มือใหม่!! เริ่มหยุดจ่ายเดือนก.พ 60

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #93595 โดย pinklemon
สวัสดีค่ะ..ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

เป็นหนี้บัตรเครดิต ดังนี้ค่ะ
1. TMB @ 85,000
2. SCBT @ 85,000
3. citi ready credit @ 75,000 (หยุดจ่าย ก.พ)
4. citi big C @ 22,500 (หยุดจ่าย ก.พ)
5. FC @ 46,000+5000 =51,000
6. K bank (กดเงินสด) @ 20,000
7. K bank credit @30,000
8. ktc 20,000
9. bbl 25,000 (งด.เข้า ธนาคารนี้ค่ะ)

เดือนที่แล้ว(ก.พ. 60) หยุดจ่ายของciti bank 2 ใบค่ะ
ที่ผ่านมาเครดิตดีตลอดค่ะ ไม่มีก็เจียดมาจ่าย เพราะกลัวเสียเครดิต จ่ายไปๆๆๆ แต่ต้นก็ไม่เคยจะลดลงซักทีค่ะ จนมาเจอเว็บๆนี้ ซึ้งเป็นแนวทางที่ดีมากเลยค่ะ เหมือนเจอทางสว่าง (แต่ก็แอบหวั่นๆ) ได้อ่านบางกระทู้ พยามศึกษา อยู่หลายวัน เค้าบอกต้องใจแข็ง!!!
เราก็จะพยามปฏิบัติตามนะคะ เปนกำลังใจให้กันด้วยนะ
และ ท่านใดที่มี คำแนะนำดีๆ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

***ปล.รายการที่ 3 และ 4 หลงกลมัน ปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้ว เพราะมันโทรมาถามว่าสนใจปรับโครงสร้างหนี้มั้ย เราก็หลงดีใจว่ามันลดดอกเหลือ 13 % และจ่ายงวดแรกไปแล้วด้วย (จ่ายมันเดือน มีนา)ด้วยความที่ไม่เคยเจอคนมาตามทวงหนี้รำคาญ เสียเซ้ว เวลาเค้าโทรมาทวง และตอนนั้น ยังไม่รู้จักเว็บนี้เลยค่ะ

คำถาม คือ
1. ถ้าจะใจแข็งไม่จ่ายปรับโครงสร้างหนี้ จะเป็นไรมั้ยคะ?

2. และเดือนนี้ เม.ย. ก็กะว่าจะ หยุดจ่ายทุกบัตร ยกเว้น BBL เพราะเงินเดือนเข้า BBL แต่ไม่แน่ใจว่า เค้าจะหักเราผ่านบช.งด.อัตโนมัติรึป่าว?

3.และมีเงินเข้าบช. TMB ทุกเดือน (ไม่เยอะค่ะ หลักร้อย) เค้าจะดูดยอดเงินที่เข้า บช.เรารึป่าวคะ

และสุดท้ายนี้ ..ขอขอบพระคุณคนที่ทำเว็บนี้ และทุกกระทู้ที่มีประโยชน์มากๆกับดิฉันค่ะ

ไว้คืบหน้าจะมา อัพเดท นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93596 โดย jackTs

pinklemon เขียน: 1. ถ้าจะใจแข็งไม่จ่ายปรับโครงสร้าง จะเป็นไรมั้ยคะ?

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

pinklemon เขียน: 2. และเดือนนี้ เม.ย. ก็กะว่าจะ หยุดจ่ายทุกบัตร ยกเว้น BBL เพราะเงินเดือนเข้า BBL แต่ไม่แน่ใจว่า เค้าจะหักเราผ่านบช.งด.อัตโนมัติรึป่าว?

ธนาคารเจ้าหนี้ ยึดเงินในบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6970&Itemid=64

ลูกหนี้สามารถหยุดจ่ายบัตรของเจ้าหนี้ ที่มีบัญชีเงินเดือนเข้าก็ได้

โดยวิธีแก้ก็คือ ลูกหนี้ต้องเล่นเกมส์กดให้ไวกว่าพนักงานของธนาคาร ที่มันทำหน้าที่กดคีย์ข้อมูลในคอมพิวเตอร์ เพื่อดูดเงินเดือนของลูกหนี้

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=32017&Itemid=64#32017

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic#33296

และที่สำคัญก็คือ ต้องอย่าช้าด้วย เพราะถ้าพลาดไปเพียงแค่ครึ่งชัวโมง เงินเดือนของลูกหนี้ก็ไม่มีเหลือ

ตัวอย่าง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40565&Itemid=64&limitstart=20#52645

เมื้อคืนตื่นมาโอนตังค์ ตี4 กลัวโดนดูดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44144&Itemid=64&limitstart=20#83042

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41601&limitstart=20&Itemid=64#78962

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43476&Itemid=64#73096

pinklemon เขียน: 3.และมีเงินเข้าบช. TMB ทุกเดือน (ไม่เยอะค่ะ หลักร้อย) เค้าจะฮุบยอดเงินที่เข้า บช.เรารึป่าวคะ

คำตอบเหมือนในข้อ 2.

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93604 โดย pinklemon
ขอบคุณมากนะคะ สำหรับแนวทางปฏิบัติ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93605 โดย pinklemon
เป็นไปได้มั้ยคะว่า...ถ้าธนาคารตั้งหักเงินในบช.อัตโนมัติ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93616 โดย pinklemon
คุณ นกกระจอกเทศ คะ ลืมบอกไปว่าบช.BBL ที่เป็นบช.เงินเดือน มีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพด้วยค่ะ

จะมีผลไรมั้ยคะ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93622 โดย jackTs

pinklemon เขียน: เป็นไปได้มั้ยคะว่า...ถ้าธนาคารตั้งหักเงินในบช.อัตโนมัติ

เป็นไปไม่ได้...เพราะ ณ ปัจจุบันนี้ ยังไม่มีธนาคารใด ที่สามารถตั้งโปรแกรมคอมพิวเตอร์ เพื่อทำการหักบัญชีอัตโนมัติได้เลย...ไม่มีธนาคารไหนเลยที่สามารถทำได้

และกฏหมายก็ไม่อนุญาตให้ธนาคาร สามารถกระทำการเช่นนี้ได้ด้วย

pinklemon เขียน: บช.BBL ที่เป็นบช.เงินเดือน มีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพด้วยค่ะ
จะมีผลไรมั้ยคะ

เงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ กฏหมายระบุเอาไว้ว่าห้ามอายัดหรือยึดโดยเด็ดขาด เพราะถูกจัดว่าเป็นเงินกองทุนที่ได้รับความคุ้มครองทางกฏหมาย ไม่ใช่เงินที่ฝากเอาไว้ในบัญชีของธนาคาร

ผมก็พิมพ์เขียนเอาไว้ชัดเจนแล้วนี่ครับ ไปอ่านดูให้ดีๆสิครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64#28150

ความรู้ต่างๆ

มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93630 โดย pinklemon
อ่อค่ะ....อัตโนมือ!!

ฉะนั้นเราต้องเล่นเกมส์กดให้ไวกว่า พนง.แบ้งค์ให้ได้++++

**ลิ้งค์บางลิ้งค์ ที่คุณนกกระจอกเทศ ส่งมาให้ จะพยามหาเวลาเข้ามาอ่านให้ครบนะคะ**

ขอบคุณมากค่ะที่เสียสละเวลามาตอบคำถามให้

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93684 โดย pinklemon
มาอัพเดทเพิ่มค่ะ

รอบบิลเดือนมีนา หยุดจ่าย !!!
SCBT
ิิBBL
K Bank (กดเงินสด)

*** รอบบิลเดือนเมษา.... จะหยุดจ่ายทุกใบเลยค่ะ***

ก็มีโทรมาตาม เราก็บอกว่ายังไม่สะดวกค่ะ มันก็บอกตามสเต็บมันว่าเพื่อรักษาประวัตินั่นนี่ ให้จ่ายภายในวันนั้น วันนี้...เราก็บอก ยังบอกไม่ได้ค่ะ ว่าจะจ่ายได้วันไหน ให้ จนท. โทรมาสอบถามอีกทีละกันค่ะ!!

**ปล. ทำตามคำแนะนำท่านนึงในกระทู้ได้บอกไว้ว่า ให้พกสมุดจดไว้เล่มนึง เพื่อบันทึก ว่าที่ไหนโทรมาบ้าง และตอบว่าไรบ้าง!!

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93701 โดย pinklemon
ขอถามเพิ่มเติมนะคะ!!

ปัจจุบัน ผ่อนรถกับธนชาติอยู่ จะมีผลกระทบอะไรมั้ยคะ กับการหยุดจ่ายบัตรต่างๆนี้

ปล. ไม่ได้เป็นหนี้บัตรเครดิตกับธนชาติค่ะ ผ่อนรถอย่างเดียว ผ่อนยังไม่หมดค่ะ

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93702 โดย jackTs

pinklemon เขียน: ขอถามเพิ่มเติมนะคะ!!

ปัจจุบัน ผ่อนรถกับธนชาติอยู่ จะมีผลกระทบอะไรมั้ยคะ กับการหยุดจ่ายบัตรต่างๆนี้

ปล. ไม่ได้เป็นหนี้บัตรเครดิตกับธนชาติค่ะ ผ่อนรถอย่างเดียว ผ่อนยังไม่หมดค่ะ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
*** อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64#55599

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

.

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93723 โดย pinklemon
ขอบคุณค่ะ คุณนกระจอกเทศ

((( ผู้ทีมีหนี้บัตรเครดิตและหนี้ทรัพย์สินที่ยังผ่อนอยู่ เป็นเจ้าหนี้"รายเดียวกัน"

มักจะมีปัญหาและเสียเปรียบเสมอ เนื่องจากมีทรัพย์เป็นตัวประกัน)))

ขอถามเพิ่มอีกนะคะ สมัยเรียนมหาลัยเคย เป็นหนี้ กยศ. และเคยจ่ายงวดแรก
และก็หยุดจ่ายมาหลายปีมาก จนจำไม่ได้ละ จากนั้นมีหมายศาลมาที่บ้าน(ตจว.) ก็เลยให้พี่ชายไปแทน สรุปใจความได้ว่าให้จ่ายเดือนละ 1,600 บาท หลังจากนั้นก็ได้จ่ายไปแค่งวดแรกเหมือนเดิม ก็หยุดยาวเลยจนมาถึงปัจจุบันค่ะ กลับบ้าน ตจว.พี่ชายเอาจม.ให้ เปิดอ่านดูเป็นจม. ทวงนี้จากสนง.กฎหมายที่อยู่จังหวัดใหล้บ้านน่ะคะ แล้วยังงี้ควรจะทำไงต่อดีคะ ช่วยแนะแนวทางหน่อยค่ะ!!

**มันเป็นหนี้รัฐบาล เลยไม่รู้จะยังไงต่อดี ในใจคิดว่า...จะไม่จ่ายต่อไปค่ะ จนกว่าจะมีหมายศาลมาอีก แล้วอย่างงี้เราขอเจรจาได้มั้ยคะ**

7 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #93730 โดย jackTs

pinklemon เขียน: สมัยเรียนมหาลัยเคย เป็นหนี้ กยศ. และเคยจ่ายงวดแรก
และก็หยุดจ่ายมาหลายปีมาก จนจำไม่ได้ละ จากนั้นมีหมายศาลมาที่บ้าน (ตจว.) ก็เลยให้พี่ชายไปแทน สรุปใจความได้ว่าให้จ่ายเดือนละ 1,600 บาท หลังจากนั้นก็ได้จ่ายไปแค่งวดแรกเหมือนเดิม ก็หยุดยาวเลยจนมาถึงปัจจุบันค่ะ กลับบ้าน ตจว.พี่ชายเอาจม.ให้ เปิดอ่านดูเป็นจม. ทวงนี้จากสนง.กฎหมายที่อยู่จังหวัดใหล้บ้านน่ะคะ แล้วยังงี้ควรจะทำไงต่อดีคะ ช่วยแนะแนวทางหน่อยค่ะ!!

หนี้กองทุนกยศ.

สำหรับหนี้รายการนี้ชมรมฯจะขอร้องให้จ่าย(ห้ามหยุด)
เพราะ

1.ดอกเบี้ยถูกมาก
2.ยอดจ่ายแต่ละเดือนไม่สูง
3.ทวงหนี้ไม่โหด
4.หากหยุดผู้ที่ค้ำประกันให้คุณจะเดือดร้อนตามไปด้วย
5.มีน้องๆรอใช้กองทุนนี้อยู่อีกเยอะ
6.คุณเรียนจบมาได้ด้วยเงินกู้นี้ คุณมีอนาคตที่ดี แล้วยังไม่ยอมจ่ายอีก
ก็ไม่น่าจะเรียกว่าคนแล้ว

ยกเว้นตกงาน ไม่มีงานทำก็จำเป็นต้องหยุดจ่าย
แต่เมื่อได้งานทำแล้วก็ขอให้รีบติดต่อเพื่อจ่ายหนี้ตัวนี้โดยเร็ว

อ้างอิงข้อมูลจาก
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=20#241

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#214

pinklemon เขียน: **มันเป็นหนี้รัฐบาล เลยไม่รู้จะยังไงต่อดี ในใจคิดว่า...จะไม่จ่ายต่อไปค่ะ จนกว่าจะมีหมายศาลมาอีก แล้วอย่างงี้เราขอเจรจาได้มั้ยคะ**

หมายศาลจะมีการฟ้องเพียงแค่ครั้งเดียวครับ หากเคยถูกฟ้องศาลจนกระทั่งคดีสิ้นสุดแล้ว จะไม่มีการฟ้องซ้ำอีก
ที่เหลือก็จะเข้าสู่กระบวนการยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน ของทั้งจำเลยที่ 1.(ผู้กู้) และจำเลยที่ 2.(ผู้ค้ำประกัน) ...ต่อไป ตามขั้นตอนของการบังคับคดี

การงดจ่ายเพื่อรอทำHair cut ทำไมถึงยกเว้นเงินกู้ กยศ.
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42953&Itemid=64#70063

ราชกิจจาฯบังคับใช้แล้ว! พ.ร.บ.กองทุนกู้ยืมการศึกษา พ.ศ.2560 นายจ้างหักเงินเดือนคืนกองทุนได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=45145&Itemid=64

.

7 ปี 6 วัน ที่ผ่านมา #93748 โดย pinklemon

นกกระจอกเทศ เขียน:

pinklemon เขียน: สมัยเรียนมหาลัยเคย เป็นหนี้ กยศ. และเคยจ่ายงวดแรก
และก็หยุดจ่ายมาหลายปีมาก จนจำไม่ได้ละ จากนั้นมีหมายศาลมาที่บ้าน (ตจว.) ก็เลยให้พี่ชายไปแทน สรุปใจความได้ว่าให้จ่ายเดือนละ 1,600 บาท หลังจากนั้นก็ได้จ่ายไปแค่งวดแรกเหมือนเดิม ก็หยุดยาวเลยจนมาถึงปัจจุบันค่ะ กลับบ้าน ตจว.พี่ชายเอาจม.ให้ เปิดอ่านดูเป็นจม. ทวงนี้จากสนง.กฎหมายที่อยู่จังหวัดใหล้บ้านน่ะคะ แล้วยังงี้ควรจะทำไงต่อดีคะ ช่วยแนะแนวทางหน่อยค่ะ!!

หนี้กองทุนกยศ.

สำหรับหนี้รายการนี้ชมรมฯจะขอร้องให้จ่าย(ห้ามหยุด)
เพราะ

1.ดอกเบี้ยถูกมาก
2.ยอดจ่ายแต่ละเดือนไม่สูง
3.ทวงหนี้ไม่โหด
4.หากหยุดผู้ที่ค้ำประกันให้คุณจะเดือดร้อนตามไปด้วย
5.มีน้องๆรอใช้กองทุนนี้อยู่อีกเยอะ
6.คุณเรียนจบมาได้ด้วยเงินกู้นี้ คุณมีอนาคตที่ดี แล้วยังไม่ยอมจ่ายอีก
ก็ไม่น่าจะเรียกว่าคนแล้ว

ยกเว้นตกงาน ไม่มีงานทำก็จำเป็นต้องหยุดจ่าย
แต่เมื่อได้งานทำแล้วก็ขอให้รีบติดต่อเพื่อจ่ายหนี้ตัวนี้โดยเร็ว

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=20#241

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#214

pinklemon เขียน: **มันเป็นหนี้รัฐบาล เลยไม่รู้จะยังไงต่อดี ในใจคิดว่า...จะไม่จ่ายต่อไปค่ะ จนกว่าจะมีหมายศาลมาอีก แล้วอย่างงี้เราขอเจรจาได้มั้ยคะ**

หมายศาลจะมีการฟ้องเพียงแค่ครั้งเดียวครับ หากเคยถูกฟ้องศาลจนกระทั่งคดีสิ้นสุดแล้ว จะไม่มีการฟ้องซ้ำอีก
ที่เหลือก็จะเข้าสู่กระบวนการยึดทรัพย์/อายัดเงินเดือน ของทั้งจำเลยที่ 1.(ผู้กู้) และจำเลยที่ 2.(ผู้ค้ำประกัน) ...ต่อไป ตามขั้นตอนของการบังคับคดี

การงดจ่ายเพื่อรอทำHair cut ทำไมถึงยกเว้นเงินกู้ กยศ.
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42953&Itemid=64#70063

*** รับทราบ ขอบคุณค่ะ ***

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94147 โดย pinklemon
สวัสดีค่ะ

มา up date นะคะ

1. ช่วงสิ้นเดือนที่ผ่านมา ชนะการเล่นเกมส์กดค่ะ เล่นกัน BBL (บช.เงินเดือน) อันนี้ได้เปรียบหน่อยเพราะเราสมัคร sms แจ้งเตือนไว้ค่ะ และ TMB
TMB นี่ตื่นมากดตั้งแต่ ตี5 คร้าาา ขำตัวเอง เพราะเป็นเงินจากประกันสังคมจะเข้าให้อัตโนมัติประมาณ ตี3
กว่าๆเคยเช็คเวลาเงินเข้าจาก statement ค่ะ

2. มีเรื่องเล่าจาก ktc มะวานวันที่ 1(วันแรงงาน) เป็นวันหยุด แต่ KTC โทรมาจ้าาาา ที่อื่นเงียบไม่โทรเลยนะมีที่นี่ ที่เดียว เรารับสาย และพูดไปว่า..เอ๊ะ!! นี่มันวันหยุด คุณโทรได้ด้วยหรอ ไม่ผิดหรอ? จนท.มันก็อึ้งไป3 วิ และตอบกลับมาว่า....ไม่ผิดค่ะ โทรได้ เราเลยตอบไปว่าไม่มีที่อื่นโทรมาเลยนะ มีแค่คุณที่เดียว มันก็เงียบ และถามเรากลับว่า แล้วคุณสะดวกจ่ายมั้ยคะวันนี้ เราเลยตแบไปว่า ..ไม่ค่ะ

หมั่นไส้มัน!!!!!!!!

3. ส่วนที่อื่นเค้าก็โทรมาตามระบบ เราก็รับทุกสายค่ะ พยามไม่พลาดการรับสาย

ถ้ามีไรคืบหน้าจะมาแชร์อีกนะคะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95340 โดย pinklemon
สอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ...พอดีมีจดหมายของ กสิกร ส่งไปที่บ้านตจว. ปกติส่วนใหญ่จะส่งมาที่ทำงาน รึไม่ก็ที่อยู่ปัจจุบันค่ะ แอบกลัวว่าจะเป็นจดหมายฟ้องค่ะ แต่ซองเป็นโลโก้ของกสิกรนะคะ

อยากถามว่าถ้าเป็นจดหมายฟ้องจริง จะเป็นจดหมายจากทางกสิกรเอง รึว่าเป็นจดหมายจากสนง.กฎหมายนอกคะ(พอดีให้คนที่บ้านถ่ายรูปหน้าซองส่งมาให้ดูก่อนน่ะค่ะ ส่วนตัวจะกลับตจว.เดือนหน้าอยู่แล้ว เลยอยากเห็นหน้าตาจม.ก่อน เพราะไม่สบายใจเลยค่ะ) หยุดกสิกรไปแต่เดือน มีนาคม 60 ค่ะ (ครบ 4 รอบบิลพอดีค่ะ)

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95348 โดย jackTs

pinklemon เขียน: สอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ...พอดีมีจดหมายของ กสิกร ส่งไปที่บ้านตจว. ปกติส่วนใหญ่จะส่งมาที่ทำงาน รึไม่ก็ที่อยู่ปัจจุบันค่ะ

บรรดาพวกเจ้าหนี้ทั้งหลาย พวกมันจะโทรศัพท์ไปทวงหนี้ และส่งจดหมายทวงหนี้ หรือส่งพนักงานทวงหนี้ โดยติดต่อไปยังทุกๆสถานที่ เท่าที่มันมีข้อมูลของลูกหนี้อยู่ในมือของมัน โดยไม่สนว่าข้อมูลที่มันมีอยู่นั้น จะเป็นข้อมูลใหม่หรือข้อมูลเก่าก็ตาม

หากมันมีข้อมูลสถานที่ติดต่อของลูกหนี้ 10ที่ มันก็จะโทรศัพท์ไปทวงหนี้/ส่งจดหมายทวงหนี้ และส่งพนักงานทวงหนี้ไปยังสถานที่ตามข้อมูลนั้นๆ 10ที่เช่นกัน(ส่งจดหมายไป 10ฉบับ) ทั้งที่บ้านและที่ทำงานของลูกหนี้...ตามเท่าที่มันมีข้อมูล

ทางชมรมฯ จึงได้เขียนแนะนำในกระทู้ปักหมุดเอาไว้ว่า

ใครเลือกใช้วิธีที่ 2
ก็ต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมรับกับทุกเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นดังนี้

1.หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอดอย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์
(ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2.ต้องบอกครอบครัวให้รู้จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไรและเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3.ต้องบอกที่ทำงาน(หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อนคนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร)ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไรและจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชีห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักทีให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่าแล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนรวมงานตามความเหมาะสม

4.จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15,000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10,000 เหลือ 5,000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3,500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1,500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัวสำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดูส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัวพยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม
5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และเมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆที่มีสารพัดรูปแบบ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64#216

pinklemon เขียน: แอบกลัวว่าจะเป็นจดหมายฟ้องค่ะ แต่ซองเป็นโลโก้ของกสิกรนะคะ

อยากถามว่าถ้าเป็นจดหมายฟ้องจริง จะเป็นจดหมายจากทางกสิกรเอง รึว่าเป็นจดหมายจากสนง.กฎหมายนอกคะ(พอดีให้คนที่บ้านถ่ายรูปหน้าซองส่งมาให้ดูก่อนน่ะค่ะ ส่วนตัวจะกลับตจว.เดือนหน้าอยู่แล้ว เลยอยากเห็นหน้าตาจม.ก่อน เพราะไม่สบายใจเลยค่ะ) หยุดกสิกรไปแต่เดือน มีนาคม 60 ค่ะ (ครบ 4 รอบบิลพอดีค่ะ)

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: pinklemon

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95403 โดย pinklemon
ขอบคุณค่ะ คุณนกกระจอกเทศ...หลังจากอ่านที่คุณนกกระจอกเทศส่งมาก็พอจะเดาได้ว่าเป็นจดหมายอะไร

ส่วนวันนี้ 28/6/60 ธ.กรุงเทพโทรมา จากที่ผ่านไม่ค่อยจะโทรเลย และมะวานก็โทร

คงเป็นเพราะหยุดจ่ายมันมาจะครบ 4 เดือนพอดี (ตั้งแต่มีนา) และเป็นบช.เงินเดือน(เล่นเกมส์กดทุกเดือนค่ะกลัวมันดูดเงินไม่กล้าปล่อยไว้)

วันนีั้มันโทรมาว่า...ให้จ่ายเข้าไปก่อน เพราะไม่งั้นมันจะส่งฟ้อง ไปยังสนง.กฎหมาย(แอบตกใจพอควร)
ธ.กรุงเทพ ฟ้องเร็วมั้ยคะ มีคัยรู้มั้ย ช่วยตอบที

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95763 โดย pinklemon
สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถาม

วันนี้ได้รับจดหมายจาก ธ.กสิกรค่ะ เนื่อความจดหมายแจ้งประมาณว่า...ให้ชำระหนี้และดอกเบี้ยทั้งหมดโดยด่วน แต่ท่านเพิกเฉย ดังนั้น ธนาคารจึงมีความจำเป็นต้องพิจารณาดำเนินการทางกฏหมายกับท่าน แจ้งรายละเอียดังนี้ "กรณีท่านถูกฟ้องร้องคดีต่อศาลแล้ว " นอกเหนือภาระหนี้ค้างชำระ ท่านต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมดังนี้ ........ 1.ค่าธรรมเนียมศาล 2.ค่าทนายฝ่ายโจทย์ 3.ค่าจ่างทนายความจำเลย 4. ค่าดอกเบี้ยหนี้ค้าง

ถ้าหากท่านต้องการยุติคดีข้อพิพาทดังกล่าว ให้ชำระหนี้ทั้งหมด หรือประนอมนี้ภายใน 7 วัน นับจากวันที่ได้รับ!!!!

เนื้อความคร่าวๆตามนี้ค่ะ

ของกสิกรนั้น หยุดมาตั้งแต่เดือนมีนาค่ะ และก่อนกหน้านี้ไม่นานก็มีจนท. โทรมาเสนอส่วนลดค่ะ แต่ยังไม่พร้อม ยังเก็บตังค์ไม่ได้เลย

*** มันคือจดหมายขู่ ใช้มั้ยคะ ****

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95777 โดย pinklemon
สวัสดีค่ะ มีข้อสงสัยค่ะ

อ่านที่คุณนกกระจอกเทศเขียนมาว่า.....การไปขึ้นศาล มีอยู่ 3 แนวทาง
ถ้าแนวทางที่ 1 ที่บอกว่า สู้คดีว่าด้วยเรื่องอายุความ นี่คือยังไงหรอคะ ?

และถ้าสู้คดีชนะแล้ว ผลที่ได้รับคืออะไร? .....จะได้รับการยืดระยะเวลาในการตัดสินคดียืดออกไปอีกน่ะหรอคะ

** ปล.ไม่เคยมีความรู้เรื่องขึ้นโรงขึ้นศาลเลยค่ะ แต่อยากถามเอาความรู้ และเพื่อเตรียมตัว เผื่อมีบางเจ้าฟ้องเร็ว**

ขอบคณค่ะ

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95788 โดย jackTs

pinklemon เขียน: อ่านที่คุณนกกระจอกเทศเขียนมาว่า.....การไปขึ้นศาล มีอยู่ 3 แนวทาง
ถ้าแนวทางที่ 1 ที่บอกว่า สู้คดีว่าด้วยเรื่องอายุความ นี่คือยังไงหรอคะ?

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

pinklemon เขียน: และถ้าสู้คดีชนะแล้ว ผลที่ได้รับคืออะไร? .....จะได้รับการยืดระยะเวลาในการตัดสินคดียืดออกไปอีกน่ะหรอคะ

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=category&catid=7&Itemid=64&limitstart=25

pinklemon เขียน: ** ปล.ไม่เคยมีความรู้เรื่องขึ้นโรงขึ้นศาลเลยค่ะ แต่อยากถามเอาความรู้ และเพื่อเตรียมตัว เผื่อมีบางเจ้าฟ้องเร็ว**

ตัวอย่าง การสู้คดีที่ขาดอายุความ

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=20

ได้รับหมายศาล บัตรเครดิต อิออน โจทย์ คือ JMT network
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45255&Itemid=64#94059

ไปศาลคดีหมดอายุความ ต้องได้คำพิพากษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43963&Itemid=64

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.954 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena