บันทึกหนี้เน่า vs. มือใหม่ยิ้มสู้หนี้ (ปิดหนี้ทุกใบภายใน 2ปีเรี​ยบร้อยแล้วจ้า)

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92493 โดย AJack
ทราบครับ
ทางผู้พิภาคษาบรรยายให้ฟังแล้วครับ
และอ่านในกระทู้ชมรมแล้ว

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92494 โดย Hippocrite

AJack เขียน: ทราบครับ
ทางผู้พิภาคษาบรรยายให้ฟังแล้วครับ
และอ่านในกระทู้ชมรมแล้ว

ขอบคุณครับ

เยี่ยมเลยครับ เจอผู้พิพากษาใจดีมากมาย
ยินดีด้วยอีกครั้งนะครับ :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #92888 โดย การะเกด
1 มี.ค.60 อัพเดทค่ะอัพเดท ตอนนี้การะเกดเจรจากับเจ้าหนี้ครบทุกเจ้าแล้วค่ะ จากทั้งหมด 8 บ/ช เจอหมายศาลไป3ฉบับ (KTC, Citi Advance, City Ready) โดยเริ่มจากเริ่มหยุดจ่ายทุกเจ้าพร้อมกัน จนถึงวันนี้ใช้เวลาทั้งหมด 7 เดือน 2 สัปดาห์ มีทั้งเจรจาปิดจบก่อนฟ้อง, มีทั้งฟ้องแล้วแต่ปิดจบก่อนวันนัดไกล่เกลี่ยและถอนฟ้อง, มีทั้งทำยินยอมหน้าศาล ค่ะ

ที่ผ่านมาเก็บเงิน ทำบ/ชทุกเม็ด หารายได้เสริม โบนัส มีเท่าไหร่วางแผนว่าเงินในกระเป๋ามีพอจ่ายแต่ละเจ้าอย่างไร ตอนนี้รู้สึกโล่ง หายใจคล่องมากๆเลยค่ะ ตัวคนเดียว ต้องมีสติในการใช้เงินและดำรงชีวิตมากๆ
ถ้ามีรายได้มาระหว่างนี้ก็จะคอยเก็บเงินรอ H/C ของ 2 เจ้าที่เหลือ ค่าใช้จ่ายประจำยังมีผ่อนคอนโด ผ่อนรถซึ่งเหลืออีก 6 เดือน จะได้มีเงินเก็บมากขึ้นพอที่จะให้พ่อแม่ได้บ้างเนอะ

การะเกดขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆทุกคนด้วยนะคะ :love:

สรุปบ/ชหนี้เน่าทั้งหลาย พร้อมสถานะหนี้ได้ดังนี้นะคะ

สินเชื่อบุคคล
1.UOB iCash 91,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >> ยอดปัจจุบัน 109,000 ปิดจบที่ 74,000 บาท จ่าย2งวด
2.Citi Advance 164,000 บาท (หยุด 14 พ.ค.59) >> หมายศาลมาแล้ว ยอดฟ้อง 186,000 และปิดแล้วที่ 100,000 ไปตามวันนัดไกล่เกลี่ยเพื่อถอนฟ้องเรียบรอ้ย

บัตรกดเงินสด

1.KTC Cash 143,000 บาท (หยุด 2 มิ.ย.59) ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก ยอดฟ้อง 143,000 จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10% ถ้าพ้นกำหนดคิดดอกเบี้ย 15%
2.Citi Ready 140,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59)[/color]>>ยอดฟ้อง 150,000 ไปตามนัดไกล่เกลี่ยทำยินยอมหน้าศาล โดยจ่ายขั้นต่ำ 3,000บาท 2ปี ไม่มีดอกเบี้ย ถ้าพ้นกำหนดคิดดอกเบี้ย 15%

บัตรเครดิต

1.Citi Cash Back 30,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59) >>ยอดปัจจุบัน 35,000 ปิดแล้วที่ยอด 20,000
2.KTC Visa 85,000 บาท (หยุด 25 ส.ค.59) ยอดฟ้อง 85,000 ไกล่เกลี่ยที่ศาลตามนัดแรก จ่ายขั้นต่ำ 1,000บาท 3ปี ดอกเบี้ย10%
3.UOB 60,000 บาท (หยุด 28 เม.ย.29)[/color] >>ยอดปัจจุบัน 92,000 ปิดจบที่ 67,000 บาท จ่าย2งวด
4.Central 57,000 บาท (หยุด 27 พ.ค.59)>>ยอดหยุด 63,000 ปิดแล้วที่ยอด 27,000

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #92902 โดย badzmaru
สอบถามคุณการะเกดค่ะ พอดีมีหนี้หลักแสน ทั้งสองเจ้าเลย และเป็น2เจ้าสุดท้ายที่ดอกวิ่งไวมาก

ขอแนวทางในการไปศาลด้วยค่ะว่าเราจะต่อรองเขาเรื่องดอกเบี้ย หรือส่วนลดยังไงดี

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #92910 โดย การะเกด

badzmaru เขียน: สอบถามคุณการะเกดค่ะ พอดีมีหนี้หลักแสน ทั้งสองเจ้าเลย และเป็น2เจ้าสุดท้ายที่ดอกวิ่งไวมาก

ขอแนวทางในการไปศาลด้วยค่ะว่าเราจะต่อรองเขาเรื่องดอกเบี้ย หรือส่วนลดยังไงดี

ของการะเกดมี 2 เจ้าที่ทำยินยอมที่ศาลเช่นกันค่ะ แต่โชคดีที่เค้ายื่นข้อเสนอที่เรารับได้จึงไม่มีปัญหาอะไรและจบด้วยดี

1. KTC นัดนอกเวลาทำการ ลูกหนี้ที่นัดมาวันนี้เป็นของ KTC ทั้งหมด ซึ่งทนายเค้าจะเตรียมหนังสือยินยอมมาพร้อมกับเงื่อนไขเรียบร้อยแล้ว ส่วนใหญ่ในวันนั้้นได้ข้อเสนอจ่ายขั้นต่ำบัญชีละ 1,000บาท จากตัวเลขที่ฟ้อง โดยมีดอกเบี้ย 10% 3ปี หากเกินกำหนดหรือผิดสัญญาดอกเบี้ยปรับขึ้นไปที่ 15% เงื่อนไขนี้การะเกดพอรับได้จึงไม่มีปัญหาค่ะ แต่ลูกหนี้บางคนที่ยอดฟ้องสูงมากๆ ขั้นต่ำที่ได้รับก็น่าจะสูงขึ้นแล้วแต่กรณีก็ต้องต่อรองยอดขั้นต่ำกันอีกทีนะคะ

2. Citi Ready นัดเวลาทำการปกติ วันนัดที่ไปนี่จะปนๆกับคดีอื่นๆด้วย แต่ในบัลลังค์ที่นัดนั้น Citi ก็มีการะเกดคนเดียว ทนายมาพร้อมกับเงื่อนไขที่เค้ามีมาอยู่แล้ว ก่อนยื่นข้อเสนอเค้าก็ถามเราก่อนว่ามีแนวทางชำระอย่างไร เนื่องจากเป็นเจ้าสุดท้ายของการะเกดจึงได้ตอบเค้าไปว่าเราอยากชำระปิดบัญชีให้หมดแต่ตกลงส่วนลดกับเจ้าหน้าที่ที่ให้ส่วนลดไม่ได้เพราะเงินไม่พอ ทั้งโบนัสที่ได้มามีจำกัดและได้ตอบตกลงเคลียกับเจ้าอื่นหมดไปแล้ว ดังนั้นคิดว่าสำหรับตัวนี้จะขอผ่อนจ่ายรายเดือนค่ะ

พอพูดจบทนายก็ได้โทรติดต่อกับใครไม่ทราบว่ากรณีนี้ให้ผ่อนจ่ายอย่างไร และทนายก็กลับมาพูดกับการะเกดว่าขอเป็นเเดือนละ 5,000 บาท จากตัวเลขที่ฟ้อง 2 ปี โดยไม่มีดอกเบี้ย หากเกินกำหนดหรือผิดสัญญาดอกเบี้ยปรับขึ้นไปที่ 15% ไหวมั้ย การะเกดไม่ไหวก็ต่อรองไปที่ 2,000 บาท ทนายบอกว่าคงไม่ได้ ขอเป็นขั้นต่ำเดือนละ 3,000 บาทละกัน

การะเกดเห็นว่ายังพอมีความสามารถจ่ายได้จึงตกลงไป และได้ถามกลับไปว่าในกรณีทีเราอยากปีดให้หมดโดยคิดว่าจะรอโบนัสปีหน้าจะสามารถเจรจากับใคร ทนายก็บอกมาว่าถ้าหากอยากปีดเร็วให้ติดต่อเข้ามาเพื่อที่จะได้ส่วนลดปิดบัญชี ซึ่งเบอร์ที่ให้มาเป็นเจ้าหน้าที่สำนักงานกฎหมายนะคะ ไม่ใช้ธนาคารโดยตรง พอดูชื่อแล้วก็พอเข้าใจว่าคือคนเดียวกันกับที่เคยให้ส่วนลดเรามานั่นแหละ แต่ตอนนั้นเราเอาเงินไปจ่ายกับอีกเจ้าแล้ว จึงมีไม่พอจ่ายค่ะ

การะเกดได้แสดงความตั้งใจของเรากับทนายไป เราพูดตรงๆ เค้าพูดตรงๆ ไม่เยิ่นเย้อ เลยปิดการเจรจาค่อนข้างง่ายค่ะ

หลังจากนั้นก็นั่งรอในห้องพิจารณาฯ เพื่อเซ็นต์เอกสารจบ และรอผู้พิพากษาอ่านคำพิพากษาค่ะ ท่านก็เรียกชื่อเราพร้อมบอกว่าตกลงว่าจ่าย 3,000 บาท ได้ใช่มั้ย ถ้าอย่างนั้นศาลพิจารณาตามที่ยื่นไกล่เกลี่ยนะ และท่านก็ได้อ่านตามเอกสารที่เราได้เซ็นต์ไว้ เป็นอันจบกลับบ้านได้ค่ะ

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104653 โดย การะเกด
ไม่ได้เข้ามาอัพเดทนานปีกว่า วันนี้อยากเข้ามาบอกว่าปิดหนี้จ่ายครบทุกใบแล้วคะ ไชโยยยยยย :ลั่ลล้า:

1. KTC ปิดจบไปแล้วตั้งแต่ 31 มี.ค.61 ใช้เงินโบนัสทั้งหมดปิดยอด 2ใบ เป็นเงิน 202,400 บาท

2. Citi Ready เพิ่งปิดยอดไป 31 ก.ค.61 ยอดปิด 65,000 บาท

สรุป ปลดหนี้ประมาณ 861,000 บาท ได้ภายใน 2ปี เร็วกว่าที่คิดไว้เยอะเลย ใช้เงินปิดหนี้ทั้งหมดไปประมาณ 577,000 บาท ประหยัดไป 284,000 บาท แต่ต้องแลกมาด้วยประวัติการค้างชำระในบูโร ที่ผ่านมาใช้แต่เงินสด ไม่มีบัตรเครดิต ทำบัญชีใช้จ่ายทุกบาททุกสตางค์ เงินโบนัสที่ผ่านมา 2 รอบไม่เคยได้ใช้ตามใจอยาก กัดฟันเก็บไว้จ่ายหนี้อย่างเดียวเลยค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้คนที่ยังเจอกับปัญหานี้อยู่ให้สู้ๆนะคะ ค่อยๆเก็บเงินสดกันไว้ พร้อมเมื่อไหร่สามารถเจรจาขอปิดได้เลย สู้ๆค่ะ
o_) :wo:

5 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #104662 โดย ยิ้มอ่อน

การะเกด เขียน: ไม่ได้เข้ามาอัพเดทนานปีกว่า วันนี้อยากเข้ามาบอกว่าปิดหนี้จ่ายครบทุกใบแล้วคะ ไชโยยยยยย :ลั่ลล้า:

1. KTC ปิดจบไปแล้วตั้งแต่ 31 มี.ค.61 ใช้เงินโบนัสทั้งหมดปิดยอด 2ใบ เป็นเงิน 202,400 บาท

2. Citi Ready เพิ่งปิดยอดไป 31 ก.ค.61 ยอดปิด 65,000 บาท

สรุป ปลดหนี้ประมาณ 861,000 บาท ได้ภายใน 2ปี เร็วกว่าที่คิดไว้เยอะเลย ใช้เงินปิดหนี้ทั้งหมดไปประมาณ 577,000 บาท ประหยัดไป 284,000 บาท แต่ต้องแลกมาด้วยประวัติการค้างชำระในบูโร ที่ผ่านมาใช้แต่เงินสด ไม่มีบัตรเครดิต ทำบัญชีใช้จ่ายทุกบาททุกสตางค์ เงินโบนัสที่ผ่านมา 2 รอบไม่เคยได้ใช้ตามใจอยาก กัดฟันเก็บไว้จ่ายหนี้อย่างเดียวเลยค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้คนที่ยังเจอกับปัญหานี้อยู่ให้สู้ๆนะคะ ค่อยๆเก็บเงินสดกันไว้ พร้อมเมื่อไหร่สามารถเจรจาขอปิดได้เลย สู้ๆค่ะ

ดีใจด้วยนะคะคุณการะเกด

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107645 โดย nppar

การะเกด เขียน: ไม่ได้เข้ามาอัพเดทนานปีกว่า วันนี้อยากเข้ามาบอกว่าปิดหนี้จ่ายครบทุกใบแล้วคะ ไชโยยยยยย :ลั่ลล้า:

ดีใจด้วยจริงๆค่ะ ยอดหนี้พอๆกัน นี่ตั้งใจอยากปิดแค่ 1 ปี ไม่รู้จะทำได้มั้ย ไม่อยากคั่งค้างนานค่ะ เงินเดือนรวมนั่นนี่ ประมาน 4 หมื่น หักลบค่าใช้จ่ายอยากเก็บเดินละ หมื่นห้า ไม่รู้จะทัน 1 ปีมั้ย
แต่ก็ต้องตั้งใจค่ะ เราจะปลดหนี้ได้ตามคุณการะเกด

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.463 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena