คุณนายตกสวรรค์ พร้อมกับหนี้ 4 ล้านบาท

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1183 โดย june

อู้ว !!! มิน่าพิมพ์เต็มหน้าแถมใส่รูปอีก กด ENTER ปุ๊บหายปั๊บในบัดดล...แง แง แง... :sick:

จะบอกว่าพี่ลีนะเธอเป็นตัวแม่ของเวทีนางงามเลยล่ะ หากใครจะแจ้งเกิด...

ขอบอกกลับไปคิดให้ดีๆ นะจ๊ะ... ;)

ส่วนพี่เหนอเธอเป็นเจ้าชายคาสโนว่า ชวนสาวออกเดทได้ตลอด นี่ก็ไปตามน้องนุ้ยป่านนี้ไม่รู้อยู่ไหนแล้ว

นัดกันไว้ว่าทุกอย่างลงตัวหายยุ่งขิงเมื่อไร จะไปลั่นล้าที่ตลาดน้ำตลิ่งชันกัน...ยังไม่ทันจะได้ไปเลย

จะไปเที่ยวบางแสนซะอีกแล้ว ยังไงก็อย่าลืมชวนท่านประธานด้วยล่ะ น้องอนาคินอีกคน ส่วนท่านรอง

น้องกอบัวเธอคงไม่พลาดอยู่แล้ว... :lol:

คุณแก้วจ๋า "ไฮโซสาวสุดสวย" ย่างก้าวเข้าปีใหม่เป้ขออวยพรให้คิดเงินได้เงิน คิดทองได้ทอง

คิดหวังสิ่งใดๆ ขอให้สมปราถนา มีสุขภาพพลานามัยแข็งแรง ปราศจากภัยอันตรายใดๆ.... :cheer:

และมีความสุขทั้งครอบครัวนะคะ... :)

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1244 โดย ntps
ขอบคุณค่ะพี่ลี พี่เป้คนสวยเสมอค่ะ เล่าต่อนะค่ะ

รายต่อไป Standard Chartered Bank มี 2 ใบวีซ่าและมาสเตอร์ ยอดตอนหยุดมี.ค 52 ที่ 98000 บาท ถูกกระหน่ำทวงหนี้พอสมควรจากเชษฐ์ ทั้งยั่วยุว่า เรามีเจตนาเบี้ยว ข่มขู่ว่า จะส่งฟ้อง อยู่บ้านเลขที่อะไร จะส่งหมายไป ขอส่วนลดไม่ให้ จะคิดดอกเบี้ย 14.99% (น้อยกว่าปกติแค่ 0.01) ก็เวียนไปที่สำนักงานทวงหนี้อื่นอีกมากมาย จนวนกลับมาที่เชษฐ์เมื่อเม.ย 53 ต่อรองจากที่เสนอมา 64000 ว่าไม่มี เสนอ 55000 ไม่พอ จนจบกันที 52000 บาท จากยอดหนี้ 113000 บาท เลยปิดกันไปค่ะ

รายนี้ดอกบัวเน่าที่วุ่นวายมาก แก้ไขสัญญากันหลายหน เป็น 1ใน 2เจ้าหนี้ที่ยอมประนอมหนี้ เพราะเงินเดือนผ่านแบงค์นี้ค่ะ แต่หลังจากนี้ก็เผ่นไปปิดแล้วเปิดบัญชีใหม่กับแบงค์ที่ไม่มีหนี้ค่ะ กลัวใจ
แก้วจ๋าเซ็นสัญญาส่งกันเรียบร้อย แต่โชคดีหรือร้ายไม่ทราบได้ คนไม่คีย์หรือระบบไม่รับ ไม่มีการแจ้งในระบบว่า เราเซ็นสัญญาประนอมหนี้ มี.ค 52 ยอดหยุดอยู่ที่ 132000 บาท 2 บัญชี อีกบัญชีเหลือ 7000 กว่าบาทยอมจ่ายปิด จึงโดนยึดเงินในบัญชีเงินฝากเมื่อก.ค 52 โทรด่วนไปที่ผู้จัดการจอมกวนของฝ่ายทวงหนี้ เจรจาจนได้ผลสรุปว่า จะเริ่มประนอมกันใหม่ หักที่ยึดไป แล้วลดดอกเบี้ยให้และบอกจะล้างดอกเบี้ยที่เกิดระหว่างหยุดอีก แต่ก็ไม่จบ ระบบไม่ปฏิบัติตามสัญญา โวยวายไปหาถึงที่แบงค์ออกมาขอโทษไม่รู้กี่ครั้ง สุดท้ายได้ลดดอกเบี้ยจาก 11 %เหลือ 8 % เสียเวลาเสียอารมณ์ ต้องเข้าไปที่แบงค์หลายรอบ แบงค์ที่ไม่เคยเป็นคู่คิด มิตรคู่ใจตามสโลแกนเลย หลังจากผ่อนเดือนละ 5000 บาทมาระยะหนึ่ง ประมาณ 1ปี เหลือหนี้อีก 90000 บาท ลองโทรไปหาว่า อยากปิดลดให้ไหม เพราะเคยรับปากว่า ผ่อน 1ปีแล้ว อยากปิดจะลดให้ ตอนแรกบอกว่า ไม่มีนโยบายลด (เบื่อคำนี้มาก) เลยบอกไปว่า จะถูกอายัดเงินเดือน จึงนึกถึงและคิดว่า ควรจัดการปิดที่นี่เป็นแห่งแรกดีกว่า กลัวแบงค์ไม่ได้เงินหากเราถูกอายัดเงินเดือนไป พนักงานแบงค์เธอก็ดีใจหาย ขอให้เรา FAX หมายศาล เราก็ FAX ไป(แต่เรื่องอายัดนะ -ขอขู่กลับบ้างค่ะ) เธอรีบไปขอส่วนลดมาให้ อนุมัติให้ปิดที่ 50000 บาทค่ะ สรุปเจ้านี้ จ่ายปิดที่ 110000 จากยอดหยุด 132000 บาทแต่คิดอกเบี้ยก็น่าจะประมาณ 142000 บาทค่ะ
แก้วจ๋าคิดว่า การประนอมหนี้ไม่ได้ช่วยอะไรมาก ถ้าเลือกใหม่ได้ก็จะไม่ประนอมหนี้ค่ะ ปล่อยให้มันเน่าไปแล้วต่อรองง่ายกว่าค่ะ แต่ตอนนั้นตัวเลขหนี้สูงมาก จะลดมามากแค่ไหนก็ไม่มีปัญญา เลยคิดว่าจะชะลอการฟ้องก่อนด้วยการทำประนอมหนี้บางเจ้าที่จำเป็นค่ะ ก่อนที่แก้วจ๋าทำประนอมหนี้ จะต้องดูเงื่อนไขที่ดีที่สุดค่ะ สำหรับลูกหนี้ โดยเฉพาะเรื่องดอกเบี้ย 0% ดีที่สุดค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Skynine, june

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1461 โดย Skynine
อังขอมอบเพลงนี้ให้กับคุณแก้วมิ่งมิตรผู้อารีย์ของอัง...สวัสดีปีใหม่คะคุณแก้ว

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1471 โดย ntps

ถูกใจมากที่สุดค่ะ ชอบเพลงนี้ค่ะ I LOVE YOU TOO....

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1492 โดย june

ส่งความสุขในวันปีใหม่ 2555 ให้คุณแก้วจ๋าที่น่ารัก ปราถนาสิ่งใด ขอให้สมหวังในทุกๆสิ่งค่ะ

เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1614 โดย ntps
ขอบคุณค่ะ พี่เป้แสนสวยและแสนดีค่ะ แต่แสนโหดกับเจ้าหนี้เท่านั้นค่ะ
ขอให้พี่เป้สมดั่งใจหวังเช่นกันค่ะ และสุขภาพแข็งแรงมากๆ ตลอดปี55
และตลอดไปค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1615 โดย ntps
ขอเริ่มปีใหม่ด้วยเรื่องรถนะค่ะ

TISCO

เนื่องจากคิดสั้น ไป REFINANCE รถ โดยจำนองทะเบียนรถ เพราะตอนนั้นต้องการเงินไปปิดบัตรค่ะ แต่ตามกรรม ปิดไม่หมดค่ะ ก็ส่งค่างวดมาเรื่อยแต่เริ่มช้าหรือไม่ตรงงวดมากขึ้น จนเขาโทรมาว่า ต้องเสียค่าปรับแล้วหลังจากที่เขาอนุโลมยกเว้นให้ เราเลยโทรขอเจรจาหารือให้เขาช่วยบรรเทาปัญหาว่า 1 ยังไม่อยากให้ยึดรถ 2 กำลังจ่ายยังได้แต่ต้องรอเงินเดือนออก ซึ่งตามกำหนดของสัญญาที่ทำไว้ ต้องจ่ายกลางเดือน จึงทำให้ติดขัด สรุปได้ว่า โน้มน้าวขอทำสัญญาแนบท้ายเปลี่ยนวันครบกำหนดชำระให้เป็นประมาณวันเงินเดือนออกค่ะ แต่เสียค่าเปลี่ยนสัญญา 2000 บาท หลังจากที่เขายอมยกเว้นเรียกเก็บค่าปรับค่ะ ก็จ่ายมาได้สักพักจนคิดว่า คงถึงเวลาที่ลาจากรถอันเป็นที่รักแล้ว ก็เข้าไปคุยว่า ถ้าปิดบัญชี จะลดหนี้ให้ไหม ก็ได้คำตอบว่า เราเหลืออีกไม่ถึง 10งวด จึงไม่สามารถลดหย่อนได้ แต่จะพยายามไม่คิดเพิ่ม ขอให้รีบขายดาวน์และมาปิด แก้วจ๋าได้ลงประกาศในเวปขายรถ ไม่กี่นาที ก็มีคนโทรเข้ามาขอซื้อ ให้ราคาไม่ต่อมากแต่กลัว เพราะแต่ละคนที่โทรมาอยู่ต่างจังหวัด และขอลองรถก่อนหมด เคยได้ข่าวว่า ลองเอารถไปขับแล้วหายไปเลย จึงทำให้ไม่กล้าปล่อย จนสุดท้ายไปขายศูนย์ของรถ ได้ราคาพอให้ 3แสนกว่าบาท (รถอายุ 5ปีกว่าค่ะ) ที่ขายเพราะเราสามารถมาทำงานโดยระบบรถไฟฟ้าแล้ว และคิดว่า ค่าเดินทางน่าจะถูกลง และก็ถูกลงค่ะ อีกทั้งไม่มีปัญญาบำรุงรักษา และจ่ายค่าประกันรถอีกแล้วค่ะ ได้เงินมาปิดค่ารถ 7หมื่นกว่า ที่เหลือไปจ่ายหนี้ต่อค่ะ
หากท่านใด Refinance รถ หรือผ่อนรถแล้วเจอปัญหาแบบนี้ ขอแนะนำว่า ควรไปเจรจาเจ้าหนี้ค่ะ เจ้าหนี้เขาไม่อยากยึดรถถ้าไม่จำเป็นค่ะ เขาสามารถผ่อนปรนได้ ถ้าเราแสดงเจตนาจ่ายหนี้ค่ะ

Central Card

เป็นอีกบัตรที่ไม่ค่อยค้าคดีความค่ะ ไม่ค่อยตามราวีมากนักค่ะ ยอดหยุดอยู่ที่ 250000 บาท และก็ยอมลดให้ 50% ตั้งแต่ 6เดือนแรกที่หยุด แต่จนปัญญา ไม่มีเงิน ก็รอไปเรื่อยๆๆ สำนักงานทวงหนี้สำหรับที่นี่ มีเจ้าหลักคือ ประชาชนค่ะ สุดท้ายก่อนหมดอายุความฟ้องเพียงไม่กี่อาทิตย์ เสนอให้ปิดที่ 120000 บาท 1งวด แต่ต่อไปขอ 1 แสนถ้วน 1 งวด จากยอดหนี้ล่าสุด ที่ 280000 บาทค่ะ ผลออกมาว่า ยอมให้ปิดที่ 101000 บาท (เธอขอให้ช่วย 1พันค่ะ) ก็ยอมปิดกันไปค่ะ ที่นี่ได้ลดมากสุดแม้จะต้องร้องเพลงรอกันมานานแสนนานค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Pych, Skynine, june

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1617 โดย ntps
ส่วนหนี้ที่เหลือต่อไปนี้จะเป็นหนี้ที่ได้ถูกส่งฟ้องค่ะ

เริ่มด้วย AMEX (American Express) ค่ะ

เป็นบัตรแรกที่ฟ้องและสุดแสบมากค่ะ รวมทุกแบบทั้งพิพากษา หักคอจ่าย อายัดเงินเดือน และถอนอายัดเงินเดือน

ยอดหยุดที่ 192000 บาท แต่ฟ้องที่ยอด 244000 บาท เป็นอีกบริษัทฯ ที่ใช้บริการทวงหนี้ที่ชอบขู่อย่างเดียว ในฐานะมือใหม่ ก็โดนขู่ว่า ถ้าไม่จ่ายตามยอดที่เรียกเก็บ คือไม่มีลด จะส่งฟ้องแล้ว จะไม่มีการลดหย่อน ต้องเสียค่าทนาย ค่าธรรมเนียมสารพัดเป็นหมื่น คุยกับทนายก็บอกแบบใจเย็นมากๆๆ ว่า ทำงานมา 5ปี ไม่เคยลดให้ใคร บอกกี่ครั้งก็เหมือนเดิม คือเสนอให้

1 จ่ายขั้นต่ำเดือนละ 20000 บาท 10งวด หรือ
2 จ่ายเดือนละ 13000 บาทบวกดอกเบี้ย 12% เป็นเวลา 24เดือน

แต่เหตุการณ์กลับพลิกล็อก ทางโจทก์ถอนฟ้องหลังจากขอเลื่อนนัดศาลมาเจรจาใหม่ค่ะ เพราะเอกสารไม่ครบค่ะ อุตส่าห์เขียนคำให้การสู้เลยอดใช้ค่ะ หลังจากนั้นแก้วจ๋าก็ถือโอกาสย้ายสำมะโนครัวไปที่อื่นค่ะ อีกปีถัดไป ก็มาฟ้องใหม่ค่ะ ข้อเสนอแบบแผ่นเสียงตกร่อง เธอคนเดิมพูดเหมือนเดิมค่ะ เราคุยกันคนละภาษาค่ะ ในเมื่อเราทำไม่ได้ ก็ไม่รับค่ะจึง เป็นเคสเดียวที่ยอมให้ศาลพิพากษาคดีไปค่ะ คิดว่าจะได้รับความเมตตาบ้างค่ะ และท่านก็ให้ความเมตตาด้วยการพิพากษาให้เราจ่าย

เงินต้น 210000 บาท บวกดอกเบี้ย 13% จากยอด 203000 บาท นับจากเม.ย 52 (2ปี) ค่าทนายอีก 6000 บาท แพงกว่าที่อื่นยอดรวมประมาณ 270000 บาท

และก็ไม่มีการคุยเหมือนเดิม โทรหาก็โยนไปมาระหว่าง AMEX และสำนักงาน VR จนต้องใช้วิธีหักคอ และก็ได้เรื่อง จ่ายหักคอไปเดือนละ 5000 บาทเป็นเวลา 4เดือน ก็เริ่มรู้สึกแปลกๆ ว่า เงียบจัง จึงโทรสอบถามกรมบังคับคดี จึงได้เรื่องว่า เพิ่งถูกส่งอายัดเงินเดือนเดือนแรก ตกใจที่ถูกอายัดเงินเดือนค่ะ ถามว่า ยอมให้อายัดคุ้มกว่าไหม ถ้าไม่ติดว่า เรายังไม่พร้อมที่จะให้อายัดและยังมีทางดิ้นรนได้ แก้วจ๋าอาจยอมให้อายัดเงินเดือน ซึ่งจะคุ้มกว่าค่ะ เพราะหนี้อื่นที่ยอมความไปก็ต้องแห้วค่ะ หลังจากเจรจาคุยกันหลายรอบกับ VR จึงได้ข้อสรุปให้จ่ายปิด โดยจ่าย 200000 บาท งวดแรก และอีก 5 หมื่นกว่า งวดที่ 2 (ได้รวมที่จ่ายไปแล้ว 20000 บาทแล้วค่ะ) ยอดทั้งหมดที่ต้องจ่ายมัน 271000 บาทค่ะ ไม่ลดสักบาทค่ะ แต่หากยอมให้อายัดเงินเดือนไป เราจะต้องถูกหักค่าดอกเบี้ยที่ค้างจนครบก่อน (5หมื่นกว่าบาท) แล้วถึงไปหักเงินต้นใหม่ บวกดอกเบี้ย ซึ่งคิดว่า ยอดจะสูงกว่านี้ จึงยอมหาเงินมาจ่ายมันไป และไปรอรับหนังสือปิดถึงบริษัท ฯ AMEX ก่อนหน้านี้ ก็ไปถอนอายัดที่กรมบังคับคดีกับ VR ค่ะ ใช้เวลา ครึ่งวันค่ะ ถือเป็นประสบการณ์ทั้งพิพากษา หักคอ อายัดเงินเดือน และถอนอายัด ในหนึ่งเดียวจริงๆค่ะ ไม่มีเจ้าไหนทำให้เหนื่อยได้มากเท่าเจ้านี้เลยค่ะ
ลืมเล่าว่า การไปศาลครั้งแรกคนเดียว ทั้งกลัวๆๆกล้าๆๆค่ะ แต่ได้คาถาชั้นดีจากคุณอา สู้ตายค่ะ ไม่เหมือนที่เราเคยเห็นในทีวี หรือข่าว หรือคำบอกเล่าคำขู่จากพวกทวงหนี้ เหมือนไปเขตค่ะ ไปดูห้อง แล้วนั่งรอเวลา คุยกัน ตกลงยังไม่ได้ก็เลื่อน ตกลงได้ก็รอเอกสาร ไม่มีอะไรน่าสพรึงกลัวแน่ๆค่ะ

CIMB

เป็นแบงค์ที่ไม่ค่อยตามทวงหนี้มากนัก หลังหยุดประมาณเกือบ 1ปี แบงค์ก็เสนอลด 50% แล้วค่ะ แต่ความที่ยอดหนี้ค่อนข้างสูงก็ปล่อยไปจนฟ้องค่ะ ยอดหนี้ตอนหยุด มี.ค 52 ประมาณ 250000 บาท แต่ยอดฟ้องกระโดดไปประมาณ 330000 บาท ทำให้ได้ไปขึ้นศาลแพ่งครั้งแรกค่ะ ก็ยื่นคำให้การสู้คดีไปจนต่อรองได้ส่วนลด 55% โดยให้จ่ายขั้นต่ำจาก หลักพัน (ไม่ต่ำกว่า 3000 บาทต่องวด) ไปปิดจบกันในเดือนที่ 6 ค่ะ ทั้งหมดจ่าย 150000 บาทค่ะ

(หากยอดฟ้อง 3แสนบาทขึ้นไป ต้องขึ้นศาลแพ่งค่ะ สูงกว่าศาลแขวง ดูน่าเกรงขามมากกว่า เพราะคนมาที่นี่ถูกฟ้องหรือฟ้องด้วยยอดหนี้หลักแสน หลักล้านค่ะ แต่แก้วจ๋าโชคดี เจอผู้พิพากษาอารมณ์ดีๆๆมากค่ะ ชวนคุย ส่งท้ายก็ถามว่า ทำยังไงถึงต่อรองลดได้เยอะจัง :555: และแถมฝากบอกทุกคน อยากเห็นลูกหนี้มาศาลเยอะ ไม่มีอะไรน่ากลัว ก็ถ้าผู้พิพากษาเป็นแบบท่านทุกคนก็ดีนะค่ะ แถมมายอว่า ขอยกแก้วจ๋าเป็นลูกหนี้ดีเด่น ว่า ไม่หนี ก็จะหนีทำไม เจ้าหนี้ก็คนเหมือนกัน จะกลัวทำไม)

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, Mommyangel, Pych, june, Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1793 โดย ntps
AIG

ลืมอักษร A อีกราย คือ AIG เป็นบัตรเครดิตค่ะ หนี้ตอนหยุด 12x,xxx บาท แบงค์นี้ไม่ค่อยโทรมาทวงแต่ขยันส่ง SMS ตลอดเวลา ส่วนลดตั้งแต่หยุดปี 52 จนถึง 54 ก็ไม่มาก ประมาณ 30-40% จนมาถึงสนง eco law ที่ทำเก๋มาขู่ว่า จะส่งฟ้องแล้วจะอัพยอดให้สูงมากๆ หาว่าไม่ยอมจ่ายหนี้ แล้วก็ถูกฟ้องจากสนง property ที่ยอด 16x,xxx บาท ทางฝ่ายทวงหนี้มักโทรมาเซ้าซี้ว่า จะจ่ายได้ไหม พอถามข้อเสนอก็เล่นแง่มากว่า ไม่มี ให้จ่ายเต็ม แต่ถ้าจ่ายทันทีก็ลด 20% คงยังไม่อยากได้เงินเรา ก็รอต่อไป ด้วยการยื่นคำให้การสู้คดี ทนายทางโจทก์ดูจะเข้าใจเห็นใจลูกหนี้มากกว่าแบงค์ พอนัดสืบ ขอเลื่อนเพื่อคุยกับแบงค์ก็ตกลงแต่โดยดี หลังจากที่แก้วจ๋าได้พยายามติดต่อเจรจากับสนง property ขอข้อเสนอ ทางตัวแทนบอกมีอำนาจลดได้แค่ 30% แต่เราขอลด 80,xxx ซึ่งเธอรับปากจะช่วยเสนอแบงค์ให้ พอน้ำท่วม เธอเลยหายไปกับน้องน้ำ ก่อนที่จะขึ้นศาลนัดที่ 3 จึงทราบว่าเธอลาออกไปแล้วและทิ้งเรื่องเรากลางอากาศ จึงสานต่อกับแบงค์โดยตรง ด้วยการขอจ่าย 80,xxx ระยะเวลา 2เดือนๆ ละ 40,xxx บาท เป็นอันจบปิดหนี้ตามที่เราเสนอไปอีกเจ้าค่ะ

CITI Bank

เป็นมหากาพย์สำหรับแก้วจ๋าค่ะ เพราะยอดหนี้สูงที่สุด เพราะมีทั้งหมด 4 ใบ ค่ะ 1 VISA 2 MASTER 3 Ready Credit 4 Diner รวมทั้งหมด ณ วันหยุด เม.ย ปี52 = 57x,xxx บาท ยอดฟ้อง ณ ปี 54 ทั้งหมด 557,xxx บาท เนื่องจากแก้วจ๋าตัดสินใจทำประนอมหนี้ แบบผ่อนสบาย 0% เป็นเวลา 1ปี ค่ะ แบบที่เคยบอกไม่ประนอมดีกว่า เพราะพอครบ 1 ปี หนี้เราเหลือประมาณ 5 แสนบาท คิดจะขอปิดที่ 50% ตามที่เคยรู้ว่าที่นี่ให้ส่วนลดประมาณนี้ กลับได้คำตอบแบบเจ็บใจจี๊ดๆว่า ไม่ได้ เพราะบัญชีคุณกลับมาปกติ ไม่เน่าแล้ว หากจะปิด ก็ลดอย่างมาก 30% เซ็งมากที่สุด เลยทะเลาะกับแบงค์แล้วหยุดจ่าย ปล่อยให้เน่าสมใจ ไม่ทวงหนี้แต่จัดฟ้องมาเป็นชุดๆๆ แล้วสุดซวยไปเจอสนง กฎหมายที่ไม่ค่อยอยากช่วย อยากได้เยอะๆ ก็เลยไม่ทำอะไรให้เลย ไม่ต่อรองไม่วิ่งขอส่วนลดให้ ทำใจปล่อยมันเข้าสู่ระบบยุติธรรม (ไม่รู้ยุติธรรมสำหรับใคร?) คุณอาท่านน่ารักมากจัดคำให้การอย่างดีมากเลย แก้วจ๋าชำระเกินไป 3 บัตร และขาดชำระไม่กี่หมื่นอีก 1บัตร แถมสัญญา call for cash มารวมกับบัตรเครดิตไม่ถูกต้อง การฟ้องน่าจะเป็นโมฆะตามที่เคยมีศาลอื่นเคยวินิจฉัยมาแล้ว แต่คนละศาลคนละผู้พิพากษาก็เสี่ยงดวงเอา พรุ่งนี้ขอมาต่อการฟ้องและจุดจบหนี้ของแต่ละตัวนะค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, Skynine, june, Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1849 โดย Lyncns31
Hello!!!!

Happy New Year.2012

"Heaven must be missing an angel.!!!

'Cause now she's on Earth.!!...Ha Ha !!!
^^ ^^ ^^

ปิดได้ตั้ง 7ใบ เสือซุ่มเงียบนะ ^^

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1860 โดย Mommyangel

Angsuu เขียน: อังขอมอบเพลงนี้ให้กับคุณแก้วมิ่งมิตรผู้อารีย์ของอัง...สวัสดีปีใหม่คะคุณแก้ว

พี่ลี..ก็ชอบเพลงนี้...เหมือนกัน...ชอบมาก

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1863 โดย Mommyangel
คุณแก้ว..ขา...พี่ลี...รออ่านต่อ...เรื่องซิตี้แบ็งค์..อยู่ค่ะ...ของพี่ลีก็ใกล้แล้ว...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1865 โดย Lyncns31
นี่ คุณพี่ลีขา..

เห็นแว๊บๆ จะปิดอะไรทีเดียวสามใบ?จะไปเล่าตรงไหน?

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1868 โดย Mommyangel

devil angel เขียน: นี่ คุณพี่ลีขา..

เห็นแว๊บๆ จะปิดอะไรทีเดียวสามใบ?จะไปเล่าตรงไหน?

นี่..คุณพี่เหนอ..ขา..ๆๆๆ

เมื่อไหร่จะมีบ้านของตัวเองซะที้....เที่ยวปีนบ้านคนโน้น..คนนี้..ระวังเขาจะยิงเอา...ร่วง

ยังไม่ว่าง...เรื่องมันยาว...นี่ก็แอบเข้ามานะ...งานยุ่งโค..ตร...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1879 โดย june

devil angel เขียน: Hello!!!!

Happy New Year.2012

"Heaven must be missising an angel.!!!

'Cause now she's on Earth.!!...Ha Ha !!! ^^ ^^ ^^

พี่ลี เขียน: คุณแก้ว..ขา...พี่ลี...รออ่านต่อ...

เรื่องซิตี้แบ็งค์..อยู่ค่ะ...ของพี่ลีก็ใกล้แล้ว...

devil angel เขียน: นี่ คุณพี่ลีขา..

เห็นแว๊บๆ จะปิดอะไรทีเดียวสามใบ?จ ะไปเล่าตรงไหน ?

พี่ลี เขียน: นี่..คุณพี่เหนอ..ขา..ๆๆๆ

เมื่อไหร่จะมีบ้านของตัวเองซะที้....เที่ยวปีนบ้านคนโน้น..คนนี้..ระวังเขาจะยิงเอา...ร่วง

ยังไม่ว่าง...เรื่องมันยาว...นี่ก็แอบเข้ามานะ...งานยุ่งโค..ตร...

อิ อิ...ปล่อยให้พี่ชายกับพี่สาว บุกรุกเข้าบ้านคุณแก้วเธอไป ถ้าคุณน้องแก้วจ๋า

เธอเล่าเสร็จเมื่อไร เป้จะสั่ง print มานอนอ่านให้สบายใจเฉิบเลยทีเดียว คริ คริ... :P ^^ ^^ love love (o_O) (o_O)

แล้วก้ออีกอย่างนึง...พี่เหนอไม่รู้หรือว่าแกล้งไม่รู้...พี่ลีเธอจะเก็บเรื่องเล่าเช้านี้ เอ๊ย !!! ปิดบัตรนี้

ไว้เป็นหมัดเด็ดเก็บไว้เล่าให้สมาชิกที่เข้าอบรมหนี้ฟัง...เพราะพี่ลีของเราได้รับการคัดตัว

อึ๊บ !!! คัดเลือกเป็นวิทยากร...อบรมหนี้ให้กับสมาชิกชมรม...ขืนเธอมาเล่าตอนนี้เดี๋ยว

ถึงวันนั้น...เธอจะไม่มีทีเด็ดน่ะสิจ๊ะ... :P

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #1892 โดย ntps

welcome ค่ะ พี่เหนอขา อย่าโทษคอมพ์เลยค่ะ พี่ไปหาแผ่นอะไรมาใส่
เดี๋ยวโดนท่านไวรัสลงเครื่องหรอกค่ะ
พี่ลี เตรียมขึ้นเวทีหรือยังค่ะ โปรโมทได้เลยค่ะ เหลืออีก 3อาทิตย์เองค่ะ

พี่ปูเป้ เป็นไงบ้างค่ะ คิดถึงค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #1894 โดย ntps
CITI Bank เป็นแบงค์สุดท้ายยื่นฟ้อง และกำลังผ่อนจ่ายปิดหนี้ค่ะ ต่อจากนี้แก้วจ๋าก็อดไปเยี่ยมเยียนศาลแขวงเหนือแล้วค่ะ :P

1. ขอเริ่มด้วย Ready Credit ยอดหยุด 227,xxx ยอดฟ้อง 222,xxx บาท หลังจากผ่อนมา 1ปี จ่ายไปแล้ว 3หมื่นบาท คุยกันตลอดแต่เจ้าหนี้ยังไม่ยอมลดให้ตามที่ขอไป แม้บางครั้งลดได้แล้วแต่ต้องจ่ายทันทีงวดเดียว ลุกหนี้อย่างเราก็ทำไม่ได้ค่ะ จึงปล่อยตามกระบวนการให้ท่านผู้พิพากษาวินิจฉัย โดยหวังว่าผลจะดีสำหรับลูกหนี้ ว่าการฟ้องเป็นโมฆะ (แม้ทำใจว่า ท่านแถวแขวงเหนือ มักจะทำเป้ามากกว่าดูคำให้การเรา) และผลการพิพากษาก็ออกมาแบบเดิมๆ ให้จ่าย
ต้นเงิน 199,xxx บาท บวกดอกเบี้ย12% ของต้นเงิน ตั้งแต่ก.ยปี53 (1ปี) บวกค่าทนาย3000บาท คำนวณคร่าวก็เท่ากับยอดฟ้อง ฮิ ฮิ เซ็งเป็ด กว่าจะเจรจาได้ข้อยุติที่แก้วจ๋าสามารถทำได้และเขายอมรับก็เหนื่อยโคตร เพราะชอบเล่นลูกโยน ระหว่างแบงค์กับสนงทวงหนี้ อีกทั้งไม่ยอมลดเกินกว่า 30% สุดท้ายจึงต้องจ่าย 15x,xxx บาท โดยแบงค์เสนอ
1. สูตร 1 จ่าย 1แสน เดือนแรกแล้ว ปิดอีก 5หมื่นเดือนถัดไป พอบอกว่าไม่มีเงินก้อนขนาดนั้นก็เปลี่ยน
2. สูตร 2 จ่าย 4หมื่นแรก แล้วตามด้วย ที่เหลือเดือนถัดไป
แต่สุดท้าย เมื่อเงินไม่พอก็ต้องขอเลื่อนการจ่ายเป็นเดือนถัดไป อ้อ ก็ยังดีที่รอกัน
เดือนถัดไป คุยใหม่ คราวนี้แบงค์เริ่มงอแง หาว่า คราวที่แล้วอนุมัติไปแล้วไม่ทำ คราวนี้ก็กลัวไม่ทำอีก จึงไม่ลดแล้ว เออ ชักมีน้ำโห จึงบอกกลับว่า ถ้าคิดจะไม่จ่ายจะไม่โทรมาให้เสียเวลาหรอก และคราวที่แล้วทำไม่ได้ก็มีเหตุผลชี้แจงก่อนมีมติอนุมัติ ไม่ใช่เงียบหาย หากไม่เห็นใจลูกหนี้ ไม่คุยเจรจากันดีๆๆ ก็จะได้บอกแบงค์ชาติว่า ลูกหนี้พยายามเต็มที่ที่จะจ่ายแต่แบงค์ไม่เห็นใจ พยายามขูดรีดเงินจากคนไม่มี ไม่ปฏิบัติตามที่ธปท บอกว่า ให้ช่วยบรรเทาทุกข์ลูกหนี้ในช่วงน้ำท่วม (อ้างสารพัด) ถ้าไม่ลองให้เรา จะรู้หรือว่าเราจะจ่ายจริงหรือเปล่า ถ้าเราเบี้ยว แบงค์ก็ต้องรอ เพราะเราขู่ว่า เราถูกอายัดเงินเดือนไปแล้ว ไม่มีอะไรให้อายัดอีก

สรุปมาถึงสูตร 3 ที่ตกลงกันได้ว่า จ่าย เดือนละ 1หมื่น 3 เดือน ปิดที่เหลือ เดือนที่ 4 ซึ่งเดือนนี้เป็นเดือนที่ต้องปิดหนี้สำหรับ RC และ VISA/MASTER ค่ะ

กลับเข้าสู่เรื่องหนี้ที่ยังไม่จบ ขอท้าวเรื่องเดิม เรื่อง Ready Credit ที่ยอดหยุด 227,xxx
ยอดฟ้อง 222,xxx บาท หลังจากได้ข้อสรุปสูตร 3 ที่ตกลงกันได้ว่า จ่ายปิดที่ 1 แสน 5หมื่น
บาท โดย จ่าย เดือนละ 1หมื่น 3 เดือน ปิดที่เหลือ ประมาณ 1แสน 2 หมื่น เดือนที่ 4 (มกราคม55)
เป็นเดือนที่ต้องปิดจบหนี้ทั้งหมด รวมทั้ง VISA/MASTER สำหรับ CITIBANK ค่ะ (ขาดDINER
ยังรออีก 2เดือนถึงจะปิดค่ะ)

หลังจากแน่ใจแล้วว่า หาเงินมาปิดได้ไม่ครบ เมื่ออังคารที่ผ่านมา แก้วจ๋าได้โทรขอความเห็นใจ
จากแบงค์และสำนักงานกฎหมายที่ดูแล ว่าตอนนี้ไม่สามารถทำตามเงื่อนไขที่ตกลงกันไว้สำหรับ
Ready Credit เนื่องจากบริษัท ฯ ขาดทุน ไม่จ่ายโบนัส ไม่ปรับเงินเดือน (แต่ไปจ่ายน้ำท่วม ทำใจ)
ขอปิดเฉพาะ VISA/MASTER ไปก่อน ส่วนตัว Ready ขอแบ่งจ่ายครึ่งๆ เดือนนี้ 6หมื่น ที่เหลือจ่ายปิดเดือนหน้า เพื่อไม่ให้หนักจนเกินกำลังค่ะ วันนี้เขาตอบตกลงตามข้อเสนอของแก้วจ๋า จะส่งหนังสือยืนยันเงื่อนไขใหม่พรุ่งนี้ค่ะ

อยากบอกว่า ทุกปัญหาแก้ไขได้ ถ้าเรามีเจตนาที่ดีที่จะจ่ายค่ะ การคุยเป็นสิ่งที่ดีที่สุดค่ะ เพื่อหาทางออกของทุกปัญหา ขอแค่อย่าหนีค่ะ (ยกเว้น ไปเจอคนงี่เง่าค่ะ แต่ก็อย่าละความพยายามนะค่ะ คงไม่มีคนงี่เง่าไม่รับฟังคนทั้งบริษัทค่ะ)

2 Visa/Master
ยอดหยุด 12x,xxx ยอดฟ้อง 115,xxx บาท เพราะผ่อนสบายไปแล้ว 16,xxx บาท ฟ้องโดยสนง เดียวกับ RC แต่แยกฟ้อง ดังนั้น พอคุยRC ได้ เขาเลยพ่วงอีก 2บัตรให้จ่าย ก่อนนัดสืบพยาน จากยอดฟ้องเสนอให้ปิด 7หมื่น ผ่อน 4 เดือนๆละ 5,000 ปิดจบเดือน 4 ก็คาดหวังว่า น้องโบนัสจะมาช่วยชีวิต จึงยอมตกลงจ่าย ทางทนายจึงไปเลื่อนศาลไปเป็น ก.พ 55 หลังได้เงินครบ ก็ถอนฟ้องให้

3 DINER
ตัวสุดท้ายตัวที่พูดยาก ยอดหยุด 22x,xxx ยอดฟ้อง 21x,xxx บาท ผ่อนไปแล้ว 28,xxx บาท ฟ้องโดยสนง กฏหมายคนละที่กับ 3 บัตรข้างต้น ไม่เคยเสนอส่วนลด บอกว่า งวดเดียว 150,xxx ถ้าผ่อน 180,xxx ยืนยัน ไม่มีเงินจ่ายขนาดนั้น สุดท้าย โทรหาแบงค์ เจ้าหนี้ตัวจริง และได้ข้อสรุปว่า ให้เท่ากับ RC แก้วจ๋าจึงต่อว่า ถ้างั้นก็เงื่อนไขเดียวกัน แต่มัวแต่ยุ่งตอนต่อรอง เพราะตอนต่อรองเป็นเช้าวันนัดสืบพยาน น้องที่ไปว่าความให้แทนคุณอาโทรมาอีกสาย ถามว่า เขาให้จ่ายเดือนละ 3หมื่นกว่า คือ หาร 4งวด อีกสายก็คุยกับแบงค์ จึงบอกว่า มากไป ต่อรองลงมา บัตรนี้เลยต้องจ่ายเดือนละ 2หมื่นแทน และปิดจบที่เหลือเดือนสุดท้าย(มีนา)ค่ะ

วันนี้ แก้วจ๋าเพิ่งได้รับหนังสือยืนยันจาก city consumer หรือ diner
ที่แก้วจ๋าได้โทรไปขอเปลี่ยนเงื่อนไขการปิดหนี้ จากเดิมต้องจ่ายปิด
เดือนนี้ 9หมื่น ขอเปลี่ยนเป็น 2งวด ๆ ละ 4.5หมื่น เดือนนี้และเดือน
หน้า ซึ่งทางแบงค์พูดง่ายๆๆ โทรกลับมาอนุมัติภายใน 1 ชั่วโมง แต่
ต้องรอสนง. เฮง...ตั้ง 1อาทิตย์ แถมยังตุกติกมาก เขียนมาบอกว่า
สัญญาเดิมยกเลิก เพราะเราผิดนัดชำระ และก็แถมดอกเบี้ยผิดนัดมา
ด้วย พร้อมทั้งบอกว่า ต้องจ่ายช่องทางนี้...
ได้วีนตั้งแต่เช้า ถามกลับว่า อุตส่าห์เป็นลูกหนี้ที่ดี บอกล่วงหน้าว่า
ขอจ่ายครึ่งๆ ทางแบงค์ไม่เห็นว่าสักคำ แต่คุณมาเขียนได้ไงว่า ผิดนัด
กับบวกดอกเบี้ย มากไปมัง ยังไม่ถึงวันนัดจ่ายเลย แล้วรู้ได้ไงว่า จะผิด
นัด คุยดีๆๆ ไม่ชอบ ต้องใช้ขู่ ถึงจะยอมจำนน กลับไปแก้ ไม่งั้นไม่เอา

เพราะกลัวเขาเล่นแง่ทีหลัง ปากบอกว่า ไม่มีอะไรเขียนไปยังงั้น
อย่าคิดมาก ตั้งแต่เป็นหนี้และรู้ซึ่งถึงเล่ห์สำนักงานทั้งหลาย แก้วจ๋า
ต้องรอบคอบกับสิ่งเล็กๆน้อยๆ มากขึ้น เรื่องอะไรจะยอมให้เขามา
เรียกร้องทีหลังอีกตั้ง 8000 บาท อะไรๆ ไม่แน่นอนหรอกค่ะ อย่า
ใจอ่อน ไว้วางใจพวกนี้ง่ายๆ จะเสียค่าโง่ตามมาค่ะ

CITI Bank เป็นแบงค์ที่มีระบบทวงหนี้ของแบงค์เองอย่างเป็นระบบที่สุด หลังจากโทรทวง ก็ตามด้วยขอมาหา แต่แก้วจ๋าไม่ปฏิเสธ อยากมาก็ต้องทำนัด ไม่ใช่จะมาจู่โจมถึงที่ทำงานง่ายๆ เมินเสียเถิด เขาส่งน้องมาคุยเป็นเรื่องเป็นราว แบบเข้าอกเข้าใจลูกหนี้ เสนอโปรแกรมผ่อนสบาย 0 % (ประนอมหนี้) ดูแลดี พูดจาก็ดี ตอนนั้น มีเรื่องให้ต้องปรึกษาน้องเขาถึงหนี้แบงค์อื่น เพราะเขาบอกว่า เคยทำที่แบงค์ตัว U และรู้จักคนที่ดูแลลูกหนี้ แนะนำเราให้คุย และมีการแอบถามคนที่นั่นว่า บัญชีเราไปถึงไหน เขาสืบเรา เราก็ใช้เขาสืบเรื่องเราอีกที สนุกดีค่ะ แต่ที่นี่ พอย้ายฐาน เปลี่ยนผู้บริหาร อะไรๆ ก็เปลี่ยนรวมท้งนโยบายเรื่องทวงหนี้ จากคนเคยง่ายมาเป็นเขี้ยวมากๆๆ ค่ะ แต่อย่างไรก็ตาม ส่วนลดมีเสมอค่ะ อยู่ที่ลูกหนี้จะรอได้ไหม หนี้ยิ่งนาน ยิ่งเน่า ยิ่งคนมีความเสี่ยงมากที่แบงค์จะไม่ได้เงินคืน ยิ่งดีค่ะ อยากได้ส่วนลดมากก็ต้องจ่ายงวดเดียว เงินไม่พอก็ขอผ่อนแต่ส่วนลดน้อยลง เป็นสัจจธรรมของลูกหนี้และเจ้าหนี้ค่ะ

หมายเหตุ : วันที่ 30 เมษายน 2555 เป็นวันหมดหนี้กับธนาคาร CITI ไม่ว่าจะ Visa , Master
Ready Credit และ Diner :ลั่ลล้า: จากยอดที่หยุดเมื่อปี 2552 ประมาณ 570,000 บาท ใช้
เวลา 3 ปี ในการปิดหนี้ ด้วยเงิน 370,000 บาท ก็ยังดีที่ได้ลดค่ะ

ขอเวลาอาทิตย์หน้า มาต่อเจ้าหนี้รายต่อไป HSBC ค่ะ มาเล่าว่าทำยอมความแล้วสามารถแก้ไขได้อีกค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2006 โดย ntps
ขอมาต่อความจากคราวที่แล้วค่ะ ว่าด้วยเรื่อง หนี้แบงค์ HSBC ค่ะ

HSBC

เป็นแบงค์ที่เสนอข้อเสนอที่น่าสนใจมาตั้งแต่แรก คือพยายามให้จ่ายเท่าไรก็ได้เข้ามา หลอกล่อว่า จ่ายแล้วจะลดให้ 50 ถ้ามี หรือไม่ฟ้อง หรือให้ผ่อนบัตรใบหนึ่งก่อนอีกใบค่อยตามมาก็ได้ ผ่อนไม่มีดอกเบี้ยก็ได้ ฟังแล้วเคลิ้ม แต่ไม่ทำเพราะรู้ว่าหลอกค่ะ ตลอดเวลาก็ลดอย่างมาก 30% ค่ะ และเป็นอีกแบงค์ที่ส่งหมายศาลประสาอะไรไม่รู้ มักไม่ค่อยได้รับ แต่จะโทรมาบอกว่า อาทิตย์หน้าอย่าลืมไปศาล ทำให้ต้องเช็คศาลให้วุ่น
ยอดหยุด ใบแรกที่ 100,xxx บาท อีกใบ 190,xxx บาท 1ปีผ่านไป หมายศาลมาแบบแยกฟ้อง แต่วันเดียวกันค่ะ แล้วจะแยกทำไม เราไม่ได้หมายศาลแต่ไปศาลค่ะ ไปดูว่า ทำไทเราถึงไม่ได้รับ ไปตรวจรายงานของเราที่วางไว้ที่หน้าศาลในห้องบังลังค์ พบว่า เขาหาบ้านเลขที่ไม่เจอ เพราะช่วงนั้นเขาย้ายบ้านเลขที่กันค่ะ แต่กำลังจัดส่งใหม่ ฉะนั้น การนัดจึงต้องเลื่อน พอทราบสาเหตุก็กลับบ้านโดยไม่รอพบศาลหรือทนาย ทำให้ดูเหมือนไม่รับรู้อะไรเลย ถ้าอยู่ต่อ ก็เท่ากับเรารับรู้หมายศาลแล้วค่ะ หลังจากนั่งรอหมายศาลที่บ้านสักพัก ก็ได้สมใจนึกค่ะ
หลังจากไปขึ้นศาลและเลื่อนนัดศาล จนมาสืบพยาน จนได้ข้อสรุปว่า
ใบแรกจากยอดฟ้อง 1แสน 1หมื่น ลดเหลือ 84,xxx บาท
ใบที่ 2 จากยอดฟ้อง 2แสน 2หมื่น ลดเหลือ 156,xxx บาท

แก้วจ๋าขอจ่ายปิดใบแรกเต็มจำนวน แต่ใบที่ 2 ขอผ่อน 2เดือน จาก น้อยไปมาก เดือนแรก หมื่นหก เดือนสอง ต้องปิดหมด
แต่บังเอิญมีเหตุขัดข้อง ไม่มีเงินพอจ่ายยอดเต็มในเดือนที่ 2 จึงขอที่สนง กฎหมาย ให้ช่วย โดยขอจ่าย 1แสนก่อน แล้วจ่ายที่เหลือ 4หมื่น ในเดือนถัดไปเป็นอันปิดจบค่ะ

ทางสนง กฎหมาย คุยกับแบงค์และยอมรับข้อเสนอใหม่นี้ เพราะเห็นว่า แก้วจ๋ามีเจตนาจ่ายจริง แต่ติดว่าเขาไม่ยอมออกหนังสือยืนยันเงื่อนไขใหม่ที่ผิดจากที่เราตกลงทำยอมไว้หน้าศาล ทำให้ต้องตื้อนานกว่า เขาจะยอมออกหนังสือให้ บอกว่า หนังสือจากสนง กฎหมายก็ได้เพราะได้รับมอบหมายจากแบงค์อยู่แล้ว เพื่อให้เราอุ่นใจว่า ไม่แทงข้างหลังค่ะ สำหรับรายนี้ แก้วจ๋าจ่ายเงินผ่านคนของสนงกฎหมาย มารับเงินถึงที่ทำงาน เราต้องเก็บหลักฐานบัตรประชาชนไว้ หากมีการเบี้ยวจะได้มีข้อมูลว่า จ่ายแล้วค่ะ

หากเรามีเจตนาจ่ายจริง และเกิดเหตุสุดวิสัย เราควรคุยกับแบงค์ หรือสนง กฎหมายที่ดูแลเพื่อหาทางออก มากกว่าปล่อยไปให้ผิดสัญญาโดยไม่แจ้ง และต้องมีหลักฐานในการยินยอมรับเงื่อนไขที่ตกลงใหม่ทุกครั้งค่ะ เพื่อความปลอดภัยของลูกหนี้เองค่ะ อย่าชะล่าใจค่ะ สัญญาที่ทำยอมความกันหน้าศาลสามารถแก้ไขได้ถ้า 2ฝ่ายยินยอมค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june, Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2033 โดย ntps
หนี้ตัวต่อมา ลงท้ายว่าไทยๆๆๆ ที่ได้รับฉายาว่า เขี้ยว เริ่มด้วย

กสิกรไทย หรือ KBank

ที่บอกว่า ฝากได้ทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องหนี้ เป็นแบงค์คุยน้อยมากๆๆๆ ทวงเงียบ แต่เจ็บ เพราะ ส่วนลดเธอโหดมากค่ะ แรกมาก็ พูดดีว่า ลดดอกเบี้ยให้นะ จาก 20% เป็น 11% ให้ผ่อนด้วยแต่มีดอกเบี้ย หรือจ่ายปิดทันที เอาไปเลยส่วนลด 10% ปล่อยให้รอไปก่อน

แก้วจ๋ามี 1ใบ ยอดหยุดอยู่ที่ 1แสน1หมื่น ทวงมา 1ปี ได้หมายฟ้องที่ยอด 1แสน 3หมื่นกว่าบาท หลังจากยื่นคำให้การสู้คดีเพื่อขอต่อเวลาหาเงิน เพราะบอกแล้วว่า แบงค์นี้ไม่คุย คุยกับสนง ทวงหนี้ ก็บอกว่า ไม่มีนโยบายลด เพราะฟ้องแล้วต้องจ่ายตามฟ้อง พอนัดสืบครั้งแรกก็ขอเลื่อนนัดศาลอีก ยังมีความพยายามขอคุยกับแบงค์อยู่ค่ะ ทางทนายก็เห็นดีเห็นชอบว่า ไปคุยกับแบงค์ ผมยังไงก็ได้ ไม่ว่ากัน แต่บอกว่า แบงค์ไม่เคยให้ลด มีแต่ให้ผ่อนมากสุด 36งวด บวกดอกเบี้ย ชีวิตไม่สิ้นสุด แก้วจ๋าก็ยังมีลมหายใจสู้ต่อไป ให้ถึงที่สุด ให้รู้ แน่ใจนะว่าแบงค์ไม่มีส่วนลด หลังจากได้เลื่อนนัดศาลอีกครั้ง สายตรงและส่งเรื่องเข้าแบงค์ชาติขอความช่วยเหลือ (ไม่ร้องเรียนแต่บอก ว่าแบงค์ไม่คุยด้วย 555) ให้ช่วยส่งเรื่องไปยังKBank ขอเจรจาด้วยให้รับฟังลูกหนี้บ้าง ได้ผลมีเจ้าหน้าที่แบงค์มารับฟัง ฟังเราจนผมเข้าใจ ผมเห็นใจ ให้ลดจากยอดฟ้องไป 2หมื่น 555 เหนื่อย

สุดท้าย คุณอาประพัฒน์ล๊อบบี้ อีกแรง เหลือ 9 หมื่น ถ้วน แต่ขอจ่ายเดือนถัดไป ก็โอเค จบไปที่ส่วนลด 32% อีกหนึ่งแบงค์ไทย

Krungsri GE กรุงศรีเครดิตคาร์ด

แบงค์นี้เครือข่าย GE ว่าง่ายแต่พอลดแล้วไม่มีเงินก็ต้องปล่อยฟ้องไปตามระบบ ส่วนลดมาตั้งแต่หยุดมาได้ 3-4เดือน ที่ 50% ยอดหยุดที่ 1 แสน 7หมื่น บาท ประมาณไม่ถึง 1ปี หมายศาลมารอแล้วค่ะ ฟ้องที่ยอด 1 แสน 9 หมื่นบาท ใจดีจริงเสนอให้จ่าย

1) ปิดที่ 1 แสน 5 หมื่น บาทค่ะ หรือ 2) ผ่อน 2 พันไป 3ปี

แก้วจ๋าก็ตัดสินใจเลือกข้อ 2 ปล่อยไปก่อนค่อยมาขอส่วนลดปิดทีหลังค่ะ เงินมันหมดแล้ว ทำไงได้ค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june, Lyncns31

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #2097 โดย Lyncns31
OH dear..!!!

Be my "consultant" please.!!!

I do really need your help.!!!

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.478 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena