คุณนายตกสวรรค์ พร้อมกับหนี้ 4 ล้านบาท

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2104 โดย june
Hello!!!!

Happy New Year.2012

"Heaven must be missing an angel.!!!

'Cause now she's on Earth.!!...Ha Ha !!! ^^ ^^ ^^ ^^

devil angel เขียน: OH dear..!!!

Be my

"consultant"
" please.!!!

I do really need your help.!!!

ตกลงว่าพี่เหนอ...เป็นนักเรียนทุนจากประเทศอังกฤษใช่มั๊ยเอ่ย ?

เป้เคยบอกแล้วไงล่ะ...ว่าเป้เรียนจบมาจากวัดลิงขบแปลไม่เป็นหรอกค่ะ... ^^

และอันที่จริงคุณแก้ว เธอก็เป็นกรรมการคอยให้คำปรึกษาอยู่แล้ว สายด่วน hotline

เธอก็มี... o_)

ที่แท้...พี่เหนอก็ชอบ "อ้อน" น่ะเอง...คริ คริ ^^

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2112 โดย ntps
I do really need your help.!!!

พี่เหนอขา Do you really need my help? ทำเป็นลืมสายด่วนเราซะแล้ว :555:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2119 โดย Lyncns31
กำลังเจรจากับฮ่องกงอยู่...ยังไม่น่ายินดีนัก รอๆอยู่จ้า...เห็นว่าจะมีข่าวดีเปลี่ยนมืออะไรน่ะ..

ท่านแอดมินแก้วจ๋า..ช่วยแก้คำผิดหน่อย ไอ้ missing an angel น่ะ..

.เบลอๆ..โพสไปแล้ว มาเห็นทีหลัง.... ปูเป้ เอามาก๊อปปี้อีก ขัดตาพิกลจ้ะ

คนเค้าเห็นมันเสียสถาบัน :lol: :lol:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2122 โดย ntps
นึกว่า งานหินอะไร แก้ให้แล้วเจ้าค่ะ อย่าซีเครียดเลย
ที่นี่ ไม่ใช่ ภาษาอักฤษวันละคำ หรือ ต้นตำรับฟุดฟิด
ภาษาอักฤษ ผิดถูกบ้าง ช่างมันค่ะ ขอให้ถูกต้องตาม
เจตนาของพี่ที่เขียนก็พอแล้วละค่ะ ไม่ใช่ภาษาพ่อแม่
เรา จริงไหมค่ะ
เฮียค่ะ คุยกับHSBC ได้เรื่องว่าไงค่ะ เอาใจช่วยค่ะ มี
ติดขัดอะไร จะเอาน้ำมันไปหล่อลื่นไหมค่ะ :555:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2169 โดย meawpung
เข้ามาอ่านครับ ขอบคุณมากครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2172 โดย ntps

แก้วจ๋า ติดค้างเจ้าหนี้อีก 2ราย KTC กรุงไทย และ ไทยพาณิชย์
ขอกลับมาเล่าทีหลังนะค่ะ แต่ทั้ง2 รายนี้ แก้วจ๋า กำลังผ่อนชำระอยู่
หลังทำยอมความหน้าศาลค่ะ เป็นเจ้าหนี้ตามแบบฉบับแบงค์ไทยๆๆ
ที่โหดในเรื่องส่วนลดค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2206 โดย june

devil angel เขียน: กำลังเจรจากับฮ่องกงอยู่...ยังไม่น่ายินดีนัก รอๆอยู่จ้า...เห็นว่าจะมีข่าวดีเปลี่ยนมืออะไรน่ะ..

ท่านแอดมินแก้วจ๋า..ช่วยแก้คำผิดหน่อย ไอ้ missing an angel น่ะ..

.เบลอๆ..โพสไปแล้ว มาเห็นทีหลัง.... ปูเป้ เอามาก๊อปปี้อีก ขัดตาพิกลจ้ะ

คนเค้าเห็นมันเสียสถาบัน :lol: :lol:

ไม่อยากจะเซดเล๊ย....อันที่จริงฮ่องกงเนี่ย...ลูกชายชวนป๋วยปี่แป่ะกอ (เขียนถูกป่ะก็ไม่รู้) เค๊าน่ะเซียนเหยียบเมฆเลยละ

เสียดายที่กระทู้เก่าขุดไม่ขึ้น...ม่ายงั้นคงได้อ่านตำนานพิฆาติเจ้าหนี้จากฝ่ามือ เอ๊ย ฝีมือ คุณลูก freedom_life ไปแล้ว

คุณเธอหายเงียบเข้ากลีบเมฆได้แต่ส่ง SMS สวัสดีปีใหม่ ให้หม่ามี๊มีสุขภาพแข็งแรง หมดหนี้เร็วๆ....

พอโทรหาเธอไม่อยู่โต๊ะบ้าง โทรมือถือก็กำลังประชุมอยู่ ไปๆ มาๆ หม่ามี๊เลยไม่ทงไม่โทรหาแล้ว...ส่งใจไปแทนละกัน (o_O)

แล้วพี่เหนอน่ะ !!! มาโทษอะไรปูเป้อีกล่ะ ภาษาปะกิตน่ะเป้รู้เรื่องที่ไหนก๊านนน.... ^^

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2242 โดย Lyncns31
Oh my.!!

ไม่ได้ว่าอะไรหรอกจ๊าาา..

แค่เห็นว่ามันผิด...ไม่ได้แก้...ก็แค่นั้น....

ทำใจดีๆไว้....หายชารึยังจ๊ะ?

คุณ Freedom life เราก็ ไม่รู้ไง ฝากความคิดถึงด้วยละกัน....

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2439 โดย ntps
มาถึง K ตัวสุดท้าย KTC กรุงไทย มีบัญชีทั้งหมด 5 บัญชี บัตรเครดิต 4 ใบ สินเชื่อ 1 แก้วจ๋าเป็นลูกค้าชั้นดีเยี่ยมมากว่า 10ปี ไม่เคยขอบัตรแต่ก็ส่งบัตรมาให้เรื่อยๆๆ เราจะได้เป็นหนี้มากๆ เป็นอีก 1แบงค์ไทย ที่พูดยากส์

KTC กรุงไทย

แบงค์ของรัฐบาลที่ขอบัตรเครดิต หรือสินเชื่ออนุมัติได้ง่ายที่สุด แก้วจ๋าได้บัตรเครดิตมา 4 ใบ ไล่ตั้งแต่ระดับธรรมดาจนถึง Platinum (ณ ขณะนั้นค่ะ) เคยถามว่า ให้มาทำไม เขาว่า ฐานะลูกค้าที่ดี ไม่ใช้ไม่ว่า ฟรีค่าธรรมเนียมทุกบัตรตลอดชีพอยู่แล้ว ลูกค้ามีแต่ได้ไม่มีเสีย ถ้าแก้วจ๋ามีวินัยการเงินที่ดี คงไม่หลงทาง ใช้ทุกบัตรกดเงินสดมาหมุนค่ะ เพราะที่นี่เขาคิดทั้งค่าดอกเบี้ยที่ 15% บวกค่าธรรมเนียมค่าใช้วงเงินอีก 5% รวม 20% ถ้ากดเงินมาคิดครั้งละ 3% บวกค่าธรรมเนียมอีก ตกดอกเบี้ยต่อเดือน 30-40%
แต่พอเรามีปัญหา ต้องการความช่วยเหลือเรื่องหนี้ กลับไม่สนใจช่วย แถมคุยยากส์ ลดยากส์

การทวงหนี้แย่มาก ชอบขู่ และแถมชอบหลอก เช่น กำลังอยู่ระหว่างนำสืบพยาน แต่ยังไม่ถึงวันนัดหมาย ก็โทรมาบอกว่ามีคำพิพากษาออกมาแล้ว กำลังส่งไปที่บ้านและหากไม่จ่ายวันนี้ ก็จะส่งบังคับคดี เล่นมุกร้ายทำให้ต้องโทรถามที่ศาลว่า คำพิพากษาออกมาได้ยังไง ยังไม่สืบ เดี๋ยวฟ้องศาลเป็นจำเลยซะเลย สรุป ถูกหลอก แก้วจ๋าไม่ปล่อยไว้หรอกค่ะ จัดหนัก ข้อหาล่วงละเมิดอำนาจศาล มาเป็นศาลเตี้ยแทนได้ไง ร้องเรียนธปท และKTC โดยตรง ใช้บริการชั่วจากสำนักงานนี้ ทำให้KTC หมอง มีแต่เสีย ตั้งแต่นั้นมาก็ติดต่อตรงกับ KTC ค่ะ ก่อนหน้านี้ KTC ชอบบ่ายเบี่ยงไม่คุยกับลูกหนี้
( แต่ถ้าเจ้าหนี้รายไหน ไม่ยอมคุยกับลูกหนี้ แจ้งธนาคารแห่งประเทศไทยได้นะค่ะ เพราะธปท. ฝากบอกว่า ตามกฎหมายเจ้าหนี้ไม่มีสิทธิปฏิเสธการเจรจากับลูกหนี้ เพราะเราเป็นหนี้เขาไม่ใช่เป็นหนี้กับสำนักงานทวงหนี้ หากเขามอบอำนาจจริง ก็ขอดูเอกสารเลยค่ะ)

ตั้งแต่หยุดจนฟ้อง KTC เสนอส่วนลดน้อยค่ะ อยู่ที่15-30% มาตลอด ที่นี่ชอบส่งหนี้ไปหลายสำนักงาน แก้วจ๋ามีหนี้อยู่ 4บัญชี เธอก็ส่งไป 4 สำนักงาน แยกกันทวง แยกกันเสนอ บางทีสำนักงานหนึ่งเสนอปิดลด 50% แต่พอเราโอเค ก็โทรกลับมาว่า ต้องปิดทุกบัญชี จะปิดทีละบัตรไม่ได้ งง ไม่รู้ว่า ตอนแรกเธอโทรมาเสนอทำไมทีละบัตร ไม่มีอะไรทำมังถึงโทรมากวนอารมณ์ ที่นี่ผ่อนได้สูงสุด 36งวดค่ะ เคยประนอมสินเชื่อก่อนหน้านี้ไปแล้ว ที่ยอดหยุดชำระค่ะ ให้ผ่อน 36งวด ไม่มีดอกเบี้ย แต่พอจ่ายไปสักพักใหญ่ พอขอปิด ไม่มีส่วนลดปิดค่ะ

ยอดหนี้ทั้งหมด ตอนหยุด = 3แสน 7 หมื่น
ยอดฟ้องทั้งหมด (1ปีหลังหยุด) = 4 แสน 6 หมื่น

แก้วจ๋าถูกฟ้องศาลแพ่ง เพราะรวมมูลหนี้แล้วเกิน 3แสนค่ะ เสนอลดเหลือ 3 แสน 9 หมื่น บาท ไม่ให้ผ่อนสักงวดก็ปฏิเสธไป จนสุดท้าย ได้ข้อสรุปที่ยอด 4 แสน 2หมื่น บาท ผ่อน 24งวด 4ใบๆละ 2พัน 5 ร้อยบาท เขาไม่อยากได้เงินเร็ว ก็ผ่อนต่ำๆไปเรื่อยๆ ค่ะ ได้ส่วนลดจากยอดฟ้องไป 3 หมื่นกว่าบาท สุดยอดแบงค์ไทยค่ะ โดยขอเริ่มชำระเดือนถัดไปค่ะ แต่หลังจากยอมความกันเสร็จ ได้รับสายจากสำนักงานเชษ ไม่รู้ว่าไปโผล่ที่นั้นได้ยังไง เพราะตลอดเวลาไม่มีเจ้านี้โทรมาทวงค่ะ มาเสนอลด 50% ทั้ง 4บัญชี เออ เอากับเขาซินะ มีแย่งลูกค้าตัดราคากันด้วยค่ะ แต่พอเราบอกว่า ถ้าได้จริงก็จะจ่าย น้องเขาโทรกลับมาบอกว่า แบงค์ไม่โอเค เนื่องจากทำยอมความกันแล้ว 555 ถ้าใครได้เชษ (ทำดีแล้ว) ทวง ก็คงสบายใจว่า ได้ลดมากๆ แน่ค่ะ
สำหรับ KTC หากแก้วจ๋าไม่ยอมความ แก้วจ๋าก็จะเลือกอุทธรณ์ค่ะ เพราะการคิดดอกเบี้ยของแบงค์เกินเลยมากค่ะ แต่ที่เลือกยอมความ เพราะยังมีความสามารถผ่อนต่อเดือนได้ ไม่เกินกำหนด 30% ค่ะ และเขาเสนอตัวเลขผ่อนต่อเดือนไม่สูงไปสำหรับแก้วจ๋าค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, Champcyber99, june, Lyncns31, Na123123

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2452 โดย Lyncns31
ฮือ ฮือ....!!!

อีกสองในหกใบ เป็นของ เค ที ซี ซะด้วย ตอนหยุด ราวแสนห้า เอาไงล่ะเนี่ย..??

ตอนนี้เท่าไหร่ ไม่อยากดูตัวเลข..ขี้เกียจดู...มีจีบๆมาเหมือนกัน อย่างที่ทราบๆ เขี้ยว...

ก็เก็บเงินรอไปก่อน ใกล้ฟ้องแล้วละ ไม่เกินสามเดือน...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2455 โดย Lyncns31
KTC กรุงไทย

แบงค์ของรัฐบาลที่ขอบัตรเครดิต หรือสินเชื่ออนุมัติได้ง่ายที่สุด แก้วจ๋าได้บัตรเครดิตมา 4 ใบ ไล่ตั้งแต่ระดับธรรมดาจนถึง Platinum (ณ ขณะนั้นค่ะ) เคยถามว่า ให้มาทำไม เขาว่า ฐานะลูกค้าที่ดี ไม่ใช้ไม่ว่า ฟรีค่าธรรมเนียมทุกบัตรตลอดชีพอยู่แล้ว ลูกค้ามีแต่ได้ไม่มีเสีย ถ้าแก้วจ๋ามีวินัยการเงินที่ดี คงไม่หลงทาง ใช้ทุกบัตรกดเงินสดมาหมุนค่ะ เพราะที่นี่เขาคิดทั้งค่าดอกเบี้ยที่ 15% บวกค่าธรรมเนียมค่าใช้วงเงินอีก 5% รวม 20% ถ้ากดเงินมาคิดครั้งละ 3% บวกค่าธรรมเนียมอีก ตกดอกเบี้ยต่อเดือน 30-40%
แต่พอเรามีปัญหา ต้องการความช่วยเหลือเรื่องหนี้ กลับไม่สนใจช่วย แถมคุยยากส์ ลดยากส์

ความจริงอันเจ็บปวด

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #2458 โดย ntps
อะไรที่เขี้ยวนักก็ปล่อยไปเลยพี่เหนอ ถ้าฟ้องมาก็อุทธรณ์ไปนะค่ะ
แบบพี่ Ashavin ให้รอคอยไปนานๆ ค่ะ แต่แก้วจ๋าขี้เกียจจำ ก็เลย
ผ่อนไปถ้ายังทำได้อยู่ แต่ต้องเงื่อนไขปลอดดอกเบี้ยเท่านั้นค่ะ

ขอนำเสนอเจ้าหนี้รายต่อไปค่ะ

SCB หรือไทยพาณิชย์

แบงค์ที่มีคำว่า ไทย ต้องบอกว่า ยาก ที่จะขอลด หรือจะคุยกันอย่างเข้าใจเห็นใจกันค่ะ ที่นี่ก็เป็น 1ใน เจ้าหนี้เขี้ยวยาวค่ะ
เริ่มหยุดมีนา09 มีทั้งหมด 3บัตรเครดิต กับ 1บัตรกดเงินสดค่ะ ใช้เต็มวงเงินทั้งหมด ประมาณ 4แสนค่ะ
การทวงหนี้ที่นี่มาแบบประจานเล็กๆๆ คือส่งแมสเซนเจอร์มายื่นใบกระดาษสีขาวเล็กๆ ที่บ้านเขียนว่า ให้ติดต่อกลับคนชื่อนั้นด่วนค่ะ แก้วจ๋าโทรถามว่า วันนี้ยังคุยกันอยู่แล้วทำไมต้องมาส่งกระดาษให้โทรกลับ หวังมาสอดส่องหรือประจานกันแน่ เขาบอกว่า ทำตามขั้นตอนปกติ การโทรตามหนี้ที่นี่ก็ทำเอาปวดหัวไปเหมือนกัน มี 4บัตร เธอก็เวียนทุก 5นาที พอบอกว่า ช่วยลงบันทึกว่าโทรแล้วได้ไหม จะได้ไม่เสียเวลาพูด เอาว่า รอบเช้าโทรแล้ว 4ใบ รอตอนเย็นเวียนโทรอีกรอบได้ไหม แรกๆ เธอรับปากว่าเข้าใจ แต่ก็มีหลุดมาบ้าง ต้องทำใจรับสายโทรแบบรักกันมากมาย

เรื่องส่วนลดไม่ต้องพูดมากเลย ที่นี่ ชอบเสนอให้ผ่อนยาวสุด 60งวด แต่มีดอกเบี้ยค่ะ ส่วนลดไม่เกิน 35% พวกขอยากก็ปล่อยให้รอค่ะ

ก่อนย้ายทะเบียนบ้านหนี แค่ 1วัน เจอฟ้องที่ยอดบัตรเครดิต 3ใบ = 236,xxx บาท และ Speedy Cash = 22x,xxx บาท

เมื่อไม่ลด40 % ตามที่ขอ ก็ยอมความผ่อนกันไปตามขั้นบันไดค่ะ ปีแรกที่ =3000 ปี 2 =5000 จนครบ 2ปี เป็นอันจบหนี้ค่ะ อาทิตย์นี้สำนักงานทวงหนี้โทรมา บอกว่าเหลืออีก 5งวดแล้ว กลัวจะเป็นภาระหนักงวดสุดท้าย จะขอเสนอส่วนลดปิด ถามว่าเท่าไร เธอลดแบบพิเศษมากที่ 20% บอกว่า ขนาดพิเศษแล้วหรือ เลยให้ไปขอแบงค์ว่า ระดับลูกหนี้ดีขนาดนี้ ขอที่ 40หรือ 50 % จะได้หาเงินมาจ่ายให้ แล้วเธอก็เงียบหายไปอีก เป็นที่เข้าใจว่า ไม่อยากได้เงินเรา 555

หมายเหตุ : เวลาช่างผ่านไปเร็วมาก เดือนพ.ค 55 เป็นเดือนสุดท้าย ตามที่แก้วจ๋าข้อตกลงยอมความ
ต้องปิดจบหนี้ให้หมดค่ะ :เฮ้อ: เงินในกระเป๋ามีไม่ถึง หมื่นบาท แต่ยังดีที่โทรไปปรึกษา
ทางสำนักงานกฎหมายที่ดูแล บอกว่า ให้ส่งหนังสือขอมา จะรับไปส่งให้แบงค์พิจารณา
คาดว่า ส่วนลดประมาณ 25-30% แต่บอกเขาว่า ยังเป็นเงินก้อนใหญ่ไป ขอทุเลาเป็นงวด
แต่ไม่เกิน 5 งวด เขาเข้าใจ บอกว่า น่าจะเป็นไปได้ ก็ยังดี มีกำลังใจ เขียนหนังสือรักหน่อย
กลับมาบนโต๊ะเจรจาต่อรองอีกรอบ หลังผ่อนครบ 24 งวดปราศจากดอกเบี้ยค่ะ ประมาณ 180000 บาท ขอปิดที่ 185000 - 195000 บาท และขอผ่อนไม่เกิน 5 งวด รู้ทั้งรู้ว่า เป็นไปไม่ได้
สำหรับแบงค์นี้ แต่ก็ใจสู้ ด้านได้อายอด เบื้องต้น คือ ข้อเสนอนี้เด้งกลับ บอกว่า
จะลดได้ แต่ต้องไม่มีผ่อนตามที่คิดไว้

จึงเสนอก๊อก 2 ขอลดอีกนิด งวดเดียวที่ 170000 บาท ทำใจเล็กๆว่า ต้องเด้ง
กลับอีกรอบ ด้วยเหตุผล งก แบงค์ขอจบที่ ไม่ต่ำกว่า 2 แสน 1งวด

ตอนนี้กำลังไปสู่ก๊อก 3 ขอปิดที่ 180000 บาท 1 งวด ไม่มีทาง ทำได้ที่ 2 แสน
ยืนยันหนักแน่น คนกลางวิ่งกลับไปขอต่อรอง แบงค์อีกรอบ ให้ทำใจเย็น ๆๆ
แค่เลขนี้ ยังไม่มีจ่ายเลย

ถ้าเด้งรอบนี้ เขาคงไม่อยากได้เงิน เหลือไพ่ใบ สุดท้าย คือ ยอมปล่อยเป็นผิดนัด
กลับไปคิดดอกเบี้ย 15% ต่อ กับยอดที่เหลือ แล้วผ่อนเอา ไม่มีอะไรจะเสีย

รอคำตอบคนกลางอยู่ค่ะ นี้คือเกมส์การต่อรอง ตัวเลขมีขึ้นมีลงจูนติดเมื่อไร ก็จบเมื่อนั้น

ขอมาเล่าต่อ สงสัย แบงค์โพธิ์นี้ไม่จบง่ายๆ คงอยากเป็นมหากาพย์ ใจเราอยากจบ
เดือนนี้ แต่เธอพยศมากเหลือรับปะทานค่ะ

วันนี้น้องที่ดูแลบัญชีที่สำนักงาน Pro โทรมารายงานประจำวัน เริ่มคุ้นเคยกันมากขึ้น
น้องเล่าว่า บ้านโดนน้ำท่วม อยู่ตอนเหนือของกทม. น้ำมามิดหัว แต่ได้รับค่าเยียวยา 5000
+10000 บาท บอกว่า ได้ไง ต้องทวง น้องบอกว่า รูปมันไม่ชัด น้ำท่วมมิดหัว แต่ไม่มิดบ้าน
มาแค่ใต้ดิน เลยไม่ตรงสเป็ก เกือบไปลุยให้น้องแล้วละ

เธอมาพร้อมข่าวร้าย บอกว่า ที่ขอไปไม่ผ่านอีก เอากับเธอ เล่นองค์มากนัก บอกว่า ร่างคำ
แถลงการณ์ถึงแบงค์ชาติเสร็จแล้วนะ เดี๋ยวจัดชุดใหญ่ส่งให้ น้องก็ขอร้อง รอก่อนนะ
จะช่วยเดินเรื่องแต่ขอเพิ่มอีก 5 พัน เผื่อทางโน้นใจอ่อน

แก้วจ๋าเลยสาธยายความการเป็นหนี้ให้ฟัง จนน้องตกใจ ทำไมหนี้ถึงมากมาย และทำไม
หมดเร็วภายใน 3 ปี จนเขาสงสัยทำธุรกิจอะไรบอกว่า เปล่าเลย เป็นแค่พนักงานธรรมดา
แต่เพราะความคิดสั้นไปตกหลุมธนาคารที่แจกบัตรเครดิต เหมือนแจกใบปลิว แถมจ่าย
ขั้นต่ำ 10 % บวกกับ กดเงินจากบัตร ไม่ตายก็เลี้ยงไม่ไหว บอกวิธีปลดหนี้ต้องหักดิบ
กับชีวิตตัวเองมากแค่ไหน น้องเขาบอกว่า ของผม 2 ใบ ยังไม่ไหวเลย ไม่อยากชวนมาร่วม
แก๊ง เดี๋ยวความลับแตก

แต่บัดเดี๋ยวนี้ มีเงินแค่ 1000 บาท ในกระเป๋า แบงค์จะโหดไปไหมที่จะบังคับให้จ่ายเงินตั้ง
2 แสนบาท เล่าจนอิ่มข้าว ลงไปทานกลางวันช้าเพราะนายอยู่

ตบท้ายไปว่า เพราะเห็นแก่แบงค์นะ จึงมาเจรจาจบหนี้กันก่อนหมดสัญญา ทั้งที่แบงค์นะ
ทำอะไรไม่ได้ เงินเดือนถูกอายัดไปแล้ว ทรัพย์สินไม่มีให้ยึด บ้านรถไม่มี ถ้าไม่เอาไปปิด
งบกลางปี ก็รอต่อไปแล้วกัน (ขอยืม แบบคุณ chaowalert มาใช้นะ) น้องผู้น่ารัก บอกว่า
งั้นผมรีบทำส่งไปใหม่ให้พี่นะครับ โปรดรอตอนต่อไปค่ะ จบข่าวสำหรับวันนี้ค่ะ

มาเล่าความคืบหน้าหนี้ แบงค์โพธิ์ต่อค่ะ พอบ่ายๆ เจ้าหน้าที่ ธปท. โทรมาหา ได้รับเอกสารที่ส่งไป เรื่องธนาคาร แล้ว จะมาขอให้ส่งสำเนาบัตรปชช พร้อมที่อยู่เพิ่ม แล้วจะรีบส่งเรื่องไปที่ธนาคารให้ แก้วจ๋าไม่ได้ใช้บริการธปท มานานพอสมควร เพราะไม่มีเรื่องให้ขอ เลยงงๆ ว่า เขาต้องใช้บัตรปชช ด้วยหรือ บอกว่า สมัยก่อน ไม่เคยขอ เขาหัวเราะว่า เคยส่งเรื่องมาก่อนหรือเปล่า แก้วจ๋า เลยบอกว่า ติดต่อกับธปท เกี่ยวกับธนาคาร ตั้งแต่ยังไม่ตั้งศูนย์ ฯ จนตั้งศูนย์ฯ มาดูแลปัญหาโดยเฉพาะ แล้วได้ถามหาหัวหน้าเขา คุณสุนทร จึงรู้ว่า ได้ early retire ไปแล้ว แซวไปว่า หนี้แก้วจ๋ายังไม่หมดเลย จะรีบไปไหน พอส่งเอกสารให้ธปท เสร็จ น้องสำนักงานกฎหมาย โทรมาอีกบอกว่า ที่หายไป เพราะไม่สบาย แหม แค่ดูเคสพี่ ถึงกลับป่วยเลยนะ โทรมาถามว่า ตกลงใจเสนอปิดที่เท่าไร ก็บอกไปว่า คงตัวเลขเดิม ทั้งนี้ได้ตัดสินใจส่งเรื่องไปที่ ธปท ให้

ช่วยประสานขอทบทวนตามที่เราขอไปค่ะ น้องเขาบอกว่า ถ้างั้นรอฟังผลจากสำนักงานใหญ่ก่อน ยังไม่ทำอะไร หวังว่า อุปสรรค หรือปัญหาใดๆ จงหมดไปด้วยนะ

ติ๊ก ต๊อก ติ๊ก ต๊อก กำลังมีแผนกำจัดหนี้ทั้งหมด 3 เจ้าในใจ เพราะอิจฉาพี่เหนอ คุณน้องนรสิงห์ และ
คุณน้องอนาคิน มาทีหลังแต่หมดเร็วกว่าได้ไง ข้าน้อยขอเร่งสปีดหน่อย ไม่รู้จะสำเร็จไหม ลุ้นระทึก
อีกแล้วละ

คราวนี้ขอใช้วิธีที่ 3 กว่าจะหมด ลองไปทุกแบบ เหตุที่นึกถึงวิธีที่ 3 เพราะต้องปิด SCB เดือนนี้ แต่
Not enough เงิน และบังเอิญ แลไปเห็นบูธธนาคารแขกมาจัดงานที่บริษัท เขาบอกว่า บริษัทเรามี
ข้อตก ลงเรื่อง Refinance กันอยู่ และแก้วจ๋าเหลืออีก 3 เจ้า ถ้าไปขอ H/C มาได้ให้เอาหนังสือไป
แสดง พร้อมเอกสารตามปกติใช้ประกอบการพิจารณาค่ะ จำนวนที่ขอประมาณ 4 แสนกว่า
แบงค์แขกเสนอดอก ไม่เกิน 10% แบบลดต้นลดกำไรค่ะ ขณะนี้ก็ต่อรองได้มา 2 เจ้าให้ลดแล้ว ขาด
อีก 1 ยังไม่มาทำงาน รอดูผลต่อไปค่ะ

ห่างหายกระทู้ตัวเองสักพัก มัวแต่ต่อรองกับ เจ้านี้ จนเริ่มเซ็ง แบงค์ชื่อไทย แต่ทะเลต้องเรียกแม่ เคยบอกว่า
ระดับนี้รับได้ ก็เปลี่ยนว่า ความเห็นส่วนบุคคล ต่อมา ก็บอกว่า ส่วนลดที่สำนักงานเสนอให้ เป็นโปรของเดือน
ที่แล้ว ใช้ไม่ได้ ขนาดใช้ไม่ได้ แก้วจ๋ายังยี้เลย มาเดือนนี้ต้องจ่ายเพิ่ม 1 แสนต่อบัตร หรือ ยอดเหลือเท่าไรจ่าย
ผ่อนไปอีก 10 เดือน ไม่มีดอกเบี้ย แหมก็ท่านบวกรวมมาเสร็จแล้ว จะเอาอะไรอีก ฮึด
ไม่ยอมง่ายๆ หรอก ยื่นมาก็ต่อไป ไม่อยากได้เงินเร็ว ช้าก็ได้ ขอ 10 งวด แต่ลดหน่อยซิ สัก 1-2หมื่น เป็นค่า
หมอรักษาใจยังไม่รู้ว่า ผลเป็นเช่นไร รอต่อไปค่ะ

อ้างอิงการเจรจากับเจ้าหนี้รายนี้ค่ะ ผลอกมาว่า ยอมลดจากยอดเหลือ 2 แสน 7 หมื่น ให้จ่าย
2 แสน 5หมื่น โดยผ่อนได้ไม่เกิน 6 งวด ตัดใจ ไม่เอา เพราะไม่อยากไปยืมใครมา เลยตัดสินใจ
ผ่อนยอดที่เหลือ 2 แสน 7 หมื่น แบบไม่มีดอกเบี้ย โดยขอต่ออายุไปอีกเป็น 12 งวด จาก 10 งวด
เอาให้ยาวๆ ไปเลย เขาใจดีนิดหนึ่งให้ เริ่มเดือนหน้า ต้องจ่ายเดือนละ 2 หมื่นกว่า ยังดีมีเงินเหลือ
ออมแบบสบายกระเป๋า ไม่เครียด แก้วจ๋าไม่รีบปิดก็ได้ เพราะยังไม่คิดจะสร้างหนี้เพิ่ม
พี่เหนอ คุณนรสิงห์ คุณ batk คงแซงปิดไปหมดแล้วมัง จบเสียทีกับหนี้ SCB ปีนี้คงไม่มีเจ้าหนี้
ไหนมาปะลองวิชาอีกแล้วค่ะ เหลือแต่คอยจ่ายทุกเดือนจนหมดต่อไปค่ะ

มาถึงเจ้าหนี้รายสุดท้ายท้ายสุดของบันทึกหนี้ของแก้วจ๋าแล้ว (หนี้มีวันจบค่ะ ไม่ใช่มหากาพย์ค่ะ)
TMB หรือทหารของไทย ที่ใครๆว่าเขี้ยว สำหรับแก้วจ๋า กลับตรงกันข้ามค่ะ เขาเปลี่ยนไปค่ะ ขอกลับมาเล่าต่อนะค่ะ ว่าที่นี่น่ารักมากขึ้นแค่ไหนค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Hathaichanok05

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2558 โดย ntps
TMB ทหารไทย

หยุดชำระเดือนมี.ค 52 มีทั้งหมด 3 บัญชี คือ บัตรเครดิตวีซ่า บัตรกดเงิน และสินเชื่อ เป็นเจ้าหนี้ที่เงียบๆ ทวงน้อยมากค่ะ แต่ขึ้นชื่อในความเป็นไทย จะพูดกี่ครั้งก็บอกว่า ไม่มีนโยบายลด หากจะลด ลดได้แค่ดอกเบี้ย 555
และแล้วก็ได้รับหมายศาลเป็นที่เรียบร้อย ส่งฟ้องเมื่อเดือนมิ.ย 53 เป็น 1 ใน 2 เจ้าหนี้ที่คุณอาให้ไปเจรจาไกล่เกลี่ยเอง โดยปากเปล่า ไม่ยื่นคำให้การใดๆ ไปสู้ด้วยใจ
แก้วจ๋าไปขึ้นศาล

ครั้งแรก เดือนส.ค53 ขอเลื่อนศาลโดยให้เหตุผลว่า กำลังเจรจากับเจ้าหนี้ ซึ่งได้เลื่อน
ครั้งที่ 2 เดือนต.ค53 ฝ่ายเจ้าหนี้ก็ขอเลื่อนบ้าง เนื่องจากการพิจารณาคำร้องแก้วจ๋าไม่เสร็จ เจ้าหน้าที่ยุ่ง และลาหยุด ทำเหมือนกับว่า เราไม่สำคัญแต่ก็ดี ไม่เสร็จก็ได้เลื่อนออกไปอีก
ครั้งที่ 3 เดือนธ.ค 53 ผลการพิจารณาออกมา แปลกใจมาก จนไม่กล้าปฏิเสธ จากยอด ณ ตอนนั้น 4 แสนสามกว่า แบงค์อนุมัติให้ปิดบัญชีที่ 2 แสนสอง โดยให้เวลาชำระภายในเดือนธ.ค53

เป็นการต่อรองที่นานเกือบ 5เดือน คุยและส่งหนังสือยืนยันจบหนี้กันหลายครั้ง จากให้ลดน้อยแค่ดอกเบี้ย ไล่มาเป็นการแบ่งจ่ายเป็นงวดไม่เกิน 3งวด จนต่อรองให้ลดเกือบ 50% ก็คุ้มค่ากับการรอคอยค่ะ ที่ได้ปิดอีก 1 เจ้าหนี้ผู้เป็นตำนานของความเขี้ยว แต่สำหรับแก้วจ๋า แบงค์นี้น่ารักค่ะ

แก้วจ๋าคุยกับเจ้าหน้าที่แบงค์โดยตรงค่ะ และอาจเป็นเพราะ เขาพยายามปรับปรุงเปลี่ยนแปลงตัวเองอยู่มังค่ะ หลังจากนั้น เขาก็กลายเป็น New TMB –Make THE Difference เช่นวันนี้ค่ะ รุกมากกว่านอนตั้งรับ สมัยก่อนไม่คุยกับลูกหนี้เลย บ่ายเบี่ยงให้คุยกับสำนักงานทวงหนี้ที่แย่ๆ ไม่เคยมีนโยบายให้ส่วนลดหนี้ แต่ตอนนี้เข้าหาลูกค้ามากกว่าแต่ก่อนค่ะ ไม่ได้เชียร์ค่ะ 555 แต่ถ้าเขาทำดีเราก็บอกต่อค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2689 โดย ntps
วันนี้อาจเป็นวันที่รับข่าว :( แว่วว่า บริษัทขาดทุน ความหวังเงินโบนัส
มาช่วยชีวิตคงใกล้หริ่บหรี่
สงสัยต้องใช้วิชาอ้อน ขอปรับเงื่อนไขกับ CITI แบงค์อีกรอบมังเรา :crying:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2693 โดย Pych
ไม่เป็นไรนะครับ พี่แก้ว ผมว่าคงเป็นการขาดทุนช่วงสั้นๆ กระทบจากน้ำท่วมแค่นั้น เดี๋ยวก็ได้กำไรแล้วครับ เพราะนักท่องเที่ยวน่าจะมาเที่ยวสงกรานต์และมาเที่ยวช่วง Summer ไปทะเลทางใต้กันเยอะ

ยังไงๆ พี่แก้วก็มีเงินเดือนเยอะ (สมกับเป็นคุณหนู คุณนายอยู่แล้ว) แค่พี่แก้วเลิกซื้อรองเท้า กระเป๋า เครื่องสำอางค์แพงๆ อย่างพวก Hermes, Coach, Channel, Versace, Paul Sebastia, Prada ประมาณเนี้ย แล้วไปซื้อของก๊อบตลาดโรงเกลือแทนน่ะครับ พี่แก้ว :555: :555: :555:

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2699 โดย ntps
น้องชายแสบทรวง กลับมาแล้ว ไหนละของฝากพี่ๆๆ แต่ไม่เอา
อินทผลัม ขนมหวานนะ เอาประเภทเพชร พลอย ทองแท่งนะ
พอรับได้ค่ะ แถวตลาดชาร์จาร์ มีใช่ไหมค่ะ (ถูกประเทศเปล่านิ)
^^

คราวหน้าไปอยากฝากหา พวงกุญแจ EVIL EYES ให้หน่อยสิ
(ฝากซื้อจริงๆ นะ)

ก็บอกแล้ว ว่าตกสวรรค์มา จะมีปัญญาใส่เป็นคุณนายได้ไงค่ะ
อย่างพี่ ต้องตลาดนัดเท่านั้น 2ตัว 100 บาท ยังใส่มาแล้ว ;)

เออ อยากถามว่า เราสามารถสร้าง pop up ก่อนตั้งกระทู้ได้
ไหมค่ะ ประเภท warning ค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2701 โดย Pych
พี่แก้วครับตลาด Sharjah ใช่ไหมครับ มันอยู่ UAE นะครับคนละประเทศกันครับพี่
ไว้เอาทรายไปฝากแทนก่อนนะครับ

ส่วนเรื่อง pop-up เตือนก่อนการตั้งกระทู้ ทำไม่ได้ครับพี่แก้ว
อันนี้เป็นเว็บบอร์ดสำเร็จรูป ชื่อ Kunena (เอ.. หรือว่าทำได้ แต่ผมไม่รู้หว่า งง :blink: :oops: )

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2704 โดย ntps
:( อดได้เพชร ได้ทองที่น้องไปมาเลย แหม ผิดประเทศ
นึกว่า จะเอาไปขายจ่าย CITI Bank
แต่ ทรายกับอูฐ ไม่ต้องส่งมานะ ^^ เออ แต่ได้ยินว่า มีเงินแสน ขอกู้ได้ปล่าว :woohoo:

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2751 โดย Pych
โถ พี่แก้วครับ

ไปได้ยินมาจากไหนครับว่ามีเงินแสน ตอนนี้น่ะแสนสาหัสอยู่ครับพี่ :crying: :crying:

Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2773 โดย ntps
แหม พ่อน้องชายตัวดี เล่นคำนะ ตอนนี้น่ะแสนสาหัสอยู่ครับพี่
ขอมอบเพลงนี้เพื่อเธอค่ะ จะได้หายแสนสาหัสค่ะ :555:

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.211 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena