รบกวนเวลาทุกท่านที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #11652 โดย mlek
เรียนพี่แก้ว...ขอบพระคุณมากค่ะพี่...เล็กเป็นพวกประเภทคิดไปไกลเกินตัวน่ะค่ะพี่...ช่วงนี้เหมือนรู้สึก(ไปเองหรือเปล่า)ว่าพี่แก้วเหนื่อย ๆ ไปนะคะ ยังงั้ยรักษาสุขภาพเยอะๆ นะคะพี่ ช่วงนี้อากาศก็กำลังจะเปลี่ยน เดี๋ยวร้อนจัดเดี๋ยวฝนตก พี่แก้วพักผ่อนให้เยอะๆ นะคะ เล็กมีเมล์พี่แก้วแล้วถ้าไม่เข้าใจอะไรที่ไม่เข้าใจจริงๆ จะขออนุญาตเมล์ไปถามนะคะพี่ ปล. จริงๆก็จดเมล์ของทุกคนที่มีใน Hotlineสายด่วนน่ะค่ะ แต่ไม่กล้า(กลัวอีกละ) mail ไปถามโดยเฉพาะ "พี่นก" เฮ้ออออ....แต่ก็รู้ค่ะว่าพี่เค้าไม่มีอะไรและยินดีตอบปัญหา(ถ้าไม่พิมพ์ซะเยอะแยะ) ก็ตั้งใจไว้แล้วว่าจะถามเฉพาะคำถามที่จะ"ตาย"แล้วจริงๆ 5555 :hurt:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #11654 โดย Pickymaneerat
เข้ามาเป็นกำลังใจให้อีกแรงค่ะ พึ่งได้เข้ามาอ่านเรื่องราวของคุณ mlek เหมือนส่องกระจกเลยค่ะ แต่แค่คนละมุม อยากระบายเหมือนกันแต่ก็อายตัวเองที่เรามันโง่นัก ก็ได้แต่ยอมก้มหน้ารับกรรม ในเมื่อหนี้มันเกิดขึ้นมาแล้ว ก็จะไม่ถามถึงสาเหตุแต่จะแต่ที่ปัจจุบัน

หนี้เราพอกัน แต่ไม่รู้ว่าดอกเบี้ยจะเดินไปไวแค่ไหน คิดแล้วก็กลุ่มน่ะค่ะ แต่กำเป็นกำลังใจให้น่ะ เราจะต้องก้าวผ่านเรื่องนี้ไปให้ได้น่ะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #11655 โดย manan
เข้ามาให้กำลังใจอีกแรงค่ะ แนนก็ทำตามวิธีในนี้ที่กรรมการและสมาชิกนำมาแชร์เหมือนกันค่ะ ปักหมุดแนนก็อ่านหลายรอบมาก ก่อนจะสมัครสมาชิก

ของแนนตอนนี้ก็ 2 เดือนกว่าแล้ว รับสายกันแทบทุกวัน แต่แนนคงโชคดีด้วยมั้งค่ะ ยังไม่เจอเจ้าหนี้ทวงแย่ๆ คงเพราะยังไม่ส่งไปที่ สนง.กฎหมายมั้งค่ะ แล้วก็โชคดีอีกเรื่องก็หมายถึงการปรับตัวอะค่ะ แนนเป็นคนค่อนข้างปรับสภาพจิตใจได้เร็ว (แทบจะทุกเรื่อง) แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่เป็นอะไรนะค่ะ มีบ้างที่จิตตก กังวล ว้าวุ่น แล้ว 1-2 วันก็จะหาย แล้วสักพักนึงก็จะกลับมาคิดมากอีก เป็นๆ หายๆ เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย --

ช่วงสัปดาห์นี้ รู้สึกจะไม่ค่อยมีใครโทรมาทวงเท่าไหร่ แต่มีอีซี่ให้ส่วนลดค่ะ เร็วมาก แต่ยังมีเงินไม่พอจ่าย คงต้องปล่อยไปก่อนค่ะ --

วิธีการพูดแนน ก็บอกแค่ว่าไม่มี จะพยายามหาให้ แต่ไม่รับปากอะไร และบางทีก็เฉไฉไปว่ากำลังหางานใหม่อยู่ ตอนนี้มีแต่รับงานออกแบบฟรีแลนซ์ รายได้ไม่แน่นอน มีหนี้นอกระบบ -- เป็นข้ออ้างที่ทุเรศตัวเองเหมือนกันค่ะ แต่สุดท้ายจะตัดจบที่ "ไม่มีเงินจริงๆ พยายามหาเงินอยู่ค่ะ" --

สรุปแล้ว คือ เข้ามาให้กำลังใจค่ะ อย่างน้อยยังมีเพื่อนที่อาจจะแย่กว่าเรา หรือเท่ากันกับเรา หรืออาจจะดีกว่าเรา ถ้าจะไม่เครียดต้องใช้จิตใจตัวเองเข้าช่วยด้วยมากๆ เลยละค่ะ -- สู้ๆๆๆๆ ค่ะ :)

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #11913 โดย mlek
ขอบคุณคุณmako55 และคุณแนนมาก ๆ เลยนะคะ สำหรับกำลังใจอันเต็มเปี่ยม...ที่นี่เราก็คอยให้กำลังใจซึ่งกันและกันเนอะ เพราะกำลังใจนั้นสำคัญมาก ๆ ค่ะ
หลังจากที่ตัวเองหายไป 2-3 วันนี่ก็เพราะงานยุ่งๆ และมีสัมมนาฯ น่ะค่ะ ตอนนี้ก็รับสายทุกครั้งที่ว่างนะคะ เพราะบางทีต้องเดินไปห้องเจ้านายบ้าง ไปคุยงานบ้าง (ไม่ได้พกมือถือเดินไปมาด้วยตลอด) ไปสัมมนาฯ ก็จะปิดเสียง เห็นมีสายเข้าก็ตอนพักบ้าง เบรคบ้าง...ก็ทำแบบที่พี่อังแนะนำค่ะ รับได้ก็รับ ไม่ว่างรับก็(คง)ไม่ได้รับ...ก็อยากบอกเจ้าหนี้ทั้งหลายว่าพวกเราก็ต้องทำมาหากินนะคะ ไม่ได้ว่างมารับแต่สายทวงหนี้ได้ตลอดเวลา (บอกเผื่อมีอี(ไอ้)แอบเข้ามาอ่าน) เพราะถ้าเราโดนไล่ออกหรือเชิญให้ออก เราก็จะไม่มีรายได้และไม่มีเงิน(เก็บ)จ่ายพวกคุณนะจ๊ะ...
ยอมรับว่าบางทีก็เหนื่อย(ใจ)กับการรับสายทวงหนี้ แต่มันเป็นสิ่งที่เราทำให้มันเกิด เราก็ต้องยอมรับและต้องผ่านมันไป(ให้ดี)ให้ได้...ตอนนี้แบบกำหนดตัวเองให้ "ประหยัด+ออมเงิน" ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เมื่อก่อนตัวเองเป็นคนซื้อของ เห็นปุ๊บเป็นต้องซื้อ ยิ่งเห็นอะไรที่เป็นของเด็ก (เพื่อลูก) ก็จะซื้อ แต่พอมาตอนนี้...เดินวนวันนี้ 1 รอบ กลับมาคิดว่าจำเป็นมากมั้ย...ถ้าไม่..ก็ตัดใจเลยค่ะ
........ฮู่ววววว....ยอมรับว่าตอนนี้หนักใจมากเรื่องรับสายโทร.ตามเงินของเจ้าหนี้...แต่ก็ได้เข้ามาอ่าน มาเติมกำลังใจจากชมรมฯ เพื่อให้มีกำลังใจและแนวทางในการโต้ตอบค่ะ......
........ขอบคุณอีกครัังสำหรับทุกๆกำลังใจและคำแนะนำ จะเข้ามาอ่านและแชร์การถูกติดตามจากเจ้าหนี้ให้เป็นระยะๆ นะคะ..."พวกเราจะหมดหนี้ไปด้วยกันและด้วยดี" สู้สู้!!!!!!!!!

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #11926 โดย Pych
ช่วง 6 เดือนแรก ก็เป็นเหมือนกันทุกคนล่ะครับ ควมรู้สึกไม่อยากรับสายหรือหนักใจในการรับสาย ยิ่งเห็นเบอร์แปลกๆ โทรเข้ามา ยิ่งรู้สึกหวั่นๆ

ไม่ว่าผมเองหรือกรรมการคนไหนๆ ก็ผ่านจุดนั้นมาแล้ว พอมองย้อนกลับไป ยังรู้สึกว่า อยากกลับไปรับสายหรือตอกกลับสายบางสายให้ดีหรือให้แรงกว่านี้เลยครับ

แต่ก็เป็นเหมือนสัจธรรมของโลกแหล่ะครับ ก่อนจะพบความสุขได้ ก็ต้องฝ่าฟันอุปสรรคขวากหนาม ถึงจะรับรู้ได้ว่าความสุขมันช่างหอมหวานเสียนี่กระไร

คงได้อ่านกระทู้ปักหมุดไปหลายรอบแล้วใช่ไหมครับ อ่านอีกเรื่อยๆ ก็ดีนะครับ ช่วยเสริมภูมิให้เราได้เป็นอย่างดีครับ โดยเฉพาะ รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้ www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29#943

อ่านเยอะๆ นะครับ จะได้ไม่กลัว ไม่หวั่นใจเวลารับสาย สู้ๆ ครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #11929 โดย mlek
ขอบคุณคุณ Anakin มากค่ะ อ่านหลายๆ รอบ อ่านเรื่อย ๆ ดีเหมือนอย่างที่บอกค่ะ (เดี๋ยวจะเข้าไปอ่านรวมกระทู้ที่แนบมาอีกครั้ง) ขอบคุณสำหรับ "ภูมิ" คุ้มกัน(การทวงหนี้)ดีๆค่ะ สู้สู้ค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #11937 โดย mlek
สรุปการรายงานตัวสำหรับการโดนติดตามสำหรับเช้าวันนี้ 15/05
- สแตนดาร์ท ... ขอสาย (แพทเทิ้นเดิม).....
-เรา....พูดสายค่ะ..จากที่ไหนคะ
- สแตนดาร์ท ... ดิฉัน....(บอกชื่อเร็วจี๋) ... จากสแตนดาร์ทค่ะ ไม่ทราบว่าบัญชีสินเชื่อฯ คุณได้ไปชำระเมื่อวานนี้แล้วหรือยังคะ
-เรา....รบกวนชื่ออะไรนะคะ .....(ต่อด้วย)...ยังไม่ชำระค่ะ ยังไม่มีค่ะ
- สแตนดาร์ท ... เหรอคะ ไม่ทราบว่าจะชำระได้วันไหนคะ เพราะคุณมีทั้งหมด 3 บัญชีก็ยังไม่เห็นมีชำระเข้าไปเลยสักบัญชี ตอนนี้รอเงินอยู่เหรอคะ
-เรา....ค่ะ ถ้ามีแล้วจะชำระให้นะคะ
- สแตนดาร์ท ... แต่ว่ายังไม่มีชำระเข้ามาเลยทั้ง 3 บัญชี ถ้ายังงั้ยรีบชำระเข้ามาได้มั้ยคะ เพราะนี่ก็ค้างมา 2 งวดแล้วด้วยค่ะ เดี๋ยวบัตรจะถูกระงับ
-เรา....ค่ะ ระงับไปเลยค่ะ
- สแตนดาร์ท ... เอ่อ...คุณ....คะช่วยดูแลบัญชีที่เป็นชื่อคุณดีดีด้วยนะคะ (คงเหมือนช่วยรักษาเครดิตมั้ง)
-เรา....ขอบคุณค่ะ ที่ตอนนี้คุณช่วยดูแลบัญชีให้
- สแตนดาร์ท .... ขอบคุณค่ะ

........................................................................................................
ก่อนพักเที่ยงก็เจอกรุงศรี (HSBC เดิม) โทร.เข้ามาที่เบอร์สำนักงาน พอน้องที่รับโอนมาปุ๊บ
ฉันบอกมันไปเลยว่า ... "ไม่มีเบอร์มือถือหรืองั้ย" ...มันรีบ ครับๆ...วางไปเลย...สักพักโทร.เข้ามือถือ
กรุงศรี...ครับขอสายคุณ.....นามสกุล.....ครับ
เรา...ค่ะ...พูดสาย
กรุงศรี....ครับผม....(บอกชื่อ) จากกรุงศรีที่เป็นบัญชีสินเชื่อจาก HSBC นะครับ
เรา...ค่ะ
กรุงศรี....ไม่ทราบว่ายอดค้างชำระ ยังเห็นมียอดจ่ายเข้ามาเลยครับ ไม่ทราบจะชำระให้ได้วันไหนครับ
เรา...กำหนดวันให้ไม่ได้ค่ะ
กรุงศรี....ครับ พอดีมันค้าง 2-3 งวดแล้ว ไม่อย่างนั้นเรื่องของพี่จะถูกส่งไปอีกฝ่ายนะครับ
เรา...ค่ะ คุณก็ดำเนินการไปตามระบบคุณน่ะค่ะ
กรุงศรี....ภายในสิ้นเดือนนี้ (มันยังจะหวังอีกแน่ะ) ยอด 4,800.- บาทเข้ามาก่อนก็ได้นะครับ เราคงดูแลให้ได้เท่านี้แหละครับ (ใครใช้ให้ดูล่ะจ๊ะ) สวัสดีครับ

............เฮ้อออ.....สแตนดาร์ทเนี่ยไม่ได้โทร.มาแค่สายเดียวนะ เมื่อเช้าติดคุยงานอยู่เลยไม่ได้รับแต่เราบันทึกเบอร์ไว้เลยรู้ว่าเป็นสแตนดาร์ท พอโทร.มาอีกครั้งเราก็รับ แต่เค้าก็พูดดีว่า "เมื่อเช้ามีคนโทร.มาแล้วใช่มั้ยคะ (ถ้ารู้แล้วทำไมแกยังโทร.มาล่ะ) เท่านี้นะคะ" เออ...เอากะมันซิ...ดีนะที่ไหวตัวทันว่ามีคนโทร.มาแล้ว เพราะปกติเรารับแล้วๆ ยังมีโทร.มาอีกเราจะชอบบอกว่า "พวกคุณทำงานไม่โค(กระบือ)กันเหรอ"...เบื่อจริงๆ เหมื่อนพวกนี้ทำงานแล้วสับสนสับสนนะเนี่ย....
....
....เดี๊ยวถ้ามีบ่ายวันนี้จะมาเล่าให้อ่านกันอีกนะ (อย่าเพิ่งเบื่อกันล่ะ).....:เฮ้อ:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #11949 โดย prapapan
ของผมวันนี้พึ่งมีเข้ามาสายเดียวเองครับ จากเพาเวอร์บาย
พนักงานพูดจาสุภาพดีครับ เพี๋ยวพรุ่งนี้ถูกรางวัลที่หนึ่งจะรีบจ่ายก่อนเลย
แต่เมื่อวานเข้าแถวโทรกันเลย แต่พูดจาดีทุกๆเจ้า

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #11985 โดย Skynine
ณ ตอนนี้ เรียกว่าเข้าสู่ช่วงค่ายกลของทวงหนี้ พยายามตั้งสติอย่าหลงกลไม่ว่าจะปรับหรือประนอม จ่ายหยอด

เดินบัญชี เจียดจ่าย แน่วแน่ไว้ อย่างไรพี่อังเชื่อว่าคุณต้องฝ่าด่านนี้ได้แน่นอน...เป็นกำลังใจให้ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12086 โดย mlek
ขอบคุณค่ะพี่อัง และคุณprapapan...เมื่อวานหนังจากหวยออกคุณprapapan ไม่รู้ว่าจะถูกหวยหรือถูกรับทานอ่ะค่ะ...(ล้อเล่นค่ะ)...เล็กก็ซื้อล็อตฯ ไว้ 3 ใบ (ดูจิยังไม่ประหยัดอีก) ก็คนมันอยากมีหวังอ่ะ...แต่ไม่ถูก..พลาดไปอย่างแรง เพราะก่อนวันหวยออกสุนัขที่เลี้ยงที่บ้าน(เล็กซื้อมาเลี้ยงเองนานๆๆๆๆมากละ)มันแก่ตาย(ตายในบ้าน) สรุปเมื่อเช้าพี่สาวบอกออกบ้านเลขที่ 2 ตัวท้าย (/31) แงแง...(แอบเศร้า) เพราะไม่โดน(เลข)เลยสักใบ (แอบสมน้ำหน้าตัวเองไม่ยอมเข็ด) ก็อยากแชร์เรื่องการถูกติดตามและทวงถามยอดค้างชำระค่ะ เมื่อวานก็ไม่ค่อยจะเท่าไหร่ มีสแตนดาร์ท กับ cimb แต่ที่ฮามากคือ ช่วงบ่ายมี cimb โทร.มาบอกว่า

cimb : เรียนสายคุณ....ค่ะ
เรา : พูดสายค่ะ
cimb : ดิฉัน....(บอกชื่อ) จาก cimb นะคะ ไม่ทราบว่าคุณ...เป็นลูกค้า cimb หรือยังคะ
เรา : อ่ะ...ค่ะเป็นอยู่ค่ะ (แต่หยุดจ่ายมา 2 งวดละ...อันนี้แอบคิดในใจ)
cimb : อ้อ เหรอคะ เป็นมานานหรือยังคะ
เรา : ค่ะ เป็นมานานละ (ตั้งแต่ปี 2553 ที่เค้าประท้วงๆกันน่ะ) แต่ตอนนี้ยังไม่สนใจทำสินเชื่อเพิ่มค่ะ (จะเพิ่มได้งั้ยล่ะ ก็ฉันหยุดจ่ายแกมา 2 งวดแล้วนี่)
cimb : ค่ะค่ะ ไว้จะขอติดต่อมาใหม่นะคะคุณพี่...วางสายไป

พอกดวางสายปุ๊บ...คิดทันทีเลยอย่างแรก "มันทำงานคนละส่วนและไม่เคยลืมหูลืม(แหก)ตาดู" อะไรเกี่ยวกับบัญชีชื่อนี้ชื่อนั้นกันเลยจริงๆ เฮ้ออออ....กรรม...ระบบห่วยมากๆ

นี่เป็นอีกจุดหนึ่งที่อ่านเจอในชมรมฯ คือ พวกเค้าแยกทำงานกันแบบงานใครงานมัน สาขาใคร สาขามัน หน้าที่ใคร หน้าที่มัน เพราะฉะนั้น เราก็อย่าไปร้อนรนตามพวกมัน (พวกที่พูดแย่ๆ) ให้ถือว่าดีกว่าไม่มีใครโทร.หา ช่วงนี้เป็นช่วง hot ของเรา (3-4 เดือนแรก) 555...

เช้านี้ก็เจ้าเดิมเจ้าเก่าค่ะ สแตนดาร์ท (ขยันจริง) เราเลยบอกให้โทร.อีกทีช่วงบ่ายนะคะ พอดีเช้านี้กำลังยุ่งติดธุระอยู่ค่ะ เค้าก็ค่ะค่ะ ไว้ติดต่อมาใหม่ค่ะ...เยี่ยมมมมมม!!!!!!

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12116 โดย prapapan
ถูกรับประทานตามระเบียบครับ คุณเล็ก ฮาๆๆๆ
ความหวังที่จะปิดหนี้ให้หมดอีกวิธีนึงก็มาจากหวยนี้แหละครับ ชื้อติดเอาไว้งวดละ สองสามใบ
แต่พอไม่ถูกเราก็ต้อง สู้ตามแนวทางของชมรมต่อไปครับ สู้ๆๆๆ
ตอนนี้เจ้าหนี้รายไหนโทรมาผมไม่เคยที่จะไม่รับสายเลย พูดดีผมก็ดีตอบ ถ้าพูดไม่ดีโดนแน่ๆ

ถ้าคนทวงยังมีสำนึกว่าเราคือลูกค้าของเค้าๆก็จะต้องพูดดีๆกับเรา
จะมาอ้างบุณคุณอะรัยกับเราไม่ได้ เพราะเราเอาเงินเค้ามาเราก็จ่ายดอกเบี้ยให้เค้าไม่ได้เอามาฟรีๆ
เพราะฉนั้นเราเองตางหากที่เป็นผู้มีพระคุณกับเจ้าหนี้ :laughing:
การที่เราจ่ายล่าช้าหรือผิดนัด พวกก็กระซวกค่าทวงถามเราซะมิดด้าม
แล้วหนี้ที่เรายืมมาเราก็ต้องจ่ายคืนอยู่แล้ว แล้วแต่ว่าจะจ่ายคืนตอนไหนเท่านั้นเอง
ไม่มีไม่หนี ยินดีจ่ายเมื่อพร้อมครับ :laughing:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12119 โดย mlek
ขอบคุณค่ะคุณprapapan งวดนี้ถูกรับทาน งวดหน้าต้องขอใหม่ชิมิ...555..(เล็กก็เป็น) อ่านๆ ไปเล็กว่าคุณเริ่มมีภูมิคุ้มกันพวกโทร.ทวงแล้วนะคะ (เก่งมาก) เล็กเองบางครั้งก็มีอารมณ์จิตตกบ้างค่ะ (ไม่ใช่เพราะเป็นผู้หญิงนะ) แต่ก็พยายามเรียกจิตแข็งกลับมา ... เหอ..เหอ...เล็กอยากแนะนำคนที่เค้าเข้มแข็งมากๆ (เป็นสมาชิกชมรมฯ นี่แหละ) อีก 1 คนค่ะ คือ คุณ sassygirl เห็นเค้าหน้าเด็กๆ อย่างนั้น อายุยังไม่มากอย่างนั้นนะ โห...ได้อ่านข้อมูลเค้าแบบ สั้นๆ แต่เจาะใจ(คนทวง) มากค่ะ (ขอโทษนะคะคุณsassygirl เล็กไม่ได้เอาคุณมาเผานะ) เล็กต้องขอยกเค้าให้เป็นอาจารย์เลยแหละ แหมมมม...เข้มออกขนาดนั้น...อีกไม่นานคุณprapapan ก็แข็งแกร่งเหมือนกันค่ะ เพราะฉะนั้นพวกเราต้องฝ่าฟันอุปสรรคนี้ไปให้ได้นะคะ สู้สู้เช่นกันค่ะ (ถึงเป็นผู้หญิงแต่ก็ใช่ว่าจะอ่อนแอนะจ๊ะ) :ลั่ลล้า:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12125 โดย prapapan
ฮาๆๆ คุณเล็ก ผมสู้ทุกอย่างครับ (เว้นแม่ของลูกที่บ้าน)
หลังจากที่ผมเข้ามาอ่านที่นี้ทำให้ผมปรับแนวความคิดได้หลายอย่างครับ

อย่างแรกที่ผมได้ปรับเลยก็คือ สภาพจิตใจ เนื่องจากเข้ามาแล้วมีคนที่พบเจอปัญหาเช่นเดียวกับเราเยอะแยะและบางท่านก็มีปัญหามากกว่าตัวเราอีก ทำให้ผมทำใจได้ครับ

อย่างที่สองคือ สภาพการใช้ชีวิต ตอนนี้ผมก็ต้องปรับลดรายจ่ายต่างๆลงมาเพื่อรอเก็บเงินใช้หนี้ หลังจากทำตามคำแนะนำของชมรม ผมพบว่าผมมีรอยรั่วของรายจ่ายเยอะแยะเลย ชึ่งผมต้องอุดรอยรั่วตรงนี้ให้ได้ก่อน ถ้าผมอุดรอยรั่วสำเร็จ ระดับน้ำหรือเงินเก็บก็จะตามมาเอง หากมีปัญหาก็เอาเงินส่วนนี้ไปใช้ก่อนได้
แต่สิ่งหนึ่งที่ผมยังไม่ยอมเปลี่ยนแปลงก็คือ เคยจ่ายให้ครอบครัวยังงัยผมก็ยังจ่ายแบบนั้น ไม่ยอมให้คนในครอบครัวลำบาก

อย่างที่สามคือ สภาพการพูดจาต่อรอง ทำให้ผมพบว่าคนทวงเค้าก็ต้องทำงานตามหน้าที่ของเค้าๆต้องตามทวงเราเพราะเราเป็นลูกหนี้ของสถาบันการเงินที่เค้าทำงาน ถ้าเค้าไม่ทวงเค้าก็ต้องตกงาน ถ้าทวงไม่ได้ก็ไม่มีผลงาน เพราะฉนั้นศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ของเราเท่าเทียมกัน เราควรให้เกียรติ์ซึ่งกันและกันครับ
แต่ถ้าแหลมมาแล้วผมอธิบายไม่ฟังเมื่อไหร่ โดนแน่ ฮาๆๆๆๆ
ผมไม่เคยอาฆาตใคร แต่ผมจำแม่นเท่านั้นเองครับ :laughing:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12445 โดย mlek
สวัสดีค่ะพี่ ๆ เพื่อน ๆ กลับมาอัพเดทชีวิตตัวเองอีกครั้งหลังจากห่างหายไป (แต่ก็มีเข้าไปอ่านๆกระทู้) ก็เพราะ "งานเยอะๆๆๆๆๆ" มากมายค่ะ รวมถึงชีวิตส่วนตัว เรื่องลูก เรื่องญาติๆ โอ๊ยยยย...แต่ไม่อยากเอามาคิดอะไรมากมาย เพราะมันจะทำให้ "จิตตก" (จริงๆ) ก็รับสายน่ะนะคะ (ถ้าไม่ติดธุระ) เมื่อวานก็ต้องออกไปงานข้างนอก กว่าจะกลับเข้ามาที่ทำงานก็บ่ายแก่ๆ ละ เลยไม่ได้รับ 3-4 สาย สำหรับหลายวันที่ผ่านมาก็ยังไม่ค่อยมีอะไรที่น่าโมโห จะมีก็แค่ "เริ่มมีคำพูดเสียดสี" จากสแตนดาร์ส ว่าให้ไปจ่ายซะไม่งั้นเรื่องคงต้องผ่านกระบวนการตามกฎหมาย (ก็ทำซะซิ)

มีเข้าไปอ่านของเพื่อน ๆ หลาย ๆ คนที่เรื่องที่(เล่า)ว่ามีคนโทร.ไปที่เบอร์บ้าน(ที่ให้ไว้ตอนทำสินเชื่อ) แล้วทำให้แม่ที่มีโรคประจำตัวอาการกำเริบ เราก็เลยมาคิดๆ น่ะว่า ตั้งแต่หยุดจ่ายนี่ก็ยังไม่ได้บอกใครที่บ้านเลย พอดีป้า(ผู้ที่เลี้ยงดูเรา)ไปผ่าเข่า พี่สาวก็มีรายได้เล็ก ๆ น้อย ๆ ตอนนี้ก็มีแนวโน้มจะขายของไม่ได้อีกเพราะรถไฟฟ้าจะมาทุบทางเดินละ...เฮ้อออ....เมื่อก่อนก็ให้เงินเค้าเยอะเหมือนกัน แต่ด้วยที่ "หมุนเงิน" จนเข้าตัวเองนี่แหละ เลยต้องลดจำนวนเงินต่อเดือนที่ให้ลง

---สแตนดาร์ส ... ตามสม่ำเสมอทุกวัน แล้วก็เริ่มมีเสียงแข็ง ๆ บ้างแล้ว
---กรุงศรี(HSBC เดิม) ... 1-2 วันตามที เมื่อวานบอกว่าถ้าเกิน 3 งวดเรื่องจะเข้าไปอยู่ฝ่ายเร่งรัดแล้วนะครับ (แล้วที่โทร.มานี่ยังไม่เร่งอีกเหรอ??)
---เซ็นทรัลการ์ด ... แจ้งว่ากำลังจะเข้างวดที่ 3 แล้ว ยอดค้างเกือบห้าพัน (เมื่อเช้าเพิ่งวางสาย) ยังพูดดี
---ซิตี้ฯ ... ตามทุกวันเช้า แต่ช่วงหลังเริ่มเป็น 1-2 วันตามทีช่วงบ่าย อยากให้ปรับโครงฯ
---CImB ... ก็นาน ๆโทร.ครั้ง ยังไม่ค่อยหวือหวา
---TMB ... นาน ๆ โทร. เพราะแค่งวดที่ 2 แต่มีแถมท้ายว่า "ดอกเบี้ยเดินรายวันนะคะพี่" (เออ...รู้แล้ว)
---KTc ... อันนี้ก็นาน ๆ ติดต่อมาเหมือนกัน ก็อย่างที่รู้ๆ แหละว่า "ส่วนลด(อาจจะ)น้อย"

รวมเบ็ดเสร็จ...ก็โทร.กันทุกวันเช้า เพราะยังไม่ได้บอกว่าให้ติดต่อบ่าย (กำลังคิดบอกให้โทร.บ่าย) ก็รับมั่งไม่ได้รับมั่งถ้าติดธุระ แต่ที่ได้รับมากที่สุดคือ..."จดหมายกระดาษ" ทั้งหลายแหล่....แล้วจะสะสมไว้นะจ๊ะเจ้าหนี้ทั้งหลาย....

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12489 โดย charee
เหลือของ ktc 1 ใบ ค่ะสินเชื่อ อายุความ 5 ปี หยุดจ่ายตั้งแต่ 6/2552 ก็ 3 ปีแล้ว (ไม่รู้รอดได้ไง) นานๆ ทวงที ยังไม่ได้ส่วนลด และหมายศาลค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ ใครได้ส่วนลดของที่นี่ แจ้งกันด้วยนะคะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12685 โดย mlek
สวัสดีค่ะพี่ ๆ เพื่อน ๆ ชมรมฯ ทุกคน...
หลังจากที่หายไป 1-2 วัน (เดิมๆ) มีอะไรใหม่ ๆ น่าตื่นเต้นมาให้อ่านกัน
วันนี้..สดๆ ร้อน ๆ วท.24/05/2555
UOB ส่งคนมาที่ทำงาน (มาตัวเป็นๆ) อยากจะด่าแรง ๆ แต่พอดีเค้ามาแบบอ่อนน้อมไม่ได้ข่มขู่อะไร
มีโปรแกรมปรับฯ มาเสนอด้วย แต่เราปฏิเสธไปค่ะ เราบอกไม่อยากปรับโครงสร้าง
เค้าบอกว่าครับ ๆ เแล้วพี่ต้องการแบบไหน...เลยบอกไปว่า ต้องการ "ส่วนลด" (5555)
มันเลยบอกว่าครับ ๆ งั้นคงต้องรอให้ธ.เป็นผู้ติดต่อมาอีกครั้งนะครับ
ว่าแต่พี่ต้องการส่วนลดสักเท่าไหร่ เราเลยบอกไปว่า "สัก 60%" ก็คงจะพิจารณาจบให้นะ
...
พอดี (อีกละ) เจ้านี้ (UOB) เป็นแคสพิเศษ คือ เราโดนกรีดกระเป๋าไปแล้วบัตรถูกกดเงินไปใช้โดยคนที่กรีดไปนั่นแหละ...แต่ตัวเองก็ต้องเป็นผู้รับผิดชอบเพราะถือว่า "ประมาทเอง" จ่ายสูงกว่าขั้นต่ำนะ แต่มันจ่ายหลายบัญชี (หนี้ตัวอืนอีก) ก็เลยตอนนี้ไม่ไหว หยุด UOB เมื่อเดือน เมย 55 ที่ยอด 36,XXX.- แต่มะกี้มันมาแจ้งประมาณ 37,XXX กว่า ๆ ละ (ขึ้นไวมะ)

แต่ก็นะ "ประวัติ(การจ่ายที่ผ่านมา)ดี" อันนี้คนมะกี้นี้บอกนะ จ่ายเกินขั้นต่ำมาตลอด (มันทำหน้าเห็นใจเรา) มีแนะนำให้เราดูจังหวะที่ธ.ให้ข้อเสนอดี ๆ (ส่วนลด) ถ้าพี่ตกลงก็ค่อยไปจ่าย (เออ...แนะนำดี)...ก็ผ่านไปสำหรับการเข้ามาพบครั้งนี้

แต่เราดันลืมขอเบอร์กะชื่อมันไว้...(ซื่อบี้อ) มัวแต่โมโห (ตอนแรก) ที่เข้ามาที่ทำงานโดยตรง และไม่มีการติดต่อเข้ามาก่อนล่วงหน้า (ลืมสเต็ปที่ชมรมฯ เคยบอกไว้เลย) เฮ้ออออ....T_T

ไว้ขอแก้ต้วใหม่นะคะ เพื่อน ๆ พี่ๆ ชมรมฯ ช่วยมาย้ำเตือนสติคนสมองฝ่อ(เพราะหลายเรื่อง)คนนี้บ่อย ๆ ด้วยนะคะ...

ส่วนเมื่อเช้ามี TMB โทร.มา บอกวันนี้ยังสามารถไปชำระที่เคาร์เตอร์ฯ ได้อยู่นะคะ (ใครจะไป) เราก็บอกไปว่า "ยังค่ะ" (เอาแค่รับทราบพอ)

ช่วงนี้ต้องออกไปงานข้างนอกบ่อย เลยไม่ค่อยได้เข้ามา update ซะเท่าไหร่เลยค่ะ คิดถึงพี่อัง, พี่บัว, พี่แก้ว, คำแนะนำจากท่านประธาน, กรรมการ และเพื่อน ๆ พี่ๆ ที่นี่ทุกวันเลยอ่ะ (จริง ๆ นะ) แต่งานช่วงนี้มันแบบเยอะมั่กๆ แต่ก็อย่างว่าต้องทำงานก่อนเพราะจะได้มีตังค์เก็บส่วนที่จะคืนพวกเจ้าหนี้ในอนาคตค่ะ แต่จะพยายามเข้ามาอ่านบ่อย ๆ แต่อาจจะไม่ได้ตอบรับหรือตอบกลับหรือแสดงความเห็นอะไรเหมือนที่ผ่านมา...

สู้สู้นะคะทุกๆคน....!!!!!!!

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12827 โดย Skynine
เรื่องชื่อ-นามสกุลนี้ถ้าไม่บอกพี่อังจะไม่คุยด้วย หากบอกว่าเป็นธนาคารนั้นธนาคารนี้

พี่อังถามกลับเลยว่าธนาคารเป็นสิ่งก่อสร้างเป็นตึกพูดได้หรือ...ไม่เป็นไรครั้งต่อไปเราจะโต้ตอบ

แบบอัตโนมัตได้เอง...อย่ากังวล คิดเสียว่าถ่ายละครอยู่ก็แล้วกัน วันหน้าค่อยถ่ายซ่อมเอา...

ข้อสำคัญอย่าหลงเค-ลิ้มทวงหนี้แล้วเผลอจ่ายหยอด จ่ายเดินบัญชี เจียดจ่าย ปรับหรือประนอมแล้วกัน...

การมาที่ทำงานเรามีสิทธิไม่เข้าพบได้... หากมาระราน ประจาน ข่มขู่....จัดเต็ม ..เรียกยามมาหิ้วออกไป

หรือไม่ก็แจ้งตำรวจ ร้องเรียนไปยังธปท. ทวงหนี้ไม่ได้เป็นเจ้าหนี้ตัวจริงเรา มีหน้าทวงก็ทวงไปแต่ให้อยู่

ในขอบเขต หนี้เราใช้คืนแน่ ..มีเงินวันใดย้อนรอยปิดไปทีละบัตร ตามกำลังของเรา...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #12994 โดย Greent
สู้ๆนะคะ ช่วงนี้ห่างๆไป ตอนนี้เริ่มโดนทวงมั่งแล้วค่ะ  ก็ตอบเหนียมๆ ตามประสามือใหม่ เรากำลังจะย้ายงาน เพราะรายได้ดีกว่า + งานเดิมสบายเกินไป -_-" ซะงั้นอ่ะ ยังไงก็มาสู้ด้วยกันค่ะ สู้ๆ ^^

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13023 โดย mlek
ก่อนอื่นต้อง "สวัสดี" ทุก ๆ คนก่อนนะคะ (จากที่หายเงียบไป) ความจริงช่วงนี้และต่อๆ ไป งานค่อนข้างเยอะและมีต้องออกไปงานข้างนอกค่อนข้างจะบ่อยน่ะค่ะ บอกได้ประโยคเดียว "เหนื่อยยยยยยยยมากกกก"...:sweat" เวลาออกไปงานข้างนอกก็จะไม่ได้รับสาย "คนโทรทวง" ซักเท่าไหร่ค่ะ เพราะว่าไม่สามารถพูดคุยได้เลย...แต่เปิดเครื่องไว้เป็นสั่นตลอดๆๆๆๆๆ...พอคาดเดาว่าใครโทร.เข้ามาบ้างค่ะ บางครั้งถ้ามีจังหวะก็กดเบอร์นั่นต่อกลับไป แต่มันเป็นแบบ "โปรดตรวจสอบเลขหมายการใช้งาน"?????...ถ้าเป็น 0-2XXX ก็โทร.กลับนะคะ เพราะอยากรู้ว่าใครโทร.มา...โถโถคนโทร.ทวงทุกรายขาาาาา...เราอยากรับสายทุกรายนะคะ (ไม่ได้โม้) แต่บางครั้งเหตุการณ์มันบังคับและจำเป็นจึงไม่สามารถที่จะยกหูพูดคุยว่า "ยังไม่มีค่ะ กำลังหา(เก็บ)อยู่ค่ะ" อะไรทำนองเนี้ยะได้มากค่ะ...

ขอบพระคุณพี่อังของน้องเล็กนะคะ ที่เข้ามาให้แนวทาง "ถ่ายซ่อม" ค่ะพี่ ครั้งแรกเป็นซิตี้ฯ ครั้งที่สองเป็นยูโอบี .... แล้วครั้งต่อๆ ไปจะเป็นใครหนอ????? ปัญหาคือเรายังไม่ได้บอกอะไรทั้งที่บ้านและที่ทำงานเลย..(เศร้า) ที่บ้านอาเพิ่งออกจากรพ.(ผ่าตัด) พี่สาวที่เคยมีที่ค้าขาย ตอนนี้กำลังโดนยึดที่เพื่อขยายเส้นทางรถ..ยังไม่รู้ว่าจะทำมาหารับทานอะไรกันดี เค้าก็อายุมากแล้วล่ะค่ะ (ประมาณ 46 ละ) เคยเข้ารพ.ผ่าตัด ขายของก็ไม่มีใครช่วย ต้องตั้งร้านเองเก็บเองขายเอง แถมต้องดูแลคนในบ้านอีกหลายคน แต่ละเดือนเราก็ให้เงินเค้าไม่ได้มากเหมือนเมื่อก่อน ช่วยอะไรมากไม่ได้เหมือนเมื่อก่อน (เพราะไม่อยากเป็นหนี้แล้ว) เรารู้ว่าคชจ.ภายในบ้านนั้นมากมาย เคยบอกให้เค้าประหยัดๆ แต่พี่เค้าก็นะไม่ค่อยเชื่อหรอก ไม่เคยวางแผนอะไร เวลาเราพูดอะไรเผื่อล่วงหน้าหรืออนาคตก็พูดแต่ว่า "ยังกินข้าวได้อีกตั้งหลายมื้อ" (ยังไม่คิดอะไรตอนนี้งะ)...เฮ้อออออ.....เหนื่อย(ใจ)มากค่ะ เพราะเมื่อก่อนเราก็ใช้เงินจากอนาคตเอาไปให้ที่บ้านนั่นแหละค่ะ อยากให้พวกเค้าสบาย...แต่ก็คิดและทำผิดตลอดเลย (มาคิดได้ก็ตอนลูกกำลังกินกำลังใช้นี่แหละค่ะ)

ขอบคุณคุณGreent นะคะ "เราต้องสู้ๆๆๆด้วยกันค่ะ" ยินดีกับการที่จะได้ย้ายงานนะคะ ขอให้งานใหม่สดใสกว่าเดิมค่ะ

ยังงั้ยจะเข้ามา update และคอยอ่านข้อมูลและคำแนะนำดีๆ จากทุกๆ คนนะคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #13190 โดย Skynine
o_) o_) o_) สักพักเราก็ชำนาญขึ้น โต้ตอบเป็น แก้ไขสถานการณ์ได้ดีขึ้นตามลำดับ....

อย่ากังวล...สิ่งใด อะไรที่แก้ได้ก็แก้ อะไรที่แก้ไม่ได้ก็ปล่อยให้เวลาช่วยเยียวยาไปดีกว่า...

เพียงเราอดทน อดกลั้น อดออม ไม่นานเราต้องผ่านวิกฤติหนี้ไปได้แน่นอน...

สิ่งที่ผ่านมาจะสอนเราให้เข้มแข็ง...หากเรานำสิ่งนั้นมาปรับใช้...

อย่างไรก็ดูแลลูกให้อิ่มจะดีกว่า ส่วนอื่นๆ ปล่อยได้ก็ปล่อย หรือไม่ก็คอยดูอยู่ห่างๆ

กรรมใครกรรมมัน..เราไม่สามารถแก้ไขได้ตลอดเวลา พี่อัง เป็นกำลังใจให้เสมอ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.938 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena