สินเชื่อ CIMB กำหนด ชำระ 20/9/18 โทรมาทวง แล้ว 3 รอบ วันศุกร์/วันเสาร์/และเช้านี้ วันจันทร์

CIMB โทรมาถี่มาก น่าจะโดนก่อนเพื่อน =_=" ปล สอบถามว่า วันเสาร์ เค้ายังสามารถโทรทวงได้ใช้มั่ยคะ

Citi bank ไม่โทรทวง ไม่ส่งข้อความเตือน เงียบไปมั้ย ระแวง

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106135 โดย kookig
ของคุณยังดียังมีให้เก็บเราสิ ไม่มีเลย เงินเดือนน้อย เฮ้อ แต่ก็ต้องสู้ๆๆๆๆ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106136 โดย kookig

setzero เขียน: คุณยังดีครับที่มีรายรับเยอะพอสมควรครับ
น่าจะเก็บเงิน H/C ได้ ลองอ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆครับ
เดี๋ยวก็มีทางออก
ของผมก็ตัดสินใจแล้วว่าจะหยุดทุกอย่าง ยอดหนี้ล้านกว่าครับ
เก็บเงินแบบประหยัดสุดๆ ได้แค่เดือนล่ะหมื่น แต่ผมก็เลือกที่จะหยุดและเก็บเงินครับ
อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดครับแล้วค่อยๆแก้ไปครับ

ของคุณยังมีให้เก็บเดือนละ 10000 เราสิไม่มีเลยเงินเดือนออกมา เหลือแค่ค่ากินนิดหน่อย จะเอาที่ไหนไป H/C เฮ้ย

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106162 โดย kookig

asransara เขียน: ของผมก็ล้านกว่าหยุดมาได้5เดือนครับตอนนี้ปิดไปได้4ตัวแล้วครับตอนนี้เหลือ citi กับ cimb แล้วก็สินเชื่อกรุงศรี

ดีใจด้วยนะคะ คุณเก่งจัง ส่วนดิฉันตอนนี้มืดแปดด้านคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106180 โดย แม่น้องพรีม
ค่อยๆๆ คิดค่ะ ช่วงเครียดมาก ก็ไม่มีสติเลย สงบใจสักพัก ตั้งสติ แล้วดูว่า ปัญหามีอะไร จะแก้แบบไหน

ตอนนี้ เราก็ต้องทำใจ และรับมือกับการเริ่มโทรติดตามหนี้แล้วค่ะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106187 โดย แม่น้องพรีม
25/09/18
เริ่มการ ทำบัญชีและกันเงินสำหรับค่าใช้จ่ายทั้งหมด และ เริ่มเก็บเงิน เดือนละ 25,000 อย่างน้อย 3 เดือน ก็น่าจะได้ อย่างน้อย 1 บัตร แต่กว่าหนี้จะเน่า และเจรจา H/C คงต้องรอไปอีก(เข้าใจถูกต้องใช่มั้ยคะ)

CIMB เจ้าแรกที่โทรทวงทุกวันตอนนี้ ยังพูดจาดีอยู่ บอกให้ไปจ่าย เพื่อรักษาประวัติ ตอบไปว่า เดี่ยวจ่าย แต่ตั้งใจหยุดแน่นอนแล้ว

แจ้งที่บ้านแล้ว ที่ทำงานแจ้งเจ้านาย แต่ก็พยายามจะจัดการ H/C ให้จบก่อนที่จะโดนบังคับคดี

Citi bank หยุดไปได้ จะครบเดือน ไม่มีโทรทวงเลย (เงียบไปจนเกร็ง)

มีคำถามเพ่ิ่มคือ ถ้าเรารับสายเบอร์มือถือโทรทวงหนี้ตลอด พวกทวงหนี้ จะยังโทรมาที่ทำงานมั้ยคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106403 โดย แม่น้องพรีม
Update 03/10/18

CIMB โทรมาเป็นสายแรก
จนท : ลูกค้าติดอะไรคะ เห็นว่านัดไว้หลายครั้งแล้ว ผ่านมา 13 วันแล้ว ยังไม่ชำระเข้ามา
เรา : ติดตรงที่ว่าไม่เงินพอชำระค่ะ แล้วไม่ได้เป็นคนนัดค่ะ จนท โทรมาก็บอกว่าให้ชำระวันนั้น วันนี้เอง
จนท : วันนี้พอจะชำระได้บางส่วนมั้ยคะ เพื่อให้ยอดเคลื่อนไหว สัก 1000 - 3000
เรา : ไม่มีเลยจริงๆ ค่ะ ก็หาอยู่ แต่ไม่มีค่ะ
จนท : เงินเดือนออกแล้ว แต่ไม่มีนะคะ
เรา : ใช่คะ ออกมาแล้วไมพอค่ะ =_=

(รอบบิลแรกผ่านไป เพื่อเข้ารอบบิลที่ 2) CIMB นี่ส่งฟ้องเร็วมั้ยคะ

Citi advance เงียบเกิ๊นน ไม่มีแม้แต่ ข้อความเตือนชำระเงิน จะโดนอะไรนะเนี่ย

SCB (speedy loan, speedy cash และ บัตรเครดิต)
โทรมาเตือนชำระเงิน 2 รอบ และส่งข้อความเตือน 2 รอบ

เซนทรับ เดอะวัน/เฟริสช้อย เดอะวัน/บัตรเครดิต กรุงศรี ส่งข้อความเตือน 1 รอบ

ก้มหน้าก้มตาเก็บเงินกันต่อไป

วางแผนเก็บเงินเดือนละ 25000 / เดือนแรกผ่านไป เก็บจริงได้แค่ 18000 จะเก็บทัน H/C มั้ยเนี่ย เศร้า

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.782 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena