หนี้ 9 ใบ ยอด 2 แสนกว่า!!!

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104413 โดย toomtam1996
หนี้ทั้งหมด 9 ใบ ยอด 233,826.27 บาท
GSB ออมสิน visa ยอด 20,271.74 บาท กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายงวดแรก
Citi bank cash back ยอด 16,950.05 บาท หยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้ว
Citi bank rewards ยอด 6,972.10 บาท หยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้ว
Krungsri First Choice ยอด 28,887.23 บาท กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายงวดแรก
KTC visa ยอด 40,699.47 บาท กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายงวดแรก
KTC proud ยอด 40,890.50 บาท กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายงวดแรก
SCB MasterCard ยอด 32,770.75 บาท หยุดจ่ายมาเข้าเดือนที่ 6 แล้ว
SCB speedy cash ยอด 21,075.33 บาท หยุดจ่ายมาเข้าเดือนที่ 6 แล้ว
UOB visa ยอด 25,309.10 บาท กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายงวดแรก

หยุดจ่าย SCB มาเดือนที่ 5 จะเข้าเดือนที่ 6 แล้ว
ยอด SCB บัตรเครดิต 32,770.75 บาท
ยอด SCB speedy cash 21,075.33 บาท
มีสำนักกฎหมาย(ทวงหนี้) โทรแจ้งจะให้ทำปรับปรุงโครสร้างหนี้ ตอนแรกก็ไม่รู้ยังไม่ได้เข้ามาอ่านในกระทู้นี้
ก็ทำหนังสือปรับปรุงโครงสร้างหนี้เข้าไป จนธนาคารโทรมาอนุมัติให้เข้าไปเซ็นต์สัญญา แล้วได่เข้ามาอ่านในกระทู้นี้
ถึงได้รู้ว่ามันคือสัญญานรก ทางธนาคารก็โทรมาสอบถามถึงวันที่จะเข้าไปเซ็นต์สัญญา เราก็ถามว่าต้องจ่ายยังไงเท่าไหร่
ธนาคารแจ้งว่าจ่ายระยะเวลา 5 ปี เดือนละ 1,200 บาทรวม 2 ใบ รวมดอกเบี้ยแล้ว 15% ต่อปี เราก็ตกใจโหจ่ายครบ 5 ปี ดอกบานเลย
คิดในใจว่ายังไงก็จะไม่ไปเซ็นต์ จนสำนักกฎหมายโทรมาทวงถามการเซ็นต์สัญญาที่เราผิดนัด
เราก็ถามว่าถ้าจะปิดบัตรเครดิตเลย ลดได้เท่าไหร่ สำนักกฎหมายเสนอมาลดได้ 10% เหลือประมาณ 31,xxx จำไม่ได้ ผ่อนได้ 3 งวด งวดแรก 1x,xxx บาท งวด 2-3 จ่าย 10,000 บาท
แต่บัตร speedy cash ต่อจ่ายให้เป็นบัญชีปกติ(ถ้าไม่ปิด) เราก็แจ้งจะขอปรึกษาทางบ้านก่อน
ก็คิดในใจว่ามันต้องลดได้อีก จนมาวันนี้สิ้นเดือนทางสำนักกฎหมายโทรมาว่าวันสุดท้ายแล้วไม่ว่ายังไงก็ต้องเซ็นต์สัญญาปรับปรุงไปก่อนถ้ายังไม่มีจ่าย เราก็โวยวายว่าถ้าเซ็นต์ไปก็ต้องจ่ายครบ 5 ปี ดอกมันก็เยอะจ่ายไม่ไหว ทางนั้นก็เลยให้คุยกับหัวหน้าของเขา ว่าถ้าจะปิดก็ไปปิดได้แต่ต้องเซ็นต์ไปก่อนเพราะตัดดอกเบี้ยออก ซึ่งปัจจุบันคิดดอก 28% ต่อปี ยอด 34,xxx บาท ถ้าเซ็นต์ไปคิอลดต้นลดดอก ยิ่งจ่ายผ่อนชำระต่อเนื่องธนาคารก็จะลดดอกให้ แต่ถ้าไม่ทำอะไรเลยทางสำนักต้องแจ้งทางธนาคารขอยกเลิกการส่งเรื่องที่จะปรับปรุงโครงสร้างหนี้ออกไปแล้วทางธนาคารไม่แน่ว่าจะส่งฟ้องไหมผมบอกไม่ได้(ทางสำนักกฎหมายทวงหนี้พูดแบบนี้) ก็เลยพูดปัดไปว่าจะไปเซ็นคชต์ตอนหลังเลิกงาน(5โมงเย็น)
จนถึงเวลาก็ไม่ได้ไปเซ็นต์ สำนักกฎหมายก็โทรมาเป็นสิบๆสาย เราก็ไม่ได้รับสายแอบกลัว

Citi bank แรกๆโทรมาบ่อยมาก รับสายบ้างไม่รับบ้าง จนมาวันนี้โทรมาช่วงเลิกงาน ก็รับสาย
พนักงาน : ขาดชำระมา 4 เดือนแล้ว ติดปัญหาอะไรมั้นคะ
เรา : ยังไม่สะดวกจ่าย ไม่พร้อม
พนักงาน : แล้วจะทำยังไงได้บ้าง
เรา : ถ้าปิดลดได้เท่าไหร่ มีแบบผ่อนมั้ย
พนักงาน : ลดได้เต็มที่ 25% จ่ายก้อนเดียวไม่มีมาตราการผ่อนคะ
เรา : อ่อครับ ไว้ติดต่อกลับมาใหม่แล้วกันครับ ไม่สะดวกคุย(เข้า BTS)
แต่ในใจคิดว่ายังอยากได้ลดเยอะกว่านี้ถ้าจะปิดก้อนเดียว

และก็กำลังจะเริ่มหยุดจ่ายทุกใบและเก็บเงินก้อน รอ h/c ทีเดียวจะได้จ่ายก้อนเดียวจบ
ผมรายได้ตอนนี้ยังน้อยครับ เงินเดือน 17,000 บาทหักค่าประกันสังคมออกกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพออกก็เหลือ 15,400 บาทเองครับ ยังไม่รวมค่าเน็ตรายเดือนมือถืออีกประมาน 900 บาทครับ
คิดว่าจะหยุดทีเดียวทุกใบเลยดีมั้ยหรือว่าจะค่อยๆหยุดทีละใบดี ขอความเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านด้วยครับ
:sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104421 โดย ยิ้มอ่อน

toomtam1996 เขียน: หยุดจ่าย SCB มาเดือนที่ 5 จะเข้าเดือนที่ 6 แล้ว
ยอด SCB บัตรเครดิต 32,770.75 บาท
ยอด SCB speedy cash 21,075.33 บาท

มีสำนักกฎหมาย(ทวงหนี้) โทรแจ้งจะให้ทำปรับปรุงโครสร้างหนี้ ตอนแรกก็ไม่รู้ยังไม่ได้เข้ามาอ่านในกระทู้นี้
ก็ทำหนังสือปรับปรุงโครงสร้างหนี้เข้าไป จนธนาคารโทรมาอนุมัติให้เข้าไปเซ็นต์สัญญา แล้วได่เข้ามาอ่านในกระทู้นี้
ถึงได้รู้ว่ามันคือสัญญานรก ทางธนาคารก็โทรมาสอบถามถึงวันที่จะเข้าไปเซ็นต์สัญญา เราก็ถามว่าต้องจ่ายยังไงเท่าไหร่
ธนาคารแจ้งว่าจ่ายระยะเวลา 5 ปี เดือนละ 1,200 บาทรวม 2 ใบ รวมดอกเบี้ยแล้ว 15% ต่อปี เราก็ตกใจโหจ่ายครบ 5 ปี ดอกบานเลย
คิดในใจว่ายังไงก็จะไม่ไปเซ็นต์ จนสำนักกฎหมายโทรมาทวงถามการเซ็นต์สัญญาที่เราผิดนัด
เราก็ถามว่าถ้าจะปิดบัตรเครดิตเลย ลดได้เท่าไหร่ สำนักกฎหมายเสนอมาลดได้ 10% เหลือประมาณ 31,xxx จำไม่ได้ ผ่อนได้ 3 งวด งวดแรก 1x,xxx บาท งวด 2-3 จ่าย 10,000 บาท
แต่บัตร speedy cash ต่อจ่ายให้เป็นบัญชีปกติ(ถ้าไม่ปิด) เราก็แจ้งจะขอปรึกษาทางบ้านก่อน
ก็คิดในใจว่ามันต้องลดได้อีก จนมาวันนี้สิ้นเดือนทางสำนักกฎหมายโทรมาว่าวันสุดท้ายแล้วไม่ว่ายังไงก็ต้องเซ็นต์สัญญาปรับปรุงไปก่อนถ้ายังไม่มีจ่าย เราก็โวยวายว่าถ้าเซ็นต์ไปก็ต้องจ่ายครบ 5 ปี ดอกมันก็เยอะจ่ายไม่ไหว ทางนั้นก็เลยให้คุยกับหัวหน้าของเขา ว่าถ้าจะปิดก็ไปปิดได้แต่ต้องเซ็นต์ไปก่อนเพราะตัดดอกเบี้ยออก ซึ่งปัจจุบันคิดดอก 28% ต่อปี ยอด 34,xxx บาท ถ้าเซ็นต์ไปคิอลดต้นลดดอก ยิ่งจ่ายผ่อนชำระต่อเนื่องธนาคารก็จะลดดอกให้ แต่ถ้าไม่ทำอะไรเลยทางสำนักต้องแจ้งทางธนาคารขอยกเลิกการส่งเรื่องที่จะปรับปรุงโครงสร้างหนี้ออกไปแล้วทางธนาคารไม่แน่ว่าจะส่งฟ้องไหมผมบอกไม่ได้(ทางสำนักกฎหมายทวงหนี้พูดแบบนี้)
ผมคิดในใจว่าหรือจะไปเซ็นต์ก่อนดีหรือว่าปล่อยไป คิดไม่ออกเลยครับ อ่านกระทู้มาเยอะในนี้แต่พอเจอกับตัว ไม่แน่ใจเลยครับว่าเซ็นไปแล้วเราจ่ายผ่อนไปหน่อยๆแล้วคิดจะปิด ทางสำนักกฎหมายจะลดให้อีกได้ไหม เพราะเขาบอกว่าเซ็นต์ไปก่อนถ้าจะปิดจริงๆจะลดให้ครับ
ขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าเซ็นต์ไปก่อนแล้วปิดที่หลังจะได้ไหม หรือว่าปล่อยไปครับhttp://debtclub.consumerthai.org/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/say_no.gif

หยุดจ่ายจะเข้ารอบบิลที่6แล้ว รออีกหน่อยค่ะ ไหนๆก็เสียเครดิตแล้ว
รอ h/c ดีกว่าทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้นะคะ
คำพูดจะพูดไงก็ได้ เซ็นต์ๆไปก่อนเดี๋ยวทาง ธ. จะลดให้ จริงหรอ???
หนักแน่นไว้ค่ะ บอกว่าปรึกษากับครอบครัวแล้ว ล่าสุดครอบครัวไม่ให้ประนอมหนี้ ไม่อยากเป็นหนี้นานๆ ต้องการปิดจบอย่างเดียว ทางคุณมีข้อเสนออะไรบ้างนอกเหนือจากปรับปรุงโครงสร้างหนี้
ถ้าคุณยังไม่พอใจกับส่วนลดที่ได้(10%) คุณก็บอกไปว่าเงินเก็บยังมีไม่ถึงแต่มีความตั้งใจจะชำระหนี้แน่นอน หากคุณจะส่งฟ้องก็ส่งฟ้องได้เลย หมายศาลจะมาที่บ้านเมื่อไรรบกวนแจ้งด้วย อะไรทำนองนี้ค่ะ
สู้ๆค่ะ เป็นกำไรใจให้ แค่เป็นหนี้เอง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104424 โดย toomtam1996
ขอบคุณมากครับ
ถ้าแบบนั้นวันนี้ก็จะไม่ไปเซ็นต์ครับรอให้ผ่านพ้นไป รอ h/c มากกว่านี้ครับ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104433 โดย toomtam1996
อัพเดทครับ
ช่วงเย็นของวันนี้ สำนักกฎหมาย(บริษัททวงหนี้) กระหนั่มโทรมาเป็นสิบสายครับ แต่ไม่ได้รับสายใดๆ (แอบกลัว) :sweat:

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104495 โดย แม่แมว
Replied by แม่แมว on topic หนี้ 9 ใบ ยอด 2 แสนกว่า!!!
ขอถามประสบการณ์หน่อยค่ะ พอดีเรากำลังจะตัดสินใจหยุดจ่าย เราอยากรู้ว่าเค้าโทรมาเยอะมากมั้ยคะ แล้วโทรไปที่เจ้านาย ที่ออฟฟิส หรือบุคคลอ้างอิงตอนสมัครรึป่าวคะ กลัวจัง

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104563 โดย toomtam1996
บริษัทSCB / สำนักกฎหมาย(พวกทวงหนี้)
โทรมาทุกวันครับ ถ้าไม่รับก็จะโทรทั้งวัน(รวมๆ15สาย) แรกๆที่รับสายแล้วก็บอกปัดไปว่าจะไปจ่ายก็ไม่โทรมาอีกในวันนั้นแต่ใบบ้างครั้งก็โทรมาอีกเพราะผมมีบัตรเงินสดกับบัตรเครดิตคู่กัน เขาน่าจะไม่ได้ประสานงานกันว่าโทรมาแล้ว แต่ถ้าไม่จ่ายอีกก็โทรมาทุกวันเรื่อยๆครับ
ไม่โทรเข้าหาหัวหน้าแต่โทรเข้าโต๊ะทำงานเลยครับถ้าไม่รับสาย (สำหรับพวกบริษัททวงหนี้นะ)

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104568 โดย toomtam1996
อัพเดท

เมื่อวาน 02/08/2561 สำนักกฎหมาย(บริษัททวงหนี้ SCB) โทรมามา(ช่วงเช้า)
ท.=ทวงหนี้ ร.=เรา
ท. ดิฉัน.... ติดตามเรื่องการเซ็นต์สัญญาปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ ได้เข้ามาเซ็นต์หรือยังคะ
ร. ยังครับ แล้วก็ไม่เซ็นต์แล้วด้วย ยกเลิกไปเลย เพราะเซ็นต์ไปก็ไม่มีจ่าย ตอนนี้หยุดจ่ายแล้วทุกบัตร
ท. จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 500 เองนะคะ
ร. ใช่ครับไม่มีจ่าย ไม่เซ็นต์
ท. โอเคคะ ดิฉันจะได้รายงานหัวหน้าคะ
จบการสนทนา

ในเวลาติดๆกัน Citi bank โทรมา(จากคนทวงหนี้ของบริษัททาง citi bank)
C.=citi bank ร.=เรา
C. สวัสดีคะ ดิฉัน... จาก citi bank รบกวนเคลียยอดค้างชำระรวม 4 เดือนยอด xxx และยอด xxx (ผมมี 2 ใบวงเงินใช้ร่วมกัน)
ร. ยังไม่มีจ่ายครับ หยุกจ่ายทุกใบแล้ว ไม่มีเงิน
C. แล้วจะทำยังไงคะ จ่ายเมื่อไหร่
ร. ไม่รู้ครับ ไม่รู้
C. ถ้าแบบนั่นเราจะส่งเรื่องไปสำนักกฎหมายนะคะ ทางระบบ
ร. ครับ
จบการสนทนา

ในเวลาต่อมาหลังคุยกับciti bank เสร็จ ระบบอัตโนมัติของกรุงศรีโทรมา ครบกำหนดชำระวันนี้ เราก็ไม่สนใจอะไร

ช่วงบ่ายของวันเดียวกัน
บริษัท SCB ตัวจริงโทรมา
S.=SCB ร.=เรา
S. สวัสดีค่ะ ขอเรียนสายคุณ...
ร. พูดอยู่ครับ
S. ดิฉัน... ติดตามการเซ็นต์สัญญาปรับโครงสร้างหนี้คะ ที่นัดเซ็นต์ไว้ตั้งแต่วันที่ ......
ร. ยกเลิกแล้วครับ ไม่มีจ่าย หยุดจ่ายทุกบัตร
S. งั้นยอดก็ชำระยอดขั้นต่ำงวดนี้ xx,xxx บาท นะคะ เพราะถ้าเซ็นต์สัญญาคือไม่เสียดอก ลดดอก
ร. ไม่จ่ายครับไม่มี
S. งั้นปล่อยตามระบบเลยนะคะ(คิดดอก)
ร. ครับ
จบการสนทนา

วันที่ 03/08/61
เงียบกริ๊บมากๆ มีแต่ของกรุงศรีโทรมาแต่รับไม่ทัน โทรมารอบเดียวและหายไป

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104763 โดย toomtam1996
อัพเดต 08/08/61

เริ่มมีกรุงไทย , กรุงศรี โทรเข้ามาบ้าง แต่ก็ยังไม่กล้ารับเพราะแรกๆพึ่งจะเริ่มหยุดจ่ายเดือนแรก

ยังมีของ Citi bank โทรเข้ามาก็ยังตอบไปอย่างเดิมว่าไม่มี

ส่วนของ SCB หลังจากวันนั้นก็ไม่โทรมาอีกเลย(คาดว่าเปลี่ยนบริษัททวงหนี้แน่ๆ) แต่แอบหวั่นๆกลัวจะฟ้องศาล

และวันนี้บริษัท Magnet Group (บริษัททวงหนี้ใหม่ของ SCB)
M = Magnet Group ร = เรา
M สวัสดีคะ ขอเรียนสายคุณ.... ดิฉันจาก M... ตัวแทนจาก SCB คุณมียอดค้างชำระ 6 เดือนแล้วนะคะ ยอด xxxxxx บาท จะชำระเข้ามาได้เมื่อไหร่คะ
ร = ไม่มีครับ ถ้ามีจะรีบเอาไปจ่าย
M = ชำระเมื่อไหร่ค่ะ
ร = ไม่รู้ครับ
M = จะชำระเข้ามาสัก 700 ได้มั้ย
ร = ไม่มีครับ
M = แล้วยังทำงานอยู่ที่ ... อยู่มั้ยค่ะ
ร = ไม่ทำแล้วครับ(พูดปัดไปไม่อยากให้มารบกวนการทำงาน)
M = แล้วยังอาศัยอยู่บ้านเลขที่ .... อยู่มั้ย
ร = ไม่ครับออกมาแล้วเป็นหอพัก
M = อ่อค่ะ งั้นปล่อยไปตามระบบนะคะ
ร = โอเคครับ
จบการสนทนา

ในใจก็คิดว่าจะเป็นไปยังไงต่อยังไม่รู้เลย

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104765 โดย jackTs

toomtam1996 เขียน: วันนี้บริษัท Magnet Group (บริษัททวงหนี้ใหม่ของ SCB)
M = Magnet Group ร = เรา
M สวัสดีคะ ขอเรียนสายคุณ.... ดิฉันจาก M... ตัวแทนจาก SCB คุณมียอดค้างชำระ 6 เดือนแล้วนะคะ ยอด xxxxxx บาท จะชำระเข้ามาได้เมื่อไหร่คะ
ร = ไม่มีครับ ถ้ามีจะรีบเอาไปจ่าย
M = ชำระเมื่อไหร่ค่ะ
ร = ไม่รู้ครับ
M = จะชำระเข้ามาสัก 700 ได้มั้ย
ร = ไม่มีครับ
M = แล้วยังทำงานอยู่ที่ ... อยู่มั้ยค่ะ
ร = ไม่ทำแล้วครับ(พูดปัดไปไม่อยากให้มารบกวนการทำงาน)
M = แล้วยังอาศัยอยู่บ้านเลขที่ .... อยู่มั้ย
ร = ไม่ครับออกมาแล้วเป็นหอพัก
M = อ่อค่ะ งั้นปล่อยไปตามระบบนะคะ
ร = โอเคครับ
จบการสนทนา

ในใจก็คิดว่าจะเป็นไปยังไงต่อยังไม่รู้เลย

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: toomtam1996

4 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #110911 โดย toomtam1996
หลังจากที่หายไปนานก็ใช้หนี้หมดครบทุกใบครับ
เดี๋ยวจะแจ้งนะครับว่าใบไหนลดเท่าไหร่บ้าง
แต่อยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆในนี่ว่าชำระปิดบัญชีของ UOB แล้วส่งหนังสือปิดบัญชีมา1ใบและอีกใบทางธนาคารบอกให้เซ็นต์แล้วส่งกลับไป คือเอกสารนี้จำเป็นต้องเซ็นต์มั้ยครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.786 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena