คุณนายตกสวรรค์ พร้อมกับหนี้ 4 ล้านบาท

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3220 โดย ntps

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3230 โดย Lyncns31
ฮา..ฮา...ฮา..!!!

มิคาดคิด..เราผู้เฒ่าได้กลับไปเป็นเด็กทารก หนึ่งขวบ...อา....!!!

เป็นเรามิต้องไปร้องขอต่ออายุ (life license) ต่อองค์"ไท้ส่วยฯ"แล้ว ....

ขอบคุณ...ที่บอกข่าว....

^^ ^^

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3260 โดย Skynine
สุขสันต์วันเกิดคะคุณแก้ว อังขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก พระแก้วมรกต พระสยามเทวาธิราช
และพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว คุ้มครองคุณแก้ว มิ่งมิตรผู้อารีย์ของอังคะ หลับได้เงินแสน ตื่นได้เงินล้าน
โชคดีตลอด เงินทองมีมาให้ใช้ไม่ขาดมือ...อัง สวยประหาร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3325 โดย ntps

สงสัยต้องตื่นตลอดเวลา ขอโลภ อยากได้เงินล้าน ^^

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3418 โดย ntps
ในแต่ละวันที่รับสายด่วน มักเจอคำถามที่เดิมๆๆ เช่น ได้รับหนังสือแจ้งว่า
จะดำเนินคดีทางกฏหมาย หรือ ได้รับสายเจ้าหนี้ว่า ไม่จ่าย จะส่งไป
ฝ่ายกฏหมาย เป็นต้น

อยากบอกว่า ฝ่ายกฏหมายที่เขาอ้างถึงนะ ตามจริงคือ สำนักงานทวงหนี้ค่ะ
ระยะแรก แบงค์มักจะทวงเอง พอสัก2-3เดือน ยังไม่ได้ตังส์ ก็ส่งให้ข้างนอก
หรือ พวกทวงหนี้ โดยคิดว่าการใช้บริการพวกทวงหนี้ที่อาจถ่อย เถื่อน โหด
ประจาน ข่มขู่ มาทำให้เราต้องกลัว และยินยอมจ่ายมันค่ะ ถ้าแบงค์ทำเอง
เดี๋ยวเสียภาพหรูหมด ฉะนั้น อย่าตื่นเต้นตกใจ มันมาตามระบบที่เราหยุดค่ะ

เช่นเดียวกับ การที่เราไปขอส่วนลดมาและ เขาก็ส่งหนังสือยืนยันมาให้แล้ว
แต่ เงินที่เราคิดว่า จะมาก็ไม่มา เช่น อยู่ๆๆ โบนัสไม่มี เช่นของแก้วจ๋า
เป็นต้น ก็ไม่ต้องกังวลว่า เขาจะเอาเราไปฟ้อง หรือทำมิดีมิร้ายค่ะ หากเขา
โทรมาก็อธิบาย หรือเราโทรไป (เพื่อขอส่วนลดในอนาคต ต้องทำดีไว้ก่อน)
ว่า บริษัท ไม่จ่ายโบนัส ก็เลยอดจ่ายหนี้ แต่จะพยายามเก็บแล้วมาปิดใหม่
นะค่ะ แล้วอย่าลืมกัน ^^ คราวหน้า เขาอาจงอแง แต่ก็พยายามตื้อนะค่ะ
แล้วคุณจะประสบผลสำเร็จค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Pych

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3549 โดย ntps
อากาศสัปดาห์นี้ วิปริตจัง เดี๋ยวร้อนเดี๋ยวฝนมา ฝนตกก็ตกหนักมากๆๆ
เช่น เช้าวันนี้ ฝนมาแต่เช้า เลยเข้าทำงานสายเพราะน้องฝน :P ขอให้
สมาชิกทุกท่านระวัง และรักษาดูแลสุขภาพกันให้ดีๆๆ นะค่ะ

เคยคุยกับท่านประธาน ว่า ถ้าเราพัฒนาให้มีระบบข้อมูลหนี้ที่ดี บนเวป
ของชมรม ถึงเวลามีหรือไม่มีกรรมการ สมาชิกก็สามารถดึงดูข้อมูล
ต่างๆ ที่สำคัญได้ตลอด 24 ชั่วโมง ท่านประธานบอกว่า ยากส์
เพราะไม่มีใครอ่านข้อมูลที่เราโพสหรอก ส่วนมากตกใจ ไม่ตั้งกระทู้
ใหม่ก็โทรสายด่วนทันที เออ ก็จริงของท่าน เพราะทุกวันนี้ เห็นน้องๆ
กรรมการรุ่นใหม่ต่างเข้ามาไล่ตอบกระทู้ที่ตั้ง โดยยังไม่ศึกษาข้อมูล
บนกระทู้ปักหมุดค่อนข้างเยอะ และสายด่วนที่โทรมาก็ไม่เคยอ่าน
ข้อมูลเลย ยังสงสัยว่า ทำไมข้อมูลเราอ่านไม่รู้เรื่อง อ่านแล้วงง หรือ
ไม่น่าอ่าน บ้างก็ว่า อ่านแล้วตาลาย เออ มีใครบอกได้ไหมค่ะ ว่าทำไง
สมาชิกถึงสนใจอ่านกระทู้ปักหมุด หรืออ่านเอกสารในห้องรู้ทันกฏหมาย
หรือห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ได้ค่ะ ;) ไม่มีรางวัลค่ะ :P

หากไม่อ่าน ท่านก็ไม่มีข้อมูลเวลาคนทวงหนี้โทรมา ท่านก็ตกใจ เช่น

กรณี อีชอบอ้อนตีน ชอบใช้วิชามาร โทรไปข่มขู่ ส่งกฏหมาย ทำ
เรื่องฟ้องหรืออายัด หรือหนักหน่อยส่งสายคุยทนายมาขู่ไม่จ่ายภาย
ในวันนี้ จะฟ้องทันที หรือส่งตำรวจ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน อบต อบจ มา
หน้าบ้าน ว่าเป็นหนี้ไม่จ่าย หากท่านไม่รู้ว่า นี้คือ 1 ใน วิชามารใน
การทวงหนี้ ท่านอาจใช้ 1 หนี 2 จ่าย

1. การหนี ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ดี ไม่สามารถจบปัญหาได้ค่ะ มีหลาย
ครั้งที่รับสายมาแล้วเจอคนที่หยุด เพราะไม่มีจ่าย แต่ไม่เคยอ่านข้อมูลเรา
เช่น มีพยาบาลคนหนึ่งขังตัวเองในห้อง ไม่กล้าออกมา ไม่กล้่ารับโทรศัพท์
เพราะเป็นหนี้ กว่าจะคุยให้เธอเข้าใจและเป็นกำลังใจให้เธอสู้ ก้าวออกมา
ใช้ชีวิตปกติก็หลายวันอยู่ค่ะ อีกกรณี เมื่อวาน คุณผู้ชายหนีปัญหาหนี้ จน
มาวันนี้ได้งานใหม่ เจ้าหนี้ก็มาอายัดเงินเดือนทันที ถามว่า ต้องทำยังไง

สิ่งที่แนะนำ คือ เข้าเจรจากับเจ้าหนี้ เจรจาให้เห็นว่า เรามีปัญหาไม่ได้
คิดจะเบี้ยวหนี้ ขอข้อเสนอเพื่อปิดหนี้ค่ะ อย่างที่น้องอนาคินบอกไว้ค่ะ
ตั้งแต่แก้วจ๋าเป็นหนี้จนวันนี้ปลดหนี้ได้ (ตามคำท่านประธานว่า ทางกฏ
หมายคุณปลดหนี้หมดแล้วนะ) ไม่เคยพูดกับเจ้าหนี้ ว่าขอส่วนลด หรือ
ใช้คำว่า Hair cut เพราะดูเหมือนว่า เรามีเงินแต่ไม่ยอมจ่ายค่ะ

เวลาต่อรอง จึงมักบอกว่า ขอข้อเสนอปิดหนี้ค่ะ แล้วพยายามคำนวณ
จากยอดหยุด และยอดปัจจุบันว่า เราควรจ่ายที่เท่าไรที่เหมาะสม
เขาและเรารับได้ อาจปรับขึ้นลงได้ 10% ค่ะ เช่น ขอ 1แสน ไม่ผ่าน
ก็บอกว่า 1แสน1พัน ขยับอีกนิด แต่ไม่เกินยอดหยุดค่ะ
หากไม่มีเงินก้อน อาจขอผ่อนตามกำลังที่ทำได้ตลอดค่ะ เจ้าหนี้ชอบขู่เรื่อง
อายัด แต่ใจจริงชอบอยากได้เงินทันทีมากกว่าค่ะ เป็นต้นค่ะ

2.การจ่ายหยอด เพราะความกลัว บางคนก็ยอมจ่ายด้วยหวังว่า มันจะไม่ฟ้อง
ไม่บอกใคร ในขณะที่ตัวเองไม่มีเงินกินข้าว แล้วถ้าวันหนึ่งมันมาบอก
ว่า ไม่พอต้องจ่ายเพิ่ม จะทำไงค่ะ จ่ายต่อแบบนี้ให้มัน ถามว่า คุ้มไหมค่ะ
ไม่มีหลักประกันจากเขาเลยว่า เมื่อไรจะพอ กลายเป็นเรานั่งจ่าย
หยอดทีละเล็กละน้อย ถ้านำมารวมกัน จำนวนอาจเท่ากับหนี้ตอนหยุด
แล้วมังค่ะ ไม่แนะนำให้จ่ายโดยไม่มีหลักประกันค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine, Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3741 โดย ntps
วันนี้ฝนตกแต่เช้า ให้เราเย็นชุ่มฉ่ำต้อนรับวันทำงานวันจันทร์ที่แสนขี้เกียจค่ะ พรุ่งนี้ก็วันสิ้นเดือน วันเงินเดือนออก และวันใช้สมาธิในการคิดเลขว่า งวดนี้จะออกเลขอะไร ทุกคนคงมีเลขนำโชคประจำตัวนะค่ะ แก้วจ๋าก็มีเลขนำโชคของตัวเอง คือเลข 69เพราะดูสวยและเคยถูกรางวัล ล๊อตเตอรรี่เลขนี้ค่ะ แต่ตอนนี้แก้วจ๋ามีความสุขกับเลขอีกตัวค่ะ คือ เลข 11

อาทิตย์ที่ผ่านมา ได้รับหนังสือจากแบงค์และบริษัท ข้อมูลบัตรเครดิต หรือ เครดิตบูโรทะยอยส่งมาแจ้งว่า ได้เลข 11 คือ ปิดบัญชีค่ะ

เพิ่งได้รับคำถามจากสายด่วนเร็วนี้ เรื่อง ติดแบล็กลิส เขาคงยังไม่อ่านข้อมูลที่น้องอนาคินโพสไว้ค่ะ เรามาทำความเข้าใจประโยคที่ว่า ไม่ได้รับสินเชื่อเพราะติดแบล็กลิสจากเครดิตบูโรนะค่ะ จริงๆ แล้ว ทางบริษัทเครดิตบูโรได้ระบุในเวปของบริษัทฯ( www.ncb.co.th ) ว่า บริษัทฯไม่มีสิทธิ์ในการจัดแบล็กลิสผู้ขอสินเชื่อนะคะ เพราะเครดิตบูโรเพียงทำหน้าที่รวบรวมประวัติการชำระสินเชื่อหรือบัตรเครดิตของสินเชื่อทุกบัญชีจากสถาบันการเงินตามข้อเท็จจริง ซึ่งสถาบันการเงินใช้ข้อมูลเครดิตเป็นส่วนประกอบหนึ่งในการพิจารณาสินเชื่อค่ะ เพราะการตัดสินใจว่าจะให้หรือไม่ให้สินเชื่อนั้นยังมีปัจจัยอื่นๆ อีก เช่น รายได้ของผู้สมัครสินเชื่อ หลักประกัน บุคคลผู้ค้ำประกัน เป็นต้นค่ะ ในทางกลับกัน หากผู้ขอสินเชื่อมีประวัติการชำระสินเชื่อตรงเวลา ข้อมูลเครดิตก็จะมีส่วนช่วยสร้างความเชื่อมั่นให้สถาบันการเงินพิจารณาอนุมัติสินเชื่อได้รวดเร็วยิ่งขึ้นค่ะ

ธุรกิจข้อมูลเครดิต หรือ Credit Bureau นั้นจึงมีหน้าที่รวบรวมข้อมูลประวัติการชำระสินเชื่อ และการชำระบัตรเครดิตของบุคคลจากสถาบันการเงินหลายๆ แห่ง เช่น ธนาคารพาณิชย์ หรือผู้ให้บริการสินเชื่อบุคคลและสินเชื่อบัตรเครดิต โดยเมื่อลูกค้าให้ความยินยอมให้สถาบันการเงินตรวจสอบข้อมูลการชำระสินเชื่อ และการชำระบัตรเครดิตของตนในขณะที่ยื่นขอสินเชื่อแล้วนั้น สถาบันการเงินก็สามารถจะเรียกดูข้อมูลดังกล่าวจาก Credit Bureau เพื่อใช้ประกอบการพิจารณาอนุมัติสินเชื่อได้ค่ะแล้ว การชำระสินเชื่อทุกครั้งให้ตรงเวลาจึงเป็นการรักษาเครดิตที่ดีที่สุดค่ะ

เครดิตบูโรจะเก็บรวบรวมเฉพาะข้อมูลของการชำระสินเชื่อหรือบัตรเครดิต ซึ่งข้อมูลนี้จะประกอบไปด้วย ข้อมูลส่วนที่บ่งชี้ตัวบุคคล เช่น ชื่อ ทีอยู่ เลขประจำตัวประชาชน และอีกส่วนหนึ่งเป็นประวัติการชำระสินเชื่อ และการชำระบัตรเครดิต รวมเรียกว่า "รายงานข้อมูลเครดิต" ค่ะ รายงานข้อมูลเครดิตจะมีการบันทึกและจัดเก็บวงเงินยอดหนี้คงค้าง รวมถึงประวัติการผิดนัดชำระในแต่ละสิ้นเดือนย้อนหลังไม่เกิน 36 เดือนค่ะ

ข้างล่างนี้คือ รหัสในการแสดงสถานะของแต่ละบัญชีในใบแจ้งค่ะ

A0 = บัญชีปกติ
D1 = อยู่ในระหว่าการเจรจาให้ชำระหนี้
D3 = มีการประนอมหนี้ หรือ มีข้อตกลงในการปรับโครงสร้างหนี้ใหม่
D5 = มียอดค้างชำระ
F0 = กำลังตรวจสอบบัตรเครดิต หรือบัตรประจำตัว เนื่องจากถูกฉ้อฉล
F1 = บัตรเครดิต หรือบัตรประจำตัว เคยถูกใช้ฉ้อฉล
L0 =อยู่ในระหว่างกระบวนการทางกฏหมาย
L3 = ศาลพิพากษายกฟ้อง
S0 = บัตรเครดิต ถูกขโมย / หาย
T1 = ขายหนี้ไปยังบริษัทบริหารสินทรัพย์ หรือนิติบุคคลอื่น
T3 = โอนหนี้ไปยังบัญชีใหม่ หรือบัญชีอื่น
X0 = ปิดบัญชี
X2 = ลูกค้าเสียชีวิต หรือสาบสูญ
X5 = ปิดบัญชี ภายหลังจากการติดตามทวงถาม
X7 = ปิดบัญชีเนื่องจากหนี้สูญ
10 = สถานะปกติ

11 = สถานะปิดบัญชี

12 = พักชำระหนี้ ตามนโยบายของรัฐ
20 = มีหนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน
30 = อยู่ในกระบวนการทางกฏหมาย
31 = อยู่ในระหว่างชำระหนี้ตามคำพิพากษา ตามยอม
32 = ศาลพิพากษายกฟ้อง เนื่องจากขาดอายุความ
33 = ปิดบัญชี เนื่องจากตัดเป็นหนี้สูญ
40 = อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อ เพื่อปิดบัญชี
41 = เจ้าของข้อมูลขอตรวจสอบรายการ
42 = โอนหรือขายหนี้

ขอให้ทุกคนมุ่งมั่นให้ได้เลข 11 เช่นเดียวกับแก้วจ๋านะค่ะ

อีกเรื่องที่ต้องฝากสำหรับการทวงหนี้ คือศูนย์ประสานงานแก้ไขปัญหาสินเชื่อแบงก์ชาติ หรือศูนย์คุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงินธนาคารแห่งประเทศไทย
1. Hotline หมายเลข 02-283-5900 (อัตโนมัติ 12 คู่สาย) หรือ สายด่วน 1213 ตั้งแต่ 09 มกราคม 2555
2. โทรสาร หมายเลข 02-283-5919
3. E-mail address: This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

เขามีเจ้าหน้าที่พร้อมรับเรื่องร้องทุกข์ ดังนั้น เราอย่าปล่อยให้เขาเหงา ถ้าเราไม่ได้ความเป็นธรรมในการตามหนี้ค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Mommyangel

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3818 โดย Lyncns31
Thank you!

It's "Latest good news"(ข่าวดี.. ล่าสุด)

ขอบคุณ...สำหรับ ข้อมูล ใหม่ๆ

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3883 โดย june

kaewja เขียน: ทุกคนคงมีเลขนำโชคประจำตัวนะค่ะ แก้วจ๋าก็มีเลขนำโชคของตัวเอง คือเลข 69
เพราะดูสวยและเคยถูกรางวัลล๊อตเตอรรี่เลขนี้ค่ะ แต่ตอนนี้แก้วจ๋ามีความสุขกับเลขอีกตัวค่ะ คือ เลข 11
อาทิตย์ที่ผ่านมา ได้รับหนังสือจากแบงค์และบริษัท ข้อมูลบัตรเครดิต หรือ เครดิตบูโรทะยอยส่งมาแจ้งว่า

ได้เลข 11 คือ ปิดบัญชีค่ะ

10 = สถานะปกติ

11 = สถานะปิดบัญชี

ขอให้ทุกคนมุ่งมั่นให้ได้เลข11 = สถานะปิดบัญชี เช่นเดียวกับแก้วจ๋านะค่ะ

ขอแสดงความยินดีกับคุณน้องแก้วจ๋าด้วยค่ะ ใกล้เป็นไทแล้ววววววว....ทิ้งพี่เป้ไม่เห็นฝุ่นเลย... (o_O) (o_O) (o_O)

คงต้องปล่อยให้ยัยปูเป้เธอเป็นตัวแม่...จอมร้องเรียนทวงถ่อยไปเถอะ... ^^ ^^ ^^

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4012 โดย ntps

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4013 โดย ntps

ขอมาประชันเจ้าแม่ GIF หน่อยนะค่ะ ดีใจมากค่ะ
ที่เห็นว่าคุณเป้กลับมาเหมือนเดิม แต่ขอร้องอย่า
นั่งเล่นนั่งโพสรูป GIF จนลืมพักนะค่ะ อย่าเห็นนานๆค่ะ
เดี๋ยวหายไปอีก พี่เหนอจะไปแจ้งคนหายค่ะ :555:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4014 โดย ntps
เมื่อวานไปทำวีรกรรมปิดบัตร VISA/MASTER ของ CITIBANK ค่ะ
(จ่ายงวดสุดท้ายค่ะ) ขอลางานไปจ่ายและกะจะพัก ไม่ได้พักดัง
ใจหวัง :sweat:
เช้ามา คุณสำนักงานกฏหมาย โทรมาเตือน ไม่ใช่โทรมาถามว่า
จะไปจ่ายที่ไหน กี่โมง เสร็จแล้วขอให้โทรบอกด้วย จะได้รีบดูใน
ระบบว่าเข้าหรือยัง จะรีบดำเนินการให้ แถมจะขอให้แบงค์ CITI
ออกหนังสือปิดจบให้อีก ดูเหมือนเอาใจน่าดู
ไปจ่ายที่ CITI BANK Central World ค่ะ แต่ความไม่มีสติ (ไม่ได้
พกไปด้วย เบลอๆๆ ต้องมีสติแบบคุณอังบอก) เขียนมาอย่างดีใน
แบบฟอร์ม แต่เวลายื่นกลับยื่นสลับบัญชี คุณน้องสำนักงานกฏหมาย
รีบโทรมาบอกว่า ผิดค่ะ ต้องรีบวิ่งกลับไปแก้ ดีที่จ่ายหน้าเคาเตอร์
เขาจึงแก้ได้ค่ะ เหมือนตอนอาทิตย์ที่แล้วมา กำลังลงรถไฟฟ้า มือกำ
บัตรรถ และเงิน 100 บาท กะว่าจะไปเติมเงิน พอรถจอด กลับปล่อย
มือ เงินกับบัตรร่วง แต่ก้มลงเก็บแต่บัตร ลืมเงิน มารู้สึกตัวอีกที่ก็ลง
มาข้างล่างแล้ว ก็วิ่งกลับไปใหม่ ไม่เห็นอะไรเลย gone with train
ถือว่า ทำบุญค่ะ คิดว่า นอนไม่พอ แต่ยังไม่อัลไซเมอร์ หรือเข้าขั้น
ส.ว ค่ะ ^^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4020 โดย Skynine
คุณแก้วคะพักผ่อนเยอะๆ หน่อยนะ การพักผ่อนเป็นสิ่งสำคัญ หากว่าร่างกายพักผ่อนไม่พอ จะทำให้การตัดสินใจ
ไม่ดีไปด้วย หรือไม่ช่วงพักกลางวัน หลังกินข้าวแล้ว งีบสัก 15 นาที แล้วจะทำให้รู้สึกสดชื่นขึ้น

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4028 โดย Lyncns31

kaewja เขียน: เมื่อวานไปทำวีรกรรมปิดบัตร VISA/MASTER ของ CITIBANK ค่ะ
(จ่ายงวดสุดท้ายค่ะ) ขอลางานไปจ่ายและกะจะพัก ไม่ได้พักดัง
ใจหวัง :sweat:
เช้ามา คุณสำนักงานกฏหมาย โทรมาเตือน ไม่ใช่โทรมาถามว่า
จะไปจ่ายที่ไหน กี่โมง เสร็จแล้วขอให้โทรบอกด้วย จะได้รีบดูใน
ระบบว่าเข้าหรือยัง จะรีบดำเนินการให้ แถมจะขอให้แบงค์ CITI
ออกหนังสือปิดจบให้อีก ดูเหมือนเอาใจน่าดู
ไปจ่ายที่ CITI BANK Central World ค่ะ แต่ความไม่มีสติ (ไม่ได้
พกไปด้วย เบลอๆๆ ต้องมีสติแบบคุณอังบอก) เขียนมาอย่างดีใน
แบบฟอร์ม แต่เวลายื่นกลับยื่นสลับบัญชี คุณน้องสำนักงานกฏหมาย
รีบโทรมาบอกว่า ผิดค่ะ ต้องรีบวิ่งกลับไปแก้ ดีที่จ่ายหน้าเคาเตอร์
เขาจึงแก้ได้ค่ะ เหมือนตอนอาทิตย์ที่แล้วมา กำลังลงรถไฟฟ้า มือกำ
บัตรรถ และเงิน 100 บาท กะว่าจะไปเติมเงิน พอรถจอด กลับปล่อย
มือ เงินกับบัตรร่วง แต่ก้มลงเก็บแต่บัตร ลืมเงิน มารู้สึกตัวอีกที่ก็ลง
มาข้างล่างแล้ว ก็วิ่งกลับไปใหม่ ไม่เห็นอะไรเลย gone with train
ถือว่า ทำบุญค่ะ คิดว่า นอนไม่พอ แต่ยังไม่อัลไซเมอร์ หรือเข้าขั้น
ส.ว ค่ะ ^^

ถามจริ๊งงงง....?

^^ ^^ ^^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4037 โดย Pych

พี่แก้วยังไม่แก่หรอกครับ

:love: :love:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4083 โดย june

kaewja เขียน: เมื่อวานไปทำวีรกรรมปิดบัตรของ CITIBANK ค่ะ

(จ่ายงวดสุดท้ายค่ะ) ฯลฯ.... ^^ ^^ ^^

เหมือนตอนอาทิตย์ที่แล้วมา กำลังลงรถไฟฟ้า มือกำบัตรรถ และเงิน 100 บาท

กะว่าจะไปเติมเงินพอรถจอด กลับปล่อยมือ เงินกับบัตรร่วงแต่ก้มลงเก็บแต่บัตร ลืมเงิน

ถือว่าทำบุญค่ะ คิดว่า
"นอนไม่พอ" แต่ยังไม่

"อัลไซเมอร์"

หรือเข้าขั้น[/size] "ส.ว" ค่ะ ^^

devil angel เขียน:

ถามจริ๊งงงง....?

^^ ^^ ^^

พี่เป้ ขอแจมด้วยค่ะ เรื่องนี้คงต้องให้ท่านพี่เหนอ วินิจฉัยแล้วล่ะ...เพราะเธอเองน่ะเข้าขั้นเลยเนอะ...คริ คริ ^^ ^^

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4096 โดย ntps
แล้วแก้วจ๋าจะนอนค่ะ แต่นอนท่าไหนดีนะ

หรือ

หรือ

แต่โดนพี่เหนอว่า ส.ว เพราะแค่ลืมแค่นี้ กลุ้มเลยเรา

ไม่ยอมไม่ยอม เศร้าเลยเรา อายุแค่ 25 ที่เหลือฝากแบงค์เท่านั้นเอง
มีแต่น้องอนาคินที่เข้าใจ ^^ เราก็เข้าใจแล้วละว่า ทำไมน้องอนาคิน
ถึงรักเด็ก

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4199 โดย Lyncns31
ตอนนี้..เห็นเด็กๆ(ทารก..)น่ารักไปหมด....

คุณแก้ว...นอนท่าไหนก็ได้...ขอให้เพียงพอนะ...

ความจำจะได้ดี..5555..ไม่เบลอ... :lol: :lol: :lol:

แต่ผมชอบตะแคง..เหมาะสำหรับพวกชอบคัดจมูก...

ยังไงก็เหลือข้างนึงละวะ....

^^ ^^ ^^

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4318 โดย ntps

สวัสดีค่ะ ขอบคุณค่ะ พี่ๆๆ น้องๆๆ ค่ะ เสาร์อาทิตย์ไม่ค่อยได้
มีโอกาส log in เข้ามา แต่มีเยี่ยมๆๆ มองๆๆ เออ วางใจที่มี
น้องๆ กรรมการรุ่นใหม่ๆๆ น่ารักที่มีจิตอาสาเต็ม 100 ขยันมากๆ
เฝ้าบอร์ด คอยตอบ และตอบดีด้วยค่ะ :love:

เห็นพี่เหนอบอกว่า
รู้สึกรักเด็กๆๆ ขึ้นมาแล้ว ขอต้อนรับสู่สมาคมรักเด็กเล็กๆๆ ค่ะ :555:

แก้วจ๋ก็ชอบนอนตะแคงค่ะ แม้คุณหมอบอกว่า การนอนหงายนั้น
ดีที่สุด ถูกต้องที่สุดแต่ ทำลำบากมากค่ะ อาจเพราะตอนอยู่ใน
ท้องคุณแม่ ตะแคงข้างแบบคนขาดความอบอุ่นค่ะ

แต่เกี่ยวอะไรกับเหลือจมูกหายใจข้างเดียวด้วยละ แล้วอีกข้างพี่
ทำอะไรอยู่ ^^

เป็นห่วงพี่เหนอและทุกคนที่เคยเจอน้องน้ำมาเมื่อปี 54 ค่ะ
อ่านข่าวแล้วหดหู่จัง ว่าปีนี้จะมาแบบไหนค่ะ พี่เหนอเตรียม
ตัวพร้อมหรือยังค่ะ ขอเสนอให้สร้างคู หรือกำแพงสูงรอบบ้านค่ะ
แล้วหา entertainment complex พร้อมอยู่ไว้ในบ้าน จะได้
ไม่เหงาค่ะ ^^ แบบบ้านสมัยโบราณค่ะ

เมื่อไรพี่เหนอจะยอมถลำตัวมาเป็นกรรมการตามที่น้องๆ ขอค่ะ
แก้วจ๋าจะได้ถอยห่างค่ะ
การเป็นหรือไม่เป็นกรรมการ สำหรับแก้วจ๋าเฉยๆ นะ ชอบที่จะ
เป็นสมาชิกธรรมดาที่สุด เพราะจิตเราอาสา อยากให้คนอื่นมีข้อมูล
รอดพ้นจากวังวนหนี้อย่างเราบ้าง อยากให้คนรู้ว่า การเป็นหนี้
ไม่ใช่ความผิดร้ายแรงจนต้องหนี อยากให้ทุกคนรู้ว่า ยังมีทางออก
มีทางรอด แล้วเราก็รอดแล้ว

อย่างที่พี่เหนอบอกค่ะ ตอนมีบัตร ไม่เคยมีเงินเหลือเก็บ ไม่เคย
เห็นเงินแสนในบัญชี :( แต่พอเรารู้วิธีปลดหนี้ที่ถูก เรามีเงิน
แสนภายในไม่กี่เดือนได้ งง และทึ่งตัวเองเหมือนกัน ว่าฉันทำได้นะ
รู้อย่างนี้ หยุดไปนานแล้ว

ลองคิดคร่าวๆ หนี้แก้วจ๋าประมาณ 4 ล้าน ใช้เงินปลดหนี้ ไป 2 ล้านกว่า
โอ OMG เรามีปัญญามีเงินล้านกับเขาด้วยนะ ดีใจโคตรๆๆ

ทุกวันนี้แก้วจ๋ายังรับสายด่วน ตอบอีเมล์ ตอบกระทู้หน้าบอร์ดไป
เงียบๆ ชอบให้ข้อมูลที่เราเห็นและอยากแชร์กับเพื่อนๆ แก้วจ๋า
ไม่ได้หนีหายไปไหน แม้ปลดหนี้ได้เกือบ 90% แล้วค่ะ และคงไม่
หนีค่ะ

อยากขอบคุณบ้านหลังนี้ ชมรมหนี้แห่งนี้ และคุณอาที่เคารพทั้ง 2
พร้อมทั้งพี่ๆ น้องๆ ที่ไม่ใช่ญาติไม่เคยรู้จัก ก็เหมือนญาติ เหมือน
คนคุ้นเคยมากกว่าเพื่อนๆ ที่เคยรู้จักค่ะ การเป็นหนี้ทำให้เรา
รู้จักคำว่า เพื่อนแท้เพื่อนเทียม เพื่อนกินได้ดีมากๆๆ แม้แต่คน
เคยชิดใกล้ เขาก็ถอยห่าง ผู้หญิงอยากมีแฟนก็เพื่ออยากฝาก
ชีวิตให้เขาคนนั้นดูแล เข้าใจ ร่วมทุกข์และสุข ผู้ชายก็คงเป็น
เช่นกัน (บางคน) เขาก็อยากมีคนที่สนับสนุน ให้เขาได้ทุกอย่าง
อย่างที่เคยเป็นและต้องเป็นตลอดไป แต่พอมาวันที่ทำไม่ได้ เขา
ก็มีสิทธิ์ที่จะไปหาคนใหม่ นี้คือสัจจธรรมของชีวิตที่ได้เรียนรู้ค่ะ
[/color]

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4329 โดย Lyncns31
เมื่อไรพี่เหนอจะยอมถลำตัวมาเป็นกรรมการตามที่น้องๆ ขอค่ะ

แก้วจ๋าจะได้ถอยห่างค่ะ

Someday...,soon.But with all of you.!!!

:love: :love: :love:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 6.699 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena