เล่าใหม่ Debt Diary หนทางปลดหนี้ 1.2 ล้านบาท

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5346 โดย ntps
ดีใจที่คิดบวกค่ะ แต่รู้ได้ไงว่า เขาซื้อหนี้คุณไปแล้ว การขายหนี้
นั้น แบงค์ต้องคำนวณแล้วว่า ไม่คุ้มที่จะตั้งหนี้สูญและการทวง
หนี้คุณที่ผ่านมาไร้ผล เขาถึงขายหนี้ให้กับบริษํท รับซื้อมาทวง
และฟ้องต่อค่ะ ถ้ายังไม่หมดอายุความ สำหรับแบงค์ในระบบ
ก็ไม่น่าจะขายง่ายๆ และการ take over ของ HSBC ไม่เกี่ยว
กับการขายหนี้ค่ะ เป็นเคสเหมือนกับ AIG ค่ะ ก่อนและระหว่าง
การ take over การขอส่วนลดยากส์ แต่หากวันใด เขาควบ
รวมกันเสร็จ นโยบายการให้ส่วนลดจะเหมือนกับแบงค์แม่ค่ะ

ขอให้ยื้อให้ถึงวันนั้นนะค่ะ :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5363 โดย meawpung

kaewja เขียน: ดีใจที่คิดบวกค่ะ แต่รู้ได้ไงว่า เขาซื้อหนี้คุณไปแล้ว การขายหนี้
นั้น แบงค์ต้องคำนวณแล้วว่า ไม่คุ้มที่จะตั้งหนี้สูญและการทวง
หนี้คุณที่ผ่านมาไร้ผล เขาถึงขายหนี้ให้กับบริษํท รับซื้อมาทวง
และฟ้องต่อค่ะ ถ้ายังไม่หมดอายุความ สำหรับแบงค์ในระบบ
ก็ไม่น่าจะขายง่ายๆ และการ take over ของ HSBC ไม่เกี่ยว
กับการขายหนี้ค่ะ เป็นเคสเหมือนกับ AIG ค่ะ ก่อนและระหว่าง
การ take over การขอส่วนลดยากส์ แต่หากวันใด เขาควบ
รวมกันเสร็จ นโยบายการให้ส่วนลดจะเหมือนกับแบงค์แม่ค่ะ

ขอให้ยื้อให้ถึงวันนั้นนะค่ะ :สู้ๆ:

ล่าสุด เทรดเธอไม่ไหวแล้วครับ บอกว่าผมส่งกลับธนาคารแล้วกันนะพี่
ให้ธนาคารทวงต่อ สงสัยผมเดาผิด

ตอนนี้ภาวนาให้ขายที่ได้ซักแปลง จะเอาเงินมาปิดบัตรที่เหลือครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5374 โดย ntps
ถ้าเขาบอกแบบนี้ แปลว่า เขาหมดน้ำยาทวงคุณแล้วละ :555:
เลยกลับไปที่แบงค์เพื่อให้เจ้าอื่นมาทวงใหม่ค่ะ คุณเหนียวได้ใจ
เจ้าหนี้ :555:

อยากมีสักแปลงเหมือนกันนะ ของแก้วจ๋าที่พ่อมีอยู่ก็ขายไม่ได้สักทีค่ะ
คงไกลปืนเที่ยง ^^ อยู่แถวปราจีนค่ะ

ขอให้โชคดีนะค่ะ :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5377 โดย Mommyangel
พี่ลีได้หมายศาลของเรดดี้แล้วนะคะ...มาส่งให้เมื่อวันที่ 15 ก.พ. จะขึ้นศาลแล้ววันที่ 28 ก.พ....แม่ง..เอ๊ย...

เนื้อหาคำฟ้องก็เด็กๆ....เอกสารก็ไม่ครบ..เฮ้อ...คิดว่าจะได้เงินตรูมั๊ยละเอ็ง... o_) :sweat:

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5385 โดย meawpung

พี่ลี เขียน: พี่ลีได้หมายศาลของเรดดี้แล้วนะคะ...มาส่งให้เมื่อวันที่ 15 ก.พ. จะขึ้นศาลแล้ววันที่ 28 ก.พ....แม่ง..เอ๊ย...

เนื้อหาคำฟ้องก็เด็กๆ....เอกสารก็ไม่ครบ..เฮ้อ...คิดว่าจะได้เงินตรูมั๊ยละเอ็ง... o_) :sweat:

พี่ลีมีแนวทางยังไงบ้างครับ เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับพี่

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5460 โดย Pych
โอ้โห ถึงขนาดต้องขายที่เลยเหรอครับ
เงินเดือนเยอะขนาดนี้ เก็บเงินสักสองสามเดือน บวกเงินโบนัสก็พอเป็นเงินก้อนจ่าย Haircut แล้วมั้งครับ

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5478 โดย meawpung

Anakin เขียน: โอ้โห ถึงขนาดต้องขายที่เลยเหรอครับ
เงินเดือนเยอะขนาดนี้ เก็บเงินสักสองสามเดือน บวกเงินโบนัสก็พอเป็นเงินก้อนจ่าย Haircut แล้วมั้งครับ

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

ขายๆไปบ้างครับ พอได้ราคา ไม่ตายไว้ไปหาเอาใหม่ครับ คุณอนาคิน :)

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5483 โดย Lyncns31

Narasingh เขียน:

kaewja เขียน: ดีใจที่คิดบวกค่ะ แต่รู้ได้ไงว่า เขาซื้อหนี้คุณไปแล้ว การขายหนี้

ล่าสุด เทรดเธอไม่ไหวแล้วครับ บอกว่าผมส่งกลับธนาคารแล้วกันนะพี่

ตอนนี้ภาวนาให้ขายที่ได้ซักแปลง จะเอาเงินมาปิดบัตรที่เหลือครับ

คุณนรสิงห์..

่ฮ่องกรง..ของผม..ย้ายมาเทรดฯแล้ว...เจ้าก่อนยื้อกันจนหมดเวลา..ไม่รู้สำนักไหน

ไม่ได้ขอมากเลย..แค่ สี่สิบ...ไม่ยอม...เตรียมเงินไว้ให้แล้ว...ไม่เอา..ช่วยไม่ได้..

ใส่ไห..ฝังดินไว้ก่อน...ช่วงนี้..กำลังถ่ายโอนอยู่..ไม่รู้ว่า..อานิสงค์..จะมาถึงเรารึเปล่า..?

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6175 โดย meawpung
วันนี้ไปจ่ายปิด CITI M เรียบร้อย จะทวงใบปิดหนี้กะมันทุกวันเลย

Ready เด็ดมาก โทรหาเราไม่ติดโทรหาแม่เลย มันบอกกับแม่เราว่า จ่ายปิดเลยไหม ไม่ต้องขึ้นศาล แม่เราบอกว่า ไม่เกี่ยวกับฉัน ไปคุยกับลูกฉันซิจ๊ะ

130,000 ลดมาให้ 94,000 ลดมาเราก้ไม่ตังค์อยู่ดี

ขอยื้อไปจนถึงกลางปีแล้วกันน๊า ตามหมายที่มันอ่านให้แม่ฟังบอกว่าไปขึ้นศาล 30 เมษายน จะขอเลือนไปเป็นต้นเดือน มิถุนายนแล้วกัน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6187 โดย Nok2865

Narasingh เขียน: ล่าสุด เทรดเธอไม่ไหวแล้วครับ บอกว่าผมส่งกลับธนาคารแล้วกันนะพี่

devil angel เขียน: คุณนรสิงห์..

ฮ่องกรง..ของผม..ย้ายมาเทรดฯแล้ว...เจ้าก่อนยื้อกันจนหมดเวลา..ไม่รู้สำนักไหน

ไม่ได้ขอมากเลย..แค่ สี่สิบ...ไม่ยอม...เตรียมเงินไว้ให้แล้ว...ไม่เอา..ช่วยไม่ได้..

ใส่ไห..ฝังดินไว้ก่อน...ช่วงนี้..กำลังถ่ายโอนอยู่..ไม่รู้ว่า..อานิสงค์..จะมาถึงเรารึเปล่า..?

ของบัว ปิดจบกับสนง.กฏหมา...ยเปรต เนี้ยแหละ
คนทวง ทวงสุภาพ แต่ชอบอ้างหมายศาล และอ้างกฎหมายโน้นนี้ตลอด สำเนียงทองแดง
ก็คุยกันดี ยื้อกันไปยื้อกันมา จำได้ว่าอยู่สนง.เปรตเนี้ย ราวๆ 3 เดือน "ฟ้อง"
ฟ้องก็ฟ้อง ส่วนลดก็คุยยาก คุยกับทนายหน้าศาล เขาก็บอกห้องกรงให้นโยบายส่วนลดมาน้อย
ถ้าเป็นเครือกรุงศรี เขายังคุยง่ายกว่านี้ ก็ได้แต่เลื่อนหาเงินเก็บมาปิดจบกันไปที่ 43%
นับว่าเป็นสถิติส่วนลดที่ "ต่ำ" สุดของกอบัว (ถ้าไม่นับ KTC ใบแรกที่ทำนม)
แต่ก็เข้าใจ ใบท้ายๆ มันยื้อจนยาก ก็อยากๆให้มันจบๆกันไป
สิ้นเวรสิ้นกรรมกับบัตรเครดิต โคตรจะมีความสุข

ดีใจกับการปิดจบบัตรของธนาคารสี่ตี๋ ไปอีกหนึ่งใบ ดีใจด้วยจริงๆ
ชอบคุณแม่ของคุณนรสิงห์มาก เก่งได้ใจ แม่กอบัวก็โดนสนง.เปรต โทรไปทวงถึงบ้านเหมือนกัน
แต่กระทู้นั้นหายไปแล้ว มันก็บอกว่า ให้เครียมรับหมายศาลได้เลย คุณกอบัวถูกฟ้องแล้ว
แม่บอกว่า ฉันไม่รู้เรื่อง ฉันเป็นแค่คนใช้ของคุณนายเขา คุณนายไม่อยู่ อยู่แต่แมลงสาบ 555++
สู้กันต่อไป กอบัวเป็นกำลังใจให้ทั้งสองท่าน...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6232 โดย Mommyangel

พี่ลี เขียน: พี่ลีได้หมายศาลของเรดดี้แล้วนะคะ...มาส่งให้เมื่อวันที่ 15 ก.พ. จะขึ้นศาลแล้ววันที่ 28 ก.พ....แม่ง..เอ๊ย...

พี่ลีมีแนวทางยังไงบ้างครับ เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับพี่

คุณนรสิงห์...ไปอ่านในกระทู้ของพี่ลี....เลย update เรื่องไปศาลเมื่อวาน :สู้ๆ:

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6245 โดย ntps
ท่านนรสิงห์ ดูน่าเกรงขาม หายไปไหนมาค่ะ ไปฝึกวิทยายุทธ
กระทืบเจ้าหนี้อยู่หรือปล่าว ^^ ชอบใจที่คุณแม่คุณตอบกลับจัง
หนักแน่นดั่งภูผา หนี้ใครหนี้มัน :laughing: ต้องแบบนี้ค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6287 โดย Pych
I can't type Thai because I'm at Abu Dhabi airport. However I miss you all.

Just come to say "Hello" krab...

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6324 โดย meawpung
ครับคุณกอบัว

กว่าแม่จะเย็นขนาดนี้ได้ ตอนแรกแก็ shocked ไปเหมือนกันครับ แกกลัวโดนฟ้อง ต้องไปศาล

ขอบคุณสำหรับกำลังใจทุกท่านนะครับ พี่แก้ว พี่ลี อะนาคิน

ทยอยๆปิดไปเรื่อยๆ บางทีก็กังวลหน่อยๆ กลัวหาเงินไม่ทันครับ คือว่า เรามีที่เป็นชื่อเราอยู่หลายแปลง ได้รับโอนมาจากญาติ ก็กลัวเขาจะยึดทรัพย์หน่ะครับ อะไรปิดจบได้ ก็เคลียร์ๆไปครับ ส่วนลดอาจไม่ได้ครึ่งๆอย่างเขา แต่เราต้องดูสถานการณ์เราด้วยครับ

ทุกวันนี้ก็ไม่เหลือเงินอะไรมากมาย แต่ชีวิตโคตรมีความสุขเลย ไม่ต้องไปเดินวนจ่ายขั้นต่ำอีกแล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6571 โดย meawpung
หมายศาลเรดดี้มาแล้วครับ ไปขึ้นศาลวันที่ ๓๐ เมษานี้ กะลังเจรจาต่อรองกันอยู่ครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6596 โดย Hathaichanok05
หนูจะโดนด่ามั้ยอะ :No: ถ้าจะถามว่า

ยอด 5x,xxx บาท จะโดนฟ้องรวดเร็ว มั้ย :shy:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6603 โดย meawpung

rattanad เขียน: หนูจะโดนด่ามั้ยอะ :No: ถ้าจะถามว่า

ยอด 5x,xxx บาท จะโดนฟ้องรวดเร็ว มั้ย :shy:

จะยอดแค่ไหนมันก็ฟ้องครับ หกเดือน เตรียมเกร็งรอได้เลย
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6606 โดย Ly89

rattanad เขียน: หนูจะโดนด่ามั้ยอะ :No: ถ้าจะถามว่า

เคยถาม สนง.สมเกือก...มันบอกว่า ถ้ายอดย้อยๆอย่างพี่ ( ของผม ) ก็จะปล่อยให้ดอกเบี้ย

มันเดินไปเรื่อยๆ จนยอดรวมเป็นที่น่าพอใจ คุ้มกับค่าใช้จ่ายในการฟ้อง ถึงจะฟ้อง....

แต่ไม่รู้เป็นน้ำลายของมันหรือเปล่านะ....เตรียมตัวไว้ล่วงหน้า ดีที่สุดครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Hathaichanok05

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6615 โดย Hathaichanok05

จะยอดแค่ไหนมันก็ฟ้องครับ หกเดือน เตรียมเกร็งรอได้เลย

:สู้ๆ: เกร็งตั้งแต่ 2 เดือนที่แล้วละพี่เอ๊ย ... ให้พี่ข้างบ้านดักตีหัวคนส่งหมายอยู่เนี่ย :ลั่ลล้า:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #6616 โดย Hathaichanok05

batk เขียน:

เคยถาม สนง.สมเกือก...มันบอกว่า ถ้ายอดย้อยๆอย่างพี่ ( ของผม ) ก็จะปล่อยให้ดอกเบี้ย

มันเดินไปเรื่อยๆ จนยอดรวมเป็นที่น่าพอใจ คุ้มกับค่าใช้จ่ายในการฟ้อง ถึงจะฟ้อง....

แต่ไม่รู้เป็นน้ำลายของมันหรือเปล่านะ....เตรียมตัวไว้ล่วงหน้า ดีที่สุดครับ

ยอดย้อย ไหลเยิ้ม :laughing:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.801 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena