รบกวนเวลาทุกท่านที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

• mlek
  • ผู้เขียนหัวข้อ
  • ผู้เยี่ยมชม
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #11652 โดย mlek
เรียนพี่แก้ว...ขอบพระคุณมากค่ะพี่...เล็กเป็นพวกประเภทคิดไปไกลเกินตัวน่ะค่ะพี่...ช่วงนี้เหมือนรู้สึก(ไปเองหรือเปล่า)ว่าพี่แก้วเหนื่อย ๆ ไปนะคะ ยังงั้ยรักษาสุขภาพเยอะๆ นะคะพี่ ช่วงนี้อากาศก็กำลังจะเปลี่ยน เดี๋ยวร้อนจัดเดี๋ยวฝนตก พี่แก้วพักผ่อนให้เยอะๆ นะคะ เล็กมีเมล์พี่แก้วแล้วถ้าไม่เข้าใจอะไรที่ไม่เข้าใจจริงๆ จะขออนุญาตเมล์ไปถามนะคะพี่ ปล. จริงๆก็จดเมล์ของทุกคนที่มีใน Hotlineสายด่วนน่ะค่ะ แต่ไม่กล้า(กลัวอีกละ) mail ไปถามโดยเฉพาะ "พี่นก" เฮ้ออออ....แต่ก็รู้ค่ะว่าพี่เค้าไม่มีอะไรและยินดีตอบปัญหา(ถ้าไม่พิมพ์ซะเยอะแยะ) ก็ตั้งใจไว้แล้วว่าจะถามเฉพาะคำถามที่จะ"ตาย"แล้วจริงๆ 5555 :hurt:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

• mako55
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #11654 โดย mako55
เข้ามาเป็นกำลังใจให้อีกแรงค่ะ พึ่งได้เข้ามาอ่านเรื่องราวของคุณ mlek เหมือนส่องกระจกเลยค่ะ แต่แค่คนละมุม อยากระบายเหมือนกันแต่ก็อายตัวเองที่เรามันโง่นัก ก็ได้แต่ยอมก้มหน้ารับกรรม ในเมื่อหนี้มันเกิดขึ้นมาแล้ว ก็จะไม่ถามถึงสาเหตุแต่จะแต่ที่ปัจจุบัน

หนี้เราพอกัน แต่ไม่รู้ว่าดอกเบี้ยจะเดินไปไวแค่ไหน คิดแล้วก็กลุ่มน่ะค่ะ แต่กำเป็นกำลังใจให้น่ะ เราจะต้องก้าวผ่านเรื่องนี้ไปให้ได้น่ะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

• manan
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #11655 โดย manan
เข้ามาให้กำลังใจอีกแรงค่ะ แนนก็ทำตามวิธีในนี้ที่กรรมการและสมาชิกนำมาแชร์เหมือนกันค่ะ ปักหมุดแนนก็อ่านหลายรอบมาก ก่อนจะสมัครสมาชิก

ของแนนตอนนี้ก็ 2 เดือนกว่าแล้ว รับสายกันแทบทุกวัน แต่แนนคงโชคดีด้วยมั้งค่ะ ยังไม่เจอเจ้าหนี้ทวงแย่ๆ คงเพราะยังไม่ส่งไปที่ สนง.กฎหมายมั้งค่ะ แล้วก็โชคดีอีกเรื่องก็หมายถึงการปรับตัวอะค่ะ แนนเป็นคนค่อนข้างปรับสภาพจิตใจได้เร็ว (แทบจะทุกเรื่อง) แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่เป็นอะไรนะค่ะ มีบ้างที่จิตตก กังวล ว้าวุ่น แล้ว 1-2 วันก็จะหาย แล้วสักพักนึงก็จะกลับมาคิดมากอีก เป็นๆ หายๆ เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย --

ช่วงสัปดาห์นี้ รู้สึกจะไม่ค่อยมีใครโทรมาทวงเท่าไหร่ แต่มีอีซี่ให้ส่วนลดค่ะ เร็วมาก แต่ยังมีเงินไม่พอจ่าย คงต้องปล่อยไปก่อนค่ะ --

วิธีการพูดแนน ก็บอกแค่ว่าไม่มี จะพยายามหาให้ แต่ไม่รับปากอะไร และบางทีก็เฉไฉไปว่ากำลังหางานใหม่อยู่ ตอนนี้มีแต่รับงานออกแบบฟรีแลนซ์ รายได้ไม่แน่นอน มีหนี้นอกระบบ -- เป็นข้ออ้างที่ทุเรศตัวเองเหมือนกันค่ะ แต่สุดท้ายจะตัดจบที่ "ไม่มีเงินจริงๆ พยายามหาเงินอยู่ค่ะ" --

สรุปแล้ว คือ เข้ามาให้กำลังใจค่ะ อย่างน้อยยังมีเพื่อนที่อาจจะแย่กว่าเรา หรือเท่ากันกับเรา หรืออาจจะดีกว่าเรา ถ้าจะไม่เครียดต้องใช้จิตใจตัวเองเข้าช่วยด้วยมากๆ เลยละค่ะ -- สู้ๆๆๆๆ ค่ะ :)

• mlek
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #11913 โดย mlek
ขอบคุณคุณmako55 และคุณแนนมาก ๆ เลยนะคะ สำหรับกำลังใจอันเต็มเปี่ยม...ที่นี่เราก็คอยให้กำลังใจซึ่งกันและกันเนอะ เพราะกำลังใจนั้นสำคัญมาก ๆ ค่ะ
หลังจากที่ตัวเองหายไป 2-3 วันนี่ก็เพราะงานยุ่งๆ และมีสัมมนาฯ น่ะค่ะ ตอนนี้ก็รับสายทุกครั้งที่ว่างนะคะ เพราะบางทีต้องเดินไปห้องเจ้านายบ้าง ไปคุยงานบ้าง (ไม่ได้พกมือถือเดินไปมาด้วยตลอด) ไปสัมมนาฯ ก็จะปิดเสียง เห็นมีสายเข้าก็ตอนพักบ้าง เบรคบ้าง...ก็ทำแบบที่พี่อังแนะนำค่ะ รับได้ก็รับ ไม่ว่างรับก็(คง)ไม่ได้รับ...ก็อยากบอกเจ้าหนี้ทั้งหลายว่าพวกเราก็ต้องทำมาหากินนะคะ ไม่ได้ว่างมารับแต่สายทวงหนี้ได้ตลอดเวลา (บอกเผื่อมีอี(ไอ้)แอบเข้ามาอ่าน) เพราะถ้าเราโดนไล่ออกหรือเชิญให้ออก เราก็จะไม่มีรายได้และไม่มีเงิน(เก็บ)จ่ายพวกคุณนะจ๊ะ...
ยอมรับว่าบางทีก็เหนื่อย(ใจ)กับการรับสายทวงหนี้ แต่มันเป็นสิ่งที่เราทำให้มันเกิด เราก็ต้องยอมรับและต้องผ่านมันไป(ให้ดี)ให้ได้...ตอนนี้แบบกำหนดตัวเองให้ "ประหยัด+ออมเงิน" ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เมื่อก่อนตัวเองเป็นคนซื้อของ เห็นปุ๊บเป็นต้องซื้อ ยิ่งเห็นอะไรที่เป็นของเด็ก (เพื่อลูก) ก็จะซื้อ แต่พอมาตอนนี้...เดินวนวันนี้ 1 รอบ กลับมาคิดว่าจำเป็นมากมั้ย...ถ้าไม่..ก็ตัดใจเลยค่ะ
........ฮู่ววววว....ยอมรับว่าตอนนี้หนักใจมากเรื่องรับสายโทร.ตามเงินของเจ้าหนี้...แต่ก็ได้เข้ามาอ่าน มาเติมกำลังใจจากชมรมฯ เพื่อให้มีกำลังใจและแนวทางในการโต้ตอบค่ะ......
........ขอบคุณอีกครัังสำหรับทุกๆกำลังใจและคำแนะนำ จะเข้ามาอ่านและแชร์การถูกติดตามจากเจ้าหนี้ให้เป็นระยะๆ นะคะ..."พวกเราจะหมดหนี้ไปด้วยกันและด้วยดี" สู้สู้!!!!!!!!!

• Anakin
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #11926 โดย Anakin
ช่วง 6 เดือนแรก ก็เป็นเหมือนกันทุกคนล่ะครับ ควมรู้สึกไม่อยากรับสายหรือหนักใจในการรับสาย ยิ่งเห็นเบอร์แปลกๆ โทรเข้ามา ยิ่งรู้สึกหวั่นๆ

ไม่ว่าผมเองหรือกรรมการคนไหนๆ ก็ผ่านจุดนั้นมาแล้ว พอมองย้อนกลับไป ยังรู้สึกว่า อยากกลับไปรับสายหรือตอกกลับสายบางสายให้ดีหรือให้แรงกว่านี้เลยครับ

แต่ก็เป็นเหมือนสัจธรรมของโลกแหล่ะครับ ก่อนจะพบความสุขได้ ก็ต้องฝ่าฟันอุปสรรคขวากหนาม ถึงจะรับรู้ได้ว่าความสุขมันช่างหอมหวานเสียนี่กระไร

คงได้อ่านกระทู้ปักหมุดไปหลายรอบแล้วใช่ไหมครับ อ่านอีกเรื่อยๆ ก็ดีนะครับ ช่วยเสริมภูมิให้เราได้เป็นอย่างดีครับ โดยเฉพาะ รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้ www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29#943

อ่านเยอะๆ นะครับ จะได้ไม่กลัว ไม่หวั่นใจเวลารับสาย สู้ๆ ครับ

• mlek
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #11929 โดย mlek
ขอบคุณคุณ Anakin มากค่ะ อ่านหลายๆ รอบ อ่านเรื่อย ๆ ดีเหมือนอย่างที่บอกค่ะ (เดี๋ยวจะเข้าไปอ่านรวมกระทู้ที่แนบมาอีกครั้ง) ขอบคุณสำหรับ "ภูมิ" คุ้มกัน(การทวงหนี้)ดีๆค่ะ สู้สู้ค่ะ

• mlek
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #11937 โดย mlek
สรุปการรายงานตัวสำหรับการโดนติดตามสำหรับเช้าวันนี้ 15/05
- สแตนดาร์ท ... ขอสาย (แพทเทิ้นเดิม).....
-เรา....พูดสายค่ะ..จากที่ไหนคะ
- สแตนดาร์ท ... ดิฉัน....(บอกชื่อเร็วจี๋) ... จากสแตนดาร์ทค่ะ ไม่ทราบว่าบัญชีสินเชื่อฯ คุณได้ไปชำระเมื่อวานนี้แล้วหรือยังคะ
-เรา....รบกวนชื่ออะไรนะคะ .....(ต่อด้วย)...ยังไม่ชำระค่ะ ยังไม่มีค่ะ
- สแตนดาร์ท ... เหรอคะ ไม่ทราบว่าจะชำระได้วันไหนคะ เพราะคุณมีทั้งหมด 3 บัญชีก็ยังไม่เห็นมีชำระเข้าไปเลยสักบัญชี ตอนนี้รอเงินอยู่เหรอคะ
-เรา....ค่ะ ถ้ามีแล้วจะชำระให้นะคะ
- สแตนดาร์ท ... แต่ว่ายังไม่มีชำระเข้ามาเลยทั้ง 3 บัญชี ถ้ายังงั้ยรีบชำระเข้ามาได้มั้ยคะ เพราะนี่ก็ค้างมา 2 งวดแล้วด้วยค่ะ เดี๋ยวบัตรจะถูกระงับ
-เรา....ค่ะ ระงับไปเลยค่ะ
- สแตนดาร์ท ... เอ่อ...คุณ....คะช่วยดูแลบัญชีที่เป็นชื่อคุณดีดีด้วยนะคะ (คงเหมือนช่วยรักษาเครดิตมั้ง)
-เรา....ขอบคุณค่ะ ที่ตอนนี้คุณช่วยดูแลบัญชีให้
- สแตนดาร์ท .... ขอบคุณค่ะ

........................................................................................................
ก่อนพักเที่ยงก็เจอกรุงศรี (HSBC เดิม) โทร.เข้ามาที่เบอร์สำนักงาน พอน้องที่รับโอนมาปุ๊บ
ฉันบอกมันไปเลยว่า ... "ไม่มีเบอร์มือถือหรืองั้ย" ...มันรีบ ครับๆ...วางไปเลย...สักพักโทร.เข้ามือถือ
กรุงศรี...ครับขอสายคุณ.....นามสกุล.....ครับ
เรา...ค่ะ...พูดสาย
กรุงศรี....ครับผม....(บอกชื่อ) จากกรุงศรีที่เป็นบัญชีสินเชื่อจาก HSBC นะครับ
เรา...ค่ะ
กรุงศรี....ไม่ทราบว่ายอดค้างชำระ ยังเห็นมียอดจ่ายเข้ามาเลยครับ ไม่ทราบจะชำระให้ได้วันไหนครับ
เรา...กำหนดวันให้ไม่ได้ค่ะ
กรุงศรี....ครับ พอดีมันค้าง 2-3 งวดแล้ว ไม่อย่างนั้นเรื่องของพี่จะถูกส่งไปอีกฝ่ายนะครับ
เรา...ค่ะ คุณก็ดำเนินการไปตามระบบคุณน่ะค่ะ
กรุงศรี....ภายในสิ้นเดือนนี้ (มันยังจะหวังอีกแน่ะ) ยอด 4,800.- บาทเข้ามาก่อนก็ได้นะครับ เราคงดูแลให้ได้เท่านี้แหละครับ (ใครใช้ให้ดูล่ะจ๊ะ) สวัสดีครับ

............เฮ้อออ.....สแตนดาร์ทเนี่ยไม่ได้โทร.มาแค่สายเดียวนะ เมื่อเช้าติดคุยงานอยู่เลยไม่ได้รับแต่เราบันทึกเบอร์ไว้เลยรู้ว่าเป็นสแตนดาร์ท พอโทร.มาอีกครั้งเราก็รับ แต่เค้าก็พูดดีว่า "เมื่อเช้ามีคนโทร.มาแล้วใช่มั้ยคะ (ถ้ารู้แล้วทำไมแกยังโทร.มาล่ะ) เท่านี้นะคะ" เออ...เอากะมันซิ...ดีนะที่ไหวตัวทันว่ามีคนโทร.มาแล้ว เพราะปกติเรารับแล้วๆ ยังมีโทร.มาอีกเราจะชอบบอกว่า "พวกคุณทำงานไม่โค(กระบือ)กันเหรอ"...เบื่อจริงๆ เหมื่อนพวกนี้ทำงานแล้วสับสนสับสนนะเนี่ย....
....
....เดี๊ยวถ้ามีบ่ายวันนี้จะมาเล่าให้อ่านกันอีกนะ (อย่าเพิ่งเบื่อกันล่ะ).....:เฮ้อ:

• prapapan
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #11949 โดย prapapan
ของผมวันนี้พึ่งมีเข้ามาสายเดียวเองครับ จากเพาเวอร์บาย
พนักงานพูดจาสุภาพดีครับ เพี๋ยวพรุ่งนี้ถูกรางวัลที่หนึ่งจะรีบจ่ายก่อนเลย
แต่เมื่อวานเข้าแถวโทรกันเลย แต่พูดจาดีทุกๆเจ้า

• Angsuu
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #11985 โดย Angsuu
ณ ตอนนี้ เรียกว่าเข้าสู่ช่วงค่ายกลของทวงหนี้ พยายามตั้งสติอย่าหลงกลไม่ว่าจะปรับหรือประนอม จ่ายหยอด

เดินบัญชี เจียดจ่าย แน่วแน่ไว้ อย่างไรพี่อังเชื่อว่าคุณต้องฝ่าด่านนี้ได้แน่นอน...เป็นกำลังใจให้ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

• mlek
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #12086 โดย mlek
ขอบคุณค่ะพี่อัง และคุณprapapan...เมื่อวานหนังจากหวยออกคุณprapapan ไม่รู้ว่าจะถูกหวยหรือถูกรับทานอ่ะค่ะ...(ล้อเล่นค่ะ)...เล็กก็ซื้อล็อตฯ ไว้ 3 ใบ (ดูจิยังไม่ประหยัดอีก) ก็คนมันอยากมีหวังอ่ะ...แต่ไม่ถูก..พลาดไปอย่างแรง เพราะก่อนวันหวยออกสุนัขที่เลี้ยงที่บ้าน(เล็กซื้อมาเลี้ยงเองนานๆๆๆๆมากละ)มันแก่ตาย(ตายในบ้าน) สรุปเมื่อเช้าพี่สาวบอกออกบ้านเลขที่ 2 ตัวท้าย (/31) แงแง...(แอบเศร้า) เพราะไม่โดน(เลข)เลยสักใบ (แอบสมน้ำหน้าตัวเองไม่ยอมเข็ด) ก็อยากแชร์เรื่องการถูกติดตามและทวงถามยอดค้างชำระค่ะ เมื่อวานก็ไม่ค่อยจะเท่าไหร่ มีสแตนดาร์ท กับ cimb แต่ที่ฮามากคือ ช่วงบ่ายมี cimb โทร.มาบอกว่า

cimb : เรียนสายคุณ....ค่ะ
เรา : พูดสายค่ะ
cimb : ดิฉัน....(บอกชื่อ) จาก cimb นะคะ ไม่ทราบว่าคุณ...เป็นลูกค้า cimb หรือยังคะ
เรา : อ่ะ...ค่ะเป็นอยู่ค่ะ (แต่หยุดจ่ายมา 2 งวดละ...อันนี้แอบคิดในใจ)
cimb : อ้อ เหรอคะ เป็นมานานหรือยังคะ
เรา : ค่ะ เป็นมานานละ (ตั้งแต่ปี 2553 ที่เค้าประท้วงๆกันน่ะ) แต่ตอนนี้ยังไม่สนใจทำสินเชื่อเพิ่มค่ะ (จะเพิ่มได้งั้ยล่ะ ก็ฉันหยุดจ่ายแกมา 2 งวดแล้วนี่)
cimb : ค่ะค่ะ ไว้จะขอติดต่อมาใหม่นะคะคุณพี่...วางสายไป

พอกดวางสายปุ๊บ...คิดทันทีเลยอย่างแรก "มันทำงานคนละส่วนและไม่เคยลืมหูลืม(แหก)ตาดู" อะไรเกี่ยวกับบัญชีชื่อนี้ชื่อนั้นกันเลยจริงๆ เฮ้ออออ....กรรม...ระบบห่วยมากๆ

นี่เป็นอีกจุดหนึ่งที่อ่านเจอในชมรมฯ คือ พวกเค้าแยกทำงานกันแบบงานใครงานมัน สาขาใคร สาขามัน หน้าที่ใคร หน้าที่มัน เพราะฉะนั้น เราก็อย่าไปร้อนรนตามพวกมัน (พวกที่พูดแย่ๆ) ให้ถือว่าดีกว่าไม่มีใครโทร.หา ช่วงนี้เป็นช่วง hot ของเรา (3-4 เดือนแรก) 555...

เช้านี้ก็เจ้าเดิมเจ้าเก่าค่ะ สแตนดาร์ท (ขยันจริง) เราเลยบอกให้โทร.อีกทีช่วงบ่ายนะคะ พอดีเช้านี้กำลังยุ่งติดธุระอยู่ค่ะ เค้าก็ค่ะค่ะ ไว้ติดต่อมาใหม่ค่ะ...เยี่ยมมมมมม!!!!!!

• prapapan
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #12116 โดย prapapan
ถูกรับประทานตามระเบียบครับ คุณเล็ก ฮาๆๆๆ
ความหวังที่จะปิดหนี้ให้หมดอีกวิธีนึงก็มาจากหวยนี้แหละครับ ชื้อติดเอาไว้งวดละ สองสามใบ
แต่พอไม่ถูกเราก็ต้อง สู้ตามแนวทางของชมรมต่อไปครับ สู้ๆๆๆ
ตอนนี้เจ้าหนี้รายไหนโทรมาผมไม่เคยที่จะไม่รับสายเลย พูดดีผมก็ดีตอบ ถ้าพูดไม่ดีโดนแน่ๆ

ถ้าคนทวงยังมีสำนึกว่าเราคือลูกค้าของเค้าๆก็จะต้องพูดดีๆกับเรา
จะมาอ้างบุณคุณอะรัยกับเราไม่ได้ เพราะเราเอาเงินเค้ามาเราก็จ่ายดอกเบี้ยให้เค้าไม่ได้เอามาฟรีๆ
เพราะฉนั้นเราเองตางหากที่เป็นผู้มีพระคุณกับเจ้าหนี้ :laughing:
การที่เราจ่ายล่าช้าหรือผิดนัด พวกก็กระซวกค่าทวงถามเราซะมิดด้าม
แล้วหนี้ที่เรายืมมาเราก็ต้องจ่ายคืนอยู่แล้ว แล้วแต่ว่าจะจ่ายคืนตอนไหนเท่านั้นเอง
ไม่มีไม่หนี ยินดีจ่ายเมื่อพร้อมครับ :laughing:

• mlek
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #12119 โดย mlek
ขอบคุณค่ะคุณprapapan งวดนี้ถูกรับทาน งวดหน้าต้องขอใหม่ชิมิ...555..(เล็กก็เป็น) อ่านๆ ไปเล็กว่าคุณเริ่มมีภูมิคุ้มกันพวกโทร.ทวงแล้วนะคะ (เก่งมาก) เล็กเองบางครั้งก็มีอารมณ์จิตตกบ้างค่ะ (ไม่ใช่เพราะเป็นผู้หญิงนะ) แต่ก็พยายามเรียกจิตแข็งกลับมา ... เหอ..เหอ...เล็กอยากแนะนำคนที่เค้าเข้มแข็งมากๆ (เป็นสมาชิกชมรมฯ นี่แหละ) อีก 1 คนค่ะ คือ คุณ sassygirl เห็นเค้าหน้าเด็กๆ อย่างนั้น อายุยังไม่มากอย่างนั้นนะ โห...ได้อ่านข้อมูลเค้าแบบ สั้นๆ แต่เจาะใจ(คนทวง) มากค่ะ (ขอโทษนะคะคุณsassygirl เล็กไม่ได้เอาคุณมาเผานะ) เล็กต้องขอยกเค้าให้เป็นอาจารย์เลยแหละ แหมมมม...เข้มออกขนาดนั้น...อีกไม่นานคุณprapapan ก็แข็งแกร่งเหมือนกันค่ะ เพราะฉะนั้นพวกเราต้องฝ่าฟันอุปสรรคนี้ไปให้ได้นะคะ สู้สู้เช่นกันค่ะ (ถึงเป็นผู้หญิงแต่ก็ใช่ว่าจะอ่อนแอนะจ๊ะ) :ลั่ลล้า:

• prapapan
7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #12125 โดย prapapan
ฮาๆๆ คุณเล็ก ผมสู้ทุกอย่างครับ (เว้นแม่ของลูกที่บ้าน)
หลังจากที่ผมเข้ามาอ่านที่นี้ทำให้ผมปรับแนวความคิดได้หลายอย่างครับ

อย่างแรกที่ผมได้ปรับเลยก็คือ สภาพจิตใจ เนื่องจากเข้ามาแล้วมีคนที่พบเจอปัญหาเช่นเดียวกับเราเยอะแยะและบางท่านก็มีปัญหามากกว่าตัวเราอีก ทำให้ผมทำใจได้ครับ

อย่างที่สองคือ สภาพการใช้ชีวิต ตอนนี้ผมก็ต้องปรับลดรายจ่ายต่างๆลงมาเพื่อรอเก็บเงินใช้หนี้ หลังจากทำตามคำแนะนำของชมรม ผมพบว่าผมมีรอยรั่วของรายจ่ายเยอะแยะเลย ชึ่งผมต้องอุดรอยรั่วตรงนี้ให้ได้ก่อน ถ้าผมอุดรอยรั่วสำเร็จ ระดับน้ำหรือเงินเก็บก็จะตามมาเอง หากมีปัญหาก็เอาเงินส่วนนี้ไปใช้ก่อนได้
แต่สิ่งหนึ่งที่ผมยังไม่ยอมเปลี่ยนแปลงก็คือ เคยจ่ายให้ครอบครัวยังงัยผมก็ยังจ่ายแบบนั้น ไม่ยอมให้คนในครอบครัวลำบาก

อย่างที่สามคือ สภาพการพูดจาต่อรอง ทำให้ผมพบว่าคนทวงเค้าก็ต้องทำงานตามหน้าที่ของเค้าๆต้องตามทวงเราเพราะเราเป็นลูกหนี้ของสถาบันการเงินที่เค้าทำงาน ถ้าเค้าไม่ทวงเค้าก็ต้องตกงาน ถ้าทวงไม่ได้ก็ไม่มีผลงาน เพราะฉนั้นศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ของเราเท่าเทียมกัน เราควรให้เกียรติ์ซึ่งกันและกันครับ
แต่ถ้าแหลมมาแล้วผมอธิบายไม่ฟังเมื่อไหร่ โดนแน่ ฮาๆๆๆๆ
ผมไม่เคยอาฆาตใคร แต่ผมจำแม่นเท่านั้นเองครับ :laughing:

• mlek
7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #12445 โดย mlek
สวัสดีค่ะพี่ ๆ เพื่อน ๆ กลับมาอัพเดทชีวิตตัวเองอีกครั้งหลังจากห่างหายไป (แต่ก็มีเข้าไปอ่านๆกระทู้) ก็เพราะ "งานเยอะๆๆๆๆๆ" มากมายค่ะ รวมถึงชีวิตส่วนตัว เรื่องลูก เรื่องญาติๆ โอ๊ยยยย...แต่ไม่อยากเอามาคิดอะไรมากมาย เพราะมันจะทำให้ "จิตตก" (จริงๆ) ก็รับสายน่ะนะคะ (ถ้าไม่ติดธุระ) เมื่อวานก็ต้องออกไปงานข้างนอก กว่าจะกลับเข้ามาที่ทำงานก็บ่ายแก่ๆ ละ เลยไม่ได้รับ 3-4 สาย สำหรับหลายวันที่ผ่านมาก็ยังไม่ค่อยมีอะไรที่น่าโมโห จะมีก็แค่ "เริ่มมีคำพูดเสียดสี" จากสแตนดาร์ส ว่าให้ไปจ่ายซะไม่งั้นเรื่องคงต้องผ่านกระบวนการตามกฎหมาย (ก็ทำซะซิ)

มีเข้าไปอ่านของเพื่อน ๆ หลาย ๆ คนที่เรื่องที่(เล่า)ว่ามีคนโทร.ไปที่เบอร์บ้าน(ที่ให้ไว้ตอนทำสินเชื่อ) แล้วทำให้แม่ที่มีโรคประจำตัวอาการกำเริบ เราก็เลยมาคิดๆ น่ะว่า ตั้งแต่หยุดจ่ายนี่ก็ยังไม่ได้บอกใครที่บ้านเลย พอดีป้า(ผู้ที่เลี้ยงดูเรา)ไปผ่าเข่า พี่สาวก็มีรายได้เล็ก ๆ น้อย ๆ ตอนนี้ก็มีแนวโน้มจะขายของไม่ได้อีกเพราะรถไฟฟ้าจะมาทุบทางเดินละ...เฮ้อออ....เมื่อก่อนก็ให้เงินเค้าเยอะเหมือนกัน แต่ด้วยที่ "หมุนเงิน" จนเข้าตัวเองนี่แหละ เลยต้องลดจำนวนเงินต่อเดือนที่ให้ลง

---สแตนดาร์ส ... ตามสม่ำเสมอทุกวัน แล้วก็เริ่มมีเสียงแข็ง ๆ บ้างแล้ว
---กรุงศรี(HSBC เดิม) ... 1-2 วันตามที เมื่อวานบอกว่าถ้าเกิน 3 งวดเรื่องจะเข้าไปอยู่ฝ่ายเร่งรัดแล้วนะครับ (แล้วที่โทร.มานี่ยังไม่เร่งอีกเหรอ??)
---เซ็นทรัลการ์ด ... แจ้งว่ากำลังจะเข้างวดที่ 3 แล้ว ยอดค้างเกือบห้าพัน (เมื่อเช้าเพิ่งวางสาย) ยังพูดดี
---ซิตี้ฯ ... ตามทุกวันเช้า แต่ช่วงหลังเริ่มเป็น 1-2 วันตามทีช่วงบ่าย อยากให้ปรับโครงฯ
---CImB ... ก็นาน ๆโทร.ครั้ง ยังไม่ค่อยหวือหวา
---TMB ... นาน ๆ โทร. เพราะแค่งวดที่ 2 แต่มีแถมท้ายว่า "ดอกเบี้ยเดินรายวันนะคะพี่" (เออ...รู้แล้ว)
---KTc ... อันนี้ก็นาน ๆ ติดต่อมาเหมือนกัน ก็อย่างที่รู้ๆ แหละว่า "ส่วนลด(อาจจะ)น้อย"

รวมเบ็ดเสร็จ...ก็โทร.กันทุกวันเช้า เพราะยังไม่ได้บอกว่าให้ติดต่อบ่าย (กำลังคิดบอกให้โทร.บ่าย) ก็รับมั่งไม่ได้รับมั่งถ้าติดธุระ แต่ที่ได้รับมากที่สุดคือ..."จดหมายกระดาษ" ทั้งหลายแหล่....แล้วจะสะสมไว้นะจ๊ะเจ้าหนี้ทั้งหลาย....

• charee
7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #12489 โดย charee
เหลือของ ktc 1 ใบ ค่ะสินเชื่อ อายุความ 5 ปี หยุดจ่ายตั้งแต่ 6/2552 ก็ 3 ปีแล้ว (ไม่รู้รอดได้ไง) นานๆ ทวงที ยังไม่ได้ส่วนลด และหมายศาลค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ใครได้ส่วนลดของที่นี่ แจ้งกันด้วยนะคะ

• mlek
7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #12685 โดย mlek
สวัสดีค่ะพี่ ๆ เพื่อน ๆ ชมรมฯ ทุกคน...
หลังจากที่หายไป 1-2 วัน (เดิมๆ) มีอะไรใหม่ ๆ น่าตื่นเต้นมาให้อ่านกัน
วันนี้..สดๆ ร้อน ๆ วท.24/05/2555
UOB ส่งคนมาที่ทำงาน (มาตัวเป็นๆ) อยากจะด่าแรง ๆ แต่พอดีเค้ามาแบบอ่อนน้อมไม่ได้ข่มขู่อะไร
มีโปรแกรมปรับฯ มาเสนอด้วย แต่เราปฏิเสธไปค่ะ เราบอกไม่อยากปรับโครงสร้าง
เค้าบอกว่าครับ ๆ เแล้วพี่ต้องการแบบไหน...เลยบอกไปว่า ต้องการ "ส่วนลด" (5555)
มันเลยบอกว่าครับ ๆ งั้นคงต้องรอให้ธ.เป็นผู้ติดต่อมาอีกครั้งนะครับ
ว่าแต่พี่ต้องการส่วนลดสักเท่าไหร่ เราเลยบอกไปว่า "สัก 60%" ก็คงจะพิจารณาจบให้นะ
...
พอดี (อีกละ) เจ้านี้ (UOB) เป็นแคสพิเศษ คือ เราโดนกรีดกระเป๋าไปแล้วบัตรถูกกดเงินไปใช้โดยคนที่กรีดไปนั่นแหละ...แต่ตัวเองก็ต้องเป็นผู้รับผิดชอบเพราะถือว่า "ประมาทเอง" จ่ายสูงกว่าขั้นต่ำนะ แต่มันจ่ายหลายบัญชี (หนี้ตัวอืนอีก) ก็เลยตอนนี้ไม่ไหว หยุด UOB เมื่อเดือน เมย 55 ที่ยอด 36,XXX.- แต่มะกี้มันมาแจ้งประมาณ 37,XXX กว่า ๆ ละ (ขึ้นไวมะ)

แต่ก็นะ "ประวัติ(การจ่ายที่ผ่านมา)ดี" อันนี้คนมะกี้นี้บอกนะ จ่ายเกินขั้นต่ำมาตลอด (มันทำหน้าเห็นใจเรา) มีแนะนำให้เราดูจังหวะที่ธ.ให้ข้อเสนอดี ๆ (ส่วนลด) ถ้าพี่ตกลงก็ค่อยไปจ่าย (เออ...แนะนำดี)...ก็ผ่านไปสำหรับการเข้ามาพบครั้งนี้

แต่เราดันลืมขอเบอร์กะชื่อมันไว้...(ซื่อบี้อ) มัวแต่โมโห (ตอนแรก) ที่เข้ามาที่ทำงานโดยตรง และไม่มีการติดต่อเข้ามาก่อนล่วงหน้า (ลืมสเต็ปที่ชมรมฯ เคยบอกไว้เลย) เฮ้ออออ....T_T

ไว้ขอแก้ต้วใหม่นะคะ เพื่อน ๆ พี่ๆ ชมรมฯ ช่วยมาย้ำเตือนสติคนสมองฝ่อ(เพราะหลายเรื่อง)คนนี้บ่อย ๆ ด้วยนะคะ...

ส่วนเมื่อเช้ามี TMB โทร.มา บอกวันนี้ยังสามารถไปชำระที่เคาร์เตอร์ฯ ได้อยู่นะคะ (ใครจะไป) เราก็บอกไปว่า "ยังค่ะ" (เอาแค่รับทราบพอ)

ช่วงนี้ต้องออกไปงานข้างนอกบ่อย เลยไม่ค่อยได้เข้ามา update ซะเท่าไหร่เลยค่ะ คิดถึงพี่อัง, พี่บัว, พี่แก้ว, คำแนะนำจากท่านประธาน, กรรมการ และเพื่อน ๆ พี่ๆ ที่นี่ทุกวันเลยอ่ะ (จริง ๆ นะ) แต่งานช่วงนี้มันแบบเยอะมั่กๆ แต่ก็อย่างว่าต้องทำงานก่อนเพราะจะได้มีตังค์เก็บส่วนที่จะคืนพวกเจ้าหนี้ในอนาคตค่ะ แต่จะพยายามเข้ามาอ่านบ่อย ๆ แต่อาจจะไม่ได้ตอบรับหรือตอบกลับหรือแสดงความเห็นอะไรเหมือนที่ผ่านมา...

สู้สู้นะคะทุกๆคน....!!!!!!!

• Angsuu
7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #12827 โดย Angsuu
เรื่องชื่อ-นามสกุลนี้ถ้าไม่บอกพี่อังจะไม่คุยด้วย หากบอกว่าเป็นธนาคารนั้นธนาคารนี้

พี่อังถามกลับเลยว่าธนาคารเป็นสิ่งก่อสร้างเป็นตึกพูดได้หรือ...ไม่เป็นไรครั้งต่อไปเราจะโต้ตอบ

แบบอัตโนมัตได้เอง...อย่ากังวล คิดเสียว่าถ่ายละครอยู่ก็แล้วกัน วันหน้าค่อยถ่ายซ่อมเอา...

ข้อสำคัญอย่าหลงเค-ลิ้มทวงหนี้แล้วเผลอจ่ายหยอด จ่ายเดินบัญชี เจียดจ่าย ปรับหรือประนอมแล้วกัน...

การมาที่ทำงานเรามีสิทธิไม่เข้าพบได้... หากมาระราน ประจาน ข่มขู่....จัดเต็ม ..เรียกยามมาหิ้วออกไป

หรือไม่ก็แจ้งตำรวจ ร้องเรียนไปยังธปท. ทวงหนี้ไม่ได้เป็นเจ้าหนี้ตัวจริงเรา มีหน้าทวงก็ทวงไปแต่ให้อยู่

ในขอบเขต หนี้เราใช้คืนแน่ ..มีเงินวันใดย้อนรอยปิดไปทีละบัตร ตามกำลังของเรา...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

• Greent
7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #12994 โดย Greent
สู้ๆนะคะ ช่วงนี้ห่างๆไป ตอนนี้เริ่มโดนทวงมั่งแล้วค่ะ  ก็ตอบเหนียมๆ ตามประสามือใหม่ เรากำลังจะย้ายงาน เพราะรายได้ดีกว่า + งานเดิมสบายเกินไป -_-" ซะงั้นอ่ะ ยังไงก็มาสู้ด้วยกันค่ะ สู้ๆ ^^

• mlek
7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #13023 โดย mlek
ก่อนอื่นต้อง "สวัสดี" ทุก ๆ คนก่อนนะคะ (จากที่หายเงียบไป) ความจริงช่วงนี้และต่อๆ ไป งานค่อนข้างเยอะและมีต้องออกไปงานข้างนอกค่อนข้างจะบ่อยน่ะค่ะ บอกได้ประโยคเดียว "เหนื่อยยยยยยยยมากกกก"...:sweat" เวลาออกไปงานข้างนอกก็จะไม่ได้รับสาย "คนโทรทวง" ซักเท่าไหร่ค่ะ เพราะว่าไม่สามารถพูดคุยได้เลย...แต่เปิดเครื่องไว้เป็นสั่นตลอดๆๆๆๆๆ...พอคาดเดาว่าใครโทร.เข้ามาบ้างค่ะ บางครั้งถ้ามีจังหวะก็กดเบอร์นั่นต่อกลับไป แต่มันเป็นแบบ "โปรดตรวจสอบเลขหมายการใช้งาน"?????...ถ้าเป็น 0-2XXX ก็โทร.กลับนะคะ เพราะอยากรู้ว่าใครโทร.มา...โถโถคนโทร.ทวงทุกรายขาาาาา...เราอยากรับสายทุกรายนะคะ (ไม่ได้โม้) แต่บางครั้งเหตุการณ์มันบังคับและจำเป็นจึงไม่สามารถที่จะยกหูพูดคุยว่า "ยังไม่มีค่ะ กำลังหา(เก็บ)อยู่ค่ะ" อะไรทำนองเนี้ยะได้มากค่ะ...

ขอบพระคุณพี่อังของน้องเล็กนะคะ ที่เข้ามาให้แนวทาง "ถ่ายซ่อม" ค่ะพี่ ครั้งแรกเป็นซิตี้ฯ ครั้งที่สองเป็นยูโอบี .... แล้วครั้งต่อๆ ไปจะเป็นใครหนอ????? ปัญหาคือเรายังไม่ได้บอกอะไรทั้งที่บ้านและที่ทำงานเลย..(เศร้า) ที่บ้านอาเพิ่งออกจากรพ.(ผ่าตัด) พี่สาวที่เคยมีที่ค้าขาย ตอนนี้กำลังโดนยึดที่เพื่อขยายเส้นทางรถ..ยังไม่รู้ว่าจะทำมาหารับทานอะไรกันดี เค้าก็อายุมากแล้วล่ะค่ะ (ประมาณ 46 ละ) เคยเข้ารพ.ผ่าตัด ขายของก็ไม่มีใครช่วย ต้องตั้งร้านเองเก็บเองขายเอง แถมต้องดูแลคนในบ้านอีกหลายคน แต่ละเดือนเราก็ให้เงินเค้าไม่ได้มากเหมือนเมื่อก่อน ช่วยอะไรมากไม่ได้เหมือนเมื่อก่อน (เพราะไม่อยากเป็นหนี้แล้ว) เรารู้ว่าคชจ.ภายในบ้านนั้นมากมาย เคยบอกให้เค้าประหยัดๆ แต่พี่เค้าก็นะไม่ค่อยเชื่อหรอก ไม่เคยวางแผนอะไร เวลาเราพูดอะไรเผื่อล่วงหน้าหรืออนาคตก็พูดแต่ว่า "ยังกินข้าวได้อีกตั้งหลายมื้อ" (ยังไม่คิดอะไรตอนนี้งะ)...เฮ้อออออ.....เหนื่อย(ใจ)มากค่ะ เพราะเมื่อก่อนเราก็ใช้เงินจากอนาคตเอาไปให้ที่บ้านนั่นแหละค่ะ อยากให้พวกเค้าสบาย...แต่ก็คิดและทำผิดตลอดเลย (มาคิดได้ก็ตอนลูกกำลังกินกำลังใช้นี่แหละค่ะ)

ขอบคุณคุณGreent นะคะ "เราต้องสู้ๆๆๆด้วยกันค่ะ" ยินดีกับการที่จะได้ย้ายงานนะคะ ขอให้งานใหม่สดใสกว่าเดิมค่ะ

ยังงั้ยจะเข้ามา update และคอยอ่านข้อมูลและคำแนะนำดีๆ จากทุกๆ คนนะคะ

• Angsuu
7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #13190 โดย Angsuu
o_) o_) o_) สักพักเราก็ชำนาญขึ้น โต้ตอบเป็น แก้ไขสถานการณ์ได้ดีขึ้นตามลำดับ....

อย่ากังวล...สิ่งใด อะไรที่แก้ได้ก็แก้ อะไรที่แก้ไม่ได้ก็ปล่อยให้เวลาช่วยเยียวยาไปดีกว่า...

เพียงเราอดทน อดกลั้น อดออม ไม่นานเราต้องผ่านวิกฤติหนี้ไปได้แน่นอน...

สิ่งที่ผ่านมาจะสอนเราให้เข้มแข็ง...หากเรานำสิ่งนั้นมาปรับใช้...

อย่างไรก็ดูแลลูกให้อิ่มจะดีกว่า ส่วนอื่นๆ ปล่อยได้ก็ปล่อย หรือไม่ก็คอยดูอยู่ห่างๆ

กรรมใครกรรมมัน..เราไม่สามารถแก้ไขได้ตลอดเวลา พี่อัง เป็นกำลังใจให้เสมอ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.914 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena

เข้าสู่ระบบ